Đánh xi cho hôn nhân

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Đánh xi cho hôn nhân [h=2]
[/h]

Nhẫn xỉn màu thì đánh bóng. Giày cũ thì đánh xi. Mặt nhàu thì đánh phấn… Vậy khi chiếc áo hôn nhân sờn cũ thì đánh… ai?

Đã đành “chồng em áo rách em thương” nhưng giả như chiếc áo hôn nhân sờn rách thì nghe chừng chẳng ai thương bạn đâu, nên tốt nhất là hãy tự thương lấy mình theo phương thức phòng thủ: Chớ “mất bò mới lo làm chuồng”!

“Kiến phải chui lại vào tai”, vậy mà hiệu quả khôn lường bạn ạ! Trong hôn nhân, người ta gọi đó là những “câu hỏi tu từ”, tức là hỏi mà không lời, hỏi chỉ để… trói mà thôi.

Ai lợn ngâm giấm thì đã sao?

Làm mới hôn nhân bằng món… tai lợn ngâm giấm? Nghe thì “thô thiển học” vậy đấy, nhưng trong vô số câu danh ngôn uyên bác trên đời, thề là tới giờ này tôi chỉ tin mỗi câu: “Con đường đến trái tim đàn ông đi qua dạ dày”. Và vì vậy, nếu muốn giữ người đàn ông của mình ở lại, thì kể cả là món ngầu pín hay ngọc kê cũng chẳng nên từ. Trên đời này làm gì có thứ xi nào rẻ hơn thế?

Thề là cách đây mười năm… trước Công nguyên, tôi cũng đã từng “trói” được một anh chàng có tiếng là kỹ tính đâu như suốt một “nhiệm kỳ” chỉ bằng… món gà om nấm, cho đến khi anh ta… chán món đó. Nhưng vợ chồng thì không dễ bỏ nhau như thế nên bạn cứ yên tâm mà làm món gà om nấm. Thêm cả ngan om sấu, vịt sốt cam… nữa thì càng tốt. Tuy nhiên, cũng xin lưu ý là đôi khi có những món bạn bò lăn bò toài ra làm lại không gây hiệu ứng tốt bằng mấy món bạn làm một cách nhẹ tênh, chẳng hạn: bắp bò ngâm mắm, tai lợn ngâm giấm… Tình hình là ông xã nhà này mười năm nay không dám bỏ đi đâu vì sợ không ai làm cho ăn hai món đó. Mê đến nỗi mà tôi có thể quả quyết với bạn rằng nếu như chẳng may sau này (nói dại) có ngày bác ấy “sổng chuồng” thì sớm muộn gì cũng có lúc lộn về nhà vợ cũ để kiếm một bữa cơm nghĩa tình với… tai lợn ngâm giấm. Và đó rất có thể chính là lúc bạn giành lại “chính quyền”, còn hơn là mất không đĩa tai lợn!

Hãy biến nhà bạn thành… quán nhậu!

Vui lòng đọc kỹ: Quán nhậu chứ không phải quán trọ! Còn gì có thể kéo đàn ông về nhà hiệu quả bằng một mâm cơm mà trên đó không thiếu gì các món mồi khoái khẩu và tưởng như chỉ có thể tìm thấy ở quán nhậu. Dĩ nhiên là ta vẫn biết với nhau rằng cánh đàn ông không thiếu gì lúc “ở đồn Mang Cá thích hơn ở nhà” nhưng phàm đã là “người phàm” thì kiểu gì cũng buộc phải quay về với chân giá trị “ngon, bổ, rẻ” (hay chính xác là không mất tiền) nên bạn cứ yên tâm ở nhà mà làm món nhậu.

Vậy là bạn đã biết vì sao chỉ mỗi món tai lợn ngâm giấm cũng có thể đủ “đánh xi” cho hôn nhân rồi nhé! Còn nếu như không đủ, bạn hãy thêm vào công thức vàng ấy hai món này: bia ướp lạnh + bạn nhậu. Kể ra, không biết uống bia mà phải nghiến răng mua cả két hầu chồng thì cũng xót của lắm, nhưng tính ra vẫn còn rẻ hơn chán vạn nếu để chồng nướng tiền ngoài quán nhậu và nướng mắt trước cơ man váy ngắn chân dài. Bạn đừng quên là bia ướp lạnh nhé, kể cả đang mùa đông! Lạ là đàn ông thường bị hâm nóng bằng các món… lạnh và khoản này khoa học đến nay vẫn chưa giải thích được.

