Còi xương do thiếu vitamin D

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Còi xương hay gặp ở trẻ nhỏ dưới 3 tuổi, vì lứa tuổi này hệ xương đang phát triển mạnh. Hậu quả của bệnh còi xương thường ảnh hưởng xấu đến phát triển thể chất, tinh thần và vận động của trẻ đồng thời có thể gây biến dạng xương và tử vong do các bệnh nhiễm khuẩn, nhất là viêm phổi.

Cách phát hiện trẻ bị còi xương

Biểu hiện sớm của bệnh còi xương là trẻ hay quấy khóc, nôn trớ, ngủ không yên giấc, ra mồ hôi trộm, rụng tóc phía sau đầu.

Nếu không điều trị, sau vài ba tuần dần dần xuất hiện các triệu chứng ở xương. Tuỳ theo lứa tuổi khi trẻ bị còi xương các biến đổi ở xương thường khác nhau.
- Ở trẻ nhỏ có thể sờ thấy xương sọ mềm, do tư thế nằm nên đầu dễ bị méo, đầu bẹt phía sau hoặc một bên. Thóp rộng chậm liền, bờ thóp mềm, đầu to có bướu, răng mọc chậm, men răng xấu.

- Trẻ lớn hơn thường có biến đổi ở xương lồng ngực, có chuỗi hạt sườn. Các xương chỉ xuất hiện vòng cổ tay, cổ chân. Các cơ nhão làm cho trẻ chậm biết lẫy, bò, ngồi, đứng, đi. Nếu không điều trị kịp thời sẽ để lại di chứng ở hệ xương. Lồng ngực biến dạng, ngực dô phía trước như ngực gà, gù vẹo cột sống, chân tay cong, chân vòng kiềng (chữ O) hoặc chân chữ bát (chữ X), khung chậu hẹp.
Các biến dạng của xương làm giảm chiều cao của trẻ, hạn chế chức năng hô hấp, thay đổi dáng đi và ảnh hưởng xấu đến sinh đẻ sau này đối với trẻ gái. Ngoài ra, trẻ còn bị xanh xao thiếu máu và hay bị viêm phổi tái đi tái lại nhiều lần.

Nguyên nhân
Còi xương là do thiếu vitamin D. Khi thiếu Vitamin D sẽ làm giảm hấp thụ canxi ở ruột, cơ thể huy động canxi ở xương vào máu gây rối loạn quá trình khoáng hoá xương. Vitamin D là vitamin tan trong chất béo và có trong thức ăn động vật như gan, cá, trứng, sữa… nhưng nguồn cung cấp chủ yếu là do cơ thể tổng hợp vitamin D từ chất tiền vitamin D ở dưới da dưới tác động quang hoá của tia cực tím ánh sáng mặt trời.

Các yếu tố nguy cơ gây còi xương
- Thiếu ánh sáng mặt trời
Do yếu tố địa lý, khí hậu, mùa đông, vùng núi sương mù, phong tục tập quán kiêng cữ giữ trẻ trong nhà, nhà ở chật chội, ô nhiễm môi trường đều hạn chế sự tiếp xúc da với ánh sáng mặt trời.
- Tình trạng thiếu vitamin D ở người mẹ trong thời gian mang thai
Trẻ sơ sinh chủ yếu dựa vào lượng vitamin D dự trữ thu được qua nhau thai, trong sữa mẹ thì hàm lượng vitamin D thấp cho nên thiếu vitamin D, canxi ở người mẹ mang thai dễ làm cho trẻ bị còi xương sớm.
- Do chế độ dinh dưỡng của trẻ
+ Trẻ nuôi nhân tạo bằng sữa bò dễ bị còi xương hơn trẻ bú mẹ, mặc dù hàm lượng vitamin D trong cả 2 loại sữa đều thấp (10 – 20 đơn vị/100ml) nhưng vitamin D trong sữa mẹ dễ hấp thu hơn, tỷ lệ canxi/phospho thích hợp. Tuy nhiên, không thể dựa vào nguồn sữa mẹ duy nhất để phòng chống còi xương.
+ Cho trẻ ăn bổ sung sớm bột, mắm, muối, mì chính, trẻ dễ bị còi xương vì trong bột có nhiều acid phytic làm giảm hấp thu vitamin D, canxi ở ruột.
- Tình trạng dinh dưỡng của trẻ
+ Trẻ sinh nhẹ cân (dưới 2500 mg) hay bị còi xương do cơ thể không dự trữ đủ muối khoáng và vitamin D trong thời kỳ bào thai, đồng thời hệ thống men tham gia chuyển hoá vitamin D còn yếu.
+ Trẻ suy dinh dưỡng thường hay rối loạn hấp thu các chất dinh dưỡng kể cả vitamin D, canxi, đồng thời thiếu hụt men trong chuyển hoá vitamin D.
- Bệnh tật: Tiêu chảy kéo dài, nhiễm ký sinh trùng đường ruột, viêm gan tắc mật… đều có ảnh hưởng đến hấp thụ vitamin D dễ bị còi xương.

