(MS38/TT) 14.06.2007 - HUẾ: Xin sách giáo khoa cấp 1 cho một lớp học tình thương

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
ALnML
14/06/2007, 04:33 PM
Có một người phụ nữ đã 30 năm nay tình nguyện dạy chữ cho các em nhỏ lang thang không có cơ hội đến trường. Chị ấy là Bạch Thị Ngọc Hạnh ở Kim Long, Huế. Nhiệt huyết thì rất nhiều nhưng cơ sở vật chất và đặc biệt là sách giáo khoa (từ lớp 1 đến lớp 5) thì lại rất thiếu!!!

Mong các mẹ cùng chung sức giúp chị ấy dạy dỗ các em nhỏ thiệt thòi này bằng cách quyên góp những quyển sách mà con cái chúng mình đã học qua nhé!

Địa chỉ nhận sách:
Hà Nội: Trà - Mẹ Đan Hà - số 8 Khúc Hạo, Hà Nội (ĐT: 0912016996)
Huế: Hương - Trái ớt dễ thương - số 17 Phạm Đình Hổ, tp Huế (ĐT: 529104)

Xin cảm ơn các mẹ!

Dưới đây là một bài viết về chị đăng trên Sài gòn Giải phóng Online để các mẹ biết thêm thông tin:

Gần 30 năm dạy trẻ vạn đò

Cơn mưa của xứ Huế không át được tiếng đọc bài của con trẻ mỗi lúc đêm về trong lớp học tình thương của cô giáo Bạch Thị Ngọc Hạnh ở khu tái định cư Kim Long. Đã gần 30 năm, biết bao thế hệ học trò đi qua, cô giáo Hạnh vẫn miệt mài dạy chữ cho những trẻ em nghèo xóm vạn đò.
Gia đình chị sống ở khu vực Bến Me, nằm bên bờ sông Hương, thuộc phường Phú Thuận (thành phố Huế). Những năm đầu mới giải phóng, Bến Me là xóm lao động nghèo với trên 80% là dân vạn đò. Cuộc sống của họ trôi nổi trên sông nước, chuyện học hành của con cái chẳng mấy ai để ý đến. Chứng kiến nhiều em đã đến tuổi đi học mà không biết đếm, chị nảy sinh ý định lập lớp học trong xóm. Để thu hút các em đến lớp, đêm đêm chị tổ chức các buổi vui chơi, tập hát cho các em, nhưng do không biết chữ nên việc tập hát rất khó. Thế là chị tập đọc, tập viết cho các em.
Lúc đó ở xóm Bến Me có một hội trường của HTX cát sạn Thuận Lộc bỏ trống, chị mượn để làm lớp học. Thế là đêm đêm, bên ngọn đèn dầu leo lét, lớp học xóa mù chữ ê a tiếng con trẻ đọc bài. Lúc đầu lớp học chỉ có 10 học sinh, bởi rất nhiều người cho rằng cơm còn chưa đủ ăn, học hành làm gì. Với nhiều gia đình, chị phải tới vận động năm lần bảy lượt họ mới cho con theo học. Được 10 năm thì HTX cát sạn Thuận Lộc khôi phục sản xuất, lấy lại hội trường.
Thấy chị chạy vạy mượn phòng khắp nơi, ông Trần Văn Miền, Chủ tịch UBND phường Thuận Lộc lúc đó, cho chị mượn hội trường ủy ban phường. Có chỗ học nhưng nghiệt nỗi nơi này lại cách xa xóm Bến Me nên không một em nào chịu đến lớp. Đó là vào năm 1985, lớp học của chị không duy trì được. Cũng thời gian đó chị lập gia đình. Một năm sau, khi hai vợ chồng có nhà riêng, chị quyết tâm khôi phục lớp học tại nhà. Ngày chị vào nhà mới cũng là ngày lũ trẻ cặp sách đến nhà chị học.
Đến năm 1995, xóm vạn đò ở Bến Me được di dời lên khu tái định cư Kim Long (TP Huế). Cả cô trò cùng chuyển đi, lớp học lại tiếp tục bị gián đoạn 1 năm. Sau đó, chính quyền có chính sách hỗ trợ con em vạn đò đến trường. Nhưng khổ nỗi, nhiều em lớn tuổi hơn các bạn cùng khóa, số khác thì không theo kịp chương trình phổ thông… lại bỏ học. Các gia đình lại đem con đến nhà nhờ chị Hạnh kèm giúp, một hai tháng đầu họ trả tiền thù lao dạy thêm, nhưng rồi vì hoàn cảnh quá khó khăn nên cũng chẳng ai nộp. Chị vẫn tiếp tục dạy miễn phí. Mãi cho đến năm 2000, khi có dự án Plan tài trợ cho các lớp học tình thương, lớp học của chị được chuyển ra học ban đêm tại Trường tiểu học khu tái định cư Kim Long, chị Hạnh được trả lương 350.000 đồng/tháng.
Đã gần 30 năm qua, chị Bạch Thị Ngọc Hạnh vẫn đều đặn gieo chữ cho những học trò nghèo của xóm vạn đò. Chị tâm sự: “Cô nghèo, trò cũng nghèo nên tui cũng chẳng suy tính thiệt hơn”. Có lúc, gia đình chị rất khó khăn. Chị may vá kiếm chút đỉnh, lúc rảnh rỗi cắt rau cắt cỏ mang ra chợ bán. Còn chồng chị làm nghề đánh xe bò chở thuê cho bà con ngày được ngày mất nên cũng chẳng kiếm được bao. Được cái gia đình êm ấm, thấy chị dạy học giúp trẻ em vạn đò, cả nhà ai cũng vui. Hôm chúng tôi đến, chị khoe, năm vừa rồi chị đã xin được cho 6 em học sinh của xóm vạn đò Kim Long vào học ở các trường công lập (3 em học tiểu học, 3 em học THCS). Gia đình chị giờ đã khá hơn trước.
Sau bao năm dành dụm, chồng chị đã mua được xe chở hàng, lo toan được tài chính cho gia đình; 5 người con của chị cũng đã lớn, chị càng yên tâm dạy học hơn. Mới đây thôi, đầu tháng 11-2005, trong lúc mưa gió bão bùng có người đại diện ở xã Vinh Hà (huyện Phú Vang, Thừa Thiên-Huế) lên tận nhà mời chị về dạy xóa mù chữ cho trẻ em xã này, nhưng chị đành từ chối bởi lớp học tình thương ở khu tái định cư Kim Long không thể thiếu chị.
Theo SGGP Online.
* Cô Bạch Thị Ngọc Hạnh, dạy vạn đò Kim Long, nhà số 172 Nguyễn Phúc Thái, tổ 16, khu Định cư, Kim Long, TP Huế.
14/06/2007, 07:02 PM
Bạn ơi nhưng sách giáo khoa con mình vừa học thì quyển ở lớp có một số chỗ các cháu viết vào những phần bài tập rồi thì có được ko, nhà mình có 1 bộ từ lớp 1 đến lớp 3, nếu được thì mình mang đến
14/06/2007, 11:22 PM
Nhận sách tại đầu cầu Hương Manly nhé :LoveStruc:
15/06/2007, 08:04 AM
Bạn ơi nhưng sách giáo khoa con mình vừa học thì quyển ở lớp có một số chỗ các cháu viết vào những phần bài tập rồi thì có được ko, nhà mình có 1 bộ từ lớp 1 đến lớp 3, nếu được thì mình mang đến
Được chị à, vì các em đang cần sách để đọc nữa mà, chị cứ gửi vào đầu cầu HN đi . Cảm ơn chị nha .
@Nếu như có cặp , vở cũ mới dùng mấy trang rồi, cũng được chị à .Rồi hộp bút , bút màu, bút sáp .... tất cả nếu như vẫn còn dùng được, đều OK hết . Vì nghe chữ " Vạn đò " chắc chị cũng hình dung ra cảnh nhà các bé như thế nào . Ngôi nhà là chiếc thuyền , khu vườn là sông nước . Cho nên cái gì các em cũng cần hết . Cả sách truyện cũ nữa... Hôm nay em " sai " " tay sai " của em đi chụp hình lớp học ... không biết có kịp hôm nay kg. Em sẽ post hình lớp học của các em lên sau nhé .
15/06/2007, 08:20 AM
Được chị à, vì các em đang cần sách để đọc nữa mà, chị cứ gửi vào đầu cầu HN đi . Cảm ơn chị nha .
@Nếu như có cặp , vở cũ mới dùng mấy trang rồi, cũng được chị à .Rồi hộp bút , bút màu, bút sáp .... tất cả nếu như vẫn còn dùng được, đều OK hết . Vì nghe chữ " Vạn đò " chắc chị cũng hình dung ra cảnh nhà các bé như thế nào . Ngôi nhà là chiếc thuyền , khu vườn là sông nước . Cho nên cái gì các em cũng cần hết . Cả sách truyện cũ nữa... Hôm nay em " sai " " tay sai " của em đi chụp hình lớp học ... không biết có kịp hôm nay kg. Em sẽ post hình lớp học của các em lên sau nhé .

Mình có 2 bộ sách giao khoa lop 1&2.Mình ở Sài gòn muốn gửi thì phải làm sao ?
15/06/2007, 08:36 AM
Mình có 2 bộ sách giao khoa lop 1&2.Mình ở Sài gòn muốn gửi thì phải làm sao ?
Bạn gửi cho đầu cầu Sài Gòn nhé , là chị HươngManly địa chỉ : số 27 Yên thế - phường 2 - Quận Tân Bình dt :0906755229. Bạn cứ gửi chỗ chị ấy ,chị ấy sẽ chuyển ra Huế . Hôm qua chị ấy vừa gửi hàng của các mẹ SG ra Huế đấy . Cảm ơn bạn đã ủng hộ .
15/06/2007, 06:35 PM
Hôm nay BCH đã đi tìm hiểu khá cặn kẻ về trường hợp này và bây giờ xin post lên đây để mọi người hiểu thêm .

Sáng nay BCH đã lên tận nhà Cô Bạch Thị Ngọc Hạnh, dạy vạn đò Kim Long, nhà số 172 Nguyễn Phúc Thái, tổ 16, khu Định cư, Kim Long, TP Huế . Qua tiếp xúc với Cô Hạnh BCH biết được rằng hiện nay Cô đang cùng với một thanh niên tình nguyện đang phụ trách 5 lớp học tình thương học ban đêm tại Trường tiểu học khu tái định cư Kim Long và số học sinh cũng khá đông ( gần 60 học sinh từ lớp 1-5) tuổi tác thì cũng có một sự chênh lệch rất lớn (6,7-22tuổi ) theo lời Cô Hạnh nói thì mục tiêu của cô là dạy cho các em biết đọc biết viết là chính và em nào không đọc viết được đúng như yêu cầu thì cũng không được lên lớp ( hiện có đến 2 em học 5 năm lớp một mà vẫn chưa tốt nghiệp được lớp 1 :Thinking: ) . Sau khi học với cô xong lớp 5 nếu như em nào muốn đi học tiếp thì Cô sẽ chạy tiếp để tìm học bổng cho các em đó và nếu cô xin được thì em đó được tiếp tục đi học còn nếu không thì bước chuyển tiếp là học nghề tại trường dạy nghề cạnh đó và xem như là đã ra trường về con đường học chữ . Các em rất ham học dù buổi ngày phải vật lộn với đồng tiền nhưng hể đến giờ đi học thì lại tập trung đầy đủ nên đó cũng là một động lực rất lớn cho Cô Hạnh trong bước đường đem cái chữ đến cho các em . Theo như lời cô nói thì đến mùa mưa hay mất điện các em vẫn quyết tâm đến trường với những cây nến hay đèn dầu , cho đến một hôm có một vài vị khách đi qua và họ cảm thấy lạ khi giữa một thành phố lớn lại có một lớp học đèn dầu nên họ vào thăm , sau khi biết được sự thật họ đã tặng cho các lớp học của Cô một vài cây đèn sạc và từ đó mỗi lần mất điện thì tình hình ánh sáng đã được cải thiện ít nhiều ( xin cảm ơn các Bác cựu học sinh Quốc Học - những người đã tặng những cây đèn) .
Tình hình chính hiện nay là như thế này :
Trước đây trường tiểu học nơi cô đang mượn để dạy lớp tình thương vào ban đêm đã hứa là sẽ cho học sinh của cô sách vở năm học mới này (2007-2008) nhưng giờ đây lời hứa đã theo gió bay đi nên giờ chẳng biết tìm đâu ra sách cho các em học cả .Hiện nay chẳng có tổ chức nào tài trợ cả nên trăm sự vạn sự đều phải đi xin cả ( mà thật sự giờ cũng chẳng biết phải xin ở đâu nữa ?? )

Ui trời ơi lâu ngày không đánh máy giờ đánh mõi tay quá :D Hình ảnh BCH sẽ post sau vì tối thứ 2 đến các lớp của cô mới bắt đầu vào học lại .

BCH
16/06/2007, 08:54 PM
Mình ở HÀ NỘI thì gửi đồ ở đâu nhỉ , đồ của mình gồm sách lớp 1 , 1 số vở dùng dở , hộp bút , linh tinh đồ cũ có được ko nhỉ ?
17/06/2007, 11:17 AM
Địa chỉ nhận sách:
Hà Nội: Trà - Mẹ Đan Hà - số 8 Khúc Hạo, Hà Nội (ĐT: 0912016996)
Huế: Hương - Trái ớt dễ thương - số 17 Phạm Đình Hổ, tp Huế (ĐT: 529104)
Sài Gòn : chị HươngManly địa chỉ : số 27 Yên thế - phường 2 - Quận Tân Bình dt :0906755229

Đây là các địa chỉ đầu cầu mà các Mẹ có thể gởi hàng ủng hộ. Tất cả đồ gì còn dùng được , em đều xin tất :D
18/06/2007, 10:20 AM
Các mẹ ơi, cho em lạc đề một tý.
Sáng nay nuty và me2xiu đã đi chỡ quần áo cũ của các mẹ đầu cầu SG chuyển tặng Huế rồi. Chi phí tàu xe là 100 k đồng.
Rất cám ơn các mẹ đã quan tâm tới Huế.
19/07/2007, 08:25 PM
Hôm nay 19/7 Ớt có nhận được 1 thùng sách vở từ Quảng Ninh, của một bạn có ID là Lotus_HaLong. Cảm ơn bạn đã gửi cho chúng mình nhé . Phiền bạn quá phải gửi qua bưu điện nữa Mình báo để bạn biết hàng đã đến Huế , chúng mình sẽ sắp xếp để mang đến lớp học tình thương . Cảm ơn .
19/07/2007, 10:33 PM
Không phiền đâu mà. Đó là sách mà mình xin của những người xung quanh, cũng không biết là quyển nào dùng được, quyển nào không nên cứ gửi vậy thôi. Hy vọng nó sẽ có ích với mấy em bé ở lớp học tình thương đó.
19/07/2007, 10:42 PM
@Nuty: không biết tuần sau anh chị có vào SG không nhỉ, em gửi giống lần trước nhé, quần áo và sách vở cho Huế :LoveStruc:
20/07/2007, 09:30 AM
@Nuty: không biết tuần sau anh chị có vào SG không nhỉ, em gửi giống lần trước nhé, quần áo và sách vở cho Huế :LoveStruc:

Manly cứ gửi ra theo xe, tụi mình sẽ lên chở về. Em cũng vừa nói chuyện với Vifgo xong, HN cũng chuẩn bị gửi hàng vào cho Huế chị ah.Cám ơn các mẹ đã quan tâm đến Huế.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.