Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
320
0
0
Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@tanh: Qua lúc nào thì nhắn trước cho chị để chị nhắn CGV nhé. Ko chờ DYT luôn à?

@Lan huệ của chị Út đẹp quá.

82
0
0

menhimsu

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

SD ơi chị trồng Hồ Điệp trong chậu sứ có được không nhỉ. Trước toàn trồng vào chậu mà có thủng lỗ xung quanh ý, treo ngoài sân thì cây phát triển tốt lắm ( làm chị thấy lan là trồng dễ nhất:D). Giờ cho 1 cây vào chậu sứ để trưng trong nhà thì thấy toàn bị thối nụ thôi. Có khi trồng trong chậu sứ nó bị úng rễ ý em nhỉ.

82
0
0

menhimsu

Lời khuyên này lúc nào cũng đúng, và đúng với mọi đối tượng. Mà hình như ai ai cũng thuộc làu "chân lý" đó, nhưng ít ai làm được :))

Riêng trưa nay, dưới mưa phùn gió bấc, em vẫn lượn bưởi và vác gần 10 cây hồng đủ màu (15k/cây), 1 chậu cúc Indo cho tanh (chị ý bảo chậu này có 2 màu hồng và tím; hiện tại mới nhìn thấy hồng, có mấy cái nụ (chậu có 2 cây thì phải, chưa nhìn rõ) bà ý cứ bảo chắc chắn là cây tím đấy,nên cứ lấy đại xem sao; mua của bà ý mấy lần nên cũng có cảm giác tin tưởng tí), 1 đám cúc gì ý, em quên tên rồi, và 4 cây bóng nước 4 màu (10k/cây, hình như đắt ạ, hôm trước em nhớ ai mua 5-10k ý nhỉ).

Còn đám ở nhà thì sao mà DYT, DYT cao, Thanh tú của em chả thấy ra hoa gì sất. MG tách chậu thì hình như 2 cây có vẻ yếu rồi. Cái sự nghiệp trồng hoa sao mà vẫn gian nan.
Tinh thần hoa lá nhà CSTD lên cao quá, mưa gió thế này mà vẫn bon chen cây với hoa cơ à? Tớ cũng thích hồng nhưng mua mấy lần về nụ toàn bị héo không nở đc, chán quá cơ.

1,492
1
0

songviet09

Còn phải coi loại nào nữa chớ, và muốn nó nở tầm nào?! Lan rừng loại có mùa nghỉ thì mùa này phải để nó nghỉ, ba bữa mới có hoa được; nhưng loại không có mùa nghỉ vẫn phải tưới bình thường. Cho cây nghỉ thì nó ra hoa, còn không chắc ăn cứ tưới đều hàng ngày cũng chẳng sao cả, chờ khi cây mạnh cho hoa cũng chưa muộn.
Cây của em mới lấy về chả bao giờ em cho nó nở cả, ra vòi hoa cũng bẻ đi thôi, như thế trồng tốt thì năm sau có hoa hoặc bình thường sau 2 năm trở đi có hoa, còn cho cây nở khi nó đang suy sẽ làm cây rất lâu phục hồi, thậm chí chết.
Chị Thuyvuong mua 1 bụi HT đùi gà ...hình như...xoắn rất đẹp nên chị bảo là tết hoặc ra tết nó sẽ nở hoa rất đẹp. E mà kìm hãm cái sự ngắm hoa của các chị lại thì k được rồi, lại còn màn ngắt nụ dưỡng cây, hic...tiếc lắm ý . Thế chị mới bảo chơi hoa mùa này còn mùa sau có chơi được tiếp không thi tuỳ thuộc vào nội công của mỗi người mà
Như chị này, vừa mới tiễn 1 chậu đùi gà đó, thấy nó cao to lắm, mập mạp lắm , đang hí hửng...thế mà tháng trước tự nhiên nó quay đơ ra chit...Chán chẳng buồn ...khoe:(:)(:)((

