Lạc lối ở Sài gòn

507
0
0

zoe

Khong di duoc cho^~ nao noi tieng ca?, nen ...

Lạc lối ở Sài gòn

"Trả lại em yêu, khung trời mùa hạ". Tôi không có một khung trời đại học ở Sài gòn, nhưng tôi có ở đó khung trời mùa hạ. Con đường "sinh viên" của tôi là con đường từ Phú Nhuận đến trường Phú Thọ. Con đường đó tôi bỏ dở, không đi hết, nhưng tôi không thể quên được. Anh họ cho tôi mượn chiếc xe đạp. Một con đường nắng choi chang mà tôi chỉ mong nó dài vô tận. Cái túi đeo sau lưng chỉ có một tấm bảng điểm và đơn xin học mà nặng trĩu. Có lẽ vì viết đơn "xin" học như thế là điều tôi ít khi làm. Thế rồi, tôi cũng thấy nhớ ngôi trường của mùa hè đó. Nhớ sự rộng rãi phóng khoáng của những người bạn mới, cố như không nhìn thấy cái vẻ "kênh kiệu Bắc kỳ", mà vẫn cho tôi mượn sách vở để thi những môn ngoài HN chưa học.

Tôi mượn được chiếc xe máy rũ rích (mà nếu ở HN sẽ thu hút bao nhiêu ánh mắt tò mò). Tôi vốn tìm đường rất kém. Bố dặn đi một đường, về một đường song song, như Hàng Bài Bà Triệu, giống ở Hà nội thôi. Nhưng tôi vẫn lạc. Hình như vì tôi muốn thế. Tôi đi rất vòng vèo, qua những nơi mang tên rất quen thuộc. Và những con đường, vừa giống vừa khác trí tưởng tượng, dẫn tôi đi qua những ngôi trường nổi tiếng, nơi "xuất xứ" của những người bạn tôi. Tôi tự hỏi ngày xưa bạn bè tôi có như thế, bao tà áo trắng ríu rít.

Thế rồi tôi cũng tìm lại được trục đường chính, không thể lạc được nữa. Mới sáng sớm thôi, vậy mà hai cánh tay đã rám nắng. Nắng xích đạo, nhẹ nhàng mà không để cho người ta quên ...

Trả Lại Em Yêu
Phạm Duy

Trả lại em yêu khung trời đại học
Con đường Duy Tân cây dài bóng mát
Buổi chiều khuôn viên mây trời xanh ngát
Vết chân trên đường vẫn chưa phai nhòa

Trả lại em yêu khung trời mùa hạ
Ngọn đèn hiu hiu nỗi lòng cư xá
Vài giọt mưa sa hôn mềm trên má
Tóc em thơm nồng dáng em hiền hòa ...

Trả lại em yêu con đường học trò
Những ngày thủ đô hẹn hò đây đó
Chủ Nhật uyên ương hẹn hò đây đó
Uống ly chanh đường uống môi em ngọt

Trả lại em yêu mối tình vời vợi
Ngôi trường thân yêu bạn bè củ mới
Đường buồn anh đi bao giờ cho tới
Nỗi đau cao vời nỗi đau còn dài

Trả lại em yêu trả lại em yêu
Mây trời xanh ngát

A?nh chup he` 2008 :) (bai viet thang 5, 1999)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
318
0
0

hoa Dím

Ðề: Lạc lối ở Sài gòn :)

Bài viết của Zoe làm mình nhớ Sài gòn, nhớ cái nắng gay gắt, nhớ cuộc sống nhộn nhịp, nhớ cả những món ăn vỉa hè...Ôi, nhớ!

1,557
0
0

Camellia

Mình cũng đang "lạc lối ở Sg đây". Mình đi ăn bánh căn, bánh canh, bánh xèo vỉa hè, rồi đi cafe tiếp, bát phố vào lúc 10h30 PM với thời tiết mát dịu, quả là làm mình nhớ những ngày ở SG...

"...Em còn nhớ, hay em đã quên, nhớ Sài Gòn, mưa rồi chợt nắng...." - Hồi tối ngồi nghe bài này thấy thấm ghê.

76
0
0

Smile_Girl

Trả Lại Em Yêu
Phạm Duy

Trả lại em yêu khung trời đại học
Con đường Duy Tân cây dài bóng mát
Buổi chiều khuôn viên mây trời xanh ngát
Vết chân trên đường vẫn chưa phai nhòa

Trả lại em yêu khung trời mùa hạ
Ngọn đèn hiu hiu nỗi lòng cư xá
Vài giọt mưa sa hôn mềm trên má
Tóc em thơm nồng dáng em hiền hòa ...

Trả lại em yêu con đường học trò
Những ngày thủ đô hẹn hò đây đó
Chủ Nhật uyên ương hẹn hò đây đó
Uống ly chanh đường uống môi em ngọt

Trả lại em yêu mối tình vời vợi
Ngôi trường thân yêu bạn bè củ mới
Đường buồn anh đi bao giờ cho tới
Nỗi đau cao vời nỗi đau còn dài

Trả lại em yêu trả lại em yêu
Mây trời xanh ngát
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=wgrUjS5Qoa

Mấy chục năm qua rồi mà chanh đường vẫn còn là món nước uống thời thượng như môi ai đó vẫn ngọt ngào suốt hàng thế kỷ qua