Bánh từ A-Z: Bài 3 - "Bánh quy CSTT"

2,651
0
0

Khai Tâm

Bánh quy nhỏ gọn, không yêu cầu kỹ thuật cao, từng chiếc từng chiếc nhỏ thơm phức mùi bơ hấp dẫn với tất cả mọi người :love:

Công thức:

Phần 1
Nguyên liệu:

- 200g bơ nhạt, để mềm
- 180g đường
- 2g muối
- 1 trứng gà
- 200g bột mỳ đa dụng
- 80g bột hạnh nhân
- 5 g bột nở/bột nổi (baking powder)
- 1 chút vani
- vỏ chanh nạo nhuyễn (tùy khẩu vị)

Cách làm:

1. Chuẩn bị nguyên vật liệu. Trộn bột mỳ + bột nở + muối + bột hạnh nhân trong 1 chiếc túi nylon.

2. Dùng flat-beater của máy đánh trứng để bàn. Nếu dùng máy cầm tay thì vẫn dùng que đánh trứng bình thường.

3. Cho bơ mềm và đường vào thau trộn bột.

4. Đánh 3-4' cho đến khi bông

5. Cho trứng vào hỗn hợp (lưu ý: trong hình là 2 trứng, vì rùa làm 2 mẻ một lúc)

6. Đánh bông

7. Cho bột đã trộn vào hỗn hợp, đánh tốc độ nhỏ khoảng 1' cho đều.

8. Hỗn hợp sau khi trộn sẽ ướt

9. Gói kín bột vào túi nylon. Để ngăn mát qua đêm hoặc 3-4h.

10. Sau khi đủ độ cứng, khối bột sẽ như thế này

2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: Bánh từ A-Z: Bài 3 - "Bánh quy CSTT"

Phần 2

11. Rắc bột áo lên bàn. Đặt khối bột lên, cán bột mỏng khoảng 3mm

12. Cắt hình

13. Hoặc có thể cuộn thành 1 khối dài

Sau đó cắt khúc dày 3mm

14. Vặn lò 190 độ C, làm nóng trước 10' trước khi đưa khay bánh vào lò. Nướng 8-10' khi bánh chín vàng mặt.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Khai Tâm ơi, chị thấy bên lamchame có bạn bán cái cookie press (không biết có phải gọi thế k nhể) eo, nhìn mê ơi là mê í, có nên k hả em?

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Đúng là nó Bryan Thien ơi! Nhà em có chưa? em dùng thử chưa?

341
0
0

Bryanthien

Đúng là nó Bryan Thien ơi! Nhà em có chưa? em dùng thử chưa?
:laughing::laughing: em spam ti'.... nha em dang co 10 cai.. dang dinh cho cac em ay ve viet nam dinh cu voi cac me.... bac cao co do tay dang ky ko nhi?... em chua dung lan nao.. nhung em thay cha'u gai em no suot ngay lam hinh cung dep sac sao em cham tren trung binh :laughing::laughing:

1,850
0
0

Mẹ Cáo

:laughing:Cho chị xí 1 cái đấy nhé, hehee, sao tự nhiên em lại có sẵn đúng cái chị mê mẩn thế nhể, còn cái gì trong nhà thì bầy biện hết ra đi em ơi, không là lúc đi đẻ vẫn bị gọi điện thoại đới:kiss:

331
0
0

Hua Bin

theo em thi cai cookies press khong phai luc nao cung hieu qua, vi tuy tung loai banh quy đặc nhão khác nhau. mà cái công đi rửa cũng mệt lắm. :angle:

