Chuẩn bị đồ dùng đón con chào đời đê

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: Chuẩn bị đồ dùng đón con chào đời đê

Chị lanh chanh trả lời này. Son thì em chấm 1 chấm tròn giữa trán (như mụn ruồi Ấn độ ấy). Màu sắc không quan trọng, đậm nhạt đều được mà. Miễn là phải có 1 chấm đó. Cái này áp dụng không chỉ lúc từ BV về nhà mà bất cứ lúc nào cho bé đi ra ngoài đường chơi trong thời gian bé còn nhỏ nha. Còn khi về nhà, trước đó dặn ai mua 1 cái chổi quét sân, làm bằng cành thanh hao thì phải, (ở HP gọi là chổi rễ) đốt trước cửa nhà, mẹ bế con bước qua bước lại, con gái thì bước 9 lần, con trai 7 lần, miệng lẩm bẩm "vía lành thì ở, vía dữ thì đi". Đấy là tớ học từ các cụ. Thôi thì chẳng biết sao mà cứ làm theo các cụ, tháy yên tâm là được.
Em hồi sinh Mít thì không có cành thanh hao để đốt (vì em không biết) mà em bước qua cái nồi đất đựng một chút vỏ bưởi khô và bồ kết khô đốt lên. Vừa bước qua vừa bảo như chị CTB nói í. Vỏ bưởi và bồ kết này cứ lúc nào con em khóc nhiều (mọi người bảo do có ai vía dữ tới chơi) thì em đốt và lại bế con em bước qua mấy lần. Mùi 2 thứ này quyện vào nhau thơm và ấm cúng lắm ạ!
Còn lúc ở bệnh viện về thì ngoài chấm son vào trán con, em còn được dặn phải mang theo 1 cái đũa cả và 1 con dao theo người trên đường về để trừ tà nữa ạ. :D.

438
0
0

Bánh qui AFC

Em cảm ơn các mẹ và bố đã "khai sáng văn minh" cho em :) Mẹ con cháu tặng @};-@};-@};- và :x:x:x cho các bác ạ.

Bây giờ tình hình là em đi chợ tìm mua 1 đôi đũa cả (chỉ dùng 1 chiếc thôi ạ?), 1 con dao nhỏ và 1 cái túi đựng. Ngoài ra sẽ bổ sung vụ vỏ bưởi + bồ kết + nồi đất nữa. Còn vấn đề đốt chổi rễ em đang lo đây :(, cứ nhất định là phải đốt trước lúc vào nhà đúng không ạ? Cái khu nhà em ở thì cái gì cũng dở, nhưng có mỗi cái báo cháy thì hoạt động rất nhạy ạ :D, em mà đốt cái chổi ấy thì chắc sẽ làm loạn mọi người lên mất :-/

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Cái khu nhà em ở thì cái gì cũng dở, nhưng có mỗi cái báo cháy thì hoạt động rất nhạy ạ :D, em mà đốt cái chổi ấy thì chắc sẽ làm loạn mọi người lên mất :-/
:)) :)) :)) em tưởng tượng ra rồi! Thôi mình cứ đốt tạm ít báo thôi cũng được, ko thì trước khi đốt chổi mình bịt cái đầu báo cháy lại cho em :p . (Nhớ xong thì tháo ra luôn kẻo quên :D).

438
0
0

Bánh qui AFC

:)) :)) :)) em tưởng tượng ra rồi! Thôi mình cứ đốt tạm ít báo thôi cũng được, ko thì trước khi đốt chổi mình bịt cái đầu báo cháy lại cho em :p . (Nhớ xong thì tháo ra luôn kẻo quên :D).
Hị hị, vẫn đang 'si nghĩ' mưu kế cho vụ này ghê cơ. Cái đầu báo cháy đặt trên trần hành lang, cao cao là mẹ OMM ạ :(

1
0
0

chú tiểu

chuẩn bị cho 1 đứa trẻ chào đời nhiều thế sao các chị??? Chắc làm công nhân 3 năm, may miệng lại cũng không đủ...hix hix...căng quá...::-?

438
0
0

Bánh qui AFC

chuẩn bị cho 1 đứa trẻ chào đời nhiều thế sao các chị??? Chắc làm công nhân 3 năm, may miệng lại cũng không đủ...hix hix...căng quá...::-?
Bạn ơi tùy điều kiện mà chuẩn bị. Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm. Quan trọng là biết cách tổ chức cuộc sống. Các cụ thời sinh mình khó khăn hơn nhiều chứ nhỉ, vẫn ổn đấy thôi :)