(MS5.2/CN) 13.4.2005 - Xin ý kiến về trích quỹ CSTT cho bé Minh

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
13/04/2005, 01:10 PM
Các mẹ ơi, sáng mình có ý kiến về trích quỹ CSTT để giúp bé Minh cùng với các mẹ SG ở đây:

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=90041#post90041

Ý kiến hiện tại của mình là thế này:

Hiện quỹ đang có tiền, chưa có kế hoạch chi nào lớn, nên ủng hộ cho bé Minh, hoặc giúp bé có tiền thay máu, hoặc tạo một cơ sở kinh tế ban đầu cho việc chữa trị, vừa là chung tay với các mẹ Miền Nam yêu quý :8:
Có thể giúp ngay một lúc, nhưng có lẽ nên giúp theo từng đợt một, chị BP hay các mẹ MN có thể nêu rõ nhu cầu tài chính của từng đợt, nắm thêm thông tin xem họ có nguồn tài trợ nào khác, làm sao đủ để chi lúc cần thiết - bé cần thay máu mà ko có tiền thì tội lắm :2:.
Mình làm vậy thì sẽ ko có việc chi bừa bãi, tạo sự ỷ lại.
Vẫn biết là bệnh của bé là nan y, nhưng hiện mình đang có mà để không nhìn bé vậy thì mình hơi xót xa. Mình lực bất tòng tâm thì đành chịu. Theo lâu dài thì chắc phải kêu gọi cả trên báo... nhưng hiện tại ý kiến cá nhân mình thì con số 5 triệu ko phải là quá nhiều, ít ra cho bé thay máu được 3 lần, còn các mẹ MN cũng đang lo nữa.

Có ý kiến khác thì cho rằng:
Nên để dành quỹ, để chi cho các trường hợp cần giúp về lâu dài, giúp cho những người đang sống nhưng sống lay lắt, giúp họ thành người.

Cụ thể thì để ai có ý kiến gì thì post cho chính xác, mình sợ nói lại ko chính xác và khách quan lắm. Theo mình hiểu thì là như thế.

MÌnh ủng hộ về khía cạnh chọn các đối tượng giúp lâu dài và hiệu quả. Làm cụ thể ntn thì tuỳ trường hợp cụ thể mới bàn được.
Khía cạnh chi tiêu thì mình ủng hộ quan điểm "ko để tiền tồn đọng nếu có thể dùng hiệu quả", bởi lòng nhân ái thì ko có giới hạn, điều hiển hiện rõ ràng là quỹ CSTT vẫn tăng lên hàng ngày, ngày càng có thêm nhiều mẹ san sẻ vào đây.

Quỹ này là của rất nhiều bố mẹ, và cả những người chưa làm bố mẹ đã đóng góp từ rất nhiều nơi. WTT là nơi mọi người gặp gỡ và trao đổi nhiều nhất, vì thế xin mọi người có ý kiến, và mong những người ở nơi khác đồng tình với ý kiến của đa số ở đây :1:
13/04/2005, 01:23 PM
Em cũng đồng ý với ý kiến của chị Hiền, chúng mình hãy giúp những trường hợp gấp gáp, bệnh tật như thế này. Thương bé Minh quá.

Hiện tại thì em được biết CSTT đang giúp cho bé Bình bị bệnh tim bẩm sinh, tập trung vào việc nuôi dưỡng bé để chuẩn bị cho ca mổ thứ hai. Đấy cũng làm một hình thức mang tính chất lâu dài, thiết thực.

Em cũng vừa đọc bài của mẹ Mía về việc giúp những trường hợp các em bé ở Viện Nhi, khoa Bệnh máu.

Chúng mình vừa giúp đỡ họ, vừa gây quỹ nhé, em sẽ post bài về 1 số đề xuất của các mẹ để gây quỹ CSTT.
13/04/2005, 03:32 PM
Theo mình thì trường hợp bé Minh đã được đăng trên báo chí, lại được trên mạng truyền cho nhau khá nhiều, nên nhiều người biết đến và đã chia sẻ. Mặt khác, nhìn vào thực tế thì... đây là một trường hợp thực sự tuyệt vọng. Mình nghĩ CSTT nên dành một phần quà gửi tới gọi là một chút sẻ chia. Mức mình cho là hợp lý là 1 lần cho bé thay máu. Ngoài ra chúng mình có thể kêu gọi các tấm lòng chia sẻ thêm từ cộng đồng. Ngoài ra, khi gia đình bé chi hết những đồng tiền cuối cùng, chúng mình có thể tiếp tục xem xét việc hỗ trợ thêm.

Mình đã rất ấn tượng với việc các mẹ toan tính khi chi từng đồng cho công việc từ thiện lúc ban đầu, và cũng mong rằng các mẹ sẽ đắn đo trước khi chi những đồng tiền quỹ mà rất nhiều người gửi gắm.

Mình nghĩ chúng mình nên ưu tiên dành quỹ cho các đối tượng nhiều cơ may sống và trưởng thành nếu được sự giúp đỡ. Ví dụ các em bé mồ côi, bệnh nặng có thể chữa khỏi chẳng hạn...

Các mẹ ơi, hãy dành thời gian để góp ý thêm nhé.
13/04/2005, 04:13 PM
Mình đã rất ấn tượng với việc các mẹ toan tính khi chi từng đồng cho công việc từ thiện lúc ban đầu, và cũng mong rằng các mẹ sẽ đắn đo trước khi chi những đồng tiền quỹ mà rất nhiều người gửi gắm.

Mình nghĩ chúng mình nên ưu tiên dành quỹ cho các đối tượng nhiều cơ may sống và trưởng thành nếu được sự giúp đỡ. Ví dụ các em bé mồ côi, bệnh nặng có thể chữa khỏi chẳng hạn...

Em rất ủng hộ ý kiến của chị Loan SB.
Là việc từ thiện và do các mẹ cùng quyên góp nên mọi chi tiêu phải được tính toán một cách hợp lý nhất. Cái này thì em bái phục chị NPLoan và còn phải dành thời gian học hỏi nhiều đấy!

Số tiền mà CSTT đang có sẽ là một con số to nếu chúng ta nghĩ là nó to. Nhưng nó chỉ là 1 con số vô cùng nhỏ chẳng hạn so với chi phí mà gia đình bé Bình phải bỏ ra để giành lại cuộc sống cho bé. Và còn bao nhiêu trường hợp thương tâm khác nữa mà chi phí được tính bằng $ ?

Còn trường hợp bé Minh, em rất tin tưởng vào khả năng xoay xở của các mẹ SG cũng như tin vào khả năng và tấm lòng của các chị NPL, Loan SB, Mẹ Hoa BS ở ngoài này vậy. Nhưng cái quan trọng nhất là các mẹ phải cùng nhau hợp sức gánh vác bằng những hành động cụ thể hơn thiết thực hơn, thay vì cứ ý kiến này ý kiến nọ như thời gian vừa qua.

