Tự may quần áo

792
0
0

J.C

Cả nhà ơi,
Tình hình là bây giờ e rất chán nản với các nhà may ở HN, 80% số quần áo đi may không theo ý em, 50% e không thèm mặc lần nào hết. Vì vậy e quyết định từ nay sẽ đi mua quần áo may sẵn. Tuy nhiên e vẫn mê mẩn với mấy mẫu quần áo và quyết tâm từ nay sẽ tự may quần áo cho mình.
Hì hì, em nói đùa tí thôi ạ. Tất nhiên là em không thể tự may quần áo cho mình (vì e có biết may tí nào đâu) và cũng không thể toàn đi mua sẵn được. Nhưng mà đúng là e có ước mơ học may thật, trước mắt là may mấy thứ thật đơn giản thôi ạ, sau đấy thì may mấy con gấu bông, cún bông làm quà tặng cho lũ cháu của em.
Em nên bắt đầu từ đâu ạ? Có sách gì tự đọc có thể học được cắt may không cả nhà?

679
0
0

songthao

Ðề: Tự may quần áo

Mình cũng thích tự may đồ lắm. Nhưng thật tình mà nói, nhìn vào mấy bài dạy cắt may cơ bản online mình mù tịt. Nếu có thời gian thì bạn nên đăng ký đi học may chỗ hội phụ nữ gì đó. Còn mình thì... già rồi hihihi, không có thời gian. Có mẹ nào có cách dạy may đơn giản, dễ hiểu thì share với điiiii. Em chỉ muốn mình biết may để may đồ cho con thoai, đồ mẹ thì phải shopping :D

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Cả nhà ơi,
Tình hình là bây giờ e rất chán nản với các nhà may ở HN, 80% số quần áo đi may không theo ý em, 50% e không thèm mặc lần nào hết. Vì vậy e quyết định từ nay sẽ đi mua quần áo may sẵn. Tuy nhiên e vẫn mê mẩn với mấy mẫu quần áo và quyết tâm từ nay sẽ tự may quần áo cho mình.
Hì hì, em nói đùa tí thôi ạ. Tất nhiên là em không thể tự may quần áo cho mình (vì e có biết may tí nào đâu) và cũng không thể toàn đi mua sẵn được. Nhưng mà đúng là e có ước mơ học may thật, trước mắt là may mấy thứ thật đơn giản thôi ạ, sau đấy thì may mấy con gấu bông, cún bông làm quà tặng cho lũ cháu của em.
Em nên bắt đầu từ đâu ạ? Có sách gì tự đọc có thể học được cắt may không cả nhà?
Hồi sinh viên chị toàn cắt may quần áo cho bạn đấy, hihi khoe khoang tý, nhưng may cho bạn thì bạn mặc được còn may cho mình thì ai cũng chê :p
Chị mua 1 quyển dạy cắt may cơ bản rồi rút kinh nghiệm dần thôi. Đi chợ Ninh Hiệp mua vải rẻ về tập cắt cho đỡ phí. Thậm chí có cái áo hoặc quần mặc lên đẹp cũng tháo chỉ ra đo ra báo để tìm công thức. Quan trọng nữa là học cách ráp, chứ cắt được rồi mà may ẩu cũng hỏng mất dáng.
Chúc hiệu may J.C thành công nhé, hihi tên tây nhỉ @};-

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Ôi em mua cái máy khâu hơn 1 năm rồi chưa sờ đến chị Thúy ơi :D

792
0
0

J.C

Mai e đi mua sách dạy cắt may đây, hihi. Chắc e sẽ may một cái áo ba lỗ trước :D

792
0
0

J.C

Em mua sách của bà Triệu Thị Chơi rồi ạ, giờ em nên mua máy khâu gì hả chị Thúy?

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Em mua sách của bà Triệu Thị Chơi rồi ạ, giờ em nên mua máy khâu gì hả chị Thúy?
Phục em tuổi trẻ mà chịu khó @};- Ngày xửa ngày xưa, cả nhà chị toàn mặc đồ chị may nhưng bây giờ chữ thầy trả thầy, chỉ còn lại khâu cúc áo :D, quần đùi cho con cũng ra hàng mua cho nhanh.

Theo chị tốt nhất em nên đang ký lấy 1 khóa học may cơ bản, ngồi nghiền ngẫm sách 1 mình buồn, chóng chán. Ở lớp thầy sẽ hướng dẫn cả cách vẽ những đường lượn sao cho tròn vvv, nhanh có thành phẩm hơn.

Máy khâu sang nịnh chị Ong thanh lý cho, chứ để cả năm đắp chiếu phí quá ;):D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Máy khâu sang nịnh chị Ong thanh lý cho, chứ để cả năm đắp chiếu phí quá ;):D
hehe, em có 1 đống áo rách chờ vá rồi, kiểu gì cả dùng đến :)
mà chí ít em cũng may cái báo ba lỗ như JC :D

792
0
0

J.C

Chị Ong nâu nâu nâu nâu, chị mua máy khâu ở đâu đấy ạ? Bi nhiêu xiền hả chị? Chị em mình đi học may đê chị đê :D

320
0
0

Ui trùi ui, phát hiện mấy chị em ngoài trồng hoa giỏi, lại còn may vá giỏi nữa. Đúng là phụ nữ 5 đảm đang.