(MS38/CN) 14.6.2006 - Con mơ ước có gạo để ăn! Sao lại ko có cả bát nồi thế? Quyên đồ cũ cho 2 gia đình ở thôn 2, xã Trung Châu, Đan Phượng, Hà Tây

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
14/06/2006, 11:34 AM
1. Gia đình anh Bùi Văn Xuất, vợ Hoàng Thị Đức ở thôn 2, xã Trung châu,
huyện Đan Phượng, tỉnh Hà Tây, có 7 người, 2 người già, 3 con nhỏ: con
gái lớn bị thiểu năng trí tuệ bẩm sinh, học lớp 3, con trai thứ hai học
tốt hơn chị. Anh Xuất bị thiểu năng trí tuệ từ nhỏ, không có khả năng
lao động. chị Đức đang chuẩn bị sinh đứa thứ 4. Gia đình chỉ có một lao
động chính là chị Đức, rất chăm chỉ, nhưng không có kiến thức, không có
vốn, rất khó khăn. Nhân dịp 1-6, cán bộ Tổ chức Donxa đến thăm và tìm
hiểu xem gia đình muốn tặng gì cho các bé, thì được biết trong nhà chỉ
còn khoảng 3kg gạo, không có ngô, khoai, sắn, thóc gì ... Khi được hỏi,
sẽ làm gì nếu hết 3kg gạo ấy, chị Đức cho biết: đành trông chờ vào đứa
con gái ngờ ngệch đi mót khoai ngoài ruộng, được sao ăn vậy. Cả 3 đứa
trẻ ở tình trạng suy dinh dưỡng nghiêm trọng.

2. Gia đình ông Phan Văn Hoà ở thôn 8 xã Trung Châu cũng rất khó khăn. Mẹ
các cháu bỏ đi từ lâu, 3 cháu nhỏ vừa đi học, vừa thay nhau mót khoai về
ăn thay gạo. Gia đình không hề có nguồn thu nhập nào, ông Hoà bị tâm
thần, không có khả năng lao động. Trời rét mà 3 chị em không hề có giầy
tất, áo rét, nhưng vẫn học tốt.

Địa chỉ :Thôn 2, xã Trung châu, huyện Đan Phượng, tỉnh Hà Tây
Mơ ước của các bé ở đó thật đơn giản cũng thật làm đau lòng chúng mình : Con chỉ mơ ước có gạo mà thôi
WTT chúng mình định sẽ đi lên đó khảo sát một chuyến. Hy vọng giúp đỡ được họ một phần.
Trứoc tiên thời gian , xe cộ vì xa HN 35KM. Các mẹ xem xét thế nào nhé !
14/06/2006, 12:21 PM
Nếu đi thì em tham gia, sẽ xin tài trợ may ra được một nửa tiền taxi 7s, vậy là có thể có 7 người đi được chị Loan ạ.

Em vừa về quê Hà Tây, cả đi cả về 70Km, cả 2 tiếng chờ hết 390K... nếu đi em tài trợ một nửa tiền taxi đó nhé.
14/06/2006, 12:58 PM
Nếu đi thì em tham gia, sẽ xin tài trợ may ra được một nửa tiền taxi 7s, vậy là có thể có 7 người đi được chị Loan ạ.

Em vừa về quê Hà Tây, cả đi cả về 70Km, cả 2 tiếng chờ hết 390K... nếu đi em tài trợ một nửa tiền taxi đó nhé.
các mẹ ơi, tiền taxi thì để dành mà tặng cho các cháu.
để em mang xe nhà đi. xe của em ngồi được 6 ngưòi.

các mẹ ơi, bao giờ thì đi, em nghĩ để thư thư vài ngày để còn tổ chức quyên góp cho các cháu nữa, giúp đỡ cho các cháu càng nhiều càng tốt
14/06/2006, 02:54 PM
Chắc em không được đi rồi, đành phải ở nhà chờ thông tin của các mẹ, mong gạo sẽ đến được với các bé, và chúng ta sẽ nghĩ cách đê bây giờ các bé không phải đói nữa, trong khi Việt Nam là nước xuất khẩu gạo đứng thứ nhất nhì gì đó.
14/06/2006, 03:00 PM
Bao giờ các bác định đi để em cõng các bác đi. Em có thể cõng được 4 người ( Kể cả em).Fix ngay giờ cụ thể rồi loa lên các bác nhé.
14/06/2006, 04:37 PM
Đúng rồi tận dụng xe nhà của các mẹ sẵn có, tiền mặt thì dành cho các cháu. Thế thì mình đăng ký danh sách rồi sắp xếp người và thời gian đi (nhà cháu nếu xe hết chỗ thì đi xe máy phóng theo các mẹ vậy :3: )
14/06/2006, 05:20 PM
Các bác fix thời gian đi ạ. Em cũng muốn đi lắm. (Mẹ Bubu&Shi ơi, cho em ngồi ké xe máy của chị nhé :D)
14/06/2006, 06:17 PM
Cho em ké với nhé.
15/06/2006, 12:35 AM
các mẹ ơi, em nghĩ tốt nhất là nên mua luôn gạo từ hanoi mang theo. đóng góp tiền thì cũng tốt, nhưng em sợ....... dù sao thì nhà người ta nghèo, mang tiền đến, các chủ nợ kéo đến thì..... như muối bỏ biển thôi. cuối cùng thì chính các cháu cũng chẳng có gạo mà ăn.
em xung phong ủng hộ 10kg gạo. nhưng các mẹ ơi, em vụng lắm, nên mua gạo gì thì em chưa biết, các mẹ tư vấn nhé.

ngoài ra em đang vận động xin thêm đồ chơi, quần áo, , sách vở cho các cháu.
có mẹ nào biết chính xác , số cháu, và tuổi của các cháu thì làm ơn cho em biết với, để chuẩn bị cho chính xác.
15/06/2006, 08:05 AM
các mẹ ơi, em nghĩ tốt nhất là nên mua luôn gạo từ hanoi mang theo. đóng góp tiền thì cũng tốt, nhưng em sợ....... dù sao thì nhà người ta nghèo, mang tiền đến, các chủ nợ kéo đến thì..... như muối bỏ biển thôi. cuối cùng thì chính các cháu cũng chẳng có gạo mà ăn.
em xung phong ủng hộ 10kg gạo. nhưng các mẹ ơi, em vụng lắm, nên mua gạo gì thì em chưa biết, các mẹ tư vấn nhé.

ngoài ra em đang vận động xin thêm đồ chơi, quần áo, , sách vở cho các cháu.
có mẹ nào biết chính xác , số cháu, và tuổi của các cháu thì làm ơn cho em biết với, để chuẩn bị cho chính xác.
Em ơi người ta có nợ thì mình trả nợ thay cũng được chứ sao( mà sao em biết họ nợ như ...biển) mang gạo hoặc một ít tiền cũng chỉ giúp được trong một thời gian ngắn. Mục đích của mình sẽ là: Tạo cơ hội cho họ kiếm sống được về lâu dài, họ sẽ không phải đói ăn nữa, nợ nần được giải quyết, ít thì có thể xong ngay, nhiều thì từ từ. Chứ đến đó cho họ 100kg gạo thì cũng chỉ là một giải pháp chữa cháy thôi. Và họ lại lâm vào cảnh túng quẫn, lúc đó chả lẽ mình lại mang gạo lên tiếp à???
15/06/2006, 08:39 AM
1. Gia đình anh Bùi Văn Xuất, vợ Hoàng Thị Đức ở thôn 2, xã Trung châu,
huyện Đan Phượng, tỉnh Hà Tây, có 7 người, 2 người già, 3 con nhỏ: con
gái lớn bị thiểu năng trí tuệ bẩm sinh, học lớp 3, con trai thứ hai học
tốt hơn chị. Anh Xuất bị thiểu năng trí tuệ từ nhỏ, không có khả năng
lao động. chị Đức đang chuẩn bị sinh đứa thứ 4. Gia đình chỉ có một lao
động chính là chị Đức, rất chăm chỉ, nhưng không có kiến thức, không có
vốn, rất khó khăn. Nhân dịp 1-6, cán bộ Tổ chức Donxa đến thăm và tìm
hiểu xem gia đình muốn tặng gì cho các bé, thì được biết trong nhà chỉ
còn khoảng 3kg gạo, không có ngô, khoai, sắn, thóc gì ... Khi được hỏi,
sẽ làm gì nếu hết 3kg gạo ấy, chị Đức cho biết: đành trông chờ vào đứa
con gái ngờ ngệch đi mót khoai ngoài ruộng, được sao ăn vậy. Cả 3 đứa
trẻ ở tình trạng suy dinh dưỡng nghiêm trọng.

2. Gia đình ông Phan Văn Hoà ở thôn 8 xã Trung Châu cũng rất khó khăn. Mẹ
các cháu bỏ đi từ lâu, 3 cháu nhỏ vừa đi học, vừa thay nhau mót khoai về
ăn thay gạo. Gia đình không hề có nguồn thu nhập nào, ông Hoà bị tâm
thần, không có khả năng lao động. Trời rét mà 3 chị em không hề có giầy
tất, áo rét, nhưng vẫn học tốt.

Địa chỉ :Thôn 2, xã Trung châu, huyện Đan Phượng, tỉnh Hà Tây
Mơ ước của các bé ở đó thật đơn giản cũng thật làm đau lòng chúng mình : Con chỉ mơ ước có gạo mà thôi
WTT chúng mình định sẽ đi lên đó khảo sát một chuyến. Hy vọng giúp đỡ được họ một phần.
Trứoc tiên thời gian , xe cộ vì xa HN 35KM. Các mẹ xem xét thế nào nhé !
Khổ thân các em bé. Các chị ơi, làm thế nào để mình có thể giúp được các bé, không chỉ là miếng cơm manh áo, mà để cho các bé có thể tiếp tục học tốt nhỉ? Nói về lâu về dài thì có nhiều khó khăn đấy, nếu kiếm được việc gì nhẹ nhàng mà được ít tiền để các bé có thể làm thêm nhỉ?
Các chị đi cho em đi cùng với nhé. Em chỉ sợ hết chỗ thôi. Hay bác nào biết lái, xe 4 chỗ của bác để ở nhà, lấy xe nhà em, cũng được 8 người (xe 7 chỗ)? Em thì không biết lái, chồng dạy mãi rồi mà... :9:
Các chị xem các bé cần gì, post danh sách lên đây, ai giúp được em nào phần nào thì nhận. Như thế hay hơn là mình tự nghĩ, tự mua cho các em, các chị nhỉ?
15/06/2006, 08:44 AM
các chị ơi, thảo luận nhanh nhanh lên, còn đi thăm gia đình các bé nữa chứ. danh sách mọi người đăng ký đến đâu rồi..
mẹ cún bé cõng được 4 người, em cõng được 5 người.

danh sách đi thì mới có: mẹ bubu&shi,mẹ mia , mẹ kem mút này
mẹ susu ơi, mẹ có đi ko,
15/06/2006, 08:53 AM
các chị ơi, thảo luận nhanh nhanh lên, còn đi thăm gia đình các bé nữa chứ. danh sách mọi người đăng ký đến đâu rồi..
mẹ cún bé cõng được 4 người, em cõng được 5 người.

danh sách đi thì mới có: mẹ bubu&shi,mẹ mia , mẹ kem mút này
mẹ susu ơi, mẹ có đi ko,
Em nói đúng, phải nhanh lên, các mẹ ơi đăng ký đi, havip ơi chừa cho chị một chỗ nhé.
1.Hanvip2005
2.Susubebong
3....
Viết tiếp các mẹ ơi
Lên kế hoạch mua đồ mang lên:
1. Lương thực
2.Quần áo(có quần áo mùa đông thì cũng mang đi luôn)
3.Sách vở
4.Đồ vật dụng trong gia đình, thuốc men cần thiết.
5.Đường sữa cho các bé.
...........
tiền nữa
15/06/2006, 09:14 AM
Em nói đúng, phải nhanh lên, các mẹ ơi đăng ký đi, havip ơi chừa cho chị một chỗ nhé.
1.Hanvip2005
2.Susubebong
3....

3. Chị Loan (AL&ML)??? (Chắc chị đi chứ chị?)
4. Mẹ Kem Mút
5. Cunbe
6. Me Bubu&Shi
7. Mẹ Mía
8. Mẹ Tin tin
9. Me2Gấu
Nếu chốt ở đây thì 2 xe cũng là đủ nhỉ?
Còn gạo, tiền, vở, bút... số lượng bao nhiêu thì ổn?
15/06/2006, 09:40 AM
Tin Tin nhà em bé quá nên chắc là em ko có quần áo trẻ em để mang đi rồi. Nhưng hồi chưa lấy chồng em gầy & nhỏ lắm, nhiều quần áo của em ngày trước cháu em 8 tuổi vẫn mặc được, nên những quần áo của em ngày trước chắc là các bé đó mặc được. Em về xem có cái nào còn tốt em sẽ đem đi được ko ạ??
Ngoài ra các mẹ tính toán xem mang thêm tiền or gạo or gì đó để em còn chuẩn bị.
15/06/2006, 09:49 AM
Vì chúng ta sẽ đi thăm 2 gia đình, nên có lẽ phải có số liệu chi tiết một chút:
Em thử tính một chút, các mẹ sửa đổi cho hoàn thiện nhé:
1. Lương thực: gạo, có tất cả 11 người, trung bình 10kg gạo/1 người/1 tháng, nếu mình mang gạo cho hai tháng, sẽ hết khoảng: 10kg*11người*2tháng=220kg, giá một kg gạo bình thường 5.000đ-> cần: 220*5000đ=1.100.000đ

2. Quần áo: Các mẹ có quần áo cũ thì mang đi, gồm cho cả người già, người lớn và trẻ em.
Lưu ý: có một em bé sắp sinh, có thể mang tã xô, tã vải, khăn tay, áo sơ sinh.
Tất, giầy dép, quần áo mùa đông cho các bé.

3. Sách vở, bút viết, bút chì, nếu có thể được thì bút vẽ, các bé chắc thích lắm: em chưa biết 1 học ký các bé dùng hết bao nhiêu vở, các mẹ cứ vậy mà nhân lên thôi.

4. Thuốc men: các loại thuốc cấp cứu; bông băng, sát trùng, tiêu hoá, hạ sốt, kháng sinh thông thường.

............
15/06/2006, 10:00 AM
:)) :)) mẹ susu ơi, mang theo 220kg gạo chắc mình phải mang = xe tải mất thôi. hihiih, theo em thi minh mang cho họ một it thôi, còn đâu là ..."bác hồ"

theo các chị thì minh tự đi mua, hay đóng góp tiền vào quỹ để một người phụ trách, tránh tình trang cái thừa, cái thiếu
15/06/2006, 10:06 AM
:)) :)) mẹ susu ơi, mang theo 220kg gạo chắc mình phải mang = xe tải mất thôi. hihiih, theo em thi minh mang cho họ một it thôi, còn đâu là ..."bác hồ"

theo các chị thì minh tự đi mua, hay đóng góp tiền vào quỹ để một người phụ trách, tránh tình trang cái thừa, cái thiếu
hì hì, chị cứ tính vậy để mình ước lượng thôi, nhưng các mẹ khác đâu rồi ấy nhỉ??? thời gian thế nào, chị Loan ơi chị cho ý kiến đi.
15/06/2006, 10:54 AM
Fix thời gian : 8 giờ sáng thứ ba tuần sau 20.06
Địa điểm tập trung chỗ chị Loan NP nhé! Gửi xe trong số 4 THĐ rồi đi. Đã bảo hai ô tô của mẹ cunbe (4 người ) và Hanvip (6 ngưòi) sẵn sàng.
Susubebong liên lạc với chị LoanNP giúp chị chuẩn bị đồ nhé!
Các đầu cầu còn quần áo cũ mau mang hết lên đây : Số 4 THĐ

Bắt đầu đăng ký lại (vì là ngày thường mà ) Số lượng ko hạn chế...Chúng mình đi khảo sát rồi về sẽ tính kỹ xem nên làm thế nào nhé
Dĩ nhiên có hải lái xe :
1. cunbe
2. Hanvip
Theo :
1. Loan NP
2. HoaBS
3. Hương báo HNM
4. LoanKM
5.
15/06/2006, 01:01 PM
5.
ối, sáng thứ ba nào em cũng phải đi giao ban báo chí mất rồi, chị Loan ơi :20:
15/06/2006, 01:46 PM
Em OK, 8h sáng có mặt.
Có cần em đong gạo thì alo nhé bác Loan... mua gạo thường thôi khoảng 50K/10kg.

E ủng hộ ít bút và vở viết nữa. Sẽ confirm số lượng sau ạ
15/06/2006, 02:24 PM
An yêu quý ơi :8: ở nhà chia sẻ với bọn chị chăm bé Duy Anh đi vậy. Bọn chị đi khảo sát lần đầu , lần 2 để em đi. Nếu mình giúp đỡ gia đình họ thì còn lên đó dài dài.
KM ơi chị tính túm 1 trong 2 mẹ có xe mua hộ gạo chất lên đó luôn. Chứ chị em mình mua mang vác khó lắm.
15/06/2006, 03:27 PM
An yêu quý ơi :8: ở nhà chia sẻ với bọn chị chăm bé Duy Anh đi vậy. Bọn chị đi khảo sát lần đầu , lần 2 để em đi. Nếu mình giúp đỡ gia đình họ thì còn lên đó dài dài.
KM ơi chị tính túm 1 trong 2 mẹ có xe mua hộ gạo chất lên đó luôn. Chứ chị em mình mua mang vác khó lắm.
Vâng, chị ạ. Lần sau em đi chị nhé. Cho em gửi 100K góp vào mua gạo (chị ứng trước hộ em :1: ).
Không biết có nên xuống Hà Tây rồi mua gạo, vừa rẻ, xe vừa đỡ cõng nặng không chị?
(Chỉ sợ không tiện mua thì chết)
15/06/2006, 05:04 PM
Một thành viên trong nhóm Đơn Xa gọi cho mình. Thông tin đó cũng nhờ các chị bên đó cung cấp
Chiều nay nghe nói chuyện mà xót xa quá!
1. Gia đinh Xuất Đức : Con gái đầu lớp 3 thiểu năng nhưng vẫn đi học , phổ cập mà. Bé gái thứ hai 5 tuổi. Còn em bé thứ ba sắp sinh..... Cả nhà lo ngại mẹ ko đủ sức nuôi con. Quần áo sơ sinh chưa có........ cái gì cũng cần....... Chắc chỉ cuối tháng hoặc tháng sau mẹ bé sẽ sinh. À các mẹ ơi ngoài những thứ cần thiết chúng mình có nên mua lọ thuốc bổ cho bà mẹ mang thai , khoảng 30 viên thôi ( vì sắp sinh mà )

2. Gia đình anh Hoài : Đau lòng hơn. Gia đình còn cần hơn những cái thứ rất đơn giản bát đũa xong nồi..... muối , mắm cũng ko có ; kể cả mớ rau.... ăn theo ngày và đi xin từng thứ từng thứ 1. Không có mót khoai lang để cầm hơi.
Đau lòng quá đi thôi.
15/06/2006, 05:39 PM
Bác Loan cứ lấy nốt 200.000 VND còn lại của em, chia cho hai nhà. Nếu không quá lắt nhắt thì bác mua thành hiện vật giúp em với được không, lương thực, cái gì để được. Bác nhớ trừ xiền đi kẻo quên lại thiệt bác đấy nhé :4: Bác ốm thì để lúc nào khỏi đã hay đi cũng được mà :1:
15/06/2006, 10:11 PM
Bác cho em đăng ký 1 chân nhé, em cũng muốn đi khảo sát cùng bác xem cái ý định của vợ chồng em có thực hiện được không?? :7:
16/06/2006, 09:25 AM
Em nhận phần kiếm đồ sơ sinh nhé.
16/06/2006, 09:38 AM
Một thành viên trong nhóm Đơn Xa gọi cho mình. Thông tin đó cũng nhờ các chị bên đó cung cấp
Chiều nay nghe nói chuyện mà xót xa quá!
1. Gia đinh Xuất Đức : Con gái đầu lớp 3 thiểu năng nhưng vẫn đi học , phổ cập mà. Bé gái thứ hai 5 tuổi. Còn em bé thứ ba sắp sinh..... Cả nhà lo ngại mẹ ko đủ sức nuôi con. Quần áo sơ sinh chưa có........ cái gì cũng cần....... Chắc chỉ cuối tháng hoặc tháng sau mẹ bé sẽ sinh. À các mẹ ơi ngoài những thứ cần thiết chúng mình có nên mua lọ thuốc bổ cho bà mẹ mang thai , khoảng 30 viên thôi ( vì sắp sinh mà )

2. Gia đình anh Hoài : Đau lòng hơn. Gia đình còn cần hơn những cái thứ rất đơn giản bát đũa xong nồi..... muối , mắm cũng ko có ; kể cả mớ rau.... ăn theo ngày và đi xin từng thứ từng thứ 1. Không có mót khoai lang để cầm hơi.
Đau lòng quá đi thôi.

Em sẽ đóng góp quần áo cũ và chuyển cho chị LoanNP.
16/06/2006, 09:59 AM
Địa điểm tập trung chỗ chị Loan NP nhé! Gửi xe trong số 4 THĐ rồi đi. Đã bảo hai ô tô của mẹ cunbe (4 người ) và Hanvip (6 ngưòi) sẵn sàng.
Susubebong liên lạc với chị LoanNP giúp chị chuẩn bị đồ nhé!

Bắt đầu đăng ký lại (vì là ngày thường mà ) Số lượng ko hạn chế...Chúng mình đi khảo sát rồi về sẽ tính kỹ xem nên làm thế nào nhé
Dĩ nhiên có hai lái xe :
1. cunbe
2. Hanvip
Theo (ô tô còn 10 chỗ cả thảy) :
1. Loan NP
2. HoaBS
3. Hương báo HNM
4. LoanKM
5. Vân mẹ 2 con gái
6......

Nếu thiếu chỗ sẽ đi xe máy vì tớ vẫn chưa hết khủng hoảng vì vụ ốm vừa rồi :2:

LoanKM : Đồ sơ sinh cũ thôi nhé ! Tiết kiệm là quốc sách
Tũn yêu : Đồ cũ bao nhiều cũng hết
Hanvip : Cả cái xe + 10Kg gạo
Vân mẹ 2 con gái : 90 kg gạo (muốn hẳn 100 nhưng có 10 rồi)
LoanNP : sẽ căn theo để mua những thứ cần thiết
Mẹ 2 gấu 100K + Coooolkid 200K = 300K sẽ mua thêm những thứ cần dùng sau khi tổng kết

À nếu ai có
- Bát đũa , xong nồi cũ nhà nào ko dùng mang theo
- Mắm , bột canh , muối ko mua mang cho gia đình số 2
16/06/2006, 10:16 AM
Chị ơi cho em dập dòm 1 chân hôm thứ 3 nhé. Vì em chỉ sợ hôm đó có gì urgent ở cty thì em lại ko đi được.
Em sẽ chuẩn bị quần áo cũ & sữa cho mẹ của bé (ko phải là sữa dành cho bà bầu đâu chị ạ, nhưng em nghĩ là sữa dành cho người lớn dùng cũng đc chỉ nhỉ, chủ yếu là để bồi dưỡng mẹ bé).
Nếu em ko đi được thì em sẽ mang đến số 4 THD cho chị.
16/06/2006, 10:18 AM
Quần áo cũ (nhưng thực ra còn rất mới) của người lớn, em có rất nhiều. Liệu có được không hả chị? Địa điểm tập kết ở đâu, mấy giờ ạ? Em đến để gửi luôn chị tiền nữa
16/06/2006, 10:28 AM
Mẹ 2 gấu ơi gi gỉ gì gi trừ váy thôi.... :4:
Tập kết ở chỗ chị : Số 4 Trần Hưng Đạo gọi máy chị chạy xuống nhận.

Chị cũng đang phân đồ riêng cho 2 nhà
Gia đình 1 : Chủ yếu phục vụ bà bầu và bé sơ sinh.
Gia đình 2 : Những thứ cần thiết cho một gia đình (à có cần cho họ ít xà phòng ko nhỉ ) Bắt đầu đăng ký lại (vì là ngày thường mà ) Số lượng ko hạn chế...Chúng mình đi khảo sát rồi về sẽ tính kỹ xem nên làm thế nào nhé

Những ngưòi tham gia ngày thứ ba
Dĩ nhiên có hai lái xe :
1. cunbe
2. Hanvip
1. Loan NP
2. HoaBS
3. Hương báo HNM
4. LoanKM
5. Vân mẹ 2 con gái
6. Mẹ Tin Tin
7.....

Đừng lo thiếu chỗ có mẹ Khai Tâm còn ủng hộ một chuyến xe taxi 7 chỗ nữa cơ mà ( tất nhiên ko quy đc ra tiền rồi.... Cảm ơn mẹ ấy vì nếu về lâu dài chúng mình sẽ cần nhỉ....)
16/06/2006, 10:32 AM
AL&ML nói:

----------------------------------
Có phải số 4 Trần Hưng Đạo không? nếu đúng thì tiện quá tớ làm ở đấy có một ít quần áo bầu cũ và vở tặng bé các mẹ mang giúp nhé! :28:
16/06/2006, 10:48 AM
Mẹ 2 gấu ơi gi gỉ gì gi trừ váy thôi.... :4:
Tập kết ở chỗ chị : Số 4 Trần Hưng Đạo gọi máy chị chạy xuống nhận.

Chị cũng đang phân đồ riêng cho 2 nhà
Gia đình 1 : Chủ yếu phục vụ bà bầu và bé sơ sinh.
Gia đình 2 : Những thứ cần thiết cho một gia đình (à có cần cho họ ít xà phòng ko nhỉ ) Bắt đầu đăng ký lại (vì là ngày thường mà ) Số lượng ko hạn chế...Chúng mình đi khảo sát rồi về sẽ tính kỹ xem nên làm thế nào nhé

Những ngưòi tham gia ngày thứ ba
Dĩ nhiên có hai lái xe :
1. cunbe
2. Hanvip
1. Loan NP
2. HoaBS
3. Hương báo HNM
4. LoanKM
5. Vân mẹ 2 con gái
6. Mẹ Tin Tin
7.....

Đừng lo thiếu chỗ có mẹ Khai Tâm còn ủng hộ một chuyến xe taxi 7 chỗ nữa cơ mà ( tất nhiên ko quy đc ra tiền rồi.... Cảm ơn mẹ ấy vì nếu về lâu dài chúng mình sẽ cần nhỉ....)

Bác ơi, bác quên em rồi mà, rõ ràng là iem đã đăng ký, thế mà :20: :20: :20: thế mà sáng nay nhòm lại vẫn không thấy tên mình đâu
Em đăng ký ủng hộ xong nồi bát đĩa nhé
16/06/2006, 10:51 AM
Cho em một chân dập dòm bác Loan ơi
8. Bảo Duy
9. Mía (dập dòm nhé)

Ở nhà em vẫn còn một ít đồ sơ sinh từ lần trước để lại, xin phép các bác cho em mang đi luôn nhé :D
16/06/2006, 10:52 AM
Em góp một số xong chảo bát đũa, không biết còn kịp không chị? Nếu kịp thì em chuyển đến đâu đây?
16/06/2006, 11:14 AM
Em góp một số xong chảo bát đũa, không biết còn kịp không chị? Nếu kịp thì em chuyển đến đâu đây?
Em à mẹ mèo bông ơi chuyển sang nhà chị 78 LĐ nhé ! Nhà thứ 6 bên tay trái đối diện nhà 4 tấng. Bấm chuông có con gái chị ở nhà (đừng qua buổi trưa là đc)
Bọn chị sẽ đi vảo thứ 3 tuần sau
@ Me mèo bông ơi bé u 4kg đã mổ đc 2/3 khối u ; còn đc lên ti vi trong CT thời sự. Có nhắc đi nhắc lại BS Năm mổ miễn phí đấy.
Mẹ Billcun sang thì gọi tel nhé ! Trong giờ làm việc :8:
Só rì Bảo Duy: À bé sơ sinh trong bụng mẹ , thương quá ra đời trong hoàn cảnh khó khăn như thế.... suy nghĩ đc...xem thế nào BD ạ.
16/06/2006, 11:20 AM
Tôi mua 1 bịch mỳ tôm nhé+ một ít quần áo cũ.
16/06/2006, 11:22 AM
Só rì Bảo Duy: À bé sơ sinh trong bụng mẹ , thương quá ra đời trong hoàn cảnh khó khăn như thế.... suy nghĩ đc...xem thế nào BD ạ.
Chị ơi, gặp nhau nói chuyêẹ cụ thể nhé, em muốn có nhiều thông tin hơn nũă ạ
16/06/2006, 11:37 AM
À nếu ai có
- Bát đũa , xong nồi cũ nhà nào ko dùng mang theo
- Mắm , bột canh , muối ko mua mang cho gia đình số 2

Chị Loan ơi, bát đũa, xoong nồi cũ để e xem có huy động được k rồi chuyển cho chị luôn ạ. Cái này thì e k dám hứa trước là có tìm được k.
16/06/2006, 02:00 PM
Mụ Loan ơi, tôi cũng muốn đi quá nhưng không xin nghỉ được.
Tôi sẽ huy động quần áo sơ sinh, bát đĩa xoong nồi các loại nhờ mụ Hoa Cún bé cõng luôn nhé !
16/06/2006, 02:21 PM
Em nhận phần kiếm đồ sơ sinh nhé.
Cho tớ hỏi, đồ sơ sinh sẽ chuyển cho mẹ Kem mút thế nào ?
Mẹ Kem mút làm việc ở đoạn nào để tớ mang qua ?
16/06/2006, 03:12 PM
Mẹ Kem ơi, Mẹ Kem Mút làm ở Vincom nhưng cầu thang rất củ chuối, ai chờ mẹ KM sẽ phải phơi nắng rõ lâu hoặc hứng gió từ cái giếng trời cao trót vót ấy... bực mình lắm.

Nên các mẹ làm ở gần đoạn Văn Miếu thì mang đồ đến gửi nhà Bác Mai- Trông xe đạp tầng 1, 16B Ngô Tất Tố... Nói gửi cho Loan Dũng... bác ấy là cái bung xung của nhà mình đấy, yên tâm đi. Ở nhà 24/24h
16/06/2006, 05:39 PM
MẸ MÈO BÔNG OI, vẫn kịp mà, mẹ cứ mang đến 78 lò đúc. hoặc nếu không tiện đường thì các mẹ mang qua nhà em cung được. 73 hang gai, gặp hạnh nhé.

đằng nào thì em cũng cho luôn lên xe, các mẹ đỡ mất công mang đi mang lại

8giờ sáng ngày 20/6/06 là các mẹ lên đường, nên mẹ nào muốn đóng góp thì nhanh tay lên nhé :8:
17/06/2006, 10:45 AM
Em à mẹ mèo bông ơi chuyển sang nhà chị 78 LĐ nhé ! Nhà thứ 6 bên tay trái đối diện nhà 4 tấng. Bấm chuông có con gái chị ở nhà (đừng qua buổi trưa là đc)
Bọn chị sẽ đi vảo thứ 3 tuần sau
@ Me mèo bông ơi bé u 4kg đã mổ đc 2/3 khối u ; còn đc lên ti vi trong CT thời sự. Có nhắc đi nhắc lại BS Năm mổ miễn phí đấy.
Mẹ Billcun sang thì gọi tel nhé ! Trong giờ làm việc :8:
Chị ơi hôm TV phát em có xem, đúng lúc đang ă cơm. Hic. Mà u toàn mỡ, thương mà sợ nhỉ.
Chiều qua em đã được diện kiến xã nhà chị rồi, trẻ nhỉ. Vì chị đang ốm nên em không dám dựng dậy. hihi
19/06/2006, 10:17 AM
Chị Loan ơi, gạch tên em ra khỏi danh sách nhé. Mai em ko đi đc, em ko có việc gì urgent ở cty, nhưng urgent ở nhà, osin nhà em giở quẻ, ko lên, nên em phải làm osin ở nhà. Sáng dậy sơm nấu cháo, chuẩn bị đồ ăn cả ngày cho Tin, rồi cho Tin ăn, xong việc thì cũng > 8h rồi, nên em ko đi vào giờ đó đc.

Chiều nay em sẽ qua 78 LD chuyển quần áo + sữa cho chị nhé, vì em đi làm = xe bus nên qua chỗ THD ko tiện, mà em lại làm gần LD.
19/06/2006, 12:18 PM
Mẹ Kem ơi, đồ sơ sinh đâu rồi? Tớ bận vụ Duy Anh nên chưa hô hào được mấy, có ai có đồ sơ sinh hay bất cứ đồ gì có ích mang giúp đến các đầu cầu với.

Có thêm đầu cầu nhà mình đây:

phòng 108- 16B Ngô TấT Tố, gặp bác Mai, trông xe đạp

Nói là gửi cho Loan- Dũng nhé.

Cám ơn cả nhà
19/06/2006, 12:45 PM
@ mẹ mèo bông : Cảm ơn em nhé !
@ Đã nhận đc rất nhiều đồ cũ các mẹ gửi nào mẹ mèo bông, Tunyeu, Nga ,mẹ 2 Gấu ,.....
@ Nhận 200K của mẹ Nghé : Tổng cộng LoanNP cầm 400K :8:
Chiếu nay LoanNP dọn dẹp toàn đồ cũ xong sẽ tính toán xem nên mua thêm cái gì mang đi đây.
19/06/2006, 02:41 PM
Vội quá chạy vào thông báo : Hanvip2005 bé phải vào BV nên ko tham gia đc. Hy vọng mọi việc tốt đẹp Hanvip nhé

Thế là phải xoay rồi... Gấp quá đành nhờ một mẹ..... với chuyến taxi miễn phí.

Đã liên lạc với anh Ninh UBND xã Trung Châu.
Đã nhờ mua ít nc mắm, muối, thịt rau......nghe có vẻ.... nhưng biết làm thế nào. Hy vọng lên đó sẽ có hướng giúp các bé và gia đình.
Cunbé sẽ mua gạo chất lên đó sẵn.
Hẹn các mẹ ngày mai nhé !
19/06/2006, 04:43 PM
Vội quá chạy vào thông báo : Hanvip2005 bé phải vào BV nên ko tham gia đc. Hy vọng mọi việc tốt đẹp Hanvip nhé

Thế là phải xoay rồi thiếu ô tô... Gấp quá đành nhờ một mẹ..... với chuyến taxi miễn phí.

Đã liên lạc với anh Ninh UBND xã Trung Châu.
Đã nhờ mua ít nc mắm, muối, thịt rau......nghe có vẻ.... nhưng biết làm thế nào. Hy vọng lên đó sẽ có hướng giúp các bé và gia đình.
Cunbé sẽ mua gạo chất lên đó sẵn.
Hẹn các mẹ ngày mai nhé !
Vội quá đi sửa bài....dở hơi thế ko biết
19/06/2006, 05:17 PM
Mình rất muốn tham gia cùng các mẹ. Nhưng đã xin khất chị Loan, để lần sau vậy. Mấy hôm nay mình rất bận việc. Bác giúp việc về quê mấy ngày nữa mới lên. Nên đúng là lúc nào cũng phải chạy marathon, việc cơ quan, việc nhà... Có một ít đồ đạc cũ mà không có thời gian mang đi nữa. Xin thông cảm. Chúc cả nhà đi đạt kết quả tốt :8:
19/06/2006, 07:15 PM
Mai mình và Loan NP đi bằng ngựa sắt đấy (vẫn chưa hết say xe...)
Có ai đi cùng không? Ít ra cũng 2 xe cho có hội. :1:
Em Linh Mía ơi! Các mẹ ới ời...........
(Giờ này vào Hội quán muộn quá rồi chả biết có rủ thêm được ai không?) :17:
19/06/2006, 08:29 PM
Chị Loan ơi,

Em không đi được đâu chị ạ. Việc cơ quan nhiều quá. Chị cứ thu xếp hộ em số gạo ý nhé. Em sẽ gặp chị sau vậy.

Em cám ơn Chị.
19/06/2006, 11:34 PM
Em nghĩ đủ 1 xe 7s là ok rồi, thôi nắng nôi lắm, hai bác kia đi đi, em mua thuốc chống xay xe cho, cố lên chứ, mẹ em say nặng lắm mà bây giờ hợp với thuốc đó nên rất ổn nhé.

Muộn quá rồi, mai em call cho 2 bà sớm
20/06/2006, 12:55 AM
Chán quá chán quá, cái cty banana của em nó gọi lên làm thủ tịc vào sáng mai, chán quá , chán quá :2: :2: :20: :20:
Các bác lên đường vui vẻ,
20/06/2006, 08:01 AM
chúc các mẹ lên đường may mắn nhé.

510
0
0

CSTT_VTNA

Ðề: 14.06.2006 - Con mơ ước có gạo để ăn! Sao lại ko có cả bát nồi thế? Quyên đồ cũ cho 2 gia đình gấp

minhtu80
20/06/2006, 09:25 AM
Mai mình và Loan NP đi bằng ngựa sắt đấy (vẫn chưa hết say xe...)
Có ai đi cùng không? Ít ra cũng 2 xe cho có hội. :1:
Em Linh Mía ơi! Các mẹ ới ời...........
(Giờ này vào Hội quán muộn quá rồi chả biết có rủ thêm được ai không?) :17:
Hôm trước chị LoanNP gọi điện có nói đi Hà Tây em muốn nhận lời quá mà say xe nên em không đi được biết các chị đi xe máy thì em đi cùng với, chán quá đúng tối hôm qua ADSL chết với tức chứ. Thôi chúc các chị lên đường vui vẻ !
20/06/2006, 01:38 PM
Kết quả sao rồi hả chị Loan, chị Kem Mút ( Loan ) hiiiii, ngày hôm qua vui vẻ chứ chị?
20/06/2006, 02:06 PM
Mụ Loan, mụ Hoa Cún bé ơi... đã về chưa? Update tình hình cho bà con biết với nào !
20/06/2006, 02:11 PM
Khổ thân các chị quá, hôm nay trời nắng thật, hi vọng là các chị đi thượng lộ bình an và lên đó trời râm mát.
Chắc chiều nay sẽ có kết quả đây. Bọn em chờ tin của các bác :4:
20/06/2006, 05:14 PM
Lỡ hẹn mất rồi.... đi cục tác bây giờ mới về đến cq..... thế quần áo và xoong chảo phải để đến dịp sau rồi Chị Loan ạ.
mong tin mọi người :9:
20/06/2006, 06:35 PM
Hôm nay 2 chị em về đến Hà Nội và ăn trưa lúc quá 14h. Mặt đen nhẻm vì bụi. Sau đó tớ fải đi... rửa mặt (mãi mới sạch) lại fải làm việc nhiều nên bây giờ mới up vội ảnh lên.
Nhà thứ nhất đến thăm là anh Hòa. Vợ dắt con út bỏ đi đâu mất, chồng nghiện rượu và tâm thần không bình thường. Ba đứa con thì đứa con gái cả cũng không khôn ngoan được như 2 em, trụ cột gia đình là cô bé thứ 2 (học lớp 4).
Có hôm, bé ốm phải nghỉ học nhưng khi chị Quỳnh Anh ở DOnxa đến thăm thì thấy bé đi mót được độ nửa cân khoai (loại khoai nhà chị Dậu) để về luộc ăn đỡ đói. :2:
Bố không làm được gì. Cả nhà không có nguồn nào để sống ngoài viện trợ của Donxa (10K/ngày, cả tiền gạo trong đó).
Nhận quà, mấy chị em cũng mừng lắm nhưng không rốt rít vui tươi đâu. Nhìn chúng mà xót lòng. Bé thế đã khổ.
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/thuc-an-cho-may-ngay-day.jpg
Chúng sớm già trước tuổi (Thương quá, có cha mẹ mà như là không có vậy)
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/che-me-van-con-ma-nhu-coi-c.jpg
Bố các bé ngoài bìa trái ảnh. Quỳnh Anh (DOnxa) đứng bên cạnh bé con, kể tình hình cho các mẹ nhà mình.
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/Dai-dien-Donxa-va-cac-me.jpg
Giúp nhà này "cái cần câu" thật khó, các bé còn nhỏ quá mà bố thì không biết "câu", chả giúp gì được các con.
20/06/2006, 06:48 PM
Sau đó tất cả kéo sang nhà thứ 2: Người cha (1974) trí óc và thân thể không bình thường. Người mẹ (1976) nhỏ thó như 1 em bé vác cái bụng chửa sắp đến ngày sinh. Hồ hởi cực kỳ vì sắp đẻ được... con trai :7: Ôi!
Bé chị cả trông mặt mũi cũng sáng sủa lắm, nhưng học 3 năm lớp 1 rồi chưa xong (có thể do di truyền từ bố).
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/chi-be-sang.jpg
Bé thứ 2 tên là Sáng, có vẻ lanh lợi hơn, đang học mẫu giáo. Thấy mọi người đến bé thích lắm nhưng hỏi đến là lạ, không trả lời. Hai đứa đều xinh, nhỉ?
Ấn tượng nhất với chúng là đống quần áo cũ (nhưng còn mới) của các mẹ mang về cho. Hai cô bé cười suốt và rối rít thay hết bộ nọ đến bộ kia, cứ như trình diễn thời trang ấy. Tội nghiệp, chắc từ bé đến giờ chúng mới có quần áo đẹp đến thế.
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/say-sua-voi-quan-ao--cu.jpg
Lại còn có cả đồ chơi nữa chứ.
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/oi-co-ca-do-choi.jpg
Tớ ước ao giá mà cứ sắp đến Tết hay Trung thu lại mang về được cho chúng nó 1 đống quần áo cũ còn đẹp giống thế này, để lại thấy chúng cười và rối rít thay hết bộ này qua bộ khác.
Còn nhiều chuyện để kể nữa. Câu chuyện về giúp gia đình các bé kế sinh nhai. Anh cán bộ xã tận tình đến tận nơi dặn dò họ. Rồi các mẹ nhà mình cứ nhao nhao đòi đem nhà sắp đẻ con trai đi triệt sản ngay sau khi sinh được quý tử vv... Thôi để mai các mẹ cùng đi kể tiếp. Với tớ, hài lòng về chuyến đi đầy ấn tượng, đi một ngày đàng học một sàng khôn.
20/06/2006, 10:28 PM
Chỉ thương hai bà chị thành phố mà bị say xe như người o biết xe ô tô là gì... chứ còn hôm nay rất được việc... vui và bổ ích... đi để thấy rằng cuộc sống của mình là trên cả tuyệt vời, đấy là cái điều có ích cho bản thân mình trước hết khi làm những công việc như thế này phải o các mẹ?

Xã Trung Châu là một trong những xã nghèo nhất của huyện Đan Phượng và Huyện Đan Phượng lại là một trong 3 huyện nghèo nhất của tỉnh Hà Tây, thoạt nhìn cây xanh ngút ngắt, nhà cao tầng, villa biệt thự rất nhiều mình cũng hơi băn khoăn khi lặn lội đến đây, sợ rằng hỗ trợ không đúng chỗ... thế nhưng lúc nói chuyện với anh Ninh- đại diện uỷ ban nhân dân xã Trung Châu thì mới biết, vị trí địa lý nơi đây rất xấu, kịch đường tầu nên o có khả năng làm kinh tế, đất đai lại ảnh hưởng của sông nước, năm nào cũng thiên tai nên hầu như cả năm chỉ làm ăn được 1, 2 vụ... dân cư chủ yếu lên thành phố làm thuê... Đương nhiên cũng như nhiều làng xã khác trong cả nước, người giàu, người nghèo ở đâu cũng có... và 2 gia đình được WTT đến thăm hôm nay đúng thật là... không có gạo để ăn.

Nhà anh Hoà thì vô vọng, không lối thoát bởi thiếu cái trụ cột gia đình, cha ngơ ngẩn, lẩn thẩn... mẹ không chịu nổi phải ôm đứa bé bỏ đi... 3 đứa con đi học và trông chờ vào sự trợ giúp của các tổ chức từ thiện... cái đọng lại trong mình là ánh mắt buồn thăm thẳm của 3 đứa bé, những trí óc phát triển bình thường đã nhận biết được sự thiệt thòi của số phận...

Nhà anh Xuất thì thảm thương nhưng lại làm cho cả nhóm buồn cười vì hình ảnh anh chồng vừa tật nguyền vừa thiểu năng trí tuệ, chị vợ thì bình thường hơn về hình thức nhưng trí óc cũng không bình thường, chửa mấy tháng rồi cũng chẳng biết cứ nói tháng sau đẻ... bụng thì to mà cứ nhảy tanh tách từ nhà này sang nhà khác... miệng cười tươi như đang được mùa... hai đứa con cũng không thông minh, nhanh nhẹn nhưng vì thế mà chúng vui thích và cười hả hê khi thấy tự nhiên nhà có nhiều quá thế, xông vào lục tung hết cả lên rồi thản nhiên thay hết bộ nọ đến bộ kia chạy ra đường khoe hàng xóm... Cuộc sống cả năm trông chờ vào vụ ngô bán đi thì được 400K nhưng nếu o có gì ăn thì cũng mang ngô ra nấu cháo... mà ngô đó thì được bán cho lợn ăn... :21:... Cái cười ngô nghê của họ làm cả mấy chị em o mủi lòng nhiều, tuy nhiên vô tình lại lo lắng... họ cứ ngô nghê như thế thì cuộc sống sẽ ra sao nhỉ? Bao nhiêu đứa trẻ nữa sẽ ra đời... và ăn bằng gì, học thế nào, ai bảo ban dạy dỗ??? Chúng mình chưa nghĩ ra phương pháp gì để giúp họ ngoài việc mang đến chút niềm vui nhỏ bé là tấm áo manh quần, chút thịt cá bồi dưỡng cho em bé trong bụng mẹ... Những việc lớn lao lại dành cho chính quyền địa phương và các tổ chức phi chính phủ...

Chỉ thấy rằng chuyến đi rất vui về nhiều mặt
20/06/2006, 10:55 PM
Tội nghiệp quá thế này.

Nói thì có vẻ buồn cười nhưng em nghĩ kế hoạch "bắt đi triệt sản" có lẽ không tồi đâu :10:

Gia đình nhà bốn bố con đúng là tội quá. Giúp thế nào được "cần câu cơm" nếu người bố không bình thường để lao động ? Giá vận động được các gia đình chịu nhận đỡ đầu cho từng cháu thì chúng đỡ khổ về lâu dài, chứ sau mỗi đợt "tiếp tế" rồi lại làm sao bây giờ ?
21/06/2006, 10:43 AM
Chỉ thương hai bà chị thành phố mà bị say xe như người o biết xe ô tô là gì... chứ còn hôm nay rất được việc... vui và bổ ích... đi để thấy rằng cuộc sống của mình là trên cả tuyệt vời, đấy là cái điều có ích cho bản thân mình trước hết khi làm những công việc như thế này phải o các mẹ?

Xã Trung Châu là một trong những xã nghèo nhất của huyện Đan Phượng và Huyện Đan Phượng lại là một trong 3 huyện nghèo nhất của tỉnh Hà Tây, thoạt nhìn cây xanh ngút ngắt, nhà cao tầng, villa biệt thự rất nhiều mình cũng hơi băn khoăn khi lặn lội đến đây, sợ rằng hỗ trợ không đúng chỗ... thế nhưng lúc nói chuyện với anh Ninh- đại diện uỷ ban nhân dân xã Trung Châu thì mới biết, vị trí địa lý nơi đây rất xấu, kịch đường tầu nên o có khả năng làm kinh tế, đất đai lại ảnh hưởng của sông nước, năm nào cũng thiên tai nên hầu như cả năm chỉ làm ăn được 1, 2 vụ... dân cư chủ yếu lên thành phố làm thuê... Đương nhiên cũng như nhiều làng xã khác trong cả nước, người giàu, người nghèo ở đâu cũng có... và 2 gia đình được WTT đến thăm hôm nay đúng thật là... không có gạo để ăn.

Nhà anh Hoà thì vô vọng, không lối thoát bởi thiếu cái trụ cột gia đình, cha ngơ ngẩn, lẩn thẩn... mẹ không chịu nổi phải ôm đứa bé bỏ đi... 3 đứa con đi học và trông chờ vào sự trợ giúp của các tổ chức từ thiện... cái đọng lại trong mình là ánh mắt buồn thăm thẳm của 3 đứa bé, những trí óc phát triển bình thường đã nhận biết được sự thiệt thòi của số phận...

Nhà anh Xuất thì thảm thương nhưng lại làm cho cả nhóm buồn cười vì hình ảnh anh chồng vừa tật nguyền vừa thiểu năng trí tuệ, chị vợ thì bình thường hơn về hình thức nhưng trí óc cũng không bình thường, chửa mấy tháng rồi cũng chẳng biết cứ nói tháng sau đẻ... bụng thì to mà cứ nhảy tanh tách từ nhà này sang nhà khác... miệng cười tươi như đang được mùa... hai đứa con cũng không thông minh, nhanh nhẹn nhưng vì thế mà chúng vui thích và cười hả hê khi thấy tự nhiên nhà có nhiều quá thế, xông vào lục tung hết cả lên rồi thản nhiên thay hết bộ nọ đến bộ kia chạy ra đường khoe hàng xóm... Cuộc sống cả năm trông chờ vào vụ ngô bán đi thì được 400K nhưng nếu o có gì ăn thì cũng mang ngô ra nấu cháo... mà ngô đó thì được bán cho lợn ăn... :21:... Cái cười ngô nghê của họ làm cả mấy chị em o mủi lòng nhiều, tuy nhiên vô tình lại lo lắng... họ cứ ngô nghê như thế thì cuộc sống sẽ ra sao nhỉ? Bao nhiêu đứa trẻ nữa sẽ ra đời... và ăn bằng gì, học thế nào, ai bảo ban dạy dỗ??? Chúng mình chưa nghĩ ra phương pháp gì để giúp họ ngoài việc mang đến chút niềm vui nhỏ bé là tấm áo manh quần, chút thịt cá bồi dưỡng cho em bé trong bụng mẹ... Những việc lớn lao lại dành cho chính quyền địa phương và các tổ chức phi chính phủ...

Chỉ thấy rằng chuyến đi rất vui về nhiều mặt

Em không được mục sở thị như các chị nhưng em cũng không biết nên vui hay buồn nữa. Mình có thể giúp họ lúc này nhưng còn về lâu dài thì ... em càng nghĩ càng thấy buồn thậm chí còn muốn :20:
21/06/2006, 01:08 PM
Gia đình nhà bốn bố con đúng là tội quá. Giúp thế nào được "cần câu cơm" nếu người bố không bình thường để lao động ? Giá vận động được các gia đình chịu nhận đỡ đầu cho từng cháu thì chúng đỡ khổ về lâu dài, chứ sau mỗi đợt "tiếp tế" rồi lại làm sao bây giờ ?

Trong 3 tháng hè thì Donxa sẽ cho các cháu tiền ăn, xa hơn nữa thì chắc Donxa cũng không thể để bọn nhóc chết đói.
Nhưng hiện giờ họ chỉ giúp được 10K/ngày và trong đó 4K tiền gạo. Xem sổ đi chợ của con bé học lớp 4- chủ chốt của gia đình, thấy mỗi ngày mua hết 4,8 K gồm rau muống, cà pháo và đậu phụ. (Bé mua thức ăn ghi sổ, cuối tuần người của Donxa đến thanh toán cho chủ hàng). Ngày nào cũng vậy. ăn lâu dài như thế thì thiếu đạm, suy dinh dưỡng :2:
Mình thấy ám ảnh vì con bé mới học lớp 4 còi ơi là còi kia. Con nhà chúng ta bằng ấy vẫn còn mải chơi là chính mà bé kia phải lo cho cả nhà.
Không biết 3 đứa trẻ chúng nó nghĩ gì vì chúng lặng lẽ quá. Không biết chúng nó có nhớ mẹ không. Không biết chúng nó có hay khóc không. Không biết mẹ chúng nó đi đâu rồi có nhớ con không. :2:
Không biết lớn lên 3 đứa trẻ sẽ như thế nào... :2:
21/06/2006, 02:20 PM
:2: :2: :2: :2: :2: :2:
:20: :20: :20: :20: :20:
21/06/2006, 02:56 PM
Tình hình thế này làm mình không biết phải làm gì, ví dụ giúp tiền cho người ta làm ăn con được, đây thì tiền cũng chưa giải quyết được vấn đề, ôi đau đầu quá. Các bé thì lớn và thông minh sao được khi chỉ ăn đậu phụ cà pháo, không chừng lại mắc bệnh. Không biết ở xã đó có các chính sách gì không?
21/06/2006, 03:01 PM
Các mẹ ơi, tình hình học hành của các cháu (bình thường) thì sao? Với 2 gđ này, về lâu về dài thì thế nào được nhỉ?
Nhiều người khổ thật đấy. Dù sao mình vẫn còn sướng chán (lại thở dài sườn sượt, chán).
Thôi lá lành đùm lá rách, lá rách ít đùm lá rách nhiều vậy.
Các mẹ bàn bạc đi nhé, có gì cho Me2Gau chung tay với.
Cám ơn các mẹ nhé. Các mẹ vất vả quá :8:
21/06/2006, 04:22 PM
Mình cứ đọc đi đọc lại bài các mẹ đã post mà không biết phải viết gì vì không tìm được giải pháp nào cho tình hình rất khó khăn và phức tạp của 2 gia đình, đặc biệt là tình cảnh của các bé. Nhưng nếu các mẹ tìm ra được cách nào đó thì mình sẽ hết lòng hưởng ứng. Rất rất thương những đứa trẻ tội nghiệp. So với con cái của chúng ta... :2:
21/06/2006, 04:35 PM
Có cùng suy nghĩ như các mẹ, chúng ta chỉ giúp họ được ngày một ngày hai thôi, mà họ còn cả một cuộc đời phía trước...

Trước mắt, em xin đề xuất với các mẹ: Chúng ta giúp họ một đàn lợn, gà, vịt chẳng hạn. Các cháu sẽ có trứng ăn hàng ngày. Tiền bán lợn, gà.. có thể quay vòng được.

Các mẹ thấy thế nào ạ?
21/06/2006, 05:14 PM
Nhà o có vườn đâu mà lợn với gà... Đất o có, UB xã kiếm cho mảnh đất của chùa rồi gia đình và chính quyền xây cho căn nhà cấp 4, không vôi ve gì hết... chẳng có cả toilet... toàn ra ngoài bụi tre... Ông bố lẩn thẩn thấy có người cho đồ thì cứ xin bao xi măng... hỏi để làm gì thì nói: Để xây cái cầu tõm... Hỏi: " Xây bằng cách nào? " thì chịu... cứ kêu đào đào...

Được cái căn nhà ngay ven đê, sát đường đi ở thành phố chúng mình là nhà mặt tiền đấy... mình nghĩ nếu 3 đứa trẻ mà tháo vát, mẹ chúng mà về thì hỗ trợ vốn để bán mắm muối, dưa cà... có khi cũng kiếm được đồng ra đồng vào... nhưng cũng khó vì ông bố như vậy, con đi học ở nhà có khi bán hết uống rượu... hoặc điên lên lại đập phá cũng nên... Chúng vẫn đi học thì việc đón lên HN làm việc tại gia đình cũng khó nhỉ... cái quan trọng nhất là cái chữ... Kiểu này phải gửi ông ấy vào trung tâm thôi, một trung tâm gì đó về người khuyết tật hay nghiện rượu rồi mấy mẹ con lo cho nhau. Mẹ chúng vẫn thỉnh thoảng về thăm con gái nhưng ông chồng đuổi đánh ghê quá nên sợ... o dám về... nữa. Người ta hay nói" Tứ nữ bất bần..." thế mà :2:
21/06/2006, 05:32 PM
Các mẹ ơi, tình hình học hành của các cháu (bình thường) thì sao? Với 2 gđ này, về lâu về dài thì thế nào được nhỉ?

Quên, chuyện đi học với 3 bé nhà ông Hòa cũng đáng nói: Nhà di dân tự do lên miền núi, lúc về thì lâu quá xã cắt hộ khẩu rồi. Không có chế độ cho hộ nghèo, không được miễn học phí cho trẻ nhỏ.
Trường học của xã cho các bé đi học, không thu tiền và khai vào sổ là "thất thu". (Nếu không ghi tên trong danh sách thì các bé không được cấp bằng. Nếu đã ghi tên thì phải nộp tiền học phí chứ?) Đấy, thế cũng có tình.

Bây giờ giá giúp 3 đứa nhỏ nuôi gà thì cũng được, làm cái chuồng gà con con... Nhưng nếu mình đã cho gà thì mình fải cho cả thóc để gà ăn (mỗi ngày lại đi mua thóc 1 lần đấy, giống kiểu Donxa cho thức ăn các bé hàng ngày ấy, họ đâu dám đưa tiền). Và cầu trời ông bố nó đừng xử lý con gà... Tóm lại khó nghĩ vô cùng.

Các mẹ ơi nhưng chúng mình cứ đưa ra các sáng kiến và thảo luận xem sao? Chẳng lẽ lại bó tay à?
21/06/2006, 05:52 PM
sorry các mẹ vì hôm ấy em có việc đọt xuất, nhóc nhà em phải vào viện ,
không đi được, lại còn làm phiền các chị....ân hận quá.

em thấy ý kiến cho ông bố lẩn thẩn vào trại or trung tâm gì đó là khả quan nhất.
mấy đứa trẻ tự chúng lo cho nhau còn chưa xong, giờ lại phải lo cho người bố ko bình thường như thế.......

cho ông ấy vào trại, đỡ nguy hiểm cho bản thân ông ấy, và cũng đỡ gánh nặng cho bọn trẻ.
còn lũ trẻ ở nhà bán dưa cà mắm muối lặt vặt , may ra có đồng ra đồng vào.
hay là đón chúng nó lên hanoi nhỉ, vừa cho chúng đi học, vừa phụ giúp việc nhà.
chứ cứ để lăn lóc như thế này, tội nghiệp quá
21/06/2006, 06:04 PM
Nuôi gà cũng không khó lắm, em cũng đã từng nuôi nhưng mà phải mua thóc hoặc là đi kiếm giun, trùng, ốc, nhái cho gà ăn, không biết khi bé đi học thì bố bé có lấy gà bán đi không :2: . Nếu muốn nuôi để gà đẻ trứng thì phải chăm sóc kỹ, đủ dinh dưỡng gà mới đẻ trứng
Em nhớ hồi nhỏ, em có nhận đan quạt để kiếm thêm tiền, việc nhẹ và đơn giản, không biết ở vùng quê đó có nghề nào như vậy không nhỉ? Hay là nghề làm hương cũng được, gián giấy ..., nếu có những công việc đơn giản mà vốn ít thì em nghĩ là khả thi hơn cho các bé. Tuy công việc như thế không thể giúp bé đủ sống nhưng cũng góp thêm cho bé được chút ít trong số tiền eo hẹp hiện giờ
21/06/2006, 11:25 PM
sorry các mẹ vì hôm ấy em có việc đọt xuất, nhóc nhà em phải vào viện ,
không đi được, lại còn làm phiền các chị....ân hận quá.

em thấy ý kiến cho ông bố lẩn thẩn vào trại or trung tâm gì đó là khả quan nhất.
mấy đứa trẻ tự chúng lo cho nhau còn chưa xong, giờ lại phải lo cho người bố ko bình thường như thế.......

cho ông ấy vào trại, đỡ nguy hiểm cho bản thân ông ấy, và cũng đỡ gánh nặng cho bọn trẻ.
còn lũ trẻ ở nhà bán dưa cà mắm muối lặt vặt , may ra có đồng ra đồng vào.
hay là đón chúng nó lên hanoi nhỉ, vừa cho chúng đi học, vừa phụ giúp việc nhà.
chứ cứ để lăn lóc như thế này, tội nghiệp quá

Nếu đưa được ông bố vào một trại nào đó ( nhờ chính quyền phường xã giúp sức, vì chắc tự ông không bao giờ chịu đi ), thì các mẹ có muốn đưa bé về HN cũng tốt. Ba đứa nhỏ tuổi ấy ở một mình không ổn đâu, sợ bị abused mất thôi, ai để mắt bảo vệ chúng ?
Nếu có ai cưu mang được các cháu, nuôi ăn, cho đi học, và có chỗ nào đó gửi chúng đến học dần dần một cái nghề gì có thể làm ở nhà vừa sức, để lớn thêm vài năm chúng tự nuôi mình thì tốt quá.
22/06/2006, 06:03 PM
Bao nhiêu điều mắt thấy tai nghe các mẹ đã kể hết rồi. Quả thực sao lại Khổ đến thế cơ chứ :2: ....

Nhóm Đơn xa cũng suy nghĩ nhiều hướng giúp gia đình chú Hòa rồi. Nhưng thật khó khó vô cùng. Các bé cũng còn phải đi học nữa.
Hôm qua QAnh nhóm đơn xa đã đến chỗ mình lấy hết những đồ cũ. Vì thiếu xe nên ko mang hết đi được. Sau đó nhận đc điện thoại của em nói rằng: Em đã xem xét chỗ quần áo chị gửi rất cần cho trg hợp ở Đông Tháp. Có một mẹ vừa đẻ em bé 3 tháng đã ra đồng...... (dùng từ gì nhỉ ).....rau muống bán. Chồng mất trc khi sinh cháu đúng 49 ngày. Em mang chỗ đồ cũ này gửi cho mẹ ấy chị nhé! Cảm ơn nhóm Đơn xa.
Tự hứa với mình sẽ quyên quần áo cũ, sách vở gửi cho Đơn xa.

Cảm ơn
Mẹ cunbe ủng hộ chuyến xe cùng 30Kg gạo
Susubebong 10kg gạo
Bảo Duy thuốc bà bầu , bát đũa
.....
Coolkids 200K
Mẹ 2 Gấu 100K
Mẹ...200K

TC 500K

Mua thêm
30kg gao 120K
Hai phần cho 2 nhà: thịt, nc mắm, mỳ chính: 98K (nhờ anh Ninh ub xã mua hộ) --- đưa 100K cho tròn.
Mua thêm: vở, bút, khăn mặt, ruốc, bánh, kẹo vvv: 160K

Hết 380K ---- Còn 120K.
26/06/2006, 09:02 AM
Hôm nọ nói chuyện với chị Loan mới nghĩ ra hay là giúp các bé 1 con bê cái, để các bé đi chăn. Nuôi bê, bò là lãi lắm đấy nhé. Bé học lớp 4 thì đi chăn được quá rồi còn gì. Không hiểu sao bên Đơn xa lại sợ bé không chăn được. Em nhớ, hồi em mới lớp hai, ba gì đó đã suốt ngày đi chăn bò rồi :4:
Với lại, em chưa gặp được bố bé nên không biết mức độ của ông ấy thế nào, chứ người làng em, toàn người bị như thế thì gia đình lại mua bò cho mà đi chăn ấy chứ.
Nếu giúp được các bé như vậy cũng hay lắm. Nhưng mua 1 con bê cái (đẹp) bây giờ cũng phải 7 triệu đấy các chị ạ.
Các chị cứ hình dung nhé, con bê sau mấy tháng thành con bò cái, sau mấy tháng nữa lại đẻ ra một con bê. Đẻ ra bê cái là có 7 triệu ngay, bê đực thì rẻ hơn, nhưng cũng phải 4 triệu.
Ngon ăn nhỉ, híc :4: :9:
26/06/2006, 12:45 PM
Hôm nọ nói chuyện với chị Loan mới nghĩ ra hay là giúp các bé 1 con bê cái, để các bé đi chăn. Nuôi bê, bò là lãi lắm đấy nhé. Bé học lớp 4 thì đi chăn được quá rồi còn gì. Không hiểu sao bên Đơn xa lại sợ bé không chăn được. Em nhớ, hồi em mới lớp hai, ba gì đó đã suốt ngày đi chăn bò rồi :4:
Với lại, em chưa gặp được bố bé nên không biết mức độ của ông ấy thế nào, chứ người làng em, toàn người bị như thế thì gia đình lại mua bò cho mà đi chăn ấy chứ.
Nếu giúp được các bé như vậy cũng hay lắm. Nhưng mua 1 con bê cái (đẹp) bây giờ cũng phải 7 triệu đấy các chị ạ.
Các chị cứ hình dung nhé, con bê sau mấy tháng thành con bò cái, sau mấy tháng nữa lại đẻ ra một con bê. Đẻ ra bê cái là có 7 triệu ngay, bê đực thì rẻ hơn, nhưng cũng phải 4 triệu.
Ngon ăn nhỉ, híc :4: :9:

Cũng khó lắm đấy mẹ Gấu ơi, nếu mới chỉ lớp 2, lớp 4 thôi mà cứ đi chăn bò thì học vào lúc nào? Chăm sóc gia đình vào lúc nào?. Đứa chị (lớp 6) thì đã không được khôn.
Ông bố ấy... khó lường. Cứ lừng khà lừng khừng chẳng biết thế nào. Gặp rồi vẫn chưa biết lành dữ thế nào, nhưng chắc là dữ.
Bên Donxa có hẳn 1 dự án gọi là dự án Nuôi bò: Giúp cho các gia đình nghèo 1 bò đẻ (trị giá 10 tr đồng), rồi con bò đẻ ra bê thì bê ấy lại chuyển cho gia đình nghèo khác nuôi... Họ triển khai dự án này cẩn thận đến nỗi, có cả tài trợ để nuôi con bò và theo dõi liên tục xem con bò thế nào (tại vì nếu vụng về quá thì nhỡ bò bị chết). Tóm lại Donxa có vẻ rất thiết thực và kỹ càng khi đưa cho người ta "cái cần câu".
Chắc một hai năm nữa các bé lớn hơn thì họ cũng sẽ tính như vậy. Còn bây giờ thì khó quá. Tớ cũng nghĩ nên tính cách giúp các bé nuôi con gì đó, như... thỏ chẳng hạn. An toàn hơn, ít vốn hơn. Với lại cơ bản là con gì đó có giá trị kinh tế, nhưng dễ sống không yêu cầu nhiều kỹ thuật cao. Gà cũng được nhưng mà nuôi gà đến lúc có dịch thì trắng tay, lại còn nguy hiểm.
Nhưng có khi tốt hơn cả vẫn là kiếm được việc gì đơn giản, nhẹ nhàng thuộc về nghề thủ công để có thu nhập (thấp) nhưng ổn định thường xuyên và làm tại nhà?
26/06/2006, 01:14 PM
Cũng khó lắm đấy mẹ Gấu ơi, nếu mới chỉ lớp 2, lớp 4 thôi mà cứ đi chăn bò thì học vào lúc nào? Chăm sóc gia đình vào lúc nào?. Đứa chị (lớp 6) thì đã không được khôn.

Kể cũng khó, chị nhỉ. Ngày xưa em chỉ mỗi việc đi chăn bò thôi (lúc nào thích thì đi, không thích thì ở nhà), còn mọi cái đã có ông bà, bố mẹ lo cho đến tận chân răng... :4: Còn các bé thì....
Làm thế nào bây giờ?
27/06/2006, 10:15 PM
Ông bố ấy... khó lường. Cứ lừng khà lừng khừng chẳng biết thế nào. Gặp rồi vẫn chưa biết lành dữ thế nào, nhưng chắc là dữ.
Bên Donxa có hẳn 1 dự án gọi là dự án Nuôi bò: Giúp cho các gia đình nghèo 1 bò đẻ (trị giá 10 tr đồng), rồi con bò đẻ ra bê thì bê ấy lại chuyển cho gia đình nghèo khác nuôi... Họ triển khai dự án này cẩn thận đến nỗi, có cả tài trợ để nuôi con bò và theo dõi liên tục xem con bò thế nào (tại vì nếu vụng về quá thì nhỡ bò bị chết). Tóm lại Donxa có vẻ rất thiết thực và kỹ càng khi đưa cho người ta "cái cần câu".
Chắc một hai năm nữa các bé lớn hơn thì họ cũng sẽ tính như vậy. Còn bây giờ thì khó quá. Tớ cũng nghĩ nên tính cách giúp các bé nuôi con gì đó, như... thỏ chẳng hạn. An toàn hơn, ít vốn hơn. Với lại cơ bản là con gì đó có giá trị kinh tế, nhưng dễ sống không yêu cầu nhiều kỹ thuật cao. Gà cũng được nhưng mà nuôi gà đến lúc có dịch thì trắng tay, lại còn nguy hiểm.
Nhưng có khi tốt hơn cả vẫn là kiếm được việc gì đơn giản, nhẹ nhàng thuộc về nghề thủ công để có thu nhập (thấp) nhưng ổn định thường xuyên và làm tại nhà?
các mẹ ơi, nhà em có xưởng chuyên thêu tay, đặt tại thường tín, hà tây,
các em nhỏ có thể làm thêm sau giờ học, thu nhập thì tương đối đủ sống. nhưng.... hình như hơi xa nhà mấy gia đình này thì phải. nếu chỉ có lũ trẻ thôi, thì dễ lắm, cho chúng nó lên xưởng ở, đăng ký học tại đó luôn, đằng này thì..... lại còn có bố mẹ chúng nó nữa.....
các mẹ cho ý kiến nhé
@ cái gia đình mà các mẹ mới đưa lên ý, có hai người phụ nữ và hai người già. em nghĩ hai người trẻ có thể làm việc này được đấy chứ, chỉ cần chăm chỉ thì ko bao giờ sợ đói
28/06/2006, 02:59 PM
các mẹ ơi, nhà em có xưởng chuyên thêu tay, đặt tại thường tín, hà tây,
các em nhỏ có thể làm thêm sau giờ học, thu nhập thì tương đối đủ sống. nhưng.... hình như hơi xa nhà mấy gia đình này thì phải. nếu chỉ có lũ trẻ thôi, thì dễ lắm, cho chúng nó lên xưởng ở, đăng ký học tại đó luôn, đằng này thì..... lại còn có bố mẹ chúng nó nữa.....
các mẹ cho ý kiến nhé
@ cái gia đình mà các mẹ mới đưa lên ý, có hai người phụ nữ và hai người già. em nghĩ hai người trẻ có thể làm việc này được đấy chứ, chỉ cần chăm chỉ thì ko bao giờ sợ đói
Mình biết ở thường tín có nghề thêu lên áo len để xuất khẩu, nếu là thêu cái này thì đơn giản mình nghĩ các em nhỏ đều làm được, không biết xưởng mẹ hanvip2005 có xa nhà các em không nhỉ
29/06/2006, 11:11 PM
Cảm ơn các mẹ nhiều quá! Em cũng là một thành viên của Donxa Belgium đây ạ! Được các bạn volunteer báo cáo tình hình của các mẹ đi thăm các em mà cảm động quá! Bây giờ đọc tin mới thấy các mẹ nhiệt tình ơi là nhiệt tình. Cuộc đời các em cần những tấm lòng như thế! Con chúng ta quả là sướng hơn các em nhỏ kia rất nhiều phải không các mẹ. Một chút quan tâm của chúng mình thôi là cuộc đời của các em thay đổi rồi. Chúng ta cùng hợp sức nhé! Cảm ơn các mẹ rất nhiều
30/06/2006, 10:56 PM
Thu xếp được, thu xếp được... mẹ Hanvip cứ hỏi xem nhé... xem công xá thế nào, training ra sao, liệu các bé có làm được không? Chuyện vận chuyển là chuyện đơn giản hơn hết với mình, mình sẽ chịu trách nhiệm cùng phối hợp vụ vận chuyển này... Có thể có tình nguyện viên, hoặc gửi theo đường UBND xã... nếu có việc có tiền là có thể thu xếp được, chỉ sợ o có việc gì cho các bé thôi. Nếu làm được nghề đó thì quá hay...
30/06/2006, 11:16 PM
Thu xếp được, thu xếp được... mẹ Hanvip cứ hỏi xem nhé... xem công xá thế nào, training ra sao, liệu các bé có làm được không? Chuyện vận chuyển là chuyện đơn giản hơn hết với mình, mình sẽ chịu trách nhiệm cùng phối hợp vụ vận chuyển này... Có thể có tình nguyện viên, hoặc gửi theo đường UBND xã... nếu có việc có tiền là có thể thu xếp được, chỉ sợ o có việc gì cho các bé thôi. Nếu làm được nghề đó thì quá hay...

Các mẹ ơi, Trung Châu cách xa Thường Tín khoảng 60km. Có lẽ hơi xa nếu các em phải đến tận đó, ở và làm, đăng ký học trái tuyến cũng khó khăn! Nếu idea làm ở xưởng thêu được các mẹ đồng ý thì ở xã Dương Liễu, huyện Hoài Đức cũng có một xưởng thêu xuất khẩu. Cách Trung Châu khoảng 5km, đi dọc đê sông Hồng là tới. Để em bảo Quỳnh Anh hoặc Phương, volunteer của DONXA investigate xem thế nào. Em cũng đã đến đó vài lần mua tranh và tham quan, cũng được.
Tuy vậy, các em sẽ phải học và không có thời gian học văn hoá.
Em nhận thấy việc nuôi bò là dễ dàng và có thu nhập hơn cả. Em đã nói chuyện với chaiman của của DONXA, nếu các bé được support một con bò thì DX sẽ ủng hộ phần thức ăn và có bác sỹ thú y theo dõi + tiêm phòng. Sau khi được con bê cái thì lại chuyển sang hộ gia đình nghèo khác, thế là vốn luôn được quay vòng.
Các mẹ thấy sao ạ?
01/07/2006, 01:51 AM
Các mẹ ơi, Trung Châu cách xa Thường Tín khoảng 60km. Có lẽ hơi xa nếu các em phải đến tận đó, ở và làm, đăng ký học trái tuyến cũng khó khăn! Nếu idea làm ở xưởng thêu được các mẹ đồng ý thì ở xã Dương Liễu, huyện Hoài Đức cũng có một xưởng thêu xuất khẩu. Cách Trung Châu khoảng 5km, đi dọc đê sông Hồng là tới. Để em bảo Quỳnh Anh hoặc Phương, volunteer của DONXA investigate xem thế nào. Em cũng đã đến đó vài lần mua tranh và tham quan, cũng được.
Tuy vậy, các em sẽ phải học và không có thời gian học văn hoá.
Em nhận thấy việc nuôi bò là dễ dàng và có thu nhập hơn cả. Em đã nói chuyện với chaiman của của DONXA, nếu các bé được support một con bò thì DX sẽ ủng hộ phần thức ăn và có bác sỹ thú y theo dõi + tiêm phòng. Sau khi được con bê cái thì lại chuyển sang hộ gia đình nghèo khác, thế là vốn luôn được quay vòng.
Các mẹ thấy sao ạ?

@ các chị nếu có điều kiện thì cứ đi liên hệ trực tiếp đi ạ, gặp chủ xưởng sản xuất. nếu gặp khó khăn gì thì alo cho em, em can thiệp cho.
hi vọng là em giúp được, nhà em la nơi thu mua những sản phẩm tranh thêu của họ mà. có thể họ nể nang mình đôi phần
mẹ nào trực tiếp đi, thì pri voi em lấy số dd nhé
03/07/2006, 09:55 AM
Các mẹ thấy sao ạ?
Đúng là nuôi bò với bé học lớp 4, và cả bé hơi hơi chậm đầu óc một tí... không có gì khó khăn quá cả. Nếu bé là người ham học thì vừa nuôi bò, vừa học được cơ (ngày xưa mình cũng thế đấy :4: ).
Nếu donxa mà ủng hộ thức ăn và bác sĩ thú ý, tiêm phòng rồi thì cũng hay nhỉ.

Vấn đề còn lại vẫn là chuyện vốn mua con bò, chắc cũng phải mấy triệu đấy (4-7 triệu). Không hiểu thế nào các chị nhỉ?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.