Phòng và điều trị còi xương
Còi xương là một bệnh có thể phòng tránh được và ít tốn kém vì nước ta quanh năm đều có ánh nắng mặt trời. Ngoài ra, cần lưu ý những điều sao:
- Trong thời gian mang thai, người mẹ nên tắm nắng bằng cách đi dạo ngoài trời để tiếp nhận vitamin D, đồng thời ăn uống đủ chất để phòng tránh sinh non, suy dinh dưỡng bào thai.
- Trẻ sau khi sinh cần được bú mẹ ngay, cho trẻ bú hoàn toàn trong 6 tháng đầu, từ 6 tháng trở lên bắt đầu cho ăn bổ sung, chú ý cho thêm dầu mỡ, rau xanh.
- Phòng ở của trẻ cần thoáng mát có nhiều ánh sáng. Từ tháng đầu sau sinh cả mẹ và con cần được tắm nắng, chú ý không để trẻ bị nhiễm lạnh hoặc quá nóng, chỉ cần để hở hai cẳng chân cho da của trẻ tiếp xúc với ánh nắng mặt trời. Trẻ lớn hơn có thể tắm nắng buổi sáng, thời gian tăng dần từ 5 – 20 phút.
- Đối với những trẻ ít được tiếp xúc với ánh nắng mặt trời, trẻ sinh nhẹ cân (dưới 2500 g) thì từ tuần thứ hai nên cho uống vitamin D (400 đơn vị/ngày), uống liên tục trong năm đầu.

Vitamin D
- Nếu trẻ bị còi xương thì cho uống vitamin D 2000 – 4000 đơn vị/ngày kéo dài 6 – 8 tuần. Tránh dùng vitamin D liều cao dễ gây ngộ độc. Khi trẻ bị ngộ độc vitamin D thường biểu hiện nôn, buồn nôn, chán ăn, mệt mỏi, nhức đầu, táo bón hoặc tiêu chảy… Các triệu chứng này sẽ hết khi ngừng uống vitamin D. Trong một số trường hợp uống quá liều vitamin D kéo dài sẽ làm tăng canxi máu và vôi hoá mạch máu gây sỏi thận.
- Trẻ còi xương do thiếu vitamin D thường thiếu cả canxi, cần cho trẻ uống thêm canxi 0,5 – 1g/ngày.
- Ngoài ra, cũng cần cho trẻ tắm nắng kết hợp với chế độ ăn đủ protein năng lượng và các vi chất dinh dưỡng để nâng cao hiệu quả điều trị còi xương./.
http://vovnews.vn/Home/Coi-xuong-do-thieu-vitamin-D/20091/104476.vov

42
0
0

meyeucuti

Ðề: Còi xương do thiếu vitamin D

con nha em vừa ra mồ hôi vừa rụng tóc.Em đang cho uống ngày 2 giọt VitD3 và 1 ống canxi,hix.Cái canxi cobier là dc chưa ạ?Hay có loại nào tốt hơn ko ạ?

431
0
0

luongtam

con nha em vừa ra mồ hôi vừa rụng tóc.Em đang cho uống ngày 2 giọt VitD3 và 1 ống canxi,hix.Cái canxi cobier là dc chưa ạ?Hay có loại nào tốt hơn ko ạ?
Uống loại đó là được rồi.

