Độc đáo cà phê trứng Hà Nội

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Đó là thứ cà phê đặc biệt, đánh với lòng đỏ trứng gà đã làm mê mẩn người Hà Nội một thời…

Người khai sinh ra cà phê trứng là cụ Giảng, có quán cà phê bé như bao diêm, ở đầu phố Hàng Gai, phía gần phố Cầu Gỗ

Không gian xưa cũ của cà phê Đinh - Ảnh: Cẩm Linh

Cà phê Giảng cùng với các quán cà phê mang tên Nhân, Nhĩ, Lâm, Quất… đã làm nên một văn hóa thưởng thức cà phê rất riêng của người Hà Nội.

Trong đó, cà phê trứng của cụ Giảng có một hương vị riêng chẳng giống ai, nên dẫu quán không còn, người sáng tạo ra món cà phê độc đáo cũng đã rời xa thế giới, nhưng mỗi lần nhắc tới cà phê trứng người ta nghĩ ngay đến cụ Giảng. Đi qua quán cũ ngày xưa, người ta vẫn còn chỉ trỏ: “Quán cà phê trứng ngày xưa của cụ Giảng đấy”.

Nhiều người có lẽ sẽ nghĩ, ai lại đi uống cà phê với trứng gà bao giờ. Cà phê thì đắng, trứng gà lại tanh, nhưng trứng khi đánh lẫn cà phê lại có vị rất đặc biệt, vừa béo, vừa ngậy, càng uống về sau bạn mới cảm nhận vị hơi đăng đắng của cà phê.

Cũng như cà phê Ý capuchino, cà phê trứng cũng nên uống ngay khi nóng, vì nếu để lâu sẽ mất đi hương vị thơm ngon, béo ngậy của cà phê lẫn với lòng đỏ trứng gà.

Cụ Giảng mất đi, tưởng như ly cà phê trứng cũng không còn, nhưng rất may, vẫn có thể tìm lại món cà phê độc đáo này tại quán Đinh, theo cách gọi của giới trẻ Hà Nội, trên đường Đinh Tiên Hoàng.

Chủ nhân của quán cà phê từng một thời nức tiếng chính là cô Bích, con gái cụ Giảng. Tuy đã hơn 50 tuổi nhưng cô vẫn giữ được nét thanh lịch của những phụ nữ Hà thành xưa cũ, vừa nhanh nhẹn vừa tinh tế, nhẹ nhàng, mến khách.

Ở ngay bên Bờ Hồ, nhưng quán cà phê Đinh không dễ tìm vì nằm trên gác hai của một căn biệt thự Pháp cổ. Muốn đi lên quán, phải qua một cửa hàng bán túi rồi đi qua chiếc cầu thang cũ kỹ, nhuộm màu thời gian.

Không gian của quán rất đơn giản và xưa cũ, ít thay đổi, những khách hàng đến đây từ hơn 20 năm trước, bây giờ ghé lại cũng không thấy có sự thay đổi đáng kể nào. Trần nhà ốp gỗ đôi chỗ bong tróc, tường vôi đã ngả màu, những bộ bàn ghế cũ kỹ có từ xa xưa… tất cả lại gợi cảm giác thân tình, gần gũi. Với những người đã đi xa lâu ngày, khi về đây thường cảm thấy như được gặp lại một Hà Nội xưa.

Quán cà phê Đinh luôn đông khách đến ngạc nhiên. Thật bất ngờ là nhiều nam thanh nữ tú lại thích ngồi trong không gian xưa cũ này để “tám” chuyện thời hiện đại. Cô Bích tâm sự rằng: “Người ta đến với quán nhà cô không hẳn là vì chất lượng ly cà phê, mà có lẽ vì quý nhau mà đến”. Và một điều lạ, cho dù giữa thời bão giá thì ly cà phê nhà cô vẫn chẳng thay đổi, vẫn giữ giá trên dưới 10.000 đồng.

Theo cô Bích, chính mùa đông lạnh buốt ở Hà Nội mới làm cho ly cà phê trứng thơm ngon đặc biệt đến thế. Quả trứng gà vào mùa đông hình như tròn và chắc hơn, lòng đỏ trứng khi ấy dễ lấy và khi đánh cùng cà phê sẽ cho ra vị thơm ngon và béo ngậy hơn khi trời nóng mùa hè.

Quán cà phê trứng tên Đinh cũ kỹ cũng hấp dẫn với khách nước ngoài, có lẽ họ cũng mê mẩn vị cà phê rất độc đáo mà chắc chỉ ở đây mới có.

Hà Nội nay cũng có nhiều nơi bán cà phê trứng, nhưng không gian và hương vị của thứ cà phê độc đáo có từ hơn nửa thế kỷ trước còn lưu giữ ở cà phê Đinh thì hiếm có nơi nào học được.

331
0
0

Hua Bin

Ðề: Độc đáo cà phê trứng Hà Nội

ĐóTheo cô Bích, chính mùa đông lạnh buốt ở Hà Nội mới làm cho ly cà phê trứng thơm ngon đặc biệt đến thế. Quả trứng gà vào mùa đông hình như tròn và chắc hơn, lòng đỏ trứng khi ấy dễ lấy và khi đánh cùng cà phê sẽ cho ra vị thơm ngon và béo ngậy hơn khi trời nóng mùa hè.
quả trứng vào mùa đông thường cũng to hơn hẳn trứng vào mùa hè, những người bán trứng có kinh nghiệm bảo là gà nó cũng ưa lạnh, ưa...đẻ vào mùa đông hơn là mùa hè.;)

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

quả trứng vào mùa đông thường cũng to hơn hẳn trứng vào mùa hè, những người bán trứng có kinh nghiệm bảo là gà nó cũng ưa lạnh, ưa...đẻ vào mùa đông hơn là mùa hè.;)
Ồ bây h mới bít đấy, cám ơn Hua Bin nhé @};- !

872
0
0

kelly

Đúng đấy, trứng mùa đông vừa tươi vì lạnh vừa to vì gà cũng giống mình lạnh nên ăn nhiều hơn. Chứ từ giờ đến hè trứng vừa nhỏ lại vừa có nguy cơ hỏng nhanh. Giờ trứng đắt đột ngột cũng vì lý do gà không chịu đẻ (Chắc còn mải du xuân)
OMM thích cà phê nâu hôm nào rảnh qua chị, chị chiêu đãi nhé, đảm bảo ngon như cà phê Giảng những năm xưa. Nói đến đây lòng lại chùng xuống.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Độc đáo cà phê trứng Hà Nội

Ối chị ơi em có được đăng ký không?

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trả lời: Độc đáo cà phê trứng Hà Nội

Ối chị ơi em có được đăng ký không?
Lại bon chen rồi, còi như em xê ra, cafe giảm béo đấy.
Nói đến trứng tự nhiên em nghĩ đến trứng muối.(củ lạc tý ạ)...nên muối thời điểm nào có phải trời ko mưa ko ạ. Chạy sang topic nấu ăn truyền kinh nghiệm cho em với chị và hua bin ơi.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Hà Nội nay cũng có nhiều nơi bán cà phê trứng, nhưng không gian và hương vị của thứ cà phê độc đáo có từ hơn nửa thế kỷ trước còn lưu giữ ở cà phê Đinh thì hiếm có nơi nào học được.

Đang ngoáy cốc cafe nâu thấy cafe trứng vội vào ngay. Thèm lắm mà HP không có :(:(:(

Mẹ Mèo làm chị muốn :crying::crying: quá. Thời sinh viên và lúc mới ra trường, chị cũng được bạn bè khai hóa văn minh vài lần ở quán Đinh. Cầu thang cũ, bàn ghế cũ, quán cũ, không gian mờ khói thuốc dường như luôn đưa mình vào trạng thái hoài cổ. Có cái bàn kê ở ban công được nhìn xuống hồ Gươm hầu như không lúc nào không có người ngồi. Thế mà có 1 lần gặp may có chỗ đó. Ôi thời xa vắng nay còn đâu =((

872
0
0

kelly

Ðề: Trả lời: Độc đáo cà phê trứng Hà Nội

Lại bon chen rồi, còi như em xê ra, cafe giảm béo đấy.
Nói đến trứng tự nhiên em nghĩ đến trứng muối.(củ lạc tý ạ)...nên muối thời điểm nào có phải trời ko mưa ko ạ. Chạy sang topic nấu ăn truyền kinh nghiệm cho em với chị và hua bin ơi.
Thoải mái muối đi LG ơi, không cứ phải lúc nào đâu, chị muối trứng ăn quanh năm mà, cứ hết lại muối chẳng kể nóng lạnh nắng mưa đâu. Nhà chị bọn trẻ hay ăn cháo nên muối trứng để phục vụ cháo sáng thôi.

141
0
0

Lâm Lâm

Chị ới cái địa chỉ cụ thể ở đâu đấy ạ? Em cũng muốn...

872
0
0

kelly

Số nhà 13 Đinh Tiên Hoàng, trên gác 2 em nhé.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Ô nhà cà phê Giảng em tưởng ở chỗ gần đê mà chị Kelly nhỉ, chị Tâm với em uống ở đấy cùng hội NGOS một lần rồi mà, chị Tâm nhớ chỗ ý ko chị Tâm ơi.

872
0
0

kelly

Cà phê Giảng giờ không còn nữa rồi em ạ, hồi xưa nó nằm trên phố Hàng Gai đoạn Lương Văn Can ra Bờ Hồ ý. còn khu vực nhà chị chẳng có quán cà phê nào ra hồn trừ Hội quan Trung Nguyên đầu Điện Biên Phủ chỗ Bộ Ngoại Giao. Chị không biết uống cà phê nhưng lại pha cà phê rất chuẩn nhé, he he vì đã có 20 năm làm ô sin mà.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Cà phê Giảng giờ không còn nữa rồi em ạ, hồi xưa nó nằm trên phố Hàng Gai đoạn Lương Văn Can ra Bờ Hồ ý. còn khu vực nhà chị chẳng có quán cà phê nào ra hồn trừ Hội quan Trung Nguyên đầu Điện Biên Phủ chỗ Bộ Ngoại Giao. Chị không biết uống cà phê nhưng lại pha cà phê rất chuẩn nhé, he he vì đã có 20 năm làm ô sin mà.
Chị ơi nhà Giảng vẫn bán mà nhưng ở trên đường triền đê gần chỗ Hàng Than ý chị ạ, em đi qua vẫn thấy bán mà, để hôm nào em tiện qua ngó lại địa chỉ cho chị nhá. Em cũng thích uống cái ý tuy rằng trong lòng hơi sợ đau bụng vì nó là trứng sống ạ.