(MS257/CN) 24.11.2010 Bé Võ Ngọc Ly Ly sn 24.8.2010 Đà Nẵng - tim bẩm sinh - hiện đang nhập viện Nhi đồng 1 - xin hãy giúp con một trái tim khỏe mạnh

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: 11.2010 Võ Ngọc Ly Ly sn 24.08.2010 - Phường Hòa An, Q.Cẩm Lệ, Tp Đà Nẵng - Tim bẩm sinh - hiện đang nhập viện NĐ1-Tp HCM - Xin hãy giúp con có một trái tim khỏe mạnh

Bé Lyly đã được mổ cấp cứu từ 12h trưa hôm qua tới 16h chiều thì ra phòng hồi sức. BS cho người nhà biết là ca mổ đã thành công. Tiếp tục theo dõi sức khỏe sau mổ.
Em được người nhà báo tối qua lúc 21h30, gửi thông tin lên đây để cả nhà cùng cập nhật ạh.

265
0
0

kemtiramisu

Ðề: 11.2010 Võ Ngọc Ly Ly sn 24.08.2010 - Phường Hòa An, Q.Cẩm Lệ, Tp Đà Nẵng - Tim bẩm sinh - hiện đang nhập viện NĐ1-Tp HCM - Xin hãy giúp con có một trái tim khỏe mạnh

Cảm ơn trời phật phù hộ cho con. mau khỏe lại con nhé. Cảm ơn chị Susu đã thông tin cho cả nhà. Mong được ngắm 2 cái má bầu bĩnh và đôi mắt to tròn của con quá

36
0
0

number0

Mổ cấp cứu ? Hình như theo đường cấp cứu thì vẫn giải quyết được theo BHYT đúng ko nhỉ ?

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Mổ cấp cứu ? Hình như theo đường cấp cứu thì vẫn giải quyết được theo BHYT đúng ko nhỉ ?
Su cũng thắc mắc đang chờ giải đáp. Tuy nhiên Bố bé vừa gọi điện thông báo là tổng chi phí ca mổ là 39tr BS nói là không thanh toán được bảo hiểm hic.hic

@ Chị LG đang ốm rồi. Chị Sao Mai ơi, Mẹ Sumô ơi nhờ các chị hỏi giúp BS xem liệu có cách nào không. Chứ tính là mổ dịch vụ thì làm sao xin được các tổ chức giúp đỡ.

@ Cập nhật tình hình bé Lyly BS nói đã tốt hơn , trộm vía nhanh khỏe con gái nhé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Su cũng thắc mắc đang chờ giải đáp. Tuy nhiên Bố bé vừa gọi điện thông báo là tổng chi phí ca mổ là 39tr BS nói là không thanh toán được bảo hiểm hic.hic

@ Chị LG đang ốm rồi. Chị Sao Mai ơi, Mẹ Sumô ơi nhờ các chị hỏi giúp BS xem liệu có cách nào không. Chứ tính là mổ dịch vụ thì làm sao xin được các tổ chức giúp đỡ.

@ Cập nhật tình hình bé Lyly BS nói đã tốt hơn , trộm vía nhanh khỏe con gái nhé.
Được rồi bình tĩnh, BV có chính sách của BV, họ cũng "chắc " lắm. Quan trọng nhất là bé đựoc mổ rồi em nhé. Còn tiền thì mổ rồi tự gia đình khó xin đc tổ chức, nếu khó thì cứ nói bv khó, bv sẽ có cách của họ. BV có những quy định rất ngặt nghèo khi ko có khoản bù trừ họ thường sẽ ko làm thế. Yên tâm đi quan trọng nhất là bé đã mổ trộm vía đã đang hồi phục.
SM sẽ tìm hiểu kỹ càng sẽ đưa ra những quyết định đúng lúc, sáng suốt

6,216
0
36

susu1811

Active Member

SM sẽ tìm hiểu kỹ càng sẽ đưa ra những quyết định đúng lúc, sáng suốt
Cám ơn Mama đã hồi phục. Em đã trao đổi với Bác trong kia. Mọi chuyện sẽ ổn thỏa. Vẫn tiêu chí dựa vào dân là chính.