Vài ý kiến nho nhỏ, nếu có gì không phải mong các chị bỏ quá cho.
Ơ, hình như em lại tham gia vào ý kiến này nọ rồi đấy :21:
13/04/2005, 05:08 PM

Chị Loan ơi, mặc dù em rất quý chị và đồng ý với một số quan điểm của chị, một số thì ko. Nhưng em cũng xin nói thật rằng nếu nói mong muốn theo cách này thì chắc giờ ko có mấy ai dám mở mồm ra đề nghị chi tiền hoặc đề nghị chi rất nhỏ giọt, mà chị cũng thừa hiểu quan điểm hiệu quả rồi.

Minh xin giải thích rõ thêm quan điểm của mình:

- Nếu tiền để dành trong ngân hàng, thì thà cho bé Minh để bé được sống thêm còn hơn. Đến ngày thay máu mà ko được thay, có ai hình dung thấy bé bứt rứt như thế nào ko? KHi có trường hợp khác cần xuất hiện, mình ko tin là thiếu người giàu lòng nhân ái. KHông chi hết quỹ và ko chi quá nhiều cho trường hợp vô vọng, cái đấy thì mình đồng ý với quan điểm của chị SB. Nên rút ngay xuông 5 triệu :4: , mà còn nhiều ý kiến khác nữa cơ mà.

Cách làm:
- Số tiền sẽ xem xét để chia ra từng đợt, khi nào các mẹ Miền Nam thấy bé thực sự cần mà chưa lo đủ. Còn có nguồn tài trợ khác thì lại tạm dừng. Nhưng làm thế thì ít nhất mình biết rằng khi cần là bé sẽ có, vì đợi bàn nhau chắc cũng còn chán mới xong, nên nếu dự tính trước chắc vẫn hơn.

Góp ý:
- Mình đề nghị là 5-10 triệu, đấy là ý kiến của mình. Ai có thể đề nghị 100K, là ý kiến của người đó, mình sẽ ko bảo người ta là ki bo hay gì đó...Phản đổi ý kiến và quan điểm, ko nên nhận xét cá nhân.

Xin lỗi là lại ý kiến này nọ rồi :12:. Nếu có gì xin các mẹ tha lỗi :20:
13/04/2005, 05:19 PM
Em có ý kiến như thế này:
1. Vì là quỹ cho nên sẽ công khai chi phí hoạt động theo quý hoặc theo tháng tuỳ hoạt động của quỹ
2. Bầu ra 1 nhóm đại diện cho các mẹ ở hà nội ( nhóm này sẽ có quyền quyết định việc chia sẻ như thế nào bằng hình thưc gì và có trách nhiệm báo cáo hoạt động của Quỹ) , nhóm này chuyên bàn bạc mua gì cho ai nhan dịp gì vv và vv ( ngoài vấn đề chi tiêu thế nào ra thì các vấn đề khác vẫn posst nên để các mẹ thảo luận chung ) Để cử những người như: Chị Loan, Mekemmut, Hakin, Chị Loan SB,Chị Hoa BS meMinhmeo, và một số nhân vật xuất sắc khác

Tại sao lại như vậy :
1. Sẽ tiết kiệm thời gian ra quyết định mua gì bao nhiêu cho ai, như thế người cần giúp đỡ sẽ ngay lập tức nhận được chia sẻ của nhóm chúng ta như trường hợp bé Bình ngay trước hôm mổ thì mình đã chuyển được một số tiền ít ỏi và chuyển ngay cho gia đình bé như vậy ý nghĩa của việc chúng ta làm sẽ được nhân lên rất nhiều.

2. Dần dần đưa Nhóm của chúng ta trở thành một tổ chức hoạt động theo tôn chỉ và mục đích nhân đạo.

Đấy là mấy ý kiến của em các chị thấy thế nào.
Tuy nhiên việc quyết định giúp bé Minh như thế nào các mẹ quyệt định nhanh nhanh cho bé được nhờ. các mẹ WTT lúc nào cũng sáng suốt và thông minh mà
13/04/2005, 05:48 PM
Nhưng em cũng xin nói thật rằng nếu nói mong muốn theo cách này thì chắc giờ ko có mấy ai dám đề nghị chi tiền hoặc đề nghị chi rất nhỏ giọt, mà chị cũng thừa hiểu quan điểm hiệu quả rồi.

Hiền ơi, theo chị được biết thì có một vài trường hợp các mẹ đã chi khoảng 500K và bản thân chị cũng chuẩn bị đề nghị giúp đỡ một số trường hợp mà chị cho là có nhiều cơ may trưởng thành thực sự khi có sự giúp đỡ của CSTT đấy. Và các mẹ khác chắc cũng không ngần ngại đề xuất đâu mà, ví dụ trường hợp bé Bình.

Cảm ơn vì ít nhất em có một phần đồng ý với chị. Hiền ơi, chị không nói mình sẽ khoanh tay đứng nhìn khi gia đình bé hết sạch tiền để chữa chạy.

Ngoài ra, khi gia đình bé chi hết những đồng tiền cuối cùng, chúng mình có thể tiếp tục xem xét việc hỗ trợ thêm

Vấn đề ở đây là cần có sự thận trọng trong chi tiêu, vì sao phải thận trọng chắc em cũng hiểu.
14/04/2005, 07:39 AM
OK chị ơi. Làm như thế nào là tuỳ theo mọi người. Em chỉ nêu ý kiến của em thôi.

Cảm ơn chị và mọi người đã hiểu em.

Life is Beautifful :6: :6: :6:
14/04/2005, 09:55 AM
Theo mình thì trường hợp bé Minh đã được đăng trên báo chí, lại được trên mạng truyền cho nhau khá nhiều, nên nhiều người biết đến và đã chia sẻ. Mặt khác, nhìn vào thực tế thì... đây là một trường hợp thực sự tuyệt vọng. Mình nghĩ CSTT nên dành một phần quà gửi tới gọi là một chút sẻ chia. Mức mình cho là hợp lý là 1 lần cho bé thay máu. Ngoài ra chúng mình có thể kêu gọi các tấm lòng chia sẻ thêm từ cộng đồng. Ngoài ra, khi gia đình bé chi hết những đồng tiền cuối cùng, chúng mình có thể tiếp tục xem xét việc hỗ trợ thêm.

Em đồng ý với ý kiến của chị Loan SB. Vì em thiết nghĩ chuyện của be Minh ở trong SG đã đưa lên báo, lên mạng thì tất nhiên là sẽ được sự quan tâm của rất, rất nhiều và rất nhiều người có tâm nguyện và tấm lòng như các mẹ trên WTT, thế nên chúng ta chỉ có thể quan tâm theo khả năng của chúng ta mà thôi.

Quỹ CSTT hiện có 15 triệu, số tiền đó ko lớn và cũng ko nhỏ, đó là tất cả sự quan tâm, đóng góp, tấm lòng của các bố và mẹ trên WTT. Vậy chúng ta phải tính sao, chi tiêu sao cho nó hợp lý.

Hiện tại chúng ta đang chăm sóc bé Bình đấy cũng là điều mà tất cả mọi người đến đang quan tâm và theo dõi, còn bé Hồ Tú Tú nữa, đâu có đơn giản.

Trích từ Bong&Bambee
Mình đề nghị là 5-10 triệu, đấy là ý kiến của mình. Ai có thể đề nghị 100K, là ý kiến của người đó, mình sẽ ko bảo người ta là ki bo hay gì đó...Phản đổi ý kiến và quan điểm, ko nên nhận xét cá nhân.

