Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

510
0
0

MeLuti

Chào mọi người,

Mình vừa quay lại Pháp, giờ mới có chút thời gian để thở vì về VN bận quá là bận. Mình tính vào lại mục bán hàng để xem có bạn nào cần trao đổi về mấy thứ thuốc và VTM mình mang về không thì mục đó đã khóa lại rồi.

Vậy mình xin phép Min và Mod mở mục này để bạn nào mua thuốc và VTM mà có thắc mắc gì về tác dụng, cách sử dụng hoặc gì đó thì vào đây trao đổi với mình nhé.

Nhân đây cũng cám ơn sự nhiệt tình của mẹ Minh mèo cũng như rất nhiều bạn đầu cầu khác đã giúp mình nhận đồ, phân phát đồ và thu tiền quỹ.

Đồng cám ơn sự tham gia mua đồ của mọi người nhiều.

H

1,416
0
36

MomMi

Active Member
Ðề: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

chị ơi, giờ em lại cần cái hydrosole quá chị ạ. Hay có loại vitamin tổng hợp nào của Pháp dành cho bé 6 tuổi không chị?

255
0
0

myhanhhn_1982

Chị ơi bé nhà em 1 tuổi mà lười ăn lắm chị ạ có loại vitamin nào chống lười ăn không chị em cần cả kem hăm nữa chị mua giúp em nhé tặng chị này @};-

510
0
0

MeLuti

chị ơi, giờ em lại cần cái hydrosole quá chị ạ. Hay có loại vitamin tổng hợp nào của Pháp dành cho bé 6 tuổi không chị?
Tiếc thế hôm qua dọn va li mới thấy mình còn thừa một lọ Hydrosol trong túi.

VTM cho trẻ 6 tuổi thì ngoài hydrosol mình hay khuyên dùng megatone hoặc Alvityl V ạ, hoặc gần đây có thêm một số loại VTM tổng hợp chiết xuất từ hoa quả đắt hơn chút nhưng là đồ tự nhiên.

V nhờ ai mua được sớm sớm thì mua, nếu ko thì đợi chút mình có thời gian sẽ bàn với mẹ Huungo xem có tổ chức mua đồ tiếp được ko nhé .

myhanhhn_1982 Chị ơi bé nhà em 1 tuổi mà lười ăn lắm chị ạ có loại vitamin nào chống lười ăn không chị em cần cả kem hăm nữa chị mua giúp em nhé tặng chị này
về kem hăm mình trả lời bạn qua tin nhắn rồi nhé, còn VTM thì bé một tuổi có thể dùng Hydrosol trong trường hợp bé ăn uống ko đủ chất. cách dùng thì để mình cóp lại cho bạn xem nhé.
Nếu ko có điều kiện mua được Hydrosol thì có thể ra hiệu thuốc hỏi mua VTM tổng hợp dạng si rô dành cho trẻ 1 tuổi, hoặc chỉ cần dùng cho bé vitamine C và B1 của VN sản xuất, viên nhỏ xíu ấy, mỗi ngày 2 viên mỗi loại trong chừng 1-2 tuần. Uống vào buổi sáng hoặc trưa trước 14 giờ.

Ngoài ra bé lười ăn còn nhiều nguyên nhân khác nhau nữa, nếu bạn cần mình tư vấn cách ăn uống và chế độ ăn thì viết cho mình biết lịch ăn, cách chế biến đồ ăn, chế độ sinh hoạt của bé để trao đổi thêm nhé.

Chúc các bé luôn khỏe mạnh
H

1,517
0
0

Mehuungo

Chị H ơi, nếu các mẹ còn nhu cầu mua thuốc thì chị làm tiếp topic mới đi ạ, em sẽ lo vụ chuyển hàng về, chắc 1 đợt gửi được 10- 15kg ạ.

Em sẽ kêu cô em gái em phụ giúp chị 1 tay nhé.

510
0
0

MeLuti

H ơi cứ như hai chị em mình có giác quan thứ 6 ấy nhỉ, chị vừa viết H đã xuất hiện rồi :).

Nếu gửi được thì tốt quá, để chị khảo sát qua tình hình xem có những gì có thể mua được ở bên này rồi sẽ xin Min và Mod mở mục mua đồ mới nhé.

Spam : hôm trước vội quá đầu óc ko còn nhớ gì, có cây chè của Hưong vẫn còn ở nhà chị, nếu H vẫn muốn lấy thì để chị nói cháu chị mang qua cho.

Chị H ơi, nếu các mẹ còn nhu cầu mua thuốc thì chị làm tiếp topic mới đi ạ, em sẽ lo vụ chuyển hàng về, chắc 1 đợt gửi được 10- 15kg ạ.

