Mẹ càng la con, con càng đánh em!

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Tôi có hai đứa con trai và suốt ngày phải làm “quan tòa” phân xử cho hai anh em.

Hễ tôi “sơ sểnh” một chút là y như rằng có chuyện: bé lớn đánh bé nhỏ, bé nhỏ bù lu bù loa và chạy đi tìm mẹ để méc. Mỗi lần bé đánh em, tôi đều la mắng, thậm chí phạt nhưng bé vẫn chứng nào tật nấy, có khi còn “nghiêm trọng” hơn.

Mẹ càng la con, con càng đánh em

Tôi thấy, sau mỗi lần bé đánh em, tôi càng la bé, thế nào bé cũng tìm cách đánh em nhiều hơn, rồi giành hết đồ chơi của em và bỏ mặc em chơi một mình. Bất cứ thứ gì của bé, em đụng vào đều bị bé giật ra ngay. Đôi khi tôi thấy bất lực, không biết phải làm sao để bé thương em. Tôi đem chuyện kể với cô bạn, nhờ cô ấy bày cho bí quyết làm sao để hai nhóc con nhà tôi biết hòa thuận với nhau, vì cô ấy cũng có hai đứa con gái, một đứa 4 tuổi và một đứa 5 tuổi. Hai con gái của bạn tôi rất thương nhau.

2 con trai tôi sẵn sàng đánh nhau mọi lúc (Ảnh minh họa).

Thực ra, cô ấy cũng từng rất mệt mỏi khi hai đứa con gái của mình suốt ngày cãi nhau, nhưng rồi cô ấy đã tìm ra cách để giúp chúng hòa thuận… Và đây là cách của cô bạn tôi.

Tụi con là chị em

Khi cô bé lớn giành đồ chơi hay đánh em, cô ấy sẽ nói: “Em là em của con mà, sao con không thương em?”. Con bé suy nghĩ một chút rồi trả đồ chơi cho em. Những lúc cô em giành đồ chơi với chị, mẹ lại bảo: “Chị là chị con, con phải thương chị chứ!”.

“Thương làm sao mẹ?”. “Thương như mẹ thương con vậy đó”. “Mẹ thương chị hơn hay thương con hơn”. “Bằng nhau, vì hai đứa đều là con của mẹ
”. Bất cứ cuộc cãi nhau nào của hai chị em cũng đều được mẹ “phân xử” như vậy. Dần dần, hai cô bé không còn đánh nhau hay làm ầm ĩ nữa.

Tôi áp dụng cách này với các con trai. Khi bé lớn đánh em, tôi cố kiềm chế. Dù thấy rõ ràng là bé đã sai nhưng tôi vẫn nhẹ nhàng: “Sao con đánh em, tội nghiệp em, em là em con mà?”.

Bé dừng ngay, còn lại hỏi em: “Em có đau không?”. Tôi hỏi: “Sao lúc trước con đánh em xong đâu có hỏi xem em có đau không?”. “Vì lúc đó mẹ đánh con, nên con ghét em”.

"Vì con nghĩ mẹ chỉ thương em thôi, không có thương con”. “Mẹ thương hai anh em bằng nhau và nhiều thật nhiều” rồi tôi nói với bé nhỏ: “Anh là anh con, con phải thương anh nha, thật là nhiều luôn”…

Bây giờ, hai anh em rất thương nhau và có gì cũng nhường nhịn nhau chứ không còn giành giật nữa…

Làm gì khi bé đánh em?
- Đừng trách phạt hay đánh bé, vì lúc đó, bé sẽ nghĩ mẹ/ ba chỉ thương em mà không thương mình.

- Hãy nghe bé giải thích, sau đó nói với bé rằng dù lý do là gì đi nữa thì đánh em là chuyện không được phép.

- Cố gắng cho bé thấy tình thương được chia đều. Dạy bé rằng mẹ sẽ hạnh phúc nếu hai đứa thương yêu nhau.

Theo Eva.vn

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Mẹ càng la con, con càng đánh em!

Hôm qua Tin nhà em đá bóng trong nhà bay cả lên bàn thờ, em Tôm mách mẹ thế là anh bị phạt đứng góc nhà 5', Tin khóc lóc rằng là mẹ chỉ phạt con mà không phạt em, em cũng trêu con mà con có mách mẹ đâu...Hic suốt ngày phải đi phân xử giảng giải về thương yêu không đong đếm được với mấy cái bạn này.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: Mẹ càng la con, con càng đánh em!

Nhà chị cũng thế đấy, vẫn biết là phải kìm chế nhưng mà nhiều lúc bốc hỏa lắm, thằng Mèo có lần bị mắng mặt sa sầm xuống, rồi chỉ em bảo "ghét cái con bé này thế cơ chứ" :(( .