Em xin lỗi chị Hiền nhé, em ko có ý định phản đối ý kiến của chị đâu, hỗ trợ be Minh 100k, em nghĩ chẳng có mẹ nào trên WTT này đồng ý với ý kiến đó, nhưng mà 5-10 triệu em nghĩ sẽ có nhiều mẹ phải suy nghĩ, vì phải nhìn lại quỹ của chúng ta xem, chỉ có 15 triệu mà ừ thì có thể ủng hộ be Minh 5 triệu thôi.

Phương châm của quỹ CSTT là giúp đỡ những trường hợp khó khăn và thật cần thiết. Trên WTT này chẳng có mẹ nào khoanh tay nhì be Minh gặp khó khăn mà ko giúp đỡ, nhưng cũng phải nói thêm rằng trước khi đưa ra quyết nên lấy ý kiến đồng nhất. Có câu " Một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại nên hòn núi cao" ko gì bằng sự thống nhất trong lòng mọi người.

Trích từ Bong&Bambee
Chị Loan ơi, mặc dù em rất quý chị và đồng ý với một số quan điểm của chị, một số thì ko. Nhưng em cũng xin nói thật rằng nếu nói mong muốn theo cách này thì chắc giờ ko có mấy ai dám mở mồm ra đề nghị chi tiền hoặc đề nghị chi rất nhỏ giọt, mà chị cũng thừa hiểu quan điểm hiệu quả rồi.

Em thấy mọi người vẫn làm và theo rất sát chị Loan NP, bởi vì mọi chuyện chị ấy làm đều có lý nên các mẹ khác ko phản đối và còn ủng hộ nữa la đẳng khác. Mọi việc chị Loan NP làm ko nhiều nhưng mà cũng ko phải là ko có hiệu quả cao.

Em đang rất buồn chuyện của rieng mình, nhưng em chỉ mong sao các chị cung đồng tâm đồng lòng hỗ trợ lẫn nhau. Mọi ý kiến đều bình đẳng.
14/04/2005, 10:31 AM
Em đồng ý với ý kiến của chị Loan SB. Vì em thiết nghĩ chuyện của be Minh ở trong SG đã đưa lên báo, lên mạng thì tất nhiên là sẽ được sự quan tâm của rất, rất nhiều và rất nhiều người có tâm nguyện và tấm lòng như các mẹ trên WTT, thế nên chúng ta chỉ có thể quan tâm theo khả năng của chúng ta mà thôi.

Hôm qua thấy vợ nói chuyện này, liền chui vào ngó. Đọc bên topic bé Minh thấy tình hình tài chính do Lenca nói ở bên dưới. Thế cho nên nếu cảm thấy không giúp được thì cứ nói là không giúp được nhiều, đề nghị họ tìm nguồn tài chính khác. Chứ không thể nói tránh sang là họ được người khác giúp rồi thì dễ khiến cho những người không để ý tưởng thật rút lại trợ giúp của mình thì lại là vô tình gây hại đấy.

AX - BB

Bà ngoại Minh nói rằng lúc đến toà soạn đăng báo thì được toà soạn cho mười mấy triệu, từ đó đến giờ đã được 6 tuần và cũng sắp hết tiền. Vì sau khi đăng báo thì cả gia đình chuyển nhà cho nên có lẽ nhiều người tìm không được địa chỉ, vì vậy sự giúp đỡ cũng rất giới hạn; đã xin báo Công An đăng lại địa chỉ mới nhưng vẫn chưa thấy đăng.
14/04/2005, 10:39 AM

Đọc thêm cái này của chị SB, mình có hiểu biết một chút về ung thư vì đã từng có người thân bị bện này, nhưng muốn lấy thông tin chính thức để làm bằng chứng cho rõ, nên thử Google tìm thông tin về ung thư máu và khả năng chữa trị, ra nhiều thứ, nhưng một kết luận căn bản như sau, cho thấy là tỷ lệ có thể chữa khỏi của trường hợp bé là rất cao đấy, chứ không phải tuyệt vọng như mọi người nghĩ đâu.

AX - BB

http://www.vietpharm.com.vn/ungthu/thang12/122004_2.html
Hiện chưa có thử nghiệm lâm sàng tiến cứu nào so sánh IFNa với ghép tuỷ xương (BMT). Một phân tích hồi cứu so sánh kết quả ghép tuỷ xương dị gen của 548 trường hợp lưu trữ tại Cơ quan Ðăng kí Ghép tuỷ xương Quốc tế với kết quả điều trị bằng IFNa hoặc hydroxyurea của nhóm nghiên cứu về CML ở Ðức. Kết quả của phân tích này như sau:
• Như dự tính, tỉ lệ tử vong của nhóm được ghép tuỷ xương cao hơn trong 18 tháng đầu (nguy cơ tương đối [RR] 5,9)
• Tỉ lệ tử vong của hai nhóm tương đương nhau trong khoảng thời gian từ 18 tháng đến 56 tháng
• Sau 56 tháng, tỉ lệ tử vong ở nhóm ghép tuỷ xương thấp hơn nhiều (RR 0,16)
• Sác xuất sống sót 7năm ở nhóm ghép tuỷ xương cao hơn (58% so với 32%).
14/04/2005, 10:45 AM
Đừng làm chị Loan phải chạnh lòng các mẹ ạ. Chúng mình toàn dùng các từ ngữ: " Từ thiện", " Nhân ái ".... vậy thì cứ nhân ái với nhau trước đã nào. Em mới sang cơ quan mới mà đã học được một câu thế này từ một người đồng nghiệp lớn tuổi: " Mình phải hạnh phúc thì mới mang được hạnh phúc tới cho người khác... mình phải hưởng thụ hạnh phúc trước tiên thì mới đủ nghị lực và sức khoẻ để mang hạnh phúc tới cho chồng con và bạn bè mình..." Vậy thì mọi người hãy thật tâm thấy vui, thấy thảnh thơi khi đưa ra các đề xuất thì mới có thể làm được những việc nhân ái cho những hoàn cảnh khó khăn đó chứ.

Em thấy rằng, 5-10 triệu gửi vô miền Nam là đương nhiên không khả thi. Đó là ý kiến bản thân em. Nhưng gửi tiền chung sức với các mẹ miền Nam thì chắc chắn rồi. Đã là giúp đỡ thì ai cũng đáng, cũng cần được giúp đỡ phải o các mẹ? Em có ý kiến là vụ này ở trong đó thi để các mẹ trong đó take lead và hô hào đóng góp rồi cũng chỉ các mẹ trong đó mới gần gũi để giúp đỡ bé được thôi rồi WTT miền Bắc chúng mình cũng đóng góp cho chị Loan NP và chị Loan sẽ gửi vào đó cho các mẹ WTT trong nam... cùng với phần nào quỹ CSTT mà chúng ta đang có.

