Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...

354
0
16

Mr_Ech

Member
Tặng HD02, PT & một người bạn
!

Một buổi sáng mùa hè...

Đến trường rõ sớm, nhưng đổi giờ dạy, không phải lên lớp. Về nhà chẳng có ai, chán phèo, bèn ra quán, giờ này bạn bè đang làm hết cả rồi, cafe một mình.
Nắng mới lên bao trùm vạn vật, cả vùng quê bừng sáng trong trẻo. Không gian yên tĩnh. Những giọt cafe đen nhánh đang thong thả rơi, chầm chậm, từng giọt...

Cậu nhỏ phục vụ quán với tay bật công tắc. Một giai điệu trữ tình ngọt ngào, trong sáng, tha thiết ngân lên trong không gian tĩnh lặng: Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui, chọn những bông hoa, chọn những nụ cười...

Lắng nghe ! Nhấp một ngụm cafe. Và không khỏi lan man nghĩ về cuộc sống...
------------------------
Mỗi chúng ta, hằng ngày đối diện với biết bao nhiêu điều bận bịu : chuyện làm việc, chuyện ăn uống, chuyện chơi bời, chuyện đối nhân xử thế, ... ; biết bao mối quan hệ : với bạn bè, với người thân, với đồng nghiệp và thậm chí với cả kẻ thù nữa.

Biết bao niềm vui...

Và cũng có không ít nỗi buồn !

Và có lẽ bởi những nỗi buồn kia, mà chúng ta bắt gặp bao nhiêu gương mặt cau có, bao lời gắt gỏng. Và có lẽ, bạn gặp không ít sự cau có trên gương mặt của chính tôi,
.

Nhưng hôm nay tôi nghiệm ra rằng, sẽ thật tốt đẹp nếu như mỗi ngày chúng ta "biết chọn một niềm vui", "chọn những bông hoa, chọn những nụ cười...".

Chọn những bông hoa là chọn những gì đẹp đẽ, tinh tuý nhất mà thiên nhiên ban tặng !

Chọn những nụ cười là chọn những tươi vui, yêu thương mà trái tim rộng mở trao ban !

"Mỗi ngày chọn một niềm vui, chọn những bông hoa, chọn những nụ cười" đích thực là sự chọn lựa cho mình, vì cuộc sống của bản thân mình... Phải vậy không, bạn của tôi ?

-----------------------

Bởi thế nên chị ạh, em mới nói với chị, hãy nghĩ đến niềm vui con đỗ hai trường đại học và mỉm cười. Đừng nghĩ ngợi nhiều về vài lời cáu kỉnh của nó khi bị nghe quá nhiều lời góp ý xem học trường nào. Có thể 18 tuổi vẫn là còn nhỏ để đưa ra những quyết định quan trọng, có ảnh hưởng đến cả cuộc đời nhưng cũng không phải nhỏ nữa. Hơn thế, hãy cho chúng có niềm vui khi được học cái mình thích, có niềm say mê trong học tập. Thậm chí, cái "cãi nhau" của hai mẹ con chị cũng chả mấy người có đâu, khi mà sau kỳ thi, biết bao sĩ tử đã thành tử sĩ. Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản, chị nhỉ
!

Bởi thế nên em - cô trò nhỏ của tôi ơi, môn Văn hay Toán đâu có là quan trọng. Toán mà làm gì khi em thấy những con số khô như ngói, rối tinh rối mù với những hằng đẳng thức chả đáng nhớ chút nào
; Văn mà làm chi khi mà em thấy mỗi phút giây giờ học trôi đi sao mà chậm chạp
! Quan trọng nhất là em tìm thấy được niềm vui, sự hứng thú trong mỗi giờ học, dù Toán hay Văn, để mỗi ngày đến trường với em sẽ là một ngày vui. Và sẽ là cực hình nếu em chọn môn Toán không phải vì em yêu thích mà chỉ vì sau này thi đại học cơ hội chọn được nhiều trường.

Và bạn của tôi ơi, mỗi chúng ta ai mà chẳng phải lo cơm áo gạo tiền. Nhưng mỗi lần bạn về quê, cái trán nhăn lại, gương mặt đăm chiêu, đôi mắt mệt mỏi, lo âu khiến cho tôi không thấy yên tâm chút nào. Ừ, mua nhà ở Hà Nội quả là quan trọng và gian nan đấy. Nhưng cũng nên dừng lại tí chút để chọn cho mình một niềm vui nhé bạn, cũng là để tránh cho mình khỏi bị stress giữa bao bon chen đời thường
...

----------------------

Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui... Bắt đầu từ ngày mai, mỗi chúng ta hãy chọn cho mình một niềm vui, bạn nhé. Ví dụ, dừng làm việc 10 phút để đọc entry trong blog của Ếch và comment chẳng hạn
...

Mời bạn cùng nghe: : Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui của nhạc sĩ Trịnh Công Sơn do ca sĩ Hồng Nhung trình bày,
.

(Ảnh copy Blog Haidang02)

Mỗi ngày, tôi chọn một niềm vui, chọn những yêu thương, chọn những nụ cười...
2009

Theo: Mr_Ech's Blog

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
507
0
0

zoe

Ðề: Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...

Chị HD, bé đỗ hai trường à ?? Thế thì phải kêu ầm lên cho mọi người chúc mừng chứ @};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

Nghỉ trưa vào bathroom đứng trước gương, chọn một nụ cười cho mình, chọn một hồi, thấy có lẽ không nên cười, ... để giữ gìn vẻ đẹp môi trường cho người xung quanh. :D:D.

Nhưng may quá, đọc tin vui này thì coi như đã tìm được niềm vui cho một ngày rồi.

PS: chị HD, học tài chính chị à, đừng toán với văn làm gì, hihi ....:). Tuổi này ko cãi mẹ mới là đáng lo @};-

PPS: tự nhiên lại nhớ lần nhập học năm xưa, có một bác đi cùng một bạn trông rất ngoan. Bác ấy nói với cô thu hồ sơ: cô ơi cho cháu nó học ngành ôtô, chứ sao bắt cháu nó học ngành điện tử, mà sao nó lại chọn ngành này. Cô ở phòng giáo vụ giải thích: Bác ơi, con bác thi điểm cao nên được chọn ngành đấy. Trông bác ấy cứ thấp thỏm, zoe mới bảo : Bác ơi, sản xuất ôtô là cần ngành điện tử đấy. Bác ấy thấy có người nữa ủng hộ nên cuống quýt: Thật vậy hả cháu!!! Tôi ở quê không biết nhiều, chỉ muốn nó học ngành hiện đại :) :rose:

Không bao giờ quên hình ảnh bác ấy, người bố vừa tự hào vừa đầy lo âu. Và rồi bạn đó cũng học cao thủ ngành điện tử, quả là không phụ lòng bố :rose::rose: ... Sau này zoe vẫn đùa: Ko có mình thì câu đang ngồi gặm Chi Tiết Máy rồi nhé :D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
354
0
16

Mr_Ech

Member

PS: chị HD, học tài chính chị à, đừng toán với văn làm gì, hihi ....:). Tuổi này ko cãi mẹ mới là đáng lo @};-
Hix, cái Toán với Văn là em nhắn HS em chứ liên quan gì đến hai mẹ con nhà bác HD đâu, :p. Chị Zoe nói thế kia mình tự ái chết đi được, :D.

Bé nhà chị HD02 học Báo chí cơ, :D.

507
0
0

zoe

Hix, cái Toán với Văn là em nhắn HS em chứ liên quan gì đến hai mẹ con nhà bác HD đâu, :p. Chị Zoe nói thế kia mình tự ái chết đi được, :D.

Bé nhà chị HD02 học Báo chí cơ, :D.
Báo chí thì hơn đứt Toán Văn và Tài chính rồi. :)@};-

Chị có tự ái gì đâu nào, niềm vui tự lựa chọn mà :D.

Định lượn vào blog của Mr-Ech, nhưng theo tiêu chí chỉ chọn một niềm vui, một tức ko phải là hai, nên để dành ngày mai vậy :)

2,501
0
0

Haidang02

Nghỉ trưa vào bathroom đứng trước gương, chọn một nụ cười cho mình, chọn một hồi, thấy có lẽ không nên cười, ... để giữ gìn vẻ đẹp môi trường cho người xung quanh. :D:D.
Đọc đoạn này của Zoe chị cũng cười, nhưng không phải cười nụ mà cười ngoác cả miệng :D

Cảm ơn Zoe vì tất cả @};-:x

492
0
0

sweetlily

Đấy tại bác Đèn chả chịu thông báo gì cả, em muốn đi loa loa nhưng lại lo bác bảo em giống cái loa phóng thanh treo cột điện của tổ dân phố :D

Mỗi ngày chọn có 1 niềm vui thôi thì e là phải kiềm chế nhiều thứ quá Ếch ơi :)) Điển hình là bác zoe đã phải để dành đến ngày mai kia kìa :p

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Em đã "ngoác" nhưng cũng kiềm chế ...đến khi thấy bác Đèn ngoác cùng em ngọt thì thôi em vào :)) với.
Hoá ra nhiều ng ôm một mình thông tin đó:D

2,080
0
0

Chúc mừng bác Đèn nhé, con đỗ 2 trường mà chẳng chịu thông báo gì cả .

384
0
16

tho2006

Member

Em đã "ngoác" nhưng cũng kiềm chế ...đến khi thấy bác Đèn ngoác cùng em ngọt thì thôi em vào :)) với.
Hoá ra nhiều ng ôm một mình thông tin đó:D
LG ơi, tại ai cũng thấm nhuần câu: "Bí mật này tớ chỉ nói cho mỗi cậu biết thôi đấy nhé, nên cả nhà ai cũng biết mà cứ làm ra vẻ ta đây chưa biết gì". Chỉ chờ mỗi bác HD mở tiệc ăn khao thôi.