Mở TK tại Việt Nam những điều muốn biết mong các bạn làm ngân hàng hoặc các bạn đang ở nước ngoài ch

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
À quên ... có chuyện này Shortee muốn hỏi ... hơi lạc dề tài 1 chút nhưng nếu ai biết thì chỉ dùm ... Shortee muốn mở 1 tài khoản bên VN dể mỗi khi cần giúp trường hợp nào thì có thể chuyển khoản qua cho các dầu cầu liền ... nhưng hông biết luật pháp VN có cho người ỏ US mở tài khoản hay không. Nếu mở thì mỗi lần chuyên khoản họ tính lệ phí thế nào. Còn 1 cách nữa là Shortee có thể mở tài khoản với Citibank ở bên này .... họ có chi nhánh bên VN ... nhưng không biết là mỗi lần chuyển từ tài khoản của Citibank qua 1 tài khoản của ngân hàng VN thì lệ phí ra sao? Nếu biết thì chỉ dùm Shortee nha ... xin cảm ơn mọi người rất nhiều. :cstt09:
Mở TK tại Việt Nam những điều muốn biết mong các bạn làm ngân hàng hoặc các bạn đang ở nước ngoài chỉ dẫn
Mọi người tư vấn cho bạn Shortee2009
Xin cảm ơn:x

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ðề: Mở TK tại Việt Nam những điều muốn biết mong các bạn làm ngân hàng hoặc các bạn đang ở nước ngoài chỉ dẫn

Đợi tí nữa tớ đi hỏi bạn tớ làm Dịch vụ Tài chính Cá nhân rồi trả lời Shortee nhá:x

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Ðề: Mở TK tại Việt Nam những điều muốn biết mong các bạn làm ngân hàng hoặc các bạn đang ở nước ngoài chỉ dẫn

Đợi tí nữa tớ đi hỏi bạn tớ làm Dịch vụ Tài chính Cá nhân rồi trả lời Shortee nhá:x
Em thấy bạn em ở HSBC mà chị Cáo biết cũng từng nói về dịch vụ này mà, mình có quyền mở hai tài khoản cùng ngân hàng, ờ nước ngoài và trong nước, chuyển tiền thoải mái. Cũng giống như tài khoản công ty nước ngoài đặt tại VN thôi, ko có gì khó đâu ạ. Có điều chuyển về thì dễ, chuyển đi thì khó hơn.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Bạn Shortee check PM nhá:p

3
0
0

gaumoc

Gui chi Shortee2009,
Em có mở qua tài khoản cho người nước ngoài chị ạ, thủ tục cũng đơn giản lắm.
Em mở tài khoản VND tại NHĐT&PT Hải Phòng, chỉ cần mang theo hộ chiếu để họ photcopy rồi nộp số dư tiền gửi tối thiểu lúc mở TK là 100K VND, được phát hành thẻ ATM kèm theo, 1 tuần sau được lấy thẻ chị ạ. Mỗi lần đến NH thì phải đem theo hộ chiếu, khi thay hộ chiếu mới thì phải mang đến NH để cập nhật số hộ chiếu mới và photocopy, còn thẻ ATM thì sử dụng vô tư chị ạ.
Còn TK USD em mở tại Vietcombank Sài Gòn, cũng đem theo hộ chiếu, số dư tiền gửi tối thiểu lúc mở TK là 20 USD thôi, có thể quy đổi ra để trả bằng VND. Nhân viên của Vietcombank tư vấn cho em rằng TK USD của cá nhân này chỉ có thể nhận tiền từ nước ngoài gửi về thôi, chứ ko gửi từ TK đó ra nước ngoài được. Khi rút tền từ TK này có thể nhận bằng USD hoặc tiền Việt nếu muốn. TK sẽ ko bị đóng tự động bởi NH cho dù vài năm mình ko động đến và cũng ko phải nộp bất cứ khoản phí bảo dưỡng nào khác. Nếu chị muốn mở TK tại CTB, em nghĩ chắc chắn họ sẽ thu phí chuyển tiền, nhưng trong cùng hệ thống nội bộ liên NH của CTB thì có thể sẽ nhanh hơn, có sai sót gì thì cũng dễ giải quyết hơn.
:cstt09:

