Cách làm sữa bắp.

371
0
0

Mẹ Đức Hiếu

Theo nghiên cứu của các nhà khoa học thuộc trường Đại Học Cornell ( Mỹ) : ăn 100 g bắp ngọt (hay còn gọi là bắp Mỹ) cung cấp cho cơ thể 90Kcal, 19g Carbohydrates, 7 mg Vitamin C, 10 mg Vitamin A, 3.2g Protein, 3.2g đường và một số dưỡng chất khác.
Trong bắp ngọt còn có hàm lượng chất xơ 2.7g giúp cho tim hoạt động khỏe mạnh, giảm nguy cơ kết dính ruột, điều hòa hoạt động tiêu hóa.
Việc nấu bắp ngọt ở nhiệt độ 115oC trong 10 – 15 phút làm tăng hàm lượng các chất chống oxy hóa cao, làm giảm nguy cơ mắc bệnh tim và các nguyên nhân gây ung thư.

Chúng ta có thể chế biến bắp ngọt bằng nhiều cách như hấp, cắt hạt xào với tép và bơ, mua bắp tươi cắt hạt hoặc bắp ngọt đóng lon để nấu súp gà hoặc súp cua….
Ngoài ra, bắp ngọt còn có thể nấu thành sữa bắp, dễ làm và rất ngon :
Nguyên liệu : - 4 trái bắp ngọt
- 2 lít nước
- Đường

Cách làm : Bắp ngọt lột vỏ, rửa sạch, dùng dao cắt hạt ra khỏi cùi bắp, sau đó cho vào máy xay sinh tố xay chung cùng hai lít nước. Sau đó, lược lấy nước bắp bằng miếng vải sạch. Cho nước bắp vào nồi, nấu trên bếp với lửa nhỏ. Dùng vá quấy đều, tránh đóng cục bên dưới nồi. Sữa bắp sôi, có thể cho thêm sữa đặc hoặc đường, tùy thích. Sữa bắp ngọt để nguội cho vào tủ lạnh có thể sử dụng 3 – 4 ngày sau.

37
0
0

apricot

Tui thích ăn chè bắp lắm nên món này cũng hấp dẫn đấy.
Mua bắp Mỹ hay là bắp nếp hả mẹ Đức Hiếu ơi, mà phải là bắp non thì ngon hơn phải không, vì nấu chè thì thấy nấu bắp non thôi à..

371
0
0

Mẹ Đức Hiếu

Mua bắp Mỹ hay là bắp nếp hả mẹ Đức Hiếu ơi, mà phải là bắp non thì ngon hơn phải không, vì nấu chè thì thấy nấu bắp non thôi à..
Chị ơi dùng bắp Mỹ chị ạ:love::love::love:

780
0
0

memynhi

Hehehe món này hấp dẫn quá, dưng mà chị đang giảm cân thì làm thế nào đây ? :-(. Hay là dùng sữa bắp thay cơm hí hí hí

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Em chưa thử món sữa bắp bao giờ cả.Để hôm nào em thử.hehe.thanks chị nhá!

124
0
0

sonylucky

Tình cờ thật, em chưa đọc topic này, nhưng mới vừa làm hôm thứ 7
Em làm bằng bắp nếp hạt màu trắng còn tươi non. Xay, lọc, rồi nấu như nấu sữa đậu nành, nhưng mà nóng lên 1 tí là quấy liền tay không thì bén nồi vì nó có tinh bột nhiều hay sao ấy, rồi thì nó đặc lại. Em cho đường vào, uống âm ấm thì ngon, nhưng để tủ lạnh qua ngày mai thì có mỗi e xơi còn cha con nhà nó chê dở :(
Hay e làm đặc qú nhỉ, nó sệt sệt như quấy bột sắn dây nóng chứ không loãng như sữa đậu nành ?

