Chia sẻ với các bé ở viện Mắt TW

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Những trường hợp cần chia sẻ do bs KV gọi nhờ giúp đỡ

1. Bé Triệu Thanh Giang sn 201.10.2004 ở Tham Cót, Thượng Quan, Ngân Sơn, Bắc Kạn - P210 G 29 tầng 2 khoa chấn thương
Mẹ Triệu thị Lan 01677880053 - Con đi chặt măng cùng mẹ thì bị dao chọc vào mắt
Nhập viện thứ sáu 05.04 , mổ cấp cứu ngày hôm sau 06.04
Thứ ba ngày 09 . 04 mình vào thăm gửi gia đình 500k cũng sữa bánh và các nhu yếu phẩm cần thiết.

Người dân tộc nói ko sõi, khó nói chuyện lắm.
đt bố 01223219369/ 01278479734

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Chia sẻ với các bé ở viện Mắt TW

Cháu Trần Văn Lộc, 12 tuổi, Nghệ An, bố mẹ làm ruộng. Nhà có 3 con, Lộc là con đầu, con thứ 2 đã chết lúc nhỏ, giờ mẹ đang ở nhà trông con thứ 3 mới được 6 tháng tuổi. Lộc sinh ra có 1,4kg, bẩm sinh đã ở dạng suy dinh dưỡng, năm nay 12 tuổi nặng hơn 13kg một chút, người toàn da bọc xương, đầu cứ nghẹo sang một bên như kiểu bị mỏi cổ hoặc cứ cúi đầu nhìn xuống đất.
Em hỏi bố cháu có ăn được nhiều ko bố bảo cháu ăn ít, mỗi bữa ko được 1 bát, sữa tươi một hộp uống cũng chả hết. Mắt phải bị mi quặp, đã mổ 2006 tại Viện Mắt TW nhưng ko khỏi, lại bị lại. Em cũng đã nói với anh Ngọc để bs bên khoa chấn thương xử lý xong mắt trái đó thì sẽ xem tiếp mắt phái của cháu thế nào xem có làm gì được không vì cả hai mắt cứ đỏ rất khó chịu, thấy cháu ngứa ngáy thò tay lên suốt.
Lần này thì nghịch chơi ngã ở nhà, mắt trái bị hòn sỏi đâm vào, giờ không nhìn thấy được. Hôm nay nhập viện là mổ cấp cứu nhưng ko biết bác sỹ gây mê có làm không vì họ đang sợ cháu suy dinh dưỡng quá làm nguy hiểm đến sức khỏe. Về bảo hiểm thì chắc là sẽ được thanh toán vì cháu có thẻ bảo hiểm dành cho trẻ dị tật. Em hỏi bố có tiền không thì bố bảo lúc đi đã vay hàng xóm được 5triệu nên em chưa đưa tiền gì cả để xem tình hình thế nào đã. Em đã mua mấy vỉ sữa tươi gửi chỗ mấy chị y tá vì hai bố con trên phòng mổ thì ở giường không có ai nên không để đồ được.

Mấy chị y tá bên khoa chấn thương tầng 2 viện Mắt TW rất nhiệt tình chị ạ. Tạm thời thế đã có gì chiều em lại sang xem sao. Số điện thoại bố cháu là 09675755602

