(MS02/TT) 08.11.2004 - Làm từ thiện tại nhà trẻ Hữu Nghị

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).

ALnML
08/11/2004, 10:01 AM
Nhà trẻ Hữu Nghị nằm ở Ngõ 230 phố Lạc Trung, quận Hai Bà Trưng.
Đó là nơi mà Mai (muaxuan dautien) và Ngọc (mẹ Đậu Xanh ) đã đến.
Chiều thứ bảy vừa rồi mình cùng các mẹ Ngọc , Mai, Khánh Hoà , Phó Bích Phượng, Hoài mẹ Bi Bầu , Yến mẹ Zonzon, Hằng mẹ Bíp , Hà Mẹ Kin đã đến thăm nhà trẻ Hữu Nghị nơi em bé Việt đang được chăm nuôi.
Cụ thể có rất nhiều mẹ đã gửi quần áo đồ dùng quyên góp đến....chúng mình đã chuyển đến tận nơi. Xin cảm ơn tấm lòng của các mẹ rất nhiều.

Mình cũng đã nhận từ tay chị Pickle số tiền quyên góp từ thiện.
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=51026#post51026
Như em đã nói chúng em đã đang dùng để giúp đỡ thăm nom các bé ở đây và đặc biệt là Bé Việt. Các bé xin ghi nhận tấm lòng của Chị và cảm ơn chị nhiều.

Mình hiện tại đã bàn bạc cùng Mẹ Mai , Mẹ Ngọc hàng tháng sẽ đến Nhà trẻ này để thăm nuôi các bé.
Các bé có được cơ sở rất tốt rộng rãi và thoáng mát , nhưng đồ dùng và các thứ khác thì rất thiếu thốn. Các bé rất ốm yếu gầy còm và quần áo thì rách bẩn....
Mình đứng ra kêu gọi các mẹ có thể ủng hộ tất cả các bé từ sách truyện đồ dùng học tập và quần áo. Các mẹ có thể đóng góp từ bút đến giấy trắng vở mà đôi khi ở văn phòng hơi thừa (VD thế )....
Chắc về quần áo thì khó vì các mẹ có con rất bé , còn đầy các bé lớn rồi tiểu học , trung học...
Sơ lược thì thế đã nhé ...mình sẽ post cụ thể lên sau. Mẹ Mai Hoài có thể nói rõ hơn về tình hỉnh nhà trẻ đó....
08/11/2004, 10:53 AM
Danh sách ủng hộ cụ thể muaxuandautien sẽ post. Tình hình cụ thể về nhà trẻ thì chị Loan nắm rõ hơn.

Mình nắm sơ lược thế này: Ở đây nhận nuôi các trẻ từ độ tuổi 4-18 tuổi (hiện có 20 cháu, trong đó có 1 cháu học cấp 3) trong quận Hai Bà Trưng. Kinh phí hàng tháng: 180.000đ/cháu, chi tiền ăn hết 135.000đ/tháng/cháu. Ngoài ra cũng được ủng hộ hoa quả...
Tiền học tại các trường phổ thông được miễn. Hoàn cảnh gia đình các cháu này không thể nuôi dưỡng được, Sở Lao động thương binh xã hội ở quận HBT đến xem xét hồ sơ và nhận vào.
Trước đây nhà trẻ này ở dưới Trại Cá, cơ sở vật chất tồi tàn, mới được xây dựng và chuyển lên nơi mới, cơ sở vật chất khang trang hơn, đường ô tô vào được. Các cháu còn được học thêm tin học - nghĩa là cũng có ủng hộ.
Các cháu cũng có 1 thư viện nhỏ, chủ yếu là sách giáo khoa, nhưng tại sao cứ đóng im ỉm nhỉ. Và nhà trẻ mà trang trí các thứ còn nghiêm nghị quá.
Bé Việt nằm trong dự án của Ý - người nước ngoài nhận con nuôi, trước mắt chỉ nuôi tạm ở đây để có người đến nhận nuôi.
Ở đây có 2 cô thường xuyên chăm nom, không có gia đình, nhận lương. Ngoài ra có 1 Giám đốc, 1 kế toán, 1 nhân viên văn phòng.

Theo nhận xét của mình: Hiện nay quần áo cho bé Việt các mẹ ủng hộ như vậy là tạm đủ. Có thể ủng hộ: quần áo cho các cháu lớn, sách truyện, đồ dùng học tập, đồ chơi, ủng hộ về vật chất hàng ngày, ủng hộ đi xem xiếc chẳng hạn...

