Hàn Thực mùng 3 tháng 3 - Tết bánh trôi bánh chay

2,651
0
0

Khai Tâm

KHông biết nhà mình đã ai ăn hoặc thử làm món bánh chay mật chưa ạ? Về bánh thì như bánh chay thường, cũng có nhân đậu xanh. Nhưng thay vì làm nước bằng bột đao hay bột sắn, thì làm bằng mật đun sôi, pha hơi loãng. Bánh không nặn tròn rồi ép cho dẹt như bánh chay thường mà nặn thon thon (như món nem ốc của chị Khai Tâm ý). Ăn cũng khá ngon, mà lạ miệng.
Chưa thử em ơi :) Có công thức cho mọi người xin nhé! :rose:

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
KHông biết nhà mình đã ai ăn hoặc thử làm món bánh chay mật chưa ạ? Về bánh thì như bánh chay thường, cũng có nhân đậu xanh. Nhưng thay vì làm nước bằng bột đao hay bột sắn, thì làm bằng mật đun sôi, pha hơi loãng. Bánh không nặn tròn rồi ép cho dẹt như bánh chay thường mà nặn thon thon (như món nem ốc của chị Khai Tâm ý). Ăn cũng khá ngon, mà lạ miệng.

banh nay co phai goi la banh troi tau khong nhi, an nong vao mua dong ngon phai biet

47
0
0

Dì_Bé

Để tối về em xin công thức cụ thể của cô Chiến đã nhé!

2
0
0

xaque

Chào Khaitam, mình nhìn cái đĩa bánh trôi này thèm quá. Ở bên mình không có bột gạo xay bằng cối xay nước nên lâu lắm rồi không được ăn bánh này. Không biết bạn biết cách làm bánh trôi từ bột gạo khô không? - loại đóng túi bán sẵn ấy. Nếu biết thì bầy cho mình nhé! cảm ơn nhiều

2,651
0
0

Khai Tâm

Cảm ơn mẹ hoa Dím nhé.

@xaque: em làm bằng bột gạo, tỷ lệ hôm vừa rồi cân đo đong đếm là 300g bột gạo + 250g nước + 1 nhúm muối.

883
0
0

mèo_ú

Ối giời ơi, cứ kêu gọi giảm cân rồi lại lang thang tìm đồ ăn thế này thì có mà chết em thôi các bác ạh, nhìn thấy là lại mún làm, khổ nỗi nhà chỉ có 2 người, nhìn thấy lại thèm, thèm lại mún làm, làm lại phải ăn, ăn thì lại béo, béo lại giảm cân, giảm cân thì lại ghé thăm các nhà hỏi xin ý kiến, lang thang lại gặp nấu ăn, nhìn lại thèm..............thế có khổ ko cơ chứ, thế này thì chắc em chẳng giảm nổi wa.....huhuhu

318
0
0

hoa Dím

Ðề: Hàn Thực mùng 3 tháng 3 - Tết bánh trôi bánh chay

Thế cho đời nó...dzui em ạ. Cứ tưởng tượng không làm, không ăn, không béo....Thêm một cái không nữa là.....tu được rồi, nhỉ!

2
0
0

xaque

cam on HOADIM va XAQUE nhe! minh se lam thu xem the nao.

792
0
0

J.C

Năm nay nhà mình ko ai lên khoe bánh nữa à :D. Sáng e vừa mua bột và đường, tối nay có bánh nhem nhem rồi, nghĩ mà thèm quá :x:x:x

5,622
9
38

metyruoi

Active Member

Năm nay nhà mình ko ai lên khoe bánh nữa à :D. Sáng e vừa mua bột và đường, tối nay có bánh nhem nhem rồi, nghĩ mà thèm quá :x:x:x
Công ty chị hôm nay mọi người đều ở văn phòng, không phải chạy như mọi khi. Chiều, mấy chị ra chợ mua 20 đĩa bánh trôi, 20 bát bánh chay về chiến với xoài chua chấm muối, vừa tan cuộc. Hixx, 2 thứ chẳng ăn nhập gì với nhau, giờ bụng cứ anh ách.