Chị Loan oi, hô hào đi nhe. Em bận nên ít vào WTT được, chang biết thông tin gì hết...
14/04/2005, 10:49 AM
Hôm qua thấy vợ nói chuyện này, liền chui vào ngó. Đọc bên topic bé Minh thấy tình hình tài chính do Lenca nói ở bên dưới. Thế cho nên nếu cảm thấy không giúp được thì cứ nói là không giúp được nhiều, đề nghị họ tìm nguồn tài chính khác. Chứ không thể nói tránh sang là họ được người khác giúp rồi thì dễ khiến cho những người không để ý tưởng thật rút lại trợ giúp của mình thì lại là vô tình gây hại đấy.

AX - BB

AX BB ơi, anh lại 1 lần nữa dùng từ vô tình gây hại ko đúng chỗ rồi, ở đây ko có ai gây hại cho ai cả.

Còn chuyện be Minh ko phải là ko giúp đỡ mà phải nhìn vào nguồn tài chính mà giúp đỡ chứ. Chi tiêu tiền chung thì phải thuận tình tất cả, ko có ai đã có lòng hảo tâm mà chỉ vì 1 chút hiểu nhầm nho nhỏ rút lại tài trợ cả trừ khi là có vấn đề. Chị Hiền có cái lý của chị ấy, chị Loan SB cũng có cái lý của chị ấy, nhưng em đã nói rồi làm sao mà thuận cả 2 bên là tốt nhất.

Ở đây chẳng có ai la ko giúp được hay giúp được cả, mà nhiều cũng là giúp, ít cũng là giúp, quan trọng là tấm lòng mà thôi. Mởi trên WTT cũng chẳng có ai ko giúp được mà nói là ko giúp được cả, mọi người giúp đỡ theo khả năng của mình "Có cái gì thì giúp cái đó", tài chính, tấm lòng, sự nhiệt tình...... đủ cả. Quan trọng là phải thống nhất và đồng lòng
14/04/2005, 10:54 AM
Đừng làm chị Loan phải chạnh lòng các mẹ ạ. Chúng mình toàn dùng các từ ngữ: " Từ thiện", " Nhân ái ".... vậy thì cứ nhân ái với nhau trước đã nào. Em mới sang cơ quan mới mà đã học được một câu thế này từ một người đồng nghiệp lớn tuổi: " Mình phải hạnh phúc thì mới mang được hạnh phúc tới cho người khác... mình phải hưởng thụ hạnh phúc trước tiên thì mới đủ nghị lực và sức khoẻ để mang hạnh phúc tới cho chồng con và bạn bè mình..." Vậy thì mọi người hãy thật tâm thấy vui, thấy thảnh thơi khi đưa ra các đề xuất thì mới có thể làm được những việc nhân ái cho những hoàn cảnh khó khăn đó chứ.

Em thấy rằng, 5-10 triệu gửi vô miền Nam là đương nhiên không khả thi. Đó là ý kiến bản thân em. Nhưng gửi tiền chung sức với các mẹ miền Nam thì chắc chắn rồi. Đã là giúp đỡ thì ai cũng đáng, cũng cần được giúp đỡ phải o các mẹ? Em có ý kiến là vụ này ở trong đó thi để các mẹ trong đó take lead và hô hào đóng góp rồi cũng chỉ các mẹ trong đó mới gần gũi để giúp đỡ bé được thôi rồi WTT miền Bắc chúng mình cũng đóng góp cho chị Loan NP và chị Loan sẽ gửi vào đó cho các mẹ WTT trong nam... cùng với phần nào quỹ CSTT mà chúng ta đang có.

Chị Loan oi, hô hào đi nhe. Em bận nên ít vào WTT được, chang biết thông tin gì hết...

Chị Loan ơi, cả hai chị Loan luôn, ý kiến của Kem Mút đúng đấy. Các chị hãy mở topic mới hô hào đóng góp cho be Minh đi để chung vai cùng các mẹ trong Nam. Em xung phong đầu tiên ủng hộ be Minh 100k sẽ chuyển qua chỗ chị vào sáng mai từ chỗ AX của em.
14/04/2005, 11:06 AM
Hôm qua em đã đến thăm bé Minh và có xem qua các đơn thuốc, bệnh án của bé. Ung thư máu có nhiều dạng dưới các tên gọi khác nhau: Bệnh bạch cầu dòng lympho, bệnh bạch cầu dòng tủy, bệnh bạch cầu dòng tủy mạn, bệnh bạch cầu tế bào lông (theo bacsigiadinh.com) và bệnh án của bé Minh ghi là: bệnh bạch cầu dòng lympho. Đây là thể thường gặp nhất của bệnh bạch cầu ở trẻ em. Được biết ung thư máu là một trong những loại ung thư có tốc độ tiến triển nhanh và ở trẻ em nhanh hơn ở người già.

Phương pháp điều trị hiện giờ vẫn là thay máu 1 lần/tuần và uống thuốc. Nếu chỉ thay máu như thời gian gần đây thì trung bình mỗi tuần tốn khoảng 1,5 triệu trong khi bà ngoại và Mẹ của bé Minh chỉ kiếm được khoảng hơn 1.5 triệu/tháng (sau khi đã trừ các khoảng tiền thuê nhà, ăn uống). Bà ngoại Minh nói rằng lúc đến toà soạn đăng báo thì được toà soạn cho mười mấy triệu, từ đó đến giờ đã được 6 tuần và cũng sắp hết tiền. Vì sau khi đăng báo thì cả gia đình chuyển nhà cho nên có lẽ nhiều người tìm không được địa chỉ, vì vậy sự giúp đỡ cũng rất giới hạn; đã xin báo Công An đăng lại địa chỉ mới nhưng vẫn chưa thấy đăng.

Thay máu chỉ là biện pháp tạm thời; còn nếu gia đình có điều kiện thì bệnh viện sẽ tiến hành vô hoá chất 3 lần rồi sau đó cấy ghép tủy. Vô hoá chất (hay còn gọi là biện pháp hoá trị liệu) là sử dụng thuốc để giết chết các tế bào ung thư. Trước khi cấy ghép tủy người ta thường dùng liệu pháp phóng xạ. Tủy xương sản sinh bệnh bạch cầu sẽ được phá hủy bởi những liều cao của các loại thuốc và sự bức xạ rồi sau đó được thay thế bởi tủy xương mạnh khoẻ. Tủy xương mạnh khoẻ có thể lấy từ một người cho, hoặc nó có thể là tủy của chính bệnh nhân sau khi đã lấy ra và diệt tế bào ung thư bằng hoá chất hoặc tia xạ rồi đưa ngược trở lại cơ thể người bệnh. (theo bacsigiadinh.com).

Chính giai đoạn vô hoá chất và cấy ghép tủy xương mới tốn nhiều tiền. Vô hoá chất 1 lần mất khoảng 15 – 30 triệu. Còn cấy ghép tủy thì em vẫn chưa có thông tin chính xác, nhưng cũng phải lên đến con số chục ngàn dollar. Ở các nước tiên tiến, cứ 2 trường hợp bị ung thư máu thì 1 trường hợp được cứu sống. Nói tóm lại việc điều trị bệnh bạch cầu phụ thuộc rất nhiều vào giai đoạn phát hiện bệnh. Càng điều trị sớm chừng nào thì khả năng khỏi bệnh sớm chừng đó.

