Hãy tiếp sức cho các em đến trường!

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
"Mồ côi cả cha lẫn mẹ, hai anh em Trần Quang Hải sống trong ngôi nhà chật hẹp ở 86 đường Yên Phụ, phường Trung Trực, quận Ba Đình, Hà Nội. Nguồn sống chính của hai anh em là khoản tiền trợ cấp ít ỏi của phường và tiền lãi hằng tháng từ cuốn sổ tiết kiệm của gia đình.

Thiếu tình thương yêu chăm sóc, dạy dỗ của bố mẹ, nhưng không vì thế mà các em sinh hư hỏng, chơi bời, quậy phá. Ngược lại, biết hoàn cảnh gia đình, hai anh em Hải luôn động viên nhau cố gắng vượt qua mọi khó khăn, vươn lên trong học tập. Liên tục trong nhiều năm liền, hai anh em đạt danh hiệu học sinh khá, giỏi ở trường.

Bước vào năm học mới, hai anh em Hải đang hết sức bối rối, lo lắng bởi cả hai vẫn còn quá nhỏ, chưa thể kiếm ra tiền để trang trải cho các khoản mua sắm sách vở, bút, đồ dùng học tập, quần áo và đóng góp đầu năm."

Từ thông tin trên báo HNM, em đến gặp hai anh em Nam - Hải trong cái nắng chiều chói chang. Đây là 1 khu nhà tập thể cũ, lối đi vào chỉ vừa đủ 2 người đi nghiêng tránh nhau, bước vào trong nhà phải để dép ngoài đường. "Căn hộ" của hai cậu bé rộng chừng 4m2, có thêm 1 gác xép thấp tẹt để chứa đồ, cũ kĩ, ngột ngạt. Từ cửa nhìn vào trong nhà, đập vào mắt đầu tiên là bàn thờ với nhiều bát hương cắm đầy chân nhang và tấm di ảnh của bố. Dưới đó là giá sách và cái tủ lạnh. Bức tường bên trái bị đập ra từ ngày đám tang bố đến nay chưa xây lại, nhà hàng xóm (cũng là họ hàng) dựng lên đó 1 tấm mica đã ố màu, chính giữa nhà kê cái tủ đựng quần áo, phía trên là những thứ đồ lặt vặt xếp lộn xộn, bên dưới có 1 kệ tivi. Trần và tường nhà đã tróc hết vôi, chỗ nào lành thì ngả màu xám xịt.

Anh lớn, Trần Hoài Nam - 18 tuổi, vừa thi đỗ vào khoa Thư viện thông tin - trường ĐH KHXH&NV QG - dù chỉ tự học ôn ở nhà.:x Cậu bé gày gò nhưng nói năng già dặn so với tuổi. Em trai, Trần Quang Hải năm nay lên lớp 9, sang năm sẽ thi vào cấp 3. Kiệm lời, ít nói và rất hiền.:x Hàng ngày, hai anh em đều đi học, trưa về anh đi chợ, nấu cơm cho em, giặt giũ quần áo, dạy em học hành...tất tần tật công việc của người cha, người mẹ, người anh.

Mẹ mất cách đây 6 năm do ung thư vú, bố cũng vội vã ra đi 2 năm trước từ tai nạn giao thông. Hàng tháng, cô dì, chú bác hai bên đều góp tiền cho hai anh em ăn học, dè xẻn cũng tạm đủ để chi tiêu.

Hai đứa rất ngoan, chăm học và biết thân, biết phận. Hỏi có thiếu thốn gì không thì đều trả lời là cháu không cần thêm gì cả, có đủ sách, vở, quần áo, đồ dùng để đến trường. Hỏi Nam, sao không bịt bức tường lại và quét vôi cho nhà sáng sủa hơn, thì cậu ta trả lời một câu (em không tiện nhắc lại) khiến em lạnh sống lưng mà lòng thì thấy xót xa:(. Còn em thì rất vô duyên, vội đi không mang theo ví, lục trong túi có ít nho khô, thế là bỏ ra, mấy cô cháu nhấm nháp tạm. Lần sau đến, sẽ gửi cho chúng ít nhiều.