(MS96.1/TT) 28.11.2009 - CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hòa Bình

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Các bạn thân mến!
Đến tận nơi, đưa tận tay tới những địa chỉ thực sự nghèo khó luôn là phương châm của các hoạt động tập thể của CSTT. Từ năm nay CSTT chúng mình sẽ chuyển hướng tập trung đến với những vùng khó khăn để chia sẻ. Các hoạt động đi thăm trung tâm bảo trợ xã hội sẽ được tạm dừng lại. Mong các bạn luôn ủng hộ hoạt động ý nghĩa này. :x :x :x

Các bạn thân mến điểm đến lần này của chúng mình là xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc.

Xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, là một trong những xã đặc biệt khó khăn thuộc diện 135 (chương trình xóa đói, giảm nghèo) của Chính phủ. Dân trong xã chủ yếu là người Mường, Dao, một số rất ít người Kinh. Toàn xã có 297 hộ, với 1.273 khẩu, chia thành 5 xóm: Cơi 1, 2, 3, xóm Bưa Sen và xóm Duốc. Toàn bộ diện tích xã là địa hình đồi núi nên diện tích trồng lúa rất ít, người dân sống chủ yếu bằng nghề trồng ngô lai và chăn nuôi gia súc, gia cầm, tự cung, tự tiêu, thu nhập đầu người rất thấp, trung bình 1 hộ nghèo có thu nhập khoảng 200k/tháng, mỗi quý 1 lần, nhận được trợ cấp của Nhà nước = 15kg gạo/khẩu. Chợ duy nhất của xã ở ngay mép sông Đà, họp 3 phiên/tháng, chủ yếu là hàng nông sản do thương lái các vùng lân cận chèo thuyền chở đến bán. Ngoài ra, không có hoạt động giao thương nào khác. Trường học, trạm y tế mới được xây dựng nhưng cơ sở vật chất hầu như không có. Cả xã có mỗi 1 máy điện thoại của ủy ban và 1 máy của đảng ủy, không sóng di động, không bưu điện văn hóa..

Đường duy nhất vào xã là tỉnh lộ 443 (bắt đầu từ thị xã Hòa Bình) đang được xây dựng, sỏi đá ngổn ngang, có nhiều đoạn bị sạt lở đang được gia cố lại, xe muốn qua phải xuống dọn dẹp đất đá do xe tải đổ xuống công nhân chưa kịp san. Khoảng 40km từ Tà Pheo vào đến Suối Nánh không khác gì một đường zich zắc hay như hình một con rắn khổng lồ đang trườn, có những đoạn dốc, khúc ngoặt rất nguy hiểm mà nếu không phải là một tay lái thiện nghệ thì xe có thể lao xuống vực. Và đặc biệt lưu ý, chỉ xe 16 chỗ và xe con gầm cao mới có thể đi được trên con đường này.

Do đây là con đường “độc đạo” và Suối Nánh là điểm gần cuối của tỉnh lộ 443 nên gần như không có người tỉnh ngoài qua lại. Dân trong xã cũng hiếm khi ra khỏi xóm, nói gì đến xuống huyện. Suốt 70km từ thị xã Hòa Bình vào, duy nhất chỉ 1 chiếc xe của đoàn tiền trạm CSTT “lượn” trên đường, thảng hoặc gặp 1, 2 chiếc xe máy chở người chạy vèo qua (99,9% không đội mũ bảo hiểm) hoặc một vài đoạn có công nhân làm đường là người địa phương (khi đoạn đường này làm xong, đi cả ngày chắc cũng chả gặp ma nào). Mấy anh em nói đùa, con đường này xây dựng chỉ để cho mỗi người của CSTT đi, hoặc là người Suối Nánh về thăm quê (mà dân Suối Nánh lại chả có ai đi làm xa!!) chứ người tỉnh ngoài chẳng ai bén mảng đến đây làm gì, vì ở đây chả có gì đặc sắc mời gọi cả, thậm chí, khi điều khiển xe, sơ sảy một chút là không còn sống để quay về. Họa hoằn lắm và đến kỳ phải nộp báo cáo hoặc gửi công văn thì ông chủ tịch mới vượt 70km ngoằn ngoèo xuống huyện. Bởi vậy, tuyệt nhiên không hề có một tổ chức nhân đạo, từ thiện nào đến đây, ngoại trừ đoàn công tác của Sở Công thương Hòa Bình xuống phát nhu yếu phẩm từ cách đây 2, 3 năm và đoàn thanh niên tình nguyện hoạt động chiến dịch hè. Gần trụ sở xã có độc một cửa hàng “Cơm Phở” - khách hàng “ruột” là công nhân làm đường, đây cũng là khu vực “sầm uất” nhất trong xã.

Nói dài như vậy để mọi người hình dung được những khó khăn, thiếu thốn của người dân Suối Nánh. 297 hộ dân thì đã có đến 208 hộ nghèo và cận nghèo (ranh giới giữa nghèo và cận nghèo chỉ là 50k/tháng).

CSTT luôn tìm đến những nơi không ai đến hoặc ít người biết đến, một mùa đông rét mướt lại sắp gõ cửa, bà con Suối Nánh mong chờ chúng ta với những manh áo ấm và rất nhiều sự sẻ chia.

- DS hộ nghèo: 110 hộ với 423 khẩu (trong đó, có 1 hộ có 9 khẩu, 1 hộ có 8 khẩu, 3 hộ có 7 khẩu, 8 hộ có 6 khẩu, 11 hộ 5 khẩu, còn lại là từ 1 - 4 khẩu/hộ). Hộ nhiều sẽ tăng gấp đôi phần -Trẻ em nghèo lứa tuổi mẫu giáo: 33 cháu; lứa tuổi từ cấp 1 - cấp 2: 53 cháu;

Danh sách đồ dùng cần mua: Theo sự tìm hiểu cần 4 thứ sau

1.[FONT=&quot] [/FONT]Gạo: 20kg/hộ;
2.[FONT=&quot] [/FONT]Cá khô: 1kg/hộ;
3.[FONT=&quot] [/FONT]Muối i ốt: 3kg/hộ;
4.[FONT=&quot] [/FONT]Chăn ấm quyên góp và mua thêm nếu thiếu: Chăn rất cần, chúng mình đang tìm giá rẻ nhất.

5.[FONT=&quot] [/FONT]Sách vở cho 53 cháu học sinh nghèo và bánh kẹo cho các cháu mẫu giáo;
6.[FONT=&quot] [/FONT]Thuốc (đã có nhà tài trợ các loại do Virgo lên danh sách); cùng với các bác sĩ tình nguyện (CSTT đang mời)

Chuẩn bị 140 phần theo số lượng trên để mang đến cho bà con.

Chỉ đi xe 16 chỗ, nếu xe con đi cùng thì chỉ xe gầm cao, xe 2 cầu mới leo được.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
713
0
16

Virgo2007

Member
Ðề: 28.11 CSTT đến với Xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc

Nhận nhiệm vụ của chị LG, chúng tôi lên đường khảo sát cho một chuyến đi sắp tới, địa điểm là xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, tỉnh Hòa Bình. Theo thông tin ban đầu nhận được thì quãng đường sẽ dài 150km, không đến mức khó đi lắm nhưng hơi xa. Không thành vấn đề, 150km, chuyện nhỏ, lên đường thôi.

Đúng 6h30, cả đòan gồm 5 người bắt đầu xuất phát từ HN. KHông ai bảo ai, mọi người cũng khoác trên mình tấm áo của CSTT

Lên đến thị xã hòa bình, trời đầy sương mù và mặc dù đã có bạn dẫn đường vô cùng tin cậy mang tên GPS nhưng cả đòan vẫn phải dừng lại hỏi thăm đường đi lên Suối Nánh. Gặp một bác ven đường, cứ đi thẳng nhá, theo đường đi Tu Lý, không được rẽ đâu đấy nhá, đi vào Suối Nánh bây giờ mà đi con xe này thì phí lắm, hix. Nghe lo phết, chắc đường đi phải khó lắm. Phí thật à, phí thế nào nhỉ, hồi sau sẽ rõ.

Đà Bắc cách thành phố Hòa Bình khoảng 20km , bao gồm khoang 20 xã. Tỉnh lộ 433, đoạn đường dài quanh co theo đường vòng của núi dài 90km xuyên suốt dọc theo Sông Đà và qua Đà bắc, từ thành phố Hòa Bình, lên đến điểm mút là xã Đồng Nghê. Cả đòan đi đến xã Suối Nánh là xã áp ngay với xã Đồng Nghê, nằm bên dòng Sông Đà đẹp, hiền lành và cảnh vật thì vô cùng hùng vĩ. Đến Sông Đà, lai nhớ bài Người lái đò Sông Đà của Nguyễn Tuân . Vẫn từng ước ao được một lần đứng bên dòng sông đó, và hôm qua mong ước đó đã thành sự thật. Tuy không cảm nhận được hết cả sự hung dữ của dòng sông nhưng mọi người đã được cảm nhận thấy hết sự hiền lành và một vẻ đẹp ít thấy ở đâu khi đứng bên dòng Sông Đà. Vẻ đẹp nay đúng là phải để cho nhà văn Nguyễn Tuân mô tả mới lột tả hết được chứ với trình độ văn vẻ kém cỏi như của tớ thì chắc chỉ được 1/10 thôi.

Suối Nánh là một xã thuộc loại rất nghèo của huyện Đà Bắc, bao gồm hơn 1000 người dân tộc Mường và dân tộc Dao sinh sống. Xã bao gồm 5 xóm là xóm cơi 1, 2,3, xóm Duốc và xóm Bưa Sen. Trong đó xóm cơi 1,2,3 và xóm Bưa Sen thì gần nhau còn xóm Duốc thì phải đi ngược lên núi khoảng 5km nữa (đoạn đường này phải đi bằng xe máy lên chứ xe ôtô không đi được). Cả xã có khoảng hơn 100 hộ nghèo và cận nghèo với thu thập trung bình từ 200.000 – 260.000/tháng (hix, thu nhập thế này thì họ sống thế nào nhỉ) chủ yếu từ cây lúa và cây ngô lai. Cuộc sống của người dân ở xã Duốc và Bưa Sen thực sự là nghèo khổ, có nhiều nhà không còn có gạo để ăn. Tuy nhiên cũng may là tình hình dân số ở đây được kiểm soát khá tốt và có vẻ như việc tuyên truyền kế hoạch hóa gia đình khá hiệu quả vì các gia đình ở đây trung bình chỉ có 2 đứa con, tỷ lệ đi học hàng năm không tăng vì lý do….. không có trẻ con để đi học, hihi. Thưc ra nếu phân tích sâu xa hơn và cụ tỷ hơn thì điều này không tốt trong việc phát triển dân số và duy trì sự phát triển của các dân tộc nhưng mà thôi, việc đó để giành cho các nhà Dân số học.

Đọan đường dài 150km thực sự là vất vả. Hơn 70km là đường núi quanh co bám theo sườn núi, lúc thì hạ thấp xuống thung lũng, lúc lại lên cao chót vót, đứng bên này dốc là không nhìn thấy phía bên kia của dốc. Nhìn vào bản đồ thì chả khác gì như đi xe đua địa hình mà tớ thường thấy trong các trò chơi điện tử, ngoằn nghèo như con rắn, các khúc cua nối nhau liên tiếp và chắc là khôgn có tay lái cứng thì mọi người có lẽ đã không lên được đến điểm cuối cùng của cuộc hành trình. Hết 70km là bắt đầu đến khoảng gần 10km là đường xấu và cực xấu vì đoạn đường vẫn đang tiếp tục làm. Có lúc cả đòan phải xuống xe, hò nhau bê đá hộc để cho xe qua, có lúc xe của bố bị trượt bánh, cháy bánh xe, bốc mùi khét lẹt. Những lúc đó lại thót tim vì lo xe có vấn đề gì thì nguy to.

Đường đi sương mù mịt

Bắt đầu vào đoạn đường khó

Xe có qua được không đây???

Qua được rồi, may quá.

Trời, sao lắm đá thế này??? huhu

Đi được không? Cố lên nhá

Đá to quá, phải đẩy nó sang bên thì mới qua được

Hình như vẫn bị mắc một cục, to lắm, ở dưới gầm xe ý

Chắc ổn rồi đấy

Anh này lại chắn đường rồi. Chỗ đoạn này cả đoạn bị một cú sập giật nảy người do xe bị sa xuống một cái rãnh nước rất lớn từ trên núi chảy xuống. Cố lên còn 1km nữa là đến xã rồi.

Đường lên nhà chú chủ tịch xã. Nhìn khó thế này thôi nhưng nhà lại ở một vị trí cực kỳ đẹp. Tòan bộ khu nhà ở vị trí cao nhất, hướng ra dòng sông Đà hùng vĩ

Bác máy xúc này đang dọn bớt đất cho xe đi.

Lại gặp đá rồi, làm việc thôi

Những cung đường ngoằn nghèo như con rắn lục

Đường vào nhà anh Khoẹn - văn phòng xã. Nhà anh đang phải dựng lại nên ngổn ngang rất nhiều gỗ

Những em bé người Mường đấy, xinh không?

Dòng Sông Đà hùng vĩ. Lúc này trời vẫn chưa tan sương nên nhìn rất mờ mịt. Ảnh này chụp từ cửa sổ nhà của chú chủ tịch xã. Nhìn ở ngòai đẹp lắm

Kẹt giấy rồi. Chị ruồi kiêm luôn chân sửa máy pho to, hehe. May quá, không có em máy này là ngồi chép tay cả mấy cái danh sách dài ngoằng đấy

Một xóm trên đường đi

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: 28.11 CSTT đến với Xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc

Chia sẻ tình thương cần quyên góp chăn (tính ra nhà nào cũng thừa ), trên đó lạnh lắm nếu tặng mỗi hộ gia đình ít nhất một cái chăn là tốt nhất. Sau khi quyên góp thiếu CSTT sẽ mua thêm chăn cho bà con.

Đồ ủng hộ xin chuyển đến các đầu cầu CSTT

- Mecunlinh ( 0903415455 ) khu vực Giảng võ ( giờ HC ), Hoàng Văn Thái (tối )
- ALnML ( 0913569988 ) khu vực Lò Đúc, Hai Bà Trưng
- Mẹ Tý Ruồi (0983201166 ) Khu vực Hoàn Kiếm ( HC ), Hoàng cầu (tối)
- T&G ( 0904070599 ) khu vực Kim Liên, Trung Tự
- Đầu cầu Cầu Giấy - Hạnh Nguyễn : Ngõ 118 Nguyễn Khánh Toàn (Đơn nguyên 15B1 khu 5 tầng) ĐT : 0912815759
- Virgo Tú (0983029394) Láng Hạ (HC), Thái Hà (tối)

Các bạn thân mến do cung đường đi khó khăn như trên hình của Virgo nên chỉ có thể đi xe đựoc 16 chỗ, mà vẫn còn lo nếu đg chưa xong, ko đi nổi được .
Nên các bạn lưu ý đăng ký tham gia với Hà mecunlinh qua điện thoại và thật chắc chắn mới đăng ký nhé. Xin cảm ơn các bạn
.
Tiền đóng góp thuê xe và ăn trưa tạm tính 150K (ăn tối tự trả )

Trưởng ban tổ chức :Hà (mecunlinh) 0903415455 cùng T&G, Mẹ Minh"mèo", metyruoi, Virgo2007.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ðề: 28.11 CSTT đến chia sẻ với đồng bào Xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc

20kg gạo/ phần x 140 phần là 2800kg gạo nhỉ? Để em hỏi phần gạo này nhé! Nhà em có mấy đứa người làm ở Hà Tây (cách HN tâm23km), thấy bảo gạo trong quê rẻ hơn ngoài này nhiều. Mùa này vừa gặt xong nên có thể mua thóc rồi nhờ người xát chắc giá sẽ ổn hơn đấy.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Vâng nếu có thông tin gì về giá cả nguôn hàng tốt xin tập trung về cho Ma ma tổng quản Ha mẹcunlinh.

Xin cảm ơn mọi người:x@};-

741
0
16

20kg gạo/ phần x 140 phần là 2800kg gạo nhỉ? Để em hỏi phần gạo này nhé! Nhà em có mấy đứa người làm ở Hà Tây (cách HN tâm23km), thấy bảo gạo trong quê rẻ hơn ngoài này nhiều. Mùa này vừa gặt xong nên có thể mua thóc rồi nhờ người xát chắc giá sẽ ổn hơn đấy.
đúng rồi chí lý đấy! thóc giao động từ 4000-5700đ/ cưn. Xay ra còn 60% gạo. Nhưng mà như thế thì hơi mất công. Phải có người quen trong làng làm hết cho. Mình chỉ bê đi thôi

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

đúng rồi chí lý đấy! thóc giao động từ 4000-5700đ/ cưn. Xay ra còn 60% gạo. Nhưng mà như thế thì hơi mất công. Phải có người quen trong làng làm hết cho. Mình chỉ bê đi thôi
Em hỏi thì thấy bảo là thóc khang dân khoảng 3 mấy thôi (chị LG bảo mua loại rẻ mà). Em đang nhờ hỏi cụ thể. Khi nào có giá em sẽ báo chính xác sau. Nhà em có mấy em người làm ở Hà Tây nên chắc sẽ nhờ mua thóc& nhờ xát được. Vấn đề em quan tâm là nếu có mua thì chở ra HN kiểu gì ạ ( tầm 23-24km đấy ạ!). Vì 2800kg thì chắc có khi phải thuê xe tải nhỏ nhỉ? Chắc sẽ phải tính thêm tiền vận chuyển nữa. Để hỏi giá gạo rồi tính tiền vận chuyển xem thế nào nhé các chị nhé!:x:x@};-

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Em tha thiết xin đi hôm 28/11 (Chắc chắn luôn - Hòa Bình là nơi em đẻ ra đới ah :):cstt08:). Em góp 2 chăn + 20 kg muối iốt + em sẽ nghĩ tiếp xem có gì để ủng hộ luôn ạh. Nếu hôm đó xe k đủ chỗ, em sẽ chuyển đồ cho chị Tú ạh.

2,801
0
0

muathu

Ðề: 28.11 CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hoà Bình

Trời các bố mẹ tuyệt quá nhưng mà đoàn khảo sát ngoài Virgo2007 còn ai nữa thế sao toàn chụp mặt hậu không à :-* Lá Mơ còn thêm nghề hàng xáo (Mua thóc xay ra gạo đem bán) nữa hả em :x

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ðề: 28.11 CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hoà Bình

Trời các bố mẹ tuyệt quá nhưng mà đoàn khảo sát ngoài Virgo2007 còn ai nữa thế sao toàn chụp mặt hậu không à :-* Lá Mơ còn thêm nhề hàng xáo (Mua thóc xay ra gạo đem bán) nữa hả em :x
Hí hí, từ trưa đến giờ cứ bắt mấy em người làm gọi điện về quê hỏi giá gạo, giờ ở nhà chúng nó đang trêu em là đi buôn gạo đây này. hehe. Buôn cho CSTT thì lúc nào cũng sẵn sàng, hehe:p:x@};-@};-

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị ơi chăn cũ có nhận không?

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Chị ơi chăn cũ có nhận không?
"Tăng xin giảm mua" :x :x :x . Ở trên đó bà con lạnh lắm. Chăn mền cũ mọi người ủng hộ xin giặt giũ và phơi phóng khô ráo, bó chặt lại bằng dây cho gọn gàng. Nếu mang cho đủ số sẽ cần mang khoảng 140 chiếc. Đường xá xa xôi, đi lại khó khăn cần gọn gàng nhất có thể để tiết kiệm chỗ. Mọi người lưu ý giúp điều này nhé :x

@mua thu : Virgo có một em tre trẻ + một anh thắt lưng đen già đẹp trai galang tay lái chuẩn + Ruồi thợ sửa máy pho to + Bảo cuu vạn chuyên bê đá cũng galăng đẹp trai và giỏi nhiều thứ.

210
0
0

mequoctrung

"Tăng xin giảm mua" :x :x :x . Ở trên đó bà con lạnh lắm. Chăn mền cũ mọi người ủng hộ xin giặt giũ và phơi phóng khô ráo, bó chặt lại bằng dây cho gọn gàng. Nếu mang cho đủ số sẽ cần mang khoảng 140 chiếc. Đường xá xa xôi, đi lại khó khăn cần gọn gàng nhất có thể để tiết kiệm chỗ. Mọi người lưu ý giúp điều này nhé :x

@mua thu : Virgo có một em tre trẻ + một anh thắt lưng đen già đẹp trai galang tay lái chuẩn + Ruồi thợ sửa máy pho to + Bảo cuu vạn chuyên bê đá cũng galăng đẹp trai và giỏi nhiều thứ.
Chị ơi, sao không nhờ người ở Hòa Bình mua gạo hộ cho nhỉ? Đến hôm đấy mình chỉ việc đến lấy thôi? Em có người quen trên Hòa Bình, chị có cần không để em ới một tiếng nhờ...

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ðề: 28.11.2009 - CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hoà Bình

Vì thời gian còn xa quá nên có lẽ nhiều bạn chưa thể chắc chắn có đi được không. Mẹ CTB chỉ dự kiến thế này thôi:

Do chỉ sử dụng xe nhỏ, nên thành viên ở HP (nếu đăng ký đi) sẽ thuê 1 xe chạy từ HP lên điểm tập trung ở HN. Ví dụ HN đi từ 5h thì HP sẽ xuất phát 3h. Chỉ là đi xe riêng thôi, còn mọi hoạt động là chung nhé.

Với cả sau 20/10, khi đã tập trung đồ ủng hộ cho miền Trung xong rồi HP mới kêu gọi ủng hộ chăn nhé. Cho đỡ lẫn.

1,849
0
0

BB&C

Ðề: 28.11.2009 - CSTT đến chia sẻ lương thực và thuốc men với đồng bào xã Suối Nánh, huyện Đà Bắc, Hoà Bình

Em cũng xin góp một tay vào cùng cả nhà nhé, góp gì thì để em tính đã, em đang định góp chăn vì mùa rét sắp đến rồi mà ở trên đó thì lạnh lắm, nếu có chăn ấm cho mọi người ngủ ngon thì còn gì bằng.

Em rất muốn đi nhưng nhìn đường đi sợ quá, em là chúa nhát gan nên rất sợ mặc dù rất rất muốn đi.

314
0
0

Me DiemNgoc

Em nghĩ mua gạo ở HB đc thì tốt còn nếu ko mua ở Hà Tây rồi gửi đó .Hôm nào đi HB thì đi qua HT lấy luôn cho đỡ . CSTT ủng hộ đc bao nhiêu chăn còn đâu để em thầu nốt nhá :cstt03:

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Em hỏi thì thấy bảo là thóc khang dân khoảng 3 mấy thôi (chị LG bảo mua loại rẻ mà). Em đang nhờ hỏi cụ thể. Khi nào có giá em sẽ báo chính xác sau. Nhà em có mấy em người làm ở Hà Tây nên chắc sẽ nhờ mua thóc& nhờ xát được. Vấn đề em quan tâm là nếu có mua thì chở ra HN kiểu gì ạ ( tầm 23-24km đấy ạ!). Vì 2800kg thì chắc có khi phải thuê xe tải nhỏ nhỉ? Chắc sẽ phải tính thêm tiền vận chuyển nữa. Để hỏi giá gạo rồi tính tiền vận chuyển xem thế nào nhé các chị nhé!:x:x@};-
Lá mơ ơi a đang ngồi ở cái chỗ em nói thì phải, về Thủ Đô từ lâu rồi mà còn cứ réo HàTay B-). Nếu mọi người mua gạo ở đây thì ĐN sẽ nhận chở lên Hòa Bình cho.
Xin lưu ý là hãng vận chuyển ĐN k delay nhé :p:p

1,849
0
0

BB&C

Em nghĩ mua gạo ở HB đc thì tốt còn nếu ko mua ở Hà Tây rồi gửi đó .Hôm nào đi HB thì đi qua HT lấy luôn cho đỡ . CSTT ủng hộ đc bao nhiêu chăn còn đâu để em thầu nốt nhá :cstt03:
Chị thấy bây giờ có loại chăn siêu nhẹ gì đó, rất nhẹ và ấm, giá cả cũng phải chẳng. Năm kia bọn chị mua cả trăm chiếc tặng trung tâm bảo trợ Hải Dương. Buồn cười thu gom ở HN chưa đủ thế là sang HD mua, khi mua chị nói với chị bán hàng là em mua làm từ thiện tặng cho người ở khu nhà chị thế là bà đấy lấy nguyên vốn không lấy lãi. Thế mới biết rằng trong mỗi con người ai cũng có chất thiện ở đó chỉ là họ chưa được ai khơi dậy cho họ thôi.

Tự nhiên nghĩ đến mùa lạnh sắp đến rồi, CSTT làm chuyến đi này ý nghĩa quá, lại nhớ lại ngày gần tết năm đó đi HD (hồi đó chưa biết CSTT đâu, mà đi cùng cơ quan). Muốn đi với mọi người quá, ước gì mình đi được nhỉ? Hihi, xúc động quá nên hơi lạc đề, mọi người thông cảm nhé.
:cstt01::cstt02::cstt04::cstt03:

713
0
16

Virgo2007

Member

Chị thấy bây giờ có loại chăn siêu nhẹ gì đó, rất nhẹ và ấm, giá cả cũng phải chẳng. Năm kia bọn chị mua cả trăm chiếc tặng trung tâm bảo trợ Hải Dương. Buồn cười thu gom ở HN chưa đủ thế là sang HD mua, khi mua chị nói với chị bán hàng là em mua làm từ thiện tặng cho người ở khu nhà chị thế là bà đấy lấy nguyên vốn không lấy lãi. Thế mới biết rằng trong mỗi con người ai cũng có chất thiện ở đó chỉ là họ chưa được ai khơi dậy cho họ thôi.

Tự nhiên nghĩ đến mùa lạnh sắp đến rồi, CSTT làm chuyến đi này ý nghĩa quá, lại nhớ lại ngày gần tết năm đó đi HD (hồi đó chưa biết CSTT đâu, mà đi cùng cơ quan). Muốn đi với mọi người quá, ước gì mình đi được nhỉ? Hihi, xúc động quá nên hơi lạc đề, mọi người thông cảm nhé.
:cstt01::cstt02::cstt04::cstt03:
Ah, em biết cái chăn đó rồi, hôm nọ em lên chợ Đx thấy bán 75.000/cái

713
0
16

Virgo2007

Member

Vì thời gian còn xa quá nên có lẽ nhiều bạn chưa thể chắc chắn có đi được không. Mẹ CTB chỉ dự kiến thế này thôi:

Do chỉ sử dụng xe nhỏ, nên thành viên ở HP (nếu đăng ký đi) sẽ thuê 1 xe chạy từ HP lên điểm tập trung ở HN. Ví dụ HN đi từ 5h thì HP sẽ xuất phát 3h. Chỉ là đi xe riêng thôi, còn mọi hoạt động là chung nhé.

Với cả sau 20/10, khi đã tập trung đồ ủng hộ cho miền Trung xong rồi HP mới kêu gọi ủng hộ chăn nhé. Cho đỡ lẫn.
HP lưu ý giúp em là không đi xe con 4 chỗ gầm thấp được đâu nhá, kiểu như Camry ý ợ, vì trên đó đang sửa đường nhiều đá hộc lắm nhá. Em không biết tiến độ làm đường trên đó thế nào, nếu đường xong thì bác mới đi em ý được còn nếu không thì bác cho em ý ở nhà nghỉ cho khỏe bác nhá không lại mất công vác xe lên vai ợ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.