210
0
0

Me su-mo

Hôm nay e đã lên gặp trực tiếp cô Huệ Lan bên khoa tim để hỏi về viện phí của bé, số tiền 39tr là đã trừ bh ra rồi mọi người ah, nếu k có BHYT thì con số cho bé phẫu thuật phải gần gấp đôi cơ. Chị ấy giải thích khi có yêu cầu mổ thì dù có bh hay k, người nhà cũng phải đóng trước 7tr, đây là tiền để chạy máy tim/phổi nhân tạo cho bé trong khi phẫu thuật. Sau đó nếu có BHYT thì bv sẽ xem những phí nào phát sinh thêm để thu thêm (vd như tiền giường bé nằm trong phòng hồi sức, nằm ở phòng thường, các thuốc ngoài BHYT..) còn nếu đã đăng ký mổ dịch vụ thì cứ phải đóng 32tr để được mổ nhanh, mổ vào cuối tuần. VÀ vì gia đình đã chọn mổ dịch vụ nên con số 39tr là con số gia đình phải đóng cho bé thôi :(

Chị Huệ Lan cũng có nói là bé cũng k đến nỗi phải mổ gấp nhưng gia đình đã lựa chọn cho bé rồi, giờ mình chờ các chị đưa ra phương hướng giúp bé và gia đình

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
210
0
0

Me su-mo

Sáng qua tình cờ có việc bên NĐ1, e lên khoa tim để hỏi thăm về bé vì cũng lâu rồi k nghe tin mới gì từ bé, thật may vì chiều hôm qua bé được xuất viện, lúc e lên là lúc bv đang chuẩn bị thủ tục ra viện cho bé. Bs có hẹn bé 1 tuần sau tái khám nên gia đình qd sẽ ở thuê tại SG chờ ngày bé tái khám chứ chưa về ĐN. Tim bé tuy vẫn còn hở Van tim chưa khắc phục, nhưng trộm vía là bẽ đã rất hồng hào, lanh lợi, k còn những cơn thở mệt mỏi và nặng nhọc nữa. E gửi đây mấy tấm hình của bé, chúc cho bé sẽ ngày càng hồi phục tốt, và khỏe mạnh nhé

Đính kèm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
265
0
0

kemtiramisu

Con yêu quá. Mà sao tay con trắng bợt vậy chị. Chắc là do băng lâu quá hả chị. Con qua được giai đoạn nguy hiểm là mừng lắm rồi. Những chuyện khác không quan trọng nữa, các mẹ nhỉ :)

2,801
0
0

muathu

Con yêu quá. Mà sao tay con trắng bợt vậy chị. Chắc là do băng lâu quá hả chị. Con qua được giai đoạn nguy hiểm là mừng lắm rồi. Những chuyện khác không quan trọng nữa, các mẹ nhỉ :)
Thứ 6 này con vào tái khám rồi mới biết chắc chắn được về lại Đà Nẵng chưa em ạ, mong bé chóng khoẻ, chị có gặp ba bé rồi gia đình cũng cố gắng để mang đến điều tốt nhất cho bé chứ hoàn cảnh gia đình cũng khó khăn lắm em ạ, bà ngoại bé ở quê mẹ góa con côi dành dụm được chút ít cũng dồn hết cho bé, nơi ba bé làm việc các đồng nghiệp, anh em bà con cũng gom góp người 20 chục kẻ 100 để giúp, nên CSTT đã bàn bạc và giúp gia đình một phần trong khoản 7000K đó. Mong tái khám bé khỏe để về quê ăn tết, bây giờ từ Sài Gòn về bao nhiêu người đi làm ăn xa nên đi lại khó khăn lắm, chị thấy cũng lo lo cho gia đình và bé khoản đi lại.

265
0
0

kemtiramisu

Cảm ơn chị Muathu. Gia đình nào gõ cửa CSTT đều thật đáng thương và cần sự giúp đỡ cả. Mong bé sớm được về nhà ăn tết.Đợt này ĐN cũng lạnh lắm. Chắc là gia đình phải cho bé đi máy bay, chứ tàu xe chen chúc sợ con lại mệt. Lúc nào có thông tin gì thêm mong các chị update nhé.

210
0
0

Me su-mo

Hôm nay Lyly đã lên tàu về ĐN rồi cả nhà ah. Hôm qua mẹ bé bế qua bệnh viện để khám vết mổ vì có 1 đầu bị tấy mủ nên bs đã khám lại luôn cho bé chứ k để đến thứ 6 như đã hẹn. Vết tấy của bé chì là vết nhỏ, bác sĩ đã ấy mủ ra và cho bé thuốc uống, tim bé cũng đang hồi phục tốt lắm (trộm vía). Bs hẹn 3 tháng sau tái khám. Về hở van tim, lúc trước khi mổ kq siêu âm cho thấy van tim của bé bị hở 4/4 nhưng hôm qua siêu âm lại thì còn 3/4, mong là theo thời gian van tim của bé sẽ tự kín lại mà k cần phải can thiệp, nếu không thì sau 2 tuổi bé sẽ phải mổ tim lần nữa.

E cũng đã thay mặt cả nhà gứi đến gia đình bé 5tr để gia đình có thêm chi phí bồi bổ sức khỏe cho bé. Trộm vía là chỉ 1 tuần sau khi ra viện, bé đã lên được 600gr và giờ là 5.6kg đấy (trong quá trình nằm viện và mổ bé k bị sụt kg), bé cũng háu ăn lắm, cứ 2 tiếng là đòi bú (giờ bé bú được 90ml/lần), mẹ hay bà ngoại pha sữa chậm là la lên ngay và chỉ cần quấn khăn sữa lên cổ là bé biết sắp được bú, cứ liếm miệng luôn.

Hôm trước lên thăm em có được nghe bà ngoại bé kể lại tình trạng khi mổ của Lyly, hóa ra bé phải mổ cấp cứu chứ k phải là mổ theo đăng ký. Bác sĩ khám trực tiếp cho bé khuyên gia đình nên cho bé mổ dịch vụ vì sợ rằng bé k thể chờ đến khi được mổ theo BHYT, gia đình cũng nhờ bs để có thế xếp lịch cho bé vào thứ 7 tuần sau đó. Nhưng vào sáng Cn (cách ngày mổ đã định 1 tuần), tình hình của bé trở nên nguy cấp, bé bị xỉu mấy lần sau đó bé bị ngưng thở và toàn thân tím tái, bác sỉ phải bóp bóng để tạo nhịp thở lại cho bé và đẩy bé vào phòng mổ ngay lập tức. Gia đình bé cũng tưởng mổ cấp cứu thì sẽ được BH nhưng khi ký giấy mổ thì thấy vẫn là mổ dịch vụ, hóa ra do ngày mổ của bé rơi vào cuối tuần nên dù là cấp cứu vẫn tính là mổ dịch vụ. Nếu hôm đó là ngày thường có thể gia đình bé k phải tốn 32tr như thế, nhưng trong cái rủi cũng có cái may, ca mổ của bé đã thành công tốt đẹp và bé hiện hồi sức tốt. Chúc cho sức khỏe của bé sẽ tiếp tục tiến triển tốt, trái tim của bé sẽ nhanh chóng khỏe mạnh và bé hay ăn chóng lớn nhé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn SM cảm ơn cả nhà Sài Gòn. Nhớ thời gian đầu tiên , susu lo cho Ly Ly rất nhiều, đã gửi bệnh án nhờ chị đưa bs Lân Hiếu tư vấn. Lúc đó bs nói BV Nhi đồng 1 OK .
Ly Ly đã trải qua một quá trình điều trị bệnh thật lâu, cũng thật may đã có ngày hôm nay con trộm vía đã khoẻ mạnh và lên đg về nhà. Mua thu cứ lo lắng mãi sợ nếu gần Tết ko có xe cộ về ĐN , gia đình con lại vất vả.
Nếu sau này khám kiểm tra nhờ Đà Nẵng nói với gia đình con có thể qua khám bs TRiệu ở ĐN cũng đc ko cần phải vào SG xa xôi, tốn kém. Nếu gia đình còn tin tưởng chúng mình sẽ gửi gắm bs Triệu là OK.
Sumo à sau khi mổ xong bé nào cũng tăng cân rất nhanh đó. Tin em báo làm cả nhà CSTT rất vui . Cảm ơn em nhiều.

Thu
Ngày 29.11 nhận từ TK số tiền 500K của kemtiramisu
Ngày 06.12 nhận từ TK số tiền 500K của mth
Tổng thu 1000K
Chi
Ngày 12.01 gửi gia đình số tiền 5000K chi phí đi lại, thuốc men cho bé

Trích quỹ 4000K

Xin cảm ơn Mùa Thu, Sao Mai, Su su , Sumo và cả nhà CSTT đã động viên ủng hộ bé Ly Ly cùng gia đình.
Xin phép khép lại trường hợp này tại đây. Chúc con gái thêm lớn thì van tim sẽ mỗi ngày mỗi khép lại nhé.
Nhà Đà Nẵng thỉnh thoảng hỏi thăm con giùm cả nhà nhé.
Nếu gia đình OK phương án nhờ bs Triệu thì ko cần chờ 3 tháng , 1 tháng sau chúng mình gửi nhờ BS Triệu nhé.
Còn nếu gia đình ko đồng ý thì đành chịu mà thôi.