Mẹ đừng cấm con chơi đất nặn

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Đi làm về, thấy Sữa đang hý hoáy với nắm đất màu trên tay, nhào nhào, nặn nặn, mẹ bé quát ầm lên: “Bẩn quá. Tay chân lấm lem hết cả thế này. Chốc nữa lại bốc thức ăn nhé!”

Nói rồi mẹ Sữa vơ tay ném tất cả chỗ đất nặn của con vào sọt rác, mồm lẩm bẩm: “Chơi đất bẩn thế này, bảo sao không bị giun sán”. Bé Sữa mếu máo níu tay mẹ: “Ở trường cô giáo cho con chơi đất nặn mà mẹ”.

Đất nặn dạy con biết bao điều

Mẹ Sữa và rất nhiều bố mẹ khác đều có chung một suy nghĩ chơi đất nặn rất bẩn, chỉ toàn thấy tác hại. Bố mẹ đâu nghĩ lại rằng từ hồi còn bé tẹo, bố mẹ đã chơi đất sét, nặn hình con trâu có cái tai lá đa, rồi chơi pháo đất... Thế mà cũng chẳng hề hấn gì.

Bây giờ các con chơi đất nặn, tại sao bố mẹ lại cấm? Chỉ có những loại đất nặn làm từ đất sét, chứa phẩm màu không an toàn cho sức khỏe của bé, bố mẹ mới nên cấm thôi.

Trên thị trường hiện nay, có rất nhiều loại đất nặn rất an toàn cho sức khỏe của con. Nó được làm từ bột mỳ, bột giấy, bột ngô... và phẩm màu thực phẩm. Chẳng may bé có nuốt phải cũng chẳng hề hấn gì. Bố mẹ quen mua sẵn cho con những đồ chơi đẹp như con vịt, búp bê, ngựa gỗ. Với đất nặn, con tha hồ sáng tạo ra món đồ chơi của riêng mình. Nào con mèo, cái bát ăn cơm, chiếc vòng tay cho mẹ, chiếc khăn tặng bà... Chả gì, nhờ đất nặn con đã thông minh và lớn hơn rất nhiều.

Nhiều nghiên cứu đã cho rằng đất nặn là một đồ chơi sáng tạo, hữu ích cho sự phát triển kỹ năng của bé về thể chất, trí tuệ và khả năng giao tiếp xã hội.

Khi nặn đất, các ngón tay bé sẽ phải cầm, nắm, co duỗi nhiều lần. Vì thế, các khớp cơ ngón tay và bàn tay trở nên linh hoạt, khéo léo, rèn cho bé luyện tập các hoạt động khác bằng tay.

Tự làm món đồ chơi theo ý thích, bé sẽ bộc lộ được suy nghĩ của bản thân mình. Việc nặn một món đồ chơi cho riêng mình giúp bé phát huy sự sáng tạo, tính tưởng tượng và cách pha màu, phối màu thật ngộ nghĩnh. Nếu chơi đất nặn cùng với các bạn cùng lứa tuổi, bé còn học được kỹ năng chia sẻ làm việc nhóm. Làm thế nào để chia nhỏ nắm đất nặn cho mỗi bạn một ít, làm thế nào để cùng nặn một chú voi con nhỉ. Con nặn cái vòi, bạn nặn cái chân... đến lúc ghép vào sao cho khéo và đẹp.

Mẹ để ý nhé, thông qua cách bé véo đất, vo, nắm, nhồi... bé cũng thể hiện cảm xúc thật của mình như cáu giận, vui vẻ, thích thú hay bị ép buộc.

Chẳng có lý do gì để mẹ cấm con chơi đất nặn. Chỉ có điều, nếu con còn nhỏ quá, mẹ hãy lưu ý và để mắt, không cho con nhai hay nuốt những đồ chơi bắt mắt này.

Mua loại đất nặn nào cho con?

Trên thị trường hiện nay bán rất nhiều các loại đất nặn cho bé. Không chỉ đơn giản là một hộp đựng nhiều dây đất nặn, rực rỡ các màu sắc. Có khi hộp đất nặn gồm đất và các vật liệu khác để tạo ra một món đồ chơi đẹp và hoàn hảo. Tùy theo sở thích của bé, mẹ có thể chọn mua các loại đất nặn khác nhau cho con.

