Côi cút 6 mảnh đời trong căn nhà tàn

497
0
0

Mẹ Hải Tâm

Bài này đăng bên báo Dân trí, mình úp lên xem nhà mình giúp gì được các con không nhé.

Dân trí) - Vừa mãn tang mẹ thì đến lượt bố mất vì căn bệnh quái ác ung thư vòm họng, 5 đứa con bơ vơ ôm nhau trong nỗi ám ảnh, tang tóc vây kín cả ngôi nhà.
Biết đến khi nào trả xong nợ đời

Trong buổi chiều tà, chúng tôi có dịp ghé qua ngôi làng ven biển Hoa Thành, xã Thạch Kim, huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh). Nằm xiêu vẹo bên mép biển là ngôi nhà của 6 anh em mồ côi cả cha lẫn mẹ.

Vừa bước chân đến đầu ngõ, bỗng nghe thấy tiếng khóc xé lòng của một đứa trẻ đòi mẹ. Thấy chúng tôi vào thăm, người chị vội bế lấy em và bảo: “Mẹ đang đi chợ mua bánh. Em ngoan của chị nín đi rồi mẹ… sẽ về”. Đứa em nghe vậy đã im lặng, còn người chị âm thầm nuốt nước mắt vào trong. Mẹ em đã mất hơn một năm nay trong một vụ tai nạn giao thông và mới mãn tang.

Giờ đây 6 anh em Thành (đang học ở Hà Nội), Linh, Chiến, Trinh, Giang... phải tự đùm bọc lẫn nhau (Ảnh: Hoài Thu)

Cố níu giữ những giọt nước mắt, em Nguyễn Thị Mỹ Linh (SN 1990) tâm sự: “Mới hơn một tuần nay vừa mãn tang mẹ, chúng em lại phải chịu tang bố. Bố em mới mất được hơn một tuần vì bệnh ung thư, giờ đây 6 anh em đang phải bám lấy nhau để sống. Cái Giang (4 tuổi) từ ngày mất mẹ đêm nào cũng khóc dữ lắm. Mỗi lần Giang khóc đều đòi mẹ, dù mẹ mất đã lâu. Khi Giang khóc, em phải nói dối nó là mẹ đang đi chợ mua bánh, nên nó không khóc nữa… ”. Nói đoạn nước mắt Linh trào ra.

Vốn là nghề chài lưới, khi còn khỏe mạnh, bố mẹ đã cật lực làm việc, dành dụm tích cóp chút ít rồi vay mượn anh em, họ hàng, bà con lối xóm cũng đã xây dựng được mấy gian nhà ngói tạm bợ. Theo lời cậu và chú của các em, sau khi xây nhà số tiền nợ nần mà bố mẹ các em để lại đã lên đến gần 100 triệu đồng (trong đó, anh em họ hàng bên nội và ngoại cho vay nợ 50 triệu, số còn lại vay hàng xóm).

Chính quyền địa phương chỉ hỗ trợ được chút ít cho các em trong lúc hoạn nạn, còn anh em họ hàng bên nội cũng như ngoại đều nghèo, chủ yếu 6 anh em phải bấu víu vào nhau để mưu sinh. Em Trinh bị bệnh đao đến thời điểm này cũng chưa có chế độ gì.

Chúng em thèm được đi học…!

Đó là lời tâm sự đầy ước nguyện của Linh (em gái thứ 2). Cách đây 2 năm sau khi học xong cấp 3, Linh thi đậu vào một trường ĐH ở Hà Nội. Ngày nhập học, Linh bảo với bố xin được đi Hà Nội để theo đuổi việc học, nhưng gia đình không có khả năng. Linh đành phải ngắt quãng đường đại học.

Khát vọng đi học vẫn luôn trỗi dậy, thúc giục Linh phải đến trường. Kỳ thi đại học vừa qua, Linh đã thi đỗ vào trường Cao Đẳng Y Hà Tĩnh. Lúc em làm thủ tục nhập học, thì cũng là lúc đó bố đột ngột ra đi, em ngậm ngùi xin nghỉ học.

Trong căn nhà trắng màu tang tóc, những đứa trẻ mặt mày hốc hác vì mất ngủ, vì nỗi đớn đau mất bố mất mẹ... (Ảnh: Hoài Thu).

“Em rất muốn được đi học. Nhưng bố mẹ đã mất cả rồi, các em còn nhỏ dại… em phải đành gác lại ước mơ vào đại học thôi. Giờ đây, có lẽ em phải kế nghiệp cha mẹ đi theo bà con làng xóm làm nghề chài lưới để kiếm tiền nuôi anh và các em ăn học. Em nghỉ học cũng được nhưng không thể để các em của em nghỉ học được…”, Linh ngẹn ngào nói.

Hiện nay, người em trai Nguyễn Huy Chiến đang học lớp 12. Chiến là một học sinh khá của trường Mai Thúc Loan, ngoài thời gian đi học về nhà em tranh thủ theo các chú các bác đi biển kiếm tiền trang trải việc học. Đứa em thứ 5 học lớp 5 và em út học mẫu giáo… Em gái thứ 4 là Nguyễn Thị Trinh (14 tuổi) hiện đang bị bệnh đao.

Chiều dần buồn, 6 anh em lặng lẽ ngồi bên góc nhà trông thật xót xa. Bước chân ra về, trong lòng chúng tôi trĩu nặng, thương các em không biết rồi đây sẽ bước tiếp ra sao trên đường đời vô tận phía trước.

Mọi sự chia sẻ với 6 anh em mồ côi xin gửi về:

1. Em Nguyễn Thị Mỹ Linh: thôn Hoa Thành, xã Thạch Kim, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh.

2. Quỹ Nhân ái - Báo Khuyến học và Dân trí - Báo điện tử Dân trí (Hà Nội)

Số 2/48 Giảng Võ, Đống Đa, Hà Nội (Cạnh cây xăng Kim Mã)
Tel: 04. 3. 7366.491/ Fax: 04. 3. 7366.490
Email: quynhanai@dantri.com.vn

* Tài khoản VNĐ:
Tên TK: Báo Khuyến học & Dân trí
Số TK: 10 201 0000 220 639
Tại: Ngân hàng Thương mại Cổ phần Công Thương Việt Nam - Chi nhánh Hoàn Kiếm

* Tài khoản USD:

Tên TK : Báo Khuyến học & Dân trí
Số TK : 10 202 0000 004346
SWIFT Code: ICBVVNVX106
Tại: Ngân hàng Thương mại Cổ phần Công Thương Việt Nam - Chi nhánh TP Hà Nội

3. Văn phòng đại diện của báo:

VP Hà Tĩnh: 46 Nguyễn Công Trứ, Phường Tân Giang, TP Hà Tĩnh. Tel: 039.3.857.122

VP Đà Nẵng: 25 Nguyễn Tri Phương, Quận Thanh Khê, TP Đà Nẵng. Tel: 0511.3653.725

VP HCM: 40/17/16 Nguyễn Văn Đậu, phường 6 quận Bình Thạnh. Tel: 08. 35107.331

VP Cần Thơ: 53/13 Lý Tự Trọng, Q Ninh Kiều, TP Cần Thơ. Tel: 071.3.733.269

Hoài Thu - Nguyễn Duy.