Điều kỳ diệu đến với cô bé có khối u khổng lồ

492
0
0

sweetlily

Chắc mọi người còn nhớ bé Đào Thị Lài với khối u khổng lồ 7kg trên mặt từ hồi giữa năm 2008. Bé may mắn được tổ chức International Kids Fund giúp đỡ, đưa qua Miami (Florida) phẫu thuật (xem bài dưới). Hôm nay em nhận được tấm ảnh mới nhất của bé chụp 2/6 vừa rồi, và cập nhật của bác sĩ Trần Quý Minh Minh: "... trên đường về, chúng tôi ghé vào thăm cháu Đào Thị Lài, cháu mới nghỉ hè, nay khỏe mạnh vui vẻ, da đen hơn khi mới ở Mỹ về. Nhìn cháu hôm nay lại nhớ đến cực hình mà cháu phải chịu khi mang khối u 7kg, đúng là điều kỳ diệu đã đến với cháu..."

Thật là mừng cho bé Lài, và cũng mong có nhiều điều kỳ diệu nữa :rose: :love:

Một em bé 13 năm miệng mang khối u to hơn mặt mình
Lao Động số 68 Ngày 26/03/2008 Cập nhật: 10:05 PM, 25/03/2008

(LĐ) - Đó là em Đào Thị Lài (ảnh) - con của anh Đào Thương và chị Văn Thị Tuyết ở đội 5, thôn A Lưu, xã Phú Mỹ, huyện Phú Vang, tỉnh TT-Huế. Em Lài mới 15 tuổi, nhưng đã có 13 năm miệng em mang một khối u to hơn khuôn mặt.
Anh Đào Thương kể: Khi Lài mới chào đời, các bác sĩ đã phát hiện trong miệng em có một khối u và ngày càng lớn dần. Ba năm sau, Lài được bệnh viện điều trị và cắt khối u, nhưng sau đó không lành mà còn phát triển ngày một lớn hơn.

Và đến thời điểm này, khối u ở miệng Lài đã... to hơn khuôn mặt em và dài tới ngực. Hàng ngày, việc ăn uống của em vô cùng khó khăn. Việc vệ sinh răng miệng không thể thực hiện được, khi miệng em bây giờ đã biến thành một cái túi đầy máu và mủ. Đã 15 tuổi, nhưng thân thể Lài gầy gò như một đứa trẻ lên 5 vì bao nhiêu năm nay, trung bình mỗi ngày, Lài phải nạp vào bụng 10.000 tiền thuốc kháng sinh và chống viêm.

Trong lần xét nghiệm gần đây nhất, bệnh viện cho biết, khối u của Lành là khối u lành tính, nên có thể phẫu thuật được. Tuy nhiên, số tiền cần để phẫu thuật (khoảng 50 triệu đồng) là quá sức đối với một gia đình nông dân nghèo, nguồn thu nhập chỉ trông chờ vào mấy sào ruộng như bố mẹ em.

Hiện khối u của Lài ngày một lớn hơn, lại thường xuyên chảy máu, mủ, bốc mùi hôi và có nguy cơ bị vỡ, nguy hiểm đến tính mạng nếu không được phẫu thuật kịp thời. Em Lài rất cần có sự quan tâm giúp đỡ của những tấm lòng từ thiện, các tổ chức, cá nhân trong - ngoài nước để có tiền phẫu thuật khối u quái ác mà em đã mang trên miệng mình hơn 13 năm nay.

Nhất Huy

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: