Căn hầm đom đóm - Grave of the fireflies

2,501
0
0

Haidang02

Click this bar to view the full image.

"Căn hầm đom đóm" là tên của bộ phim hoạt hình mà VTC đã từng chiếu cách đây 3 năm. Tên gốc của phim là "Hotaru no Haka" hay "Grave of the fireflies", nên dịch chính xác hơn phim này có tên là "Mộ đom đóm". Bộ phim này lần đầu mình xem cùng con gái, khi ấy mới 3 tuổi. Còn nhớ như in cảm giác sững sờ khi nhìn thấy những giọt nước mắt lăn dài trên gương mặt non nớt của con... Tay ôm chặt lấy con và vỗ về: "Không sao đâu con"... trong khi chính mình cũng thấy cay nơi khoé mắt.

Đã 3 năm rồi, đến giờ xem lại vẫn thấy xúc động.

Câu chuyện được xây dựng từ tiểu thuyết cùng tên của nhà văn Nosaka, người đã mất đi người em gái trong Thế Chiến II năm 1945 tại Nhật Bản. Ông luôn bị day dứt bởi cái chết của em gái và viết ra cuốn sách như một sự chuộc lỗi.

Hai anh em: Seita 14 tuổi và Setsuko 4 tuổi cùng đi di tán. Mẹ mất, cha đi bộ đội, họ cùng nhau vượt qua khó khăn trong những năm tháng bom đạn, mong một ngày chiến tranh qua đi, họ lại được trở vào vòng tay cha.

Tuy nhiên, cuộc sống bom đạn không phải chỉ là những giấc mơ bên cạnh những tiếng nổ. Seita đưa em về nhà dì sống. Lòng tự trọng quá cao khiến cậu từ bỏ người dì nghiệt ngã. Seita mang em ra đi, nguyện tự quyết định cuộc sống cho mình và em gái. Cậu chăm sóc Setsuko bằng tình cảm dịu dàng của mẹ và ý chí cứng cỏi của cha. Ngày lại ngày, cô bé Setsuko chơi đùa trong căn hầm đom đóm chờ anh đem thức ăn về. Trong mắt cô, căn hầm như một lâu đài.

Lương thực khan hiếm, Setsuko bị suy dinh dưỡng. Cuối truyện, Setsuko qua đời vì quá đói. Hỏa táng cho em xong, Seita rời bỏ căn hầm đó và không bao giờ trở lại còn trở lại đó nữa.

Nếu ai đó quan tâm tới bộ phim hoạt hình " Căn hầm đom đóm", hẳn sẽ rất ấn tượng bởi dáng vẻ thơ ngây đáng yêu của cô bé Setsuko. Seita nâng niu em như nâng niu một công chúa nhỏ. Cậu đã cố gắng hết sức để cứu em... Nhưng khi mang thức ăn trở về thì Setsuko đã trong tình trạng hôn mê vì kiệt sức, cô bé không quên nặn cho anh mình ai nắm cơm bằng đất và rồi thiếp đi. " Em tôi không bao giờ tỉnh dậy nữa..."

Seita ôm em trong lòng suốt một đêm - cái đêm cuối cùng anh em họ còn có thể bên nhau. Cậu lưu luyến nhìn em lần cuối trước khi hỏa táng. Thất thểu ra đi, thất thểu rời bỏ căn hầm đom đóm đầy kỉ niệm, hình ảnh Setsuko ngập đầy trong nỗi nhớ Seita. Em cậu đang chạy nhảy, đùa giỡn, quét hầm, cười, chạy đến bên Seita và ngả đầu vào lòng anh.
" Setsuko, ngủ đi em nhé...."

Lời cuối cùng mà Seita nói có lẽ là “Setsuko...” trước khi viết vào cuộc đời mình dòng chữ “Đêm ngày 21 tháng 9, năm Showa thứ 20, tôi chết”...

Bạn hãy xem và cố giữ cho mình đừng khóc nhé...

Nguồn Sandulich

13
0
0

hieumai1505

Ðề: Căn hầm đom đóm - Grave of the fireflies

Mộ của đom đóm, phim hay kinh khủng, xem đúng 1 lần và không đủ can đảm xem lại lần thứ hai, khóc như mưa =((, nhưng công nhận là phim hay tuyệt vời luôn:)