Về ủng hộ đối với các bé bằng độ tuổi con chúng ta thì có thể chuyển sang một địa chỉ mới.
08/11/2004, 11:08 AM
Các mẹ ơi, các mẹ có thể xem ảnh các bé ở nhà trẻ Hữu nghị ở đây: http://community.webshots.com/album/213346911FSzLIZ

Trẻ con nói buồn cười nhỉ: kêu Khánh Hoà giống như cây dừa ấy
08/11/2004, 11:25 AM
Chiều thứ bảy vừa rồi mọi người đã đi thăm bé Việt. Trước đó em đã qua nhà mẹ Nezumi để lấy đồ, và mẹ Tấm cũng đã gửi quần áo qua chỗ của em.
Bé Việt so với lần trước em và mẹ Đậu xanh đi thăm thì bé có vẻ gầy hơn. Mẹ Đậu Xanh đã dành bế bé suốt. Các mẹ cũng mang theo bánh kẹo để chia cho các bé lớn tuổi hơn. Các đồ ủng hộ ( quần áo, sữa, thức ăn...) các mẹ gửi lại cô trông trẻ để cô sẽ phân loại thích hợp cho từng bé sử dụng.
Cảm ơn mẹ Nezumi, Me tấm đã gửi đồ đến cho các bé. Cảm ơn tấm lòng của tất cả các mẹ.
08/11/2004, 11:32 AM
Mấy mẹ không biết các chú công an bắt mấy bà bán rong hoa quả , rồi mang vào cho các bé ăn . Lúc mọi nguoi đến đó mấy bé đang tranh ăn rổ nhãn còn mấy gánh quýt đang để bên trong , cô Hoà "ghen tỵ "đấy , vì các bé đuoc ăn nhiều hoa quả ... chạy chạy ....
08/11/2004, 11:34 AM
Thảo nào, thấy các bé được ăn hoa quả tươi, nhưng mà cứ cảm thấy thế nào ấy chị Loan nhỉ...
08/11/2004, 11:36 AM
Mẹ Bé Một và Buitrang 78 không đi được cũng gửi đồ dùng cho bé Việt. Đồ của Trang có cả đồ người lớn nên mẹ Đậu Xanh vẫn mang đi để gửi cho các bé lớn hơn. Cảm ơn các mẹ thật nhiều!!!!
08/11/2004, 02:49 PM
Hôm thứ 7 vừa rồi các mẹ tổ chức làm từ thiện tại nhà trẻ Hữu Nghị rất hay và thiết thực. Được tận mắt thấy các em bé với các mảnh đời bất hạnh khác nhau nhưng vẫn ngoan ngoãn, chịu khó học hành mình vô cùng cảm động.
Làm được một việc tốt giúp người khác cảm thấy lòng mình nhẹ nhàng và thư thái hơn.
09/11/2004, 02:39 PM
Topic này chỉ dành cho việc từ thiện tại nhà tre Hữu Nghị thôi nhé !

Tổng kết : Mình đã nhận từ chị Pickle và em gái chị số tiền la 900.000 dVN
Ngày 06/11 mình cùng các mẹ đã mua sữa cho bé Việt và kẹo bánh cho các bé hết 167.000dVN (Do hôm đấy các mẹ cũng mang thêm sữa , kẹo rồi )
Như vậy còn 733.000 đVN. Số tiền này mình sẽ tạm thời tiếp tục thăm nuôi bé Việt. Mặc dù bé được trong diện dự án con nuôi , nhưng bé cũng rất gày còm và nhiều thứ vẫn rất thiếu thốn.
Kế hoạch đến đó tháng sau mình sẽ post tiếp sau khi mình và 2 mẹ Ngọc, Mai có thể xắp xếp thời gian hợp lý.
Nhưng như mình đã nói các mẹ sẽ cố gắng quyên góp những đồ dùng sách vở (nếu có thể được ) cho các bé ở đó.
Cảm ơn Chị Pickle và em gái chị - Cảm ơn Bố Huy (mới đọc topic bên kia ) - Cảm ơn các mẹ đã đang và sẽ tham gia vụ từ thiện này.
02/12/2004, 11:38 AM
Chị Loan ơi,
Tuần này có đi thăm NT Hữu nghị nữa không ạ?
08/12/2004, 09:28 AM
Gửi tới các mẹ ! Các mẹ thân mến ! Mình đã bàn bạc cùng với Ngọc (mẹ Đậu Xanh ) và Mai (Muaxuandautien) sẽ đi làm từ thiện tháng 12 tại nhà trẻ Hữu Nghị vào 15h chiều ngày thứ bảy 18/12

Hiện tại mình vẫn cầm số tiền từ thiện của chị Pickle là 733.000 DVN.
- Ngọc sẽ gọi tel đến đó trước để hỏi tình hình bé Việt để bon mình mua sữa bột cho bé.
- Mình sẽ mua ít bánh kẹo cho các bé khác
Ngoài ra chúng mình đã nhận một số quần áo của các mẹ cho các bé lớn hơn ở đó.
Nếu các mẹ có thể quyên góp thêm đồ dùng gửi cho các bé ở đó thì liên lạc cùng Mai 9141115 hoặc chính mình
Xin cảm ơn tấm lòng của các mẹ.