Em sẽ kêu cô em gái em phụ giúp chị 1 tay nhé.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Chị H về mà bận quá, các mẹ cứ kêu em là tiếc ko ọp ẹp được với chị; Đợt tới nhờ đc mehuungo thồ hàng về em sẵn sàng làm đầu cầu tiếp ạ :cstt01: .
Nhân tiện buôn chuyện, hôm trước ghé shop của 1 mẹ bên LCM gần nhà em, thấy hydrosol y chang mà bán 250K :p , choáng.

1,416
0
36

MomMi

Active Member

@ chị hang: chị ơi, cho em đặt 1 lọ vitamin tổng hợp nhé, loại nào cũng được chị ạ, hydrosol hay chiết xuất từ hoa quả cũng được. tks. chị nhiều nhiều. (chị về 2 lần rồi mà em vẫn không có duyên gặp chị đấy). :(
@OMM: chị ơi, tại vì hiện giờ VN mình có nhập vitamin loại này đâu, nhưng đa số các mẹ mà chịu lướt web đều vẫn ưa dùng loại này, nên một số người nhân cơ hội .. tăng giá. hihi.
Mà, cơ quan em cũng gần nhà BMC chị hang, gần nhà mẹ huungo, nên các mẹ có cần đầu cầu thì em đăng ký nhé.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Khi nào có đợt gây quỹ thì em lại nhờ chị mua giúp em viên mầm lúa mỳ nhé! Em vẫn đang uống, chưa biết có tác dụng gì chưa nhưng chắc uống dài dài thì sẽ thấy tác dụng. hihi

255
0
0

myhanhhn_1982

Chị ơi chị lập topic đi chị mọi người có nhu cầu nhiều mà :cstt02:

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

chị ơi, vitamin chống cảm cúm dùng dư lào thì tốt nhất, em muốn cho con trai 32 tháng của em dùng để...chống cảm cúm mùa đông tơi. Cảm ơn chị nhiều ạh@};-:cstt08:

510
0
0

MeLuti

chị ơi, vitamin chống cảm cúm dùng dư lào thì tốt nhất, em muốn cho con trai 32 tháng của em dùng để...chống cảm cúm mùa đông tơi. Cảm ơn chị nhiều ạh@};-:cstt08:
Mình gửi lại bài mình đã gửi trong mục bán hàng để bạn tham khảo cách sử dụng thuốc nhé.

1- Hydrosol :

Thường dùng cho bé từ 1 tuổi trở lên . Trường hợp cần thiêt có thể dùng cho bé từ khoảng 10 tháng trở đi .

Liều dùng :

a/ Nếu dùng để bồi bổ thêm sức khỏe trong những tháng đầu mùa đông, hoặc đang có nhiều bệnh dịch, hoặc mới đi học, hoặc đi du lịch, đi chơi xa, hoặc bé kém ăn, người mệt mỏi thì liều dùng như sau :
+ Bé từ 1-3 tuổi : 10- 15 giọt / ngày
+ Bé từ 3 tuổi trở lên : 15-20 giọt / ngày
b/ Dùng khi bé bị ốm :
+ Bé từ 1-3 tuổi : 20-25 giọt / ngày
+ Bé ba tuổi trở lên : 25-40 giọt / ngày
Chia hai lần, nhỏ số giọt vào trong một cốc nước hoặc một thìa nước nhỏ rồi cho bé uống . Cũng có thể nhỏ vào sữa nếu muốn .

Ghi chú:
Với những bé khoảng 10-11 tháng : Nên cho bé uống ngay trước hoặc sau bữa ăn để có thể dung hòa tốt với lượng cồn có trong VTM .

2- Thuốc cảm cúm L52 :

Thuốc này chế bằng các cây cỏ tự nhiên (chủ yếu là tinh dầu). Dùng cho các trường hợp bị cúm, hoặc phòng trong các đợt có dịch cúm mạnh, hoặc sau khi cảm cúm người bị mệt mỏi , hoặc để trị ho triệu chứng.
Một lọ chứa 30 ml (1200 giọt )

Chống chỉ định :
Vì có chứa ethanol (chất cồn để hòa tan) nên không dùng cho :

- Người bị bệnh gan thận mãn tĩnh
- Người bị động kinh ;
- Trẻ em dưới hai tuổi hoặc trẻ quá yếu do có bệnh mãn tính nào đó
- Người bị động kinh
- Người nghiện rượu

Liều dùng :

* Người lớn :

- Để phòng cúm trong những đợt có nhiều người xung quanh hoặc trong gia đình bị cúm : 15-20 giọt / lần ngày hai lần
- Khi đã bị cúm : 15-20 giọt/ lần ngày từ 5-6 lần thậm trí có thể lên đến 8 lần / ngày nếu bị nặng .
- Để nâng cao thể trạng sau khi bị cúm : 15-20 giọt / lần ngày 3 lần

* Trẻ em từ 2 tuôi trở lên : 1/4 đến 1/2 liều của người lớn tùy theo lứa tuổi, số lần cũng tương tự theo các trường hợp của người lớn .

