Bánh từ A-Z: Bài 1 - gateau cơ bản (cốt của bánh kem)

2,651
0
0

Khai Tâm

Trước khi bắt đầu, hãy đọc kỹ bài "Dụng cụ và Nguyên liệu" nhé

Công thức:

Nguyên liệu:
- 3 trứng gà
- 90g đường
- 1 nhúm muối (2g)
- 90g bột mỳ
- 5-7g bột năng/bột bắp

Cách làm:

1. Chuẩn bị khuôn: Dùng khuôn tròn hoặc chữ nhật, đường kính 20-22cm, cao 8-10cm. Lấy miếng bơ lạnh thoa đều khắp lòng khuôn.

Rắc bột vào khuôn. Nghiêng cho đều khắp. Đổ bỏ bột thừa.

2. Đập trứng vào tô trộn

3. Cân đường

4. Cân bột

5. Cho đường vào trứng

Trứng và đường đánh chung. Sử dụng máy đánh trứng để bàn (Stand Mixer) hoặc máy đánh trứng cầm tay (Hand Mixer), khoảng 4′ sẽ đuợc hỗn hợp như ý nếu dùng Stand mixer, còn nếu dùng Hand mixer thì sẽ mất thời gian khoảng 10' (tốc độ cao nhất của máy đánh trứng).

Nguyên lý tạo nở của bánh là do bọt khí có trong hỗn hợp. Nếu theo dõi, mọi người sẽ thấy ở 1 phút đầu tiên, bong bóng trong hỗn hợp lớn, và trong suốt. Càng về sau, bọt khí có đường kính đều nhau hơn, bắt đầu nhỏ dần lại. Ở phút thứ 3, khi nhấc que đánh bột lên, hỗn hợp sẽ chảy nhanh xuống, cho muối vào . Đánh tiếp một thời gian nữa bọt sẽ nhỏ hơn, và cứng hơn, khi chảy xuống tạo hình chóp.

6. Trong lúc đánh trứng, vặn lò 170 độ C, thời gian để 55 phút

7. Hỗn hợp sau khi đánh bông

8. Rây từ từ bột vào tô trộn. Dùng phới trộn để trộn nhẹ nhàng, dứt khoát.

9. Đổ hỗn hợp vào khuôn

10. Dàn đều bề mặt

11. Cho vào lò. Lúc này lò đã được làm nóng trong 10', thời gian còn lại là 45'

Sau 10', bánh đã nở cao dần

Sau nữa...

12. Ding Dinggggggg

Lưu ý: Mỗi loại lò nhiệt độ có thể khác nhau. Thời gian nướng và nhiệt độ cũng có thể thay đổi. Sau khi làm lần đầu tiên là có thể biết được lò nhà mình nhiệt độ cao hay thấp so với nhiệt độ chuẩn. Từ đó có thể gia giảm. Sau 20' nướng, nếu mặt bánh đã có màu vàng nâu gần như đạt yêu cầu thì mình có thể giảm nhiệt độ xuống còn 165 cũng được, để cho bánh chín từ từ và tiếp tục nở cao. Thông thường nướng 1 chiếc bánh dùng 1 công thức với khuôn như trên thì sẽ hết khoảng 35-40'.

13. Úp bánh xuống rack có rãnh để nguội (có rãnh thì khí sẽ thoát, bánh không bị hấp hơi nước)

14. Tadaaaaaaaaa

Từ chiếc bánh này có thể trang trí nhiều kiểu bánh kem, nhiều hình thức khác nhau.

Chúc cả nhà thành công! :love: Khi nào có cốt bánh mình tiếp tục học sang bài mới nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
50
0
0

li`dethuong

co^ rua` oi... sao em da'nh 3 trung vao khuo^n 9 in..ma no' chi cao duoc co' 4 cm thoi..vay la banh cua em ko no*? dung ko a.

2,651
0
0

Khai Tâm

co^ rua` oi... sao em da'nh 3 trung vao khuo^n 9 in..ma no' chi cao duoc co' 4 cm thoi..vay la banh cua em ko no*? dung ko a.
Khuôn 9" tương đương với 20cm, như vậy bánh của bác nếu cao 7-9cm mới đạt tiêu chuẩn về độ xốp, nở, mềm. (Hay là lấy 1 trong 6 cái mixer đó ra làm thử mẻ mới nhỉ, làm sinh nhật bác giai lại, còn chưa hết tháng là còn sinh nhật được :eyelash: )

@Mẹ JJ: Chúc thành công nhé! :love:

780
0
0

memynhi

uh standmixer cũng nên thử cho đảm bảo mừ, cứ lấy cái của mẹ Hiếu ra thử nhẩy !!!! kakaka (chạy)

50
0
0

li`dethuong

the^' thi` mai em le^n mall rinh ngay 1 cai' ve^` thu*? tu*'c nhi? (mai pha?i cha^'p nha^.n rinh gia' 299.99 chu*a thue^' ... co`n pha?i tu*. kie^ng) nhu*ng vi` ba'nh... ra'ng chi.u tho^i. chu*' do*.i 1 tua^`n co' ma'y thi` a^'m u*'c che^'t...:laughing::laughing::laughing:

2,080
0
0
NGon quá nhỉ, đáng lẽ mua cái lò nướng lâu rồi, nhưng mà đợt này bị béo nên kg dám mua, vì mua về là làm, mà làm rồi là ăn mà ăn là béo . Đợt này đang giảm béo => kg làm => chưa nên mua lò nướng .

371
0
0

Mẹ Đức Hiếu

Em gửi hộ bác Brian bánh bác Brian làm mừng sinh nhật bác giai ạ, đề nghị các bác chỉ khen bánh đẹp ; không được khen cái gì đẹp đâu nhá :eyelash::eyelash::eyelash:

168
0
0

Rophi

ôi hay quá, nhưng mua đồ nghề làm bánh ở đâu thế các chị ơi. Mách em địa chỉ với. Em ở Hà Nội. Thanhks!

341
0
0

Bryanthien

Sau khi hoc 1 khoa' to^'c ky' cua? co^ rua` em hoa`n tha`nh ca'i banh kem xoai... ba'nh khong no*? .. ba'nh 9" na`y phai nuong 2 la^`n mo^~i la^`n 4 trung mo*'i cao duoc bao nhieu do' thoi cha'n em ghe... hoc vay sao tot nghiep duoc

:laughing::laughing: hi`nh tre^n la` 2 dai gia nha` em... 2 Thie^n nha` em do'... 2 bo^' con de^`u te^n Thie^n

780
0
0

memynhi

BÁnh trang trí đơn giản mà đẹp nhỉ. chúc mừng SN con trai nhé. Con mấy tuổi rồi ?

780
0
0

memynhi

Ui ui ... sorry nhé, thế chúc lại là SN Bác Giai nhé. Con trai bé trông xinh lắm í, bao nhiêu tuổi rồi ? đã bỏ gạo ở đâu chưa hehehe ?

48
0
0

dangkhoa2007

ôi hay quá, nhưng mua đồ nghề làm bánh ở đâu thế các chị ơi. Mách em địa chỉ với. Em ở Hà Nội. Thanhks!
Bac cu di vong vong trong chiasetinhthuong la bac kiem ra cai dia chi mua ban nguyen lieu lien`:love::love:,bac phai chiu kho kham' pha nha moi chut di la bac thay :laughing::laughing::laughing:
MA EM CANH BAO BAC NAO CHUA HE BIET LAM BANH ,SO BEO THI DUNG VAO CAI TOPIC NAY .NEU KO TIEN MAT TAT MANG DO:laughing::laughing: co em trong do roi` ne`:silly:

349
0
0

bichthuyhn

CHUC MUNG SINH NHAT Cu lớn nhà Brian nhé ! Thế khi nào đến lượt Cu nhỏ đấy ? Mẹ Brian Thiên "lịch bịch" mà vẫn làm được cái bánh tuyệt với thế ! CHÚC CẢ NHÀ VUI VẺ !

318
0
0

hoa Dím

Ôi, bánh nhà Lì trông ngon lành quá! Cho mình khen thêm...cái tay xinh xinh của Brian bé nhá!

Bánh này làm sáng hôm qua, hôm nay mới đưa lên khoe, mừng thành công trở lại. Vội đi làm nên bánh vừa nướng xong là đổ ra ngay, để chụp hình :smiling:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Hay là bây giờ chiasetinhthuong cai thầu luôn cả vụ chuyển cốt bánh về VN để mọi người chỉ việc trang trí,nhỉ?Bánh của em toàn xẹp lép như con tép nên em đăng ký 10 cốt bánh luôn.hehe.