(MS114.1/TT) 05.3.2011 - Đầu xuân mới CSTT đến thăm & tặng quà cho các bé dân tộc vùng miền núi Tuấn Mậu, Sơn Động, Bắc Giang

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Sơn Động là huyện vùng cao của tỉnh Bắc Giang. Xã Tuấn Mậu là xã đc chia tách từ xã Thanh Sơn (Sơn Động)
Là xã vùng cao của huyện mới được thành lập cuối năm 2008 với hơn 2.180 khẩu chủ yếu là đồng bào dân tộc Dao ngoài ra Lùng, Tày, Cao Lan sinh sống. Nơi đây điều kiện địa lý, tập quán canh tác lạc hậu, trình độ dân trí thấp lại ở vùng sâu, vùng xa, điều kiện giao thông hạn chế nên Tuấn Mậu là xã đặc biệt khó khăn với tỷ lệ nghèo hơn 67%.

Dân bản chăn nuôi trồng trọt nhỏ vì đầu óc kém, chưa biết áp dụng công nghệ kỹ thuật gì, rất lạc hậu .

Các khối cấp 2 thì học nhờ ngoài Thanh Sơn, còn Tiểu học chưa có trường chỉ mới có 2 điểm lẻ và một điểm chính.

CSTT chúng mình sẽ đến thăm và tặng quà cho 153 học sinh cấp 2 Tuấn Mậu đang học nhờ ở Thanh Sơn.
Sau đó vào các điểm của khối cấp 1 tiểu học, điểm Thanh Trung (61 học sinh), rồi di chuyển thêm 2km đến điểm Mậu (112 học sinh, điểm này sẽ gộp với hs ở điểm Đồng Thông ra) để tặng quà và ăn trưa với các con. Có thể chúng mình sẽ chia làm 2 nhóm.

Danh sách quà :
Học sinh cấp 1 tổng 173hs : Vở cấp 1, 3 bút bi đen, ruột bút bi, thước kẻ +........đồng phục, cặp, sữa bánh kẹo...
Lớp 1: 39 (13 nữ), 2: 31 (12 nữ), 3: 42 (21 nữ), 4: 31 (15 nữ), 5: 30 (13 nữ)
Học sinh cấp 2 tổng 153hs : Vở cấp 2, 3 bút bi đen , bộ thước eke đầy đủ của VP phẩm HH , + bánh kẹo........
6: 37 (20 nữ), 7: 49 (18 nữ), 8: 29 (16 nữ), 9: 38 (17 nữ)

Dự kiến chương trình

Thời gian : Ngày thứ bảy 05.03.2011 đúng 4g00 sáng, tập trung tại nhà Tịnh meuoctrung, A9, Lô 3, Khu ĐTM Định Công. Đường xa nên cần đúng giờ, và các bé chờ chúng ta nên mong rằng mọi ng tự túc ăn sáng chứ xe ko dừng lại để ăn sáng.

Sau khi bốc hàng lên xe xong chúng ta sẽ chạy thẳng theo đường cao tốc Bắc Ninh đến ngã ba Kế : mất khoàng 2g. Từ ngã ba Kế đến Thanh Sơn khoảng 90km mất 2,5g. Từ Thanh Sơn trao quà cho các em hs cấp 2, rồi đoàn đổi lên xe tải đi vào điểm Thanh Trung (có 61hs), 1 nhóm sẽ dừng lại đây phát quà và ăn trưa với các con, nhóm tiếp theo sẽ di chuyển thêm 2km vào điểm Mậu (có 112hs) để phát quà và ăn trưa, nếu còn thời gian chúng ta có thể giao lưu văn nghệ cho các con vui. Để đến 2 điểm này chúng ta phải đi 7km đg đất và qua hai con suối.
Đứng ở Tuấn Mậu chúng ta sẽ thấy chùa Đồng ở Yên Tử vì Tuấn Mậu giáp với phía Tây Yên Tử.

