(MS26/CN) 07.3.2006 - Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt

510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại dữ liệu từ trang web cũ của CSTT).

ALnML 07/03/2006 03:13 PM
Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt (03.2006)

Các mẹ ơi mang lại ánh sáng cho con với!

T9 năm ngoái, cháu Nguyễn Hoàng Giáp (SN 1993), nhà ở số 248, tổ 3 chợ xã Cuôr Đăng, huyện CưM’gar, tỉnh Đăk Lăk, bị một bạn cùng lớp đùa nghịch quật thước kẻ trúng mắt phải làm vỡ thủy tinh thể. Trong suốt 5 tháng qua, hai mẹ con đưa nhau lên Viện Mắt TPHCM chữa trị đến hơn chục lần, lần gần đây nhất, BS nói cần mổ phaco lần thứ 2 gấp, tiền viện phí khoảng 4 triệu, nếu không sẽ bị mù hẳn mắt phải, và còn hỏng lây sang cả mắt trái nữa.
Gia cảnh nhà cháu rất đáng thương; Ba năm trước bố qua đời vì bệnh ung thư, mẹ thì làm thuê làm mướn, ngày có ngày không, cơm ko đủ ăn, nợ nần chồng chất, mẹ lại mắc rất nhiều bệnh mãn tính; Hai mẹ con sống vô cùng vất vả, cái gọi là nhà chỉ là một túp lều rách nát rộng 5m2. Vậy nhưng cháu Giáp học rất giỏi, luôn đạt danh hiệu học sinh giỏi và là lớp trưởng lớp 7C trường cấp II-III Nguyễn Trãi, xã Cuôr Đăng, huyện Cư M’gar- Đăk Lăk. Cháu rất thương mẹ, có miếng ngon bắt mẹ chia đôi, mẹ chịu ăn thì con mới ăn. Thỉnh thoảng trên xe buýt hay trong bệnh viện, có người thương cho ít tiền, cháu nói với mẹ: Con thèm kẹo lắm nhưng phải để dành tiền mổ mắt, lỡ bị mù sau này ai nuôi mẹ (!).

CSTT nhận được thông tin này từ một người bạn ở báo TP; Báo TP cũng đã đăng thông tin này, nhưng đến giờ số tiền quyên góp được là không đáng kể.

Vậy CSTT post trường hợp này lên, mong các mẹ có ý kiến, nếu có thể chúng ta trích Quỹ giúp đỡ cháu nộp tiền viện phí, thuốc men (nộp trực tiếp cho BV Mắt TPHCM). Tiền do báo TP quyên góp dành để bé đi lại, bồi dưỡng.

(Xin được nói thêm một chút để các mẹ hiểu,

- Thông thường CSTT ko follow các trường hợp đã được đăng báo kêu gọi, tuy nhiên TP là tờ báo ko chuyên về lĩnh vực nhân đạo, nên thường ko quyên góp được nhiều, VD trường hợp bé Minh chẳng hạn, hồi đó chỉ được một triệu. Hơn nữa, với trường hợp này, số tiền viện phí ko phải là quá lớn, mà có thể cứu giúp cả tương lai, cả cuộc đời cho cháu
- CSTT thưòng ko giúp những trường hợp mà CSTT không thể trực tiếp đến thăm nom giúp đỡ. Nhưng theo thông tin thì tuần sau bé sẽ lên TP Hồ Chí Minh để chữa chạy nếu có tiền nộp viện phí . Như vậy có thể nhờ các mẹ trong TP HCM đến thăm nom và lo giùm vụ này. Có đc không các mẹ trong đó ơi ời. ).

Me Bi Lyn 07/03/2006 03:20 PM
Re: Các mẹ ơi mang lại ánh sáng cho con với! các mẹ HCM ơi xin hỗ trợ công sức với

Em rãnh tuần này và tuần sau. Nên CSTT gọi thì em xin thưa chị Loan ạ. Làm sao em liên lạc được em đó? Đi xong về báo cáo, nếu tiện thì nói em Lenka trích quỹ.

Me Cuncon 07/03/2006 03:30 PM
Re: Các mẹ ơi mang lại ánh sáng cho con với! các mẹ HCM ơi xin hỗ trợ công sức với

Trích:
Nguyên văn bởi AL&ML
Các mẹ ơi mang lại ánh sáng cho con với!
- Thông thường CSTT ko follow các trường hợp đã được đăng báo kêu gọi, tuy nhiên TP là tờ báo ko chuyên về lĩnh vực nhân đạo, nên thường ko quyên góp được nhiều, VD trường hợp bé Minh chẳng hạn, hồi đó chỉ được một triệu. Hơn nữa, với trường hợp này, số tiền viện phí ko phải là quá lớn, mà có thể cứu giúp cả tương lai, cả cuộc đời cho cháu
- CSTT thưòng ko giúp những trường hợp mà CSTT không thể trực tiếp đến thăm nom giúp đỡ. Nhưng theo thông tin thì tuần sau bé sẽ lên TP Hồ Chí Minh để chữa chạy nếu có tiền nộp viện phí . Như vậy có thể nhờ các mẹ trong TP HCM đến thăm nom và lo giùm vụ này. Có đc không các mẹ trong đó ơi ời. ).
Bác ơi thế bác không nghỉ dưỡng sức nữa à. Khổ, cái tính bác thế rồi, biết làm thế nào :11: Em thấy phần giải thích thêm của bác rất chí lý ạ :6:

lenka 07/03/2006 04:00 PM

Chị OMM đang bảo chị L post cái tiêu đề buồn cười quá :3:
Đồng ý chị Loan ạ. Có mẹ Bilyn xung phong rồi :8: Chị có thêm thông tin gì để liên lạc với họ từ báo TP thì post lên chị nhé.

ALnML 07/03/2006 04:05 PM

Trích:
Nguyên văn bởi Me Bi Lyn
Em rãnh tuần này và tuần sau. Nên CSTT gọi thì em xin thưa chị Loan ạ. .
Bây giờ chị lấy ý kiến đồng ý trợ giúp em đó.
Nếu OK thì tuần sau mẹ bé sẽ đưa cháu lên đó. Lúc đó sẽ báo cho em cùng các mẹ trong đó lo giùm nhé. Thật may quá nếu mọi người trong đó đồng ý qua lại giúp đỡ xem mọi việc thế nào.

@mẹ cun con : đúng vậy... muốn lắm đấy..... :1: :1:. Bác đứng chữ Tân nên tuyền thế mà thôi.

BaTrieu 07/03/2006 04:17 PM

Cho mình ủng hộ 100K, mình sẽ chuyển vào TK của AL&ML nhé.

B&J 07/03/2006 04:18 PM

Nhất trí, nhất trí quá rồi, bà già ơi! Để tớ giơ thêm 2 chân lên nhé!

Cunbonghe 07/03/2006 10:19 PM

Trích:
Nguyên văn bởi AL&ML
Bây giờ chị lấy ý kiến đồng ý trợ giúp em đó.
Nếu OK thì tuần sau mẹ bé sẽ đưa cháu lên đó. Lúc đó sẽ báo cho em cùng các mẹ trong đó lo giùm nhé. Thật may quá nếu mọi người trong đó đồng ý qua lại giúp đỡ xem mọi việc thế nào.

@mẹ cun con : đúng vậy... muốn lắm đấy..... :1: :1:. Bác đứng chữ Tân nên tuyền thế mà thôi.
Mình mới tham gia DD nên không biết đóng góp tham gia việc này như thế nào, chỉ dẫn cho mình gửi tiền đóng góp như thế nào để mình chia sẻ một phần bé nhỏ với các bé với nhé.

Bim & Phomai 08/03/2006 09:40 AM

Lenka ơi, các mẹ ơi, mình thấy số tiền cần cho cháu không quá lớn, bọn mình nhất trí trích quỹ từ thiện cho cháu bé đi nhé?

Từ cơ quan chị Thúy vô BV mắt ở Điện Biên Phủ không xa, nếu không trục trặc gì từ phía sếp, chị sẽ cố gắng vô BV hôm nào cần. Do đó, khi nào cháu bé vô BV thì cho chị biết truơc với nhe.

Cảm ơn

huongvt 08/03/2006 10:20 AM

Chị Loan ơi em cũng muốn gửi cho bé 100k.Em làm cách nào để gửi chị đc ạ? Hay là em lại nhờ Oanh đc k ạ?

Me Rennes 08/03/2006 10:30 AM

Rất đồng tình với Loan và sẽ hết lòng cùng mọi người hổ trợ trường hợp này! Chi phí vừa với lực hiện có và hiệu quả rất thiết thực! Mấy mẹ trong này còn phải cảm ơn Loan nữa mới phải, vì giúp quỹ hội TT trong này có dịp được "giải ngân" :4:

Tôi là tôi khâm phục sức dẻo dai, bền bỉ của bà lắm đấy Loan à :8: :11:

Lenka ơi, chị góp 200K cho trường hợp này! Tháng này có nhờ vả chuyển tiền nữa ko??? :5:

Tun Em 08/03/2006 10:50 AM

Cô lenka và các mẹ ơi cho con góp với nhé.
Con xin góp 200k tiền lì xì của con. Chiều nay hai mẹ con con sẽ ghé Rainbow để gửi tiền ủng hộ nhé.
Con cám ơn cô lenka và các mẹ.
Tủn Em

OMM 08/03/2006 11:18 AM

Em xin cập nhật thêm thông tin với cả nhà như thế này ạ: khoảng thứ ba, thứ tư tuần sau hai mẹ con sẽ lên Viện Mắt; từ nay đến đó người bạn của em ở báo TP sẽ chăm sóc hỗ trợ cháu bé bồi dưỡng để có thêm sức khoẻ, cháu đau mắt và yếu lắm, nhà chẳng có gì để ăn, còn bị giật nợ vì vay lãi nữa :20: Lịch chính xác ngày lên bọn em sẽ báo với các mẹ trong đó, các mẹ thu xếp giúp đỡ được thế thì tốt quá rồi :11: Em sẽ cho mẹ cháu (tên Nga, sn 1973) số điện thoại của các mẹ trong đó, để chị ấy gọi cho các mẹ. Chị ấy học hết cấp 3 rồi, và cũng đưa con lên SG nhiều lần chữa bệnh nên ko lo khoản đi lại đâu các mẹ ạ.

lenka 08/03/2006 12:13 PM

@ Mẹ Rennes: check Yahoo message nhe. Em lại nhờ chị chuyển tiền. Trong này mình cũng sắp có thêm trường hợp để "giải ngân" rồi, hehe.
@ Tun Em: chị gởi tiền ở Rainbow nhớ ghi tặng cho trường hợp nào nhe chị. Nhiều thứ để nhớ quá nên sợ em quên.

Mẹ bé Dưa 08/03/2006 01:25 PM

Những trường hợp như thế này thì sự giúp đỡ chúng ta là thiết thực nhất. Em sẽ chuyển cho chị Loan 100K ủng hộ em bé này.

Me2Gau 08/03/2006 01:57 PM

Của ít lòng nhiều, cho mình gửi cho cháu một gói kẹo nhé. Mẹ Lenka giúp mình được không? Mình gửi vào tài khoản của mẹ Lenka 100K.
Cám ơn mẹ AL& ML, mẹ Lenka và các mẹ.

Manly 08/03/2006 03:16 PM

Từ qua đến giờ bận vụ hội chợ em chẳng đọc tin này :2:
Có việc gì cần thì kêu chị với nhé Lenka, chị chạy qua viện mặt cũng chỉ 5' thôi nên cứ kêu là có mặt :8:

Me Mia 10/03/2006 06:13 AM

Bà già này, chẳng kêu em gì cả:D.
Chị ui, cho em ủng hộ 100K nhé. Thứ 7 em gửi chị luôn.

@ Lenka: Chị đã nhờ chị Loan chuyển 250K vào TK của em rồi. Chị xin lỗi vì chuyển hơi muộn nhé.

ALnML 10/03/2006 03:14 PM

Ngày 09.03 nhận 100K của mẹ Mít gửi cho bé (từ TK...408225)

lenka 10/03/2006 04:09 PM

Confirm: đã nhận 100K từ Mẹ 2 gấu, 200K từ Mẹ Rennes gởi bé Giáp.

BAODUY 10/03/2006 06:38 PM

Bác Loan ui, bác cho em vay trước 100K ,thứ 2 em gửi bác nhé , mấy hôm nay ốm quá. Tuần sau abcs chuẩn bị tiền đi mua sandal guốc dép nhé bác nhé

Bim & Phomai 13/03/2006 07:48 AM

Mẹ Minh mèo ơi, Loan ơi, confirm lại lịch bé lên TP tuần này dùm chị nhé. Thanks mọi người

Manly 13/03/2006 08:04 AM

Trích:
Nguyên văn bởi Bim & Phomai
Mẹ Minh mèo ơi, Loan ơi, confirm lại lịch bé lên TP tuần này dùm chị nhé. Thanks mọi người
Có tin gì chị báo em chị nhé :11:

OMM 13/03/2006 08:27 AM

Chị Thuý ơi, em gọi máy di động chị mà ko được, 2 mẹ con đang ở Viện Mắt (đường Nguyễn Thông, Quận 3, Lầu 3, P. 301) rồi chị ạ. Sáng nay BS bảo sẽ khám lại để xếp lịch mổ, em nhờ chị Thuý, chị Hương với Lenka qua đó xem tình hình thế nào hộ em với! Cháu tên là Nguyễn Hoàng Giáp, mẹ là Nguyễn Thị Nga, BS khám là Nguyễn Đỗ Nguyên.

Bim & Phomai 13/03/2006 12:32 PM

Xin lỗi, lúc sáng em gọi chị đang họp với sếp, nên đành tắt máy đi.

Sáng nay Hươngdx đã vô BV gặp 2 mẹ con bé, gặp cả bsỹ, nhưng chắc cô nàng bận gì đấy nên chưa kịp post bài lên.

Hương có đóng tiền cho bé Giáp đầu giờ sáng (Số tiền Hương sẽ báo cụ thể, chị nghe đó rồi quên đó rồi), sau đó chị Thúy vô đưa thêm cho mẹ bé 550,000 đ (theo lời dặn của em Hương) + mua sữa và bánh cho cháu bé bồi dưỡng. Lúc chị ở đó, thằng bé đang thay đồ đi mổ, sẽ phải gây mê (chứ không chỉ gây tê), nên mổ ra chắc còn nằm 1-2 hôm, mẹ bé sẽ gọi đt báo cho mình biết thêm.

Biết thêm chi tiết gì bọn mình sẽ báo thêm sau.

Hương à, em đâu rồi, em báo cụ thể hơn nhé.

OMM 13/03/2006 12:41 PM

Bọn em ngoài này cám ơn chị Thuý, chị Hương với các mẹ trong đó nhiều lắm :8: Sáng nay mẹ cháu gọi điện cho em, nói lên SG rồi, em mới tá hoả, tại tuần trước nói trước khi lên thì điện báo em. Vậy là chiều mổ được luôn rồi, may quá! Em có cho mẹ cháu số tel. của chị Thuý rồi đó.

Bim & Phomai 13/03/2006 12:47 PM

Chút nữa Hương sẽ gửi bài cụ thể hơn cho mọi người rõ. Chị cũng dặn mẹ bé mổ xong về phòng ổn định thì báo cho mình biết.

Em đừng nói "cảm ơn" mà mọi người ngại, mẹ Mnh mèo à, bọn mình mỗi người 1 tay cùng chung sức với nhau thôi.

Manly 13/03/2006 12:51 PM

Các mẹ ơi,
Mình vừa mới ở bệnh viện về đây.
Bé Nguyễn Hòang Giáp đã lên bệnh viện từ tối hôm qua, nằm ờ ngòai chờ sáng nay vô nhập viện sớm. Lúc mình đến thì bé đã làm hồ sơ nhập viện xong nhưng chưa đóng tiền viện phí nên vẫn ngồi chờ ngòai hành lang. Mình đến thì mẹ của bé có đơn của địa phương xác định nghèo, có bảo hiểm y tế. Mình có làm việc với bác sĩ Nguyễn Đỗ Nguyên, bác sĩ điều trị cho bé, bác sĩ Ngọc nhận hồ sơ và một số y tá ở đó, mọi người rất nhiệt tình, giúp đỡ vì vậy hộ sơ thủ tục rất nhanh chóng.
Bệnh tình của bé:
26/9 Bé đi học về thì bị bạn chọc que vào mắt, bị vỡ thủy tinh thể
26/9 bé được mổ may giáp mạc tại bệnh viện ĐăcLắk
30/9 Mắt vẫn không nhìn thấy, lên bệnh viện ĐắkLắk mổ lần 2 nhưng bác sĩ chuyển lên BV Mắt TPHCM
1/10 Nhập viện bv mắt, từ đó cứ 2 tuần lại đi tái khám 1 lần và nhỏ thuốc
10/11 Mổ thủy tinh thể mắt từ không nhìn thấy lên được 0,5
Bác sĩ nói phải mổ tiếp để khâu kính mắt nhưng không thể mổ được vì mắt vẫn còn đau, bị tổn thương
Từ khi bé bị đến nay hai mẹ con đã lên TP 12 lần để khám mắt
Đến nay thì mắt đã hết đau và có thể mổ được
Bác sĩ nói nếu không mổ thì sẽ phải đeo kính dầy 10 độ và dần dần mắt sẽ bị mù.
Thời gian mổ là 45', đây là ca mổ phức tạp
Sau khi mổ thì cứ 1 đến 2 tuần lên tái khám khỏang 3 lần nữa.
Tình hình gia đình bé:
Bố bị ung thư gan mất sớm
Gia đình không có ruộng đất, chỉ đi làm công, cuốc mướn, rất nghèo, có giấy chứng nhận gia đình nghèo của địa phương.
Hai mẹ con gầy gò, bé Giáp 13 tuổi nhưng bé xíu chỉ cao khỏang 1m3 bằng trẻ TP cỡ 8 tuổi.
Tình hình viện phí:
Tiền mổ mắt là 3.300K
Có bảo hiểm của học sinh giàm 450K
Gia đình nghèo của địa phương bệnh viện giảm 400K
Tổng cộng đóng 2.450K
Nhưng do bé yếu, không thể mổ gây tê vì thời gian mổ gần 1h đồng hồ, nên bác sĩ quyết định gây mê, đóng thêm 400K
Những chi phí phát sinh sau đó thì mình chưa biết.

Đã chi:
Tiền viện phí: 2.450K
Tiền đường sữa: 65K

Dự chi:
Tiền gây mê: 400K

Có bạn mẹ Bi Lyn thấy thương bé đồng ý sẽ chi cho trường hợp này 2850K (tiền viện phí + tiền gây mê)

Các mẹ ơi, hai mẹ con bé rất khổ, bé Giáp lại mồ côi cha. Từ khi bé bị bệnh đến nay mẹ bé đã đi lên bệnh viện tất cả 12 lần, riêng tiền xe một lần là 400K, chưa kể tiền thuốc mỗi lần. Bé rất chăm học, dù mắt không nhìn thấy nhưgn cũng không chịu nghỉ học và học kỳ vừa rồi phải nghỉ hết 1/2 thời gian đi chữa bệnh nhưng bé vẫn đạt 6,7. Đó thật là nỗ lực lớn với bé. Hai mẹ con rất gầy, không có tiền để bồi dưỡng, sau khi mổ lại còn lên tái khám khoảng 3 lần nữa, thêm tiền thuốc thì cũng khỏang 2T.

Em dự tính sẽ trích quỹ lo cho mẹ con bé tiền viện phí từ nay đến khi ra viện + sẽ trích một khỏan tiền để cho bé tái khám. Chứ giờ hai mẹ con đã đi vay khắp nơi, không còn khả năng nữa.
Mong ý kiến của các mẹ :6: :11: :8:

lenka 13/03/2006 12:59 PM

Như mình đã thống nhất từ trước là sẽ trích quỹ cho trường hợp này vì số tiền kg quá nhiều, nay nghe chị hươngdx kể hoàn cảnh của gia đình bé, mình thì càng cảm thấy việc giúp đỡ thật cần thiết và ý nghĩa.

Vậy trừ ra các khoản đã có bạn mẹ Bilyn giúp, chị hươngdx thống kê lại xem thử mình cần trích quỹ bao nhiêu nữa nhé.

Me Bi Lyn 13/03/2006 01:04 PM

Số tiền 2850K ngày mai 14/3 mẹ Bi Lyn sẽ nhận của người bạn và chuyển cho Huongdx. Còn các khoan chi còn lại thì Lenka trích quỹ và trả lại cho Hương nhé.

Manly 13/03/2006 01:13 PM

Trích:
Nguyên văn bởi Me Bi Lyn
Số tiền 2850K ngày mai 14/3 mẹ Bi Lyn sẽ nhận của người bạn và chuyển cho Huongdx. Còn các khoan chi còn lại thì Lenka trích quỹ và trả lại cho Hương nhé.
Cám ơn chị và bạn chị nhiều nhé :11:

Me Bi Lyn 13/03/2006 01:45 PM

Đánh đòn em Hương nhé, chị Thúy đã bảo cám ơn chỉ làm mọi người ngại mà. Cám ơn cuộc đời cho ta cơ hội sống có ý nghĩa được rồi.

Bim & Phomai 13/03/2006 02:58 PM

Các mẹ ơi, Nga mẹ bé Giáp vừa gọi đt báo với chị là cháu đã mổ xong, rời phòng hồi sức về phòng 304 nằm rồi, sáng mai tái khám rồi sẽ xuất viện. Về nhà nghỉ , sau đó lại quay lại TP để tái khám, theo dõi tiếp.

Tội nghiệp thằng bé, nghe mẹ bảo gây mê thì không đau, nhưng tốn thêm vài trăm ngàn, nên nó đồng ý với mẹ nó là nó chịu gây tê để đỡ phải đóng thêm tiền ! Nên cuôi cùng bsỹ cũng chỉ gây tê cho bé mà thôi.

Chỉ có dặn mẹ bé sáng mai chờ Hương vô rồi hãy xuất viện. Vậy Hương thu xếp vô đầu giờ nhe em.

Mẹ bé nhờ chị xin các mẹ cho cháu tiều đóng viện phí và tiền xe. Ý kiến các mẹ đồng ý nhé, để Hương biết , sáng mai vô còn thanh toán cho cháu.

ALnML 13/03/2006 03:05 PM

Trích:
Tội nghiệp thằng bé, nghe mẹ bảo gây mê thì không đau, nhưng tốn thêm vài trăm ngàn, nên nó đồng ý với mẹ nó là nó chịu gây tê để đỡ phải đóng thêm tiền ! Nên cuôi cùng bsỹ cũng chỉ gây tê cho bé mà thôi.

................................
Mẹ bé nhờ chị xin các mẹ cho cháu tiều đóng viện phí và tiền xe. Ý kiến các mẹ đồng ý nhé, để Hương biết , sáng mai vô còn thanh toán cho cháu.
Gây tê với gây mê....chị làm em nhớ lại bé Trang cũng vậy đó. Bé mổ tim nội soi cũng chỉ gây tê , cố chịu cho bố mẹ đỡ tốn tiền. Thương các bé quá....

Lenka ơi em xem vụ viện phí , xe cộ và đưa gia đình một ít động viên bé nhé !
Quỹ MB gửi tiền sau nhé !

Tun Em 13/03/2006 03:12 PM

lenka ơi, em đã nhận được 200k tiền của Tủn gửi ở Rainbow chưa?

lenka 13/03/2006 03:36 PM

Trích:
Nguyên văn bởi Tun Em
lenka ơi, em đã nhận được 200k tiền của Tủn gửi ở Rainbow chưa?
Mấy bữa nay em chưa rảnh để ghé, nhưng em ghi nhận lại 200K của Tun Em rùi.

Vì chưa biết chính xác số tiền cần gởi cho 2 mẹ con bao nhiêu nên tạm thời chiều nay em cứ gởi chị hươngdx 4 triệu đã nhé. Xong xuôi rồi mình tổng kết lại sau, trên tinh thần tiền các mẹ gởi cho bé (confirm đến thời điểm này là 100K me2gau, 200K mẹ Rennes, 200K Tun Em, 100K mẹ mít = 600K) làm tiền bồi dưỡng sức khoẻ, trừ ra tiền mẹ Bilyn gởi, còn lại sẽ trích quỹ.

ALnML 13/03/2006 04:50 PM

Lenka thêm nhé :
Ngày 07.03 nhận từ TK (....900182) số tiền 100K của BaTrieu. Xin cảm ơn.

Manly 13/03/2006 07:03 PM

Các mẹ ơi, mai em tính ghé thăm bé sớm, sẽ thanh toán tiền viện phí (cái này em chưa nắm rõ)
Tiền xe 2 mẹ con về ĐakLắk: 200K
Tiền bồi dưỡng: 300K
Tiền đưa cho hai mẹ con tái khám: 2000K (cho ba lần tái khám)
Ba lần tái khám:
- Tiền xe 400K (hai mẹ con cả đi lẫn về)
- Tiền khám bệnh 200K

Các mẹ đồng ý nhé :11:

Manly 14/03/2006 09:03 AM

Các mẹ ơi, sáng nay em đã vào bệnh viện, bé đã mổ mắt khoẻ chỉ nói gây tê nên đau và nhìn thấy bác sĩ mổ mắt thế nào, bé gan quá, mình chắc không dám nhìn. Sáng nay tái khám thì mắt vẫn chưa nhìn thấy, nhưng hôm qua em có nói chuyện với bác sĩ thì bác sĩ nói khi mổ mắt, sẽ bị chảy máu nên mấy ngày sau máu tan mới có thể nhìn thấy. Em có giải thích cho mẹ bé hiểu và yên tâm. Bác sĩ hẹn thứ 2 tái khám.
Sáng nay hai mẹ con đã ra viện, gọi điện thoại nhà xe sẽ tới đón :1:
Về viện phí thì hôm qua nộp 2450K là đủ (tiền mổ mắt, tiền khám, thuốc và nằm viện)
Khi về mình đưa cho mẹ bé 2500K gồm
2000K tiền tái khám (mình có dặn mẹ bé dùng tiền đó tái khám cho bé, vì mỗi lần tái khám hết khoảng 500-> 600K. Hy vọng khám 3,4 lần thì khỏi hẳn, cũng dặn mẹ bé khi nào lên gọi điện thoại cho chị Thúy)
300K tiền bồi dưỡng
200K tiền xe
Có gửi mẹ bé giới thiệu về Quỹ chia sẻ tình thương của WTT.
Mình có chụp hình và photo lại giấy tờ của bé, hình mai mình sẽ post lên vì quên mang dây cắm vào máy tính.
Hy vọng con sẽ chóng khỏe, sáng mắt, con hứa là sẽ học giỏi để cám ơn các cô :11:

Manly 14/03/2006 09:05 AM

Em nhận của meTuU 70K cho bé Giáp.

510
0
0

CSTT_VTNA

07.03.2006 - Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt

Me Rennes 14/03/2006 09:17 AM

Hoan hô em Hương đã hoàn thành xuất sắc! Cảm ơn em nhiều lắm! Bọn chị trên WTT cũng được hưởng tiếng thơm lây :11: :8: :8:

Me Bi Lyn 14/03/2006 09:56 AM

Người bạn góp quỹ với chúng ta mà mẹ Bi Lyn đã đề cập đến đưa hết cho chúng ta 3triệu, chiều nay mình mang sang cho Hương.
Ông ấy năm nào cũng trích 1 số tiền làm từ thiện nhân ngày sinh nhật của ông ấy.
Lần này nhờ chúng ta làm cầu nối giúp ông ấy.
Nên nhờ em Hương đảm đang nói với mẹ của bé Giáp trường hợp này với, cho ông ấy vui lòng (sếp của chị bạn-làm 1 văn phòng đại diện NN). Ông ấy không chịu nêu tên nhưng một mực đòi nhân viên của ông phải trao tiền tận tay bệnh nhân (nên mình sẽ xin 1 số chứng từ viện phí).
Chị bạn mình hoan toan tin cậy chúng ta và cám ơn cái cầu nối này nhiều lắm :8:
Vậy em Lenka tổng kết lại nhé, xem lần này quỹ miền Nam chi hết bao nhiêu cho bé Giáp, sau khi trừ ra 3triệu của ông K.

Bim & Phomai 14/03/2006 12:18 PM

Thôi vậy là mừng rồi. Mẹ Bi Lyn ơi, thay mặt mọi người cảm ơn người đã tài trợ cho bé Giáp giúp nhé (phải hoan nghênh họ, vì họ không phải là thành viên của gia đình WTT tụi mình mà).

Me be Moon 14/03/2006 01:29 PM

Hôm nay, em mới đọc được mục này, tuy rằng hơi trễ nhưng em cũng xin chuyển 100K cho bé Giáp, trong tuần này chị sẽ chuyển vào TK của em Lenka nhé.

OMM 14/03/2006 01:54 PM

Bác Thuý ko cho em nói cám ơn, híc, vậy em :11: :11: :11: các mẹ trong đó :1:

Manly 14/03/2006 03:17 PM

Tổng kết:
Đóng viện phí: 2450K
Mua sữa: 65K
Tiền xe, bồi dưỡng, tái khám: 2500K
Tổng: 5015K

Tiền nhận:
Từ bạn mẹ Bi Lyn: 3000K
Từ Lenka: 4000K
Từ mẹTuU: 70K

Còn dư:
7070K - 5015K = 2055K

Mình sẽ chuyển cho 2055K về lại cho Lenka, Lenka tổng kết tiền nhận từ các mẹ khác còn thiếu bao nhiêu thì trừ quỹ nhé :11:

Bim & Phomai 15/03/2006 12:40 PM

Trưa nay mẹ bé Giáp vừa gọi đt cho mình báo 2 mẹ con đã về đến nhà ổn, cháu có hơi mệt, 2 mẹ con không biết nói gì hơn xin cảm ơn tấm lòng vàng của mọi người dành cho mẹ con cháu.

Chị nói 2 mẹ con lo giữ sức, chăm bé cho khoẻ, giữ vệ sinh mắt cẩn thận là tốt rồi, khi nào lên tái khám thì báo, để mình vô thăm theo dõi tình hình của cháu luôn.

lenka 15/03/2006 02:11 PM

Hôm nay t/k em nhận 100K từ 025100...16, của Me be Moon phải không chị?
Em cũng vừa nhận thêm 100K từ Mẹ Lâm Khánh.
Mẹ NPL ui, khi nào đóng sổ ngoài đó thì thông báo để em tổng kết nhe.

Manly 15/03/2006 02:54 PM

Ảnh bé Giáp lên báo tiền phong
Ảnh hai mẹ con bé Giáp tại bệnh viện

Me be Moon 16/03/2006 08:07 AM

Ừa, chị gửi cho lenka dó

lenka 16/03/2006 10:40 AM

Trích:
Nguyên văn bởi Manly 2005
Tổng kết:
Đóng viện phí: 2450K
Mua sữa: 65K
Tiền xe, bồi dưỡng, tái khám: 2500K
Tổng: 5015K

Tiền nhận:
Từ bạn mẹ Bi Lyn: 3000K
Từ Lenka: 4000K
Từ mẹTuU: 70K

Còn dư:
7070K - 5015K = 2055K

Mình sẽ chuyển cho 2055K về lại cho Lenka, Lenka tổng kết tiền nhận từ các mẹ khác còn thiếu bao nhiêu thì trừ quỹ nhé :11:
Tổng kết:
- Lenka nhận 100K Me be Moon, 100K mẹ Lâm Khánh, 200K Tun Em, 200K Mẹ Rennes, 100K me2gau, 100k Mít, 100K BaTrieu = 900K
- Lenka gởi Manly2005 1,945K (4,000K Lenka gởi Manly - 2055K Manly gởi trả lại)

Vậy số tiền trích quỹ là: 1,945K - 900K = 1,045,000

ALnML 18/03/2006 09:30 AM

Chị nhận đc 100K của Bảo Duy. Chị sẽ chuyển cho Lenka nhé !

Mẹ bé Dưa 18/03/2006 03:11 PM

Chị Loan nhắn cho em số TK của chị với! Em có nhắn tin cho chị mà ko thấy chị trả lời.

Fishbongbinh 19/03/2006 03:43 PM

Chị ơi, TK của mẹ Loan đây ạ

Ngô Thị Phương Loan
TK Vietcombank: 0011000871618

Mẹ bé Dưa 24/03/2006 08:37 AM

Trích:
Nguyên văn bởi Fishbongbinh
Chị ơi, TK của mẹ Loan đây ạ

Ngô Thị Phương Loan
TK Vietcombank: 0011000871618

Cam on em, chị đã gửi cho chị Loan ngay hôm em nhắn rồi :)

Bim & Phomai 27/03/2006 08:31 AM

Sáng sớm nay mẹ cu Giáp gọi đt cho chị Thúy, 2 mẹ con đang tái khám ở P số 8 BV mắt. Chị chạy vô thăm rồi, thằng bé ổn, mắt đã bắt đầu thấy được rồi, nhưng tạm thời chỉ nhìn được những vật gì to, những thứ nhỏ, chưa nhìn thấy được rõ.

Chị có dặn mẹ bé gặp bsỹ hỏi kỹ xem phải làm gì tiếp tục, ổn thì thôi , khỏi gọi đt cho chị (cho đỡ tốn tiền), còn nếu bsỹ nói gì không thấy ổn thì gọi đt báo cho chị ngay. Lần sau lên tái khám tiếp mẹ bé cũng sẽ báo cho mình.

Vài dòng cho các mẹ biết tin vậy nhé

Manly 27/03/2006 08:44 AM

Trích:
Sáng sớm nay mẹ cu Giáp gọi đt cho chị Thúy, 2 mẹ con đang tái khám ở P số 8 BV mắt. Chị chạy vô thăm rồi, thằng bé ổn, mắt đã bắt đầu thấy được rồi, nhưng tạm thời chỉ nhìn được những vật gì to, những thứ nhỏ, chưa nhìn thấy được rõ.

Chị có dặn mẹ bé gặp bsỹ hỏi kỹ xem phải làm gì tiếp tục, ổn thì thôi , khỏi gọi đt cho chị (cho đỡ tốn tiền), còn nếu bsỹ nói gì không thấy ổn thì gọi đt báo cho chị ngay. Lần sau lên tái khám tiếp mẹ bé cũng sẽ báo cho mình.

Vài dòng cho các mẹ biết tin vậy nhé
Vậy là cũng dần dần tốt rồi, may cho bé :8:

To B&P: Chị ơi, em bận quá chưa qua chị được, chị cho em thư thư vài ngày em thở nhé :2:

lenka 28/03/2006 12:59 PM

Trích:
Nguyên văn bởi lenka
Tổng kết:
- Lenka nhận 100K Me be Moon, 100K mẹ Lâm Khánh, 200K Tun Em, 200K Mẹ Rennes, 100K me2gau, 100k Mít, 100K BaTrieu = 900K
- Lenka gởi Manly2005 1,945K (4,000K Lenka gởi Manly - 2055K Manly gởi trả lại)

Vậy số tiền trích quỹ là: 1,945K - 900K = 1,045,000
Sau tổng kết này thì em nhận thêm 100K từ mẹ Bảo Duy, 100K từ Mẹ bé Dưa. Vậy số tiền trích quỹ chỉ còn 845,000

Bim & Phomai 26/04/2006 08:50 AM

Hôm nay mẹ bé Giáp vừa gọi đt cho mình báo là cháu đã tái khám về lại nhà rồi, tình hình tạm ổn, 10 dòng thì cháu đã đọc 5 dòng được rồi, bsỹ bảo để thi học kỳ xong lại quay lại tái khám. Vậy là cháu tái khám 3 lần sau khi mổ rồi đấy.

Tội nghiệp, lần nào tái khám 2 mẹ con cũng gọi báo tin kết quả khám, mẹ bé có vẻ yếu, hay đau ốm, đợt trước nghe đâu mẹ cháu chỉ còn khoang ba mươi mấy kí vì bệnh. Chị cũng lo, con đau, mẹ cũng đau , rồi sức đâu mà theo chăm con, hoan cảnh lại đơn chiếc !

Vài dòng thông tin cho mọi người biết tình hình cháu, nếu có gì mới thêm, bọn mình sẽ báo

OMM 26/04/2006 09:14 AM

Cũng vừa gọi ra HN cho em đây chị ơi, em đã bảo nhiều lần rồi, điện thoại đường dài tốn kém, chị ko cần gọi đâu, bọn em vẫn theo sát thông tin từ chị bạn em ở Báo, vậy mà vẫn gọi, báo tình hình, rồi cám ơn, biết ơn ... :1: Chị ấy hiền lành, biết sống quá chị nhỉ, giúp được những người như vậy mình cũng ấm lòng.

Bim & Phomai 26/04/2006 10:01 AM

ừ, thấy 2 mẹ con hiền lành lắm

Bim & Phomai 25/05/2006 11:41 AM

Mọi người ơi, sáng nay Nga mẹ cu Giáp gọi đt cho chị Thúy, báo thằng nhỏ trên đường đi học về đi ké xe đạp bạn bị ngã gãy tay, lại vô BV nằm rồi ! Khổ thân thằng bé, sao cứ xui liên tục thế.

Nga chỉ báo mình thế thôi, nhưng chị cũng hỏi thăm là 2 mẹ con lo cho nhau thế nào, cô ấy cứ ấp úng, rồi mãi mới nói là em cũng đang vay tiền để cho cháu nằm viện

Sắp tới lại đến đợt tái khám mắt của cháu bé, e rằng 2 mẹ con ko có tiền để theo khám tiếp, ko biết ý mọi người thế nào, bọn mình có hỗ trợ tiếp giúp cho cháu theo tái khám cho đủ kỳ ko mọi người ơi? Chị nghĩ mình đã giúp thì ráng giúp cho cháu tới nơi, kẻo thằng bé bỏ khám giữa chừng thì khổ.

Loan ơi, Hương ơi, mẹ Minh mèo ơi, hỏi xin ý kiến mọi người xem sao nhé.

Manly 25/05/2006 11:47 AM

Trích:
Mọi người ơi, sáng nay Nga mẹ cu Giáp gọi đt cho chị Thúy, báo thằng nhỏ trên đường đi học về đi ké xe đạp bạn bị ngã gãy tay, lại vô BV nằm rồi ! Khổ thân thằng bé, sao cứ xui liên tục thế.

Nga chỉ báo mình thế thôi, nhưng chị cũng hỏi thăm là 2 mẹ con lo cho nhau thế nào, cô ấy cứ ấp úng, rồi mãi mới nói là em cũng đang vay tiền để cho cháu nằm viện

Sắp tới lại đến đợt tái khám mắt của cháu bé, e rằng 2 mẹ con ko có tiền để theo khám tiếp, ko biết ý mọi người thế nào, bọn mình có hỗ trợ tiếp giúp cho cháu theo tái khám cho đủ kỳ ko mọi người ơi? Chị nghĩ mình đã giúp thì ráng giúp cho cháu tới nơi, kẻo thằng bé bỏ khám giữa chừng thì khổ.

Loan ơi, Hương ơi, mẹ Minh mèo ơi, hỏi xin ý kiến mọi người xem sao nhé.
Các mẹ ơi, mình giúp thêm cho bé nhé, chị ơi, chị có điện thoai liên lạc với mẹ bé không? EM muốn hỏi thăm mà không biết cách nào cả :2: , hai mẹ con hiều lành :8:

ALnML 25/05/2006 11:59 AM

Dạ vâng chị ơi , giúp cho bé tái khám đi chị nhé!

Bim & Phomai 25/05/2006 12:09 PM

ừ, vậy đi mọi người há, khi nào mẹ bé lên thì chị báo, Hương trích quỹ gửi 2 mẹ con lo cho cháu tái khám nhé.

Lúc nãy số đt mẹ cháu gọi vô di động cho chị là 050816639, em gọi thử xin gặp Nga mẹ cháu Giáp xem sao nhé

Manly 25/05/2006 12:19 PM

Trích:
ừ, vậy đi mọi người há, khi nào mẹ bé lên thì chị báo, Hương trích quỹ gửi 2 mẹ con lo cho cháu tái khám nhé.

Lúc nãy số đt mẹ cháu gọi vô di động cho chị là 050816639, em gọi thử xin gặp Nga mẹ cháu Giáp xem sao nhé
Khi nào mẹ bé lên chị báo em nhé.
Em mới đt theo số của chị nhưng mà đó là đt công cộng :2:

Me_Tieu_Phung 25/05/2006 03:06 PM

Trích:
Nguyên văn bởi Manly
Khi nào mẹ bé lên chị báo em nhé.
Em mới đt theo số của chị nhưng mà đó là đt công cộng :2:
Em ơi !
Có gì thì nhắn cho chị với nhé ! Chị ko có thời gian theo hết các diễn đàn nên ko cập nhật thông tin kịp thời ! :2:

OMM 25/05/2006 06:06 PM

Chị Thuý, chị Hương ơi, đúng là ko có cách nào liên hệ trực tiếp với mẹ bé được, em đã đt cho chị bạn em, nhắn chị ấy nói mẹ bé bằng mọi giá phải đưa bé lên khám lại đúng hẹn. Có tin gì mới em sẽ báo các chị nha! :8:

Manly 26/05/2006 09:01 AM

Trích:
Nguyên văn bởi Mẹ Minh "mèo"
Chị Thuý, chị Hương ơi, đúng là ko có cách nào liên hệ trực tiếp với mẹ bé được, em đã đt cho chị bạn em, nhắn chị ấy nói mẹ bé bằng mọi giá phải đưa bé lên khám lại đúng hẹn. Có tin gì mới em sẽ báo các chị nha! :8:
Chị Thúy ơi, em đi khỏi TP mấy ngày, trong thời gian này nếu mẹ bé lên chị cứ ứng tiền giùm em nhé, khi nào về em sẽ gửi lại chị :8: :8: :8:

Bim & Phomai 26/05/2006 09:13 AM

Để ch tìm lại số đt của người hàng xóm, hồi đó Nga đọc cho chị ghi, mà chị ghi sổ nào, bây giờ tìm hoài chưa ra số ! Chán quá.

Hương ơi, OK, em đừng lo, chỉ có điều bé đang nằm BV, nên mẹ bé bảo tạm thời sẽ lên trễ, để cho bé ổn xong vụ tay đã

OMM 30/05/2006 12:56 PM

Chị Thuý ơi, chị Nga vừa đt cho em, nói chiều chủ nhật này 2 mẹ con sẽ lên SG để T2 khám, đáng lẽ lên tuần này rồi mà tay chưa ổn nên hoãn lại. Năm rồi bé được HS tiên tiến, vậy cũng đáng khen lắm chị nhỉ, vì bệnh và nghỉ hoài mà.

Bim & Phomai 30/05/2006 03:25 PM

ơ, thế hôm nay đã là thứ 3 rồi mà, sao ko thấy cô ấy gọi gì cả, mẹ Minh mèo ơi????

OMM 30/05/2006 05:39 PM

Chiều CN tới 4/7 chị ạ!

Bim & Phomai 31/05/2006 08:58 AM

à, vậy sao? OK, chị tưởng là trễ rồi chứ !

Manly 05/06/2006 11:19 AM

Sáng nay em chạy ra bệnh viện gặp mẹ con chị Nga và bé Giáp. Bé Giáp mắt đã đeo kính thuỷ tinh thể được 4/10, trông cũng đẹp trai lắm :1: con mới bị gãy tay, tay vẫn đang bó bột, sao mà số xui cứ bám lấy con, hy vọng lần này con sẽ nhanh khoẻ :8:
Chi phí lần này cho bé lên khám mắt:
- Xe: 400K
- Khám : 50K
- Mua kính: 300K
--------------------
Tổng chi phí 750K
Em gửi thêm mẹ bé 250K (bồi dưỡng thêm cho bé)
Tổng cộng 1.000.000
Thực ra bé đang gãy tay, đợt vừa rồi phải đi nằm viện, chi phí cũng nhiều nhưng vì không biết ý kiến các mẹ sao, em không dám trích thêm. Có thể sắp tới bé sẽ lên tái khám, em xin ý kiến tiếp của các mẹ về trường hợp này.
Mẹ bé hiền, chân chất lắm, mới xin đi làm xí nghiệp, được 20 ngày công thì lại phải đưa con đi bệnh viện. Bé Giáp tuy nghỉ học trong lớp nhiều nhưng vẫn được học sinh khá 7.2, trong bảng tổng kết lớp thì bé cũng được cỡ top ten đó ah, cũng mừng cho bé
:8: :8: :8: :8: :8:

Bim & Phomai 31/07/2006 03:45 PM

Hôm rồi Nga có goi đt cho mình, thằng bé đã tháo bột ra rồi, hè vẫn đi học thêm, vì năm rồi mổ mắt, mắt yếu, nên mất bài, nó xin đi học thêm để học tốt hơn. tội nghiệp, con nhà nghèo thường hay có chí !
Khoang giữa tháng 8 , 2 mẹ con sẽ lên TP để tái khám, khi nào 2 mẹ con lên, chắc bọn mình lại trích quỹ gửi tiền tái khám cho thằng bé, để khám tới nơi tới chốn, mọi người nhé?

Cảm ơn

Me Bi Lyn 31/07/2006 04:15 PM

Trích:
Hôm rồi Nga có goi đt cho mình, thằng bé đã tháo bột ra rồi, hè vẫn đi học thêm, vì năm rồi mổ mắt, mắt yếu, nên mất bài, nó xin đi học thêm để học tốt hơn. tội nghiệp, con nhà nghèo thường hay có chí !
Khoang giữa tháng 8 , 2 mẹ con sẽ lên TP để tái khám, khi nào 2 mẹ con lên, chắc bọn mình lại trích quỹ gửi tiền tái khám cho thằng bé, để khám tới nơi tới chốn, mọi người nhé?

Cảm ơn
OK, chúng mình "quỹ nhỏ, làm việc nhỏ" :1:

Manly 01/08/2006 08:41 AM

Trích:

Cảm ơn
Hôm đó mẹ bé Nga cũng gọi đt cho em mà em không có nhà, em gọi lại số chị ấy thì đấy là số đt công cộng :2:
Em nghĩ minh đã giúp thì giúp cho đến cùng các mẹ nhỉ, mẹ con chị Nga hiền lành, dễ thương lắm :8: :8: :8:

Manly 07/08/2006 02:26 PM
Re: Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt (03.2006)

Hôm nay em mới gọi điện thọai cho mẹ bé sao đầu tháng không lên khám cho bé, mẹ bé nói chưa mượn được tiền để lên, đến giữa tháng người ta cho mượn thì 21/8 sẽ lên khám cho be Giáp, em nghe mà sót xa quá, mỗi lần đi khám hết 1T mà mẹ bé lo ngược xuôi. Hai mẹ con bé Giap rất dễ thương, hiền lành.
Em muốn hỏi ý kiến các mẹ xem mình có thể giúp học phí cho bé trong năm học tới không? Mỗi tháng 300K, em nghĩ không nhiều nhưng mang lại cho con một tương lai phía trước :8:

Me Hugo 07/08/2006 02:53 PM
Re: Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt (03.2006)

Em có ý kiến thế này ah.

21/8 hai Mẹ con bé Giáp sẽ lên tái khám. Ngày tựu trường cũng đã gần kề, vậy xin ý kiến các Mẹ ủng hộ cho con ít tập học sinh, bút xanh, bút đỏ, bút chì,... , chắc hai ba bộ áo trắng quần xanh, nếu được mà thêm bộ sách giáo khoa cho hai Mẹ con mang về, mong rằng đến ngày khai giảng, con lại được tung tăng đến trường, vừa vui vì mắt đã khoẻ, vui vì lần khai giảng này, con có bộ cánh mới đi học với bạn bè, vui vì lần này, con được đến trường cùng ngày với chúng bạn, không phải trễ một tuần hay một tháng vì không có tiền đóng học phí...

Rất mong các Mẹ ủng hộ...

510
0
0

CSTT_VTNA

07.03.2006 - Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt

JackDaniel 07/08/2006 03:45 PM

Hương ơi cho tôi gửi 100K cho bé Giáp nhé :8:

Hân Hân 07/08/2006 04:37 PM

Hương ơi, cho chị góp 100k cho bé.
Mẹ Hugo ơi chuyển cho em Hương dùm chị nha. Cảm ơn nhiều :8:

OMM 07/08/2006 05:16 PM

Em thấy hướng của chị Hương và me Hugo rất thiết thực, em ủng hộ 2 tay liền! :8: Bé Giáp bệnh mà vẫn cố học, và học rất giỏi, lại ngoan hiền, thương mẹ nữa!

Manly 07/08/2006 05:18 PM

Ôi, thật cám ơn các mẹ đã ủng hộ, mẹ bé biết được chắc mừng lắm, yêu mọi người quá :6: :6: :6:

Bim & Phomai 08/08/2006 08:31 AM

Chị cũng nghĩ mình nên tiếp tục giúp cho cháu tái khám và đi học, 2 mẹ con rất hiền, dễ thương lắm. Thật ra trưa hôm qua chị gọi thăm, mẹ bé vẫn ko dám nói là ko có tiền, cứ ấp a ấp úng, vì ngại. Cháu bé lại là đứa rất ham học, nên xin mọi người đồng ý hàng tháng gửi cho cháu 300K tiền học hoặc ít ra cháu cũng có tiền ăn sáng mà đi học.

Manly 08/08/2006 11:13 AM

Cám ơn các bố mẹ đã nhiệt tình ủng hộ:

1. Bộ SGK lớp 8 do Bố Casper tặng
2. 200K của Mẹ Hân Hân với Mẹ Jack& Daniel, sẽ mua hai bộ quần áo học sinh
3. Cặp sách do Mẹ Manly tặng
4. Vậy chỉ còn vấn đề trích quỹ 300K/tháng hỗ trợ học phí cho bé, mong các Mẹ cho thêm ý kiến.

:8: :8: :8:

Manly 09/08/2006 02:21 PM

Nhận bộ sách lớp 8 của bố Casper và 100K :8:

Manly 11/08/2006 01:15 PM

Chị B&P và chị Hugo ơi, tuần sau thứ 2 mẹ bé sẽ lên Sài Gòn, có chị nào rảnh không ah? Khi nào mẹ bé lên em sẽ gọi cho mấy chị :8:

Bim & Phomai 14/08/2006 09:39 AM

Sáng nay 2 mẹ con bé Giáp đã lên SG tái khám rồi, Nga có gọi đt cho chị, Manly cũng có ra gặp 2 mẹ con (Chi tiết Manly báo cáo sau nhé).

Theo mẹ bé báo thì mắt bé khi ko đeo kính là 4/10, khi đeo kính thì được 8/10, thôi thế cũng là may mắn và mừng rồi. Lần này bác sỹ hẹn đến 1 năm sau mới tái khám, nhưng mình cũng dặn 2 mẹ con để ý, nếu có gì thấy khác thường thì fải lên khám ngay, đừng chần chừ.

Thằng bé lanh lắm, nghe mình bảo vừa đi Thái về hôm qua, nó đã nhanh nhẩu hỏi ngay "Thế bác có quà cho cháu ko ạ?" , nó lanh và thông minh lắm.

Manly 14/08/2006 05:03 PM

Sáng nay hai mẹ con bé Giáp lên khám mắt, em ngồi chờ từ khi vào khám đến khi khám xong, thấy bác sĩ nói là đã ổn, 1 năm nữa mới phải tái khám, thấy vui ghê :1:, vậy là đã giúp con thành công rồi, đó là công sức của các mẹ :6:

Sau khi khám xong thì hỏi hai mẹ con ăn gì chưa, nói chưa, ở quê lên đây 3h sáng, ngồi ngoài cổng bệnh viện chờ đến khi khám bệnh, thấy thương quá :12:
Em dẫn hai mẹ con ăn phở, bé Giáp học lớp 8 mà chỉ bằng con em thôi :2:, em mua tặng hai mẹ con 3 hộp sữa Phương Nam

Em gửi tặng bé Giáp:
- Một tập sách lớp 8 của bố Casper
- Tập vở của em Chicky Grass
- Hai bộ đồng phục quy ra 200K của mẹ Hân Hân và mẹ J&D (Cái này em cho nợ hiihih)
- Một cặp sách + Sữa : Manly

Tiền khám bệnh, thuốc + vé xe hai mẹ con: 600K
Tiền học tháng 9: 300K

Các mẹ ơi, em sẽ gửi về quê cho bé 2 tháng 1 lần, cám ơn tất cả các bố, các mẹ đã ủng hộ và giúp đỡ bé :11: :6: :8:
Chị Nga và bé Giáp gửi lời cảm ơn và chúc tòan thể gia đình các mẹ được khỏe mạnh, hạnh phúc. Chị Nga cứ rơm rớm nước mắt suốt làm em cảm động quá không muốn nghe thêm nữa, sợ em khóc trước :8:

Manly 01/09/2006 03:21 PM

Trích:
Nguyên văn bởi Hân Hân
Hương ơi, cho chị góp 100k cho bé.
Mẹ Hugo ơi chuyển cho em Hương dùm chị nha. Cảm ơn nhiều :8:
Nhận 100K của mẹ Hân Hân :8:

Nhận 450K của mẹ Hugo tặng tiền học phí cho bé Hòang Giáp 50k/ tháng * 9 tháng :8:

Hương gửi tiền học phí tháng 10 cho bé Giáp 300K + 6K tiền phí chuỷển tiền

Manly 20/10/2006 10:45 AM

Đây là lá thư của bé Giáp gửi các mẹ

Đây là phiếu gửi tiền tháng 10, mai mình sẽ gửi tiền tháng 10, 11

Manly 30/10/2006 04:49 PM

Nhận 100K từ mẹBeNhi :8:

Manly 06/11/2006 09:00 AM

Gửi bé Giáp tiền học phí hai tháng 11, 12 cho bé Giáp : 611K

Manly 15/11/2006 02:58 PM

Bé Giáp lên báo các mẹ ơi:
http://tienphongonline.com/Tianyon/I...30&ChannelID=2

Manly 04/12/2006 05:55 PM

Hôm nay bé Giáp lên, mình gửi luôn tiền học cho bé tháng 1, 2: 600K

Bé khám mắt thì đã lên được 5/10, mừng cho bé quá :8:

Me Hugo 09/12/2006 10:45 AM

Trích:
Nguyên văn bởi Manly
Bé khám mắt thì đã lên được 5/10, mừng cho bé quá :8:
Cám ơn em Hương về thời gian và công sức của em. :6:

Cám ơn các Bố Mẹ WTT đã cùng chung tay giúp đở cho con tránh bị hỏng mắt. :6:

Mong được có nhiều cơ hội giúp cho các em bé kém may mắn khác.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

Bim & Phomai 26/02/2007 08:16 AM
Ðề: Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk

Trước hôm nghỉ Tết , NGa cho có gọi cho chị, nhờ chuyển lời chúc Tết tới tất cả các mẹ trong WTT, nhưng sát Tết lu bu quá, chị ko vào đây post bài được

Tội nghiệp, 2 mẹ con chu đáo lắm

Manly 12/05/2007 09:27 PM

Lâu quá em quên update, hai mẹ con vẫn khoẻ.
Hôm trước em có gửi tiền học tháng 1,2,3,4,5 cho bé là 1.500K
Vậy là đã 1 năm học trôi qua, cũng sắp có kết quả học tập của bé Giáp rồi.
3 tháng hè không học nhưng giống như các trường hợp khác, em xin phép sáng nay mới gửi 500K phụ thêm tiền ăn cho bé Giáp :LoveStruc:

Manly 23/05/2007 09:28 AM

Thư bé Giáp

Manly 04/06/2007 11:05 PM

Hôm nay hai mẹ con bé Giáp lên khám mắt, mắt bé đã ổn định, bác sĩ hẹn hè năm sau lên tái khám.
Mẹ bé có mang giấy khen của bé lên nhưng em chưa có thời gian scan được :LoveStruc:
Tiền khám + cắt mắt kính mới (tròng cũ): 150K
Tiền xe hai mẹ con: 450K
Tổng cộng 600K

Manly 02/10/2007 12:53 PM
Ðề: Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt (03.2006)

Sáng nay mới gửi cho bé Giáp học phí tháng 9, 10, 11, 12: 1.200K :LoveStruc:

Bim & Phomai 29/10/2007 01:16 PM
Ðề: Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt (03.2006)

Hôm qua, Nga mẹ bé Giáp có gọi đt cho chị hỏi thăm tất cả các me WTT. Chị hỏi thăm, cháu vẫn khỏe, học ngoan

Cháu có viết thư cho cô Hương, cô Hương có nhận được ko?

Manly 29/10/2007 01:23 PM

Trích:
Nguyên văn bởi Bim & Phomai (Bài viết 1192751)
Hôm qua, Nga mẹ bé Giáp có gọi đt cho chị hỏi thăm tất cả các me WTT. Chị hỏi thăm, cháu vẫn khỏe, học ngoan

Cháu có viết thư cho cô Hương, cô Hương có nhận được ko?
Dạ, nhận được thư rồi chị mà em lu bu chưa load lên DD :Sad:

Dạ, mình vẫn trích quỹ 300K/tháng đó chị, em mới gửi cho bé 4 tháng 9 -> 12 :Smiling:

Manly 16/12/2007 01:53 PM

Nhân dịp lễ Noel WTT, mình mời mẹ con bé Giáp lên chơi :LoveStruc:
Nhân tiện gửi cho mẹ con bé tiền học từ tháng 1 đến tháng 6 (năm nay bé thi lên cấp 3 nên thêm 1 tháng 6): 1.800K
Tiền xe hai mẹ con: 600K
Tiện thể mình gửi tặng mẹ con bé tiền tết: 200K

Hai mẹ con bé trông nghèo lắm, thương quá, mẹ bé có 38ký nhưng mà phải làm gỗ, vác gỗ từ 7h sáng đến 9h tối :Sad:
Lên nhà mình dự lễ hội mà phải mượn quần áo của hàng xóm lên mặc

Manly 05/02/2008 11:31 PM

Sáng nay mẹ con bé Giáp mới gọi điện thoại chúc tết các mẹ webtretho, mẹ bé Giáp gửi lời chúc tốt đẹp nhất tới toàn thể thành viên webtretho :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Manly 14/08/2008 07:15 AM

Sáng nay mẹ con bé Giáp lên tái khám, bé đã thi vào lớp 10, mẹ thì mới bị cấp cứu vì sỏi thận nhưng vì hai mẹ con cũng neo người, đỡ chút lại phải đi làm ngay, mẹ bé làm khuân vác gỗ nhưng người chắc được 37ky :Sad:

Bé tái khám thì mắt có tiến triển tốt, mình có thay mặt các mẹ WTT tặng cho con tiền học phí năm học mới, năm nay vật giá leo thang nên mình gửi 500K/tháng

Tổng: 3200K gồm

Tiền khám: tiền tàu xe: 480K
tiền khám bệnh: 200K
Tiền xe ôm: 20K

Tiền học: Hỗ trợ 3 tháng hè 500K
Tiền đóng tiền cơ sở vật chất đầu năm 500K
Tiền hỗ trợ 3 tháng 1500K

Manly 25/09/2008 08:55 AM

Sáng nay mình mới nhận được thư của mẹ bé Giáp, bé đã vào năm học mới, mẹ thì vẫn đang đi làm vừa điều trị bệnh :Sad:
Mẹ bé gửi lời cám ơn ến tất cả các mẹ đã giúp đỡ gia đình bé :LoveStruc:
Ah. ở Huyện đã đưa gia đình bé vào dạng nghèo, quay phim để tặng nhà tình nghĩa gì đó nhưng mới nói chứ chưa biết bao giờ được, nhưng thế cũng là mừng rồi

Manly 17/10/2008 03:52 PM

Mẹ bé Giáp mới gọi điện thoại cho mình, bé Giáp năm nay học khá trong lớp, được làm bí thư, mừng cho con :LoveStruc:
Nhưng mẹ bé thì dạo này bệnh suốt :Sad:

Manly 12/01/2009 08:24 PM

Vậy là đã qua 1 học kỳ, sáng nay mẹ bé Giáp gọi điện thoại thông báo mình bé Giáp được học sinh khá, xếp thứ 3 trong lớp, thế cũng mừng cho con :LoveStruc:

Mình thay mặt Hội quán gửi cho con 6 tháng tiền học 12, 1, 2, 3, 4, 5 = 3000K

mẹ Minh "mèo" 15/03/2009 10:34 PM

Ngày 8-3 nhận được 3 cuộc đt và 1 tin nhắn từ 2 mẹ con :LoveStruc: . Con gửi lời chúc 8-3 đến các cô trong CSTT, cô Thuý Bim & Pho mai, cô Hương Manly, cô Loan AL&ML, và rất nhiều các cô chú khác nữa đã chung tay giúp con thời khắc khó khăn đó ... , "con chúc các cô mạnh khoẻ, công tác tốt" :Smiling: . Mẹ con kể con vẫn học rất tốt, là 1 trong 3 học sinh tiên tiến của lớp, (lớp ko có hs giỏi), dù trí nhớ của con hơi bị ảnh hưởng 1 chút do dùng thuốc, điều này bsĩ đã khuyến cáo, mẹ biết và rất thương con nhưng ko dám nói cho con biết sợ con lo, con thì cứ ko hiểu sao con hay quên :Sad: . Thị lực con hiện là 5/10, vẫn nhỏ thuốc hàng ngày, và khám định kỳ 6 tháng 1 lần. Vài dòng sơ vậy để các mẹ có tin về con.

Bim & Phomai 16/03/2009 07:27 AM

Hôm qua mẹ cháu cũng nhận được đt của mẹ con bé Giáp, nghe mẹ bé Giáp nói trong chuyến đến thăm của chủ tịch nước hay Phó CT gì đấy, nhà bé Giáp được chọn hỗ trợ cho xây lại nhà, vì nhà ọp ẹp tệ quá. Hiện mẹ bé Giáp đang tìm vay muợn thêm chút ít, sẵn đợt nhà nước làm cho, thì bỏ thêm chút ít vào để làm căn phòng cho 2 mẹ con đàng hòang luôn.

Manly 16/03/2009 09:13 AM

Trích:
Nguyên văn bởi Bim & Phomai (Bài viết 4520223)
Hôm qua mẹ cháu cũng nhận được đt của mẹ con bé Giáp, nghe mẹ bé Giáp nói trong chuyến đến thăm của chủ tịch nước hay Phó CT gì đấy, nhà bé Giáp được chọn hỗ trợ cho xây lại nhà, vì nhà ọp ẹp tệ quá. Hiện mẹ bé Giáp đang tìm vay muợn thêm chút ít, sẵn đợt nhà nước làm cho, thì bỏ thêm chút ít vào để làm căn phòng cho 2 mẹ con đàng hòang luôn.
Dạ, nghe cũng mừng quá, chủ tịch nước cho 20triệu thì vật tư là 14 triệu, còn 6T là công, thì xây được một phòng be bé, mẹ bé Giáp đang cố vay thêm 10T để xây thêm rộng ra vài m để thêm cái phòng nhỏ cho hai mẹ con và bé Giáp học bài :LoveStruc:

Thấy bá học giỏi cũng thấy mừng :Rose:

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: (MS26/CN) 07.03.2006 - Chăm sóc và giúp đỡ Bé Hoàng Giáp (Cuôr Đăng, Cư M’gar- Đăk Lăk) mổ mắt

Một năm vẫn vài lần nhận được đt và tin nhắn về tình hình của 2 mẹ con, mẹ có tuổi rồi nên ngày càng hay bị đau ốm hơn, con trai thì lớn lắm rồi, không còn là cậu bé Giáp ngày nào rụt rè theo mẹ lên SG chữa bệnh nữa. Đây là tin nhắn của con trai hôm qua gửi cho cô OMM: "Cô và các cô chú khỏe không ạ? Con thi tốt nghiệp được 39.5 điểm, con báo để cô chú mừng cùng con. Con đang ôn thi để thi ĐH 2 trường." Nhắn lại cho con là cố gắng học để sau này còn kiếm đc việc làm, báo hiếu mẹ, 2 mẹ con đợt này chắc vất vả lắm @};-.