Làm gì khi bé bị ngã u đầu?

492
0
0

sweetlily

Em ko biết viết bài này vào đâu, để tạm đây rồi nhờ mod chuyển hộ em về đúng chỗ ạ.

Bé nhà em hôm nay trong lúc đi dạo, đang ngồi nghênh ngang trên cái xe bò (bố làm con bò kéo đi ạ :laughing:) thì thế nào ngã lăn quay một cú, đập đầu xuống vỉa hè nền xi măng, khóc ầm lên. Em bế dậy thì tẹo thôi là nín, nhưng kiểm tra thì thấy đầu u một cục bằng quả nhãn.

Trong trường hợp như thế này thì xử lý tại trận ngay như thế nào ạ? Kinh nghiệm của các bác thế nào chia sẻ cho em với. Nhớ hồi bé hình như mẹ em lôi con dao bài ra hơ nóng chườm vào chỗ u thì phải, nhưng em chưa dám làm :silly:

6
0
0

chickenrun

Ðề: Làm gì khi bé bị ngã u đầu?

Nhà em ngày nào cũng có vài quả ổi to này chị ơi.

Kinh nghiệm của em là, ngay sau khi phát hiện ổi, càng sớm càng tốt nhá, lấy nước muối sinh lý đã được làm ấm, thấm vào khăn và day vào chỗ bị sưng. Day đi day lại nhiều lần nhé. Ổi to sẽ nhỏ dần, ổi nhỏ sẽ hết, còn ổi có ý định sắp mọc là sợ chạy mất dép luôn, hehe.

Lưu ý là nước muối phải ấm, và là nước muối sinh lý nha chị. Nếu tự pha muối với nước thì pha nhạt nhạt thôi chị nhé, ko phải càng mặn càng tốt đâu.

492
0
0

sweetlily

Cảm ơn mẹ chickenrun :love:

Em cứ thắc mắc, tại sao ta thì hay thích chườm ấm, còn tây thì lại thích chườm đá lạnh nhỉ ???

251
0
0

Me Mickey

Ối! thế mà mình toàn chườm đá cho thằng cu làm nó cứ dẫy lên đành đạch, tuy nhiên cũng chỉ không sưng to lên thôi chứ nếu đã là quả nhãn rồi thì vẫn giữ nguyên kích thước. Thế thì có lẽ là nước ấm thì đúng hơn là lạnh các mẹ nhỉ. Cám ơn ơn kình nghiệm của chickenrun...run nhé

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Mình được bác sỹ Thư ở Việt Pháp khuyên là lấy cái khăn xô bọc cục đá lạnh vào chườm nhé. Nếu chườm đá lạnh thì chỗ sưng sẽ không bị ( đỡ bị ) tím đỏ. Nhà mình cũng hay có ổi lắm, bây giờ bọn trẻ quen hễ hơi va ngã là đòi chườm đá ngay, chả biết nên cười hay mếu nữa :sigh:

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Chị ơi, kinh nghiệm của em là khi con ngã thì nhai ngay một chút đường trắng và đắp vào đó cho con. Ko bị tím và sưng đâu ạ.

58
0
0

Mẹ Cún con

Mình thì lại hay bôi thuốc chữa bầm tím cho con.

431
0
0

luongtam

Mình được bác sỹ Thư ở Việt Pháp khuyên là lấy cái khăn xô bọc cục đá lạnh vào chườm nhé. Nếu chườm đá lạnh thì chỗ sưng sẽ không bị ( đỡ bị ) tím đỏ. Nhà mình cũng hay có ổi lắm, bây giờ bọn trẻ quen hễ hơi va ngã là đòi chườm đá ngay, chả biết nên cười hay mếu nữa :sigh:
Cách này đúng nhất!

68
0
0

meminhmoc

Chườm đá lạnh là đúng nhất đấy ạ. Kết quả rõ ràng là con cũng đỡ đau mà ổi thì xẹp. Nhưng ngoài ra cái quan trọng nhất là còn phải theo dõi là con có bị nôn hay làm sao nữa không? Hôm rồi ở gần nhà em có cháu đi học đùa với bạn ngã đập đầu vào nền sân chơi ( mà chỗ đó người ta cũng đã đắp đất mịn cho bọn trẻ con chơi rồi). Về nhà đầu sưng quả ổi, tối thì nôn có 1 lần. Bố mẹ cẩn thận cho đi b sỹ luôn. Kết quả là có tụ máu nhỏ phải năm theo dõi. Cuối cùng may quá o phải phẩu thuật. Nhưng chụp chiếu mấy lần, thuốc thang. Bố mẹ cháu đó cũng đang hồi hộp đợi bill của bệnh viện đây.

507
0
0

zoe

Cảm ơn mẹ chickenrun :love:

Em cứ thắc mắc, tại sao ta thì hay thích chườm ấm, còn tây thì lại thích chườm đá lạnh nhỉ ???
sweetlily: First aid thì dùng nước lạnh để chống sưng và giảm đau. Nhưng sau một hai hôm thì chườm ấm để tăng lưu thông máu đến đó.

24
0
0

Axon_Edwards

Con bị ngã thì chườm lạnh là tốt nhất. Dùng đá bọc vào 1 cái khăn mỏng chườm. Vừa ko bị tím, lại giảm đau tránh bị tổn thương nặng hơn.
Ở tây giảm viêm họng cũng cho chườm đá đặt ở cổ họng ạ.
Còn giảm sốt thì mang vào bồn nhúng nước 37 độ.

610
0
0

MinhMinh

Ối! thế mà mình toàn chườm đá cho thằng cu làm nó cứ dẫy lên đành đạch, tuy nhiên cũng chỉ không sưng to lên thôi chứ nếu đã là quả nhãn rồi thì vẫn giữ nguyên kích thước. Thế thì có lẽ là nước ấm thì đúng hơn là lạnh các mẹ nhỉ. Cám ơn ơn kình nghiệm của chickenrun...run nhé
Mình được nghe giải thích thế này: Khi bị va đập thì các mạch máu nhỏ li ti ở chỗ va đập sẽ bị tổn thương, thậm chí bị vỡ nên mới có hiện tượng bầm tím đỏ tùy vào mức độ tổn thương, cho nên việc đầu tiên phải chườm nước đá ngay lập tức, vừa có tác dụng giảm đau tại chỗ vừa có tác dụng cầm máu.

19
0
0

me nana

kinh nghiệm của em: ngoài chườm lạnh ra thì cho bé uống một cốc nước đường để bé không bị choáng.
Chườm lạnh thì em có cái túi chườm lạnh, bọc trong một cái khăn sữa, để vào túi zip rồi cho vào ngăn mát tủ lạnh, lúc nào cũng sẵn sàng cả (thế nên tủ lạnh lúc nào cũng chật cứng với mấy món này, mỗi thứ một ít, hôm nào bon chen bánh trái là phải làm công tác quy hoạch trước).
Nước đường thì trước hết là bình trà Hipp của bé, pha thêm một chút xíu đường để giải quyết trước mắt. không biết như vậy có phản khoa học không nữa.

Tâm lý chuẩn bị sẵn sàng vậy mà vừa rồi bé nhà em chập chững đi, đầu va cốp vào tường thế là bố mẹ vây lấy con, quên mất mấy khoản này, may là không u và bé cũng không có nôn trớ gì sau đó.