(MS15/TT) 20.12.2005 - Xin hãy giúp đỡ chúng tôi ! Xin hãy dành 5 phút để đọc thông báo này!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
20/12/2005, 09:21 AM
Các mẹ yêu quý ! Xin hãy dành 5 phút để đọc bài này nhé !

Các Bạn thân mến,
Hãy nhìn những trẻ em mẫu giáo này! Buổi sáng, các em tự đi bộ đến lớp, có khi đường xa hàng km. Trưa ăn cơm và ngủ tại trường, chiều học tiếp. Trẻ em ở đây rất ngoan ngoãn, thích được đi học và đi hoc đều.

SiMaCai là một huyện miền núi xa và cao nhất của tỉnh Lào Cai. Ở ba xã Lung Sui, Bản Mế, Sín Chéng, huyện SiMaCai, tỉnh Lào Cai tại thời điểm hiện tại có 812 trẻ em từ 0 – 2 tuổi, 1253 trẻ em từ 3 đến 5 tuổi, 1909 trẻ em từ 6 – 14 tuổi.
Thời tiết ở SiMaCai rất khắc nghiệt, mùa đông có lúc nhiệt độ xuống còn 20C. Cô giáo luôn phải mặc hai áo khoác, hai găng tay, đeo hai đôi tất, vừa đi giày, vừa đi ủng, lên bục giảng vẫn đứng run lập cập. Trẻ em chỉ mặc một hai cái áo mỏng, nhiều em còn đi chân đất, da và môi chúng thâm lại vì rét. Nhìn học sinh thương quá, mặc kệ hiểu biết và quy định về an toàn học đường, thầy cô phải đốt lửa trong lớp học. Trên nền đất lỗ chỗ của lớp học, vương đầy than đen. Ở vùng này khó kiếm than củi và than đá, thầy cô vẫn thường lấy củi nứa để đốt. Khói cay xè mắt, vậy mà gió vẫn luồn qua các khe hở của lớp học sắc và lạnh như kim châm.
Trường tiểu học có nhà nội trú cho các em ở xa. Các em tự nấu ăn tại trường, một số em nhà ở gần trường hơn thì đem cơm trong cặp lồng đến lớp ăn. Thi thoảng cũng có em đem theo thức ăn đến trường nhưng phần đa các em đều ăn cơm với muối trắng. Các em thường nấu cơm ướt hơn bình thường để khi trộn, muối dễ tan. Một số em gái nhanh tay thì thường kiếm rau ở xung quanh trường. Nhà trường làm vườn rau để các em nội trú chăm sóc, hiện tại các trường chưa trồng đủ rau cung cấp cho các em. Ở thời điểm này thì nhiều em đến trường với cặp lồng mèn mén (sắn xắt nhỏ, đồ lên) thay cơm. Những em bé ở SiMaCai cần sự giúp đỡ. Các em đã quá quen với sự thiếu thốn nên cứ hồn nhiên lớn lên. Chỉ có những ai đã từng được yêu thương và đang yêu thương ngừời khác, mới có thể biết các em cần sự chăm sóc, yêu thương đến nhường nào.
Dự án phát triển trẻ thơ toàn diện trên vùng SiMaCai với công việc chính là hỗ trợ cộng đồng, nhà trường xây dựng môi trường cho trẻ phát triển toàn diện. 100% trẻ trong vùng dự án là người dân tộc thiểu số (Mông, Nùng, Thu Lao) ở 3 xã Lùng Sui, Sín Chéng và Bản Mế. Chương trình áo ấm cho trẻ em mùa đông không nằm trong thiết kế dự án nhưng chúng tôi vẫn hi vọng nó được thực hiện từ tấm lòng của tất cả các bạn.
Nếu gia đình các bạn có quần áo ấm cũ của trẻ em từ 0-14 tuổi, xin hãy gửi đến cho chúng tôi. Chúng tôi sẽ chuyển đồ của các bạn đến tay những trẻ em nghèo dân tộc thiểu số ở ba xã: Lùng Sui, Bản Mế và Sín Chéng - huyện Si Ma Cai, tỉnh Lào Cai.

Xin trân trọng cảm ơn!

Các bạn có thể chuyển đồ trực tiếp hoặc qua bưu điện đến một trong các địa chỉ sau:
1. Chị Nam
Dự án phát triển trẻ thơ toàn diện
Phòng 103 - Nhà Vạn Phúc - Số 2 - Núi Trúc - Kim Mã - Hà Nội.
SDT:0915 310 883 hoặc 04 846 5715 (2 tuần đầu tháng)
SDT: 020 796 221 (2 tuần cuối tháng)
Địa chỉ mail: namedu@gmail.com hoặc eedsmc@fpt.vn
2. Địa chỉ văn phòng trên SiMaCai
Văn phòng dự án phát triển trẻ thơ toàn diện
Tâng 3 - nhà khách UBND huyện SiMaCai
Huyện SiMaCai - tỉnh Lào Cai.
3. Tại Trường Đại học SPKT Hưng Yên
Phòng Reception-TT Aptech Hưng Yên-Tầng 2 Nhà A -Khoa CNTT (Gặp Cô Phương)

TỔ CHỨC TRẺ EM & PHÁT TRIỂN (E&D)
Giám đốc dự án

Nguyễn Đức Thành

Cảm ơn các mẹ đã đọc ! :8:

Mình biết một số các mẹ ở đây không chỉ là thành viên của mỗi WTT mà còn là thành viên của diễn đàn khác. Vậy các mẹ hãy giúp mình gửi bài kêu gọi này đi sang diễn đàn đó được ko. Hãy giúp chúng mình ! Xin hãy cùng nhau truyền hơi ấm để các em có thể vượt qua cái giá rét của mùa đông khắc nghiệt này các mẹ nhé !

Đây là lời của em Nam khi chuyển đồ đợt 1 cho các bé ở Simacai

. Em vẫn ở SiMaCai. Trời rét khủng khiếp. Chị có tưởng tượng được không, mặc 7 cái áo, ngồi trong nhà, hai đầu gối vẫn va vào nhau. Cơ quan em thường dùng lò sưởi điện và đốt than trong nhà để xua bớt cái lạnh. Đảm bảo nhìn ai cũng như chim cánh cụt. Ngã, sẽ không tài nào đứng lên được.
Em có chụp một số tấm ảnh lúc phát đồ cho trẻ. Các chị biết không? Mắt bọn trẻ trên này đen, to và buồn lạ lùng. Có một tấm ảnh em rất thích, chụp một em bé gái mặc áo vàng. Đây có lẽ là cái áo đep nhất của em từ lúc em ra đời. Ánh mắt của em nhìn, vừa lạ lẫm, vừa như cám ơn, vừa sợ sệt người ta lấy mất. Trông day dứt lắm. Bao giờ Hà Nội, có ADSL, em sẽ tải ảnh lên mạng.

cuối tuần đầu của tháng 1, sẽ có chuyến đồ thứ 2 lên SiMaCai. Được không ạ?
Violetmio

Đấy không dám nói các mẹ quyên góp đồ. Vì mình biết đa số ở đây các mẹ đều có con quá nhỏ ! Có quyên thì cũng quyên gần hết rồi !
Các mẹ hãy gửi giúp nhé !
Các mẹ WTT đã cùng nhau làm ở đây :
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=243281#post243281
20/12/2005, 09:38 AM
Chị ơi, hôm qua em vừa soạn được một túi đồ quần áo mùa đông cũ, rất ấm, em muốn góp gửi cho các em bé ở SiMaCai, vậy em có thể gửi ở đâu ạ, hiện tại em đang để ở Thái Hà. Tận hôm nay em mới mò mẫm vào đây, đọc nhưng dòng chữ này mà thấy lóng sót xa quá, là thành viên của WTT từ lâu rồi nhưng thấy mình cũng thật vô tâm, thương các em bé quá...
20/12/2005, 02:07 PM
Chị ơi, hôm qua em vừa soạn được một túi đồ quần áo mùa đông cũ, rất ấm, em muốn góp gửi cho các em bé ở SiMaCai, vậy em có thể gửi ở đâu ạ, hiện tại em đang để ở Thái Hà. Tận hôm nay em mới mò mẫm vào đây, đọc nhưng dòng chữ này mà thấy lóng sót xa quá, là thành viên của WTT từ lâu rồi nhưng thấy mình cũng thật vô tâm, thương các em bé quá...
Bạn có thể cho mình địa chỉ, đi làm về mình sẽ qua lấy.
Mình làm ở ngay Đại học Thuỷ lợi
20/12/2005, 02:23 PM
Cảm ơn bạn vì đã post bài này lên nhé, mình xúc động quá. Cho mình hỏi, khi đem tặng quần áo cũ thì cứ thế xếp vào túi ni lông và cầm đến địa chỉ Phòng 103 - Nhà Vạn Phúc - Số 2 - Núi Trúc - Kim Mã - Hà Nội phải không. Nếu mình đem vào giờ lung tung trong 2 ngày cuối tuần thì có ai ở phòng trực không, vì mình cũng hơi bận mà. Mình sẽ cố gắng xếp một ít quần áo của bé An và tiện hôm nào sẽ đem qua bên đó.

Mong sao các em bé luôn luôn có áo đẹp, áo ấm để mặc không thì xót xa lắm.
21/12/2005, 09:12 AM
Bạn có thể cho mình địa chỉ, đi làm về mình sẽ qua lấy.
Mình làm ở ngay Đại học Thuỷ lợi

Chào mẹ Mia,
Hiện tại mình đang để ở nhà chị gái mình ở Thái Hà, cứ nói là bạn của Nga.
Đ/C: Chị Hằng : Số 17, ngõ 98 Thái Hà.
Khoảng 5h chiều là chị mình đi làm về rồi, bạn qua lấy giúp mình nhé vì mình bụng bầu cũng nặng nề rồi nên ngại đi lại lắm.
Cảm ơn bạn nhiều.
21/12/2005, 09:18 AM
Chị Loan ơi, hôm qua em đã quyên góp được một số quần áo cũ ở xóm nhà em, nhà em gần Núi Trúc, nên em cũng có thắc mắc giống mẹ Mecunmini.... :1: :1:
Cảm ơn bạn vì đã post bài này lên nhé, mình xúc động quá. Cho mình hỏi, khi đem tặng quần áo cũ thì cứ thế xếp vào túi ni lông và cầm đến địa chỉ Phòng 103 - Nhà Vạn Phúc - Số 2 - Núi Trúc - Kim Mã - Hà Nội phải không. Nếu mình đem vào giờ lung tung trong 2 ngày cuối tuần thì có ai ở phòng trực không, vì mình cũng hơi bận mà. Mình sẽ cố gắng xếp một ít quần áo của bé An và tiện hôm nào sẽ đem qua bên đó.

Mong sao các em bé luôn luôn có áo đẹp, áo ấm để mặc không thì xót xa lắm.
21/12/2005, 09:23 AM
Xin lỗi nhé ! Bây giờ mới trả lời
Riêng với WTT chúng mình để tụ lại ở nhà Liên Lily. Sau đó sẽ xắp xếp gói gọn lại mới gửi đi. Nhà Lily có cái "kho" cho mọi người dùng tạm.
Các mẹ có thể gửi đến địa chỉ sau
Ngõ 294/4/6 Kim Mã (rất gần Núi Trúc )
Tel 0903209370 / NR 8464801

Xin cảm ơn mọi người nhiều nhé !

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.