(MS114.2/TT) 05.3.2011 - Tường thuật trực tiếp: Đầu xuân mới CSTT đến thăm & tặng quà cho các bé dân tộc vùng miền núi Tuấn Mậu, Sơn Động, Bắc Giang

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Tường thuật trực tiếp: 05.03.2011 - Đầu xuân mới CSTT thăm tặng quà cho các bé dân tộc vùng miền núi Tuấn Mậu, huyện Sơn Động, Bắc Giang

Đúng rồi trc hôm đi nhận đc câu chúc của Kinan, chi cũng mong lắm một ngày em đi cùng với bọn chị, em trông đg đi để bọn chị khỏi lạc hihi.

@OMM Nịnh hơi thô, mình nhất định không khai đâu Oanh Già ạhh
Bớ làng nước ơi chị đang rận Xề quá ..........

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member
Ðề: Tường thuật trực tiếp: 05.03.2011 - Đầu xuân mới CSTT thăm tặng quà cho các bé dân tộc vùng miền núi Tuấn Mậu, huyện Sơn Động, Bắc Giang

Bớ làng nước ơi chị đang rận Xề quá ..........
CHỊ??? sao chị rận em?? hông hỉu, vì có làm gì chị đâu hô hô

2,204
1
0

Nikki

Đọc xong phóng sự em thấy an ủi phần nào sự tủi hổ vì ko giúp gì được...ít ra áo chuối mới cũng làm "sáng bừng vẻ đẹp rạng ngời mà không chói lóa" của tất cả mọi người...Love all!!!

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

Đọc xong phóng sự em thấy an ủi phần nào sự tủi hổ vì ko giúp gì được...ít ra áo chuối mới cũng làm "sáng bừng vẻ đẹp rạng ngời mà không chói lóa" của tất cả mọi người...Love all!!!
Cô má lúm ơi, hôm đó có tên đòi áo chuối mới, vì màu, vì chất và vì cả nhiều thứ. Cảm ơn em gái bé nhỏ. 19.04 về quê HP đi để ÔM và thức trắng đêm nữa nào

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Cô má lúm ơi, hôm đó có tên đòi áo chuối mới, vì màu, vì chất và vì cả nhiều thứ. Cảm ơn em gái bé nhỏ. 19.04 về quê HP đi để ÔM và thức trắng đêm nữa nào
lại xỏ xiên miềng...

2,204
1
0

Nikki

Làm em cứ hùi hụp mãi vì áo chuối :p

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Làm em cứ hùi hụp mãi vì áo chuối :p
Áo chuối đẹp lắm nhé, chất mịn, logo nổi. Sờ logo áo Xề mãi mà ko biết chán ;)

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

ALnML nói:
Áo chuối đẹp lắm nhé, chất mịn, logo nổi. Sờ logo áo Xề mãi mà ko biết chán
Ôi Nik ơi, đúng rồi. Áo mới đẹp thật. Chị xin xỏ để đổi mãi mà Xề không chịu, chỉ cho chị sờ chỗ hình logo thôi. Hic hic. Yêu Nik nhưng ghét Xề nhờ :p

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

@ bác Bừa: e vẫn đang hóng phóng sự ảnh của bác, cờ lip tung lên sau cũng đc bác ợ :x .

Cảm nhận chung của em về bọn trẻ ở trường là rất ngoan, dọc đường đi gặp thày là dừng lại cúi đầu chào rất lễ phép. Ở trường có 2 trường hợp hoàn cảnh, bé Triệu Văn Định lớp 2A và Bàn Thị Giang lớp 3B.

Bé Định thì bố mẹ đều bị tâm thần, bố bỏ đi từ lâu ko rõ đi đâu, mẹ ở nhà quanh quẩn, khi tỉnh thì làm ruộng, nhà còn 2 chị gái cũng bị khuyết tật :( . Định trí não cũng ko bình thường, con gần như ko tiếp thu được bài vở, đến trường chỉ là "giao lưu" cùng các bạn cho vui, lên lớp 2 rồi nhưng con chưa biết đọc, biết viết nhiều. Con cứ mân mê cặp sách được tặng, bảo chả bao giờ mơ được có cặp đẹp như thế này :x.

Giang thì ngược lại, dù hoàn cảnh nhưng con học rất giỏi, làm lớp trưởng, trông rất thông minh; Bố bỏ đi từ lâu, 1 mình mẹ nuôi 3 anh em, nên mẹ phải đi làm xa, năm mới về quê 2-3 lần, con ở với bà dì, người chị gái ở với bà nội, còn anh lớn đi làm theo mẹ. "Mỗi lần về mẹ con đều xem sách vở rồi động viên con học, mẹ nói con cố gắng học giỏi sau lớn lên làm công an, và con cũng muốn làm công an, để giúp mọi người!" :x . À con kể lúc nãy con được ăn bánh ngọt ngon quá, con định để dành mang về 2 chị em cùng ăn, nhưng các cô cứ giục các con ăn đi ko đói, lát nữa còn suất ăn trưa nữa, bánh mì này con sẽ mang về cho chị ăn cùng. Bọn trẻ sống thiếu bố mẹ, tình cảm thế :x .

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

Áo chuối đẹp lắm nhé, chất mịn, logo nổi. Sờ logo áo Xề mãi mà ko biết chán ;)
Sờ và ôm xoa chất áo chuối của Xề mãi vẫn thích mịn màng như da em bé.

Bừa cố tình làm chị em xèm chứ gì ...chiêu đó quá cũ rồi nhé.

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Miềng cứ gọi là nổi tiếng...ha ha

0
0
0
B

Bừa

Guest

Sờ và ôm xoa chất áo chuối của Xề mãi vẫn thích mịn màng như da em bé.

Bừa cố tình làm chị em xèm chứ gì ...chiêu đó quá cũ rồi nhé.
Sỏy cả nhà. Tuần vừa rồi Bừa bận quá nên "công trình" phóng sự Bắc Giang bị gián đoạn, hôm nay ngồi đọc lại vẫn thấy khí thế lắm, ko biết cả nhà có còn muốn xem tiếp phần còn lại ko. ??

Thành thật xin lỗi và mong cả nhà thông cảm nhé, nếu vẫn thích thì....chiều.

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

:D
Sỏy cả nhà. Tuần vừa rồi Bừa bận quá nên "công trình" phóng sự Bắc Giang bị gián đoạn, hôm nay ngồi đọc lại vẫn thấy khí thế lắm, ko biết cả nhà có còn muốn xem tiếp phần còn lại ko. ??

Thành thật xin lỗi và mong cả nhà thông cảm nhé, nếu vẫn thích thì....chiều.
Cứ giả vờ hỏi ai chả muốn xem tiếp cơ chứ. @};-

"Sáng chiều tối" WF ở nhà bạn thôi nhé. khà khà khà, chi em chúng tớ chả Rám nhưng mà thực hiện phương châm "Tăng xin giảm mua tích cực cầm nhầm". Hô hô là có :D

1,014
0
0

Em bé ngoan

Mai phóng sự Bắc Giang rồi tuần sau phóng sự Hải Phòng. Tiếp đến sẽ là phóng sự gì chị LkG ơi :)

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

Mai phóng sự Bắc Giang rồi tuần sau phóng sự Hải Phòng. Tiếp đến sẽ là phóng sự gì chị LkG ơi :)
!6.04 phóng sự đến một nơi mà chưa biết nơi đâu hờ hờ hờ .
Chanh ơi iem ở đâu , sai số sai số

817
0
16

!6.04 phóng sự đến một nơi mà chưa biết nơi đâu hờ hờ hờ .
Chanh ơi iem ở đâu , sai số sai số
Chị ơi sai số nào hả chị, mấy hôm nay điện thoại của em đang có vấn đề, tối nay về em mới check lại được thông tin, sai số thầy Phong hay thầy Phùng hả chị?

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chị ơi sai số nào hả chị, mấy hôm nay điện thoại của em đang có vấn đề, tối nay về em mới check lại được thông tin, sai số thầy Phong hay thầy Phùng hả chị?
Sai số thầy Phùng. Chị ko gọi thầy Phong vì ko định đi trường THCS.

0
0
0
B

Bừa

Guest

(tiếp phóng sự ảnh)

Và rồi sau bao hồi chờ đợi, cuối cùng chiếc xe ôtô Cửu Long trọng tải 10 tấn cũng đã về tới cổng trường.

Dây chuyền luân tay hàng hóa sang xe tải lại được bắt đầu.

Biết sắp được chụp ảnh nên ai lấy đều rất hăng say, “làm thật lực cho da tươi trẻ, cho má hồng hào”. Tiếng cô gái có tên là Orion lanh lảnh.
Trong chốc lát nửa xe sách vở đồ dùng học tập đã được chuyển xong

Lúc này thời tiết rất mát mẻ, không khí trong lành. Cả nhóm tranh thủ chụp bức ảnh kỷ niệm trước công trường Thanh Sơn

Các người đẹp cũng không quên lượn lờ tạo dáng trước súng ống của hiếp ảnh gia.

“Em chụp 1 cái để về làm a vat a.. anh gì ơi” vưỡn tiếng cái cô nhí nhảnh có cái răng hơi khểnh. Dáng người khỏe khoắn được diện trong màu áo chuối đợt 2 trông cô đẹp như bông hoa rừng thuần khiết, khiến các anh thì rạo rực, các chị già….phát bực.

“Hix..Cứ thử 3 con như chị mày xem… có bằng hoa rừng già này không??”

Môi mình ăn đứt môi nó ở độ hấp dẫn.

ảnh ọt xong xuôi, cả bọn lại tiếp tục lên đường về với Tuấn Mậu

Tôi đang loay hoay còn chưa biết cách trèo lên chiếc xe tải thì anh bạn có nick name là Đồng Nát kéo níu tôi lại, Thì ra anh muốn lấy tôi làm mẫu để khi bế các em lên xe tay sẽ phải để vào đâu cho đúng quy chuẩn.

Thế là 1 mình Đồng Nát với phương châm “gái đỡ vai, trai tốc đít” chưa đầy 10 phút cả trai lẫn gái đều anh được lên xe gọn ghẽ.

Và chiếc xe bắt đầu phành phành hành trình về Tuấn Mậu.

Bám sát chiếc xe tải là thầy Mơ hiệu trưởng và Oanh OMM

Con đường ngoằn ngoèo uốn, lúc xuống dốc lúc lên đèo, ổ trâu ổ bò liên tục khiến cho tóp chúng tôi trên ngả nghiêng, mà theo lời ví von của Mẹ Xè là “dập dồn như cồn sóng biển”.

Người sợ bị lọt khe, kẻ lo bị đè vào máy (máy ảnh) tiếng kêu nghe ngỡ tiếng rên.

Thầy Mơ và em OMM vẫn kiên cường bám sát phía sau. Nhìn mặt Oanh rất căng và thầy thì cũng rất ..thẳng.

Càng về gần Tuấn Mậu con đường càng xấu trơn trượt và rất khó đi, ngồi trên xe mà tôi cứ bấm ngón chân vào giầy như sợ trơn ngã.

Có hơn 7 cây số mà anh em chúng tối lặc lư mất gần 1 giờ đồng hồ, khiến cho cả đoàn không khỏi sốt ruột.

(Còn tiếp..)

0
0
0
B

Bừa

Guest

(Tiếp theo..)

Và rồi cuối cùng chúng tôi cũng đã tới được ngôi trường Tuấn Mậu. Khi chiếc xe tiến vào cổng trường cũng là lúc tôi lại được bắt gặp những hình ảnh thân quen và vô cùng cảm động. Các thầy các cô vui cười nồng nhiệt chào đón, các con hân hoan nét mặt vừa vui, vừa ngỡ ngàng, vừa lạ lẫm.

Hình ảnh đó khiên tôi có ngay được cảm xúc thấy thật gần thật thân quen. Mặc cho mọi người bố trí khuân vác hang hóa, căng phông trải bạt. Tôi chạy ngay lên khán đài:

-Xin chào tất cả các bạn. Tớ xin giới thiệu tớ tên là Bừa…tức là Bừa bãi.
Có lẽ cái khuôn mặt của tôi, cái tên của tôi khiến cho các em thấy tôi ….Bừa bãi thật. Như chưa hiểu được chú Bừa là ai, chú sẽ làm trò gì, khuôn mặt các em vẫn còn ngơ ngác…

Tôi tiếp tục giới thiệu:

-Hôm nay các cô các chú của diễn đàn chia sẻ tình thương đến phát quà cho các con.. và chú là người sẽ biểu diễn ảo thuật tặng các con, các con có thích không.??

-Có ạ.!!

Chưa nói hết câu tôi đã thấy các khuôn mặt các con bừng sáng, háo hức mong chờ. Các con vui lắm, nhưng có lẽ các con cũng không biết rằng chính tôi mới là người vui nhất người hạnh phúc nhất.

Chả biết tôi sẽ diễn ảo thuật siêu đến mức nào, chả biết tôi có tài được như Davis copdephieu hay không nhưng tôi tin chắc 1 điều rằng niềm vui niềm HP tôi được nhận được cũng chẳng thua kém gì những ảo thuật gia thiên tài.

Và cứ thế tôi cứ diễn tự nhiên như không vậy. Nhìn hình ảnh này hẳn thấy phía cuối sân các thầy các cô đang vui lắm, vui không phải vì tôi diễn giỏi mà có lẽ các thầy các cô vui vì tôi đang diễn cho các em như những người bạn vậy.

Trò nọ nối tiếp trò kia, những tràng pháo tay của các em càng làm tôi rất phấn kích say mê. Rồi các em hưởng ứng, muốn được diễn cùng tôi, muốn được hát cùng tôi, làm cho không khí sân trường càng trở nên sôi động.

Các thầy cô xem, bà con thôn bản cũng tới xem.!!

Vui quá làm cho các cô đang chia quà, cắt bánh mỳ cũng phải dừng tay “Chiêm ngưỡng”

Biết là thèm được xem lắm, thích được nghe lắm, nhưng các cô vẫn lại phải tiếp tục công việc cho kịp thời gian.

Từng phần quà từng hộp bút, từng quyển vở được các cô cận thận chia xếp ngăn nắp vào từng chiếc cặp

Các bạn nữ được nhận những chiếc cặp có hình công chúa, còn các bạn nam được nhận cặp có hình siêu nhân… Từng chiếc, từng hàng được xếp ngay ngắn.

Bên này, những chiêc bánh mỳ kẹp chả cũng được các cô khéo tay làm thành từng suất, vừa thơm ngon vừa sạch sẽ.

(Còn tiếp...)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
0
0
0
B

Bừa

Guest

(Tiếp theo..)

Bên ngoài sân khấu các tiết mục trò chơi văn nghệ vẫn diễn ra vô cùng sôi động. Sự xuất hiện của chú Huy (HuyGao) cùng các trò chơi làm cho các bạn được trận cười đau bụng. Chú có tài ngửi: Chú ngửi bạn này mà biết bạn ý vừa làm gì.

Tiết mục của chú Huy làm các bạn ý vô cùng khâm phục “Chả hiểu sao mà chú ấy tài thế nhỉ, đoán bạn nào cũng đúng mới giỏi chứ”

Và rồi các bạn như muốn thử tài chú ấy, các bạn bắt chú Huy phải làm lại lần nữa
Phải che mặt thật kín, phải nhắm mắt thật chặt, cử cả 1 bạn ra giám sát xem có ti hí không.

Thế mà thế nào chú ấy vẫn ngửi đúng. Giỏi quá đi mất

Rồi trò chơi với nhưng điệu nhảy.

Trò chơi những pho tượng…
Trò nào cũng vui quá là vui. Chú ấy đẹp trai mà giỏi thế.
Các bạn được phen cười xả láng

Bên trong sân trường các cô các chú diễn vui quá, mà ngoài cổng có bạn cứ đứng khóc. Thì ra bạn này không đi học nên không dám vào xem, chả biết làm thế nào nên khóc thật to để các cô nghe thấy.

Thế là các bạn ý được các cô các chú dắt vào sân trường để cùng được ăn bánh và xem trò chơi

Bạn ý thò lò mũi xanh, nhưng không phải vì khóc đâu nhé, vì cười đấy. Cô Hoa lau cho rồi nhưng cười mạnh quá lại thò ra cứ như làm ảo thuật mũi ý.

Vui quá, thông báo đến giờ phát quà mà các bạn vẫn đòi chơi tiếp.

Thế là chú Bừa và chú Huy lại tiếp tục chương trình

Đây là trò chơi xem ai nhanh chân của chú Huy

Đây là màn ảo thuật biến giấy thành tiền. Để theo dõi và hòng bắt lọn, chú Bảo còn dí sát cả máy quay phim vào tận nơi để xem chú Bừa biến nó bằng cách nào.

Còn đây là tiết mục “song ca cùng thần tượng”. Cô Hoa (EBN) hát hay quá là hay làm cho cả sân trường cùng hát theo.

Lại đây nữa. Cô Xề với những trò chơi “Diêm Pháo” rất nhí nhảnh và vui nhộn.
-Diêm đâu diêm đâu??
-Diêm đây diêm đây. Tiếng tất cả các bạn đồng thanh
-Pháo đâu pháo đâu??
-Pháo đây pháo đây.!!!
-Xì xì xì xì ……Đùng

Trò chơi này vui nhất được các bạn hưởng ứng làm rộn vang hết cả sân trường.

Các bạn xì…. Đùng sai nhiều ơi là nhiều nên bị phạt phải lên sân khấu làm thành 1 đoàn tầu dài nối đuôi nhau vừa đi vừa hát vang. “Một đoàn tầu nhỏ tí xíu ấy là chúng em, người đi đầu là chú lái tầu, còn chúng em bước mau mau thành đoàn dài em đếm một hai một hai….”

Các bạn ý vui quá.

Các thầy cô cũng vui.

Vui đến nỗi các túi quà đã được xếp ra tận nơi rồi mà các bạn ý vẫn cứ tít mắt vào say sưa xem.

Mãi cuối cùng cái cô bụng to ra bắt các cô các chú phải dừng chương trình thì mới thôi đấy.

Để khỏi nhầm lẫn, các cô các chú đã mở 1 chiếc cặp mẫu và giới thiệu, hướng dẫn từng phần quà

-Đây là 20 quyển vở o ly nhé

- Đây là áo mới, kia là chai dầu gội đầu này, trong cặp còn có hộp bút, thước kẻ…vvvv rồi cả bánh mỳ kẹp chả nữa… Ôi nhiều thứ quá.

Mỗi phần quà được giới thiệu là các bạn lại reo lên vui sướng.

Và từng lớp được xếp hàng ngay ngắn trước khi nhận quà.

Chiếc cặp đẹp quá, bên trong lại bao nhiêu quà nặng trịch cả tay.

Lại còn cả tờ rơi đẹp mê ly. Các cô các chú giỏi quá đi mất.

Các cô còn cẩn thận đi cài lại từng chiếc quoai cho vừa vai của từng bạn

Bạn này trông như chú bộ đội cụ Hồ ý nhỉ. Sau này lớn lên mà được xem lại tấm ảnh này chắc bạn ý sẽ thích lắm đấy, thích vì bạn ấy đã từng được khoác cặp như chiếc ba lô, đội mũ tai bèo, thích vì đã từng được bàn tay của người mẹ hiền chăm sóc. Các Mẹ là ai?? chắc các bạn ý chẳng thể nhớ được, nhưng chắc chắn 1 điều rằng trong chiếc cặp nhỏ xinh này loòng nhân ái, tình yêu thương sẽ là hành trang theo suốt trong tâm trí của các bạn ý đấy.

Giờ phát quà đã xong,Tạm biệt các bạn ý rồi mà các bạn cứ vẫy tay mãi.

Xin chào các thầy cô!. Chào trường Tuấn Mậu thân yêu.!! Rất mong 1 ngày sẽ lại được về thăm Tuấn Mậu. Xin chào và hẹn gặp lại.

-Hết -​

P/s: Phóng sự được hoàn thành với sự kết hợp tư liệu ảnh từ Camellia, Bảo, HuyGao và Bừa.

Xin trân trọng cảm ơn.!!!