Như vậy là cây của chị muốn cho nó sống lâu thì năm nay không cho ra hoa, còn cho ra hoa thì dễ ngủm đúng không. Hẳn nào chị thấy mọi người hay kêu ca là ra hoa xong cây ra đi không lời từ biệt. Khó nghĩ nhỉ. Nhỡ mình không cho ra hoa nó vẫn ngủm thì sao. hic hic
Nó mà cứ muốn ra hoa thì chị ngăn cũng k được, ngoại trừ ngắt bỏ cái nụ đi như lời Quỷ nhỏ nói . Em lấy tinh thần cho chị nè, bụi này e mua năm ngoái nhg ra tết lại k thấy có hoa, năm nay nó cho 4 thân mới . Mà cái thân mới này lớn nhanh cực, e cũng lại đang hy vọng vào cái mùa hoa này đậy Có ai đánh thuế tiền tưởng tượng đâu, he he he...

1 dạng hoa khác có họ với giò trên

1,492
1
0

songviet09

Lan huệ trắng nhà mình nở đợt thứ 3 trong năm. Nó vẫn bị nghẹt vòi bông kiểu như lần trước nên lùn tịt. Lần này chỉ được 1 hoa, chắc là đuối sức lắm rồi. Chơi xong hoa này em sẽ giải quyết cục gạch của mẹ Văn nhé. Chị có tin vui chưa ?

Hic, mọi ngày vẫn up hình bình thường mà sao hôm nay nó to thế nhờ
Chị Út .....................Cho em xếp 1 cục gạch cạnh cục của mẹ Văn nha, được không chị ?:x:x:x@};-@};-@};-

Em cũng mới chuyển cái này cho mẹ Văn ngày hôm qua nè, em này có xuất xứ Lạng Sơn ạ

Menhimxu: có thấy cây DYT của tớ trồng trong cái chậu màu trắng ở xa xa cái chậu lan Kiều tím kia không ? dạo này nhìn nó mướt mát lắm nhá, nhg chưa thấy hoa. Của nhà bạn có hoa chưa ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Cái này là DYT của Tuyền, nhg Anh thảo vẫn án binh bất động .

DYT của chị Dung đã được thế này này cả nhà ơi .

213
0
0

"hot boy utvanut"

Chị Út .....................Cho em xếp 1 cục gạch cạnh cục của mẹ Văn nha, được không chị ?:x:x:x@};-@};-@};-
Hí hí, sao đặt gạch nhiều nơi thế. Không phải hôm trước cô "nhá nhá" cái hình lên là ý sẽ cho em sao. Để xem hôm nào gởi được giỏ treo ra thì chị sẽ gởi kèm củ huệ luôn. Cây này có 2 con cũng to to rồi, chị cho hết, cho những kẻ nghiện ngập hết đường cai nghiện luôn :D

82
0
0

menhimsu

Songviet: tớ nhìn thấy roài, cây của mẹ nó mướt thật.Cây cuả tớ tưởng chít may mà lại hồi nên giờ đang đâm tược mới. Hôm mua về tớ thay đất xong thấy nó cứ rũ xuống nên tớ cắt chụi hết cành đi, giờ nhìn bùn cười lém. Cho tớ đặt gạch mấy cây DYT con của mẹ nó nhé. Tớ cũng có ít hạt DYT xoăn thu đc từ cây nhà tớ, có khi phải gửi mẹ nó gieo hộ thui. Tớ không có tay gieo hạt với cả mấy hôm nay chuột nó đang cầy nát mấy chậu hoa và cây con của tớ. Cúc con và violet nó ăn hết sạch rùi:(, cánh bướm nụ sắp nở rồi nó cũng chén mất,tức quá đi mất.

250
0
0

tanh

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@tanh: Qua lúc nào thì nhắn trước cho chị để chị nhắn CGV nhé. Ko chờ DYT luôn à?
Haha, đang máu nên nói vậy ý mà, còn chưa biết lúc nào e sang được đâu, hihi, sẽ chờ sẽ chờ, nghe có vẻ sắp có DYT tới nơi rùi:D

250
0
0

tanh

Cái này là DYT của Tuyền, nhg Anh thảo vẫn án binh bất động .

DYT của chị Dung đã được thế này này cả nhà ơi .

Anh thảo của chị Tuyền em gieo cũng thế. DYT phát triển chậm quá (hay của e nó dừng phát triển rùi nhỉ, thấy nó mãi tuần nay ko suy suyển gì), hix, đến bao giờ mới được như của chị SV đây:(
Vậy nên... chị SV iu wi' ơi, cho e đặt cục gạch to đùng vào... 1 cây DYT (bên cạnh thôi ko đè cây chít mất) của chị với!!!!nhé nhé!!!!!;;)

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Em chào cả nhà ạ
Mới có mấy hôm thôi mà nhà mình leo nhanh quá, em bò bở hơi tai lun. Thấy mọi người khoe cây mầm, huệ và lan mà em gato quá. Hehe.......vậy em cũng khoe ít cây nhà em ạ

Em này siêng bông lắm, cành hoa cũ chưa tàn mà đã nhú 3 vòi hoa mới đấy.

Còn đây là em hàng rừng, các chiên gia cho em hỏi là ẻm tên ji và làm sao ẻm ra hoa ạ.

Củ huệ này em xử lý để chơi tết, lúc em bóc bỏ lớp vỏ khô (chỉ 1 lớp thôi) thì thấy cái mầm này, có phải là hoa ko cả nhà?????

Và "hồi sinh"

2 em này chỉ là thường dân thôi, nhưng thấy ẻm lại ra lá làm em vui quá chừng lun

PS: Các anh chị miền Nam cho em hỏi với ạ: Các AC có biết ở đâu có củ Hồng sọc đang có hoa hoặc chồi hoa ko ạ, em cần mua gấp. Mấy củ có hoa em share hết rùi mà vẫn thiếu 1 củ, share cho người này mà thiếu người kia thì kì lắm ạ, giờ em đang điên cái đầu, ko biết tính sao lun. AC nào biết thì chỉ em với ạ, em cảm ơn nhiều nhiều.

1,284
1
0

small_dracula

SD ơi chị trồng Hồ Điệp trong chậu sứ có được không nhỉ. Trước toàn trồng vào chậu mà có thủng lỗ xung quanh ý, treo ngoài sân thì cây phát triển tốt lắm ( làm chị thấy lan là trồng dễ nhất:D). Giờ cho 1 cây vào chậu sứ để trưng trong nhà thì thấy toàn bị thối nụ thôi. Có khi trồng trong chậu sứ nó bị úng rễ ý em nhỉ.
Cây không nên đê trong nhà quá lâu, muốn chưng hoa thì chờ hoa nở rồi bưng vô nhà đặt chổ có ánh sáng và sau 1 tuần nên bưng ra ngoài trời, tuần sau lại bưng vô lại, cứ thế ngay cả với HĐ cũng chỉ nên để hoa khoảng 2 tháng là cắt cắm lọ. Hoa của em thì dù ở ngoài vườn em cũng không để quá 1 tháng, nở vài bữa là cắt thôi.
Nở bông cuối trên cây

Cắm lọ

Cây trồng chậu sứ cũng được, nhưng đã biết là nó dễ úng thì mình tưới ít lại, chắc 2-3 ngày mới tưới 1 lần, chất trồng thì dùng hạt lớn cho thoáng, nếu tưới hàng ngày thì chỉ nên phun sương ướt mặt chậu là được.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Còn đây là em hàng rừng, các chiên gia cho em hỏi là ẻm tên ji và làm sao ẻm ra hoa ạ.

Củ huệ này em xử lý để chơi tết, lúc em bóc bỏ lớp vỏ khô (chỉ 1 lớp thôi) thì thấy cái mầm này, có phải là hoa ko cả nhà?????
Cây lan là Dáng hương nhiều hoa (Aerides multiflora), còn được gọi là Sóc Lào hay Dáng hương Sóc Lào. Ra hoa vào cuối xuân đầu hạ, trồng cho cây mạnh thì nó ra hoa thôi, loại này cũng dễ hoa.
Củ Huệ thì có lẽ nụ thật rồi, lạ nhỉ, nó nằm ngoài mép mà vẫn phân hóa thành nụ, nhưng nhiều khả năng nụ này sẽ bị khô trong vài ngày tới. Hoặc nếu em chưa trồng lại thì đặt nó lên cái khay mỏng thử xem, đặt nghiêng sao cho cả phần cổ củ lẫn cái mầm nụ ấy đều nằm lộ trên không khí, chỉ tưới vào chất trồng thôi. Theo dõi xem cái nụ có lớn thêm không.
Hi, cái hình "hồi sinh" đó là do khi đào đã chặt đứt đôi củ Huệ???!!!

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ SD: Kíu chị với. Mấy hôm vừa rồi HN mưa dầm, rồi nắng chang chang, rồi lại mưa dầm, hôm nay ngó đám tố liên nhà chị trứng sâu bu kín rồi em ơi. Mà ác nỗi, trứng sâu bé li ti như hạt bụi, con sâu thì bằng con giòi, lông lá... Giết nó cũng khó vì bé quá. Nhà chị lại có thằng cu cháu 2t, nên dùng thuốc sâu là không thể. Em mách chị cách xử lý với, không chắc chị thịt luôn cả cái cây đó cho nó khỏi lan sang cây khác mất. Cảm ơn em trước nhé!

320
0
0

@ SD: Kíu chị với. Mấy hôm vừa rồi HN mưa dầm, rồi nắng chang chang, rồi lại mưa dầm, hôm nay ngó đám tố liên nhà chị trứng sâu bu kín rồi em ơi. Mà ác nỗi, trứng sâu bé li ti như hạt bụi, con sâu thì bằng con giòi, lông lá... Giết nó cũng khó vì bé quá. Nhà chị lại có thằng cu cháu 2t, nên dùng thuốc sâu là không thể. Em mách chị cách xử lý với, không chắc chị thịt luôn cả cái cây đó cho nó khỏi lan sang cây khác mất. Cảm ơn em trước nhé!
Con sâu gì mà ghê thế chị, nghe tả đã nổi gai ốc. Diệt nhanh ko nó lan ra thì chít. SD kíu kíu nhanh kìa.

SD: Lọ lan kia là e cắm à? Con zai mà thẩm mỹ ghê nhỉ, hoa đẹp mà cắm cũng rất đẹp.

320
0
0

Sáng nay e dậy sớm, 1 tiếng đồng hồ làm được đống này đây, để tối về trồng đám hồng:

Đám cleome bung ra tưng bừng, nhưng em đang ko biết làm thế nào với chúng:

Add a Caption

Bóng nước:

Add a Caption

Nụ DYT (đợt rồi e thấy cây heo héo, tưởng đi, giờ tự dưng thấy chùm nụ be bé, chắc là đợt héo vừa rồi cây dồn sức ra nụ. Nhưng em nghi đám nụ này sớm tèo quá. Em thường tưới 2 lần/ngày, liệu có phải vì tưới nhiều mà nụ các cây hoa nhà em khó nở ko ạ? Cây bướm cũng thế, ra nụ nhưng nụ toàn héo thôi, ko biết làm thế nào. DYT cao với Thanh tú cũng ko thấy ra hoa nữa).

Cúc Indo của tanh này:

Nụ Indo (nụ hơi hé hé, thấy hơi hồng hồng, chưa chắc được tím rồi em ạ):

Chả hiểu e post ảnh cứ làm sao ý.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
331
1
0

loakenthangmuoimot

Ủn Ỉn: Em ơi, tưới vừa thôi, trời đang mưa ẩm cẩn thận không nó úng đấy, tốt nhất là không nên tưới chỉ trừ khi đất khô. DYT cao và thanh tú nhà chị đợt này cũng hiếm muộn, thanh tú còn được vài bông chứ DYT cao thì toàn đâm lá mới. DYT em quan sát xem lá có còi không, nếu vàng và lá ngọn còi cọc thì có thể thiếu phân, nó dồn sức cho nụ mà. Nhà chị đợt trước cũng thế, bổ sung thêm DL là ngon lành ngay.
À, chị đăng ký hạt bóng nước đủ màu kia nhé.

316
0
0

thuytruc

sáng ra vườn mình đã đông vui quá. Cả nhà giám định hộ mình cây này là cây gì nhé

và Ivy này trồng vào chậu được chưa

lúc cô gửi ra mình thấy có sẵn rễ trên cành rồi không biết rễ đấy nó có sống được không hay phải chờ ra rễ mới. Mình không dám nhấc lên xem.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.