Thêu chữ thập

20
0
0

carmen

Hì hì, chưa có bài nào trong mục này à, mình mở đề giới thiệu hội thêu thùa nhà mình tý.
Hội nhà mình toàn thêu chữ thập, thêu chữ thập là thêu trên loại vải đặc biệt có lỗ đều, mình chỉ việc thêu bắt chéo từ lỗ nọ sang lỗ kia tạo thành hình chữ thập (hay chữ X cũng được).
Cái khác cơ bản của thêu chữ thập và thêu truyền thống là thêu truyền thống mình vẽ mẫu lên vải, sau đó tự phối màu, còn thêu chữ thập thì mẫu nó ở sẵn trên giấy, màu cũng được phối sẵn rồi, mình chỉ việc chỉ đâu đánh đấy, cuối cùng ra được cái tác phẩm long lanh. Bạn mình bảo: thêu này chả có tính sáng tạo gì cả, nhưng mình ứh cần sáng tạo, chỉ cần đẹp long lanh là được, sáng tạo thì nhường cho ông Niu tơn :smiling:
Tớ khoe trước, bạn nào có cái gì vào đây khoe cho vui nhá

251
0
0

Me Mickey

Ðề: Thêu chữ thập

Hì hì, chưa có bài nào trong mục này à, mình mở đề giới thiệu hội thêu thùa nhà mình tý.
Hội nhà mình toàn thêu chữ thập, thêu chữ thập là thêu trên loại vải đặc biệt có lỗ đều, mình chỉ việc thêu bắt chéo từ lỗ nọ sang lỗ kia tạo thành hình chữ thập (hay chữ X cũng được).
Cái khác cơ bản của thêu chữ thập và thêu truyền thống là thêu truyền thống mình vẽ mẫu lên vải, sau đó tự phối màu, còn thêu chữ thập thì mẫu nó ở sẵn trên giấy, màu cũng được phối sẵn rồi, mình chỉ việc chỉ đâu đánh đấy, cuối cùng ra được cái tác phẩm long lanh. Bạn mình bảo: thêu này chả có tính sáng tạo gì cả, nhưng mình ứh cần sáng tạo, chỉ cần đẹp long lanh là được, sáng tạo thì nhường cho ông Niu tơn :smiling:

Hi! Mẹ mày có phải bên Hội thêu thùa không nhỉ (nếu tớ nhận nhằng thì thôi nhé), mình cũng thêu nhưng không biết thêu chữ thập. Trước kia cũng định học thêu chữ thập để bon chen với mọi người nhưng cứ lười mãi không học, món thêu chữ thập ấy hình như phải có key thì phải. Một lần hỏi mẹ bongzin key nhưng có học đâu mà biết làm nên chỉ thêu bình thường thôi, thấy mẹ mày mở topic này cũng ty toe nhưng hôm khác mới show hàng vì độ này bận con nhỏ không bon chen được. Có khi phải nhờ mẹ mày món này mới được, cho tớ hõi mua đồ thêu ở đâu ấy nhỉ, lâu không vào Hội thêu thùa quên mất pas rồi nên không có địa chỉ. Nhưng chính ra cái món thêu của mình có vẻ tự do hơn, không cần vải aida, không cần chỉ đặc chủng hay sao ấy, và ngoài thêu tranh để chơi tớ còn thêu cả áo mặc nữa cơ. Thôi thì mẹ mày giúp tớ tý nhé, tớ cũng muốn học món thêu chữ thập lắm. Cám ơn nhiều.

331
0
0

Hua Bin

có phải tiếng Anh là cross stick không bạn ơi. Nhưng hình như ở VN cái thêu này chưa phổ biến thì phải? Nhìn bạn thêu đẹp quá.

20
0
0

carmen

Hi! Mẹ mày có phải bên Hội thêu thùa không nhỉ (nếu tớ nhận nhằng thì thôi nhé), mình cũng thêu nhưng không biết thêu chữ thập. Trước kia cũng định học thêu chữ thập để bon chen với mọi người nhưng cứ lười mãi không học, món thêu chữ thập ấy hình như phải có key thì phải. Một lần hỏi mẹ bongzin key nhưng có học đâu mà biết làm nên chỉ thêu bình thường thôi, thấy mẹ mày mở topic này cũng ty toe nhưng hôm khác mới show hàng vì độ này bận con nhỏ không bon chen được. Có khi phải nhờ mẹ mày món này mới được, cho tớ hõi mua đồ thêu ở đâu ấy nhỉ, lâu không vào Hội thêu thùa quên mất pas rồi nên không có địa chỉ. Nhưng chính ra cái món thêu của mình có vẻ tự do hơn, không cần vải aida, không cần chỉ đặc chủng hay sao ấy, và ngoài thêu tranh để chơi tớ còn thêu cả áo mặc nữa cơ. Thôi thì mẹ mày giúp tớ tý nhé, tớ cũng muốn học món thêu chữ thập lắm. Cám ơn nhiều.
Đúng rồi, tớ ở bên hội thêu thùa đấy, tớ rất ngưỡng mộ ai thêu truyền thống, tơ shcịu ko thể pha màu được, thêu chữ thập có key, tức là có code chỉ, nếu ở ô này người ta bảo bạn thêu chỉ code 666 chẳng hạn, thế là bạn cứ tìm mua đúng chỉ code 666 và thêu vào đó, cuối cùng sẽ được 1 tác phẩm màu sắc đẹp y như thật :love:
À chị Bongdzin thân với tớ lắm :smiling: có phải chị ý là GV dạy tiếng Anh ở trường Trần Phú ko?

có phải tiếng Anh là cross stick không bạn ơi. Nhưng hình như ở VN cái thêu này chưa phổ biến thì phải? Nhìn bạn thêu đẹp quá.
Đúng rồi bạn ạ, đang dần dần phổ biến rồi đấy

1,849
0
0

BB&C

Ngưỡng mộ các mẹ quá, đa tài thật. Mình thì thích lắm nhưng chẳng có cái hoa tay nào với lại lười lắm, không kiên nhẫn được. Nhìn mấy chị cùng văn phòng thêu mà thèm nhưng có học được đâu.

61
0
0

MeTep

Em đặc biệt thích các mẫu của Heritage trong đó cực kỳ nghiện đàn chim của ông Valerie Pfeifer này, con nào con đấy mũm mĩm đáng yêu, và thích luôn bộ International của John Clayton nữa.
Bộ Duets này chị thêu đẹp quá :love:.

5,622
9
38

metyruoi

Active Member

@ Carmen: lẽ ra phải cho mình thêu chữ trước, thêu khung sau. Đằng này, làm ngược đời...mãi tới giờ chưa xong chữ THỌ :crying::crying:!!! Công trình thứ hai...sắp có nguy cơ dang dở:grin::grin:

235
0
16

1974

Member

Tặng em Kim Anh nhìn ngó này, 100 chữ Thọ mừng bà ngoại của chồng 90 tuổi từ năm kia

Cái này là "Chông vợ hài " nhà tớ

Bức này thì tặng bố mẹ đẻ tớ (từ năm kìa)

Bức này tặng con trai tớ, anh cu cũng thích màu mè giống mẹ

Bức này tặng cô công chúa nhà tớ vì cô nàng tuổi Dê, cô nàng bảo "mẹ đang dắt con đi chơi đấy", mẹ thì bảo "mẹ đang dắt con đi ăn cỏ ", thế là cô nàg dỗi

Còn bức này thì tặng chồng, giờ nó đang chễm chệ ở phòng làm việc của chồng (chồng tự đi đóng khung và mang đến cơ quan vì nó to quá, tớ thồ không nổi

Sơ sơ thế đã, rất vui nếu gặp được nhiều
người của nhà mình từ Hội thêu thùa sang đây buôn bán

251
0
0

Me Mickey

Nhìn hàng của các mẹ thích quá, còn em có hàng thì nó toàn nằm ở đám cưới bạn bè với mấy ông khách nước ngoài mất rồi, chồng em toàn tranh thủ tranh thêu của vợ để ngoại giao cho mình thôi. Chỉ khổ em lúc rảnh rỗi cứ còng cả lưng bây giờ chẳng có gì mà khoe, buồn chết đi được.

42
0
0

huong100175

Eo ơi, virus thêu chữ thập này lan hết cả văn phòng tớ rồi, trừ tớ. Cứ buổi trưa là các nàng ăn vội ăn vàng, rồi đóng cửa phòng lại, bật điều hòa lên thêu mải miết đến đầu giờ chiều. Tối về đến nhà thì lừa con ngủ rồi thêu đến 12h, 1h sáng.
Tớ thì nhiều hoa chân hơn hoa tay, động vào kim gãy kim, sờ vào chỉ đứt chỉ nên chỉ ngồi ngoài ngó, ngáp dài vì hết đồng bọn lượn lờ đánh chén, cafe, shopping buổi trưa. Chán thế!

3
0
0

me Tychuot

Các mẹ thêu đẹp quá ah, em cũng thích thêu thùa nhưng không biết bắt đầu từ đâu, các mẹ chỉ em với

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Thêu cross stich này đơn giản lắm chị ạ.Vì chỉ phải thêu chữ thập thôi,mà lại có sẵn chart hướng dẫn trong mỗi bộ kit thêu rồi.Nếu thích thì chị có thể ra cửa hàng mua 1 bộ kit về thêu thử.Nhưng mới thêu thì nên thêu những mẫu đơn giản&ít màu chỉ thôi cho đỡ nản.Sau này quen rồi thêu những mẫu khó sau.Cái cảm giác bức tranh dần hình thành sau những mũi thêu của mình thú vị lắm.:smiling:Bác thử đi nhá!:love:

3
0
0

me Tychuot

Me no oi cua hang nao co ban mua nay, me no cho minh dc nha, minh cung muon thu hihi .......Cam om me no

439
0
0

Thảo Gấu

Trong nhà có một cao thủ thêu cross từ khi người VN còn chưa biết món đó là gì. Nhân vật ấy có chữ cái đầu là K, tèn ten, đố ai biết người đó là ai?????

Còn Thảo Gấu cũng xin bon chen khoe khoang vài tác phẩm được làm từ thời mới 1 con.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
5,622
9
38

metyruoi

Active Member

@ "bạn" 1974, bạn Gấu: các bạn post tranh lên làm tớ chạnh lòng quá:crying::crying::crying:!! Lôi đồ nghề ra thêu tiếp nào:grin::grin::grin:!!! Đợi đấy, mấy bữa nữa tớ show hàng:dont tell:!!!

737
0
0

hienvth

Nhìn các chị show hàng mà thèm quá :drooling:
Nhiều mẫu đẹp quá, cho em hỏi tý: mua đồ ở thêu thùa này ở đâu vậy chị ơi :x

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

@Thảo gấu:cái bác cao thủ cross ấy có phải bác Rùa ko chị?
Cái kit thứ 5 từ trên xuống,bên tay phải ấy, chị mua ở đâu thế chị?Đẹp nhỉ?Em thích kit đơn giản mà đẹp&nhanh như thế.hihi

164
0
0

namgiang

Vào đây mới thấy là mình thu hút được khá nhiều mem HTT sang CSTT đấy chứ nhỉ, bác Nhím ơi, hôm nay mới biết nick bác bên này, bác show thêm hàng cho mọi người nghía đi.

Tiện đây e giới thiệu mấy tp bồ kết của em

Đây là nữ diễn viên kịch nô:

E là em khoái Nhật, e còn thêu 1 bức 4 cô Nhật ưỡn ẹo nữa cơ. Còn đây là :

2,204
1
0

Nikki

Các chị ơi, mấy bộ cross đẹp này mua ở đâu thế?Lúc trước em cũng thêu cò con (thêu mấy cái túi dây rút nhỏ để đựng mỹ phẩm:p), bây giờ thì tìm hơi khó và hơi mắc :(

Mẫu em thêu hình như là 3 năm trước :p