Điều diệu kỳ của tiếng hát !

9
0
0

huudat

Tiếng hát trong trẻo, nhẹ nhàng của cô gái Trung Quốc 17 tuổi ngồi trên xe lăn đã làm rung động biết bao khán giả trong buổi hòa nhạc ở San Francisco (Mỹ).
sĩ Giai Hoan chưa từng đi được trên đôi chân mình và trong 17 năm qua, cuộc đời em gắn liền với chiếc xe lăn và cả cái chết luôn chực chờ bởi chứng bệnh teo cơ tủy bẩm sinh (SMA), khiến em có thể ngưng thở bất kỳ lúc nào.

"Em thật may mắn vì bóng ma bệnh tật không cướp đi sức khỏe, trí óc và tiếng hát của em. Em thật hạnh phúc vì cảm nhận được biết bao chân tình trên chiếc xe lăn bé nhỏ. Em thật vui sướng khi đem tiếng hát đến khắp năm châu, những khi ấy em tìm được ý nghĩa và giá trị cuộc sống cho riêng mình. Tiếng hát đã chắp cánh cho em. Em xin cảm ơn đời, cảm ơn người đã quan tâm đến trẻ em nghèo khuyết tật, cho chúng em cơ hội tỏa ánh sáng trên đời".

Cuộc đời bất hạnh

Tháng 11-1990, Giai Hoan chào đời ở thành phố Tây An. Tròn 10 tháng tuổi, bác sĩ chẩn đoán em mắc chứng teo cơ tủy bẩm sinh. Người cha đã bỏ rơi hai mẹ con khi em được 1 tuổi.

Để có tiền trị bệnh cho con, người mẹ Chung Lệ Quân phải ôm con rời bỏ quê nhà xuôi về Thâm Quyến để kiếm việc. Lệ Quân vừa làm việc cật lực vừa đưa con chạy chữa khắp nơi, nhưng bác sĩ ở Trung Quốc đều lắc đầu và cho biết Giai Hoan chỉ có thể sống thêm được vài năm.

Khi Giai Hoan lên năm, em vẫn ốm quặt quẹo, không thể đi đứng như bao đứa trẻ khác. Trong một lần tình cờ đưa con ra công viên dạo chơi, Lệ Quân phát hiện con mình có khả năng ca hát khi cô bé hát liền tù tì ba bài hát ru mẹ thường hát ở nhà dù chưa hề được học chữ. Cô mừng rỡ nhận ra con mình tuy cơ thể không cử động được nhưng đầu óc rất minh mẫn.

Thế là kể từ ngày đó, Lệ Quân vạch kế hoạch tập luyện cho con. Cô luôn tự nhủ "miễn là có tia hi vọng chữa trị được cho con dù mong manh, cũng sẽ đi đến cùng". Cô bắt đầu cùng con tập luyện ba năm ròng để Giai Hoan có thể đứng được một giờ trên đôi chân của mình. Năm năm tiếp theo, hai mẹ con kiên trì tập luyện để giành giật từng chút sức lực cho Giai Hoan học hát. Có những lúc tưởng chừng như tuyệt vọng vì học hát đối với người bình thường đã khó, huống chi Giai Hoan đang mắc chứng bệnh hiểm nghèo, có thể ngừng thở nếu cô cố gắng quá sức.

Hồi sinh

Trên tờ Mercury News, Giai Hoan tâm sự: "Miễn là còn có thể hát em sẽ tiếp tục hát đến cùng". Hiện nay Giai Hoan và mẹ đang lập ra quĩ hỗ trợ các cặp vợ chồng trẻ nhận biết về nguy cơ sinh con mắc bệnh teo cơ tủy hiếm thấy thông qua tiếng hát của mình. Cô bé sẽ tổ chức buổi hòa nhạc gây quĩ ở Mỹ vào tháng 5-2008, và mong muốn tiếp tục đem tiếng hát của mình gây quĩ giúp đỡ những bệnh nhân như em.

Sự kiên trì của hai mẹ con đã gặt hái được kết quả khi Giai Hoan 13 tuổi; cô bé đã có thể hát được những bài hát khó và bắt đầu tham gia các cuộc thi ca nhạc. Em đã cất tiếng hát trong cuộc thi âm nhạc quốc tế Schumann ở Đức và giành được danh hiệu "Sứ giả giải thưởng âm nhạc Schumann". Tiếp đó em vượt qua hàng trăm ứng viên trong nước giành suất biểu diễn trong chương trình "Tôi và tổ quốc tôi" do Liên Hiệp Quốc tổ chức năm 2005.

Kể từ đó, Giai Hoan liên tục trình diễn khắp các nước Á - Âu với tư cách là diễn viên chính thức của Đoàn nghệ thuật khuyết tật Trung Quốc. Âm nhạc dường như đã giúp cho Giai Hoan vượt lên căn bệnh nghiệt ngã mà em đang gánh chịu.

Tháng 9-2007, Giai Hoan được mời sang Mỹ để biểu diễn ở San Francisco và Los Angeles. Đây được xem là chuyến lưu diễn cuối cùng của cô gái vì từ năm 2007, sức khỏe của em thường chuyển biến rất xấu. Em đã nhắn nhủ với khán giả rằng "hi vọng mọi người sẽ thấy hạnh phúc và thoải mái khi nghe em hát, thay vì thương hại em". Trái tim Giai Hoan tưởng chừng đã ngừng đập sau buổi hòa nhạc ở San Francisco vì biến chứng của bệnh. Ông Trần Khánh Như, một Hoa kiều tài trợ buổi hòa nhạc, sau khi tường tận mọi việc, đã giúp mẹ con Giai Hoan đến Bệnh viện nhi Packard gặp bác sĩ Vương Khánh Hiền, một người Mỹ gốc Hoa, để tìm phương cách chữa trị.

Tháng 1-2008, hai mẹ con trở lại Mỹ để Giai Hoan được phẫu thuật. Nhờ sự giúp đỡ của bác sĩ Vương Khánh Hiền, ca phẫu thuật đã được tiến sĩ Lawrence Rinsky, chuyên gia phẫu thuật chỉnh hình của Bệnh viện nhi Standford (California), tiến hành thành công ngày 7-1. Tuy nhiên các bác sĩ dự đoán ca phẫu thuật chỉ có thể giúp Giai Hoan sống thêm được tám năm nữa mà thôi.

MỸ LOAN