(MS134.1/TT) 27.01.2013 CSTT mang không khí ấm áp của ngày Tết đến với đồng bào DT Dao, bản Đồng Cao, Thạch Sơn, Sơn Động, Bắc Giang

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Bản Đồng Cao xã Thạch Sơn huyện Sơn Động, Bắc Giang nằm trên đồi trong vòng vây núi.

Mời cả nhà xem topic giới thiệu Đồng Cao :
http://www.chiasetinhthuong.org/die...ang-Mẫu-Sơn-của-Bắc-Giang?p=179897#post179897

Anh Đặng Văn Quý - người Sán Chí, trưởng thôn - cho biết, Đồng Cao chỉ có 25 hộ với 149 nhân khẩu. Người Dao chiếm tới 90%, còn lại Tày và Sán Chí.
Mỗi hộ gia đình cách nhau trung bình 300 – 600m đường núi, 100% khu dân cư không có điện, không điện thoại . Cuộc sống miền núi vốn đã vất vả, nhưng đồng bào ở đây còn khó khăn gấp bội do đời sống chủ yếu là tự cung, tự cấp, gần như tách biệt với bên ngoài .

Nếu như Thạch Sơn là xã khó khăn nhất của huyện vùng cao Sơn Động, thì Đồng Cao lại là nơi "thâm sơn cùng cốc" của xã Thạch Sơn có 25 hộ dân tộc Dao sinh sống cheo leo trên đỉnh núi cao được ví như nóc nhà của huyện. Trước đây, muốn đến bản chỉ có cách duy nhất là đi bộ, nhưng năm vừa qua được sự quan tâm của Nhà nước, con đường lên bản đã được mở rộng, tuy vậy ô tô, xe máy cũng chỉ đi được vào những ngày khô ráo.

.

Những căn nhà trống trải trước gió mùa đông bắc

Là nơi sinh sống của hàng chục, hàng trăm trẻ em ở Đồng Cao​

Các em thiếu thốn, nghèo khó trong những manh áo cũ

(Ảnh từ Tiin)

Dù biết sức người là có hạn trước cái lạnh khắc nghiệt của mùa đông nơi cao nguyên đầy gió, dù biết cái nghèo vẫn đeo bám đồng bào rất lâu nữa nhưng gia đình Chia sẻ tình thương chúng mình vẫn sẽ cố gắng hết sức để mang lại niềm vui nhỏ bé cho người dân Đồng Cao. Những chiếc chăn, những đôi ủng, cặp bánh chưng nóng và chiếc giò lua trắng sẽ là một chút ấm áp nhưng thật ấm lòng vì cuộc sống đang được sẻ chia và yêu thương.

Chúng mình hãy cùng sẻ chia để bà con Đồng Cao , Thạch Sơn, Sơn Động, tỉnh Bắc Giang có 1 Tết nguyên đán ấm áp và đầy đủ hơn.

Dự kiến :

- Thời gian :
03g45 sáng ngày chủ nhật 27.01.2012
- Địa điểm tập trung : A9 lô3 khu ĐTM Định công - nhà mequoctrung (C. Tịnh 0912469988 ) Nhà mequoctrung có thể để được 20 xe máy.
- Phần quà d
ự kiến : Chăn bông ấm, 10 kg gạo nếp, 1 kg đỗ xanh, sữa đặc, bánh quy , kẹo, đường, mỳ chính , 2 bánh chưng, giò chả, ủng , 1kg thịt tươi đã được cấp đông....... + cần ủng hộ áo len, áo khoác ấm cũ cho bà con

Thời gian gấp gáp, đường đi vào thôn khó khăn lạnh rét nh
ư Mẫu Sơn hoặc Tam Đảo, chúng mình hãy sớm đăng ký để thuê xe. Thành viên nhà mình ai có sức khỏe cố gắng tham gia đợt này nhé. Xin cảm ơn và rất rất cảm ơn cả nhà mình

Trưởng BTC Hà mecunlinh 0903415455

Tài khoản ủng hộ :

0451001702829 – Ngô Thanh Hà.
Vietcombank - Chi nhánh Thành Công.

Khi gửi nhớ ghi rõ : Gửi ủng hộ chương trình Đồng Cao , Bắc Giangcủa CSTT và rõ ID để BTC tiện theo dõi.
Xin chân thành cảm ơn. @};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>
Ðề: (MS134.1/TT) 27.01.2013 CSTT mang không khí ấm áp của ngày Tết đến với đồng bào dân tộc Dao bản Đồng Cao xã Thạch Sơn huyện Sơn Động, Bắc Giang

Đăng kí luôn nhé
1. Ruarua

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: (MS134.1/TT) 27.01.2013 CSTT mang không khí ấm áp của ngày Tết đến với đồng bào dân tộc Dao bản Đồng Cao xã Thạch Sơn huyện Sơn Động, Bắc Giang

Iem 1 chưn :cstt04:

700
0
16

halinhmy

Member

Hôm qua nói đi 1 ngày là em xin một chân luôn rồi, giờ thêm "ai có sức khỏe cố gắng tham gia" thế là chân em nó thành dập dòm:D

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Hôm qua nói đi 1 ngày là em xin một chân luôn rồi, giờ thêm "ai có sức khỏe cố gắng tham gia" thế là chân em nó thành dập dòm:D
hihi tham gia đi nếu chịu đc lạnh , HG bảo mua cái dán ấm của Nhật là ok

2
0
0

ragdoll

Trả lời: (MS134.1/TT) 27.01.2013 CSTT mang không khí ấm áp của ngày Tết đến với đồng bào dân tộc Dao bản Đồng Cao xã Thạch Sơn huyện Sơn Động, Bắc Giang

Nhà em toàn quần áo người lớn, nhưng mà ấm ghê lắm, có tham gia được ko ạ?

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Guồng máy bắt đầu chạy nào : gạo nếp, đỗ xanh đã được đặt và sẽ chuyển về nhà Tịnh trong tuần này cho đỡ bị tăng giá. Bánh chưng, giò sẽ đặt ở nhà anh chị Chiến-Cúc là người mà CSTT đã giúp đỡ, hỗ trợ trước kia và đến nay vẫn sẵn sàng góp sức cùng CSTT.

Cần các mẹ đảm đang của CSTT hỗ trợ những việc sau, ai giúp được ới nhé :
- Tìm và mua bánh kẹo cân, ngon bổ rẻ
- Tìm nguồn bán ủng trẻ em giá rẻ. Số lượng và độ tuổi sẽ báo sau.
- Do địa hình và khí hậu khắc nghiệt nên dân ở đây hầu như không thể chăn nuôi và nếu có nuôi được con gì thì cũng không dám ăn vì vậy có lẽ cả năm họ không biết đến thịt. Vì thế CSTT dự định mua cho mỗi nhà 1kg thịt lợn tươi. Mẹ nào có thể giúp mua thịt, bó chặt vào nylong bọc thực phẩm sau đó bọc giấy báo thành từng gói và để cấp đông. Hôm đi sẽ bỏ thùng xốp mang đi và các hộ dân sẽ có món thịt tươi ngay hôm đó.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member
Ðề: Trả lời: (MS134.1/TT) 27.01.2013 CSTT mang không khí ấm áp của ngày Tết đến với đồng bào dân tộc Dao bản Đồng Cao xã Thạch Sơn huyện Sơn Động, Bắc Giang

Được em ạ. Cứ quần áo ấm, người lớn trẻ con đều được.

346
0
0

meBive

Guồng máy bắt đầu chạy nào : gạo nếp, đỗ xanh đã được đặt và sẽ chuyển về nhà Tịnh trong tuần này cho đỡ bị tăng giá. Bánh chưng, giò sẽ đặt ở nhà anh chị Chiến-Cúc là người mà CSTT đã giúp đỡ, hỗ trợ trước kia và đến nay vẫn sẵn sàng góp sức cùng CSTT.

Cần các mẹ đảm đang của CSTT hỗ trợ những việc sau, ai giúp được ới nhé :
- Tìm và mua bánh kẹo cân, ngon bổ rẻ
- Tìm nguồn bán ủng trẻ em giá rẻ. Số lượng và độ tuổi sẽ báo sau.
- Do địa hình và khí hậu khắc nghiệt nên dân ở đây hầu như không thể chăn nuôi và nếu có nuôi được con gì thì cũng không dám ăn vì vậy có lẽ cả năm họ không biết đến thịt. Vì thế CSTT dự định mua cho mỗi nhà 1kg thịt lợn tươi. Mẹ nào có thể giúp mua thịt, bó chặt vào nylong bọc thực phẩm sau đó bọc giấy báo thành từng gói và để cấp đông. Hôm đi sẽ bỏ thùng xốp mang đi và các hộ dân sẽ có món thịt tươi ngay hôm đó.
Cần chính xác là 25kg thịt phải không ạ vì em đọc ở trên kia thấy 25 hộ
Chính xác là thịt gì ạ?
Thịt chỗ chợ nhà em em thấy rẻ vì là chợ quê (NGũ Hiệp, Thanh trì), em thấy các chợ phố hầu như đều lấy thịt ở đây về để bán lẻ nên chắc chắn là rẻ rồi. Cho em biết thịt gì để em hỏi giá cụ thể nhé các chị.
Đang nghĩ cấp đông thế nào cho 25kg thịt vì bà bán thịt chắc k làm việc này cho mình đc rồi

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Cần chính xác là 25kg thịt phải không ạ vì em đọc ở trên kia thấy 25 hộ
Chính xác là thịt gì ạ?
Thịt chỗ chợ nhà em em thấy rẻ vì là chợ quê (NGũ Hiệp, Thanh trì), em thấy các chợ phố hầu như đều lấy thịt ở đây về để bán lẻ nên chắc chắn là rẻ rồi. Cho em biết thịt gì để em hỏi giá cụ thể nhé các chị.
Đang nghĩ cấp đông thế nào cho 25kg thịt vì bà bán thịt chắc k làm việc này cho mình đc rồi
Thì sấn vai, sấn mông là được mà, bảo bà bán hàng tề gọn gàng, ngon lành, sạch sẽ thôi chứ công đoạn tiếp theo phải nhờ các mẹ nhà mình. 25 kg nhé và có thể mua làm nhiều lần để chọn miếng ngon.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Bánh kẹo cân bạn Ruarua mua được ở nhà sản xuất.
Bạn ấy cũng cấp đông 25kg thịt với điều kiện chị cho vào từng túi nhỏ cho dễ lấy ra nhé.
Hai vụ này chị gọi cho Ruarua bảo bạn ấy làm chắc chắn xong luôn ( đừng bảo là em nói nhé )

2,080
0
0

Bánh kẹo cân bạn Ruarua mua được ở nhà sản xuất.
Bạn ấy cũng cấp đông 25kg thịt với điều kiện chị cho vào từng túi nhỏ cho dễ lấy ra nhé.
Hai vụ này chị gọi cho Ruarua bảo bạn ấy làm chắc chắn xong luôn ( đừng bảo là em nói nhé )
Em lỡ mồm nói là anh nói roài .

1,416
0
36

MomMi

Active Member

cho em đăng ký ít nhất 1 chân ạ. tks. BTC

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Uống Vitamin, C sủi ngay từ hôm nay, chân em có thể đi ứ cần dập dòm :-* .

Ôi bạn Rác iu quý, đi đê lâu nhắm rồi ko hội ngộ :x . HG ơi bạn í là man, cửu vạn xịn.

22
0
0

muahong

Trả lời: (MS134.1/TT) 27.01.2013 CSTT mang không khí ấm áp của ngày Tết đến với đồng bào dân tộc Dao bản Đồng Cao xã Thạch Sơn huyện Sơn Động, Bắc Giang

Em đăng ký 2 người nhé :D

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

em yếu nhưng vẫn tham gia ạ, em 1 chưn bốc vác

54
0
0

xuantocdo

em đăng kí 2 chân dập dòm

346
0
0

meBive

Thì sấn vai, sấn mông là được mà, bảo bà bán hàng tề gọn gàng, ngon lành, sạch sẽ thôi chứ công đoạn tiếp theo phải nhờ các mẹ nhà mình. 25 kg nhé và có thể mua làm nhiều lần để chọn miếng ngon.
Em báo cáo các chị là chị này là chị bán thịt quen của em, em có lưu số đthoai làm vì em đi chợ muộn tối hôm trc alo để chị í để phần cho thịt ngon hôm sau chỉ việc ra xách về

Em vừa tâm sự về chuyện của chúng mình, chị í bảo nếu sáng CN đi sớm thì sáng Thứ 7 lấy thịt, 25kg chị ấy sẽ làm mỗi kg một túi, sạch sẽ gọn gàng chỉ việc gói giấy báo (nếu cần) và cất tủ đông chứ không phải giở ra thêm. Giá là 75k/kg.

Chị í bảo biết mình làm việc thiện thì lấy giá đó chứ gần Tết rồi giá thịt cũng tăng nếu bán buôn cho nhà hàng giá của chị í ít nhất là 82-85k. Đấy là giá tại thời điểm này chứ tuần sau cũng chưa biết như nào nhưng nếu có tăng chị ấy cũng chỉ lấy 75k thôi

Về chất lượng thịt thì em cũng k biết nói như nào chỉ biết là nhà em chỉ ăn thịt của chị này. Chị í chỉ thịt lợn vào sáng sớm, 1 ngày khoảng 2-3 con lợn gì đó bán buôn là chính nên số lượng 25kg không vấn đề gì.

Nếu các chị đồng ý với giá như vậy thì sáng thứ 7 em sẽ đến lấy thịt xong chở thẳng đến Cty em ở Cát Linh. Chị nào giúp việc cấp đông sẽ nhận giúp em rồi cấp đông rồi sáng CN cho lên xe. Em nghĩ thời gian như vậy là hợp lý chứ mua thịt chiều T7 em sợ không ngon, cấp đông cũng vội hơn.

Vì em đang vướng con nhóc kia còn bú mẹ chứ không nhất định em đi chuyến này, thật í, hic. Lâu lắm em k đc đi cuồng cẳng lắm rồi :(

Mọi ng cứ tham khảo thêm để có giá hợp lý vì thời gian vẫn còn dài dài mà :)

454
0
0

V.Anh

Sao mình cứ chẹp chẹp như thạch sùng thế này :(
Cho em ủng hộ 50 gói bánh Hữu nghị nhé

1,416
0
36

MomMi

Active Member

à, cho em ủng hộ 25kg đỗ xanh ạ, nhưng mà quy ra tiền giúp em ạ. tks. các bác

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.