(MS260/CN) 25.11.2010 Bé Trần Trung Kiên SN 2009 ở xã Khánh Hạ, Văn Đàn, Lào Cai - tim bẩm sinh (thông liên thất, teo van ĐMP)

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: 11.2010 Trần Trung Kiên SN 2009 xã Khánh Hạ, Huyện Văn Đàn, Lào Cai thông liên thất, teo van ĐMP

Huế nhắn với em là Kiên từ chiều hôm qua bị sốt. Con sốt dưới 38.5 độ (38 hoặc 38.2 độ) nên bác sỹ chưa cho thuốc hạ sốt. Mẹ cũng không dùng miếng dán hạ sốt cho con. Em hỏi mẹ là không biết có phải con mọc răng không thì mẹ bảo em cũng không biết. Khổ thế ! Chiều tối đi làm về em sẽ qua viện xem thế nào.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: 11.2010 Trần Trung Kiên SN 2009 xã Khánh Hạ, Huyện Văn Đàn, Lào Cai thông liên thất, teo van ĐMP

Tối qua em vào thì Kiên đỡ sốt rồi ạ. Có điều con quấy mẹ và chẳng chịu theo ai, cứ bắt mẹ bế đi rong suốt thôi. Mẹ toàn phải nhờ các bác cùng phòng đi mua đồ ăn cho chứ chẳng tự đi mua được.
Vẫn chưa có lịch mổ của con...

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Chiều tối qua em gọi điện cho Huế hỏi thăm. Em í bảo là con trai vẫn chưa có lịch mổ. Đã thế con lại còn bị ho, sốt. Thương quá! Nhà em nhiều việc quá nên em vẫn chưa vào được với con. Nhà mình lúc nào rảnh thì vào chơi thăm con với nhé! :cstt02:

737
0
0

hienvth

Em xin cập nhật tình hình bé Kiên: Hiện tại bé đã quen với bệnh viện, bớt sợ bác sĩ nhưng vẫn chưa có cách nào để giữ bé yên để bác sĩ siêu âm, tiêm thuốc ngủ mà vẫn chưa siêu âm được. Bé đã ngoan hơn, đã chịu chơi với các bạn khác để mẹ ra ngoài mua đồ ăn. Ăn Bim bim thì giỏi mà ăn cháo và uống sữa lười lắm. Hộp sữa bột lần trước em đưa vẫn chưa uống hết. Chỉ hi vọng mau có cách siêu âm cho bé chứ ko các bác sĩ cũng ko thể kết luận để mổ cho bé.
Đây là ảnh 2 mẹ con ạ:

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Cần tìm bs quen ở BV E . Hà poo nói có quen thử kết nối lại xem nhé.
Đợi qua hôm nay chi sẽ thúc Trang để thúc BV E có cách gì đẩy nhanh việc chữa trị cho Kiên. Đây là lần đầu tiên TTCE gửi bệnh nhân ở BV E đấy.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Trưa hôm qua em vào thăm Kiên, trộm vía con dạo này ngoan lên nhiều. Rất đáng mừng là hơn 20 ngày ở bệnh viện con đã tập đi được và nói được.

Tuần vừa rồi các bác sỹ cũng đã siêu âm cho Kiên được rồi ạh. Kết quả buồn lắm: con bị hợp nhĩ thất, thông liên thất, teo phổi. Các bác sỹ nói với mẹ con là bệnh con nặng lắm, không biết có phẫu thuật nổi không. :( Có thể con sẽ phải nằm điều trị dài dài ở đó rồi mới phẫu thuật được. Khổ thân 2 mẹ con quá!

Em vào mua cho con 1 hộp sữa P. bé đúng lúc con vừa hết sữa (vì con uống chậm lắm, mua hộp to thì uống ko kịp trong vòng 1 tháng), mua ruốc cho mẹ và hoa quả cho con. Em dạo này bận quá nên không vào thường xuyên với con được. Nhà mình thỉnh thoảng vào chơi với con nhé!

737
0
0

hienvth

Trưa hôm qua em vào thăm Kiên, trộm vía con dạo này ngoan lên nhiều. Rất đáng mừng là hơn 20 ngày ở bệnh viện con đã tập đi được và nói được.

Tuần vừa rồi các bác sỹ cũng đã siêu âm cho Kiên được rồi ạh. Kết quả buồn lắm: con bị hợp nhĩ thất, thông liên thất, teo phổi. Các bác sỹ nói với mẹ con là bệnh con nặng lắm, không biết có phẫu thuật nổi không. :( Có thể con sẽ phải nằm điều trị dài dài ở đó rồi mới phẫu thuật được. Khổ thân 2 mẹ con quá!

Em vào mua cho con 1 hộp sữa P. bé đúng lúc con vừa hết sữa (vì con uống chậm lắm, mua hộp to thì uống ko kịp trong vòng 1 tháng), mua ruốc cho mẹ và hoa quả cho con. Em dạo này bận quá nên không vào thường xuyên với con được. Nhà mình thỉnh thoảng vào chơi với con nhé!
Hôm nay 2 mẹ con xuất viện, bác sĩ hẹn 3 tuần nữa quay lại (dự kiến là 1/4), khi đó các chuyên gia nước ngoài sang mới có quyết định là mổ hay ko. Vì bác sĩ bảo giờ mổ thì tỉ lệ 50/50 nên muốn chờ thêm ý kiến của chuyên gia. Em thay mặt CSTT gửi mẹ 500k để đi xe về và 1 hộp P loại lớn để mẹ mang về cho con. trời bắt đầu mưa lớn rùi,hix, 2 mẹ con chiều muộn mới bắt xe về.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Hôm nay 2 mẹ con xuất viện, bác sĩ hẹn 3 tuần nữa quay lại (dự kiến là 1/4), khi đó các chuyên gia nước ngoài sang mới có quyết định là mổ hay ko. Vì bác sĩ bảo giờ mổ thì tỉ lệ 50/50 nên muốn chờ thêm ý kiến của chuyên gia. Em thay mặt CSTT gửi mẹ 500k để đi xe về và 1 hộp P loại lớn để con về uống.
Hôm nay sau khi Hienvth báo , chi cũng nói chuyện với Hưng TTCE, hai chi em cũng hiểu rằng bệnh con khá là nặng. BS BV E cho biết đoàn chuyên gia Nhật sang vào đầu tháng 4 nên sẽ xếp để con đc phẫu thuật với hy vọng bs giỏi hơn mình. Thôi đành vậy mà thôi chúng mình chờ đợi đến tháng 4 nhé.
Khổ thân trời mưa gió đi lại xa xôi...........

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em vừa gọi điện hỏi thăm Huế. Nhà em có việc phải về quê mấy ngày nên hôm Huế gọi điện báo về em ko vào viện được. May quá có em Hiền. :X
2 mẹ con về đến nhà hôm qua rồi. Hai mẹ con đi ô tô có chăn nên không bị lạnh. Trộm vía con vẫn khỏe và ngoan. Mẹ nói là trên đó mưa nhưng ko rét lắm (có lẽ là đỡ lạnh hơn dưới này). Mong cả nhà con khỏe để 01/04 lại xuống dưới này...

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

25.11 Xin phép nhận của anh TA075 số tiền 3tr cho bé Kiện
16.12 Nhận của Kemtira số tiền 500k

21.12 Gửi gia đình 1tr + hộp sữa
17.02 : hienvth gửi 1000K đóng viện phí và hộp sữa (to hay bé)
14.03 . Mít nhợn :Em vào mua cho con 1 hộp sữa P. bé đúng lúc con vừa hết sữa (vì con uống chậm lắm, mua hộp to thì uống ko kịp trong vòng 1 tháng), mua ruốc cho mẹ và hoa quả cho con. (?)
15.03 Hienvth : Hôm nay 2 mẹ con xuất viện, bác sĩ hẹn 3 tuần nữa quay lại (dự kiến là 1/4), khi đó các chuyên gia nước ngoài sang mới có quyết định là mổ hay ko. Vì bác sĩ bảo giờ mổ thì tỉ lệ 50/50 nên muốn chờ thêm ý kiến của chuyên gia. Em thay mặt CSTT gửi mẹ 500k để đi xe về và 1 hộp P loại lớn để mẹ mang về cho con

737
0
0

hienvth

Hôm nay, Kiên đã lên Hà Nội, mẹ đang làm thủ tục nhập viện cho con. Mai em ghé viện sẽ cập nhật lại tình hình Kiên ạ.

737
0
0

hienvth

Trộm vía, Kiên tăng được 1kg, đợt này cũng ngoan hơn. Giờ mổ hay ko mổ đều chờ quyết định của đoàn bác sĩ Nhật, giờ vẫn phải chờ thôi ạ, hi vọng hi vọng nào :)

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: 25.11.2010 - Trần Trung Kiên SN 2009 xã Khánh Hạ, Huyện Văn Đàn, Lào Cai thông liên thất, teo van ĐMP

Sáng nay Huế gọi điện cho em. Đoàn các bác sỹ Nhật không sang được nên bệnh viện bảo Huế làm thủ tục ra viện, khoảng 3 tháng sau quay trở lại khám lại. Thế này thì không biết bao giờ con mới có lịch mổ. :(
Vì vậy, thứ 2 này Huế sẽ đưa bé Kiên ra khám ở viện tim Hà Nội xem tình hình thế nào. Bây giờ bố mẹ đang đưa con về Hoài Đức để trọ mấy ngày cuối tuần.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: 25.11.2010 - Trần Trung Kiên SN 2009 xã Khánh Hạ, Huyện Văn Đàn, Lào Cai thông liên thất, teo van ĐMP

Vâng lai hoãn lại chờ gia đình khó khăn lại càng thêm khó khăn hơn vì những sự cố thế này.
Sau khi hiênvth báo LG đã gọi và bàn với Trang đưa Kiên sang BV Tim HN để mọi việc thuận lợi hơn. Trước tiên chúng mình sẽ giúp chi phí khám chữa bệnh cho Kiên ở Tim HN. Sau đó xem thế nào cùng bàn với Trang giúp tiếp.
Hôm nay gia đình đã đưa con đến nhà ng quen ở Hoài Đức trọ. Lúc nãy LG gọi bảo hãy khám con vào thứ tư chứ thứ hai bv nghỉ ko ai khám đâu.
Mong mọi việc thuận lợi
@hienvth có mặt lúc gia đình xuất viện E, tình hình có gì mới thì em báo lại nhé. Cảm ơn hai em đã vất vả. Nếu chuyển chi mà thành công tốt quá chứ thương hai mẹ con lắm.

737
0
0

hienvth

Hi``, chị đừng nói thế, có vất vả gì đâu chị :). Bữa em vào bố bé cũng đã xuống viện với 2 mẹ con, con khỏe và ngoan lắm ạ :x. Hai mẹ con cũng đã từ khám ở Viện Tim Hà Nội rồi nên em nghĩ mẹ đã quen với thủ tục, em cũng dặn nếu có gì khó khăn thì lên hệ với chị. Em cũng đưa thêm mẹ 500k để chi thêm cho chi phí mấy ngày chờ ở HN.
Nếu bé nhập viện Tim thì sẽ cần mua thêm sữa bột cho con. Em nghĩ tạm thời vậy, hi vọng Viện Tim mổ được cho con, vì giờ ko biết đoàn chuyên gia Nhật ngày nào sẽ sang nữa, hoãn mà ko định ngày đến luôn ạ :(

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Bố mẹ cũng đưa Kiên cũng lên sớm và khám suốt cả ngày hôm qua. Hôm qua dồn bệnh nhân mấy ngày rất đông nên hơi vất vả cho bố mẹ và con.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

BV hẹn thứ năm tuần sau hội chẩn nên gia đình đã đưa con về vì ko chịu nổi chi phí ở HN. Mong rằng mọi việc đều ổn.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: (MS260/CN) 25.11.2010 - Trần Trung Kiên SN 2009 xã Khánh Hạ, Huyện Văn Đàn, Lào Cai thông liên thất, teo van ĐMP

Kiên vừa nhập viện sáng nay theo lời hẹn 2 tháng của bs. Chi ko tin lắm về cơ hội mổ lần này. Đã báo TTCE.
Ruồi liên lạc với a. Nam hỏi hướng điều trị của con nhé. Mấy hôm trc c đã email cho Bs nhờ hỏi thông tin của bé Kiên nhg do bs điều trị đi công tác.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS260/CN) 25.11.2010 - Trần Trung Kiên SN 2009 xã Khánh Hạ, Huyện Văn Đàn, Lào Cai thông liên thất, teo van ĐMP

Vâng, chị ạ. Em đã nhắn tin cho bs Nam rồi, anh ấy thông báo là cháu nhập viện rồi, cứ để làm đầy đủ xét nghiệm, siêu âm lại, anh sẽ theo dõi và cập nhật tin tức thường xuyên.

Chị cứ tin và hi vọng đi, mọi thứ đều có thể mà.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
31
0
0

dr.nam.tttmvn

Trả lời: (MS260/CN) 25.11.2010 - Trần Trung Kiên SN 2009 xã Khánh Hạ, Huyện Văn Đàn, Lào Cai thông liên thất, teo van ĐMP

Hôm qua phải đi trực nên anh không lên diễn đàn thông báo được. Anh đã gặp cháu rồi và đã có kết quả siêu âm bệnh của cháu là sự kết hợp của nhiều thương tổn. Bất tương hợp nhĩ thất, động mạch chủ xuất phat từ thất phải, hẹp nặng van động mạch phổi, thông liên thất, còn ống động mạch. Để phẫu thuật sửa toàn bộ thì khó vì nhiều thương tổn, thời gian mổ dài. Lần này sẽ đưa ra hội chẩn xem phẫu thuật ậm thời cho cháu. Cải thiện tình trạng tím tái cho cháu. Có thông tin gì mới anh sẽ thông báo sau nhé.