(MS1/CN) 1.12.2004 - Mong mọi người quan tâm và cho ý kiến

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).

Bim & Phomai
01/12/2004, 12:15 PM
Mọi người ơi, một số thành viên WTT đang có ý đóng góp giúp đỡ cho 7 đứa trẻ mồ côi con chị Mai vừa bị nước cuốn trôi trong khi cứu người (Báo Tuổi Trẻ: "Mẹ không về nữa!").

Mong mọi người quan tâm và cho ý kiến với nhé.

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=55691#post55691

Cám ơn
01/12/2004, 01:20 PM
Chị ơi, chọn 1 địa điểm nào để đóng góp đi. Ai có gì thì góp cái đó, nếu không thì tiền cũng được. :1:
Em ủng hộ 2 tay luôn. :6:
Đề nghị mẹ Bim & Phomai "triển khai" nhanh nhanh nhé!
01/12/2004, 01:32 PM
Dung roi day chi oi, em nghi chac moi nguoi ung ho ma
01/12/2004, 01:50 PM
Không hiêu may dua tre do se song ra sao nhi neu không co ban tay cham sóc cua me chung. That dang thuong qua.
01/12/2004, 01:51 PM
Mình cũng đang chờ xem quyết định của các mẹ như thế nào đây.
Các mẹ cứ cho biết đia điểm để đóng góp nhé. Mẹ con mình luôn mong được làm những việc như thế.
Mong quyết định của các mẹ.
01/12/2004, 01:58 PM
Các mẹ ơi, hô hào đóng góp đi :6: Em ủng hộ 2 chân 2 tay luôn.
01/12/2004, 02:00 PM
Cửa hàng WTT xưa nay vẫn là nơi các thành viên thường góp tiền và quà cho các đợt từ thiện nên các bạn có thể gởi tiền, đồ đóng góp giúp 7 em nhỏ này tại đây cũng được (16 Alexandre De Rhodes, Q.1). Sau đó, thành viên nào tổ chức sẽ ghé qua nhận, vui lòng gởi tin nhắn cho Admin tên họ đầy đủ và số CMND để người ở cửa hàng giao lại cho bạn.

Thân chào,
01/12/2004, 02:16 PM
em đồng ý với đề xuất của admin đấy,các chị cũng ok chứ, vậy duyệt nhe. mẹ B&P đâu rồi cho hạn chót là ngày nào đi :21: :21: :21: là người khởi xướng chắc phải ẳm cái vụ này lo từ A đến Z luôn thôi, yêu mẹ B&P quá đi mất
01/12/2004, 02:28 PM
ủa, khoan đã, mẹ B&P chưa biết là thủ tục mở sổ tiết kiệm cho tên các bé như thế nào? hay mở dưới tên WTT? Rồi làm sao bọn nhỏ sử dụng, nếu đó là tên WTT? Thủ tục cho tặng ra sao?

MẸ nào rành xin chỉ giúp với ! Nếu các mẹ chỉ rõ ràng thì mẹ B&P cũng xin nhận lo, chỉ vì mình không rành, các mẹ nói rõ nhé, hay mẹ nào có kinh nghiệm thì xin góp tay cùng mẹ B&P luôn nhe :1: , cám ơn trước nè :1:

Các mẹ ơi, vậy đề nghị hạn trong vòng 1 tuần kể từ hôm nay được không? Hạn chót là thứ 5 tuần sau, 9/12/2004, mẹ nào ở SG thì gửi ở WTT , rồi mẹ B&P sẽ đến đấy nhận.

Thế còn các mẹ ở những nơi khác thì sao nhỉ?

Các mẹ cho thêm ý kiến nha.
01/12/2004, 02:53 PM
Vay cac me tien hanh nhu du dinh di. Minh ung ho ca 2 tay 2 chan luon. co gi cac me cu oi 1 cau
______
Cuc cung cua me
01/12/2004, 03:29 PM
Các chị ơi vậy ở Hà Nội thì sao các chị nhỉ, em cũng muốn ủng hộ cho các cháu lắm, thấy hoàn cảnh các cháu đáng thương quá.
02/12/2004, 03:50 AM
Mình nghĩ hiện vật thì chúng ta nên gửi qua báo Tuổi trẻ dưới tên nhóm các mẹ của WTT. Còn tiền thì để mình hỏi xem bằng cách nào . Tiết kiệm bưu điện có hình thức tiết kiệm gửi dần , lại tiện vì hình như rút ở bưu điện nào cũng được . Hay mình hỏi ý kiến báo Tuổi trẻ để người ta góp ý cho, họ làm thường xuyên chắc sẽ thạo hơn . Mình nhận trách nhiệm hỏi tiết kiệm bưu điện nhé .
Vika
02/12/2004, 08:17 AM
Mình ủng hộ ý kiến của các mẹ và sẽ kêu gọi thêm đồng nghiệp cùng tham gia.
02/12/2004, 09:05 AM
Các mẹ ơi, cách gửi qua tiết kiệm bưu điện không được rồi vì người mở sổ phải là người thụ hưởng tiền + người gửi vào. Như vậy chắc không thuận tiện rồi. Chắc cũng lại chỉ còn cách gửi qua báo Tuổi trẻ thôi.
02/12/2004, 09:16 AM
Theo mình thì có thể liên lạc với báo tuổi trẻ để xin tên tuổi, số CMT của người bố rồi mình lập một sổ tiết kiệm đứng tên của người bố đó luôn, chứ không nên thông qua một tổ chức nào nữa cả vì WTT cũng có thể làm được điều đó.

Còn các mẹ ở HN sao không thấy lên tiếng nhỉ? NGoài này có mẹ nào tiện đường không thì có thể đứng ra nhận quyên góp của các mẹ, vì không phải mẹ nào cũng có TK tại NH để mà chuyển tiền luôn được.

Còn nếu các mẹ không ngại xa thì em sẽ đứng ra nhận trách nhiệm này vậy, cơ quan em ở gần V-tower (đối diện Thủ Lệ), các mẹ thấy thế nào?
02/12/2004, 09:19 AM
Theo ý kiến của riêng mình , các mẹ có điều kiên khả năng đến đâu thì giúp đến đó (Mình nói vậy để tất cả các mẹ WTT với mỗi hoàn cảnh kinh tế khác nhau nhưng có tấm lòng nhân hậu thương yêu các em vẫn có thể giúp được các em bé đó ) Có đồ giúp đồ có tiền giúp tiền ...
Admin đã nói :
"Cửa hàng WTT xưa nay vẫn là nơi các thành viên thường góp tiền và quà cho các đợt từ thiện nên các bạn có thể gởi tiền, đồ đóng góp giúp 4 em nhỏ này tại đây cũng được (16 Alexandre De Rhodes, Q.1). Sau đó, thành viên nào tổ chức sẽ ghé qua nhận, vui lòng gởi tin nhắn cho Admin tên họ đầy đủ và số CMND để người ở cửa hàng giao lại cho bạn."
Vậy thì trong đó có một mẹ nào đó đại diện đứng tên WTT sẽ mang đến Báo TT và dưới tên hội các mẹ WTT SG. Mà nếu Admin rảnh thì giúp được lần đầu tiên sẽ là rất tốt( đừng giận mình nhé ! Mình biết bạn bận lắm ) . Ngoài này cũng vậy thôi , Mẹ Kiki , Tumeo , Loan Kem mút có thể giúp đỡ được các mẹ HN thì tốt tốt quá.
Chúng mình sẽ gom đợt đầu trong 1 tháng vì còn đang nóng hổi. Còn những đợt sau thì 3 tháng 1.

Các mẹ trogn đó bắt tay làm luôn đi kể từ ngày hôm nay 30/12 là có thể gom được rồi đấy ! 31/12 gửi đến các bé quà đầu năm.
Sẽ là những tấm lòng của thành viên WTT gửi đến các bé !
Một chút ý kiến nhỏ của mình mong các mẹ tham khảo.
02/12/2004, 09:37 AM
MẸ B&P đã hỏi báo Tuổi Trẻ, họ khuyên thế này:

NÊn tập trung đến cho họ chuyển giúp mình dưới tên WTT, lý do:

- Các cháu ở miền quê, việc đi lại bưu điện, ngân hàng rất bất tiện, hầu như các cháu không có điều kiện
- Các cháu còn quá nhỏ, không thể nhận rút tiết kiệm, cần phải có người giám hộ, trong khi bố bị tâm thần, người ngoài thì không yên tâm.