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Cháu Trần Văn Lộc, 12 tuổi, Nghệ An, bố mẹ làm ruộng. Nhà có 3 con, Lộc là con đầu, con thứ 2 đã chết lúc nhỏ, giờ mẹ đang ở nhà trông con thứ 3 mới được 6 tháng tuổi. Lộc sinh ra có 1,4kg, bẩm sinh đã ở dạng suy dinh dưỡng, năm nay 12 tuổi nặng hơn 13kg một chút, người toàn da bọc xương, đầu cứ nghẹo sang một bên như kiểu bị mỏi cổ hoặc cứ cúi đầu nhìn xuống đất.
Em hỏi bố cháu có ăn được nhiều ko bố bảo cháu ăn ít, mỗi bữa ko được 1 bát, sữa tươi một hộp uống cũng chả hết. Mắt phải bị mi quặp, đã mổ 2006 tại Viện Mắt TW nhưng ko khỏi, lại bị lại. Em cũng đã nói với anh Ngọc để bs bên khoa chấn thương xử lý xong mắt trái đó thì sẽ xem tiếp mắt phái của cháu thế nào xem có làm gì được không vì cả hai mắt cứ đỏ rất khó chịu, thấy cháu ngứa ngáy thò tay lên suốt.
Lần này thì nghịch chơi ngã ở nhà, mắt trái bị hòn sỏi đâm vào, giờ không nhìn thấy được. Hôm nay nhập viện là mổ cấp cứu nhưng ko biết bác sỹ gây mê có làm không vì họ đang sợ cháu suy dinh dưỡng quá làm nguy hiểm đến sức khỏe. Về bảo hiểm thì chắc là sẽ được thanh toán vì cháu có thẻ bảo hiểm dành cho trẻ dị tật. Em hỏi bố có tiền không thì bố bảo lúc đi đã vay hàng xóm được 5triệu nên em chưa đưa tiền gì cả để xem tình hình thế nào đã. Em đã mua mấy vỉ sữa tươi gửi chỗ mấy chị y tá vì hai bố con trên phòng mổ thì ở giường không có ai nên không để đồ được.

Mấy chị y tá bên khoa chấn thương tầng 2 viện Mắt TW rất nhiệt tình chị ạ. Tạm thời thế đã có gì chiều em lại sang xem sao. Số điện thoại bố cháu là 09675755602

Chị ơi

Bé Lộc tuần trước đã ra viện rồi, giờ đang ở viện Nhi khám và điều trị suy dinh dưỡng. Tuần trước em có hỏi bố bé về mắt kia điều trị sao (mắt sụp mí đã mổ xong giờ lại bị lại ý). Bố cháu bảo là bs bảo ko xử lý ngay được vì vừa mổ bên kia, và cháu quá yếu nên hôm trước bs đã gây tê để làm chứ ko dám gây mê. Nói chung nhìn cháu suy dinh dưỡng quá bs cũng sợ. Ở Nhi mấy hôm nay rồi nhưng bs vẫn khám chưa kỹ, và thấy bố bảo bs bảo đi mua thuốc uống, chưa thấy nói gì nhiều, chắc còn phải làm nhiều xét nghiệm nữa. Hôm nào bố trí được em sẽ qua viện Nhi, căn bản em muốn chờ xem bs chẩn đoán thế nào đã.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Chị ơi

Em gọi hỏi thăm bố cháu bảo là mấy hôm nay chụp chiếu xét nghiệm đủ cả nhưng chưa thấy có kết quả, . Em hỏi bên Viện Mắt hôm trước mổ hết nhiều ko thì bố bảo ko nhiều, chủ yếu tiêu hai bố con, sau khi ở viện Mắt thì còn 3-4tr. Sang Nhi thì mới đóng tạm 1tr, vẫn đang chờ kết quả các xét nghiệm. Mai ngày kia em lại gọi lại xem sao.

(Cảm ơn em)

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Chị à

Tuần vừa rồi em bận quá ko theo dõi cháu được. Hôm nay em gọi bố bảo đưa con về nhà từ thứ 6 rồi. BV Nhi khám ko ra được kết quả gì, có xét nghiệm máu gửi sang Nhật, độ 10 ngày nữa có kết quả bố cháu sẽ lại ra. Về mắt bố cháu bảo chắc mắt đó hỏng luôn, hôm trước mổ cấp cứu thế thôi chứ chắc ko nhìn lại được nữa, em hỏi khi nào khám lại bố bảo bs hẹn 2 tháng khám lại nhưng bố cháu bảo chắc chả cần khám lại vì chắc hỏng luôn. Em bảo cứ phải khám lại xem sao còn hiện giờ mắt đã mổ đó vẫn ko nhìn thấy gì. Nếu đúng là hỏng thì khổ thật, mắt kia đã sụp mí nhìn khó giờ mắt này lại hỏng thì làm sao bây giờ. Thôi để hôm nào bố cháu xuống em lại động viên cho đi khám lại mắt đúng hẹn xem sao chị ạ.

