Tạo liên kết hình vẽ và ảnh trong PowerPoint

5,622
9
38

metyruoi

Active Member
Bạn muốn tạo bài thuyết trình hấp dẫn, thu hút người xem bằng các hình ảnh xuất hiện bất ngờ, theo chủ ý của bạn? Hãy sử dụng thủ thuật PowerPoint sau.

Thông thường, trong các bài thuyết trình, các hình vẽ (shape) thường được tạo thành nút nhấn (button). Khi bạn nhấn vào các shape này, hình ảnh hay đoạn văn tương ứng sẽ xuất hiện trên slide trình chiếu. Bài viết sẽ hướng dẫn bạn cách thức liên kết hình ảnh (image) với hình vẽ để tạo ra hiệu ứng này. Trong bài viết, chúng tôi sử dụng PowerPoint 2007, các bản PowerPoint khác có cách thực hiện tương tự.

Trước tiên bạn cần tạo hình vẽ (shape). Vào Insert, Shape, chọn hình Oval. Trong bài viết, chúng tôi sẽ tạo 2 hình oval.

Sau khi tạo hình vẽ oval, bạn bấm chuột phải trên hình vẽ chọn Edit Text. Nhập vài chữ để giúp nhận biết hình vẽ này dùng làm gì. Chẳng hạn, chúng tôi nhập chữ "Xuất hiện hình 1" cho hình oval thứ nhất.

Tương tự, bạn tạo hình oval thứ hai, và nhập vào chữ "Xuất hiện hình 2".

Sau khi đã có 2 hình oval, tiếp theo bạn chèn 2 hình ảnh tương ứng cho từng hình oval. Vào Insert, Picture để chọn hình và chèn vào Slide trình chiếu.

Tiếp theo, bạn nhấn chọn hình thứ 1 (sẽ xuất hiện khi bạn nhấn hình oval thứ 1), chọn Animation, Custom Animation. Bảng Custom Animation xuất hiện. Tại đây, bạn chọn Add Effect, Entrance, Zoom. Nếu không thấy hiệu ứng Zoom, bạn nhấn More Effects và tìm hiệu ứng Zoom.

Sau đó, bạn bấm chuột phải trên hiệu ứng, chọn Timing.

Tại thẻ Timing, bạn nhấn nút Triggers, chọn Start effect on click of. Chọn hình oval có chữ "Xuất hiện hình 1". Nhấn OK.

Bạn thực hiện tương tự với hình thứ 2 (sẽ xuất hiện khi nhấn hình oval thứ 2). Chọn Add Effect, Entrance, Zoom.

Phải chuột trên hiệu ứng, chọn Timing.

Tại thẻ Timing, bạn nhấn nút Triggers, chọn Start effect on click of. Chọn hình oval có chữ "Xuất hiện hình 2". Nhấn OK.

Sau đó bạn nhấn nút Slide Show để xem kết quả. Khi Slide trình chiếu, nếu bạn nhấn hình oval thứ 1, hình ảnh thứ 1 sẽ xuất hiện; nếu bạn nhấn hình oval thứ 2, hình thứ 2 sẽ xuất hiện. Thủ thuật PowerPoint này rất hữu ích nếu bạn muốn tạo bài thuyết trình hấp dẫn, thu hút người xem.

Theo PCW