Trưởng BTC Hà mecunlinh 0903415455

TK ủng hộ :
0451001702829 – Ngô Thanh Hà.
Vietcombank - Chi nhánh Thành Công.

Khi gửi nhớ ghi rõ : Gửi ủng hộ chưong trình của CSTT ngày 5.3 và rõ ID để BTC tiện theo dõi.
Xin chân thành cảm ơn. @};-
Để biết thêm về nơi chúng mình sắp tới mọi ng đọc thêm ở đây nhé.
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php/6443-Lên-thăm-chùa-Đồng-từ-phía-Tây-Yên-Tử

Thầy Mơ hiệu trưởng trường Tuấn Mậu : 0986438574
Thầy Tân hiệu phó Tuần Mậu : 01664335495
Phó trưởng phòng GD Sơn Động Bắc Giang tên là Đệ 0985575412

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,416
0
36

MomMi

Active Member
Ðề: 05.03.2011 đầu xuân mới CSTT thăm tặng quà cho các bé dân tộc vùng miền núi Tuấn Mậu, huyện Sơn Động, Bắc Giang

em mở hàng, đăng ký luôn một suất cho một số người ở đây ạ

734
0
16

rongviet

Member
Ðề: 05.03.2011 đầu xuân mới CSTT thăm tặng quà cho các bé dân tộc vùng miền núi Tuấn Mậu, huyện Sơn Động, Bắc Giang

Lần này em được mở hàng rồi. Cho em ủng hộ 1000K cho chuyến đi thăm các bé vùng cao Bắc Giang.
Từ giờ tới lúc khởi hành đầu xuân của CSTT còn tháng nữa nên em cứ đăng lí một suất dập dòm trước nhé.
Em sẽ chuyển vào TK của chị H ngay.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Nhà mình đầu xuân "mở hàng" thế này vui quá!!! Cho em UH cho các bé 300K nhé!!! Chiều đi làm về em sẽ CK từ số TK...6146 ạh!

182
0
0

Nhim va Cun

Mình xin ủng hộ 300k. Chúc chuyến đi thành công tốt đẹp.

5,622
9
38

metyruoi

Active Member

"Ký sự" này được viết bởi các tình nguyện viên Bắc Giang năm 2009 khi các bạn ấy về Tuấn Mậu. Chuyến đi của họ cũng ác liệt không kém những hành trình của CSTT nhà mình.

TÌNH NGUYỆN DU KÝ

Có lẽ trong suốt những năm còn lại của cuộc đời, tôi chẳng thể nào quên được những kỷ niệm, những dấu ấn về chuyến đi tình nguyện tháng 7 năm 2009 tại xã Tuấn Mậu - Sơn Động - Bắc Giang. Lần đi tình nguyện này có thể nói là thành công ngoài sự mong đợi, mặc dù thời gian gắn bó với bà con nơi đây tuy không nhiều nhưng trong tâm trí mỗi tình nguyện viên (TNV) chúng tôi, mỗi việc làm, mỗi con người ở chính mảnh đất này đã giúp chúng tôi hiểu được nhiều hơn cái chữ “NHÂN” khi học làm người.

Chiếc xe khách trở đội TNV chúng tôi bắt đầu lăn bánh rời khỏi T.P Bắc Giang để đến xã Tuấn Mậu - Sơn Động, nơi mà cả đội chưa có ai một lần đặt chân đến. Mưa vẫn tiếp tục xối xả khiến cho chiếc xe phải bật đèn chiếu sáng lên mới nhìn thấy rõ đường đi. Những tưởng các bạn TNV sẽ nản trí….nhưng không….cả đội vẫn cứ lạc quan yêu đời và hát hò trên xe suốt cả quãng đường. Không khí trên xe càng lúc càng nóng lên bởi những bài hát dí dỏm, những tình huống pha trò thật hài hước.

Và thế rồi…..những khó khăn trở ngại đầu tiên đã bắt đầu đến. Khi xe vừa mới đến Đồng Đỉnh - Lục Nam (nơi mà người dân vẫn quen miệng gọi là Đủng Đỉnh) thì một cảnh tượng thật là hãi hùng đang diễn ra ngay trước mắt. Con suối Đủng Đỉnh giờ đã thành một cơn lũ thật khủng khiếp, khiến cho xe của chúng tôi không thể nào qua được.

(Ảnh 1: Suối Đủng Đỉnh khi có lũ về)

Cả đội lúc này đã bắt đầu tỏ ra lo lắng vì phải tạm thời dừng lại, xe không thể qua được mà chờ lũ xuống thì ít nhất cũng phải mất một ngày. Thế rồi cái khó lại ló cái khôn…. cả đội quyết định gửi lại toàn bộ đồ đạc ở nhà dân và nhờ 3 em học sinh dẫn đường hành quân bộ vòng qua đường rừng để sang bên kia suối. Lúc đầu, ai cũng nghĩ là chỉ vượt qua một quả đồi là sang được bên kia, ai ngờ cả chặng đường dài đến 6 km.

Mưa vẫn tiếp tục nặng hạt….nhưng cũng không thể nảo ngăn được ý trí và những ngọn lửa đang hừng hực cháy trong mỗi TNV viên. Đường trơn, gai góc….nhưng cũng không thể đánh bại được sự nhiệt huyết và lòng quyết tâm của tuổi trẻ.

(Ảnh 2: Đội TNV BGO hành quân bộ để đến xã Tuấn Mậu - Sơn Động)​

Suốt quãng đường hành quân, cả đội đã gặp phải không ít những khó khăn nhưng dường như không có ai tỏ ra là mệt mỏi hay nản trí, vẫn hát….vẫn pha trò…vẫn cười và vẫn băng rừng bằng tất cả sức trẻ. Có những TNV vì đường trơn, ngã dúi dụi nhưng vẫn vùng dậy và tiếp tục băng rừng.

(Ảnh 3: Đội TNV BGO phải băng qua hơn 6 km đường rừng)

Sau hơn 2 giờ đi bộ qua đường rừng, cuối cùng đội TNV chúng tôi cũng qua được bên kia con suối và thoát khỏi cơn lũ khủng khiếp kia. Leo lên chiếc xe tải, tiếp tục với 20km đường đèo nữa hiểm trở nữa để đến địa điểm tập kết. Cho đến tận bây giờ, khi đã kết thúc chuyến đi tình nguyện mà chính bản thân tôi vẫn còn ngỡ như đó là một giấc mộng.

Sau hơn 1 giờ chiếc xe tải bò chậm chạp qua từng đoạn dốc ngoằn nghoèo, cuối cùng đoàn của chúng tôi cũng đến được điểm tập kết. Hiện ra ngay trước mắt là những dãy núi được ôm ấp bởi những dải mây trắng xoá. Nơi tập kết của đội TNV là một khu trường tiểu học và cũng chính là nơi ở, sinh hoạt của cả đội. Những phòng học ngổn ngang bàn ghế hỏng, gạch đá và cả những thứ rác rưởi ở khắp mọi nơi.

(Ảnh 4: Một trong số các phòng đều như thế này mỗi khi hè về)

Vậy là cả đội lại phải bắt tay ngay vào việc dọn dẹp vệ sinh để chuẩn bị nơi ăn chỗ ở. Ai cũng háo hức mặc dù lúc này cả đội chưa hề được ăn uống gì. Mới chỉ nhìn sơ qua về cơ sở vật chất của trường học cũng đã thấy được sự vô trách nhiệm của chính quyền địa phương ban giám hiệu nhà trường. Hai cánh cổng trường học bị phá tung, vứt mỗi chỗ một cái; cống thoát nước thì nào là gạch đất bồi lên tận miệng cống; căn nhà bếp tập thể thì dột lát, phân bò phân trâu ở khắp mọi nơi; tủ đựng tài liệu của giáo viên thì bung hết cả cánh, đồ dùng học tập phơi khắp căn phòng. Chỉ thương cho các em nhỏ nơi đây, nếu cứ tiếp tục như thế này có lẽ chỉ 1 năm nữa thôi các em sẽ phải ngồi học ngay dưới những cái lán tạm bợ.

235
0
16

1974

Member

Em xin ủng hộ 300k và xin đăng ký 1 chân nhé, hẹn gặp lại nhà mình

741
0
16

Thế đi xong có trèo lên chùa Đồng không chị ơi???

91
0
0

chIp_HL

Em xin ủng hộ 500k, cứ tình hình thế này chắc em chẳng có cơ hội nào hành quân vất vả cùng đoàn nữa

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Bây giờ chúng mình ko đi đường qua suối Đủng Đỉnh đâu mà đi đường khác, qua 2 suối khác, rất nông thôi, ô tô tải đi ổn. Nhờ thày hiệu trưởng rồi mai thày sẽ chụp ảnh trường cũng như các đoạn đường đất và suối mà chúng ta sẽ đi qua để mọi người mường tượng được.

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

em mở hàng, đăng ký luôn một suất cho một số người ở đây ạ
chắc là đăng ký cho Xề hí hí

Nhà mình đầu xuân "mở hàng" thế này vui quá!!! Cho em UH cho các bé 300K nhé!!! Chiều đi làm về em sẽ CK từ số TK...6146 ạh!
em theo Mít, cũng lì xì 300k ah

Báo cáo các chị em đã hỏi các đầu mối mua đồ, họ luôn sẵn sàng với CSTT

734
0
16

rongviet

Member

Chị LG ơi Trẻ con nhà mình có bám càng được không chị ơi?

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

1. Mecunlinh Trưởng BTC 0903415455
2. LG
3. OMM (Làm ngay font nhé em)
4. T&G
5. Tyruoi
6. Mommi
7. Mẹ Xề (Em lại vất vả rồi , cảm ơn em)
8. rongviet (dap dòm)
9. 1974 (ô cái cô này rình giỏi nhể)
10. ??

Báo cáo : Đầu năm xe cộ thuê khó khăn vì mọi ng đi lễ hội nhiều nên CSTT đã đặt xong xe ô tô.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chị LG ơi Trẻ con nhà mình có bám càng được không chị ơi?
Sẽ có khoảng 7-10km đường đất khó đi, phải tăng bo người và hàng lên xe tải đi vào nên nếu con nhỏ không nên đi cùng mẹ nó ạ.

1,014
0
0

Em bé ngoan

Vụ phông bạt nếu các bác bận cứ giao việc cho em ạ :)

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

mecunlinh đã nhận được ủng hộ từ
- Hanhsonlinh : 500k
- rongviet : 1,000k
- Nhim va Cun : 300k
- IBVCB.0902110528412002.Ung ho chuyen di tham cac be dan toc o Bac Giang : 1,000k ( của ai đây ạ ? )
- Mẹ Mít Nhợn : 300k

Cảm ơn cả nhà :x @};-

741
0
16

2. LG
4. T&G
5. Tyruoi
6. Mommi
8. rongviet (dap dòm)
10. Temporal_life

66
0
0

Cunbonghe

Chúc mừng năm mới cả nhà, tớ lại ngồi nhà hóng xem tường thuật trực tiếp thôi. Tớ gửi 1tr cho chuyến đi, tôi sẽ nhờ người mang đến VP Hà nhé hihi vì TK ở VCB ko có tiền.

737
0
0

hienvth

2. LG
4. T&G
5. Tyruoi
6. Mommi
8. rongviet (dap dòm)
10. Temporal_life
11. hienvth

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

2. LG
4. T&G
5. Tyruoi
6. Mommi
7. em Xề (em có hai chỗ nhé, bố Zin cũng đi ạh)
8. rongviet (dap dòm)
10. Temporal_life
11. hienvth

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.