Liệu rằng phụ nữ sau sinh có nên tập gym ngay không?

6
0
1

Kimtuyennguyen

Sau sinh nhiều chị em vì cảm thấy vóc dáng không còn như ban đầu nên phụ nữ tập gym từ sớm. Liệu rằng phụ nữ sau sinh có nên tập gym hay không, hỏi đáp sức khỏe bà bầu ngay.

1. Có nên tập gym sau sinh không?
Điều thiêng liêng nhất ở phụ nữ đó là mang thai và sinh con. quá trình này diễn ra vô cùng căng thẳng và mệt mỏi. Nhiều phụ nữ sau sinh vóc dáng chẳng còn như ban đầu, số cân tăng trong thời gian mang thai khó bị mất đi. Cho nên nhiều chị em thường đi tập gym ngay sau sinh sớm để nhanh chóng lấy lại vóc dáng của mình.

Xem thêm: Hỏi đáp sức khỏe bà bầu nên mang thai ở độ tuổi nào là thích hợp nhất

2. Tập gym sau sinh mang lại nhiều lợi ích sức khỏe?
  • Đẩy nhanh quá trình lấy lại vóc dáng như thuở đầu trong thời gian ngắn hơn.
  • Phục hồi sức mạnh các cơ bắp nhanh chóng.
  • Tăng cường sức khỏe tim mạch hoạt động tốt hơn.

• Hạn chế nguy cơ mắc bệnh trầm cảm sau sinh và cải thiện tâm trạng tốt hơn.
  • Đốt cháy mỡ bụng giúp vùng da quanh bụng sáng hơn.
  • Bổ sung năng lượng cho cơ thể, giảm các cơn mệt mỏi.
3. Một số lưu ý tập gym sau sinh

Bên cạnh những lợi ích sức khỏe bạn cũng nên lưu ý một số điều sau:

• Đợi ít nhất 6 tuần trước khi bắt đầu tập gym. Tùy cơ địa mỗi người mà khoảng thời gian này có thể khác nhau. Tuy nhiên, phụ nữ sau sinh có thể bắt đầu các bài tập sớm hơn, nhưng phải hỏi ý kiến với bác sĩ.
  • Khi luyện tập bạn hạn chế không nên nhấc cứ cứ một đồ vật gì nặng hơn em bé của mình.
  • Nếu như sinh mổ, thường bạn phải mất nhiều thời gian hơn để có thể tập gym. Bởi sinh mổ khiến cho vùng bụng rất mềm yếu. Da bụng có thể bị thõng xuống và nhiều nếp gấp xuất hiện. Nếu như bạn gặp phải tình trạng này bạn nên luyện tập các bài tập tốt cho tim mạch như tập Aerobic, đi bộ hoặc chạy bộ nhẹ.
  • Hãy nghe thêm nhiều bản nhạc trong lúc tập gym để tạo hứng thú trong lúc tập, cải thiện tâm trạng tốt hơn trong lúc tập luyện.
Cài đặt ngay ứng dụng Alodoctor hỏi đáp bác sĩ miễn phí tại đây các bác sĩ sẽ giải đáp giúp bạn hết mọi thắc mắc về sức khỏe cũng như hỏi đáp sức khỏe bà bầu sau sinh có nên tập gym hay không nhé.
(Nguồn: http://alodoctor.com.vn/tin-tuc-suc-khoe/lieu-rang-phu-nu-sau-sinh-co-nen-tap-gym-ngay-khong.html)