Chia sẻ tình thương - Đứa con của chúng mình

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Trung thu đến khiến lòng xốn xang, LG buồn ngồi trông trăng nhưng "giăng" đâu chả thấy mà chỉ thấy một bầu trời đen kịt vì mưa bão , và đâu đó nước lũ dâng cao khiến trẻ em ko đc đến trường. Buồn quá đúng không mọi người ơi.
Ngẫm đi ngẫm lại thoắt ẩn thoắt hiện LG đã đầu 4 còn mấy em gạo cội cũng toàn đứng trước chữ già. Mấy chi em mình ngày đêm trăn trở vì CSTT nên già càng thêm già, tóc thêm bạc và vầng trán thêm nhiều nếp nhăn.

Những chị em gạo cội của CSTT, nhăn thì nhăn đấy, than thì than đấy nhưng vẫn tươi hớn hở khi xong một hoạt động, xong một trường hợp, hay xong một topic GQ với một số tiền đáng kể giúp đc các bé bệnh nhi.

Còn cũng ở đâu đó những chị em thầm lặng hiểu rất rõ CSTT, hiểu rất rõ về công việc của các đầu cầu CSTT, bản thân bận công việc riêng nhưng hàng ngày vẫn đứng đằng sau ủng hộ cổ vũ các chị già " cố lên đi các chị, chúng em yêu các chị và khi các chị cần chỉ cấn ới em có mặt liền"

Còn ở đâu đó có những con người.......................... rõ ràng trời mây mù mà họ lại đòi đi đếm sao, đặc biệt họ lại vẫn đếm được thế mới lạ kỳ làm sao.

LG mở topic này để dành lại ở đây để tả thực , tả rất chân thực công việc của ....... vào một ngày đẹp trời nào đó.

Có thể khi ai đó đọc sẽ thấy chạnh lòng. Nhưng bạn nên biết và bạn phải biết để bạn không đòi hỏi rằng ai đó phải thế nọ, ai đó phải thế kia nhưng chính bạn cũng chả làm gì để chăm cho đứa con này. Hoặc có khi chính bạn phá hoại nó mà bạn tưởng bạn xây dựng nó.

Đã có lần LG post bài hát có câu này
Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta, mà cần hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay
Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta, mà cần hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay

Tính đến ngày hôm nay 13.09.2011 chúng mình đã giúp đỡ được 310 trường hợp và 123 hoạt động tập thể. Với nhóm thiện nguyện không chuyên thì đó là con số không nhỏ.

LG từ xưa đến nay vốn tính không hay đòi hỏi, ai làm gì đc thì làm ko làm đc thì LG làm. LG cùng các bạn cũng không kể lể cũng chỉ vì LG hiểu và thông cảm cùng tất cả mọi người. Nếu LG nói ra thì những người khác sẽ nghĩ thế nào, nghĩ ra sao họ sẽ buồn và áy náy. Nhưng có vẻ càng trái ngược với những điều LG nghĩ.

Giờ đúng là xã hội xô đẩy thật rồi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,416
0
36

MomMi

Active Member
Ðề: Chia sẻ tình thương - Đứa con của chúng mình

Bác đúng là già thật rồi, lại tâm trạng rồi. Em thì cứ AQ đi một tí cho đỡ nếp nhăn. :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Chia sẻ tình thương - Đứa con của chúng mình

Ôi trời mưa cả tuần đây mà.
Sao hôm nay già có nhiều tâm sự thế? Ai gây sự với già à?

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Bác đúng là già thật rồi, lại tâm trạng rồi. Em thì cứ AQ đi một tí cho đỡ nếp nhăn. :D
Khà khà, chị giống em thế nên LG cứ ghen tị với chị là trẻ thế B-):D

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Uh phải AQ phải AQ chứ, nói hết ra cho nhẹ lòng, nhẹ đầu, để tâm còn làm việc khác. Mùa trăng em cũng tâm trạng lắm, trời thì cứ mây mù thế này. Nhưng trời tối thì em ko cố đếm sao, em làm đc việc j thì em cố làm, ko làm đc thì em cũng ko đòi hỏi, chất vấn, đổ lỗi cho "mấy thằng to đầu", là sao ko phát triển cstt to đẹp hơn, hoành tráng hơn, sao cứ chui trong cái bị thóc mãi thế, chả có tầm gì cả, blah blah...

Ko đòi hỏi bởi em thấm thía vô cùng mỗi việc ai đó phải làm, đôi khi chỉ 1 dòng post thông báo cập nhật tình hình thôi, mà đằng sau nó là biết bao cuộc đt, biết bao công sức, thời gian, trăn trở, suy tư; Những việc như vào viện thăm bệnh nhân, mua sữa thức ăn, hay nộp viện phí, thử hỏi có mấy ai chúng ta bỏ việc cty, bỏ việc nhà, mà đi làm đc như thế. Chỉ cần phụ trách 1 topic cá nhân, 1 topic bảo trợ, 1 chuyến đi tập thể dù lớn hay mini, hay 1 topic trong gây quỹ thôi, ai cũng sẽ biết nó ko hề đơn giản. Thế nên, trước khi nói, trước khi lớn tiếng trách móc, hãy bắt đầu từ những con số 1 đó, để thấm thía rằng ko dễ, ko dễ 1 chút nào để làm đc những việc đó.

Ko phải LG hay những thằng đầu cầu, trụ cột ko nghĩ ra đc cách để phát triển, quảng cáo CSTT, mà vì, ... ai sẽ là người làm - thực hiện - và duy trì đến cùng những công việc đó, hay là đề ra mà bỏ lửng đó. Ngay bản thân OMM, với lượng công việc cty, việc nhà, và những việc đang làm cho CSTT, em khó có thể lấy đâu ra thêm thời gian cho CSTT nữa, 1 ngày cũng chỉ có 24h mà thôi.

Diễn đàn mở, tổ chức mở, ai thấy việc thì cứ lăn xả vào làm thôi, chúng ta đâu có làm ra lợi nhuận cho chính bản thân đâu mà cần có người mời làm, nhờ làm thì mới làm. LG luôn áy náy khi phải bảo đứa em này làm việc này việc kia, nh` khi nói xong cứ cám ơn rối rít, làm cho bọn trẻ con mà cứ như làm cho LG vậy. Thế nên, ai đó ơi, nếu tự tin rằng có thể làm đc việc j đó để phát triển CSTT - và theo nó, phụ trách nó đến tận cuối cùng - thì hãy cứ bắt tay làm đi.

Và nữa, nếu có duyên với CSTT, thì hãy yêu nó với tất cả tấm chân tình, ko chỉ hành động và cả lời nói, chỉ với cách đó, chúng ta mới có thể cùng nhau duy trì nó đến khi các F1 của chúng ta có thể tiếp quản :x . Nói đến đây, em lại càng thấy biết ơn và yêu vô cùng những thành viên ngày ngày lặng lẽ theo các trg hợp, hoặc vào dd để chăm lo, giữ ấm mái nhà chung, giữ ấm cho từng topic, từng CLB :x .

(Nói xong 1 tràng em thấy trán em vẫn nhăn :( ).

2,801
0
0

muathu

Ôi hôm nay mò vào thấy các già có nhiều tâm sự quá :) mấy tháng nay bận rộn công việc mới quá nên càng ít thời gian với CSTT, vẫn mong ngày càng ít trường hợp để các mem CSTT bớt vất vả, có nhiều thời gian với bánh trái với vườn hoa, từ ngày theo bước chân LG đến giờ cũng đã 6 năm, thấy ngày càng có nhiều tố chức từ thiện, nhiều quỹ hỗ trợ cứ mong đến ngày CSTT còn rủ nhau làm bánh và trồng hoa thôi, không mong phát triển to đẹp hoành tráng gì cả, cứ có trường hợp cần giúp có tiền giúp để LG khỏi trăn trở là ok lắm rồi.

Anyway @};-:cstt04:mad:};- rất nhiều.

2,501
0
0

Haidang02

F1 nhà tớ đang chuẩn bị theo các mẹ đây. Có gì các mẹ giúp đỡ nhé.
LG nghĩ nhiều làm gì cho chóng già. Ai thích thì nhào vô, ai lưỡng lự thì đứng
nhìn... Ai có súng thì dùng súng. Ai có guơm dùng gươm. Còn chẳng có gì như tớ đây thì góp cái mồm tán nhảm, hì hì.

Chán đời nhất là mạng ở Cơ quan, chán không còn gì chán hơn. Không vào nổi NET. Dập dình mãi vào được, post được 1 bài thì lại chả thấy hình ở đâu ...

1,416
0
36

MomMi

Active Member

em thì thấy làm gì cũng có những kỷ niệm, vui có mà buồn cũng có. Nhưng mà em cứ vứt hết cái gì buồn đi, chỉ giữ lại cái gì vui thôi. hi hi. Như em đây, thành bà buôn gạo từ lúc nào chẳng biết. Có những lúc nhận được cuộc điện thoại hỏi "chị có phải người bán hàng trên mạng không?", cũng thấy hơi làm sao ấy một tí, rồi lại vui vẻ trả lời "vâng, đúng anh ạ". hi hi.
mà em còn đang tiếc một đơn hàng gạo vào tận Miền Nam, với số lượng lớn. Nếu làm được vụ đó chắc là lãi góp Quỹ to lắm. Chỉ tại cái đt của em hôm đó nó bị sự cố bất thình lình, mà đêm hôm khuya quá rồi không gọi lại được. đến hôm sau thì không dám gọi vì số đt gọi đến máy em là số cố định, mà lại sơ suất chẳng hỏi tên tuổi nên ko biết nếu gọi điện phải nói thế nào, chẳng nhẽ lại bảo "hôm qua có một anh gọi điện hỏi về gạo Nhật, làm ơn cho gặp anh ấy " ạ. Thế nên đành thôi mà trong lòng vẫn tiếc. Sổng mất con cá to.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Đọc những tam sự của các bác em lại tự cảm thấy xấu hổ vì không giúp gì cho các bác nhiều. Việc chung chẳng phải của riêng ai, mọi người cùng cố gắng nhé. Thương các cháu học sinh nhỏ ở những vùng sâu, vùng xa nghèo khó lắm lắm...

1,557
0
0

Camellia

Em định nói nhiều, nhưng nghĩ lại nói nhiều có khi lại gây hiểu lầm nên thôi không đưa ý kiến nữa.
Túm lại là em cùng chung suy nghĩ với Đồng Nát.
Mong các bác lái con tàu CSTT vững mạnh theo đúng tiêu chí và cách làm các bác đề ra.
Em thì lúc nào cũng luôn ủng hộ.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Em định nói nhiều, nhưng nghĩ lại nói nhiều có khi lại gây hiểu lầm nên thôi không đưa ý kiến nữa.
Túm lại là em cùng chung suy nghĩ với Đồng Nát.
Mong các bác lái con tàu CSTT vững mạnh theo đúng tiêu chí và cách làm các bác đề ra.
Em thì lúc nào cũng luôn ủng hộ.
Trót đọc được bài trước khi em sửa nên chỉ muốn nói em ơi thấy làm được việc gì cứ xông vào làm nhé, không cần chờ ai gọi cho mình bảo làm, ko cần biết việc đó đã có ng làm hay chưa vì nếu đã có ng làm rồi mà có thêm ng hỗ trợ thì càng tốt.
Việc ủng hộ tiền là rất cần nhưng còn cần cả nhân lực, thậm chí cần cả những bài post hữu ích như cách nói vui như chị Đèn là "góp mồm tán nhảm" .
Chị thấy bên hoạt động cá nhân, bệnh nhi nhiều mà công việc thì phải theo dõi hàng ngày, chạy qua chạy lại và theo TH đó suốt hàng tháng cho đến khi ra viện, về nhà cũng có khi vẫn còn phải hỏi han bệnh tình. Số ng đang làm việc này đếm trên đầu ngón tay chưa hết nên nếu thêm được nhân lực cho box hoạt động cá nhân thì tốt quá. Ai có khả năng chạy đi chạy lại được, gần mấy BV và quan trọng là kiên trì theo từ đầu đến cuối chứ ko phải làm được 1-2 lần lại mất hút thì cứ xông vào topic mà làm, chắc chắn được welcome ngay.