42
0
0

meyeucuti

dạ e cám ơn chị.Con em 7 tháng 1 ngày 1 ống dc ko ạ?Em pha với sữa có dc ko chị?Mà VitD3 và canxi cùng hòa vào nhau luôn có dc ko ạ?hi hi.E hỏi nhiều quá.Chi giúp em nhé.Em thấy có loại VitaminD uống liều 6 tháng,nên uống cái nào ạ?

431
0
0

luongtam

dạ e cám ơn chị.Con em 7 tháng 1 ngày 1 ống dc ko ạ?Em pha với sữa có dc ko chị?Mà VitD3 và canxi cùng hòa vào nhau luôn có dc ko ạ?hi hi.E hỏi nhiều quá.Chi giúp em nhé.Em thấy có loại VitaminD uống liều 6 tháng,nên uống cái nào ạ?
Uống liều hàng ngày tốt hơn.
Canxi uống loại Tonicalcium thì hàm lượng canxi chỉ bằng một nửa của Calcium Corbiere thôi. Nếu uống Calcium Corbiere thì uống khoảng 10-14 ngày thì dừng.
Canxi uống sau ăn, còn vit D uống trước ăn. Pha vào sữa cũng được. Hoặc hoà thêm ít nước, cũng dễ uống lắm.

42
0
0

meyeucuti

Uống liều hàng ngày tốt hơn.
Canxi uống loại Tonicalcium thì hàm lượng canxi chỉ bằng một nửa của Calcium Corbiere thôi. Nếu uống Calcium Corbiere thì uống khoảng 10-14 ngày thì dừng.
Canxi uống sau ăn, còn vit D uống trước ăn. Pha vào sữa cũng được. Hoặc hoà thêm ít nước, cũng dễ uống lắm.
em cám ơn chị ạ,vì con em chỉ ăn sữa khi ngủ nên em nhân tiện cho vào luôn,hix.calcium corbiere uống 14 ngày thì dừng bn ngày lại uống tiếp hả c?Em cho uống 1 đợt rồi mà vẫn thấy mồ hôi và nhìn sau gáy vẫn thấy khoảng trăng vành khăn nhưng hình như dạo này ko rụng thêm,nhưng cũng chưa mọc mấy chị ạ

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Bác ơi, em đang cho Nhím uống 2 giọt D3 Aqua 1ngày. Có phải bổ sung canxi nữa ko ạ? Có cách nào bổ sung canxi mà con ko lười ăn ko ạ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
431
0
0

luongtam

em cám ơn chị ạ,vì con em chỉ ăn sữa khi ngủ nên em nhân tiện cho vào luôn,hix.calcium corbiere uống 14 ngày thì dừng bn ngày lại uống tiếp hả c?Em cho uống 1 đợt rồi mà vẫn thấy mồ hôi và nhìn sau gáy vẫn thấy khoảng trăng vành khăn nhưng hình như dạo này ko rụng thêm,nhưng cũng chưa mọc mấy chị ạ
Nếu vậy thì uống 1 tháng.

431
0
0

luongtam

Bác ơi, em đang cho Nhím uống 2 giọt D3 Aqua 1ngày. Có phải bổ sung canxi nữa ko ạ? Có cách nào bổ sung canxi mà con ko lười ăn ko ạ?
Dùng thêm multivitamin thì không bị lười ăn nữa.
Có thêm canxi.

42
0
0

meyeucuti

Em đang cho uống VitD3 ngày 2 giọt nữa chị ạ.

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Cách bổ sung canxi

Cách bổ sung canxi

Canxi chiếm 1,5 – 2% trọng lượng cơ thể, trong đó 99% tồn tại trong xương, răng, móng tay, móng chân, chỉ có 1% tồn tại trong máu, trong tổ chức tế bào và dịch ngoài tế bào nhưng vai trò của nó lại vô cùng quan trọng, nhất là đối với trẻ em. Khi thiếu canxi, trẻ bị còi xương, răng không đều, chất lượng răng kém và bị sâu răng.

Sữa là nguồn bổ sung canxi tốt cho trẻ.