Nhà trẻ Hữu Nghị nằm ở Ngõ 230 phố Lạc Trung, quận Hai Bà Trưng
08/12/2004, 02:54 PM
Em đăng ký như cũ chị Loan ơi: gửi 1 ít đồ cho các cháu lớn và 1 ít khế cho các mẹ.
09/12/2004, 01:28 PM
Chị Loan ơi! Em muốn chuyển ít quà đến quỹ từ thiện của các chị cho bé Việt - nhà trẻ Hữu nghị. Nhưng vì vì không có thời gian nên em nhờ Huệ (mẹ cún ko còi) gửi cho chị vào hôm hội họp Noen tới nhé!!
Thông cảm dùm em nhé !!!
09/12/2004, 02:51 PM
Mẹ thinhtp ơi, nếu chị gửi trước đợt 18.12 thì em có thể nhờ mẹ Cún còi chuyển (đồng nghiệp của mẹ Cún gần nhà em) để kịp đợt đi từ thiện T7 - 18/12, còn nếu để đến noel mới nhận thì để đợt sau chuyển cho các bé.
Mà chị k cho Bông & Nhím đi Noel à?
09/12/2004, 02:59 PM
he he mẹ Kin ơi! mình và mẹ cún còi (cún ko còi - Huệ) làm cùng cơ quan đấy !!! :1: :1: :1: :1:
10/12/2004, 09:43 AM
Cảm ơn tấm lòng của Lam - Nezumi , cảm ơn mẹ thinhtp mình và các mẹ muốn đến đó là đến trước ngày Noel và Tết Dương Lịch để mang quà bánh cho các bé và chăm sóc hỏi thăm tình hình bé Việt.
Mình hiện cũng chỉ cầm duy nhất số tiền (còn lại sau đợt từ thiện tháng 11) của chị Pickle là 733.000 DVN.
Với số tiền này cũng sẽ đủ dùng (vì mình cố gắng tằn tiện hết sức , sao cho vừa hợp với hoàn cảnh của các bé mà vẫn cải thiện hơn ) nên nếu lúc nào cũng được mẹ Thintp à. Mình hiểu các mẹ rất bận như Mẹ Nêzumi rất muốn đi nhưng lại phải đi học.
Việc làm từ thiện này còn rất dài và kiên trì các mẹ cứ yên tâm. Tất tất cả những gì các mẹ gửi đến mình xin chuyển tận tay các bé !
Cảm ơn các mẹ nhiều ! Chị Pickle ơi cảm ơn chị !
14/12/2004, 09:32 AM
Hôm vừa rồi Hoà John'mom có nhận từ tay BeMot số tiền là 150.000đ . Đây cũng là số tiền từ thiện của chị Pickle (mẹ Hiền BB trả tiền kính )

Vậy tổng cộng Loan đã đang cầm số tiền làm từ thiện từ chị Pickle :
733.000 + 150.000 = 883.000 Đ
Xin cảm ơn chị !
Vậy hẹn nhau 15 giờ chiều ngày thứ bảy 18/12 nhé !
14/12/2004, 09:50 AM
Chi Loan oi. Chieu thu 7 em dang ky di cung nhe. Em chua den do bao gio nen ko biet cac be lon be ra sao, nen tam thoi em un gho 1 it do lon da
________
Con la mat troi be nho
Quynh 090423906
14/12/2004, 11:08 AM
Các mẹ ơi, em thông báo cụ thể về số lượng các bé ở Nhà trẻ Hữu Nghị để mọi người có thông tin nhé (đây là thông tin của Mai - muaxuandautien):
Tổng cộng hiện nay Nhà trẻ có 16 cháu, gồm:
- 11 cháu hiện đang học cấp I
- 3 cháu đang học cấp II
- 1 cháu học cấp III
- Và cháu Việt 1 tuổi
Em nghĩ ngoài quần áo thì mình có thể ủng hộ cả sách vở và đồ dùng cá nhân cho các bé nữa (nhất là các bé gái đang độ tuổi lớn) các mẹ ạ.
P/S: Chị Loan ơi, chị hẹn luôn địa điểm thứ bảy đợi nhau ở đâu đi chị, vì có mẹ đi lần đầu mà.
14/12/2004, 11:19 AM
Mình cần thông tin đó bởi vì chúng mình định sẽ tổ chức cho các bé liên hoan Noel bánh kẹo và phát quà Noel cho các bé. Nên cần phải biết lứa tuổi để mua qùa gói quà sao cho phù hợp với từng độ tuổi.
Nếu vậy mình sẽ lại tập trung ở siêu thị Intimex ở phố Lạc Trung vậy nhé !
17/12/2004, 05:34 PM
Cho minh tham gia voi cac ban voi. Thu bay minh se cho cac ban o cong sieu thi Intimex tren duong Lac Trung nhe.

DT: 090340-8405
20/12/2004, 10:37 AM
Do bận việc, sáng T7 mẹ cháu không liên lạc được với Mua xuân dau tiên.
Đúng 3:02' le te chạy đến siêu thị Intimex với lỉnh kỉnh đồ cho các cháu và 1 ít vitamin cho các mẹ nhưng chẳng nhìn thấy mẹ nào, hu hu
20/12/2004, 10:55 AM
Thứ bảy vừa rồi chỉ có mình và mẹ Sếu Bờm thôi. Mình đã đến thăm và biết đuoc bé Việt vẫn chưa có tiến triển gì trong việc làm con nuôi người nuoc ngoài.
Bé Việt trông đã khá hơn hẳn lần trước. Trông lớn hơn nhanh nhẹn hơn và rất đáng yêu. Cu cậu suốt ngày thơm bà nuôi và cũng rất hiếu động. Mấy hơm nữa sẽ làm giấy khai sinh cho Bé Việt. Mình cũng đã mua sữa và bánh kẹo đến cho các bé.
Có một điều là khi về mình và mẹ Seubom còn bị "bắt" mang bắp cải và su hào về nữa.
20/12/2004, 11:55 AM
Sozi chị Loan vì thứ bảy có việc nhà đột xuất nên không tham gia được mặc dù đã chuẩn bị tinh thần từ đầu tuần. Nghe chị Loan kể bé Việt thấy vui quá! Mong bé giữ mãi được "phong độ" phát triển như thế này nhỉ !
31/12/2004, 03:33 PM
18/12 mình đã mua sữa cho bé Việt và bánh kẹo cho các bé ở đó hết 192.000DVN

Hôm trước đã nhận từ
Thintp gửi từ thiện là 100.000 DVN (Cảm ơn thingtp )
Huệ cuncoi tiền của anh Huydq là 600.000 DVN (Cảm ơn anh Huy)

Chắc trước Tết âm lịch mình và các mẹ sẽ lại đi thăm nhà trẻ HN. Mấy hôm nay rét quá ko biết các bé đó có đủ ấm hay ko ?
31/12/2004, 05:12 PM
Chị Loan hôm nào đi nhắn cho em với.
Em có một ít đồ đông dành cho các bé lớn và 1 đôi giầy thể thao (do lần trước bị nhỡ).
Nếu cần thêm đồ dùng gì chị báo để em đi xin chị nhé.
22/01/2005, 11:53 AM
Các mẹ thân mến chính ra hôm nay 22.01 mình cũng định đến thăm bé Việt. Thế nhưng được biết bé đã chuyển sang nhà trẻ Berla rồi. Tuy thế cũng mừng cho bé và hy vọng ở đó bé có thể có một cuộc sống tốt hơn và đầy đủ hơn. chúng ta cùng cầu chúc cho bé Việt điều đó nhé !
Cho nên mình Quyết định chưa đến nhà trẻ HN vội , vì cơ sở vật chất ở đó cho các bé tạm ổn. Khi nào quyên được thêm quần áo sách vở cho các lứa tuổi lớn mình sẽ tiếp tục đến đó.
Với tổng số tiền từ thiện của nhà trẻ Hữu Nghị mà mình vẫn còn cầm là:
733 - 192(chi ngày 18.2cho nhà trẻ HN) + 600 + 100 - 300 (quyên mua sữa cho hai bé sinh đôi ) = 941.000VND
(Bao gồm ủng hộ của chị Pickle, Thintp, Huydq)
thì mình sẽ gom vào để đấy sẽ dùng tiếp vào giúp thêm các trường hợp khó khăn như bé ở HP... và mình cũng vẫn sẽ bố trí ra Tết thăm các bé ở nhà trẻ HN.
Nói chung mình sẽ cố chi tiêu dè xẻn , mong sự đồng ý chấp thuận của chị Vân , anh Huy và mẹ Thinhtp. Xin cảm ơn

Vẫn còn 150.000 do vì quá xa nên em chưa lấy được nên em chưa gộp vào đây
05/12/2007, 10:06 AM
Chào các mẹ, các bạn ở WTT!
TRƯỜNG NUÔI DẠY TRẺ CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
MỒ CÔI, KHUYẾT TẬT TIA SÁNG ĐỘC LẬP – TỰ DO – HẠNH PHÚC

Address: 667B Highway 20,Dai Lao village,Bao Loc town,
Lam Dong Provine,VIET NAM.
- Phone : (063)761215
- Representative Office :
007 Block C Vuon Lai Apartment Builing,Phu Tho Hoa ward,
Tan Phu District,HCM City,VIET NAM.
- Phone : (08)4088797-- Fax : (08)9787537
- website : http:// truongtiasang.com

THƯ CẢM ƠN

Kính gửi: QUÝ ÂN NHÂN

Trước tiên nhà trường Tia Sáng xin được gửi lời cảm ơn đến các cấp Chính quyền, Ban ngành, Đoàn thể, Công ty bảo trợ, các Doanh nghiệp, các Tổ chức từ thiện, Tổ chức tôn giáo…trong bốn năm qua đã ủng hộ và giúp đỡ tận tình về tinh thần lẫn vật chất.

Trường nuôi dạy trẻ mồ côi, khuyết tật Tia Sáng được thành lập theo quyết định số 136/QĐ-UB của UBND thị xã Bảo Lộc ký ngày 21 tháng 3 năm 2002. Địa chỉ 667 QL 20 Đại Lào, Bảo Lộc, Lâm Đồng.

Từ ngày đầu khởi công xây dựng cơ sở nhà Trường đã không ngừng phấn đấu vượt qua bao khó khăn trở ngại, và rất vui mừng tiếp nhận và nuôi dạy các cháu mồ côi, khuyết tật cho đến ngày hôm nay. Nhà Trường đang tiếp nhận thêm các cháu và cũng có kế hoạch hướng đến tương lai và lập gia đình cho các cháu khi trưởng thành.

Trên bước đường đi lên và phát triển, về phía nhà Trường còn phải nổ lực nhiều hơn nữa trước những khó khăn thiếu thốn. Kính mong Quý ân nhân tiếp tục giành cho nhà trường những tình cảm nồng hậu nhất để nhà Trường thực sự là Tia Sáng soi rọi, an ủi và giúp đỡ một số nhỏ trong vô số những mảnh đời bất hạnh hôm nay.Hiện tại trường đang nuôi dưỡng 30 cháu và chúng tôi sẵn sàng tiếp nhận các cháu thêm nữa.

Tình hình vật giá ngày càng tăng cao, nhu cầu ăn uống sinh hoạt của các cháu thật sự là mối lo lắng hàng đầu của nhà trường. Chúng tôi dù nỗ lực hết mình nhưng vẫn gặp rất nhiều khó khăn về kinh phí: chi phí ăn uống sinh hoạt của các cháu, cơ sở vật chất nhà trường ngày càng xuống cấp, nhưng chúng tôi vẫn không thể làm được gì để có thể giúp các cháu tốt hơn vì nguồn kinh phí mà chúng tôi hiện có ngày càng hạn hẹp dần. Chúng tôi không đành lòng bỏ rơi các cháu, những con người bất hạnh của xã hội, phải ghánh chịu thêm nhiều bất hạnh khác nữa. Chúng tôi rất mong nhận được sự chung sức của các quý ân nhân, sự quan tâm của quý ân nhân là niềm hy vọng, niềm hạnh phúc lớn lao mà các cháu mong mỏi. Chúng tôi quan niệm rằng: mình may mắn hơn các cháu vì thế cùng san sẻ một phần may mắn của mình cho các cháu là một việc nên làm, đó là tinh thần của người Việt từ xưa đến nay: " Lá lành đùm lá rách".

Sau cùng, tập thể nhà trường Tia Sáng xin gủi đến Quý ân nhân lời chúc sức khoẻ, lời cảm ơn chân thành và lời chào trân trọng nhất.

TM.Nhà Trường

Phụ trách
Lê Hồng Vy

- Email : totuananh_truongtiasang@yahoo.com
- Cellphone : (84) 906905608

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.