Trong box hoạt động tập thể, có ai rảnh vào tổng kết giúp danh sách đăng ký tham gia cũng là 1 cách hỗ trợ. Rồi ai có mối bán buôn nào thì lùng tìm, khảo giá rồi alo chị. Những việc đó tự mình thấy làm được thì làm, đâu cần chờ ai gọi mình đúng ko.

Và nhất là topic gây quĩ, chưa nói đến chủ topic, đầu cầu , nếu ai mà tổng kết được các order rồi mặt hàng còn hay hết thì các bạn ấy phải cảm ơn lắm lắm. Thậm chí việc theo dõi topic để thanh toán nhanh, lấy hàng gọn cũng là sự hỗ trợ rồi.

Nên chị nghĩ mình tự thấy làm đc gì thì làm thôi đâu cần đợi tổ chức phân công công việc nhỉ :)

1,557
0
0

Camellia

Trót đọc được bài trước khi em sửa nên chỉ muốn nói em ơi thấy làm được việc gì cứ xông vào làm nhé, không cần chờ ai gọi cho mình bảo làm, ko cần biết việc đó đã có ng làm hay chưa vì nếu đã có ng làm rồi mà có thêm ng hỗ trợ thì càng tốt.
Việc ủng hộ tiền là rất cần nhưng còn cần cả nhân lực, thậm chí cần cả những bài post hữu ích như cách nói vui như chị Đèn là "góp mồm tán nhảm" .
Chị thấy bên hoạt động cá nhân, bệnh nhi nhiều mà công việc thì phải theo dõi hàng ngày, chạy qua chạy lại và theo TH đó suốt hàng tháng cho đến khi ra viện, về nhà cũng có khi vẫn còn phải hỏi han bệnh tình. Số ng đang làm việc này đếm trên đầu ngón tay chưa hết nên nếu thêm được nhân lực cho box hoạt động cá nhân thì tốt quá. Ai có khả năng chạy đi chạy lại được, gần mấy BV và quan trọng là kiên trì theo từ đầu đến cuối chứ ko phải làm được 1-2 lần lại mất hút thì cứ xông vào topic mà làm, chắc chắn được welcome ngay.

Trong box hoạt động tập thể, có ai rảnh vào tổng kết giúp danh sách đăng ký tham gia cũng là 1 cách hỗ trợ. Rồi ai có mối bán buôn nào thì lùng tìm, khảo giá rồi alo chị. Những việc đó tự mình thấy làm được thì làm, đâu cần chờ ai gọi mình đúng ko.

Và nhất là topic gây quĩ, chưa nói đến chủ topic, đầu cầu , nếu ai mà tổng kết được các order rồi mặt hàng còn hay hết thì các bạn ấy phải cảm ơn lắm lắm. Thậm chí việc theo dõi topic để thanh toán nhanh, lấy hàng gọn cũng là sự hỗ trợ rồi.

Nên chị nghĩ mình tự thấy làm đc gì thì làm thôi đâu cần đợi tổ chức phân công công việc nhỉ :)
Khiếp em biết câu trả lời rồi nên đã xóa đi ngay mà chị vẫn còn đọc được :D. Vâng nếu làm được việc gì em sẽ cố. Hy vọng các thành viên mới cũng tự hiểu được cách làm của các chị để chung tay chung sức ạ.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Chiều nay vào nhà nhiều tin buồn quá các Già ạh.
Trời Đà Nẵng cứ mưa không ngớt.
Lũ lại về với Miền trung.
Một ngày 24h cũng qua thôi, vui có buồn có biết làm sao.
Ngày qua ngày lại hối tiếc điều chưa kịp làm.
Em nghĩ mọi người luôn ủng hộ các Già làng trưởng lão.
Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà...

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Hiiiii,em hát cho vui cửa vui nhà nhỉ hiiii. Cả nhà mình luôn yêu thương,tin tưởng,chung tay vì những gì mĩnh đã đang vqf sẽ làm nhé,em tin là bầu nhiệt huyết sẽ mãi là ngọn lửa ấm trong mỗi tv của Cstt.:cstt01:

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Hiiiii,em hát cho vui cửa vui nhà nhỉ hiiii. Cả nhà mình luôn yêu thương,tin tưởng,chung tay vì những gì mĩnh đã đang vqf sẽ làm nhé,em tin là bầu nhiệt huyết sẽ mãi là ngọn lửa ấm trong mỗi tv của Cstt.:cstt01:
Nàng về ngay top Mì chũ nhé. Gọi ĐT thì ko đc.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Bình thường LG không thích bon chen, luôn muốn đứng sau mọi người, tự bản thân thấy mình rất kém cỏi.

Vị trí trưởng nhóm của CSTT cũng chả ai bầu bán mà LG vẫn ngồi ở đó, vẫn chỗ đó 7 năm rồi. LG vẫn nói nếu ai có thể làm trưởng nhóm để đưa nhóm lớn mạnh hơn, xa hơn, có Tầm hơn thì LG sẵn sàng. Bởi vì LG chỉ cần đc làm việc đc ngó chỗ nọ, nghiêng chỗ kia, xem ở đâu ai cần đến CSTT, ai mong gặp CSTT để mà chia sẻ.
LG mở topic này ra để những người nói LG chưa đủ TẦM đưa CSTT to hơn, mạnh hơn hãy xắn tay áo lên mà xông vào làm việc để đưa CSTT lên cao hơn. Dùng topic này để thể hiện sự mong muốn đơn giản thế thôi ạ chứ ko có gì phức tạp đâu.

LG cùng các già trẻ quán triệt chủ trương từ trên xuống dưới là ko bao giờ nói gì hay than phiền, cũng chỉ vì hai chữ :Thông cảm và thấu hiểu
Chúng mình luôn có sự cảm thông vì thấu hiểu sự bận rộn của mỗi người trong chúng ta, chúng mình hiểu các bạn ai cũng có lòng nhưng như OG nói 1 ngày chỉ có 24h, chúng mình luôn quán triệt như chị Hải Đăng nói : Ai có súng dùng súng, ai có gươm dùng gươm.......
Chính chúng mình cũng nói với nhau rằng, thôi chỉ làm ở mức như thế thôi, làm quá thì chị em mình kiệt sức.

Mỗi khi có ai góp ý với LG là CSTT hay thành viên phải thế nọ thế kia, LG chỉ cười không nói gì. Hơn ai hết LG đứng ở vị trí này nhìn rất rõ ràng rằng các chi em đầu cầu đã quá tải. Công việc gia đình, công việc công ty và họ đã cố hết sức mình để hoàn thành công việc của CSTT mà ko một lời than thở. Họ hiểu họ làm việc vì mục đích giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn chứ không phải làm cho LG hay vì chữ Danh nào đó. Không ai vinh danh họ, lợi lộc họ không có mà họ vẫn đã đang làm hết sức mình nên LG làm sao đòi hỏi họ hơn được nữa.
Chả nhẽ lúc đó LG nói với người đó rằng muốn nó lớn mạnh bạn phải xắn tay vào mà làm. Mỗi viên gạch bạn xây nên bạn phải lau chùi chăm chút nó thì bạn mới đích thực là chủ nhân của nó chứ.
Lại có một số người chỉ chỏ rằng chỗ kia là viên gạch của tôi, xin bạn hãy nhìn lại đi nếu không có những người đang ngày đêm cặm cụi lau chùi thì bạn làm sao nhận ra được nó vẫn là viên gạch mà bạn xây nên.

Phải chăng như thế là sai để đến một ngày, thành viên mà LG rất yêu quý đã nói rằng họ ko còn tự hào vì CSTT , hay LG ko có Tầm để đưa CSTT lên cao hơn.