Những biểu hiện thường gặp ở bệnh còi xương: trẻ quấy khóc, ngủ không ngon giấc, ra nhiều mồ hôi, tóc rụng thành đường hình vành khăn sau gáy, ra nhiều mồ hôi khi ngủ (mồ hôi trộm), thóp chậm liền, đầu bẹt, lồng ngực dô, chân vòng kiềng hoặc chữ bát là những di chứng của còi xương nặng. Ở trẻ lớn hơn (tuổi mẫu giáo và học sinh cấp I) thường có những biểu hiện mệt mỏi, biếng ăn, gầy yếu, chóng mặt, đổ nhiều mồ hôi, ngủ không ngon giấc... đó chính là những biểu hiện của bệnh còi xương ở lứa tuổi thiếu niên nhi đồng. Sau một thời gian bị thiếu canxi thì chân tay các cháu bị tê mỏi, chóng mặt, cơ trơn của hệ tiêu hóa co bóp yếu nên trẻ thường chán ăn, táo bón. Trẻ em ở tuổi 9 – 16 tuổi vẫn có nguy cơ bị thiếu canxi, trẻ thường có các biểu hiện mệt mỏi, lười biếng, uể oải, ra nhiều mồ hôi, bứt rứt chân tay, hay cáu bẳn, ngủ không ngon giấc. Nguyên nhân của thiếu canxi là do các cháu suốt ngày ngồi trong lớp học, thời gian hoạt động ngoài trời quá ít, thiếu ánh nắng, các bữa ăn không cung cấp đủ lượng canxi, cho nên các bậc cha mẹ vẫn cần chú ý bổ sung canxi cho các cháu ở lứa tuổi này. Ở trẻ em còn gặp chứng “đau xương do tăng trưởng” cũng liên quan đến thiếu canxi với các biểu hiện: ban ngày trẻ chạy nhảy, vận động bình thường, đêm đến thì kêu đau chân là do ban đêm hormon tăng trưởng tiết ra nhiều hơn, hormon này được chuyển vào máu rồi chuyển đến xương kích thích xương phát triển, khi thiếu canxi, sự tăng trưởng, giãn nở của xương bị trở ngại, tác động đến màng của xương gây đau, nếu kịp thời bổ sung đầy đủ canxi cho trẻ thì sẽ hết đau.
Có những trẻ em thường bị đau bụng đột ngột khi ăn sáng, hoặc đau bụng vào ban đêm. Các nguyên nhân hay gây đau bụng ở trẻ em như đau bụng giun, đau bụng do các bệnh của đường tiêu hóa nhưng không tìm được nguyên nhân. Nếu trẻ đau bụng không kèm theo nôn, sốt, đau thành từng cơn, không dùng thuốc mà vẫn tự khỏi thì có khả năng đau bụng do thiếu canxi. Thiếu canxi khiến cho thần kinh của đường tiêu hóa bị hưng phấn cao độ, các cơ trơn của đường tiêu hóa bị co rút làm cho trẻ đau bụng, nếu được bổ sung canxi thì trẻ sẽ hết đau.
Ngoài ra, canxi còn có vai trò khác như tham gia vào hệ thống miễn dịch. Canxi giữ vai trò dẫn truyền thông tin giúp tế bào bạch cầu phát hiện ra, bao vây, tiêu diệt vi khuẩn và các độc tố gây bệnh, cho nên trẻ bị thiếu canxi thường hay mắc các bệnh nhiễm khuẩn đường hô hấp và tiêu hóa. Canxi còn tham gia vào quá trình đông máu, giảm thiểu máu thấm ra ngoài mao mạch, cho nên có tác dụng hỗ trợ điều trị một số bệnh như: bệnh xuất huyết và dị ứng.
Như vậy canxi có rất nhiều tác dụng, tham gia vào nhiều hoạt động của cơ thể, khi thiếu thì gây ra nhiều chứng bệnh ở trẻ em. Trong các loại thức ăn hằng ngày, sữa là loại có chứa nhiều canxi nhất, sau đó là các thực phẩm như tôm, cua, cá nhưng phải ăn kho nhừ cả xương, còn lại các thực phẩm khác hàm lượng canxi rất thấp cho nên trẻ em không được bú mẹ hoặc ăn sữa ít, trẻ lớn không chịu uống sữa, ít ăn tôm, cá thì không thể đáp ứng đủ lượng canxi cho nhu cầu cơ thể. Vì vậy cần phải bổ sung canxi dưới dạng thuốc. Khi mua canxi cần phải chọn các sản phẩm canxi dễ hấp thu, không gây kích ứng dạ dày ruột, ít gây tác dụng phụ, tiện lợi sử dụng. Trên thị trường có nhiều loại sản phẩm canxi khác nhau, với nhiều hàm lượng khác nhau, cho nên các bậc phụ huynh phải cho các cháu uống theo chỉ dẫn của bác sĩ, vì khi uống quá nhiều dẫn đến thừa canxi cũng không tốt có thể gây sỏi thận, tiết niệu, xương cốt hóa sớm làm trẻ bị lùn.
ThS.Bs. Lê Thị Hả
st