Do đó, theo mẹ B&P, chúng ta nên tập trung tiền ở WTT, mẹ B&P sẽ đến nhận vào thứ 6 tuần sau: 10/12 và mang đi nhở Tuổi Trẻ gửi dưới tên WTT. Sau đó, mình sẽ công khai thông báo số tiền đã gửi cho mọi người rõ (Vì tài chính là phải minh bạch mà :1: ).

Gửi ít nhiều là tùy vào khả năng của từng người, không câu nệ ít nhiều, tấm lòng của chúng ta dành cho các cháu mới quan trọng, nên rất mong các mẹ tham gia đông đảo, mỗi người 1 chút giúp các cháu nhé.

Nếu các mẹ đồng ý , đề nghị chuyển tiền sớm cho WTT nhé. Rất cảm ơn.
02/12/2004, 10:18 AM
Mẹ John à, em có số tài khoản không?
02/12/2004, 02:38 PM
Hay mọi người có muốn đợi đến dịp tập trung Noel 18/12 nhờ Admin đứng ra thu từ thiện luôn cho được đông đảo hơn không? Mọi người cho ý kiến nhe
02/12/2004, 03:52 PM
Các mẹ ơi!
Mình đang sống ở Thuỵ Điển. Mình cũng muốn có chút tấm lòng gửi cho các bé cùng với các mẹ... Mình phải làm thế nào? Nếu tiện mẹ nào có số tài khoản cho mình đóng góp với... hoặc tiền đóng ở VN thì nộp cho ai? Mình sẽ nhờ người nhà mang tới giúp.... Mẹ nào tin tưởng mình thì cho mình vay cũng được.. Mình sẽ về hẳn VN vào hè năm sau sẽ đến gửi lại và cảm ơn.
Chia xẻ
02/12/2004, 03:59 PM
Nếu Admin đã lên tiếng vậy em nghĩ nên nhờ admin luôn, sẳn 18/12 mình hội họp các mẹ đóng cho admin luôn cho gọn, nếu ai tiện ghé ghé cửa hàng thì đóng trước, các chị em có nhất trí không? Nếu có vậy mình bắt đầu thực hiện nhe.
02/12/2004, 04:07 PM
Hoan hô các mẹ có tấm lòng nhân ái, thương người như thể thương thân :6:.

Theo mình được biết, dự định của Admin và BQT WTT sẽ kêu gọi đóng góp từ thiện trong buổi tiệc Noel 18/12 sắp tới là dành cho 1 địa chỉ khác. Vậy địa chỉ này thì cứ làm theo phương thức như Admin và mẹ B&PM đề nghị đi nhé. Có nghĩa là chúng ta đóng góp ở cửa hàng WTT và mẹ B&PM lãnh phần chuyển giúp đến Báo Tuổi Trẻ. Vậy nhé các mẹ. Hy vọng nhận được sự hưởng ứng nhiệt tình của các mẹ.
02/12/2004, 04:08 PM
Ngọc hà ơi, bạn có thể nhờ người nhà mang đến cửa hàng WTT đóng góp đó (Địa chỉ của WTT có trong mấy bài gửi trước).

Vậy cả nhà mình đợi tập trung gửi cho Admin vào ngày 18/12 luôn nhé, còn mẹ nào không tham gia Noel mà có nhã ý đóng góp thì cứ đến cửa hàng WTT luôn nhé
02/12/2004, 04:26 PM
Cho Admin nhắn nhủ tí, không thì Admin sẽ mang chỗ này đưa cho chỗ khác.

1/ Hiện nay, thành viên WTT đang kêu gọi đóng góp giúp đỡ 7 cháu nhỏ vừa mất mẹ. Các bạn có thể gởi tại cửa hàng WTT (16 Alexandre De Rhodes, Q.1) cho Quỳnh hoặc Thu. Thời gian mở cửa của cửa hàng: từ 8g sáng - 6 giờ chiều (thứ hai đến thứ sáu), 8g sáng - 12 giờ trưa ngày thứ bảy.

Xin lưu ý là hiện nay cũng có nhiều thành viên đóng lệ phí tham dự Noel nên các bạn nên cẩn thận khi trao tiền và quà, đâu là từ thiện, đâu là Noel và nên ký nhận.