499
0
0

Shortee2009

Xin cảm ơn sự giúp dỡ của mọi người dã giúp cung cấp thông tin về mở TK ở vietnam cho shortee biết.
Tuy nhiên, hiện nay thì shortee hông có mặt ở VN, và cũng không còn giữ CMT của vietnam nên chắc là không mở dược rồi. Tạm thời thì shortee sẽ chuyển về cho 1 member ở Saigon nhờ giữ dùm ... khi nào cần thì member dó sẽ chuyển dến dến cho các TK cần giúp. Chờ khi nào có dịp về VN thì shortee sẽ thử ra các NH bên dó hỏi việc mở tài khoản riêng. :cstt09:

507
0
0

zoe

Mình tạm đặt câu hỏi ở đây, vì liên quan. Nếu cần nhờ Mod tách bài sau.

Có một bạn muốn hỏi về cách chuyển tiền về VN (để mua hàng). Chuyển tiền đến tài khoản trong nước sẽ tốn phí. Vậy các bạn có thể đề xuất các cách đóng tiền cho quỹ hay trả tiền mua hàng cho những người đang sống ở nước ngoài.

Mình đóng góp cách đầu tiên
- Nếu có ai sống ở gần sắp về VN, nhờ họ mang một số tiền về rồi đóng vào quỹ của CSTT, nhờ một bạn ở CSTT giúp quản lý (nếu muốn mua gì, hay đóng góp cho trường hợp nào, bạn sẽ giúp làm hộ).

Còn có cách nào khác không ??

Về chuyện mở tài khoản ở VN, nếu mẹ Cáo có thể bật mí những thông tin có được nhỉ :) :rose:

507
0
0

zoe

Minh lai xin hoi tiep. O? VN co dung PayPal chu+a ?? Cam on ca nha.

492
0
0

sweetlily

Mình tạm đặt câu hỏi ở đây, vì liên quan. Nếu cần nhờ Mod tách bài sau.

Có một bạn muốn hỏi về cách chuyển tiền về VN (để mua hàng). Chuyển tiền đến tài khoản trong nước sẽ tốn phí. Vậy các bạn có thể đề xuất các cách đóng tiền cho quỹ hay trả tiền mua hàng cho những người đang sống ở nước ngoài.

Mình đóng góp cách đầu tiên
- Nếu có ai sống ở gần sắp về VN, nhờ họ mang một số tiền về rồi đóng vào quỹ của CSTT, nhờ một bạn ở CSTT giúp quản lý (nếu muốn mua gì, hay đóng góp cho trường hợp nào, bạn sẽ giúp làm hộ).

Còn có cách nào khác không ??

Về chuyện mở tài khoản ở VN, nếu mẹ Cáo có thể bật mí những thông tin có được nhỉ :) :rose:
Mở tài khoản ở VN hình như cần CMND, mà như em thì làm mất từ lâu lắm rồi, hộ khẩu thì đã bị cắt, giờ muốn làm lại CMND thì cần hộ khẩu, mà muốn làm hộ khẩu thì cần CMND, chuyện con gà quả trứng nên giờ sống ngoài vòng pháp luật :p

Còn chuyển tiền, không biết ở những chỗ khác thì sao, nhưng ở Mỹ thì chỗ nào nhiều người Việt thì dùng những dịch vụ chuyển tiền nhanh của người Việt thì phí thấp nhất, khoảng 2%. Gửi qua ngân hàng thường đắt hơn nhiều. Những dịch vụ chuyển tiền người Việt này thường là giao tới tận nhà người nhận.

Em thì hay nhờ bạn bè cầm về hộ chứ cũng ko mấy khi dùng dịch vụ, vì tiết kiệm được đồng nào hay đồng đó. Mà đợt này shop Trái Tim Nào Cho Em của mấy đứa bọn em cũng đang cần chuyển tiền qua, bác nào cần gửi về thì nhắn em hoặc Mít và Nem hoặc 291179 hoặc BryanThien.

Minh lai xin hoi tiep. O? VN co dung PayPal chu+a ?? Cam on ca nha.
Chị zoe xem trên website của paypal: http://www.paypal.com/cgi-bin/webscr?cmd=_display-approved-signup-countries-outside
Ở VN chỉ được nhận và chuyển tiền giữa những tài khoản trong nước thôi, chứ ko từ nước này qua nước nọ được. Mà bây giờ paypal cũng tính phí cao lắm, hình như 3% thì phải, như vậy thà dùng dịch vụ người Việt còn tốt hơn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: