Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

792
0
0

J.C

JC, SD, Tuyền, mehungo, loaken, tanh và các em trẻ xinh mát tay khác nữa lên tầng mới đê.......
Đây đây em đây, nghe thấy trẻ xinh mát tay là em xông ra vơ về liền =))
Em xin nhận phần xây tầng 6 ạ. Ở trên này mát lắm các chị ơi, không khí lại còn trong lành, trồng cây, chăm hoa thì cứ gọi là :">.
Hôm nay đúng rằm tháng Giêng nhé, lại cất gạch xây lầu chắc là hợp lý lắm các chị nhỉ.
Để em chúc cả nhà mình năm mới tốt lành, an khang thịnh vượng, vườn hoa chung và vườn hoa riêng rực rỡ sắc màu, hoa thơm bướm lượn, càng ngày càng nhiều loại hoa quý hoa đẹp nha......
@};-@};-@};-

Mời mọi người :
Trồng hoa quanh nhà Tầng 1
Trồng hoa quanh nhà Tầng 2
Trồng hoa quanh nhà Tầng 3
Trồng hoa quanh nhà Tầng 4
Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Để đạt chuẩn của Box Câu lạc bộ, em xin phép đề nghị ai thông thao IT hơn em dẫn link từng tầng về đây ạ, em nông rân lắm, chỉ biết copy paste cái link dài ngoằng ko biết để nó ẩn sau chữ gạch chân đâu ạ :p

1,492
1
0

songviet09

Hi...nhanh chưn xí mặt tiền nào .
Em chúc cả nhà trồng hoa mát tay nha , chuẩn bị chiến đấu với cái không khí mùa hè .
Tặng cả nhà bông huệ cho đỏ ạ .

250
0
0

tanh

hehee, cái khoản IT thì em cũng vái :))
Chúc mừng nhà mới!
Chẳng có cây gì mới, em đem khoe chậu ly nhà em vậy :D Em lao xe máy 40km để mang nó về đấy, hihi

Cành đào vẫn nhiều nụ lắm, nhà em chơi qua rằm luôn

Trưng lại TT, của nhà em tàn mất rồi, hix, làm gì đây

792
0
0

J.C

Chị SongViet: Đỏ quá đỏ quá, Huệ đỏ mà Trà cũng đỏ, tương lai năm nay chắc sẽ rực rỡ lắm đây. Lại có ông Gia cát tiên xinh xinh (nghe nói trên thông thiên văn dưới tường địa lý) quân sư quạt lông thì chắc em không lo trồng cây gì chết cây nấy nữa rồi.
Em Tanh mua hoa ở đâu mà tận 40km thế em? Híc híc, bằng chị về quê xong rồi quay trở lại nhà đấy.
Nhưng mà cũng bõ công, hoa đẹp thật, phải công nhận!

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

A mình cũng tranh thủ mà không biết có được mặt tiền không, chúc cả nhà năm mới trồng cây trồng hoa lúc nào cũng tươi tốt mơn mởn nhé @};-

1,492
1
0

songviet09

Chào cả nhà.Ở đây vui ghê mà giờ này tôi mới biết.Lại gặp cả người quen nữa mới vui chứ.Các bạn cho tôi tham gia với nha.Tôi rất thích trồng hoa (mặc dù trồng nhưng chưa cây nào ra hoa gết á-Có quỉ nhỏ Smal làm chứng....)
Cảm ơn nhiều.
Chào mừng cô Vân , cô Vân vào đây là bô lão nhất vườn rồi . Ở đây cũng vui lắm cô ơi .

He, cây Đào tết mà giờ mới rộ

Huệ giờ mới nở
Củ trắng 2 vòi nụ à Quỷ ơi, k thua kém huệ của RC tí nào .

Quỷ ơi quỷ, hồ điệp chị nhỡ tay tưới nhiều nước giờ nó rụng hết cả lá rồi, liệu nó còn sống được nữa không hả em ?
Nhân tiện chị Đèn hỏi, hồ điệp của em lá cũng bị hỏng và rụng nhiều lắm . Năm nay tưởng được mùa hồ điệp nhưng dính vụ nắng 40 độ rồi giờ thêm vụ rét hại , k biết than sao nữa:(

Nhờ Quỷ nhỏPhụng Hàm bắt bệnh cho thuốc chữa .

813
0
0

coldmoon1990

Chúc mừng tầng mới nhà mình, nhân Rằm tháng Giêng mời cả nhà ăn Bưởi Diễn cây nhà lá vườn nhé.

Và những nụ hoa hứa hẹn một vụ bưởi bội thu

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, hình như còn một chân mặt tiền!
Mừng nhà mới mà dùng hình cũ thì ngại quá, có hàng này định ém nhưng thôi tung lên luôn. Vẫn trắng vẫn 2 vòi bà chị nhé

1,284
1
0

small_dracula

Nhân tiện chị Đèn hỏi, hồ điệp của em lá cũng bị hỏng và rụng nhiều lắm . Năm nay tưởng được mùa hồ điệp nhưng dính vụ nắng 40 độ rồi giờ thêm vụ rét hại , k biết than sao nữa:(

Nhờ Quỷ nhỏPhụng Hàm bắt bệnh cho thuốc chữa .
@ chị Haidang: kiểu gì thì chị cũng phải cho em xem cái hình cho chắc nhé.
Trước mắt nếu chị đã nhổ cây ra thì làm như Phụng Hàm chỉ.
Nếu chị nhận được tin nhắn của em bên nhà cũ nên chưa nhổ, thì bước 1 là chị treo riêng nó ra, tránh nước tuyệt đối trong 1 tuần, tuần sau chị chụp hình lại để em kiểm tra nhé. Nhớ là tránh nước tuyệt đối nghen. Treo nơi mái hiên, tránh nước nhưng phải có ánh sáng.
Chị kiểm tra lại dùm em xem cây bị úng nước hay thối ngọn? Úng nước thì lá vàng ủng rồi rụng ở tầng rời, ngọn vẫn khô và sạch, vẫn còn có thể cứu được. Nếu thối ngọn thì khả năng cứu ít hơn và ta sẽ làm khác một chút.
Báo em sớm để làm bước 2 chị nhé. Nếu không kịp trong sáng mai thì tối ngày mốt em mới trả lời được đó, đừng chờ. Chị cứ để cây khô là được.
@ songviet: chị trồng hoàn toàn bằng dớn trắng à? Lần sau chèn thêm nhiều than vào chút. Cây của chị bị nấm và có biểu hiện úng. Phun thuốc gốc đồng định kì 1-2 tháng/lần để phòng bệnh và chú ý chế độ tưới. Trồng dớn 100% thì tốt nhất 3-4 ngày mới tưới 1 lần, theo dõi lá để biết thiếu hay thừa nước rồi điều chỉnh.

250
0
0

tanh

Em Tanh mua hoa ở đâu mà tận 40km thế em? Híc híc, bằng chị về quê xong rồi quay trở lại nhà đấy.
Nhưng mà cũng bõ công, hoa đẹp thật, phải công nhận!
Hehe, em bị dắt mũi, nghe rằng free và nhiều cây lắm nên bám theo ngta ngay. Rút cục đến nơi là 7h, tối om mù mịt, an ủi được đám ly, còn các loại khác thì... có trời mới biết :(( Hehe, Tây tựu thui, chị của em ạ, 40cây là cả đi cả về ấy mà ;))

Chị đã chỉ rùi mà, hí hí...
Chị chỉ rùi mà... lòng chẳng nỡ, hix hix

2,501
0
0

Haidang02

Quỷ ơi nó đây, chị nghĩ chắc nó thối ngọn rồi :(
Tháng trước nó đẹp, lá xanh ... tại chị tưới nhiều quá :

Nhân tiện chỉ hỏi lan vảy rồng này có cần tưới nhiều không em ...

Còn giỏ này nữa, chị chăm nó 3,4 năm nay, nó ra hoa được 1 lần 4 dây đẹp dã man nhưng từ đó tới nay nó tịt ngóm. Mà chị quên không biết tên nó là gì ? Quỷ biết không ?

1,492
1
0

songviet09

@ songviet: chị trồng hoàn toàn bằng dớn trắng à? Lần sau chèn thêm nhiều than vào chút. Cây của chị bị nấm và có biểu hiện úng. Phun thuốc gốc đồng định kì 1-2 tháng/lần để phòng bệnh và chú ý chế độ tưới. Trồng dớn 100% thì tốt nhất 3-4 ngày mới tưới 1 lần, theo dõi lá để biết thiếu hay thừa nước rồi điều chỉnh.
Không thể úng được vì chị chỉ phủ 1 ít dớn trắng ở trên để giữ ẩm thôi, còn ở dưới toàn là than đấy . Mà tháng rồi rét mướt suốt chị cũng đâu có dám tưới, chỉ thỉnh thoảng mới nhúng vào chậu nước thôi . Chậu thấy lúc nào cũng ở tình trạng khô . Có khi nào do cây yếu gặp thời tiết không thuận lợi nên nó bị bệnh không nhỉ .

1,284
1
0

small_dracula

@ chị Haidang: Hè hè, nan giải rồi đây. Tưởng là cây chị trồng mấy năm nay giờ bị thì cố gắng cứu kẻo tiếc cái công chăm chớ cây mua về chưng chơi thì thôi coi như là học phí cho bài học "ẩm nhưng không ướt"! Trồng Hồ Điệp chị phải kiếm một cái chậu đất nung thủng nhiều lỗ, cây mua về tháo bì nhựa rồi gỡ bớt 1/3 - 1/2 dớn trắng ra, chổ nào rễ bao quanh rồi thì kệ nó còn chổ nào rễ chưa lan tới cố gắng gỡ bớt dớn đi. Đặt vào chậu đất nung rồi lèn than nhỏ xung quanh, than cỡ đầu ngón tay ấy. Tưới khi thấy giá thể khô. Lan nó cần thời gian khô rễ vài tiếng giữa 2 lần tưới, chứ không giữ ẩm liên tục như cây trồng đất.
Cây này nếu vẫn muốn cứu thử thì xả hết dớn trắng ra, cắt bỏ rễ khô, trồng lại bằng than. Trồng xong lấy một viên kháng sinh nhộng pha trong 1,5l nước tưới ướt đều rồi vứt vậy mỗi tuần tưới phun sương 1 lần, sống chết tùy tạo hóa của nó, hên thì tháng sau biết kết quả, sau 2 tháng không thấy lên lá thì đem vứt.
Mà quên, nó rụng lá từ gốc lên ngọn hay từ ngọn xuống gốc hả chị?
Cây Vảy rồng chị theo dõi thân tơ của nó ấy, thấy thân xẹp nhăn nhúm thì tưới thêm vào.
Cây sau là Giã Hạc, cây này của chị đang ra lá non, chắc 1-2 tháng nữa nó mới hết lớn. Khi nào nó hết ra lá chị chăm khoảng 1 tháng nữa cho thân căng mập. Lúc này cây có thể vàng lá hoặc không, quan trọng là chị nhìn xem thân nó đã căng mập chưa (phần giữa to hơn phần đốt), thấy căng mập rồi thì chị bắt đầu cắt nước. Cắt nước 100% luôn nhé, sau 1 tuần cắt nước nếu thấy nó vàng lá thì để lá tự rụng, còn lá vẫn xanh không chịu vàng chị cứ thoải mái lặt hết lá trên cành. Tiếp tục cắt nước 3-4-5-6... tuần gì đó nữa tùy chị, khi nào chị tưới lại thì cây ra hoa. Nhớ là lúc tưới lại này cố gắng tưới gốc thôi, cây ra hoa xong sẽ lên chồi non ở gốc, nếu chị tưới lên cành thì có đốt ra hoa có đốt sẽ nhảy cây con, làm giảm lượng hoa trên cành.

1,517
0
0

Mehuungo

Ôi giời , đi ăn tết Nguyên tiêu về tiêu luôn suất mặt tiền rồi. Quỷ đợi chị dạy Ngộ học xong rồi post hình đỗ quyên ta màu trắng cho Quỷ thèm nhé.

Hehe Songviet ơi, cây hồ điệp em cho chị vẫn sống nhăn, lá tươi đẹp và đang có ... nụ, chị toàn để trong nhà, hàng ngày dội nước vào than, có hôm thì quên... lười vậy mà hên, chứ như chị Đèn chăm chỉ quá lại ... tèo.

Chị Đèn ơi , ở tầng trước chị post hình cây Cleome, em thấy có vẻ bị thiếu nắng, cây nhà em mập mạp , lá sẫm màu cơ. Còn cây DYT tím ý gọi là Mexican pentunia ( ở HN có người gọi là Thạch thảo )

1,284
1
0

small_dracula

@ chị songviet: Em nói rồi đó, nó bị nấm. Mấy vết đen khô trên lá là do nấm. Tại em thấy dớn thì nghĩ đến úng, không phải thì thôi. Lá bị nấm nói chung không thể chữa lành, phun thuốc để vết bệnh không lan rộng thôi. Mua ngay thuốc gốc đồng về mà thượng cho nó, phun toàn giàn theo định kì là vừa phòng bệnh vừa chữa bệnh luôn rồi đó. Nếu ngại phun thuốc thì mua về pha ra xong dùng khăn tẩm thuốc mà lau từng lá. Nhớ là lau lá lành trước lá bệnh sau nghen, hoặc dùng 2 khăn, coi chừng lây.
@ chị thuyvuong: Hi, Thu hải đường của chị khác của em đấy ạ, nó chỉ hơi giống nhau thôi. Ngày trước em cũng có cây giống cây của chị mà, đặt tụi nó gần nhau thấy khác rõ lắm. Cây này to xác hơn.
@ chị coldmoon: Hì hì, trưa nay ba em đi làm về chỉ ngay chậu Chua me đang hoa nói thèm canh tép, còn dặn mẹ đi chợ thấy tép thì mua về nấu canh Chua me. Hì, Chua me nhà em nó mọc đầy vườn và các chậu cây, cỡ vài chục bụi. Chị để nó tốt là tự ra hoa thôi mà, em có chăm gì đâu!
Tụi Lay ơn ghét cái là mua về một củ trồng xuống chỉ mọc lên 1 cây, cây lại tạo ra đúng 1 củ, nên sau 1 mùa chẳng thêm được củ nào. Thế nên hôm trước chị poppy có hỏi em mới nói gửi tặng là mất giống á. Đám này của em có 1/3 màu đỏ và 2/3 màu hồng (củ của vạt năm ngoái có lần post hình cho chị xem đó). Thực ra tụi này vẫn có nhảy củ con, bé như trứng Thằn lằn, trồng lại 3 năm mới có hoa, nên thường chỉ có các trang trại trồng hoa là họ thu lại trồng gối giống. Em năm nay chắc cũng phải thu lại một ít, ba bữa thu hoạch em chụp hình cho chị xem.
Năm nay em săn thêm Lay ơn màu trắng và vàng mà không có, ngay cả màu đỏ này là lấy của bà dì chứ ngoài chợ cũng không có bán. Chỉ màu hồng là nhiều.

2,501
0
0

Haidang02

@ chị Haidang: Hè hè, nan giải rồi đây. Tưởng là cây chị trồng mấy năm nay giờ bị thì cố gắng cứu kẻo tiếc cái công chăm chớ cây mua về chưng chơi thì thôi coi như là học phí cho bài học "ẩm nhưng không ướt"! Trồng Hồ Điệp chị phải kiếm một cái chậu đất nung thủng nhiều lỗ, cây mua về tháo bì nhựa rồi gỡ bớt 1/3 - 1/2 dớn trắng ra, chổ nào rễ bao quanh rồi thì kệ nó còn chổ nào rễ chưa lan tới cố gắng gỡ bớt dớn đi. Đặt vào chậu đất nung rồi lèn than nhỏ xung quanh, than cỡ đầu ngón tay ấy. Tưới khi thấy giá thể khô. Lan nó cần thời gian khô rễ vài tiếng giữa 2 lần tưới, chứ không giữ ẩm liên tục như cây trồng đất.
Cây này nếu vẫn muốn cứu thử thì xả hết dớn trắng ra, cắt bỏ rễ khô, trồng lại bằng than. Trồng xong lấy một viên kháng sinh nhộng pha trong 1,5l nước tưới ướt đều rồi vứt vậy mỗi tuần tưới phun sương 1 lần, sống chết tùy tạo hóa của nó, hên thì tháng sau biết kết quả, sau 2 tháng không thấy lên lá thì đem vứt.
Mà quên, nó rụng lá từ gốc lên ngọn hay từ ngọn xuống gốc hả chị?
Cây Vảy rồng chị theo dõi thân tơ của nó ấy, thấy thân xẹp nhăn nhúm thì tưới thêm vào.
Cây sau là Giã Hạc, cây này của chị đang ra lá non, chắc 1-2 tháng nữa nó mới hết lớn. Khi nào nó hết ra lá chị chăm khoảng 1 tháng nữa cho thân căng mập. Lúc này cây có thể vàng lá hoặc không, quan trọng là chị nhìn xem thân nó đã căng mập chưa (phần giữa to hơn phần đốt), thấy căng mập rồi thì chị bắt đầu cắt nước. Cắt nước 100% luôn nhé, sau 1 tuần cắt nước nếu thấy nó vàng lá thì để lá tự rụng, còn lá vẫn xanh không chịu vàng chị cứ thoải mái lặt hết lá trên cành. Tiếp tục cắt nước 3-4-5-6... tuần gì đó nữa tùy chị, khi nào chị tưới lại thì cây ra hoa. Nhớ là lúc tưới lại này cố gắng tưới gốc thôi, cây ra hoa xong sẽ lên chồi non ở gốc, nếu chị tưới lên cành thì có đốt ra hoa có đốt sẽ nhảy cây con, làm giảm lượng hoa trên cành.
Không phải chị mua mà chị mới tha ở bên ông ngoại cu Đăng về nhà mình. Nó rụng từ gốc lên ngọn. Để chị thử làm theo hướng dẫn của chú xem thế nào nhé.
Đấy, may thế, không hỏi thì khéo lại tèo nốt vụ hoa của cây Giã Hạc (nó còn cái tên nào khác không ?). Chị vừa ra ngó nó, thân đã căng mập và lá đã vàng. Tại cái ảnh trên là chị chụp trước đó cả tháng rồi. Khổ thân nó là chị tưới nước thật lực, chỉ sợ nó khô thì nó chết... Thôi thế từ mai chị cắt nước. Lá nó vàng đến 70% rồi.

Ôi giời , đi ăn tết Nguyên tiêu về tiêu luôn suất mặt tiền rồi. Quỷ đợi chị dạy Ngộ học xong rồi post hình đỗ quyên ta màu trắng cho Quỷ thèm nhé.

Hehe Songviet ơi, cây hồ điệp em cho chị vẫn sống nhăn, lá tươi đẹp và đang có ... nụ, chị toàn để trong nhà, hàng ngày dội nước vào than, có hôm thì quên... lười vậy mà hên, chứ như chị Đèn chăm chỉ quá lại ... tèo.

Chị Đèn ơi , ở tầng trước chị post hình cây Cleome, em thấy có vẻ bị thiếu nắng, cây nhà em mập mạp , lá sẫm màu cơ. Còn cây DYT tím ý gọi là Mexican pentunia ( ở HN có người gọi là Thạch thảo )
Cơ mà từ tết tới giờ nó mới có tý nắng. Chị toàn phải úp rổ vì sợ chuột nó xơi mất...Lần trước nó chả xơi trụi, may mà còn bằng ý cây mọc sau đấy chứ.
Mà em nhớ vụ hạt DYT giống của nhà em ấy nhé, có nhớ ới chị, cần thì chị lên HN để lấy. Hôm qua chị vừa gieo nốt hạt lần trước em gửi và dặn mùa xuân mới gieo ấy.

1,284
1
0

small_dracula

Hic, nhìn lại hình chị Haidang post còn thấy bì phân, chuyển cho cây khác đi chị nhé. Dặn luôn, lần sau thấy cây xuống lá là phải nói liền chứ không đợi đến trụi lủi thế này, và những lúc đó không nên bón phân. Đang ốm thì cứ cháo trắng là nhất, đỡ đỡ tí tẩm bổ sau!

1,284
1
0

small_dracula

Dạ, tên khác của cây Giã Hạc là Dendrobium anosmum.
Hì, em đùa đó, thấy còn được gọi là Phi điệp tím, không biết còn tên nào nữa không.
Lạ nhỉ, nhìn trên hình thì chỉ có 2 thân dài là có thể vàng lá sau 1 tháng thôi, còn có 3 thân ngắn đang ra lá mà. Có đúng là chị chụp hình đó trước 1tháng không thế?! Thôi kệ, miễn là chị cứ cắt nước nó đi đã, tháng sau tưới lại, nhớ là khi tưới lại thì phải tưới đều hàng ngày (hoặc 2 ngày một lần, tùy trời)