2/ Tại ngày tổ chức vui chơi Noel, BTC cũng tổ chức từ thiện. Tiền, quà, quần áo... được đặt trong các thùng từ thiện. Vì vậy, bạn nào có mang theo thì bỏ thẳng vào thùng, cuối giờ sẽ công bố. Admin đang nhờ lenka tìm địa điểm liên lạc cho lần từ thiện lần này.

Các bạn nhớ nhé, bỏ thẳng đồ từ thiện vào thùng. Còn bạn nào muốn gởi tiền để giúp đỡ cho 7 em nhỏ thì gởi cho Admin, cuối giờ Admin cũng trao lại cho Bim & Phomai luôn. Nhưng hôm đó Admin phải chạy tới chạy lui chuẩn bị trò chơi, các bạn nhớ tìm Admin nha.

Thân chào,
02/12/2004, 05:03 PM
Mẹ B&P ơi!
Mình đã viết thư cho Kiki và nhờ chị ấy đóng góp giúp cùng với các Mẹ ở Hà Nội.
Hy vọng các bé nhận được chút lòng của chúng mình.
03/12/2004, 08:58 AM
Hôm qua mình đọc báo An ninh thế giới, cũng viết về 7 bé vừa mất mẹ, họ có chụp hình lên 7 bé và bố các bé. Người bố nhìn rất gầy, ốm yếu. Các bé thì chắc chỉ cách nhau có 1 năm, 6 gái, 1 trai. Được biết, gia đình họ còn vay nợ 10 triệu đồng nữa.

Các mẹ ở Hà nội ơi, nếu muốn đóng góp chút gì đó, chúng mình có thể thông qua báo An ninh thế giới ở Hà nội cũng được. Địa chỉ là : 6 Thợ Nhuộm, Hà nội.
04/12/2004, 09:06 AM
Tinh thần tương thân tương trợ của các bạn thật là đáng quý. Mình cảm động cảm động vô cùng đấy.

WTT ơi! Thay vì phải đóng góp 2-3 nơi một lúc thì mình tập trung vào một chỗ trước cho dễ tập trung việc đóng góp và vừa đỡ mệt cho người thu nhận. Được không hả Admin, các bác khác nghĩ sao?
04/12/2004, 10:17 AM
Mình có suy nghĩ này, chắc hơi lạc loài.
Trong số tiền từ trước đến nay ủng hộ từ thiện , người nghèo, bão lụt thiên tai.... có bao nhiêu phần trong số đó đến được tay người thực sự thiếu thốn??? Trên đường đi qua bao nhiêu tay, thất thoát bao nhiêu phần????
Trong XH có rất nhiều trường hợp đáng được giúp đỡ, nhưng cả nước hầu như chỉ biết đến những trường hợp được đưa lên báo, cả nước dồn tiền vào đó, nói riêng WTT ko thì con số đó cũng ko nhỏ - tức là một trường hợp có thể nhận được rất nhiều tiền ủng hộ. Vậy câu hỏi tiếp theo là người ta làm gì với số tiền đó? Làm đúng hay có nhiều nên xài hoang phí? Trong khi mỗi đồng tiền chúng ta làm ra, chúng ta quý, chúng ta san bớt phần bánh ngọt của con mình để những người nghèo có cơm ăn chứ ko phải để họ ăn bánh ngọt, để họ dùng lãng phí.
Tiếp đó là : liệu một người chưa bao giờ có nhiều tiền, ko biết cách kiếm ra nhiều tiền thì có khả năng quản lý một số tiền lớn tốt được ko????
Liệu có những kẻ đục nước béo cò, tranh thủ kiếm lợi từ những tấm lòng từ thiện hay ko - tôi tin là có.
Như vậy là tấm lòng thì rất bao la, mà kết quả thì rất hạn chế.
Cả nước ủng hộ 7 em bé sẽ được một số tiền rất lớn, nhưng nếu ko biết cách quản lý thì số tiền đó bao lâu sau sẽ hết? Cái các em cần là một cuộc sống ổn định, đủ ăn đủ mặc (hơi thiếu tí cũng được) được đi học để tự lo cho mình sau này. Cái chúng ta nên giúp là như thế.
Tôi thì muốn có ai đó ở miền Trung đứng ra nhận làm trực tiếp cho WTT, còn ko thì có thể tạo một tài khoản của các mẹ (đứng tên ai đó) ở ngân hàng, uỷ nhiệm chi cho các em hàng tháng một số tiền là bao nhiêu đó, một tháng đi lĩnh tiền một lần ko phải là ko thể đi được. Một đứa trẻ mười mấy tuổi chỉ nên đặt lên vai nó gánh nặng thế là đủ, đừng chất lên nó hàng chục hàng trăm triệu đồng, khéo là làm hại nó đấy.