Em cũng nghĩ là bé còn có khả năng chữa trị.

Lúc đầu tưởng là tuyệt vọng nên các mẹ SG định giúp bé bằng cách làm sao cho những ngày cuối cùng cảm thấy dễ chịu.

CSTT đã gửi cho bé Minh 500K. Chúng mình hãy cùng chung sức với các mẹ SG vì các mẹ sẽ theo sát trường hợp này để biết cần giúp đến mức độ nào để giúp bé kịp thời. TH bé thiếu tiền để thay máu, e nghĩ CSTT cũng nên trích ra giúp bé xúc máu 1-2 lần.

cầu mong mọi điều tốt lành đến với bé.
14/04/2005, 11:11 AM
Các mẹ thương mến,

Chuyện của tập thể các mẹ ngoài đó mình sẽ không can thiệp vào, vỉ mình không có quyền can thiệp :1: , mình chỉ xin được nói lên ý kiến của riêng mình để cùng chia sẻ, mong các mẹ hiểu cho thiện ý của mình mà thôi :1:

Sáng này bọn mình đã gặp bé Minh cũng bà ngoài đang chầu chực ở bệnh viện Huyết Học, đến ăn sáng bà ngoại cũng chưa có, mẹ Tita phải đưa cho bà nắm xôi của Tita. Gia đình bên nội bé vứt bỏ, bọn mình nói bà ngoại thử nhịn nhục đến gặp họ xin họ cứu cháu nội họ, bà ngoại bảo bà cũng đã nhịn nhục cũng đã xin xỏ, hàng xóm cũng đã mang tờ báo CA đến ném vào nhà họ, họ cũng không hề quan tâm tới. Số thằng bé nó bạc thế cơ mà các mẹ !

Bà ngoại bán cá ở chợ, mẹ còn quá trẻ, lại hơi thần kinh do tại nạn xe, bà ngoại bây giờ phải bữa bán bữa bỏ để lo cho thằng bé. Từ ngày báo CA đăng tin, chủ nhà trọ sợ thằng bé chết nên đã không cho ở tiếp, gia đình thuê căn nhà khác 700.000 đ/ tháng. Địa chỉ thay đổi , nhờ báo CA đăng lại, nhưng họ chưa đăng, do đó, họ chưa nhận được 1 sự giúp đỡ nào cả. Thằng bé chưa từng được điều trị 1 cách đúng nghĩa điều trị, chỉ là chấp vá, thay máu vài 3 lần mà thôi (do tiền báo CA tặng).

Sáng nay bs nói với bọn mình, bé chỉ được uống những thứ thuốc rất rất rẻ tiền,vì không có điều kiện. "Còn hy vọng, muốn bỏ thì bỏ, nhưng nên giúp cho bé, trường hợp này nên giúp"

Thế đấy, mình chỉ muốn kể cho các mẹ hiểu và tin các mẹ sẽ hiểu cho bọn mình là "Còn nước còn tát", đã có tâm giúp thì giúp cho tròn, phải không các mẹ? Có nên bỏ bé hay chăng hở các mẹ ơi????

Mình hiểu là ngân sách từ thiện chúng ta đều rất rất giới hạn, nên phải cân nhắc, hơn nữa là tiền của chung mọi người, cần phải có sự nhất trí. NHƯNG Chằng thà cứu sống 1 trường hợp còn hơn cứ rãi rác từng chút từng chút mỗi nơi, và rồi chẳng 1 đứa bé nào có thể sống sót được, đứa bé nào cũng lây lất, cũng chẳng qua nổi cơn đau phải không các mẹ.
Chúng mình đều là những người mẹ dưới tên WTT, mình không phân biệt trong Nam, ngoài Bắc, hay Trung, ở đâu có khó khăn, tất cả WTT đều chung lòng phải không mọi người? Nhưng mình cũng xin nhắc lại mình không can thiệp vào chuyện ngoài đó, toàn quyền là do các mẹ ngoài đó, mình chỉ muốn được nói ra những gì mình nghĩ. Nếu có gì sái,các mẹ bỏ qua cho nhé.

Thân ái
14/04/2005, 11:18 AM
OK chị ơi. Làm như thế nào là tuỳ theo mọi người. Em chỉ nêu ý kiến của em thôi.

Cảm ơn chị và mọi người đã hiểu em.

Mình nghĩ là với bài viết này Hiền đã đồng ý với việc gửi một lần thay máu cho bé Minh rồi.
14/04/2005, 11:23 AM
Thực ra là mình làm theo ý kiến đa số các mẹ à.
Cho nên, có thể mình đóng góp ý kiến đến hết tuần này được không? Sau đó sẽ làm theo đa số, các mẹ thấy như thế nào?
14/04/2005, 11:42 AM
Anh sẽ giải thích cho em tại sao anh dùng từ rất đúng chỗ.

Người ta đang thiếu tiền, cần tiền, em lý luận là có người khác lo rồi, mình không cần phải lo. Nếu có ai đó tin rằng đúng là họ đang được giúp đỡ, không cần tiền thì họ sẽ không đóng góp nữa, như vậy có phải là em vô tình mà làm hại cho nỗ lực gây quỹ của các mẹ miền Nam hay không?

AX - BB
AX BB ơi, anh lại 1 lần nữa dùng từ vô tình gây hại ko đúng chỗ rồi, ở đây ko có ai gây hại cho ai cả.
14/04/2005, 11:56 AM
Em có ý kiến như thế này:
Chắc là khi phát sinh quỹ thì chắc các anh chị có lẽ cũng đã và đang tiến hành chuẩn bị các qui định liên quan đến thu chi (việc này chắc mất thời gian vì ai cũng bận cả nhưng theo em nghĩ là rất cần thiết) khi đã có qui định rồi thì mọi việc cứ thế mà làm theo qui định, còn nếu có phát sinh ngoại lệ thì lúc đó mọi người cùng bàn bạc, thống nhất và bổ sung vào qui định.

Em trộm nghĩ :nếu chưa có qui định gì về việc này thì thật là khó khi phát sinh thu chi và cũng rất mất thời gian để trao đổi qua lại rồi thống nhất.

Việc làm các qui định này rất khó vì đây là việc làm từ thiện và rất tế nhị vì mọi người làm điều này cũng vì lòng từ thiện và tự nguyện.

Em thấy rằng nên chăng chúng ta nên có qui định về việc thu chi, chi cho những trường hợp như thế nào và bao nhiêu có phải tránh được tranh luận và có được quyết định sớm hơn không???

(trên đây chỉ là ý kiến cá nhân của riêng em có gì không phải thì các bác bỏ quá cho em nhé!)
14/04/2005, 11:57 AM
Nguyên văn bởi Bong&Bambee

Mình nghĩ là với bài viết này Hiền đã đồng ý với việc gửi một lần thay máu cho bé Minh rồi.
Chắc em nói không rõ nên chị hiểu nhầm ý em. Ý em là nên chi khoảng 5 triệu.
14/04/2005, 12:00 PM
Thử tổng kết các điểm lập luận chính. Tất nhiên là theo quan điểm cá nhân thôi, mọi nguời có ý khác thì cứ trao đổi thẳng thắn.

1. Không trích quỹ đáng kể vì đã có người khác lo rồi, họ không cần tiền

Bài của BP cho thấy rõ là họ đang rất cần tiền

2. Không nên trích quỹ cho việc điều trị vì bé không có cơ hội sống sót

Bài báo về ung thư cho thấy rõ bé có 56% cơ hội sống sót, nếu được điều trị kịp thời. Tất nhiên điều này còn cần xác minh thêm, nếu bé mắc bệnh ở giai đoạn đầu thì cơ hội sẽ cao lên rất nhiều và rất cần được chữa trị và cần trích quỹ nhiều, nếu bé mắc bệnh ở giai đoạn cuối (giai đoạn 4a, 4b) thì cơ hội hoàn toàn là không có trong trường hợp này không nên trích quỹ cho việc chữa bệnh.

Bệnh ung thư có 4 giai đoạn 1a, 1b; 2a, 2b, 3a, 3b; 4a,4b. Nếu bé ở giai đoạn 1 và 2 thì khả năng chữa khỏi là rất cao. Có lẽ mẹ Lenka và BP nên hỏi bác sỹ xem bệnh của bé nằm ở giai đoạn nào để thảo luận có thể có thông tin cho thảo luận.

3. Quỹ không có nhiều tiền, nên dành cho các trường hợp khác.

Hiện Quỹ có 15 triệu, trong các hoạt động trước mắt mình mới tìm đọc được ở đây không thể tiêu quá 5 triệu. Vậy còn 10 triệu nữa không đem làm từ thiện đi thì để trong tài khoản ngân hàng để làm gì? Nếu có các hoạt động khác cần tiền thì lập luận trên còn đúng, nhưng ở đây thấy tiền chỉ để trong tài khoản.

4. Quỹ là của các mẹ miền Bắc, miền Nam không có ý kiến.

SAI vì quỹ không là của ai cả. Quỹ do nhiều người đóng góp, miền Nam, miền Bắc, nước ngoài. Vì vậy ai cũng có thể thảo luận, đưa ra ý kiến của mình. Làm như thế nào thì thuận theo số đông.

AX - Bong&Bambee
14/04/2005, 12:17 PM
Các mẹ ơi, để tiện cho các mẹ theo dõi mình xin post lại 1 phần bài của Tita để cho các mẹ theo dõi và hiểu rõ hơn bệnh tình của bé Minh mà thôi: mình cũng vừa gọi đt cho bs Nga, bs bảo nếu gọi là giai đoạn 1, hay 2, thì là trong ung thư phần đặc hay di căn, còn ung thư máu thì không thể gọi là giai đoạn mấy được. Chỉ biết là hiện bé có khả năng đáp ứng tốt, thì có khả năng cứu chữa cho bé

by Tita:

Sáng nay mẹ Sumo, Tita và mẹ Bím & Phoma đã đến BV Truyền máu huyết học thăm bé Minh. Nhìn bé trắng trẻo bụ bẫm, thấy thương lắm các mẹ ơi! Mình nhìn bé nằm ngoan trên vai bà ngoại mà ứa nước mắt, không dám nghĩ là một ngày nào đó....

Chị Thúy đã chụp ảnh cho bé, vì bé mệt nên không chịu ngồi dậy để chụp mà cứ ôm bà ngoại thôi...

Bọn mình đã hỏi thăm bác sĩ khám cho bé về tình hình bệnh của bé, báo cáo lại với các mẹ như thế này(Về hồ sơ bệnh án thì theo nguyên tắc là không để cho người ngoai xem nên bọn mình đành chịu không copy lại được, tuy nhiên, BS đã cho bọn mình giấy chứng nhận điều trị của bé (mình sẽ post lên sau):

1. tên bệnh: Bệnh bạch cầu cấp lympho (ALL)
Tên tiếng Anh: Acute Lymphoblastic Leukemia
Tên tiếng Pháp: Leucémie Aigue Lymphoblastique

2. bé Minh chưa được điều trị gì vì gia đình không có tiền. Lúc ở bệnh viện Nhi đồng 2 thì có được cho thuốc Vincristine và prednisone tạm thời. Hiện nay thứ Năm hàng tuần bé Minh đều phải làm xét nghiệm máu để xem "thiếu cái gì thì bổ sung cái đó"- nghĩa là các đợt truyền máu hiện nay cũng chỉ mang tính chất đối phó cầm cự chứ hoàn toàn không thuộc phác đồ điều trị.

3. bệnh của bé Minh thuộc vào loại có thể chữa được- nếu có tiền. BS bảo so với các bệnh nhân ung thư thì trường hợp của bé Minh là có thể có tiến triển tốt. Nếu được điểu trị sớm thì có thể sống được.

4. Thông tin về các đợt điều trị:

Giai đoan tấn công: là giai đoạn tốn kém nhất vì ngoai thuốc đặc trị ra, còn phải dự phòng trường hợp bệnh phát sinh cần uống các loai kháng sinh khác. Giai đoan này nếu không đủ tiền trong khi đang điều trị, bệnh nhân có thể tử vong vì thiếu kháng sinh. Giai đoan này bắt buộc phải nằm viện.

Giai đoan Củng cố: điều trị ngoại trú.
Giai đoan tăng cường 1: nằm viện.
Giai đoan trung gian: điều trị ngoại trú.
Giai đoan tăng cường 2: nằm viện.
Giai đoan duy trì : 4 tuần liên tục ngoai trú.

Để có thể bước vào điều trị giai đoan tấn công, bệnh nhân cần tối thiểu 50 triệu đồng.
14/04/2005, 12:22 PM
@BP. Phương án hiến máu cũng tốt đấy. Nếu có hiến máu thì bớt được khoảng bao tiền?

AX- BB
Để có thể bước vào điều trị giai đoan tấn công, bệnh nhân cần tối thiểu 50 triệu đồng.
14/04/2005, 01:30 PM
Mình thật sự cảm kích tấm lòng nhân hậu của mấy mẹ trên WTT (à quên, có 1 bố rất quan tâm theo dõi nữa chứ), thế nên box Hội quán này ra đời thật đúng lúc để chúng ta có nơi bàn luận, chia sẻ thông tin để giúp đỡ cho những cảnh đời bất hanh. Nhưng giá như chúng ta bớt đi những bắt bẻ câu chữ, bình luận ý tứ của nhau thì hay biết mấy! :8:

Theo mình nghĩ, quỹ CSTT dù có sự đóng góp của cả miền Nam và nước ngoài đi nữa, nhưng lâu nay do các mẹ miền Bắc quản lý việc thu chi, giúp đỡ được bao nhiêu trường hợp rất hay, rất hợp lý, tạo sự tin tưởng cho mọi người. Trong Nam, lại có Lenka, Tita, Bim&Phomai lập quỹ "từ thiện WTT", dù còn non trẻ do sinh sau đẻ muộn, nhưng hy vọng các mẹ trong miền Nam cũng sẽ nhanh chóng chung tay góp sức. Cho nên, việc quỹ CSTT để các mẹ miền Bắc quyết định âu cũng hợp lý thôi. Ở đâu cũng có người cần giúp đỡ. Hai miền lại có lúc chia sẻ tiền quỹ cho nhau và cho cả các miền khác nữa.

