Hướng dẫn phân biệt laptop brand new và Refurebished

241
0
0

Quỳnh Anh 82

Thấy bài này của bạn nguyenthangbb bên wtt rất hữu ích, mình post sang đây cho mọi người tham khảo. Cám ơn bạn nguyenthangbb rất nhiều!

Với mục đích cung cấp cho khách hàng đôi chút kiến thức khi đi mua laptop mới mà không sợ bỏ tiền thật mà lại mua hàng giả, hôm nay em xin đưa ra cách phân biệt dòng Thinkpad giữa hàng Brand new và Refurebished.

Do hiện nay nhiều nơi vì theo đuổi lợi nhuận và họ bán lẫn lộn giữa hàng brand new và Refurebished cho khách hàng.

Đầu tiên mình xin hướng dẫn các bạn nhận dạng hàng Refur từ vỏ thùng, 2 thùng được đặt gần nhau để các bạn dễ so sánh.

Hàng Refur thì có giấy dán là hàng Refur rất rễ phát hiện ra, trường hợp mà nơi bán sé mất miếng giấy đó thì vẫn có cách để kiểm tra ra hàng Refur các bạn nhé. Mính sẽ hướng dẫn các bạn từng bước một.

Các bạn lưu ý: Hàng Brand New và refurbished không phân biệt qua băng dính dán trên 2 thùng nhé,

Như hình là 1 băng dính trắng có in thinhkpad và 1 thùng băng dính đỏ cung có in thinkpad chi tiết này không quyết định gì cả, vì bên mình có cả 2 loại băng dính trăng và đỏ cũng vẫn là hàng Brand New, chỉ phân biệt qua giấy dán trên vỏ thùng và check online.

- Hàng Brand New ngoài thùng như thế này: là máy T410 Corei3 giấy dán rất sắc nét không như chú Refur bên cạnh

Không như hàng Refur thì mình phát hiện ra là như thế này:

trên là 1 số P/N khác và được Refur sang một P/N hình dưới

Các bạn nhìn hình nhé. Từ P/N 2516XF1 >>> Được Refur From sang 2516ADU

Giờ đến bước mình check online cho các bạn nhé, bước này thì người bán có dấu kiểu gì thì cũng bị lòi ra đuôi là hàng gì, vì không ai có thể thay đổi được thông tin trên trang chủ của hãng.

Mình lấy máy Brand New với P/N: 2516-APU; S/N : R8-20YPE
Và máy hàng Re là P/N: 2516-XF1; S/N: R8-35E4D

Để check cho các bạn nhé.

Link check hàng tại đây ạ: http://www-307.ibm.com/pc/support/si...testyle=lenovo

Đầu tiên là hàng Brand New mình check ra như thế này:

Còn với hàng Refurbished thì ra thế này đây:

Các bạn nhìn kỹ những chi tiết mình khoanh vào nhé, đó là nhưng chi tiết để phân biệt.

Cách check online này thì không ai có thể chối cãi được các bạn ạ. Khi lấy máy các bạn check kỹ hàng rồi quyết định mua hàng để tránh trường hợp mua máy về nhà rồi thì mới phát hiện ra.

Thân ái !

Vì chưa bung được thùng xem bên trong có gì khác biệt nữa không, nên mình hướng dẫn các bạn phân biệt ngoài vỏ thùng và check trên mạng trước, (nhưng qua 2 bước này các bạn đã có thể mua được hàng và yên tâm với cách check này rồi).

Trực tiếp bung thùng 2 dòng Brand New & Refurbished cho các bạn so sánh luôn nhé.

các bạn nhìn hình ảnh có thể thấy khi bung ra thì thấy 2 thùng không khác nhau gì

Tới xách Hướng dẫn với pin và sạc đều không khác gì nhau.

,

Tới đế của máy các bạn mới phân biệt được 2 loại hàng Brand New & Refurbished, loại hàng Brand New không có TEM Refurbished ở đít máy, còn hàng Refurbished thì có một miếng TEM Refurbished ở đít máy như trong hình các bạn nhé.

Trường hợp TEM Refurbished đã bị bóc đi như hình

,

,

,

,

các bạn không thể phân biệt được đâu là hàng Brand New & Refurbished (ngay cả tôi cũng không phái hiện ra)

Khi máy được bầy bán trên thì trường thì người mua không thể nào phân biệt được hàng nào là Brand New và Refurbished thì các bạn cần thiết phải bảo nhân viên kiểm tra số Type và S/N như trong hình các bạn sẽ phát hiện ra hàng nào là Brand New & Refurbished

check ra được cấu hình trên trang chủ là:

Còn chú Refu là đây ạ

check ra được cấu hình nhìn vào là biết được hàng Brand New hay Refurbished

các bạn để ý hình nhé trước dòng cấu hình máy có chữ Refurb như vậy là hàng Refurbished rồi đấy ạ.

Lưu ý: Khi mua máy các bạn nên mua hàng còn nguyên seal, tự tay khui thùng. Và check các số S/N trên vỏ thùng, sau máy, bios và trên trang chủ của nhà sx để không mua phải hàng Refurebished khi mà mình bỏ tiền mua hàng mới.