1,557
0
0

Camellia

Em nghĩ bác LG lại nhạy cảm quá rồi. Cá nhân em nghĩ rằng, nếu ai đó muốn góp ý với CSTT thì có nghĩa là người đó còn trăn trở và quan tâm, yêu quý CSTT, chứ nào họ có ác ý phá hoại hay là ý gì không tốt, hay chê bai gì đâu. Nếu biết bác nhạy cảm và chỉ "cười khi có ai đó góp ý" thế thì chắc từ nay không ai dám phát biểu ý kiến thêm một câu nào đâu ạ.
(Đấy, thế nên em xóa ngay cái comment cũ với ý định góp ý của em đi thật là đúng đắn :D).

Thôi bác hít thở thư giãn đi nhé, dù sao CSTT vẫn đang tồn tại và vẫn đang làm nhiều việc có ích. Vậy nên, ai có súng tiếp tục dùng súng, ai có gươm tiếp tục dùng gươm,...khi nào mỏi hoặc bận quá gác gươm súng rồi lâu lâu lại cầm lại (như em chả hạn :D)

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Hôm nọ e đọc 1 cuốn kinh có đoạn nói về làm từ thiện đại ý như sau: 
"làm việc thiện cũng như ăn cơm, phải tự tâm muốn làm thì mới được hưởng phúc. Chứ nhờ người khác ăn cơm mình không thể no.."
Ngẫm lại thấy đúng quá. Tham gia cstt, mỗi lần cùng nhau hướng tới những hoàn cảnh khó khăn, trực tiếp đi thăm tặng quà cho các cháu học sinh nghèo... e thấy thực sự hạnh phúc khi chia sẻ với họ, thấy mình rất may mắn khi có cuộc sống hiện tại. Cstt lại giúp e có được nhiều người bạn tốt, được đi rất nhiều nơi, học hỏi được nhiều điều ( ví dụ: làm bánh :p )
Cstt có nhiều hoạt động, mỗi thành viên đều có ý kiến riêng nên người thích đi thăm cá nhân này trường họp nọ, người chỉ thích tham gia hoạt động tập thể, người muốn giúp đỡ kiểu này, người muốn giúp kiểu khác. Việc thì có đến mấy người làm, việc chẳng ai quan tâm. Đôi khi vì chuyện này sẽ gây ra  mâu thuẫn nho nhỏ (vợ chồng e ngày nào cũng có tranh luận :) ) nếu xử lý ngay sẽ ko sao. Nếu cứ để dồn nén, tích tụ lại mãi sẽ có ngày bùm bùm... Vào topic này em thấy thương bác LG quá. Bác LG  cứ như cái "bị bông" nay người nay trách, mai người kia hờn, kia có người "bán than"... Em cứ nghĩ mình mà ở vị trí của Bác 1 tuần là em toi. Hiểu bác vậy nên em đã, đang và sẽ luôn ủng hộ Bác trên con đường cstt. Ai muốn chia sẻ ai muốn làm từ thiện với cstt thì welcome, ai muốn làm từ thiện theo cách khác cứ đi theo con đường của họ. Em thích đi với cstt từ từ mệt thì nghỉ, khoẻ đi tiếp như có ai đó từng viết trên cstt là "hãy đi chậm từ từ cùng cstt, đừng đi nhanh quá để có ngày lại xa cách với cstt". 
@Cam: bác lại "nhạy cảm" roài :D

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Thông cảm đang post dở dang thì phải đi làm phận sự của mình. Vẫn nghĩa vụ osin cao cấp thôi ạ.

Tiếp nhé. Biết ngay là thể nào mọi người cũng suy nghĩ về việc " góp ý " , bản thân LG cũng suy nghĩ như vậy:D mà thôi.

LG nói một hồi và hỏi rằng ??
Phải chăng như thế là sai để đến một ngày, thành viên mà LG rất yêu quý đã nói rằng họ ko còn tự hào vì CSTT , hay LG ko có Tầm để đưa CSTT lên cao hơn.
LG vẫn tự nhận mình là kém cỏi, ai góp ý chỉ cười trừ, hoặc sẽ chả dám góp ý nữa. :D

Khác hẳn với LG ngày xưa lần này LG đã tự mình thay đổi, mở ngay topic này ra để một lần xả hết .......................còn hết rồi, thì xin phép sau đó giành thời gian cho việc khác.

