(MS254/CN) 09.11.2010 Bé Phùng Quốc Dũng sn 21.4.2008 ở tổ 7, Phước Mỹ, Sơn Trà, Đà Nẵng - tim bẩm sinh (Fallot 4)

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Phùng Quốc Dũng sinh ngày 21/04/2008 trước khi mổ con được 11kg, con trai bị tim bẩm sinh (Falort 4) - đã được phẫu thuật tim vào ngày 27/10/2010 do sự hỗ trợ chi phí mổ từ HỘi BẢO TRỢ BỆNH NHÂN NGHÈO ĐÀ NẴNG (25 Nguyễn Du, Đà Nẵng) với số tiền 27tr đồng.

Thật không may cho bé sau khi phẩu thuật xong thì "bị tai biến" , tác động này làm cháu bị ảnh hưởng tới thần kinh và rối loạn nhịp tim , thế nên hiện tại cháu có tỉnh mà rất mơ hồ, phải thở máy và uống sữa qua ống truyền dịch. Và ngặt hơn là cháu có khả năng phải đặt máy tạo nhịp tim (tương ứng số tiền 40tr). Tiền xoay ở đâu bây giờ...

Bố cháu là Phùng Quốc Hùng (1976) làm nghề biển khi được mùa mỗi tháng kiếm chừng 1.000k còn những lúc biển động thì chỉ ở nhà mà thôi. Điện thoại liên lạc: 01263702319
Mẹ cháu là Nguyễn Thị Kim Phụng (1983), chỉ ở nhà nội trợ và nuôi con vì Phụng cũng bị tim bẩm sinh (nghe đâu cũng chuẩn bị mổ)

Bé Dũng được phát hiện tim bẩm sinh vào năm 2009, cháu nhập viện do tiêu chảy và ho, nên BV đã khám và tiến hành các thủ tục liên quan cho cháu. Khi biết gia đình quá khó khăn BS Hải (người sau này trực tiếp mổ tim cho cháu) đã giới thiệu và hướng dẫn gia đình cháu làm thủ tục xin trợ cấp , và số phận cháu đã may mắn khi được giúp mổ tới 85% số tiền còn lại là 3tr, ba mẹ cháu đã vay mượn để mổ tim cho con.
Thế nhưng ngặt làm sao sau phẫu thuật con trai đã không thể đứng dậy tập đi như các bạn, mà phải nằm tại phòng hồi sức tính đến nay là 13 ngày rồi, thương bé quá nhưng không biết làm thế nào đây.:(
Hình ba mẹ bé:

@ em trực tiếp nói chuyện với BS Hải thì được biết thời gian Khoa tim BVĐNG quyết định đặt máy tạo nhịp cho cháu là ngày 20/11/2010. Bởi vì:
- Hôm rồi có các BS hà nội vào thì đã hội chẩn và tham khảo các BS có kinh nghiệm Hậu phẫu sau mổ thì trường hợp cháu Dũng trong vòng 3 tháng sẽ hồi phục hoàn toàn việc bị ảnh hưởng tới thần kinh như hiện nay . Nhưng Rối loạn nhịp tim thì có khả năng phải đặt máy tạo nhịp tim trong vòng 8 đến 10 ngày nữa kể từ hôm nay. Và cũng có khả năng khác là cháu tự hồi phục được không phải đặt máy (mong lắm cái này@};-), biết để gia đình chuẩn bị trước nên BS Hải trực tiếp gọi cho chị Huyền TTCC Hà nội nhờ giúp với tinh thần là gia đình quá ngặt , để mổ cho cháu gia đình cũng đã được một tổ chức khác giúp rồi, giờ số tiền lần này lại lớn hơn lần trước biết gọi ai đây @};-
- Và vì đây là ca đầu tiên đặt máy tạo nhịp cho trẻ em nên BH tại đà nẵng không thanh toán hỗ trợ phần mua máy (40tr). :( khoản này người nhà bệnh nhân phải tự lo. Bệnh viện chỉ thanh toán các khoản còn lại liên quan đến chi phí cho ca mổ đặt máy này và những chi phí liên quan trong việc mời BS từ Nhi đồng 1 ra làm trực tiếp. (vì BS Đà Nẵng cũng không làm được)
- Cuối cùng BS Hải gửi lời thay mặt gia đình rất mong các Anh/Chị giúp cho gia đình cháu. Chân thành cám ơn @};-

Chị LG ơi, cả nhà ơi có cách nào được không. ...

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Bé Phùng Quốc Hùng (21/04/2008) - Tim bẩm sinh (Falort 4) - Tổ 7 Phường Phước Mỹ, Sơn Trà, Đà Nẵng - mong được trợ giúp

Cảm ơn em.
Sáng nay H cũng nói bác sĩ bảo rằng gia đình đến cái bàn cũng ko còn. Tuy nhiên vẫn cần thêm ít thông tin nữa đang nhờ hỏi (nội bộ)
Nhìn cậu bé nắm đó thấy thật xót xa.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Bé Phùng Quốc Hùng (21/04/2008) - Tim bẩm sinh (Falort 4) - Tổ 7 Phường Phước Mỹ, Sơn Trà, Đà Nẵng - mong được trợ giúp

Cảm ơn em.
Sáng nay H cũng nói bác sĩ bảo rằng gia đình đến cái bàn cũng ko còn. Tuy nhiên vẫn cần thêm ít thông tin nữa đang nhờ hỏi (nội bộ)
Nhìn cậu bé nắm đó thấy thật xót xa.
Dạ em xin vào để chụp hình cho bé, thì thấy mặt sáng lắm, thế nhưng trên mình toàn dây dợ, không đứng lâu được bởi không kìm được nước mắt, nên chỉ chụp được một tấm thế thôi.

Về ba mẹ cháu thì thì em thấy có tuổi mà sao ngớ ngẩn lắm,...

359
0
0

Dạ em xin vào để chụp hình cho bé, thì thấy mặt sáng lắm, thế nhưng trên mình toàn dây dợ, không đứng lâu được bởi không kìm được nước mắt, nên chỉ chụp được một tấm thế thôi.

Về ba mẹ cháu thì thì em thấy có tuổi mà sao ngớ ngẩn lắm,...
Chị SUSU ơi ! em đã điện thoại cho Hoài Lương bên báo Dân Trí rồi đó ah,ngày chủ nhật Lương sẽ về Đà Nẵng Giúp bé Phùng Quốc Hùng

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cám ơn Thủy, mong sớm tới ngày chủ nhật@};-

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: 11.2010 Bé Phùng Quốc Dũng SN 21.04.2008 - Tim bẩm sinh (Falort 4) - Tổ 7 Phường Phước Mỹ, Sơn Trà, Đà Nẵng - mong được trợ giúp

Vì những lý do tế nhị nên việc đưa bé lên báo đã ko thành công. Cảm ơn nhà CSTT ĐN, cảm ơn bạn PV.
Theo thông tin của bs và hôm nay mình được biết bs Viên sắp tới sẽ ra ĐN để đặt máy cho bé. Sau khi bàn bạc cùng nhà ĐN CSTT quyết đinh chỉ đứng từ xa dõi theo bé, sẽ xuất hiện giúp bé khi cảm thấy thật cần thiết.
Nhà mình ơi xin một lời cầu chúc cho bé mau mạnh khỏe, chúc cho bé vượt qua được thời kỳ khó khăn này nhé, các mẹ ơi.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: 11.2010 Bé Phùng Quốc Dũng SN 21.04.2008 - Tim bẩm sinh (Falort 4) - Tổ 7 Phường Phước Mỹ, Sơn Trà, Đà Nẵng - mong được trợ giúp

Đầu tiên xin cám ơn bạn PV , cám ơn em không ngại đường xa, phải đổi vé để ghé lại Đà Nẵng, nằm ngoài kế hoạch của chuyến công tác với tâm nguyện cố gắng giúp gia đình bé Dũng nhưng lại chưa thể. Một lần nữa cám ơn em.
Cám ơn người cầu nối bạn Lê thị thu thủy của nhóm Nhân ái.
Cám ơn chị ALnML, cám ơn tất cả. Nói như chị ALnML lúc này đây dù không thể giúp được gì nhiều nhưng rất mong nhiều lời cầu nguyện, mong mọi bình an tới với con trai. Mong kết quả ca tiểu phẩu đặt máy tạo nhịp của các bs thành công.
Mong con trai sớm vượt qua thử thách này.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Đằng sau topic này là sự suy nghĩ cân nhắc của toàn bộ các đầu cầu theo trg hợp bé Dũng. Thực sự có những việc có những suy nghĩ riêng mà xin phép ko đưa lên đây. Nhưng chúng mình dù bất cứ tình huống nào cũng dõi theo tình hình của Dũng.
Thứ bảy bs Viên đã từ SG ra ĐN để đặt máy cho Dũng. Tối qua nói chuyện với bố Dùng tình hình vẫn chưa tiến triển gì.
Hôm nay có tin mới gì Su sẽ báo cùng mọi ng.
Đợt này đây , đầu cầu CSTT khi tiếp nhận thông tin ca bệnh đã phải vất vả hơn rất nhiều. Từng mối lo toan từng suy nghĩ đắn đó ko thể giải bày ko thể post. Nhưng dù bất cứ điều gì xảy ra các đầu cầu vẫn luôn làm theo tiêu chí của CSTT.
Các mẹ có biết, đi các trg hợp cá nhân , mỗi đầu cầu quay lưng thì ko thể nhưng chỉ hơi quay mặt đi khiến tâm can rồi bời trong lòng nhiều băn khoăn ức chế vô cùng. Phải làm sao làm thế nào chi trọn vẹn nghĩa tình là điều khó với từng cá nhân khi đi các trg hợp.
Hãy cũng cầu mong ông trời chỉ đg dẫn lối cho bé Dũng một con đường sáng , một chân trời tốt đẹp.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

em vừa vào thăm bé Dũng trưa nay, không biết nói gì hơn ngoài lời nguyện cầu cho bé.
Không được vào thăm bé, do bé nằm phòng hồi sức vô trùng. Một vài thông tin sau buổi nói chuyện với ba bé Dũng em cập nhật để nhà mình theo dõi.

Ngoài bé Dũng thì ba mẹ còn thêm một anh trai năm nay học lớp 1. và một 2 trai 8 tháng tuổi. Với mức thu nhập dựa vào thời tiết vì ba bé làm nghề đi biển mà. ... buồn hỏi sao đẻ thêm làm gì, thì trả lời là vỡ kế hoạch, không nghĩ là đẻ..hu.hu
Có bao nhiêu tiền thì đã dùng hết rồi. Một tháng nay ba cháu không đi biển được, mẹ cháu ở nhà ôm em nhỏ, ... cả nhà bấu víu vào nhau bởi những gì còn có thể bán để ăn ...
Từ ngày mổ 27/10/2010 đến giờ gần 1 tháng rồi, dũng trước khi mổ con rất khỏe (khỏe so với các bé cùng lứa tuổi mổ tim), sau hai ngày mổ thì bé phải thở máy đến tận hôm nay. Có nghĩa là sau khi đặt máy ngày 20/11/2010 vừa rồi tình hình bé không có gì thay đổi, vẫn thở máy. Ba mẹ không được gặp con, sữa thì gửi luôn hộp cho các cô bác sĩ cho bé uống. nghe ba bé nói, con trai bị nổi mẫn đỏ khắp người (cái này do cô dọn vệ sinh bệnh viện cho biết, chứ các bác sĩ thì vẫn không nói gì cả)...
Biết nói gì hơn ngoài những lời nguyện cầu, em xin phép được gửi con trai hộp sữa pediasure mong con sớm vượt qua...

679
0
0

songthao

Thương con quá. Susu ơi, chị gửi cho con 200k nhé. Chị nhờ TK của Lê Thị Thu Thủy, Thủy sẽ ủng hộ thêm cho con.
Em cho chị xin số TK VCB của em với, giao diện hiện tại làm chị mù luôn, không biết lùng số tk của em ở đâu. Giúp chị với. Thanks em.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: 11.2010 Bé Phùng Quốc Dũng SN 21.04.2008 - Tổ 7 Phường Phước Mỹ, Sơn Trà, Đà Nẵng - Tim bẩm sinh (Falort 4)

Mùa thu em đang giữ 200k của bé Dũng do chị Songthao ủng hộ.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: 11.2010 Bé Phùng Quốc Dũng SN 21.04.2008 - Tổ 7 Phường Phước Mỹ, Sơn Trà, Đà Nẵng - Tim bẩm sinh (Falort 4)

Mừng quá, BS đã bỏ máy thở để cháu Dũng tự thở rồi, hy vọng tình hình dần tốt lên.

265
0
0

kemtiramisu

Dũng ơi, con cố lên, đừng bỏ cuộc con nhé. Mỗi lần nghe tin về con, tình hình không chuyển biến gì mấy là lại thấy thương con vô cùng. Cầu mong có phép màu, để con lại là câu bé khỏe mạnh với gương mặt sáng như thiên thần. Yêu con nhiều lắm. Chị Susu ơi, em gửi bé 500k chuyển vào tk chị Loan, chị mua sữa cho con giúp em nhé. Cảm ơn chị.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Hôm nay Su gửi cả nhà thông tin cụ thể hơn về gia đình bé Dũng. Mong rằng chúng ta có hướng cụ thể hơn để có thể giúp gia đình cháu. Nhưng thật lòng, bản thân su là người đi khảo sát rất nặng lòng vì chẳng biết nên bắt đầu từ đâu.
Đến nhà Dũng do sự chỉ dẫn của Mẹ bé vào buổi trưa thứ 7. Trước mắt là bao thứ ngổn ngang được gọi là nhà của gia đình bé Dũng. Bố đang ở viện với bé, em trai út 8,5tháng tuổi thì được bà cố bế đi chơi, còn anh trai học lớp 1 thì cũng chạy lang thang do được nghỉ học.

Ba dũng sinh ra trong gia đình ba làm nghề biển, mẹ ở nhà buôn bán nhỏ, gia đình có ba chị em. Nay trưởng thành ba dũng theo nghề biển. Anh trai làm thợ nề, chị gái buôn bán nhỏ, tất cả đều khó khăn.
Mẹ dũng lúc nhỏ đã không có bố (do bố bỏ đi để lại bà ngoại nuôi 4 chị em). Khổ và khó nên các con đều không được học hành. Hồi đầu gia đình ngoại được phường liệt vào hộ nghèo khó, sau khu vực nhà ở của ngoại được giải tỏa nên cũng được đền bù chút ít đủ để xây một cái nhà kiên cố, sau đó không còn gì cả, kể cả vốn liếng làm ăn nhưng lại không được xác nhận là hộ nghèo (vì xét ra cũng có một cái nhà kiên cố). Trưởng thành Mẹ dũng cũng ở nhà bán cafe. Em gái thì bán bánh khọt. Một em gái nữa đã lấy chồng cũng ở nhà ôm con nhờ chồng. Còn một em trai thì lang thang nay đây mai đó. Tất cả đều ở chung trong một ngôi nhà - ngoài ra bà ngoại Dũng còn phải nuôi bà Ngoại cố.
Ba mẹ dũng lấy nhau nhưng do điều kiện khó khăn và nhà thì đông anh em, nên ba mẹ dũng dựng tạm một cái lán trên phần đất giải tỏa của nhà nước ngay gần nhà bà ngoại để kiếm sống qua ngày. Trước khi sinh em bé út thì mẹ Dũng bán cà phê nghe kể cũng kiếm được chút ít. Nhưng khi sinh em út thì mẹ dũng lại thêm bệnh tim. vậy là không làm được gì ngoài ôm con. Quán để lại cho bà ngoại và dì Dũng bán nước và bánh khọt. Ba dũng đi làm biển nói chung nếu dũng không ốm đau thì vẫn sống tạm ổn. THế nhưng từ ngày dũng trở bệnh, ba dũng không đi làm được nên khó càng khó hơn. Bao nhiêu tiền tích lũy đã đưa ra dùng hết rồi. Giờ cả nhà chỉ trông chờ bà ngoại và dì bán quán lấy tiền lãi nuôi cả nhà qua ngày. Dũng nằm đó bao người trăn trở dõi theo, nhưng biết đến khi nào con trai mới hồi phục, biết khi nào mới hết khó khăn với gia đình con trai đây.
Nhà dũng nhìn từ trước vào

Nhìn một bên sang , thì đây là cái lán che tạm

Vào trong chẳng có gì đáng giá, chỉ thấy toàn quần áo thôi, không có tủ nên treo ngổn ngang đến là khổ

Mẹ anh trai và em trai của dũng

265
0
0

kemtiramisu

Mấy anh em đáng yêu quá. Chị Susu ơi, các hiệp hội trong đó có hỗ trợ gì cho gia đình không chị.
Dzũng thì vẫn chưa có tín hiệu gì khả quan cả, nhìn mấy anh em mà xót xa. Lại thở dài, biết làm sao tạo dựng cuộc sống tốt hơn cho các bé đây.

265
0
0

kemtiramisu

Vừa update thông tin của con. Đặt điện thoại xuống mà lòng nặng trĩu. Bác sĩ bảo con khó qua khỏi.....
Giờ chỉ cố duy trì cho con từng ngày mà thôi.
Con bị nhiễm trùng huyết, bội nhiệm nặng, các di chứng về não...Thật, chẳng biết phải làm sao bây giờ.
Không muốn làm gì nữa. Chẳng dám nhìn lại tấm hình của con nữa, Dzũng ơi.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Vừa update thông tin của con. Đặt điện thoại xuống mà lòng nặng trĩu. Bác sĩ bảo con khó qua khỏi.....
Giờ chỉ cố duy trì cho con từng ngày mà thôi.
Con bị nhiễm trùng huyết, bội nhiệm nặng, các di chứng về não...Thật, chẳng biết phải làm sao bây giờ.
Không muốn làm gì nữa. Chẳng dám nhìn lại tấm hình của con nữa, Dzũng ơi.
Chi ko biết nói gì và chị thực lòng thấy nếu di chứng về não con và gia đình sẽ còn nhièu khó khăn.
Chi có nói nhờ ĐN giúp đỡ bảo trợ cho anh bé tiền học phí còn, và gửi sữa cho em của bé.
Tất cả là số mệnh, và phụ thuộc vào ông trời, ông ko lấy hết của ai cái gì và cũng ko cho ai quá nhiều.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em gửi lời xin lỗi vì quên không cập nhật thông tin cho chị LG. tại cũng buồn quá, hôm em đi khảo sát nhà bé, thì được biết bé đang sốt cao và nhiễm trùng máu rồi chị ạh. BS dùng kháng sinh liều cao . Và còn nước thì còn tát. ... buồn và buồn...

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Thật lòng lúc này đang rất buồn. Nhưng vẫn muốn báo lên đây để cả nhà biết tin.
BS đã báo tin xấu nhất cho gia đình rồi, khả năng cháu sẽ không qua khỏi đêm nay.
....

265
0
0

kemtiramisu

Em lạnh hết của người rồi. :(