610
0
0

MinhMinh

Nấu bắp Mỹ thì ngọt, nhưng nấu bằng bắp nếp thì thơm đặc trưng hương vị ngô mẹ nó ơi!:drooling:

610
0
0

MinhMinh

Tình cờ thật, em chưa đọc topic này, nhưng mới vừa làm hôm thứ 7
Em làm bằng bắp nếp hạt màu trắng còn tươi non. Xay, lọc, rồi nấu như nấu sữa đậu nành, nhưng mà nóng lên 1 tí là quấy liền tay không thì bén nồi vì nó có tinh bột nhiều hay sao ấy, rồi thì nó đặc lại. Em cho đường vào, uống âm ấm thì ngon, nhưng để tủ lạnh qua ngày mai thì có mỗi e xơi còn cha con nhà nó chê dở :(
Hay e làm đặc qú nhỉ, nó sệt sệt như quấy bột sắn dây nóng chứ không loãng như sữa đậu nành ?
Chắc là em làm đặc quá rồi, phải giống như sữa đậu nành cơ, với lại bắp nếp thì nở và dẻo hơn bắp Mỹ em à.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Món này ngon quá nhé, tớ làm 2 bắp ngô hạt (loại ngô Mỹ) (chợ nhà tớ họ bán ngô tươi đã cắt khỏi lõi), được 4 cốc sữa thơm ngon, cho 1 cái vỉ con con sữa đặc có đường của vinamilk vào, ngon cực, không ngọt, mà béo & thơm.
Thanks Mẹ Đức Hiếu:rose:

883
0
0

mèo_ú

Ðề: Cách làm sữa bắp.

em cũng đã thử rồi, em làm bằng bắp nếp cơ, nhưng kết quả là em phải đổ cả nồi...hichic, nấu lên chỉ thây hơi đặc đặc , màu giống như bột sắn dây í....

883
0
0

mèo_ú

Vậy thì giống súp nhở, sao không để ăn, đổ đi chi phí vậy nàng?Chị đang nghĩ có khi hấp chín rồi mới xay, để mai thử xem thế nào rồi bá cáo.
thế đi bác... bác làm trc đi rồi cho em bik với nhá....hichic....
ăn ko nổi lun chị ạh...hichic..nhắc lại thấy đau lòng......huhuu

52
0
0

PiEm

Cái này ngày trước tớ làm suốt, dưng mà nấu với sữa tươi chứ không sài sữa đặc và cũng không để được lâu đâu, tốt nhất là không để qua đêm.

71
0
0

calaboc

Mình thì làm theo các mẹ trên webtretho, thấy được lắm. Dùng 3 trái bắp Mỹ thì cả nhà 5 người uống vô tư. Cách làm cũng đơn giản: bắp lựa trái vừa (không non quá cũng không già quá) lột vỏ, rửa sạch, cho vào nồi đổ nước cao hơn bắp độ 2 phân, luộc chín mềm (độ nửa tiếng, để bắp ra nước ngọt). Sau đó vớt ra, để nguội rồi bào mỏng, xay chung với nước luộc bắp (khâu này là mình lười nhất, vì phải chia nhỏ ra xay:(). Xong lọc qua rây, bỏ vào nồi đun sôi, cho đường vào vừa miệng, sữa sôi lại nhắc xuống để nguội. Cho vào tủ lạnh, ngày hè nóng được uống một ly cứ gọi là mát mê đi. Có người còn thêm nước cốt dừa nhưng mình chưa thử, thấy vậy cũng ngon lắm rồi.

1
0
0

ngoc.long2012

Trả lời: Ðề: Cách làm sữa bắp.

Mình thấy làm mất công lắm, mà lại uống không ngon đâu. Tớ hay uống sữa bắp Thái Sơn lắm, nhà gần chỗ sản xuất, nên mua 5 tặng 1, uống phủ phê luôn :D

1
0
0

thfaennvrljs

Trả lời: Ðề: Cách làm sữa bắp.

Mình thấy làm mất công lắm, mà lại uống không ngon đâu. Tớ hay uống sữa bắp Thái Sơn lắm, nhà gần chỗ sản xuất, nên mua 5 tặng 1, uống phủ phê luôn :D
chào bạn, mình muốn mua sữa bắp thái sơn cho cả nhà uống, không biết có đại lý nào gần nhà ko? vì địa chỉ 490 nơ trang long xa quá