Có nên đi bác sĩ lấy ráy tai ko ạ

125
0
0
Hi cả nhà,

Con gái em bị ráy tai khô. Bình thường cho que ngoáy tai có đầu bông gòn vào thì chẳng bao giờ lấy được ráy tai cả. 1 lần đi bác sĩ khám mũi họng, bsi khám tai và lấy ra 1 cục ráy tai bằng cái lấy ráy tai nhôm í ạ. Mấy hôm nay con em hay cho tay vào tai ngoáy ngoáy, chắc là ngứa. Và bình thường bé cũng thích được ngoáy tai (lúc mẹ ngoáy tai thì nằm im). Em định lại cho nó đến bác sĩ lấy ráy tai tiếp nhưng được khuyên là không nên. Trẻ tự đùn ráy tai ra :(.

Bình thường thỉnh thoảng em cũng nhỏ 1 2 giọt nước muối vào lỗ tai bé. SAu đó cho que bông tai vào thì cũng chỉ làm ướt que bông tai chứ chẳng lấy được gì. Các chị tư vấn cho em với ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,413
0
0

Mẹ Gôn

Gôn nhà mình cũng thế, đã đem đến bs rồi, nhỏ thuốc, lấy máy hút... nhưng ko làm được gì vì cu cậu dứt khoát ko cho đụng vô tai, giờ cũng chưa biết làm thế nào nữa

2,801
0
0

muathu

Có nên lấy ráy tai cho bé không các mẹ ơi???

Tí nhà muathu có 2 cục váy tai rất lớn nhìn thấy được nhưng không thể nào tự gặp ra được, nhờ BS và các mẹ tư vấn giúp có nên đi đến BS lấy cho con không, mẹ nào đã làm rồi cho muathu xin ít kinh nghiệm, muathu sợ ảnh hưởng đến thính giác của bé nhưng cũng ngại đụng chạm vào tai quá, nếu đi thì đi BS Tai - Mũi - Họng họ có dịch vụ này không ạ, cảm ơn các mẹ trước nhé :love::love::love:

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Có nên lấy váy tai cho bé không các mẹ ơi???

Tí nhà muathu có 2 cục váy tai rất lớn nhìn thấy được nhưng không thể nào tự gặp ra được, nhờ BS và các mẹ tư vấn giúp có nên đi đến BS lấy cho con không, mẹ nào đã làm rồi cho muathu xin ít kinh nghiệm, muathu sợ ảnh hưởng đến thính giác của bé nhưng cũng ngại đụng chạm vào tai quá, nếu đi thì đi BS Tai - Mũi - Họng họ có dịch vụ này không ạ, cảm ơn các mẹ trước nhé :love::love::love:
Hihi tớ nghĩ là dáy tai chứ nhỉ :eyelash:
Hai nhóc nhà tớ hồi bé thì cho đi bác sỹ tai mũi họng lấy ( mỗi đứa hình như 2 lần rồi) còn bây giờ biết nghe lời nằm im thì tớ tự lấy bằng cái lấy dáy tai có đèn. Nhưng cũng chỉ dám lấy 1 tý phía ngoài thôi chứ nếu có cục to tớ lại vác đi bác sỹ TMH.
À có 1 loại nước xịt của Pháp xịt vào tai thì dáy tai sẽ tan và chảy ra phía ngoài mình lấy khăn lau đi đấy. Không tan chảy hết hoàn toàn đâu nhưng con cũng bớt ngứa ngáy, dáy tai cũng có tác dụng nhất định mà. Tớ gửi mua được 1 lọ mà hết lâu rồi không nhớ tên nữa, mai tìm lại đã nhé.

507
0
0

zoe

Có hai loại thuốc xịt Cérulyse và Audispray (phải dùng loại cho trẻ con). Cerulyse có tác dụng làm mềm cục ráy tai (chắc tùy địa phương mà đọc khác nhau rồi), Audispray cũng vậy (nhưng ít đặc trị hơn, còn dùng để rửa tai theo kiểu vệ sinh, nhưng ko nên rửa tai thường xuyên đâu, ráy tai có tác dụng bảo vệ tai rất quan trọng).

Chị nghĩ muathu cho Tí đi BS TMH. BS sẽ xem "thể trạng" cái cục ráy tai này và xem luôn cấu trúc tai của Tí, để xem cách lấy nào phù hợp. Thường là BS sẽ xịt thuốc cho mềm trước khi lấy. Nếu xịt mà ra luôn thì càng tốt, ko thì bác sĩ sẽ lấy ra sau đó. Tức là nếu chỉ xịt mà tan ra thì mẹ làm hay bác sĩ làm cũng được. Nhưng do có bé ko chịu được cái xịt đó đâu, nên BS làm lần đầu vẫn an tâm hơn. Chị xịt một lần rồi, cảm giác trong tai như có tiếng ồn vậy, như bị ù tai. Dĩ nhiên với loại cho trẻ con thì chắc rất nhẹ nhàng, nhưng dù sao cũng ko biết phản ứng với từng bé thế nào. Coi như là cho Tí đi khám tai định kỳ :), sau đó bác sĩ sẽ bày luôn cách vệ sinh tai, vì tùy tai từng bé (nhất là đường dẫn vào tai trong có sâu không) mà cái xịt ấy có mạnh chạm sâu vào phía trong ko.
Chúc bạn Tí lấy được hai cục ráy tai ra một cách êm ả!! :rose:

2,801
0
0

muathu

Ðề: Có nên lấy ráy tai cho bé không các mẹ ơi???

Cám ơn mẹ Thuyvuong và mẹ Zoe nhé :love::love::love: em sẽ cho Tí đi khám BS Tai Mũi Họng thôi, em lăn tăn vì có đọc đâu đó một bài về việc để tự nhiên, nhưng mà cái cục ráy tai của Tí nó to quá em sợ ảnh hưởng đến thính giác.

42
0
0

ME KEANU

Hihi tớ nghĩ là dáy tai chứ nhỉ :eyelash:
Hai nhóc nhà tớ hồi bé thì cho đi bác sỹ tai mũi họng lấy ( mỗi đứa hình như 2 lần rồi) còn bây giờ biết nghe lời nằm im thì tớ tự lấy bằng cái lấy dáy tai có đèn. Nhưng cũng chỉ dám lấy 1 tý phía ngoài thôi chứ nếu có cục to tớ lại vác đi bác sỹ TMH.
À có 1 loại nước xịt của Pháp xịt vào tai thì dáy tai sẽ tan và chảy ra phía ngoài mình lấy khăn lau đi đấy. Không tan chảy hết hoàn toàn đâu nhưng con cũng bớt ngứa ngáy, dáy tai cũng có tác dụng nhất định mà. Tớ gửi mua được 1 lọ mà hết lâu rồi không nhớ tên nữa, mai tìm lại đã nhé.

Loại chị nói có phải là Audiclean ko, trăm sáu thì phải, em mua rồi dùng mấy lần thấy dáy tai ko tự chảy ra vì dáy tai nhóc nhà em rất khô và cứng, nước muối biển như Audiclean chỉ làm mềm ra thôi còn mình vẫn phải lấy que lôi ra. Bé nào dáy tai khô thì ko nên ngoáy vì càng ngoáy càng khiến dáy tai lọt vào sâu hơn...

Nhà em mới mua được que lấy dáy tai có đèn, đè ngửa cu cậu ra ngoáy xong rồi nhỏ Nemydexan đề phòng viêm nhiễm, tổn thương....Trộm vía ổn, mặc dù khóc giãy đành đạch:63:

510
0
0

MeLuti

Ðề: Có nên đi bác sĩ lấy ráy tai ko ạ

Theo kinh nghiệm của mình thì nếu bé bị ráy tai khô cũng nên cho bé đi bác sĩ TMH hoặc Nhi để nhờ lấy ráy tai.
Con mình ngày nhỏ cứ khoảng 2-3 tháng lại đi lấy một lần.
Với những bé ráy tai khô thì nếu ko lấy đều có thể đóng thành cục ở trong tai, có thể cản trở việc nghe + làm cho bé ngứa ngáy khó chịu, có thể ngủ ko ngon giấc ...nhất là nếu lúc tắm bé bị nước vào tai thì càng khó chịu hơn

Nước xịt chuyên dụng Audispray dành cho trẻ con cũng tốt nhưng với các bé ráy tai khô thì có vẻ ít tác dụng, như con mình mỗi tuần vẫn xịt Audispray 2 lần mà ráy tai vẫn đóng thành cục khô ở trong đấy.

Lúc con còn nhỏ dưới 1-2 tuổi chưa biết ngồi im thì tốt nhất nên cho bé đi bác sĩ, con lớn hơn thì tùy tình hình

235
0
16

1974

Member
Ðề: Có nên đi bác sĩ lấy ráy tai ko ạ

Cu Long nhà mình thì thế này, cu cậu có quá nhiều ráy tai, lúc đầu tính để tự nó đùn ra nhưng cu cậu cứ kêu ngứa tai mãi, mình nhỏ nước muối vài tai rồi ngoáy tai cho cu cậu nhưng chả ăn thua gì, chỉ là được 1 tý ở bên ngoài thôi, Sau đó đi khám bác sỹ ở Viện Tai Mũi Họng TW (trước đó khám Bsc sỹ viện Nhi bác sỹ cũng chỉ dám lấy ra 1 ít thôi), bác sỹ viện TMH TWW có cách điều trị mà mình thấy rất hay: Hôm đầu bác sỹ cứ dùng kim tiêm xịt nước muối sinh lý vào tai thằng bé, xịt một lúc để cục ráy tai mềm ra (vì cu cậu thể loại ráy tại cứng) thì bác sỹ khều bớt ra, sau đó đưa cho mình một lọ nước nhỏ tai, dặn về nhà nhỏ liên tục khoảng 10 lần/ngày để ráy tai mềm, ngày hôm sau ra rửa tai tiếp theo cách vừa xịt nước muối sinh lý vừa rửa. Thằng cu nhà mình vốn khó chữa bệnh nhưng bác sỹ làm cách này không đau, chỉ hơi buồn buồn tai nên cu cậu chịu khó làm. Mỗi tội cách này mất thời gian nhưng mình thấy ưng ý nhất vì con minh không bị đau, cu cậu thấy thỏai mái, chả kêu la gì cả. Sau cùng bác sỹ bôi cho it thuôc mỡ trằng gì đó vì bác sỹ nghi cu cậu bị nấm tai nên mới lắm ráy tai đến thế. Từ đó đến giờ được 3 tháng rồi, mỗi tháng mình lại cho con đi kiểm tra lại 1 lần nhưng thấy vẫn ổn. Chẳng bù cho trước đây, mình đã khám mấy bác sỹ viên Nhi TW, rồi bác Sỹ Thịnh BV Bạch Mai vừa đắt hơn mà làm đau, thằng bé cứ sợ rúm ró cả người. Thế mới biết bác sỹ quan trọng đến nhường nào