(MS75/TT) 09.11.2008 - Chia sẻ với bà con bão lũ vùng sâu nhất của Nho Quan, Ninh Bình

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
ALnML
04/11/2008, 01:29 AM
Nho Quan: Sống chung với lũ

Trận lũ lịch sử năm 2007 đi qua chưa làm người dân vùng rốn lũ Nho Quan hết kinh hoàng thì năm nay một trận lũ, lụt không kém phần dữ dội lại ập về.

Mưa lớn trong nhiều ngày qua đã làm cho lưu lượng nước trên sông Hoàng Long lên nhanh, cộng với lũ đầu nguồn Hưng Thi đổ về làm cho tràn Gia Tường và Đức Long không thể trụ nổi, nhấn chìm 4 xã Đức Long, Gia Tường, Lạc Vân, Gia Thủy, nơi được coi là vùng “rốn lũ” của huyện Nho Quan. Từ Đức Long đến xã Lạc Vân đã bị cô lập hoàn toàn trong nước lũ. Khi chúng tôi đến nơi, hàng loạt các chuyến xe bị ách tắc tại cầu bến Đế. Phương tiện di chuyển duy nhất trong lúc này ở vùng lũ là những chiếc thuyền tôn. Từ đầu cầu Đế nhìn sang hai bên chỉ còn thấy một vùng trắng xóa. Trên bờ đê Gia Tường, Đức Long, nhiều túp lều tạm của dân đã được dựng lên, người và gia súc sống chung với nhau, một cảnh sinh hoạt ảm đạm và mệt mỏi vì qua một đêm vật lộn với nước lũ.

Điểm đến đầu tiên của chúng tôi là xã Gia Tường. Đến sáng ngày 1/11, hơn một ngàn hộ dân nơi đây bị chìm sâu trong nước. Anh Trần Văn Tình (Thôn Liên Phương, Gia Tường, Nho Quan) buồn rầu kể lại: Cả làng đang chìm trong giấc ngủ, không ai ngờ rằng năm nay sẽ lụt vì người dân cũng đã xem dự báo thời tiết chủ quan vì không thấy nói khu vực Ninh Bình có mưa lớn. Tuy nhiên do có tinh thần chuẩn bị trước nên tài sản không bị thiệt hại nhiều”. Anh cho biết: Hiện tại nhà nào có nhà mái bằng thì làm lán ở trên nóc, nhà nào có thuyền thì mọi sinh họat trên thuyền. Người già và trẻ em đã được di tản lên những nhà không nằm trong vùng ngập lụt."

Giao thông của người dân vùng lũ đều bằng thuyền

Trên triền đê Đức Long, nhiều nhà đã chuyển gia súc và đồ đạc lên trên mặt đê, còn người thì hầu hết vẫn đang cố bám trụ tại nhà. Xã Đức Long có 8 thôn ngoài đê bị chìm trong nước lũ từ đêm 31/10. 2 trận lũ lớn liên tiếp làm cho sức dân dường như kiệt quệ. Chị Trần Thị Điểm (Thôn Phú Nhiêu, Đức Long, Nho Quan) cho biết: “sau trận lũ lụt năm ngoái gia đình tôi đã vay mượn khắp nơi để mua đàn vịt. Thực ra bây giờ nuôi vịt nhiều rủi ro nên cả làng chỉ có nhà tôi nuôi vì chồng tôi đau yếu luôn không làm được nghề gì nặng nhọc. Những tưởng làm ăn khấm khá vì bình quân mỗi ngày đàn vịt cũng cho thu nhập gần 200 ngàn đồng. Nhưng lụt lội như thế này thì mất trắng, trong khi đó vẫn phải cho vịt ăn để duy trì”. Chị Điểm buồn rầu: “Từ sáng đến giờ hai vợ chồng chỉ lo quây vùng giữ đàn vịt chưa ai được ăn bữa cơm nào, con cái cũng bỏ mặc ăn nhờ hàng xóm. Vì nếu để mất đàn vịt này thì gia đình cũng chẳng biết trông đợi vào nguồn thu nhập nào”.

Chúng tôi nhờ một người dân ở thôn Phú Nhiêu chở thuyền vào các thôn trong đê để được “thực mục sở thị” đời sống của người dân nơi đây. Chị lái thuyền than thở với chúng tôi: Các anh, chị có thấy dân chúng tôi khổ không. Một năm thì có 6 tháng đi bằng chân, còn 6 tháng đi bằng thuyền. Có làm bao nhiêu cũng không lại được một trận lũ lụt như 2 năm trở lại đây. Hôm qua nhà tôi nước vào nhanh, trong nhà chỉ có 3 mẹ con không sao chạy kịp, chồng tôi thì phải đi trực ở trạm bơm mấy ngày nay. May mà có mấy thanh niên trong thôn đến giúp đỡ nên thiệt hại về tài sản không nhiều.

Tại một quán tạp hóa nhỏ ven đê, một trong số ít nhà còn chưa bị nước lũ tràn vào, nhiều người dân đang ngồi với vẻ mặt rầu rĩ bàn tán về khả năng nước lụt năm nay. Anh Quách Lý Tưởng (thôn Hiền Quan I, Đức Long) còn chưa hết bàng hoàng, anh nói: Không ngờ lũ lớn lại về 2 năm liên tiếp. Năm nay lũ muộn, bà con đã yên tâm trồng xong cây màu vụ đông, thiệt hại chắc không phải là nhỏ. Nhà anh cũng như các gia đình trong thôn này đã nhiều năm phải sống chung với lũ nên có kinh nghiệm chạy lụt. Hầu như không có ai phải sơ tán, nhà nào không có nhà cao tầng thì bắc sàn trong nhà, cách nền nhà khoảng chừng 2m là mức an toàn. Mọi sinh hoạt, ăn uống đều phải nhờ những gia đình có nhà mái bằng. Nước sinh hoạt thì phải đi xin những gia đình có bể chứa nước ở trên cao. Anh Tưởng ngao ngán: Năm ngoái lụt, năm nay lại lụt, người dân không kịp trở tay, có nhà chưa phục hồi lại được thiệt hại sau lũ năm 2007, nay lại mất trắng.

Chị Quách Thu Thảo, (thôn Hiền Quan I, Đức Long) cũng cho biết: Từ sáng đến giờ chúng tôi chưa thể nấu được cơm ăn, củi đun thì ướt hết, điện mất không biết nấu ăn như thế nào. Nhờ vả hàng xóm mãi đâu có được. Nhiều người dân trong thôn Hiền Quan đổ lên triền đê để trông ngóng trời đất, ai cũng mong nước có thể rút trong ngày hôm nay để bà con đỡ khổ.

-------------------------------------------------------------------------
Hội quán làm gì

Trong thời gian sắp tới, Hội quán cử đặc phái viên đến chia sẻ, giúp đỡ đồng bào của xã nghèo thuộc Nho Quan Ninh Bình
Chương trình cụ thể xin được post sau. Đây là chuyến đi khó khăn cực nhọc lắm nên nhũng tình nguyện viên sẽ rất vất vả.

Các đầu cầu ơi nhận đồ ủng hộ gấp

Địa chỉ nhận đồ ủng hộ
- Khu Giảng Võ trong giờ Hà mẹ cunlinh 0903415455 (ngoài giờ Hoàng văn Thái)
- Khu Lò Đúc - Hoàn Kiếm: AL&ML 0913569988
- Nghĩa đô trong giờ và Đội Cấn ngoài giờ: Huyền 0904781919
- Láng Hạ ngoài giờ Xuka 0915678806
- Khu Kim Liên Phương Mai : Ánh T&G 0904070599
- BoBim2 0986161886 Khu vực Cầu giấy
- hoamai 0912442944 48 Lý Thường Kiệt- Hoàn Kiếm
- Tiền mặt chuyển khoản AL&ML
Số TK : 0011000871618 - Vietcombank - Ngô Thị Phương Loan (Khi chuyển nhớ nhắn tin thật cụ thể )
Trưởng nhóm ty ruoi Kim Anh 098.320.1166 :LoveStruc:

Chúc cho chuyến đi thành công và được sự ủng hộ của mọi người :LoveStruc:
04/11/2008, 07:51 AM
Tiếc quá, 8/11 chị lại bận ...
04/11/2008, 08:05 AM
Năm nay em không còn quota thời gian nữa, thật tiếc quá.
Chúc anh Cái Bang và chị Tỷ Rưỡi chân cứng đá mềm nha. Mọi người cố gắng hết mình, em ủng hộ mọi người.
04/11/2008, 08:37 AM
Chị ơi có cần nhân lực không cho em đi với!
Em xin gửi 200K với quần áo ạ! Vấn đề là nhà em cũng như cái đảo không được sang chỗ nào, đi làm toàn bằng bus, có lẽ một hai ngày nữa em chuyển QA qua mấy đầu cầu nhé!
04/11/2008, 02:00 PM
Lúc sáng gọi cho mẹ Xuka, hẹn qua gửi quần áo cho bà con Ninh Bình. Hic, tưởng còn nhiều nhưng hóa ra cho gần hết, chỉ còn lại một ít. Thôi thì của ít lòng nhiều. Mẹ Xuka chuyển giúp cho HQ nhé, cảm ơn nhiều.Chị Loan ơi, em gửi 200k cho bà con Ninh Bình. 200k cho bé...(ôi, em quên tên rồi, đẻ xong đứa thứ hai gần như mất trí...nhớ), nhưng là bé sinh năm 2007 cần máy trợ tim í.Tài khoản của em:.....775615 (Phạm Mỹ Hạnh). Em cảm ơn chị!
04/11/2008, 03:04 PM
Năm nay em không còn quota thời gian nữa, thật tiếc quá.
Chúc anh Cái Bang và chị Tỷ Rưỡi chân cứng đá mềm nha. Mọi người cố gắng hết mình, em ủng hộ mọi người.

Không còn Quota ra HN nhưng mà còn quota trong SG không em gái, có Buôn Chuối đang cần nhân lực kìa :Smiling:
04/11/2008, 08:35 PM
Em xin ủng hộ 10 thùng cháo ăn liền, sẽ gửi cho Mẹ cún linh nhé! (Hơi lăn tăn là không biết có nước sôi để làm cháo chín được không???). Nếu HQ cần nhân lực em xin đăng ký 1 suất.
04/11/2008, 09:42 PM
Ngày 04.11 nhận từ TK ....776515 số tiền 200K của Rophi
Ngày 04.11 nhận từ TK .......4916 số tiền 200K của temporal_life
04/11/2008, 10:52 PM
Mẹ Xuka chuyển giúp cho HQ nhé, cảm ơn nhiều.Chị Loan ơi, em gửi 200k cho bà con Ninh Bình. 200k cho bé...(ôi, em quên tên rồi, đẻ xong đứa thứ hai gần như mất trí...nhớ), nhưng là bé sinh năm 2007 cần máy trợ tim í.Tài khoản của em:.....775615 (Phạm Mỹ Hạnh). Em cảm ơn chị!

Đó là bé Công, ở Hà Nam. Cảm ơn mẹ Rophi, từng đó là quý lắm mẹ nó ơi :LoveStruc::LoveStruc: mẹ nó chắc phải vòng đi vòng lại vì phải qua đoạn lội nước phải ko?
05/11/2008, 12:25 PM
Em có ý kiến ạ. Mọi người thường mua mỳ gói cho bà con các vùng lũ nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì lúc đó lấy đâu nước sôi để nấu mỳ??? Tất nhiên các mẹ sẽ nói là ăn sống nhưng ăn thế mãi sao được. Nên chăng bên cạnh mỳ gói thì thêm vào lương khô hay bánh mỳ có được không nhỉ??
05/11/2008, 01:04 PM
Só rỳ Rophi và mọi ng kế hoạch tuần này chưa đi được vì ...cạnh chúng ta đây
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=132671

@ đúng thế mỳ gói.....ăn sống + lương khô có thêm dinh dưỡng nhưng hơi đắt
05/11/2008, 03:37 PM
Ngày 05.11 nhận từ TK,,,889 số tiền 200K của fs128
06/11/2008, 10:38 PM
http://dantri.com.vn/Sukien/Phong-su-anh-5-ngay-an-ngu-tren-de/2008/11/258674.vip

Nhận đươc 100 thùng sữa - Yên tâm ko có melanin....Cảm ơn nhu khuê:Rose:
(55 đi Ninh Binh - 40 đi Quảng Bình)
Chia sẻ một ít sang cho các bênh nhân nặng viên bỏng.
Còn lại ....muốn đến với Ninh Bình:Smiling:
07/11/2008, 11:41 AM
Hội quán lại đi tiếp Gia Viễn Gia Tường
Dự kiến : Mỳ Tôm và gói thuốc (Becberin + tra mắt+ muối+ cao con hổ+ Paracetamon+ Đơn thuốc của Bác sĩ)
Cùng ...........
07/11/2008, 11:46 AM
Miền Nam cũng xin ủng hộ miền Bắc 100 thùng mì tôm :LoveStruc:

Mong chuyến đi thành công và nhiều người được giúp hơn nữa, thương bà con nông dân quá :Kiss:
07/11/2008, 12:54 PM
Cho mình đóng góp 200k với nhé , sẽ CK cho L sớm. Thanks
07/11/2008, 01:29 PM
Sadman và bạn gái (iu quái):LoveStruc: ủng hộ 400k! (Gửi :16: cho sadman qua bạn gái!)
07/11/2008, 04:02 PM
Em có ý kiến ạ. Mọi người thường mua mỳ gói cho bà con các vùng lũ nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì lúc đó lấy đâu nước sôi để nấu mỳ??? Tất nhiên các mẹ sẽ nói là ăn sống nhưng ăn thế mãi sao được. Nên chăng bên cạnh mỳ gói thì thêm vào lương khô hay bánh mỳ có được không nhỉ??
Đúng roài, nên mua thêm Lương khô của công ty 22-BQP ý. Rẻ mà ngon. Bộ đội ăn xong còn chiến đấu được nữa là.
07/11/2008, 08:15 PM
Chị ơi, muốn đăng ký đi thì đăng ký với ai ạ? Em có nên mua ủng hộ cháo hay chuyển sang lương khô nhỉ?
07/11/2008, 08:24 PM
Hôm nay nhận đựoc 2 thùng mỳ của một mẹ.........(không biết ID gửi ở 29 QT):Rose:
Đăng ký với chị....Nhưng chị ko cho đi đâu ...camơrun lắm. Đi mà cứ như ngồi trên đống lửa....Nguy hiểm cao lắm ....Em :Sad:

Ngày 07.11 nhận từ TK...54 số tiền 200K của meHuungo
07/11/2008, 09:13 PM
Chị Loan ơi
em muốn gửi 2 thùng mỳ tôm ạ, chuyển qua đâu hả chị?
07/11/2008, 09:58 PM
Mai em chiều có thể em sẽ lang thang ở đoạn Hoàn Kiếm, em sẽ call chị AL&ML để gửi tiền nhé. Em mất túi và ATM, ngại nhờ quá nên em xin được gửi trực tiếp. Em call chị ở đâu em mang tới.

Chúc các chị chủ nhật đi an lành!
08/11/2008, 07:58 AM
Ủng hộ HQ đi Ninh Bình 300K mình sẽ chuyển qua địa chỉ:Nghĩa đô trong giờ và Đội Cấn ngoài giờ: Huyền 0904781919.Tiếc quá mai có việc bận mất roài.
08/11/2008, 08:14 AM
Nhận 200K của mẹ linhlan tặng HQ MB :LoveStruc:
08/11/2008, 09:40 AM
Em xin góp 200k chuyển qua mẹ tỷ rưỡi, hem được đi . Bùn we'. hic , hic, hic
08/11/2008, 09:57 AM
chị Loan ơi, em hỳ hục gọi chị sáng nay rồi vẫn chưa qua đưa mỳ được, chiều tối em gửi qua QT chị nhé. Em đã đóng hết vào thùng Lavie ạ.
08/11/2008, 10:40 AM
- Em muốn đi lắm, nhưng không đi được, không được đi ...... đi thêm vài người ngồi nhà lo - khổ lắm...

- Em tặng các bố mẹ tham gia chuyến đi nè (ảnh em chụp đấy - khoe tí)

- Chúc cả đoàn đi vui vẻ, gặp nhiều may mắn.

PS: các bố mẹ đi, mua bộ quần liền áo đến bụng bằng nilon của Tàu, mang theo 1 ít băng urgo + 1lọ cồn nhỏ; 1 lọ thuốc D.E.P bôi trước vào chân - người; điện thoại, máy ảnh bọc vào nilông treo ở cổ - khi nào dùng thì mở ra, không mở vẫn nghe được; Nhớ mang theo 1bộ quần áo, 1 cái khăn tắm nhỏ... (cái này để trên xe) - Đảm bảo các bố, các mẹ lội, bơi thoải mái lun....

Đúng roài, nên mua thêm Lương khô của công ty 22-BQP ý. Rẻ mà ngon. Bộ đội ăn xong còn chiến đấu được nữa là.
PS: ĐồngNát, bác này hay nhở, Lương khô cũng khá đắt đấy chớ, đang lũ lụt thế, chiến đấu cái gì :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: ....., 9 tháng sau Ninh Bình lên bắt đến WTT, bắt WTT cứu trợ cái khác thì khổ :Crying:
08/11/2008, 03:40 PM
- Em muốn đi lắm, nhưng không đi được, không được đi ...... đi thêm vài người ngồi nhà lo - khổ lắm...

- Em tặng các bố mẹ tham gia chuyến đi nè (ảnh em chụp đấy - khoe tí)

http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008110831245otzkywnlyj1923471.jpeg

- Chúc cả đoàn đi vui vẻ, gặp nhiều may mắn.

PS: các bố mẹ đi, mua bộ quần liền áo đến bụng bằng nilon của Tàu, mang theo 1 ít băng urgo + 1lọ cồn nhỏ; 1 lọ thuốc D.E.P bôi trước vào chân - người; điện thoại, máy ảnh bọc vào nilông treo ở cổ - khi nào dùng thì mở ra, không mở vẫn nghe được; Nhớ mang theo 1bộ quần áo, 1 cái khăn tắm nhỏ... (cái này để trên xe) - Đảm bảo các bố, các mẹ lội, bơi thoải mái lun....

PS: ĐồngNát, bác này hay nhở, Lương khô cũng khá đắt đấy chớ, đang lũ lụt thế, chiến đấu cái gì :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: ....., 9 tháng sau Ninh Bình lên bắt đến WTT, bắt WTT cứu trợ cái khác thì khổ :Crying:

Ảnh bạn chụp đẹp thật đấy! Mình thích chụp ảnh lắm, nhưng không có máy ảnh tốt (đang cố tiết kiệm mà chưa đủ tiền để mua). Bạn có nhận đệ tử không thế :Battin ey:
08/11/2008, 09:26 PM
Ngày mai "lên đường", tối nay chắc nhiều người mất ngủ vì lo lắng :Angel: Xin được gửi lời chúc lành, cho vạn sự được hanh thông, may mắn. :Rose: :Rose: :Rose:
08/11/2008, 09:39 PM
Chúc mọi người đi thượng lộ bình an, mọi việc đều tốt đẹp. Tặng mọi người này :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:
08/11/2008, 09:42 PM
Chúc các anh, chị đi đường bình an, may mắn, thực hiện được 100% mong muốn trước chuyến đi :Rose:
08/11/2008, 10:10 PM
Chúc cả nhà mình ngày mai chân cứng đá mềm, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ đề ra ah. Thượng lộ bình an cả nhà mình nhá.
08/11/2008, 10:24 PM
Ngồi nhìn thèm quá, chúc mọi người đi thành công :LoveStruc:
08/11/2008, 10:33 PM
Ngồi nhìn thèm quá, chúc mọi người đi thành công :LoveStruc:
Ốm thì đi nghỉ sớm đi em gái. Nhớ nhắc OX chăm chỉ nhé, hết rối loạn nội tiết ngay :Laughing:
08/11/2008, 10:38 PM
Sao em chán thế này cơ chứ. Giờ mới vào mạng xem .....khổ quá....gọi điện cuống cuồng thì cũng còn kịp nữa:Sigh::Sigh::Sigh::Sad:
08/11/2008, 10:48 PM
Hịc, ngày mai là một ngày CN em ko có gì để làm. Chắc lại nằm nhà ôm con suốt thôi. Ước gì có cánh cửa thần kỳ Doremon, em mở ra 1 phát là đến HN ngay sáng mai mà đi với mọi người nhỉ. Mọi người đi đến nơi về đến chốn nhé. Cố lên cố lên ....
PS: em cũng đang ốm, hắt hơi ầm ĩ mệt cả người:Sick:
09/11/2008, 12:23 PM
Mọi việc đã xong xuôi tốt đẹp. Cả đoàn đang ăn trưa. Chuyến đi này gồm Cái Bang, Tý ruồi, 3 nhân viên của Cái Bang và đặc biệt... chị Hải Đăng02 . Cảm ơn mọi người .:LoveStruc::Rose:
Đợi bài tường thuật của Tý ruồi sau nhé.
10/11/2008, 10:17 AM
Sơ bộ hiệt hại tại Nho Quan:

1- Thiệt hại về người: 04 người chết, 07 người bị thương;

2- Thiệt hại về tài sản và công trình phúc lợi:
- 8.210 nhà dân với 32.215 khẩu bị ngập, trong đó 310 nhà bị hư hỏng nặng, 02 nhà ở và 07 nhà bếp bị sập.
- 873 công trình phụ của dân bị ngập; 2 triệu viên gạch bị ngập, hỏng.
- 02 Lợn nái, 78 con gia cầm bị chết; 01 xe công nông phục vụ PCLB bị nước cuốn trôi.
- 33 trường học bị ngập, trong đó 9 trường bị ngập nặng.
- 07 Trạm xá bị ngập, trong đó 04 trạm bị ngập sâu và phải di chuyển; 04 trụ sở làm việc của UBND xã và 35 nhà văn hoá thôn, xã bị ngập và hư hỏng.
- Các trường mầm non, tiểu học, THCS của 13 xã trong huyện với 11.748 H/s và 1.126 học sinh trường THPT Nho Quan C phải nghỉ học.

3- Thiệt hại về giao thông, thuỷ lợi:
- Đê điều bị sạt lở: 8.000 m3.
- Bờ vùng bị sạt lở, hư hỏng: 57.500 m3.
- Hồ đập bị sạt lở phải đắp áp trúc: 50.000 m3.
- Kênh mương, bể hút, kênh dẫn hư hỏng, bồi lắng: 203.000m3.
- 01 trạm bơm bị sập phải xây lại, 15 trạm bơm bị ngập với 50 máy bơm bị hư hỏng phải thay động cơ.
- Cống trên kênh bị hư hỏng phải xây lại: 50 chiếc.
- Đường liên xã bị sạt lở, hư hỏng: 209km.
- Đường liên thôn, liên xã bị sạt lở, hư hỏng nặng: 82km.
- Bến đò bị bị sạt lở: 18 bến.
- Đò bị cuốn trôi: 10 chiếc.
- Cống nhỏ bị hư hỏng: 82 chiếc.

4- Thiệt hại về hoa màu:
- 3.015,7ha cây trồng vụ đông bị ngập úng, trong đó 2.340ha bị mất trắng; 70ha lúa mùa muộn bị đất đá vùi lấp.
- 1.200 ha diện tích nuôi trồng thuỷ sản bị ngập mất trắng.

(Thiệt hại ước tính 99 tỷ 587 triệu đồng)

Hành trình

Thứ Bảy, 08.11

Buổi sáng 2 chị em đi gom thuốc ở cửa hàng rồi chở về công ty em, nhờ các bạn trong phòng chia ra thành 700 túi. Cái Bang lại mang xe đến chở về!

Buổi chiều 3h, 3 nhân viên của Cái Bang xuống xưởng lấy mì tôm. Cả 4 anh em tự tay xếp 700kg mì lên thùng xe, không đợi nhân viên bốc xếp của nhà máy.

Tối, lại là nhân viên của Cái Bang ngồi chia toàn bộ 700kg mì, 700 gói thuốc, 700 lốc sữa ra thành 700 túi nhỏ, xếp lên xe, sẵn sàng lên đường!

Chủ nhật 09.11

6h43 qua ga Phủ Lý đón thêm một thành viên đặc biệt của Hội quán - chị HD-02 lặn lội một mình đi xe khách từ Thái Bình lúc 5h30. 7h50 có mặt tại UBND huyện Nho Quan. Đón đoàn là Phó Chủ tịch và Trưởng Văn Phòng UB huyện. Nhiệm vụ đưa đoàn xuống các xã được giao cho anh Hạnh - cán bộ VPUB.

Xe chở hàng xuất phát từ xưởng của Cái Bang tại Hà Đông nhưng mãi 8h40 phút mới tới Nho Quan - chậm hơn 1 tiếng so với dự kiến do bị thủng lốp trên đường.

Địa điểm đầu tiên phát hàng cứu trợ là xã Lạc Vân - nơi có đến 364 số hộ nghèo khó. Xuống đến nơi, bà con đã xếp hàng đợi từ lúc 8h. Nhanh chóng làm thủ tục chào hỏi và xuống hàng, đoàn cùng với cán bộ xã trực tiếp phát quà tới tận tay bà con. Số hộ tuy đông nhưng do cách làm việc rất khoa học của xã nên thời gian trao quà tiến hành chỉ trong khoảng 25 phút! Mọi người đều rất cảm động và trân trọng món quà mà mình nhận được.

Ra đến xã Đức Long - thì hỡi ôi, ba bề, bốn bên là nước và nước! Ở đây có 23 hộ thuộc diện được nhận quà thì tất thảy đều nằm giữa “ốc đảo”! Các hộ này nhà thì có 2 người nhưng cả 2 đều tâm thần, hộ khác lại có người khiếm thị, đau ốm quanh năm hoặc sập nhà, lở ngói…Khó khăn vô cùng! Đoàn đã tặng mỗi hộ 2 xuất quà, tăng gấp đôi so với dự kiến.

Xã Gia Tường có gia đình có 5 người con thì 2 người bị chết trong trận lũ năm 2007 & 1 người chết năm 2008. Dân trong xã có nhiều hộ sống rải rác ven triền núi, hoàn toàn bị cô lập với bên ngoài. Việc đi lại bằng thuyền tôn mỏng dính, tròng trành, ngồi trên thuyền, nếu sóng đánh mạnh thì thuyền rất dễ lật úp và tai nạn là điều được báo trước. Còn những gia đình sống 2 bên đường cái thì đến hôm qua, nước vẫn còn ngập trong nhà sâu đến bắp chân. Tuy vậy, bà con cũng đến khá đông, xếp hàng lần lượt nhận quà. Người ở xa, nước ngập sâu không đến được thì gửi bà con nhận giùm.

Điểm cuối cùng là xã Gia Thủy - nơi ngập sâu nhất và thiệt hại nặng nhất của huyện, lối vào nước vẫn ngập ngang đùi, phải đi vòng ra giữa cánh đồng nước trắng mênh mông. Cái xe bốn chỗ nhảy chồm chồm, nước bắn tung tóe vào trong xe. Giữa trưa nắng, bà con nông dân, cả người già lẫn trẻ em đứng ngồi đầy sân UB đợi nhận quà. Xếp xong toàn bộ 180 xuất quà, đoàn trực tiếp trao tận tay những người có mặt. Có những hộ đặc biệt khó khăn hoặc các cụ già tới nhận quà, đoàn tặng thêm mỗi người một xuất! Của ít lòng nhiều!

Trên đường về, đi qua xã Gia Tường, lại rẽ vào UB xã gửi thêm cho 2 hộ có người thân bị lũ cuốn trôi mỗi gia đình một túi quà và một hộp bánh. Còn giữ lại chục kí mì tôm và ít sữa nhờ chị HD-02 gửi cho mẹ con chị Toán (Thái Bình) và bé Nguyệt – trường hợp mổ tim mà Hội quán đã giúp đỡ!

Chuyến đi thành công ngoài mong đợi, món quà tuy nhỏ nhưng được trao đúng người, đúng lúc, thật sự có ý nghĩa đối với bà con Nho Quan trong lúc khó khăn.

Chân thành cảm ơn sự nhiệt tình của 3 anh em, Hải, Sơn, Hùng - nhân viên của Cái Bang!
Cảm ơn Cái Bang đã hết lòng ủng hộ xe cộ và nhân lực cho chuyến đi!
Cảm ơn chị HD-02 đã không quản gió lạnh “thân gái (già) dặm trường”!
Cảm ơn em gái đã mua thuốc và gói ghém cẩn thận vào từng túi!
Cảm ơn sự đóng góp và cổ vũ tinh thần của các thành viên Hội quán!
Xin dành lời sau cùng, cảm ơn anh đã luôn theo sát, ủng hộ và động viên em trong mỗi chuyến đi! Yêu anh rất nhiều!!

Trong chuyến đi này, metyruoi nhận của:
-Sadman và bạn gái: 400k cùng với rất nhiều thuốc bôi ngoài da.
-matbuon37: 200k;
-camelia_hn: 2 thùng mì tôm
-Bi đi xe đạp: 01 thùng bánh Tyty.

Đường đi nước ngập mênh mang ...

Sâu quá, không đi được anh ơi!

Xe đến rồi!

Xếp hàng xuống nhé!

Chúng tôi đợi từ sớm cơ mà các cô chú ơi!

Mời các cô, bác nhận quà ạ!

Bánh ngon quá chú ơi!

Có quà rồi, chào các cô chú chúng tôi về nhé!

Phút giải lao!

Buôn mía?

Buôn chuối?

Hay buôn ngan đây?

10/11/2008, 10:28 AM
Mẹ tỷ rưỡi ơi, chị còn thiếu 1 người mà chị chưa cảm ơn nữa, phải cảm ơn mẹ tỷ rưỡi nữa mới đúng chứ. Cảm ơn mọi người đã có 1 chuyến đi thật ý nghĩa, cảm ơn Cái bang cùng với nhóm nhân viên. Cảm ơn tất cả mọi người.
10/11/2008, 10:41 AM
@metyruoi: Khéo lồng việc chung vào việc riêng nhở, nhà này "tình" thế không biết, lão ý đúng là đọc xong lên mây luôn, không về nữa thì chít bà:Laughing:
10/11/2008, 10:54 AM
Từ ngày tham gia HQ (tuy hơi muộn), thấy cuộc đời có ý nghĩa hẳn! Cảm ơn các mẹ rất nhiểu, rất nhiều...xxxxxxxx
10/11/2008, 11:28 AM
Một chuyến đi đầy tình thương và cảm động !!!!!!!
Cảm phục các mẹ và các bố quá !!!!!!
10/11/2008, 01:21 PM
Những người dân sống chung với lũ :

Đến giờ vẫn ngập thế này :

Đồng nát đang xem xe có thể qua được đoạn này không :

10/11/2008, 07:46 PM
ôi trời ơi! Xin bày tỏ lòng ngưỡng mộ + hâm mộ và sự cám ơn sâu sắc tới Cái Bang và đồng đội, Metyruoi và chi HD-02 (cùng toàn thể Hội quán) ạ!!!

Xem ảnh mà thấy thương đồng bào mình quá!!! Ước gì mình là tỷ phú, để mình có thể giúp họ nhiều hơn nữa...
10/11/2008, 08:30 PM
Ngay .11 nhận từ mẹ Tomiu số tiền 200K
11/11/2008, 07:41 AM
ôi trời ơi! Xin bày tỏ lòng ngưỡng mộ + hâm mộ và sự cám ơn sâu sắc tới Cái Bang và đồng đội, Metyruoi và chi HD-02 (cùng toàn thể Hội quán) ạ!!!

Xem ảnh mà thấy thương đồng bào mình quá!!! Ước gì mình là tỷ phú, để mình có thể giúp họ nhiều hơn nữa...

Đã làm Cái Bang mà còn có "lính lác". nhất anh Cái bang rồi.
Mà chị Camellia ơi, chị ước làm tỉ phú đi còn em ước làm ông trời luôn, để khỏi làm mưa lũ nữa:Smiling:
11/11/2008, 11:33 AM
Nhóm từ thiện tự nguyện “Chia sẻ tình thương”:
Ủng hộ đồng bào huyện Nho Quan (Ninh Bình) 700 suất quà
11/11/2008 07:45
(HNM) - Theo thống kê sơ bộ, trận mưa lụt đã gây thiệt hại nặng nề cho nhân dân huyện Nho Quan (Ninh Bình) làm 4 người chết, 7 người bị thương, hơn 3.000 ha cây trồng vụ đông bị ngập úng, trong đó 2.340 ha bị mất trắng; 70 ha lúa mùa muộn bị đất đá vùi lấp; 1.200 ha diện tích nuôi trồng thủy sản bị ngập mất trắng, thiệt hại về tài sản khoảng gần 100 tỷ đồng.

Ngày 9-11, nhóm từ thiện tự nguyện “Chia sẻ tình thương” của webtretho đã trao tận tay 700 suất quà gồm mỳ tôm, thuốc, đường sữa, bánh kẹo cho 700 hộ dân bị thiệt hại nặng tại các xã Lạc Vân, Đức Long, xã Gia Tường và xã Gia Thủy.

Bảo Chân

http://www.hanoimoi.com.vn/vn/71/186994/
12/11/2008, 02:02 PM
Tổng kết
Thu
Ngày 04.11 nhận từ TK ....776515 số tiền 200K của Rophi
Ngày 05.11 nhận từ TK,,,889 số tiền 200K của fs128
Miền Nam cũng xin ủng hộ miền Bắc 100 thùng mì tôm
Sadman và bạn gái (iu quái) ủng hộ 400k
Ngày 07.11 nhận từ TK...54 số tiền 200K của meHuungo
Ủng hộ HQ đi Ninh Bình 300K mình sẽ chuyển qua địa chỉ:Nghĩa đô trong giờ và Đội Cấn ngoài giờ: Huyền 0904781919.Tiếc quá mai có việc bận mất roài.
Nhận 200K của mẹ linhlan tặng HQ MB
Măt buồn 37Em xin góp 200k chuyển qua mẹ tỷ rưỡi,
Ngay .11 nhận từ mẹ Tomiu số tiền 200K
-camelia_hn: 2 thùng mì tôm
-Bi đi xe đạp: 01 thùng bánh Tyty.
- mẹ Chi Còm 2 thùng mỳ
Tổng thu : 3900K
Chi
Mua mì đi Ninh Bình 10,790K
Mua thuốc ...tổng thể các loại chuyên dùng 7,525K
Ăn sáng + trưa + túi nilon đựng hơn 700 suất hàng + nước uống + vé cầu cho 2 xe 581K
Tổng chi 18896K
Trích quỹ 14996K

Xin cảm ơn tyruoi, Cái Bang và đồng nghiệp , Haidang02 :Rose:
Cảm ơn hai chuyến xe tình nghĩa của Cái Bang
Cảm ơn sự ủng hộ và đóng góp của các mẹ, nhờ thế HQ mới có thể tổ chức đc một chuyến chia sẻ tình thương tới các đồng bào vùng lũ lụt. :Kiss::Kiss:
Mong rằng chúng mình sẽ cùng đồng lòng đồng sức trên chặng đường Tình thương các mẹ nhé. :Rose:
14/11/2008, 10:35 AM
http://baoninhbinh.org.vn/news/80/2DB261

Web Trẻ thơ trao 700 xuất quà tặng người dân vùng lũ Nho Quan
Ngày gửi: Thứ sáu, 09:57, 14/11/2008

Trước thiệt hại về người và của của người dân vùng lũ Nho Quan, Tổ chức chia sẻ tình thương của trang Web Trẻ thơ đã tổ chức Đoàn đi thăm và trao 700 xuất quà cho 641 hộ dân nghèo.

Gồm các xã: Lạc Vân, Đức Long, Gia Tường, Gia Thuỷ, với số quà gồm: mỳ tôm, thuốc y tế và một số vật dụng sinh hoạt cần thiết cho nhân dân vùng lũ.

Những món quà và lời chia sẻ, cảm thông của Đoàn là nguồn động viên để người dân vùng lũ vượt qua những khó khăn, sớm ổn định cuộc sống.

Tin và ảnh: Đức Lam
14/11/2008, 03:42 PM
Tiếc quá, tiếc quá. Lại bỏ qua một hoạt động của Hội quán rồi. Lần sau nhất định phải "canh" Topic của Hội quán thường xuyên mới được. :Sad: :Sad:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.