Topic này ra có ích thế còn gì. Em Cam cho một tràng (chả hiểu sao lại xoá đi ngay, tiếc thế), chị HG trót đọc được làm một tràng giải thích liền để mọi người cùng hiểu rõ hơn còn gì .

Cũng như vậy , với việc này LG cũng ko giận gì cả mà chỉ nghĩ hay tại bạn ấy không hiểu công việc của mọi người đã quá sức. Hay bạn ấy không hiểu LG từ xưa đến nay vốn tính ko đòi hỏi, ko ép buộc.
Thông cảm và thấu hiểu vấn đề, LG nghĩ hay mọi người chưa hiểu hết công việc của CSTT. Vậy nên chăng ở topic này chúng ta cùng chia sẻ khó khăn của các chị em CSTT.
Sau khi thấu hiểu rồi các bạn xắn tay vào cùng làm. Nhưng vẫn một nguyên tắc bạn đề ra thì bạn hãy theo nó đến cùng đừng bỏ lửng nó ở đó.
Mong hãy suy nghĩ rằng việc bạn đang làm mục đích cùng hướng tới những hoàn cảnh khó khăn chứ ko phải bạn đang làm cho LG, HG , OG ...hay ai đó.

1,557
0
0

Camellia

Thông cảm đang post dở dang thì phải đi làm phận sự của mình. Vẫn nghĩa vụ osin cao cấp thôi ạ.

Tiếp nhé. Biết ngay là thể nào mọi người cũng suy nghĩ về việc " góp ý " , bản thân LG cũng suy nghĩ như vậy:D mà thôi.

LG nói một hồi và hỏi rằng ??

LG vẫn tự nhận mình là kém cỏi, ai góp ý chỉ cười trừ, hoặc sẽ chả dám góp ý nữa. :D

Khác hẳn với LG ngày xưa lần này LG đã tự mình thay đổi, mở ngay topic này ra để một lần xả hết .......................còn hết rồi, thì xin phép sau đó giành thời gian cho việc khác.

Topic này ra có ích thế còn gì. Em Cam cho một tràng (chả hiểu sao lại xoá đi ngay, tiếc thế), chị HG trót đọc được làm một tràng giải thích liền để mọi người cùng hiểu rõ hơn còn gì .

Cũng như vậy , với việc này LG cũng ko giận gì cả mà chỉ nghĩ hay tại bạn ấy không hiểu công việc của mọi người đã quá sức. Hay bạn ấy không hiểu LG từ xưa đến nay vốn tính ko đòi hỏi, ko ép buộc.
Thông cảm và thấu hiểu vấn đề, LG nghĩ hay mọi người chưa hiểu hết công việc của CSTT. Vậy nên chăng ở topic này chúng ta cùng chia sẻ khó khăn của các chị em CSTT.
Sau khi thấu hiểu rồi các bạn xắn tay vào cùng làm. Nhưng vẫn một nguyên tắc bạn đề ra thì bạn hãy theo nó đến cùng đừng bỏ lửng nó ở đó.
Mong hãy suy nghĩ rằng việc bạn đang làm mục đích cùng hướng tới những hoàn cảnh khó khăn chứ ko phải bạn đang làm cho LG, HG , OG ...hay ai đó.
Thôi thì, chị LG đã nốt, thì em cũng nốt một lời cho xong.
Ở đây không ai một lời trách BLĐ của diễn đàn mà ngược lại ai cũng hiểu và thông cảm với sự vất vả quá tải của các thành viên gạo cội. Em nghĩ không chỉ em, mà nhiều thành viên rất muốn chung tay chia sẻ nhưng em cứ thắc mắc mãi, lúc trước, em có thể dễ dàng tìm thấy những topic kiểu như : "Gấp gấp gấp! Cần gấp tài xế và xe đi Thụy An vào ngày...giờ..." hoặc là "Chung tay chăm sóc trường hợp bé ..." với những nội dung rõ ràng để mọi người có thể biết và cùng tham gia mà giờ thì cứ đóng đinh ai làm gì cứ làm và người khác nhìn vào như thể mình là có tham gia cũng được mà không tham gia cũng chả sao. Thế là người làm không hết việc, người thì không rõ việc phải làm. Tại sao BLĐ có quyền kêu gọi và phân công công việc mà lại cứ phải giữ ý mặc kệ thành viên ai làm thì làm, không làm (đôi vì không biết) thì thôi.
Nếu BLĐ biết tận dụng thành viên, phân chia lao động hơn, thì có lẽ mọi người không phải quá tải như bây giờ. Mọi người đã tin tưởng giao những đồng tiền quý báu cho BLĐ quyết định và sử dụng nó vào việc từ thiện, chẳng có lý do gì mà họ không muốn biết và muốn tham gia cùng với các chị để nói như Đồng Nát: Từ thiện phải tự tay làm mới thực sự là từ thiện.
Vậy vấn đề ở đây là nên tìm ra phương thức phân bổ công việc hiệu quả hơn, thay vì là cứ ngồi chờ thành viên tự hiểu và tự làm. Dù họ có muốn tự làm thì cũng phải biết mình bắt đầu từ đâu và lúc nào chứ.
Chẳng hạn như hôm các chị đi Bắc Giang tiền trạm, các chị chỉ cần post lên diễn đàn hai ngày trước đó: "Cần người, cần xe đi tiền tram..." thì em tin rằng có cả một tiểu đoàn sẵn sàng lên đường cùng các chị. Đằng này mọi người đọc được một câu post rất là muộn màng của chị LG trên FB : "Ba chị già đi tiền trạm..." khiến bao thành viên cảm thấy lo lắng và day dứt là sao ba chị đàn bà con gái lại phải đi như thế?!