11
0
0

minhkhanh

các chị mách cho em vitamin D loại nào tốt nhé. em đang muốn cho con em uống nhưng chưa biết loại nào tốt

160
0
0

Mẹ Sóng

Sóng nhà em ngày trước bác sỹ cho uống Canxinol, thế là cứ uống canxinol thôi. Em thấy các mẹ hay cho uống canxi corbiere

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

các chị mách cho em vitamin D loại nào tốt nhé. em đang muốn cho con em uống nhưng chưa biết loại nào tốt
Mít nhà em thì em cho uống Vitamin D-Flouretten của Đức (bạn em bên đó gửi về cho). Đây là loại vitamin D kết hợp với Flour, bổ xung vitamin D và Flour giúp cho răng mọc đẹp và xương cứng cáp, hỗ trợ quá trình mọc răng của bé dễ dàng, giảm đau, răng chắc và trắng đẹp, giảm thiểu việc thiếu vitamin D trong quá trình phát triển của bé từ giai đoạn sơ sinh đến 2 tuổi. Vitamin này 1 vỉ có 30 viên, chia theo ngày: T2, T3, T4, T5... cứ theo vòng mũi tên chỉ trên vỉ thuốc. Em thấy loại này uống ổn lắm. Nếu chị có thể nhờ mua bên Đức được thì tốt. Giá bên đó khoảng hơn 200K/ 3 vỉ. (uống được 3 tháng)

Hồi mới sinh thì em cho uống loại Sterogyl nhưng thấy không ăn thua. Con vẫn vặn mình và tóc vẫn dựng. Thế là hồi 3 tháng phải uống D3 loại mẹ uống 1 giọt, con uống 1 giọt, có tác dụng trong 6 tháng í ạ. Sau đó em thấy loại D-Flouretten này rất tốt nên đến h vẫn cho con uống. Trộm vía Mít rất cứng cáp.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10
0
0

Ot&Zen

Xin hỏi chút:
- Cháu nhà mình con trai, 15 tháng rồi mà được có 10kg. Cháu uống Aquadetrim (D3) từ lúc mới sinh. Hôm vừa rồi đi khám răng, bác sĩ bảo thiếu Calxi, mình về mua Caicium (Polfarmex của Ba lan) cho cháu uống ngày 2,5 ml được 3 hôm, nhưng 2 tối nay cháu rất quấy, khó ngủ. Không biết uống như vậy đã được chưa và có phải uống Calxi vào làm cháu khó ngủ không?

438
0
0

Bánh qui AFC

Bác Lương tâm ơi cho em hỏi cái vụ còi xương với các dấu hiệu nói trên bài của bác LG trích dẫn thì có áp dụng cho bé sơ sinh không?

Bé nhà em mới được 1 tháng 3 ngày có biểu hiện:
- Quấy khóc, đôi khi ngủ không ngon giấc
- Đầu bị méo (từ lúc sinh ra đã thế ạ)
- Chân vòng kiềng/chữ bát (từ lúc sinh ra đã thế rồi ạ)
- Hay nôn trớ ra thành vòi (cả đường mũi nữa cơ, huhu), mà em cho ăn bế ngồi, chưa kịp dựng lên để ợ hơi thì đã trớ hết rồi.

Em ngu dốt mới có bé đầu nên không hiểu có phải bé bị thiếu canxi, còi xương không ạ? Hiện tại em vẫn cho bé uống ngày 2 giọt Aquadetrim D3, tắm nắng thì đôi khi cũng bỏ qua vì cháu đang ngủ ngon, không nỡ bế lên lại dậy quấy khóc.

Nếu phải bổ sung canxi thì là loại nào? em nên đi khám nhi sơ sinh ở đâu? (bác có thể pm cho em ạ, em cảm ơn bác nhiều)