Theo aFamily

84
0
0

Thiên Lương

Ðề: Mẹ đừng cấm con chơi đất nặn

Ngày xưa làm quái có đất nặn xịn mà chơi, thấy người đào đường ở đâu thì ra lấy đất sét chơi pháo nổ pháo lang cả làng chịu chưa.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Uh, em cũng thích chơi trò này, nhưng pháo của em chẳng bao giờ nổ:D

2,651
0
0

Khai Tâm

Nhà em bọn trẻ con chơi từ bé xíu đã chơi đất nặn. Đất nặn "xịn" chán chê, mẹ kibo thấy tốn quá nên từ bao giờ chúng nó chuyển sang chơi đất nặn mẹ nấu từ bột mỳ pha màu. Vẫn tốn í (càng ngày càng kibo huhuhu) nên toàn canh bột mỳ giảm giá mua để góc bếp nấu dần. Mới hôm qua 1kg, giờ chúng đang cùng nhau bày bừa ngoài hành lang :-&

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Uh, rùa chỉ được cái sáng kiến tiết kiệm:), chơi bột mỳ vừa không có chất độc lại vừa thơm:D, đói cái, cắn miếng luôn:D. Trẻ con đứa nào cũng thích nghịch đất nặn nhỉ, nhìn bọn chúng mải mê xoa xoa, nặn nặn, cắt cắt, dính dính, xong lại tự trò chuyện với những cái hình thù mà chúng tạo ra... sao mà yêu đến thế:-*.

1,517
0
0

Mehuungo

Khai Tâm hướng dẫn mình cách nấu bột mì thành đất nặn với, 2 ông tướng nhà mình thích nặn lắm mà mẹ xót tiền thỉnh thoảng mới dám mua cho bọn nó chơi.

Cám ơn Khai Tâm nhiều nhé

2,651
0
0

Khai Tâm

Khai Tâm hướng dẫn mình cách nấu bột mì thành đất nặn với, 2 ông tướng nhà mình thích nặn lắm mà mẹ xót tiền thỉnh thoảng mới dám mua cho bọn nó chơi.

Cám ơn Khai Tâm nhiều nhé

Em đưa các con đi học, lát về có bài nhé!

84
0
0

Thiên Lương

Uh, em cũng thích chơi trò này, nhưng pháo của em chẳng bao giờ nổ:D
Thế thì chuyển sang chơi trò thổi ống thủy tinh đi ruồi.
Đất sét vo tròn thành viên nhỏ, cho vào cái ống thủy tinh rồi phùng má thổi phù 1 phát:D.
Ngẫm lại mà thưong cho tụi nhỏ ngày nay, chúng có lẽ sẽ chẳng bao giờ được biết những trò chơi như thế nữa nhỉ.:(

2,651
0
0

Khai Tâm

Thế thì chuyển sang chơi trò thổi ống thủy tinh đi ruồi.
Đất sét vo tròn thành viên nhỏ, cho vào cái ống thủy tinh rồi phùng má thổi phù 1 phát:D.
Ngẫm lại mà thưong cho tụi nhỏ ngày nay, chúng có lẽ sẽ chẳng bao giờ được biết những trò chơi như thế nữa nhỉ.:(
Không cần phải xót xa quá đâu ;) Bố mẹ hoàn toàn có thể nấu một vài mẻ đất nặn tại nhà, chỉ có giá vài nghìn được cả kg. Đất dẻo, mịn, dễ nặn, lại không độc hại, chơi được cũng lâu. Các con sẽ không ăn (thực ra là không muốn ăn) vì một trong những thành phần chính là MUỐI. Mà muối thì mặn thôi rồi, cho cũng chả thèm :p Bố mẹ lại chỉ mất có vài phút để nấu thôi.

Có một thành phần không thông dụng lắm với nhiều người, là cream of tartar. Cái này cứ túm bất kỳ mẹ nào làm bánh hỏi địa chỉ mua là ra ngay.

Nguyên liệu:

- 270g bột mỳ (loại nào rẻ nhất quả đất, chắc là Hoa Ngọc Lan)
- 30g bột năng (không có sẵn bột năng thay bằng bột mỳ hoàn toàn, tổng số 300g bột)
- 250g muối tinh (giá rất rẻ)
- 500ml nước
- 40g cream of tartar (nguyên liệu làm bánh)
- 50ml dầu ăn

Cách nấu:

Hòa tan tất cả các nguyên liệu trên. Cho lên bếp khuấy liên tục khoảng 3', bột sẽ sánh đặc lại. Đổ ra mặt phẳng (khay nướng bánh, mặt bàn, v.v., cũng có thể trải tấm nylon ra đổ bột lên và nhồi cho kỹ. Để nguội bớt, chia phần nhỏ và pha màu thực phẩm thành nhiều màu khác nhau. Cất vào hộp kín nếu chưa dùng đến, chơi xong lại cất.

Em hay dùng màu thực phẩm dạng bột, không bị dính ra tay khi trộn.

Một trong những "tác phẩm" đây ạ:

1,517
0
0

Mehuungo

Cám ơn mẹ Khai Tâm nhiều, cái bột màu thực phẩm và cream of tartar chắc là dễ tìm thôi, cuối tuần này đi mua rồi về thực hiện ngay chứ lũ nhóc đang nghỉ hè ko biết kiếm gì cho chúng nó chơi giết thời gian. Mà dùng bột màu này khi ra thành phẩm rồi mà trộn 2 màu với nhau nó có ra 1 màu khác được ko? Đất sét HQ mình mua cho con chỉ có 4 màu cơ bản thôi, nhưng pha được màu khác, nhưng vừa đắt vừa ít nữa chứ.

Mình vào đây đọc thấy khâm phục các mẹ thật, vừa đảm đang vừa khéo léo. Mình thì vừa lười vừa vụng. Mấy hôm nay hý hoáy đọc rồi copy đủ loại công thức để tập làm dần, CN này đã rủ 1 mẹ đến nhà để hướng dẫn làm thạch và kem. Có thành phẩm sẽ post lên khoe các mẹ nhé.

Cám ơn cả nhà nhiều nhiều

235
0
16

1974

Member

Cảm ơn em rùa nhiều nhiều. Hay là đợt tới Rùa buôn màu thực phẩm + cream of tartar gây quỹ luôn đi, chị đảm bảo sẽ ối người xếp hàng đấy

2,651
0
0

Khai Tâm

Cám ơn mẹ Khai Tâm nhiều, cái bột màu thực phẩm và cream of tartar chắc là dễ tìm thôi, cuối tuần này đi mua rồi về thực hiện ngay chứ lũ nhóc đang nghỉ hè ko biết kiếm gì cho chúng nó chơi giết thời gian. Mà dùng bột màu này khi ra thành phẩm rồi mà trộn 2 màu với nhau nó có ra 1 màu khác được ko? Đất sét HQ mình mua cho con chỉ có 4 màu cơ bản thôi, nhưng pha được màu khác, nhưng vừa đắt vừa ít nữa chứ.

Pha trộn thoải mái ạ. Như ở hình em catepillar (nhân vật trong serie Baby Einstein's) này, màu "đen" của mắt thực ra là tím pha từ đỏ và xanh dương, màu cam của cái râu là từ đỏ và vàng (Các con chúng nó biết hết đấy). Có cái khay nhỏ, mỗi lần pha màu thành màu khác thì chúng bỏ vào để khỏi lẫn. Lúc nào chơi xong, vì màu đó không phải các màu cơ bản nên không để chung được, em lại lấy túi nylon có khóa miệng cho cả khay đó vào. Thế là xong.

2,651
0
0

Khai Tâm

Cảm ơn em rùa nhiều nhiều. Hay là đợt tới Rùa buôn màu thực phẩm + cream of tartar gây quỹ luôn đi, chị đảm bảo sẽ ối người xếp hàng đấy
Cream of tartar bác thử tìm ở BS Western Canned Food xem có không ạ. Trước họ có bán hộp lớn khoảng đâu gần 1kg, mọi người mua rồi chia nhau tính ra cũng rẻ thôi. Hồi mới sang em tìm không thấy có ở đây, nhờ LG mua, mẹ già ra đó mua cho mấy hộp liền, khi nhận tá hỏa tam tinh vì nhiều quá. Thế mà đến giờ dùng cũng sắp hết :D

(Màu bột gây quỹ được ạ, không đắt lắm và đảm bảo, cũng có nhiều màu. Để em xem và tìm mua nhé.)

872
0
0

kelly

Em bé nhà chị cũng thích nghịch mấy món này lắm, nào nặn quả, nặn hoa, nào làm bánh nấu chè, tất tần tật bằng đất nặn, nhiều lúc nghĩ xót tiền, mua 1 hộp colour dough Donerland 5 màu của HQ hết 120K. Hình em ấy đây

mà em chơi chỉ vài ngày là màu đã lẫn linh tinh do pha màu để nặn quả. Lúc nào thấy em rủ đi HaNoi tower là biết ngay nhu cầu đòi mua dough mới của ẻm. Mẹ cứ lười nên chẳng chịu làm dough cho con chơi, bây giờ cô Rùa lại tiếp thêm động lực cho mẹ cháu rồi. Cô Rùa gây quỹ màu đi nhé chứ làm bằng màu Wilton thì mẹ cháu lại hơi tiêng tiếc:D .

6,216
0
36

susu1811

Active Member

"Để nguội bớt, chia phần nhỏ và pha màu thực phẩm thành nhiều màu khác nhau.
Cất vào hộp kín nếu chưa dùng đến, chơi xong lại cất."
chị ơi đọc tới đoạn này em thấy hình như diễn đạt hơi thiếu đúng không ạh. hi.hi
Có phải: sau khi nhồi bột, để nguội (phần bột này chưa có pha màu)
Tiếp: Pha màu thực phẩm với nước hay là màu chỉ pha với nhau thôi rồi cầm cục bột chưa có màu trên kia trộn chung với màu là ra sản phẩm ạh. :D
HIc .. hic chị viết rõ giúp em với nhé.

2,651
0
0

Khai Tâm

Giờ còn có đất nặn HQ chứ hồi TT còn nhỏ 1 là đất nặn Hồng Hà rẻ và chán, 2 là Play-Doh đắt lè, bác kelly ạ.
Lúc các con có thể dùng đất sáp để vẽ tranh thì em hay dùng của Mango. Màu rất chuẩn và chất lượng cực tốt, thích lắm vì lại là Made in Vietnam. Các mẹ có nhu cầu vào đây tìm hiểu: www.mangocolors.com

@susu1811:
(1) Khi mới nấu xong, đổ khối bột ra bàn, nhồi kỹ. Để nguội bớt.
(2) Chia thành nhiều phần nhỏ nếu có nhu cầu pha màu.
(3) Để pha màu, mình cho màu nước hoặc màu bột trực tiếp vào 1 trong những khối bột đã chia, nhồi đều. Nếu muốn màu đậm hơn thì cho nhiều hơn, tùy theo sở thích nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

Cream of tartar có ở Liên Hoa giá 20k/lạng các mẹ ạ.

1,492
1
0

songviet09

Mình mua được cream of tartar rồi , còn đang chờ màu nữa là sẽ bắt tay vào làm ngay.
Cái này mình dùng màu của VN cũng được nhỉ?Cảm ơn KT lắm.

2,651
0
0

Khai Tâm

Mình mua được cream of tartar rồi , còn đang chờ màu nữa là sẽ bắt tay vào làm ngay.
Cái này mình dùng màu của VN cũng được nhỉ?Cảm ơn KT lắm.
Dạ màu VN hay đâu cũng được, miễn là màu thực phẩm thì các con chơi được an toàn.

151
0
0

mẹ Rim

KT ới ời, chị có nghin kíu cái đất nặn này rồi, chắc sẽ giúp bà siu quậy nhà chị ngồi yên được chút, nhưng mà chị thắc mắc là bảo quản thế nào hả em? cho vào hộp đậy kín là xong hay phải cho vào tủ lạnh? Bỏ ngoài hắn có bị ... mốc ko nhỉ? sẽ tìm mua đủ tartar để làm món này, tks em....