Nhưng vì “rượu ngon phải có bạn hiền” mà bạn thì không biết uống bia, hoặc có những đức lang quân quan niệm “mẹ đánh không đau bằng… uống bia với vợ” nên thêm lần nữa, bạn lại phải nghĩ đến chuyện mời thêm bạn nhậu cho chồng (còn hơn để họ kéo nhau ra quán). Tất nhiên là chuyện này chớ thường xuyên, nếu bạn không muốn phá sản.

Hôn nhân, đôi khi cũng giống… giao thông ở Việt Nam - cấm không ăn thua đâu bạn! Không thể làm Đinh La Thăng trong hôn nhân được, vì trong hôn nhân, “tướng” chỉ có một, hoặc cùng lắm là hai. “Trảm tướng” là cầm bằng mình cũng “đi” luôn. Thế nên, thay vì ban lệnh cấm, hãy thật mềm dẻo. Mềm dẻo nhưng kiên quyết, làm một cuộc “tuyên chiến” (đừng tưởng là không cân sức) với quán nhậu hay bất cứ nơi nào chàng vẫn thích đến bù khú với bạn bè.

Những câu hỏi tu từ

Bạn sẽ hỏi: Nếu tôi không biết làm món tai lợn ngâm giấm và nhiều món khác nữa thì sao? Nhưng chính xác là bạn có một… thân nhiệt tốt hoặc một giọng nói truyền cảm, đúng không? Phụ nữ chúng ta có biết bao nhiêu vũ khí trên mình! Vậy, nếu là một giọng nói có thể khiến “kiến trong tai cũng phải bò ra” thì bạn đừng bỏ phí ngay cả khi… bổ một quả ổi. Bạn tin không, mười năm nay, mỗi lần bổ một quả ổi, bao giờ tôi cũng không quên hỏi “hoàng tử lớn” nhà tôi đúng ba câu này: Anh thích ăn cả vỏ hay là gọt? Có cần thêm muối ớt không anh? Lần này anh thấy em chọn có ngon bằng lần trước? Mười năm, ba câu hỏi, mà giọng nói thậm chí có nguy cơ khiến “kiến phải chui lại vào tai”, vậy mà hiệu quả khôn lường bạn ạ! Trong hôn nhân, người ta gọi đó là những “câu hỏi tu từ”, tức là hỏi mà không cần câu trả lời, hỏi chỉ để… trói mà thôi.

Bạn sẽ hỏi (sao mà hỏi lắm thế, chỉ cần ba câu là đủ cho mười năm rồi mà): Có nhầm nhọt gì không đây, đang nói chuyện làm mới, “đánh xi”, mà sao lại toàn dùng chiêu “điệp từ, điệp ngữ” thế kia? Mười năm, ba câu hỏi và chỉ một món… ổi, mà vừa “thành công lẫn thành nhân” sao? Sao không? Bởi khi bạn “cũ”, theo cách riêng của bạn, thì cũng còn “mới” chán so với nhiều người khác. Thử hỏi, có bao nhiêu nàng biết hỏi chồng ba câu đó không? Nhiều nàng gọt là gọt thôi, đâu biết hỏi, mà lại còn bằng những “câu hỏi tu từ” như bạn!

Mà tôi đã nói với bạn về chuyện… thân nhiệt tốt chưa nhỉ? Đôi khi không nhất thiết phải có chân dài đâu, mà cái vụ da mát, nhiều khi cũng… hiệu quả khôn lường! Nhưng ở xứ nhiệt đới thì bói đâu ra da mát? Thì váy ngủ là… da chứ còn đâu! Lời khuyên chân thành là hãy chăm chỉ đầu tư vụ đồ ngủ, cứ những chất liệu mềm và mát mà chọn.

Làm mới hôn nhân bằng váy ngủ, bạn không tin sao? Tôi thì tôi thà tin váy còn hơn là tin… tai lợn!

Bài Thư Quỳnh

Nguồn: http://dep.com.vn/Sao-Hoa-Sao-Kim/Da...-nhan/8058.dep