Quản trị học, ai học rồi chỉ cho em với !

2,080
0
0
Em đang học môn QTH, mới học buổi đầu tiên, hqua cô ra bài về làm mà em kg rõ lắm , ai học qua rồi chỉ giúp em với nhé .
Câu hỏi : Hãy nêu các đặc điểm chana dung của nhà QT cũ và nhà QT mới ngày nay có những điểm khác nhau cơ bản nào . Phân tích & so sánh nhà Kinh doanh và nhà QTrị.
AI đã học biết , gợi ý giúp em với nhé .
Thanks .

883
0
0

mèo_ú

Ðề: Quản trị học, ai học rồi chỉ cho em với !

Em đang học môn QTH, mới học buổi đầu tiên, hqua cô ra bài về làm mà em kg rõ lắm , ai học qua rồi chỉ giúp em với nhé .
Câu hỏi : Hãy nêu các đặc điểm chana dung của nhà QT cũ và nhà QT mới ngày nay có những điểm khác nhau cơ bản nào . Phân tích & so sánh nhà Kinh doanh và nhà QTrị.
Thanks .
mình mới học xong năm ngóai, có j chút minhd coi còn sách ko, mình sẽ up lên giúp bạn nhé...mình cũng học quản trị kinh doanh đấy

2,080
0
0

mình mới học xong năm ngóai, có j chút minhd coi còn sách ko, mình sẽ up lên giúp bạn nhé...mình cũng học quản trị kinh doanh đấy
Ok, cảm ơn trước nhé , ngày mai mới phải nộp bài hiiiii.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Thanks .
Bà cứ nghĩ như ông sếp ở công ty VN so với ông sếp ở công ty NN ý là ra ngay. Phép so sánh này để thấy rõ hơn tầm quan trọng của quản trị trong công ty ý mà. Còn nhà kinh doanh và nhà Quản trị khác nhau thế nào tôi nghĩ bà có thể phân biệt được mà. Tôi nhớ ko nhiều lắm, về cơ bản là thế này:

So sánh về các mặt khác nhau: Năng lực, trình độ, cách làm việc, cách tiếp cận con người, cách đối nhân xử thế, cách giải quyết mâu thuẫn, khả năng giao tiếp....

Ví dụ:

Nhà QT cũ:
- Quan liêu, ra lệnh cho người khác làm theo ý mình, thường là thế. Cách ra lệnh khiến người ta ko muốn làm nhiều hoặc ko muốn tuân theo, ko phát huy được hết khả năng của nhân viên và sự đoàn kết của cả tập thể.

Nhà QT kiểu mới:
- Biết thu phục và dẫn dắt mọi người theo ý tưởng của mình hoặc làm theo những gì mình yêu cầu, phát huy sức mạnh tập thế. Có thể đi đường vòng chứ ko phải là ra lệnh...

Còn so sánh giữa nhà kinh doanh và nhà quản trị thì ko khó, có thể so sánh tương tự như trên nhưng lưu ý là nhà kinh doanh họ chú trọng lợi nhuận. Còn nhà quan trị chú trọng việc dẫn dắt con người, phát huy được khả năng của mọi ngừơi chứ ko phải là làm thế nào để doanh số cao. Nhà kinh doanh theo tôi thì trình độ và cấp bậc ở dưới nhà quản trị. Nhà quản trị thì tầm quản lý bao trùm được nhiều lĩnh vực hơn so với nhà kinh doanh...

2,080
0
0

Cảm ơn mèo ú, Cảm ơn bà thông gia nhé, hhêheh tài nguyên có sẵn thế mà kg biết thông qua YM mà khai thác . Cho hôn con rể tôi chục cái .

341
0
0

Bryanthien

Bà cứ nghĩ như ông sếp ở công ty VN so với ông sếp ở công ty NN ý là ra ngay. Phép so sánh này để thấy rõ hơn tầm quan trọng của quản trị trong công ty ý mà. Còn nhà kinh doanh và nhà Quản trị khác nhau thế nào tôi nghĩ bà có thể phân biệt được mà. Tôi nhớ ko nhiều lắm, về cơ bản là thế này:

So sánh về các mặt khác nhau: Năng lực, trình độ, cách làm việc, cách tiếp cận con người, cách đối nhân xử thế, cách giải quyết mâu thuẫn, khả năng giao tiếp....

Ví dụ:

Nhà QT cũ:
- Quan liêu, ra lệnh cho người khác làm theo ý mình, thường là thế. Cách ra lệnh khiến người ta ko muốn làm nhiều hoặc ko muốn tuân theo, ko phát huy được hết khả năng của nhân viên và sự đoàn kết của cả tập thể.

Nhà QT kiểu mới:
- Biết thu phục và dẫn dắt mọi người theo ý tưởng của mình hoặc làm theo những gì mình yêu cầu, phát huy sức mạnh tập thế. Có thể đi đường vòng chứ ko phải là ra lệnh...

Còn so sánh giữa nhà kinh doanh và nhà quản trị thì ko khó, có thể so sánh tương tự như trên nhưng lưu ý là nhà kinh doanh họ chú trọng lợi nhuận. Còn nhà quan trị chú trọng việc dẫn dắt con người, phát huy được khả năng của mọi ngừơi chứ ko phải là làm thế nào để doanh số cao. Nhà kinh doanh theo tôi thì trình độ và cấp bậc ở dưới nhà quản trị. Nhà quản trị thì tầm quản lý bao trùm được nhiều lĩnh vực hơn so với nhà kinh doanh...
Na`y em mit nem dung xui da.i em traiot de thuong nhe'.... ngay xua chi hoc khong phai so sanh the dau..:laughing::laughing::laughing:

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Na`y em mit nem dung xui da.i em traiot de thuong nhe'.... ngay xua chi hoc khong phai so sanh the dau..:laughing::laughing::laughing:
Em là em cứ xui, vì đề bài của Ớt rất chung chung nên em cũng xui chung chung :laughing::laughing::laughing: (Hôm nào lục cho thông gia một đống tài liệu, mừ tôi học toàn bằng tiếng Pháp, ngồi dịch cho bà chắc chết:crying:)

Tham khảo một số trang:

http://www.itjsc.com.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=106&Itemid=25

http://ceocenter.vn/2009/03/10/cac-nha-quản-trị-kinh-tế-hang-dầu-thế-giới.html

http://www.doanhnhan360.com/Desktop.aspx/Lanh-dao-360/Ky-nang-360/Hinh_tuong_nha_quan_tri_hieu_qua/

http://www.saga.vn/view.aspx?id=2766

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,080
0
0

Cảm ơn nhà thông gia , để xem điểm chác thế nào rồi hậu tạ sau nhá . hiii Chúc cuối tuần vui vẻ .

140
0
0

Hanoi&m

Ví dụ:

Nhà QT cũ:

Nhà QT kiểu mới:

Quản trị có nhiều phạm vi: Quản trị chất lượng, quản trị nhân sự, quản trị kinh doanh, tài chính...

Mỗi phạm vi sẽ có 1 đặc điểm riêng mà người làm quản trị phải hội đủ các yếu tố kiến thức, kinh nghiệm cũng như kỹ năng triển khai công việc để đạt mục tiêu. Mỗi phạm vi sẽ có 1 nhà quản trị hoặc người kiểm soát việc thực hiện triển khai công việc theo tiêu chuẩn chất lượng, quy trình, kế hoạch. Suy cho cùng thì các hoạt động quản trị là phục vụ cho mục tiêu kinh doanh hiệu quả.

Nhà kinh doanh triển khai công việc cũng phải áp dụng các kỹ năng quản trị trong nhiều phạm vi (chất lượng, tài chính, nhân sự...) để đảm bảo hoạt động KD đúng theo các tiêu chuẩn và kế hoạch, hiệu quả về lợi nhuận.

Theo tôi thì 2 "nhà" này ngang hàng nhau. Nhà kinh doanh cũng có thể là nhà quản trị. Còn "nhà" bao trùm trên 2 nhà này là nhà lãnh đạo đó bạn.

Để so sánh đúng bạn nên so sánh vị trí cụ thể, ví dụ ss Giám đốc kinh doanh với GĐ Tài chính hay Giám đốc Sản xuất. So sánh ở tính chất công việc bạn sẽ thấy sự khác biệt và giống nhau.

Nhà quản trị giỏi là triển khai cv đúng với mục tiêu kinh doanh của dn.
Nhà kinh doanh giỏi cũng phải giỏi về quản trị.