Em chỉ nói nốt lần này (không phải lần đầu) suy nghĩ và bày tỏ sự thông cảm của em với sự vất vả của các chị. Mong các chị hiểu cho em, hay Đồng Nát, hay ai đi nữa khi còn có ý kiến, tức là còn quan tâm và còn muốn xây dựng chứ chúng em không im lặng bỏ đi giống như bao thành viên gạo cội của diễn đàn giờ đây đã vắng bóng mà em biết ít nhiều trong số họ ra đi vì họ không thấy phù hợp với cách hoạt động của diễn đàn.

Em cũng thừa nhận em chưa làm gì to tát nếu không nói là việc đóng góp quá nhỏ bé không đáng kể, nhưng em luôn hướng về CSTT và đồng hành bất kỳ khi nào có thể.

Còn đối với lời giải thích của chị Hà, em vẫn băn khoăn là chị có thể đi giải thích với tất cả các thành viên điều chị giải thích với em hay không?

Thôi thì vấn đề lại quay trở lại ban đầu, em biết chắc câu trả lời sẽ là muôn thuở: "CSTT là như thế đấy, ai thấy hợp thì đồng hành, ai không hợp thì...nghỉ giải lao, cái việc góp ý muôn đời là không cần thiết bởi BLĐ hiểu, biết hết cả rồi nhưng mà đang quá tải...." Giống như việc quả trứng có trước hay là con gà có trước ấy chị nhỉ?

Kết luân: Từ mai em sẽ chăm post bài hơn, vẫn tiếp tục tham gia những trường hợp mà có mệnh lệnh rõ ràng, hoặc những trường hợp mà vô tình em phát hiện ra BLĐ đang cần người và lúc đó em thì thu xếp được thời gian và các điều kiện khác. Em vốn là người chịu khó học hỏi và thay đổi tích cực mà, nên em thay đổi cách em làm chứ thôi không nên chờ vào người khác thay đổi :D

Còn cái "tên" nào mà bảo chị LG không có tầm nọ kia thì theo em chị biết được "hắn" là ai, gọi hắn ra, xả cho một trận cho "hắn" chừa cái tội phát ngôn linh tinh đi, chắc giờ tên đó đang ngồi cắn rứt lương tâm vì làm cho chị LG tốn công suy nghĩ mất thời gian thay vì để yên cho chị tập trung làm từ thiện và làm các nghĩa vụ cao cả khác đấy ạ.