(MS287/CN) 01.3.2011 Bé Nguyễn Sỹ Quang sn 29.12.2009 ở Kiến Thụy, Hải Phòng - tim bẩm sinh (teo tịt van 3 lá, hở van 2 lá, hẹp ĐMP, CODM)

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
1. Bé Quang: 15 tháng tuổi -
Bệnh tim bẩm sinh : ra vào viện thường xuyên từ tháng thứ 3 đến nay

Vấn đề về tim hiện nay của con:
+ teo tịt van 3 lá
+ hở val 2 lá
+hẹp động mạch phổi
+ còn ống động mạch

Do con bị tim BS nên cơ thể khó phát triển về thể chất cũng như các chức năng sống khác không được tốt lắm
Can Thiệp Tim Mạch cần có những chuẩn mực về cân nặng, Tháng tuổi, thể chất, chế độ chăm sóc, những tiến triển diễn biến bệnh theo chiều hướng thuận lợi cho cuộc can thiệp ... nói chung là với thể trạng và chiều hướng diễn biến bệnh của con tthì các Dr thật sự rất cân nhắc, và dè dặt vấn đề can thiệp

Và với 4 vấn đề/ 1 trái tim thì không thể 1 hoặc 2 lần can thiệp là xong >> nói chung là khó khăn

Con theo đuổi việc điều trị khá lâu rồi,
Chức năng tim của con rất kém rồi ( Tím môi và đầu chi, ngón tay dùi trống, phù, khó thở, nhiễm khuẩn hô hấp... )

SĐT của bố con trai Quang: 0128.727.08.66

2. Bé Tươi: 11 tuổi
Tương tự như bé Quang
+ teo tịt van 3 lá
+ hở val 2 lá
+hẹp động mạch phổi
+ còn ống động mạch

các vấn đề về tim của bé phát sinh
+ thông sàn Nhĩ - Thất ( TLT:25mm, TLN nguyên phát 10mm)
+ hẹp val N - T, hẹp val động mạch phổi.
Số điện thoại của mẹ con là:mẹ Tám: 0983.961.804
Cậu của con là 01293891111

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Hai trường hợp tim bẩm sinh nặng tại Hải Phòng

Gửi cả hai trường hợp này hỏi bs Hiếu qua Email nhận đc câu trả lời như sau:
ca 2 truong hop deu co cach chua nhung be Quang thi kha nang tot hon nhieu. Cu bao chuyen len Hieu, viec chua chay chac cung mat cong nhung neu gia dinh quyet tam thi van con co hoi Loan a

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

1. Trường hợp của Quang:
LG đã gọi điện qua lại với bố bé Quang hỏi mọi tình hình. Quang có 5kg thôi bé lắm. Bố Quang nói con ra ra vào vào viện đc nên cũng muốn lên ngay HN. LG liên lạc xin hẹn với bs Hiếu thứ tư ngày mai đưa Q lên. Nhưng đến sớm nay bố Quang nói các bs ở HP nói con ko đủ sức khoẻ đi xa như vậy nên đành chờ thời gian.

2. Trường hợp bé Tươi: Cô bé Tuơi rất yếu và đã đi lại nhiều lần lên BV Nhi HN mà bs bó tay. Có chút hy vọng gia đình cũng muốn thử nhưng khổ hiện nay con quá yếu để có thể đi xa như vậy. Nên gia đình nhờ mình gửi hồ sơ cho bs xem. Hiện vẫn chưa nhận đc gì cả.

Cả hai trường hợp đều bệnh tim phải chữa lâu dài, từ HP lên HN một quãng đường rất xa. Nếu bệnh nhân nhi ko đủ sức khoẻ e sẽ nguy hiểm. Vậy nên cái này chờ gia đình và bs đang điều trị cho các con quyết định.

Mẹ Kê và moi ng có vào thăm các bé thì cho xin lý lịch rõ hơn nhé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Hôm qua em sang Nhi Đức gặp trực tiếp 2 gia đình cháu Tươi và Quang.

Gia đình Tươi đã gửi hồ sơ cho chị rồi phải không ah?
Cháu Tươi gầy lắm 11 tuổi mà 20 kg. Lúc em đến cháu đang truyền nước, chắc mệt và khó chịu quá nên cứ rên lên thôi.
Em cảm nhận là gia đình Tươi tuy rất nghèo nhưng lo lắng cho con lắm.
Còn gia đình bé Quang: lúc em đến thì chỉ có bà và mẹ trông. Cháu 15 tháng, 5kg.
Theo em nhận thấy thì bố mẹ cháu Quang không được nhanh nhẹn cho lắm, em hỏi câu gì thì nói (phải nói thật là hơi ù ờ chị ạ) còn lại bà nội kể thôi.
Em hỏi sao phát hiện bệnh từ lúc 3,5 tháng mà không cho cháu lên HN sớm. Bà bảo: gia đình nghèo quá, không có xe máy nên mỗi lần cho sang Nhi Đức khám phải đi mất 300k tiền taxi nên cũng chưa có tiền cho cháu lên HN. Bố cháu làm linh tinh, mẹ làm da giầy và còn 1 chị gái 4,5 tuổi nữa. Em nghĩ một phần do nghèo, một phần do bố mẹ như thế nên thằng bé cũng chịu khổ theo.
Em đã gọi điện cho anh Vinh, bố cháu Quang và cho cả số điện thoại của chị rồi nhưng chẳng biết bố cháu đã nắm rõ chưa. Số điện thoại này chị nhé: 0128.727.0864. Hic, bố cháu có cái điện thoại tậm tịt, hay sập nguồn nên gọi lúc được lúc không.

110
0
0

Haibara82

E đã đọc bài này bên hội cha mẹ Nhân ái, nay được sang đây thì thấy chị L đã post bài rồi.
E xin mở hàng nếu sau này 2 bé được phẫu thuật miễn phí thì cho phép e ủng hộ cho mỗi cháu 200k.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Trường hợp này mẹ Kê Nghé gửi khi các mẹ Nhân Ái biết đến hai bé. Thông tin qua lại, nhưng đến tận hôm nay LG mới đưa lên. Hai trường hợp này tạm thời LG chỉ biết giúp đến thế, chỉ mong hai bé đủ sức khoẻ để đi tiếp con đg khó khăn trước mắt.

Nếu hai con đủ sức khoẻ lên HN khám thì gửi gắm bs Lân Hiếu và xin lời khuyên của bs Hiếu về phương án chữa trị. Song song với việc gửi bs Hiếu thì chúng mình giúp gia đình làm đơn xin TTCE phòng đến trg hợp đc mổ có kinh phí ngay. Tạm thời chỉ có thế, nhưng LG lo lắm vì bệnh các con quá quá là nặng.

Nếu được như lời Habara82 là các con sẽ đc mổ thì đó là điều quá tốt rồi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
94
0
0

Kinan

Trả lời: Ðề: Hai trường hợp tim bẩm sinh nặng tại Hải Phòng

E mới tham gia, vẫn còn lơ ngơ lắm, cả nhà có việc gì sai bảo để em có thể giúp chút sức mọn cho các con thì cứ lên tiếng nhé. Số của em: 0906 272 575. Em cảm ơn cả nhà.

176
0
0

Mẹ Kê

Bé Tươi hiện nay yếu lắm rồi, theo lời bác sĩ thì khả năng con sẽ mất tại bệnh viện. Con cứ ngủ li bì và tỉnh dậy là đòi về nhà (điềm xấu). Chắc con không còn cơ hội phẫu thuật được nữa. Thật buồn vô cùng, mặc dù gia đình rất lo cho con nhưng giá như bố mẹ con bớt nghèo thì con đã có cơ hội. Bây giờ thì muộn quá mất rồi!

Còn bé Quang thì con đã xuất viện và về nhà rồi. Gia đình con không quan tâm lắm đến việc chữa chạy thì phải. Thằng bé 15 tháng, 5kg, không ăn được nhưng chỉ bú mẹ thôi, không có sữa ngoài. Chị Loan ơi, bố Quang đã gửi hồ sơ cho chị chưa ah?

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Đọc mà nặng lòng quá, lại nói ... giá như gặp nhau được sớm hơn, đúng là nhiều lúc tiền chẳng làm được j cả =(( .

94
0
0

Kinan

Trả lời: Hai trường hợp tim bẩm sinh nặng tại Hải Phòng

Cầu trời phật thương tình cho các con. Các con đã chẳng được những gì đáng có. Đồng tiền nhiều lúc chẳng thể làm gì mà chỉ đẩy người ta đến đường cùng thôi, chỉ vì ko có nó, hoặc chỉ vì phải có nó thì mới được.

734
0
16

rongviet

Member

Chẳng biết nói gì nữa. :(

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Mẹ Kê ơi chưa gửi đâu, nhưng gửi ích gì phải đưa con lên khám cơ. Hôm trc hẹn bs Hiếu rồi nhưng mà bố bé nói thế ko dám nói gì nhiều hơn. Nhưng giờ chị đang nghĩ theo tình hình em nói thì dường như ko phải
Họ ngại, họ ko cố gắng............Buồn

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Bố Quang gọi điện thoại nói lên HP xin giấy chuyển viện. Nhưng bs Hiếu hẹn thứ năm cho trg hợp Dung nên chi hẹn bố Quang thứ năm này. Gia đình lớ ngớ mà bố cũng chưa hẳn nhiệt tình thăm khám bệnh cho con nên ngoại lệ chắc phải có nh mình đưa và ủn. Ai đi đc báo dùm cái nhé

176
0
0

Mẹ Kê

Ôi chán không thể tả! Hôm qua bố Quang điện cho em nói là không xin chuyển sang Bạch Mai được, chỉ chuyển được lên Nhi TW thôi. Lòng vòng nhờ được bác sĩ Linh ở Khoa Hồi sức để chuyển cho Quang lên BM nhưng bác sĩ đang bận mổ và hẹn sáng hôm sau đến gặp. Cho bố cháu số của bác sĩ, dặn dò rất kỹ lưỡng là gọi điện cho bác sĩ ntn, sau khi gọi cho chị Loan ntn. Bố cháu vâng, dạ.
Thế mà sáng nay em điện lại thì kết quả là chiều qua gia đình đã đưa Quang lên Nhi TW khám, bác sĩ nói rằng cho cháu về, đợi khi nào khoa học tiên tiến, có thể can thiệp được thì sẽ chữa cho cháu. Nói như vậy có nghĩa là Nhi TW cũng bó tay rồi. Buồn vô cùng!
Chị ơi, bây giờ thế nào đây hả chị? Em thấy bế tắc quá!
À, cháu em hôm T7 lên khám chỗ b.s Lợi (em nhớ không rõ lắm, hình như PGĐ BV Tim thì phải) ổn rồi chị ạ, kết quả không như dưới HP khám.

177
0
0

metuquan

Các mẹ ở hP ơi, chị Tâm ơi, gia đình bé ngu ngơ như thế có biết gì đâu, mà không cứu thì bé chết mất, thương quá. Có lẽ trường hợp này mình phải xắn tay áo vào thôi. Cần liên lạc với ai hay làm tất cả các việc khác ở trên HN có gì cứ gọi cho em nhé.

94
0
0

Kinan

Trả lời: Hai trường hợp tim bẩm sinh nặng tại Hải Phòng

E đọc bên Hội cha mẹ Nhân Ái thấy là Tươi đã mất rồi. Mong con được siêu thoát và đầu thai vào một gia đình yêu thương và đầu đủ hơn. Buồn quá đi thôi. Mong con phù hộ cho con Quang.

176
0
0

Mẹ Kê

Tươi mất lúc 3h chiều hôm thứ 7 vừa rồi. Mình đến BV thăm các con, gọi cho mẹ con xem con còn nằm ở khoa Tim không thì biết con vừa mất được gần 1 tiếng. Xe của BV chở con về, rút bình thở oxi ra được 1 lúc con đi luôn.
Lại nghĩ đến lần vào viện thăm con, ôm cơ thể gầy gò, cứ rên lên vì đau. Lại nghĩ đến Quang.
Gia đình con tuy nghèo nhưng :thương con, chăm sóc hơn hẳn gia đình Quang.
Con an nghỉ nhé, không còn bệnh tật, đau đớn hành hạ con nữa.whileflower01

1,416
0
36

MomMi

Active Member

lại thêm một em bé mất vì bệnh tim. Buồn quá. Cầu mong con siêu thoát.

1,014
0
0

Em bé ngoan

Cầu mong linh hồn bé Tươi sớm siêu thoát!

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cầu cho con sớm siêu thoát :whileflower03