Ngoài ra, có rất nhiều trường hợp khác có thể giúp: ví dụ những em bé học giỏi mà ko có điều kiện đi học tiếp - những người ta biết với xác suất cao là nếu có sự giúp đỡ thì họ sẽ là người tốt, sẽ đóng góp cho XH, tức là ko phụ tấm lòng của chúng ta rồi - thì tại sao ko giúp họ nếu có thể???
04/12/2004, 11:40 AM
Cảm ơn ý kiến của bạn phunghoang.

Thật ra, Admin cũng đã có dự định gom cả hai mối về làm một, có nghĩa là tập trung hết cho việc đóng góp giúp 7 em nhỏ con của chị Mai nhưng có một số điều khiến chúng tôi phải suy xét lại.

Hiện nay chúng tôi được biết 7 cháu nhỏ đã được nhiều người giúp đỡ và cũng đã có người nhận về nuôi cho đến lớn. Qua một số lần chúng tôi tham gia từ thiện, thu nhặt ý kiến của một số cá nhân khác thì nhận ra rằng: một tổ chức hoặc trường hợp nào đã được đưa lên báo, đài thì nhận được nhiều sự giúp đỡ, tài trợ. Ngoài ra, còn phải kể đến những điều như Bong&Bambbe đã trình bày.

Nói ra điều này thật khó vì chúng tôi hiểu lòng nhân ái, sự giúp đỡ là vô biên và các bạn lại rất cảm thông và chia sẻ với những đứa trẻ bất hạnh. Nhưng vẫn còn những nhóm, gia đình, lớp học... chưa được biết nhiều lại rất cần sự giúp đỡ. Vì vậy, Webtretho quyết định không nhập chung việc từ thiện lần này lại.

Đây là Danh sách TV giúp đỡ 7 cháu nhỏ con chị Mai (http://www.webtretho.com/w/index.php?nID=1350). Webtretho sẽ cập nhật liên tục.

Thân chào,
06/12/2004, 02:27 PM
Minh cung dong y voi việc Admin không nháp chung việc lam tu thiên lai, chung ta moi ngươi 1 tay, giúp dước ai cung deu tót ca, co rát nhiêu ngươi can dước giúp do, chung ta chia xe moi ngươi 1 chút, cung la y hay.
07/12/2004, 03:21 PM
Cuối tuần ở nhà nên mình không "cập nhật" được thông tin. Hôm nay vào đọc, mình cũng đồng ý với mẹ Bong&bambee. Hiện nay có rất nhiều người quan tâm và giúp đỡ cho các cháu con chị Mai, số tiền lên rất lớn, mình cũng có chung mối lo như mẹ Bong&Bambee, liệu các cháu bé có biết sử dụng vào đúng mục đích tốt hay không?

(172.927.000 đồng
Là số tiền bạn đọc giúp đỡ gia đình chị Trần Thị Mai (Quảng Bình))
Do đó, mình có 1 đề nghị là chúng ta gom hết về 1 mối cho Admin là từ thiện, tìm 1 số địa chỉ khác đang rất cần sự giúp đỡ , lại có ít người giúp.

Các mẹ đã đóng góp cho 7 cháu bé có đồng ý với mình không? Hay ai vẫn muốn đóng góp cho 7 cháu bé thì mình vẫn sẽ tiếp tục đến nhận và gửi.

Rất mong được ý kiến của mọi người (Sorry, mọi người đừng bảo mẹ B&P "lăn tăn" quá nhé , mình suy nghĩ mãi, mới đề nghị đấy, )

(Me Bim&Phomai không post bài được nên nhờ mẹ siêu quậy post bài dùm)
07/12/2004, 04:27 PM
Mình đồng ý với ý kiến của các mẹ. 7 đứa trẻ con chị Mai đã có quá nhiều người quan tâm giúp đỡ nên chúng ta cần giúp đỡ cho những hoàn cảnh khác. Các mẹ va admin xử lý sao cũng được vì đâu cũng là làm từ thiện cả mà.
15/12/2004, 10:47 AM
Vậy thì Admin dồn hết số tiền thu được bỏ vào thùng từ thiện vào ngày Noel luôn nhé. Số tiền và quà trong ngày tổ chức sẽ được công bố vào cuối buổi và được chia ra 2 phần, một phần giúp cho 2 em nhỏ bị bỏ rơi được chùa Diệu Giác cưu mang và một phần cho bếp ăn của Bệnh viện Ung Bướu.

Thân chào,
15/12/2004, 01:30 PM
Đồng ý (trời ơi, ghi đồng ý không hổng chịu, phải đủ 30 từ mới cho gửi đi, nên mẹ B&P phải ghi thêm câu này cho "vừa lòng" ) :1:
16/12/2004, 05:21 PM
Mẹ Sếu & Bờm vào đây và thấy rất xúc động với tấm lòng nhân ái của các mẹ. Thú thật, hôm đầu mùa đông mẹ S&B dọn tủ quần áo, thấy thừa những bộ quần áo cũ còn lành lặn, và mẹ S&B quyết định mở chiến dịch quyên góp quần áo ấm gửi những người nghèo và các em bé mồ côi. Mẹ S&B đã quyên được vài chục bộ quần áo ấm, hấp tẩy sạch sẽ, đóng gói và gửi đi một số. Còn một số quần áo trẻ em từ 6 tuổi trở xuống, mẹ S&B định bụng hôm nào sẽ gửi lên một số trung tâm nuôi trẻ mồ côi.

Thứ bảy này Mẹ S&B rất muốn cùng các mẹ tới thăm trẻ mồ côi dưới Quỳnh Mai?, nhưng khổ quá, máy tính của mình quá chậm, mãi mà chưa tìm lại được thảo luận hôm trước đã đọc, không biết có còn kịp 18/12 đi với mọi người ko.

Về ý kiến của các mẹ, mẹ S&B rất đồng ý rằng ai cũng băn khoăn không biết số tiền trong quỹ vì người nghèo được chi tiêu ntn. Có nhiều người quê ngoại của mình rất nghèo, nhưng họ hấu như không được một khoản trợ cấp nào. Còn có gd quanh năm thiếu đói, thì dịp tết cũng chỉ được nhận 3kg gạo, trị giá chưa tới 10.ngan đồng. Thế nên tự nhiên mình thấy cách tốt nhất là đi đến tận nơi, trao quà tận tay.

Hôm rồi mình gọi qua mấy cơ quan bảo vệ quyền lợi trẻ em, hỏi về những cơ sở nuôi trẻ đường phố cũng như những địa chỉ thực sự đang cần giúp đỡ để đến gửi số quà quyên góp được. Nhưng mình vô cùng thất vọng vì họ không cho, mà cứ cho số điện thoại của những nguoiquan lý thôi. Chắc họ sợ rằng sẽ không thống kê được, ảnh hưởng đến thành tích cá nhân! Mình nghĩ những địa chỉ như thế lẽ ra phải được tìm hiểu, liệt kê trên trang web của cơ quan đó để cung cấp thông tin.

Mình cũng thấy rất buồn vì một địa chỉ mà mình định quyên góp giúp đỡ thì không kịp nữa. Em bé bị tiểu đường bẩm sinh, dẫn đến mù loà đã chết cách đây chừng 2 tháng rồi. (Viết tới đây mình thấy cay mắt quá). Trước lúc chết, bé vẫn nhắc với bố rằng, bố ơi, khi mô con khỏi mắt, bố nhớ cho con qua HN thăm cô và ông bà.

Rất mong mọi người ai biết địa chỉ nào đó thực sự cần sự giúp đỡ thì post lên diễn đàn giùm. Những ngôi chùa từ bi, những trung tâm nuôi dưỡng trẻ em đường phố hay những địa chỉ của các em bé mồ côi, những người già, tàn tật...

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.