Cảm ơn em nhiều.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Trường hợp thứ 3:
Chị ơi

Bé Lợi nhà có 3 chị em, mẹ làm ruộng, bố bị mù. Nhà nghèo, lên viện vay mượn tiền chữa bệnh cho con mà bị móc mất, mấy hôm ở viện được mọi người trong phòng giúp đỡ cho thêm tiền ăn cho hai mẹ con. Cháu mổ hai bên mắt, bị bong võng mạc bẩm sinh, mọi ngừời cho là có thể cháu bị giống bố. Về điều trị khi mổ bệnh này, bs cho hai lọ dầu vào hai bên mắt, mỗi lọ giá 3 triệu, chị Vân bs bạn chị đã cho cháu tiền 1 lọ, còn tiền lọ còn lại là 3tr thì em đã gửi mẹ cháu. Hôm nay cháu sẽ làm thủ tục ra viện, đến giờ vẫn chưa biết chi phí mổ và nằm viện hết bao nhiêu, nhà cháu có chứng nhận hộ nghèo hi vọng cũng giảm được phần nào. Em tranh thủ hỏi chị Hải y tá nói những ca thế này chi phí mổ cao, có khi lên đến 20 triệu, và nếu sau vài tháng mổ lại để lấy mấy lọ dầu này ra mà võng mạc vẫn bám tốt thì ko sao, còn ko sẽ phải mổ lại lại nhiều lần, cái này tùy thể trạng từng bệnh nhân, tóm lại là bệnh này chữa tốn kém, có người mổ 1 lần mà sau 10 năm chưa thấy quay lại, có người mổ đến 10 lần. Hi vọng cháu sẽ ko phải mổ nhiều ko thì tốn kém quá. Vì chị Hải nói chi phí cao vậy nên em lại mạn phép đưa thêm 1 triệu nữa cho mẹ cháu để hỗ trợ chi phí mổ. Tý em gửi chị scan giấy mẹ cháu ký nhận tiền. Số đt của bố cháu là 01685239956, bố cháu tên là Điện hay Điền gì đó, mẹ cháu nói giọng Ba vi nên em hơi khó nghe ạ.

(cảm ơn Ciao)

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Trường hợp thứ 6

Cháu Đặng Văn Bình, 5t, người dân tộc Dao ở Tuyên Quang, nhà làm ruộng, có 1 con duy nhất. Mắt phải bị u, bs vẫn chưa xđ được u lành hay ác. Cháu nhập viện từ 1/8 chờ mổ chưa được vì bị viêm phế quản, chiều nay viện Mắt cho ra viện để sang Nhi khám chữa viêm PQ sau đó quay lại viện Mắt phẫu thuật sau. Em đã nói với chị Hải y tá là nếu cháu sang Nhi khám ko nhập viện được vì không nặng quá Nhi họ không cho nằm thì xin viện Mắt cho cháu nằm tiếp chữa viêm PQ giống các ca khác mình đã từng làm là tiện cho gia đình cháu nhất. Em hỏi bố cháu còn tiền không bố cháu bảo vẫn còn một ít nên em chưa đưa gì cả chỉ mua ít sữa cho cháu uống. ĐT bố cháu là Thái: 0964355943

Trường hợp thứ 7

Cháu Sùng Chờ Dông, 4t, ở Mù Căng Chải, nhà có 5 anh chị em, cháu là con thứ 4. Mẹ mới mất cách đây 1 tháng. Cháu chắc bị mắt kém từ lâu nhưng không phát hiện ra, đến vừa rồi cháu xúc cơm ăn toàn bị rơi nên gia đình mới biết cho đi khám. Mắt phải thì hầu như là mù, mắt trái thì bs đang chẩn đoán là chấn thương viêm nội nhãn. Em hỏi các chị y tá bảo là bệnh này chữa cũng phức tạp. Cháu mới nhập viện hôm qua, bố cháu mang theo có 200k, chị Hải nói đã xin được cho cháu 500k cũng đủ ăn trong mấy hôm tới. C cũng đề xuất là bên m hỗ trợ tiền ăn uống. Em có nói tạm thời cháu đã có tiền thế rồi cứ để khám xem thế nào đã, có gì cứ liên lạc trực tiếp với c đề xuất tiếp vì em nghĩ tiền chữa bệnh của cả hai cháu này chắc chắn sẽ không ít đâu chị ạ. Đt thì bố cháu có nhưng máy hết tiền bố cháu chả nhớ số nên em ko lấy được số. Chị Hải nói sẽ nhắn số bố cháu cho c sau c nhé.

103
0
0

pippi784

Trả lời: Chia sẻ với các bé ở viện Mắt TW

Chị ơi em vừa chuyển 500K ủng hộ các bé ở viện mắt ạ, em chuyển vào TK VCB Ngo Thi Phuong Loan

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trả lời: Chia sẻ với các bé ở viện Mắt TW

Chị ơi em vừa chuyển 500K ủng hộ các bé ở viện mắt ạ, em chuyển vào TK VCB Ngo Thi Phuong Loan
Ngày 14.08 nhận 500k cùa Pippi784

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Trường hợp thứ 6

Cháu Đặng Văn Bình, 5t, người dân tộc Dao ở Tuyên Quang, nhà làm ruộng, có 1 con duy nhất. Mắt phải bị u, bs vẫn chưa xđ được u lành hay ác. Cháu nhập viện từ 1/8 chờ mổ chưa được vì bị viêm phế quản, chiều nay viện Mắt cho ra viện để sang Nhi khám chữa viêm PQ sau đó quay lại viện Mắt phẫu thuật sau. Em đã nói với chị Hải y tá là nếu cháu sang Nhi khám ko nhập viện được vì không nặng quá Nhi họ không cho nằm thì xin viện Mắt cho cháu nằm tiếp chữa viêm PQ giống các ca khác mình đã từng làm là tiện cho gia đình cháu nhất. Em hỏi bố cháu còn tiền không bố cháu bảo vẫn còn một ít nên em chưa đưa gì cả chỉ mua ít sữa cho cháu uống. ĐT bố cháu là Thái: 0964355943

.
Chị ơi,

Hôm qua cháu Bình nhập viện tạm thời ở dạng tự nguyện, vì cuối giờ chiều rồi chị Thủy luongtam ko ở cơ quan nên ko chủ động ngay được để nhờ duyệt hồ sơ cho cháu hưởng chế độ BHYT (chị Thủy có giải thích là thường phải có giấy chuyển viện từng tuyến một lên thì mới được khám chữa theo dạng BHYT, nhà cháu Bình đi vượt tuyến nên về nguyên tắc là không được). Hôm nay chị Thủy giới thiệu em vào gặp anh Tường chuyên ký duyệt hồ sơ BH cho bệnh nhân, anh ý nhiệt tình lắm, ký luôn. Vậy là tranh thủ làm quen, giới thiệu cstt, nhờ luôn sau này có ca nào khó khăn hoặc giấy tờ thiếu anh ý sẽ ký duyệt cho hết c ạ, sướng thế cơ chứ.

Được việc nhưng vẫn thấy buồn, cháu Bình bên viện Mắt chẩn đoán u ác không mổ nữa, vào đây điều trị ở khoa ung bướu ko biết có hi vọng gì không. Thấy bố cháu bảo cháu đau, vẫn phải uống thuốc giảm đau suốt, ăn thì ít. Bà nội xuống trông cháu cùng bố c ạ. Hôm nay em hơi nhiều việc nên chỉ chạy lên chạy xuống lo giấy tờ chứ cũng chưa nói chuyện hỏi han được gia đình nhiều. Em chỉ động viên bố cháu là đợt này cstt sẽ cố gắng lo chi phí điều trị giúp cháu chứ lâu dài thì ung thư thường bên mình không theo lâu được. Trước mắt cứ thế đã chị nhỉ, em đã gửi bố cháu 2tr để đóng tạm ứng nhập viện rồi ạ. Hỏi bố cháu còn bao nhiêu thì thấy bảo còn 500k, để mấy hôm xem bs xác định hướng điều trị thế nào đã rồi tính tiếp ạ.

Em muốn gửi lời cảm ơn chị Thủy luongtam và anh Tường phòng giám định bảo hiểm viện Nhi một lần nữa.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Trường hợp thứ 6

Chị ơi,

Hôm qua cháu Bình nhập viện tạm thời ở dạng tự nguyện, vì cuối giờ chiều rồi chị Thủy luongtam ko ở cơ quan nên ko chủ động ngay được để nhờ duyệt hồ sơ cho cháu hưởng chế độ BHYT (chị Thủy có giải thích là thường phải có giấy chuyển viện từng tuyến một lên thì mới được khám chữa theo dạng BHYT, nhà cháu Bình đi vượt tuyến nên về nguyên tắc là không được). Hôm nay chị Thủy giới thiệu em vào gặp anh Tường chuyên ký duyệt hồ sơ BH cho bệnh nhân, anh ý nhiệt tình lắm, ký luôn. Vậy là tranh thủ làm quen, giới thiệu cstt, nhờ luôn sau này có ca nào khó khăn hoặc giấy tờ thiếu anh ý sẽ ký duyệt cho hết c ạ, sướng thế cơ chứ.

Được việc nhưng vẫn thấy buồn, cháu Bình bên viện Mắt chẩn đoán u ác không mổ nữa, vào đây điều trị ở khoa ung bướu ko biết có hi vọng gì không. Thấy bố cháu bảo cháu đau, vẫn phải uống thuốc giảm đau suốt, ăn thì ít. Bà nội xuống trông cháu cùng bố c ạ. Hôm nay em hơi nhiều việc nên chỉ chạy lên chạy xuống lo giấy tờ chứ cũng chưa nói chuyện hỏi han được gia đình nhiều. Em chỉ động viên bố cháu là đợt này cstt sẽ cố gắng lo chi phí điều trị giúp cháu chứ lâu dài thì ung thư thường bên mình không theo lâu được. Trước mắt cứ thế đã chị nhỉ, em đã gửi bố cháu 2tr để đóng tạm ứng nhập viện rồi ạ. Hỏi bố cháu còn bao nhiêu thì thấy bảo còn 500k, để mấy hôm xem bs xác định hướng điều trị thế nào đã rồi tính tiếp ạ.

Em muốn gửi lời cảm ơn chị Thủy luongtam và anh Tường phòng giám định bảo hiểm viện Nhi một lần nữa.
Chi
Ngày 22.08 chi nộp tiền tạm ứng bệnh viện cho Bé Bình

Thu
Ngày 23.08 nhận từ tk số tiền 1000k của Vu Thi Hải Anh gửi bé Bình.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Trường hợp thứ 6

Chị ơi,

Chi
Ngày 22.08 chi nộp tiền tạm ứng bệnh viện cho Bé Bình 2000k

Thu
Ngày 23.08 nhận từ tk số tiền 1000k của Vu Thi Hải Anh gửi bé Bình.

Thật buồn gia đình đã mang con về nhà, Ciao gọi liên lạc mãi ko đc và cuối cùng cũng:

Chị ơi may quá hôm nay đã liên lạc được rồi, bố cháu bảo đang cho uống thuốc nam. Em thì đọc cho bố cháu cái công thức lá đu đủ uống xem sao, vì cháu chưa xạ trị bao giờ thì uống may ra hiệu nghiệm. Thằng bé đau lắm, chắc còn phải uống thuốc giảm đau nhiều, hay nhà mình hỗ trợ cho cháu tiền uống thuốc giảm đau một thời gian chị? Vì uống lá đu đủ nếu tác dụng tốt thì cũng ít nhất phải mất 3 tháng chị ạ.