Mình thấy ngoài Bắc cũng đang lo cho trường hợp bé Bình bị tim (nghe nói trong T/K cua mẹ Huyền của bé mới chỉ có 400K thôi), bé Nga ở Hải Phòng và còn nhiều trường hợp phải quan tâm lâu dài nữa. Cho nên Mẹ Sếu Bờm tính toán, cân nhắc như vậy, bọn mình cũng hiểu và thông cảm. Hay là để cân bằng 2 ý kiến của Hiền và mấy mẹ khác, thì xin CSTT giúp bé Minh 1 lần thay máu trước đã, rồi bọn mình trong này sẽ hô hào nhau xem thế nào, rồi sẽ cầu cứu thêm từ quỹ CSTT. Như vậy sẽ vui vẻ cả làng mọi người nhé! Mình nghĩ 50 triệu là 1 con số ko nhỏ, nhưng ko hẳn là ko thể đâu! Hy vọng thế :1:
14/04/2005, 01:38 PM
Mình cũng đồng ý với mẹ Rennes, CSTT có thể giúp bé 1-2 lần hiến máu đầu tiên, sau đó tuỳ theo tình hình chữa chạy của bé mà có phương án tiếp. Ngoài ra các mẹ vẫn có thể đóng góp theo cá nhân.
Mình cũng mong sẽ có tổ chức nào đó đỡ đầu cho việc chăm sóc bé như bé Tú Tú. Các mẹ thì ai cũng muốn giúp nhưng không phải ai cũng có điều kiện kinh tế tốt :2: . Chỉ riêng việc dành thời gian đi hô hào vân động, thăm nom các bé cũng đã khiến mình cảm kích lắm rồi.
14/04/2005, 01:40 PM
Em cũng đồng ý với ý kiến của Mẹ Rennes. Hiện giờ trong này chỉ mới bắt đầu kêu gọi đóng góp đợt 1 thôi. Để xem tình hình thế nào đã. Khi nào đã cố hết sức rồi mà còn thiếu nữa thì mình sẽ cầu cứu CSTT nhiều hơn vậy. Còn nếu các Mẹ nào có ý định ủng hộ riêng cho trường hợp bé Minh thì có thể gởi cho mẹ NPL hoặc chuyển thẳng vào tài khoản của WTT miền Nam. Cảm ơn các Mẹ, các Bố thật nhiều. :8:
14/04/2005, 01:55 PM
Thử tổng kết các điểm lập luận chính. Tất nhiên là theo quan điểm cá nhân thôi, mọi nguời có ý khác thì cứ trao đổi thẳng thắn.

1. Không trích quỹ đáng kể vì đã có người khác lo rồi, họ không cần tiền

Bài của BP cho thấy rõ là họ đang rất cần tiền

2. Không nên trích quỹ cho việc điều trị vì bé không có cơ hội sống sót

Bài báo về ung thư cho thấy rõ bé có 56% cơ hội sống sót, nếu được điều trị kịp thời. Tất nhiên điều này còn cần xác minh thêm, nếu bé mắc bệnh ở giai đoạn đầu thì cơ hội sẽ cao lên rất nhiều và rất cần được chữa trị và cần trích quỹ nhiều, nếu bé mắc bệnh ở giai đoạn cuối (giai đoạn 4a, 4b) thì cơ hội hoàn toàn là không có trong trường hợp này không nên trích quỹ cho việc chữa bệnh.

Bệnh ung thư có 4 giai đoạn 1a, 1b; 2a, 2b, 3a, 3b; 4a,4b. Nếu bé ở giai đoạn 1 và 2 thì khả năng chữa khỏi là rất cao. Có lẽ mẹ Lenka và BP nên hỏi bác sỹ xem bệnh của bé nằm ở giai đoạn nào để thảo luận có thể có thông tin cho thảo luận.

3. Quỹ không có nhiều tiền, nên dành cho các trường hợp khác.

Hiện Quỹ có 15 triệu, trong các hoạt động trước mắt mình mới tìm đọc được ở đây không thể tiêu quá 5 triệu. Vậy còn 10 triệu nữa không đem làm từ thiện đi thì để trong tài khoản ngân hàng để làm gì? Nếu có các hoạt động khác cần tiền thì lập luận trên còn đúng, nhưng ở đây thấy tiền chỉ để trong tài khoản.

4. Quỹ là của các mẹ miền Bắc, miền Nam không có ý kiến.

SAI vì quỹ không là của ai cả. Quỹ do nhiều người đóng góp, miền Nam, miền Bắc, nước ngoài. Vì vậy ai cũng có thể thảo luận, đưa ra ý kiến của mình. Làm như thế nào thì thuận theo số đông.

em thấy những vấn đề này đang sắp sửa đi ra ngoài chủ đề của chúng ta rồi, mà vấn đề bây giờ là "bé có dấu hiệu đáp ứng tốt và có khả cứu sống" vậy thì còn chờ gì nữa hả chị Loan NP, MeKEmmut, Meminhmeo...
14/04/2005, 02:12 PM
Tôi thấy ý kiến của mẹ rennes là hoàn toàn hợp lý. Chúng ta nên dừng việc tranh luận về việc sử dụng quỹ CSTT tại đây. chúng ta đã tin tưởng Chị Loan, đã tin tưởng gửi tiền cho chị ấy thì nên tin rằng chị ấy sẽ sử dụng quỹ một cách tốt nhất. Ngoài quỹ ra, chúng ta hãy cùng chung nhau giúp bé Minh và kêu gọi sự giúp đỡ của nhiều người khác xung quanh chúng ta, ví dụ như ngay tại chính cơ quan của các bạn. Tôi mong rằng chúng ta sẽ cùng hợp sức giúp được nhiều em bé và đặc biệt luôn hạnh phúc bên nhau.
CHị Loan ơi, mai em sẽ qua chỗ chị gửi tiền cho bé Minh chị nhé.
14/04/2005, 02:54 PM
Sáng nay vừa đi thăm bé Bình về . Một ngày không vào dd mới thấy nhiều điều mới lạ quá ...

E hèm các mẹ ơi

Đã gọi là Chia sẻ tình thương thì ko phân biệt trong Nam ngoài Bắc.Chắc chắn là WTT ngoài Bắc sẽ luôn cùng sát cánh, chia sẻ với WTT trong Nam. Số tiền 40-50 tr là rất lớn nên cần sự chung sức của rất rất nhiều người, ko chỉ các m ẹ WTT mà cần có sự giúp đỡ của báo đài, cơ quan đoàn thể ...…....

- Theo ý 1 số mẹ mong muốn mở topic riêng kêu gọi các mẹ ngoài Bắc đóng góp cho bé Minh, Vì thời gian gấp nên mình ra hạn chót là thứ 3 tuần sau, rồi trích thêm quỹ gửi mẹ BP, cân đối sao cho vừa giúp được bé, vừa nhất quán với việc chi tiêu của quỹ, và đáp ứng được ý kiến của các mẹ WTT.

- Hehe mình dù sao cũng chỉ là người đựoc mọi người tin tưởng mà giao cầm quỹ thôi, số tiền lớn thì mình ko thể tự quyết được, nên sẽ làm theo ý kiến của đa số. Quỹ là của chung các mẹ WTT mà .