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

theo em thi cai cookies press khong phai luc nao cung hieu qua, vi tuy tung loai banh quy đặc nhão khác nhau. mà cái công đi rửa cũng mệt lắm. :angle:
Em thì em ngại đi rửa khuôn cắt bánh quy hơn.Vì nó bé lại lắm góc cạnh.Em thử dùng CP rồi,mới đầu dùng chưa quen thì hơi khó nhưng dần quen rồi thì thích lắm ạ.Mà bánh dùng CP nướng xong sắc nét lắm(đẹp hơn bắt đui hay khuôn cắt nhiều), thêm quả túi xịn là y như hàng hiêụ.:love::love::love:

13
0
0

MeHeo

Tâm ơi cho mình hỏi 5g bột nổi đó là baking soda hay baking powder vậy? Thanks.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Em thì em ngại đi rửa khuôn cắt bánh quy hơn.Vì nó bé lại lắm góc cạnh.Em thử dùng CP rồi,mới đầu dùng chưa quen thì hơi khó nhưng dần quen rồi thì thích lắm ạ.Mà bánh dùng CP nướng xong sắc nét lắm(đẹp hơn bắt đui hay khuôn cắt nhiều), thêm quả túi xịn là y như hàng hiêụ.:love::love::love:
Ối giời ơi, thế này thì có chịu nổi không?
Rồi chị sẽ có 1 cái CP, sắp có rồi, nhờ Bryanthien nhờ:kiss:

2,651
0
0

Khai Tâm

Ối giời ơi, thế này thì có chịu nổi không?
Rồi chị sẽ có 1 cái CP, sắp có rồi, nhờ Bryanthien nhờ:kiss:
Đúng là ngại nhất công đoạn rửa, nhưng có thì cũng hay ạ :love: Thôi đừng truy lùng em nữa. Lại lặn nhé :kiss:

153
0
0

Việt Hà

Tớ cũng có một bộ CP dưng mà chưa dám dùng lần nào. Thứ nhất là ít làm bánh quy, thứ hai là dòm nó nhiều ngóc ngách lắm, rửa thì ngại kinh :sad:. Đành thôi vậy :sigh:

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Bryanthien ơi, chị vừa dòm thấy cái bộ que cắm bánh thế giới đại dương bên traitimnaochoem, suýt ngất:laughing::love:. Nó bằng gì em, kẹo ăn được à?

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Tớ cũng có một bộ CP dưng mà chưa dám dùng lần nào. Thứ nhất là ít làm bánh quy, thứ hai là dòm nó nhiều ngóc ngách lắm, rửa thì ngại kinh :sad:. Đành thôi vậy :sigh:
Bác ngại à?Để em dùng hộ cho khỏi phí.:laughing::laughing::laughing:

806
1
0

meduydu

Đúng là ngại nhất công đoạn rửa, nhưng có thì cũng hay ạ :love: Thôi đừng truy lùng em nữa. Lại lặn nhé :kiss:
Sau lưng 1 cái CP thành công nên có 1 ngươì đàn ông đang đưng1 rưả:laughing::laughing::laughing:

2,651
0
0

Khai Tâm

@cả nhà: Em mới gửi 1 thùng đồ khoảng 10kg về VN, trong đó có rất nhiều đồ phục vụ cho việc làm bánh trái, bán để gây quỹ cstt. Gửi đề xuất và được CSTT Gây Quỹ duyệt rồi ạ, mời mọi người ủng hộ. Quà tặng cho 5 người đầu tiên là... mỗi người 1 con rùa. Thật! Nhớ canh để bắt rùa nhé :love: :love: :love:

1,850
0
0

Mẹ Cáo

@cả nhà: Em mới gửi 1 thùng đồ khoảng 10kg về VN, trong đó có rất nhiều đồ phục vụ cho việc làm bánh trái, bán để gây quỹ cstt. Gửi đề xuất và được CSTT Gây Quỹ duyệt rồi ạ, mời mọi người ủng hộ. Quà tặng cho 5 người đầu tiên là... mỗi người 1 con rùa. Thật! Nhớ canh để bắt rùa nhé :love: :love: :love:
Oạch, chị sẽ tóm được 1 con rùa:applause: