(MS95/TT) 14.11.2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Nhơn Phú và Tuy Phước, Bình Định

2,801
0
0

muathu

Muathu cũng như các thành viên Đà Nẵng vẫn nghĩ bà con thiệt hại xa quá chắc Đà Nẵng không đến được, nhưng cứ đi về nhìn những thùng quần áo các đầu cầu sắp xếp phẳng phiu gửi đến miền trung còn lại trong đợt vừa rồi, nghĩ đến cảnh rất nhiều người dân trôi hết cả tài sản áo quần mà buồn quá, người dân Quảng Nam – Đà Nẵng đã quen với bão lũ, nước lên là đã bắt đầu di dời tài sản lương thực từ sớm chứ không như cơn lũ 11 vừa qua ở Phú Yên và Bình định, mọi người thật quá bất ngờ không kịp chạy thoát thân, nhân dịp giữa tháng công việc có phần tạm ổn, tranh thủ chút thời gian gửi tấm lòng của các bố mẹ đến Nam miền trung.

Qua bàn bạc và liên lạc với các bạn bè và địa phương bị ảnh hưởng nặng nề của bão, CSTT Đà Nẵng quyết định đến Phường Nhơn Phú và Huyện Tuy Phước – Bình Định một trong những nơi thiệt hại rất nặng trong cơn bão vừa qua của tỉnh Bình Định, dự kiến tặng 200 suất quà, mỗi suất quà gồm 10kg gạo và một thùng mỳ tôm. Phát 1000 quyển vở cho các em học sinh vừa bị trôi hết sách vở trong cơn lũ vừa qua giúp các em có vở mới đến trường.

Do đặc điểm đường sá rất xa xôi, và thành viên tham gia hạn chế nên ngoài 12 thùng quần áo sẽ không nhận thêm hiện vật, mọi đóng góp về tài chính xin chuyển về tài khoản:

1. Ngô Thị Phương Loan - ALnML
Số TK: 0011000871618 Ngân hàng Vietcombank , TW
Tel. 0913569988

2. Nguyễn Thị Cẩm Hương
Số tài khoản: 0161.000.25.02.48 - Ngân hàng Vietcombank Huế
Tel. 0935949191

Khi chuyển, xin cho vài dòng nhắn tin thông báo số đuôi tài khoản và dòng ghi chú "ủng hộ Bình Định"

Số tiền tồn quỹ của đợt 1 ủng hộ Quảng Nam còn lại 4.495.000 đồng muathu xin chuyển qua chuyến đi này và 12 thùng quần áo.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
163
0
16

Muaxuannho

Member
Ðề: 15-11-2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Phú Yên hoặc Bình Định

Em xem đọc tin cũng nẫu lòng nẫu ruột vì thương quá. Em nhờ chị Loan trích giúp em 500K ủng hộ hoạt động cứu trợ
Mong tình thương sớm đến với các gia đình khó khăn

1,467
0
36

Pokiona

Active Member
Ðề: 15-11-2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Phú Yên hoặc Bình Định

Chị ơi, tuần này bên em có người chuẩn bị vào công tác ở Phú Yên, có tiện thể cần mang thêm gì đó vào không chị? Nếu cần gì chị nói với em nhé.

Chị Loan ơi, trích giúp em 300k (6) ủng hộ đồng bào Phú Yên và Bình Định chị nhé. Mong chia sẻ đỡ phần nào các gia đình bị thiệt hại trong cơn bão vừa qua :x

118
0
0

nangmuadong

Đi 2 ngày 2 đêm... Em ko biết có bị chồng lịch ko nữa... Nếu rãnh là em dzọt theo các chị liền. Em xin đóng góp 200k, em nhờ memynhi chuyển tiền giúp cho chị mùa thu nha. Mong rằng một chút than hồng sẽ góp lửa sưởi ấm những lạnh giá.

780
0
0

memynhi

topic trang sức của em hiện đã bán được 2,2tr, em ủng hộ trước số tiền này cho chuyến đi này nhé. Số còn lại khi nào tổng kết em nộp quỹ nhé.
@muathu: vậy chị trừ tiền của em 2,2tr và nangmuadong 200K nhé

2,801
0
0

muathu

Đi 2 ngày 2 đêm... Em ko biết có bị chồng lịch ko nữa... Nếu rãnh là em dzọt theo các chị liền. Em xin đóng góp 200k, em nhờ memynhi chuyển tiền giúp cho chị mùa thu nha. Mong rằng một chút than hồng sẽ góp lửa sưởi ấm những lạnh giá.
Em ơi có thể không phải 2 ngày 2 đêm đâu em, mới bàn sơ qua thì có thể đi xe ô tô đó và chỉ cần 1 ngày 1 đêm em à, đã có địa điểm tập kết hàng ở Tuy Hòa và có người hướng dẫn đi chị đang tìm hiểu thêm một chút sẽ post lịch cụ thể, cố gắng nhé :x

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em ơi có thể không phải 2 ngày 2 đêm đâu em, mới bàn sơ qua thì có thể đi xe ô tô đó và chỉ cần 1 ngày 1 đêm em à, đã có địa điểm tập kết hàng ở Tuy Hòa và có người hướng dẫn đi chị đang tìm hiểu thêm một chút sẽ post lịch cụ thể, cố gắng nhé :x
PM cho em địa chỉ ở Tuy Hòa, để liên lạc đầu cầu giúp chị nhé. :x

2,801
0
0

muathu

Ðề: 15.11.2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Phú Yên hoặc Bình Định

Bão lũ đã để lại hậu quả nặng nề cho TP Quy Nhơn. Hiện nay, chính quyền thành phố đang tập trung cứu trợ nhân dân vùng lũ; đồng thời, triển khai nhiều biện pháp khắc phục hậu quả...

Đến chiều tối ngày 3.11 vẫn còn hàng trăm ngôi nhà dân ở phường Nhơn Phú bị ngập chìm trong nước.(Ảnh: TS)

Đê Vân Hà trên địa bàn phường Nhơn Phú bị vỡ đứt hàng chục mét chưa khắc phục được. Ảnh: Tiến Sỹ

* Xác xơ sau lũ

Sáng 6.11, nước lũ đã rút càng lộ rõ những thiệt hại mà bão lũ đã gây ra ở TP Quy Nhơn. Trên hai tuyến đường ra vào thành phố là đường Hùng Vương và Quốc lộ 1D, nhiều đoạn đã bị sạt lở, bong tróc; nhiều chiếc cầu bị hư hỏng nặng, riêng cầu Mố trên Quốc lộ 19 trên địa bàn phường Nhơn Bình bị lũ làm đứt một đoạn dài hơn 5 m. Nhiều đoạn đường sắt bị hư hỏng nặng. Nhà cửa, cây cối hai bên đường Hùng Vương và các tuyến Quốc lộ, các tuyến đường ngoại thành đều ngập trong bùn đất. Việc tu sửa, dọn dẹp nhà cửa của người dân gặp rất nhiều khó khăn.

Phần lớn các tuyến đường giao thông trong các khu dân cư các phường Nhơn Phú, Nhơn Bình, Bùi Thị Xuân, Trần Quang Diệu đều rất lầy lội, cây cối ngã đổ chắn cả lối đi. Đê sông Hà Thanh tại địa bàn phường Nhơn Phú bị vỡ gần 50 m, các phương tiện giao thông không qua lại được. Ruộng vườn bị lấp đầy đất đá. Đê Đông trên địa bàn phường Nhơn Bình cũng bị sạt lở nặng, nhiều đoạn thân đê chỉ còn gần một mét.

Ông Nguyễn Thanh Hiếu, ở tổ 1 KV 6, phường Nhơn Phú, đứng bên ngôi nhà bị đổ nát, nghẹn ngào nói: “Đêm 3.11, nước lũ ập vào quá nhanh, ngôi nhà 3 gian của tui không chịu nổi sức nước đã ngã đổ, hai vợ chồng ôm con bơi qua bụi tre gần nhà để trú tránh. Bây giờ nhà cửa đổ nát, lúa gạo, quần áo đều trôi sạch. Nhìn con ăn mì thay cơm mà rơi nước mắt”. Ngôi nhà anh Võ Thanh Thành Sơn ở tổ 1 KV2 cũng chỉ còn sót lại nền nhà. Anh Sơn tâm sự trong nước mắt: “Hai vợ chồng tôi buôn thúng bán bưng, góp nhóp mãi mới xây được căn nhà. Giờ nhà cửa bị lũ cuốn trôi, gạo không có ăn, biết bao giờ mới dựng lại được căn nhà”...

Ông Huỳnh Văn Phương, Chủ tịch UBND phường Nhơn Phú, cho biết: “Hàng ngàn người dân trong phường đang hết sức khó khăn vì nhà cửa, tài sản bị lũ làm hư hại và cuốn trôi. Nhìn các cụ già và lũ nhỏ cầm mì tôm sống ăn thay cơm, tôi không cầm được nước mắt. Bởi vậy, nhận được bao nhiêu lương thực, thực phẩm của Nhà nước và các tổ chức, cá nhân hỗ trợ, chúng tôi cấp phát cho dân ngay”.

Ở các xã Nhơn Châu, Nhơn Hải, Nhơn Lý và các phường Nhơn Bình, Trần Quang Diệu, Bùi Thị Xuân… bão lũ cũng đã gây nhiều thiệt hại về người và tài sản của nhân dân. Hiện nay, chính quyền TP Quy Nhơn đang huy động mọi nguồn lực tập trung cứu trợ nhân dân, giúp người dân khắc phục khó khăn trước mắt.

* Tập trung khắc phục hậu quả

Trong các ngày qua, chính quyền TP Quy Nhơn đã trích ngân sách mua 3.533 thùng mì tôm, 6.400 chai nước suối cùng nhiều bồn chứa nước, huy động lực lượng đưa hàng cứu trợ đến người dân vùng lũ. UBND TP Quy Nhơn cũng đã tiếp nhận và cấp phát 4.297 thùng mì tôm, 9.527 chai nước và 1.889 suất quà của các tổ chức, cá nhân trong và ngoài tỉnh hỗ trợ cho người dân. Bên cạnh đó, thành phố cũng tổ chức thăm hỏi, động viên và tặng quà cho các hộ gia đình có người bị chết, bị thương; hộ có nhà bị sập; chỉ đạo các địa phương vận động nhân dân đùm bọc, sẻ chia khó khăn với các hộ gia đình bị thiệt hại. Huy động thanh niên xung kích, dân quân tự vệ hỗ trợ nhân dân khắc phục hậu quả bão lũ và phối hợp với ngành chức năng của tỉnh tu bổ, gia cố tạm các tuyến đường giao thông bị sạt lở, tạo điều kiện thuận lợi cho nhân dân đi lại. Trung tâm Y tế thành phố cấp phát thuốc cho các xã, phường xử lý các giếng nước bị ngập; hỗ trợ người dân làm vệ sinh môi trường...

Theo ông Thái Ngọc Bích, Chủ tịch UBND TP Quy Nhơn: Trong ngày 6.11, thành phố tiếp tục phân bổ cho các xã, phường 90 tấn gạo, 1.000 thùng mì tôm và 30 thùng nước để cấp phát cho các hộ dân bị thiệt hại giải quyết khó khăn trước mắt. Bên cạnh đó, huy động lực lượng thanh niên, dân quân tự vệ, học sinh tại các địa phương thu dọn cây xanh, đất đá, các loại chất thải ở các tuyến đường; khôi phục giao thông, hàn khẩu tạm các đoạn đê sông, kênh mương bị vỡ, hạn chế tối đa tình trạng ngập úng cục bộ tại một số nơi trên địa bàn các xã, phường. Hội Chữ Thập đỏ thành phố, các tổ chức từ thiện trên địa bàn thành phố đã tổ chức vận động quyên góp, đi thăm và cứu trợ khẩn cấp các gia đình bị nạn. Công tác cứu trợ và khắc phục hậu quả bão lũ ở thành phố đã và đang được thực hiện một cách khẩn trương…

Theo số liệu thống kê của Ban chỉ huy PCLB-TKCN TP Quy Nhơn, đến ngày 6.11 trên địa bàn thành phố có 7 người chết, 2 người bị thương; 140 ngôi nhà sập hoàn toàn; 1.511 ngôi nhà bị tốc mái và 41 ngôi nhà khác bị hư hỏng. Bão lũ cũng đã làm 54 tàu thuyền bị chìm, vỡ và hư hỏng; 2 xà lan chở gỗ bị chìm; hàng ngàn ha hoa màu, diện tích nuôi trồng thủy sản bị mất trắng; 105.950 con gia súc, gia cầm bị lũ cuốn trôi. Cầu Bến Tỷ ở xã Phước Mỹ; đường Xuân Diệu; công trình điện chiếu sáng Nam sông Hà Thanh; kè mái bảo vệ đê sông Hà Thanh; cầu Sông Ngang bị sạt lở, hư hỏng nặng. Nhiều trạm y tế xã, phường bị hư hỏng. Nhiều trường học bị tốc mái, ngập nặng. Thiệt hại ban đầu ước tính khoảng 200 tỉ đồng.

Đến ngày 6.11, vậy là đã bốn ngày qua mọi người vẫn chưa hết bàng hoàng về cơn bão số 11 và trận lụt lịch sử ở phía nam Bình Định. Nước lũ đã dần rút và đã bày ra những thiệt hại cụ thể, những hình ảnh khiến mỗi chúng ta không thể không chia sẻ nỗi đau mất mát quá lớn với địa phương, đồng bào vùng lũ, với những gia đình phút chốc mất người thân, trắng tay gia sản…

Tuyến đường sắt từ Quy Nhơn đi Diêu Trì bị nước trôi hết đất phần móng, còn trơ lại đường ray.

Sau bão lũ ngôi nhà yên ấm của gia đình bà Đào Thị Lan (Canh Vinh, Vân Canh) chỉ còn lại đống đổ nát.

Chị Nguyễn Thị Hòa, ở Canh Hiển may mắn tìm được một ít tài sản dù nó bị ngâm nước lũ mấy ngày liền.

Ngôi nhà Bà Mai Thị Lựu giờ là một hố nước sâu và tài sản cũng chỉ còn mấy chiếc bát đĩa mẻ sau khi nước lũ đi qua.

“Lũ trôi hết rồi…” - Bà Nguyễn Thị Hà Thủy (P. Nhơn Bình, Quy Nhơn) cho biết.

Lúa giống bị nước lũ “ngâm” mấy ngày là khó khăn cho vụ Đông- Xuân này ở gia đình chị Hiền ở Phước Hòa (Tuy Phước).

Nước lũ nhòe trên trang vở em Trần Thị Minh Thảo (học sinh lớp 5 trường tiểu học Nhơn Bình) lo cho những ngày đến trường sắp tới?.

1,557
0
0

Camellia

Ðề: 15.11.2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Nhơn Phú và Tuy Phước tỉnh Bình Định

Trời ơi! Đau lòng quá! Giá em có thể lại lên đường sát cánh cùng mọi người...

10,148
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: 15.11.2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Nhơn Phú và Tuy Phước tỉnh Bình Định

Ngày 10.11 nhận 500K của mua xuân nhỏ (1400-500=900K)
Ngày 10.11 nhận 300K của poohnkitty_vn (6)
Ngày 10.11 nhận số tiền 300K của metyruoi

780
0
0

memynhi

@muathu: đưa c/tr lên đi chị, chị phân công mọi người chia sẻ công việc luôn đi, chị đang bận quá mà. Phần em có thể lo chụp hình (tuy ko bằng đoàn làm phim CBBN, nhưng chắc cũng có hình để làm tư liệu :cstt04:), làm phiếu để phát quà, kẹo để phát cho thiếu nhi, còn gì cần nữa chị cứ phân nhé.

@Cam: Lần này ko có CBBN, chắc sẽ ko có nhiều ảnh chất lượng cao rồi. Hay lại xin phép chồng đi ĐN 1 chuyến nữa vậy :cstt04:

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Hy vọng có thể sắp xếp công việc để tham gia :)
@ muathu: chị lên kế hoạch cho cụ thể, phân công công việc, thời gian, đi đứng thế nào để cho những người tham gia biết mà chủ động phối hợp lẫn nhau chị ạ.

314
0
0

Me DiemNgoc

Bão lũ cứ liên tiếp làm người dân miền trung chịu khổ , giá mà ...........:(:(
Em góp 500k ủng hộ miền trung thân yêu
@ chị muathu : Cộng cho em cái cũ rồi báo em để em chuyển luôn cho kịp chị nhé
Ước gì em được 1 lần vào miền trung nhỉ

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Danh sách thành viên tham gia ngày 15/11/2009

1. Mùa thu
2. Mynhi
3. Phú cường Pro
4. Susu
5. @};-

118
0
0

nangmuadong

Hichic... Em ko tham gia được kỳ này rùi, vì phải bàn giao công việc để đi học. Đã có giấy báo... Tiện thể em khoe với cả nhà... em đậu thủ khoa luôn...

1,669
0
0

mesubim

Hichic... Em ko tham gia được kỳ này rùi, vì phải bàn giao công việc để đi học. Đã có giấy báo... Tiện thể em khoe với cả nhà... em đậu thủ khoa luôn...

Cái vụ thủ khoa này là phải rửa ráy đi nghe em, tiện thông tàu thông xe luôn, có cần chị coi giùm ngày tốt mà thu xếp ra Đà Nẵng ko :D

118
0
0

nangmuadong

Cái vụ thủ khoa này là phải rửa ráy đi nghe em, tiện thông tàu thông xe luôn, có cần chị coi giùm ngày tốt mà thu xếp ra Đà Nẵng ko :D
Đầu tuần sau em ra. Em mà ra là em ới liền... Ko đi Phú Yên được với các chị, ức quá... Chị chụp hình về cho em nghía đỡ thèm nha...

2,080
0
0

Spam phát ,chúc mừng nangmuadong nhé .

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Thương bà con miền Trung mình quá! Mình và bà ngoại Đan Hà xin ủng hộ 500K, mai sẽ ra NH chuyển khoản cho Hương nhé!

2,801
0
0

muathu

Bão lũ cứ liên tiếp làm người dân miền trung chịu khổ , giá mà ...........:(:(
Em góp 500k ủng hộ miền trung thân yêu
@ chị muathu : Cộng cho em cái cũ rồi báo em để em chuyển luôn cho kịp chị nhé
Ước gì em được 1 lần vào miền trung nhỉ
Sorry em nhiều em nhắc chị nhắn mấy lần mà bận quá, quà em tặng chị Phượng là 2 chiếc chăn lông loại tốt giá 290 x 2 = 580K. Chị đã nhận 440K từ Baoduy_susu và Pink3 còn lại 140K, cảm ơn em nhiều nhé @};-@};-@};-