Các mẹ yêu quý một lần cuối cùng mình xin nói rằng : Các mẹ trong Nam đang rất bận rộn thu quỹ cho Bé Minh , làm giấy tờ thủ tục cho bé Minh... tìm mọi phương hưóng giúp bé Minh . Nên chăng chúng ta đừng làm rối trí các mẹ ấy nhé . Hãy giữu gìn sự trong sáng của hai chữ "từ thiện " Chúng ta cùng động viên các mẹ ấy bằng việc làm thiết thực của chúng mình

- Bé Bình ??? Cũng cần một số tiền ...
- Bé Nga ntn rồi ?
- Bé Việt nữa chứ , đang suy dd , chúng ta có nên đến thăm nom bé hay không
- Hai bé song sinh - Lo thủ tục cho 2 bé vào đó . Chúng ta hãy tiếp tục thăm nuôi hai bé dài dài
- Các bé ở nhà trẻ HN đang cần bàn tay các mẹ ôm ấp vỗ về .......
....

Sẽ còn những bé khó khăn ở khoa Bệnh máu của Viện Nhi Thuỵ Điển .
14/04/2005, 03:21 PM
3. bệnh của bé Minh thuộc vào loại có thể chữa được- nếu có tiền. BS bảo so với các bệnh nhân ung thư thì trường hợp của bé Minh là có thể có tiến triển tốt. Nếu được điểu trị sớm thì có thể sống được.

CSTT chắc chắn sẽ giúp phải không các mẹ. Em thấy đa số ủng hộ ý kiến của mẹ Rennes, CSTT giúp đỡ bé Minh 1-2 lần thay máu, trong khi các mẹ miền Nam sẽ tiếp tục kêu gọi ủng hộ cho bé. Các mẹ thử làm phép tính xem, giá mỗi lần thay máu là 1.8 triệu - 2 triệu. Thế nên việc giúp đỡ cho bé 5 triệu cũng là hợp với ý của các mẹ mà. :6:
Cầu mong mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bé Minh và tất cả các bé.

và khả năng cứu sống còn lại duy nhất là mỗi tuần cần phải được súc máu 1 lần (lần/ống, giá 1,8 - 2 triệu đồng/ống) và thực hiện liện tục khoảng 18-20 lần.
14/04/2005, 03:39 PM
Mẹ Ngọc ơi, các mẹ WTT ngoài Bắc chắc chắn sẽ giúp chứ!

... rồi trích thêm quỹ gửi mẹ BP, cân đối sao cho vừa giúp được bé, vừa nhất quán với việc chi tiêu của quỹ, và đáp ứng được ý kiến của các mẹ WTT.

Mình đồng ý với ý kiến của mẹ Hiền Nguyên Bách:

Chúng ta nên dừng việc tranh luận về việc sử dụng quỹ CSTT tại đây.... .

Và thay vào đó chúng ta dành thời gian này kêu gọi từ nhiều nguồn khác nữa, đc ko các mẹ.
14/04/2005, 03:43 PM
Đúng quá. Theo tôi thì nên thiết thực ngay bằng cách rút khoản tiền nằm chết dí trong quỹ ra chi tiêu cho bé Minh ngay. Mà tôi cũng đang khoái chí vì việc tranh luận của mình đem lại kết quả rất thiết thực là các mẹ từ chỗ cho rằng không cần giúp tiền nay đã chuyển sang hô đống góp và trích quỹ.

Bà thấy tôi như thế có gọi là thiết thực không?

AX - BB
Chúng ta cùng động viên các mẹ ấy bằng việc làm thiết thực của chúng mình.
14/04/2005, 03:58 PM
Tôi phải đọc lại các bài viết của các mẹ trên topic này thì thấy không có ai nói là không cần giúp tiền cho bé Minh đâu AX BB ơi. tôi không định vào lại topic này nhưng cũng xin phép được vào lại để nhắc lại rằng: chúng ta không nên tranh luận thêm nữa và hãy dành thời gian để đến với các em bé của chúng ta đang giúp đỡ thì tốt hơn.
14/04/2005, 04:03 PM
Kêu gọi rát cổ từ sáng tới giờ mới được lời khẳng định của em Oanh thế là yên tâm roài.

Còn về chỉ đạo của em nên kêu gọi thêm các nguồn khác thì anh xin báo cáo là hôm nay anh vừa thảo luận forum, vừa chát YM, vừa làm việc. Thế mà anh cũng vận động ở nguồn khác được một túi máu rồi đấy. Nhỏ, nhưng mà giá trị phải không em?

Ha ha, hài hước tí các mẹ nhé.

AX - BB
Mẹ Ngọc ơi, các mẹ WTT ngoài Bắc chắc chắn sẽ giúp chứ!
Và thay vào đó chúng ta dành thời gian này kêu gọi từ nhiều nguồn khác nữa, đc ko các mẹ.
14/04/2005, 04:07 PM
Đúng quá. Theo tôi thì nên thiết thực ngay bằng cách rút khoản tiền nằm chết dí trong quỹ ra chi tiêu cho bé Minh ngay. Mà tôi cũng đang khoái chí vì việc tranh luận của mình đem lại kết quả rất thiết thực là các mẹ từ chỗ cho rằng không cần giúp tiền nay đã chuyển sang hô đống góp và trích quỹ.

Bà thấy tôi như thế có gọi là thiết thực không?

AX - BB

Mod yêu quý ơi, em thấy phần này có vẻ đi ra ngoài đề tài rồi Mod ạ. Có nên xoá đi và chuyển vào mục trao đổi riêng không Mod???
14/04/2005, 04:11 PM
Nguyên Bạch đọc lại trang 1, đọc thật cẩn thận. Nếu vẫn giữ nguyên kết luận thì tôi lại phải quote lại lời của từng người một.

Tôi phải đọc lại các bài viết của các mẹ trên topic này thì thấy không có ai nói là không cần giúp tiền cho bé Minh đâu AX BB ơi.
14/04/2005, 04:18 PM
Tôi không hiểu sao BB và AX lại luôn muốn khẳng định là mình đúng hơn người khác thế nhỉ. tôi không muốn topic này trở thành một chỗ để mọi người tranh luận xem ai đúng hay sai. chúng ta nên chấm dứt đi thì hơn. Tôi đồng ý với ý kiến của mẹ Mía.
14/04/2005, 04:37 PM
Úi úi... mới có vài giờ thôi mà đã ngửi thấy mùi súng đạn thế này rồi sao??? :13: Xì tóp hia! :27: Cho phép Mod tui khoá cái topic này lại để tránh văng miểng tùm lum tui dọn không nổi nhé :4:

Mời mọi người ngồi xuống ăn miếng bánh, uống miếng nước rồi vui vẻ tại đây nhé! :4: Túm lại là bé Minh cần tiền và Tita đang mở 1 topic mới kêu gọi đóng góp cho bé Minh. Xin mọi người để dành nước miếng đi vòng vòng xin thêm được bi nhiêu thì xin giùm bé Minh nhé! :8: :8:

Cảm ơn mọi người lắm lắm!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.