Cách dùng :

Nhỏ số giọt thuốc cần uống vào trong một cốc nước đun sôi để nguội . Uống xa bữa ăn .

Ghi chú:
Với người lớn và trẻ từ 12 tuổi trở lên, có thể nhỏ 10 giọt vào trong một cái khăn mùi xoa giấy để ngửi , ba lân / ngày .

Với trẻ từ 2 tuổi trở lên và người lớn, khi mới bị hắt hơi, hoặc mới có triệu chứng ngứa mũi hoặc sổ mũi nhẹ, có thể dùng một cái tăm bông thấm ướt chút thuốc này rồi ngoáy nhẹ vào mũi, ngày 2 lần để chống sổ mũi hoặc viêm mũi.

Lưu ý :

Thuốc này có thể dùng khoảng từ 7-10 ngày tùy theo tình trạng bênh.
Nếu khi uống thấy triệu chứng phụ gì đặc biệt thì nên dừng ngay thuốc.
Bảo quản nơi thoáng khí, tránh ẩm, tránh ánh sáng, sau khi mở cần đậy chặt .
Sau khi mở có thể dùng được trong khoảng 2 tháng .
Sau thời hạn hai tháng nếu vẫn còn thì chỉ nên dành để ngửi chứ ko nên uống nữa .

993
0
0

Cá Chép

Chị ơi, đợt sau cũng cho em đăng ký tiếp L52 và hydrosol nhé @};-. Em đang sắp hết dầu tắm Penaten chống cảm cúm cho con - nếu thấy tiện chị cho vào danh sách luôn nha :)

679
0
0

songthao

Chị ơi, nhớ cái mặt em để dành cho em 2 lọ chống cảm cúm L52 nhé. Em dùng thấy hiệu quả rõ rệt ạ. Cảm ơn chị nhiều. Chị ơi, chị mở topic sớm sớm lại đi chị. Cái nhu cầu của em nó cấp bách quá hehe.:D

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Hằng ơi, sắp có người xách đồ về hộ mình, nên chị xin mở topic đi ạ.

1,492
1
0

songviet09

Èo...hôm nay e mới biết đến cái topic này ,mặc dù đã nghe tiếng chị Hằng qua chị H.

Nếu chị có hàng về thì cho em đặt 2 lọ chống cảm cúm nhé, mùa đông sắp đến rồi:).

Cảm ơn chị@};-

51
0
0

Miucon260805

Chị Hằng và chị Hương ơi, đợt vừa rồi nhờ đc chị Hằng vụ thuốc hạ sốt dạng liquid efferagal tốt quá chị ạ. 2 tuần trc con e sốt virus, mọi khi uống thuốc sủi ở đây thì nó cứ tê tê lưỡi nó (dù đã để rất lâu mới đưa cho uống) còn đút đít thì nó khóc váng trời, uống cái liquid chị Hằng mua hộ nó uống ngay. Loại paracetamol này có thể uống đc cả kể khi nghi sốt dengue. E mua mấy loại ở Canad của Enfa nhưng mà lại k uống đc khi chưa chắc chắn là k phải sốt xuất huyết. Chị Hương mở order đi e đặt tiếp với ạ. Và chị Hằng tư vấn thêm loại vitamin hoa quả tự nhiên đi chị. Nếu có loại gì tăng cường đề kháng nữa thì tốt vì con e uống Childlife 1st defence của Mỹ thấy k hợp lắm

510
0
0

MeLuti

. Và chị Hằng tư vấn thêm loại vitamin hoa quả tự nhiên đi chị. Nếu có loại gì tăng cường đề kháng nữa thì tốt vì con e uống Childlife 1st defence của Mỹ thấy k hợp lắm
Dùng mấy cái loại tăng sức đề kháng nhiều khi cũng cần thận trọng vì có những thứ khó lường trước được hiệu quả phụ.

VTM triết xuất từ hoa quả tự nhiên bên này thực sự hơi đắt nên mình chưa dám quảng cáo.
Ví dụ VTM C từ hoa quả loại ngậm một hộp 20 viên loại 1000mg mình hay mua khoảng 8 E, còn VTM tổng hợp thì phải khoảng 15-17 E/ 1 hộp cơ.

Về tăng sức đề kháng bên này có một loại thuốc tự nhiên triết xuất từ hạt bưởi nổi tiếng trong việc phòng và chữa rất nhiều bệnh đường hô hấp, răng miệng, tai và tăng sức đề kháng nói chung, vào mùa đông mình hay cho con mình uống một đợt chừng 2 tuần. Nhưng thực sự mình cũng ko dám quảng cáo rộng vì giá hơi đắt (mỗi tuần dùng thì phải mất khoảng 15 E) và lại bằng nước nên khó vận chuyển.

Đơn giản nhất là nên cho con dùng ít VTM khi đến đầu mùa đông hoặc lúc chuyển mùa, hoặc trước lúc đi đâu xa, hoặc khi con bị sụt sịt bạn à.

Thêm nữa nên xoa dọc sống lưng và hai bên sống lưng một cách nhẹ nhàng cho con hàng ngày thì cũng giúp tăng sức đề kháng tốt đấy.

510
0
0

MeLuti

Có một số bạn gửi tin nhắn cho mình hỏi về cách sử dụng cách thuốc đã mua .
Hydrosol và L52 mình viết rồi. Giờ mình viết các loại chưa có nhé

3- Stérogyl : Dùng để phòng hoặc chữa bệnh còi xương, hoặc thiếu can xi, hoặc bệnh loãng xương do thiếu can xi ở người lớn

Liều dùng :

- Phòng còi xương : vào mùa đông hoặc đối với trẻ ít được ra phơi nắng thì từ 1 tháng tuổi trở lên là có thể dùng 1-2 giọt / ngày trong suốt mùa đông hoặc 1 giọt / ngày cho tới 12 tháng, hoặc đến lúc trẻ biết đi thì thôi

- Chữa : thường thì tùy vào tình trạng còi xương bác sĩ sẽ có chỉ định cụ thể vì khi con đã có biểu hiện còi xương thực sự các cha mẹ cần cho con khám bác sĩ trước khi dùng. Nhưng với trẻ dưới 12 tháng thì cũng ko quá 4 giọt / ngày, trừ khi có chỉ định và có sự theo dõi trực tiếp của bác sĩ. Khi dùng liều cao thường ko quá 3 - 4 tháng, sau đó nhất định cần khám lại để điều chỉnh liều cho thích hợp

- Cho người lớn để phòng (ví dụ cho các trường hợp ăn uống kém hoặc tiền mãn kinh) thì nên dùng 2 giọt / ngày. Để chữa bệnh loãng xương hoặc thiếu can xi khi làm xét nghiệm máu thì dùng từ 3-6 giọt / ngày (tùy theo mức độ cần thiết).

Cách dùng : pha vào chút nước đun sôi để nguội hoặc chút sữa, uống gần bữa ăn vì thuốc có chút chất cồn)

Lưu ý : Không nên ỷ lại vào thuốc mà thiếu ra vận động ngoài trời, phơi nắng và ăn uống đủ chất.

4- Efféralgan trẻ em : dùng để hạ sốt, giảm đau cho trẻ em từ 1 tháng đến khoảng 12-14 tháng.

Chống chỉ định với các trường hợp có tiền sử dị ứng với paracetamol, hoặc suy gan, suy thận

Cách dùng và liều dùng

Trong mỗi lọ đều có một ống đo lường thuốc có đánh dấu : 4-6-8-10-12 kg ...;
Khi có chỉ định của bác sĩ thì nên dùng cho con theo đúng cái đo lường đó. Mỗi lần dùng thuốc nên cách nhau chừng 6 giờ.

Khi cân nặng của con ko tương ứng với các vạch có sẵn thì có thể làm như sau :
Ví dụ bé nặng 19 kg : hút lần 1 lấy cho vạch 10 kg, sau đó hút lần hai lấy vạch 8 kg

Thuốc có thể uống trực tiếp như vậy hoặc pha thêm chút nước lọc, hoặc sữa

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chị Hằng ơi, chị cho em cách sử dụng Prorhinel + lọ xịt mũi tinh dầu nhé. Với vốn tiếng Pháp rơi rớt còn lại của em thì chỉ đọc được chút chút thôi.
Con trai em 13 tuổi thì liều lượng dùng 1 ngày thế nào và có thể dùng kéo dài trong thời gian bao lâu ?
Prorhinel có cái bất tiện là không phải dạng ống có nắp đậy chị nhỉ, con nhà em mang đi học rất hay bị đổ.