(MS81/TT) 28.02.2009 - CSTT thăm và tặng sách vở đồ dùng học tập cho học sinh dân tộc trường tiểu học Châu Thắng, xã Châu Thắng, Quỳ Châu, Nghệ An

510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
ALnML
19/02/2009, 04:18 PM
Trường tiểu học Châu Thắng thuộc xã Châu Thắng - Huyện Quỳ Châu - Nghệ An.
Nằm ở xã Châu Thằng cách thành phố Vinh 150km với tổng số 280 học sinh trong đó 98% là học sinh dân tộc thiểu số hoàn cảnh rất khó khăn và lạc hậu. Các em học sinh thậm chí phải đi chân đất tới trường để học vì ko có tiền mua dép. Trường có 1 điểm chính với 200 học sinh và 3 điểm lẻ tại các bản . Các thầy cô giáo rất nhiêt tình và luôn cố gắng động viên các em đến trường. Năm 2007 truờng đc xây một dãy nhà theo tiêu chuẩn 135 gọi là khang trang và thì bị trận lụt lớn. Toàn bộ trường ngập trong biển nứoc, sách vở đồ dùng hư hỏng hết, cô giáo và học sinh phải phơi hong từng quyển sách.

Một số hình ảnh sau trận lũ lụt năm 2007

Song song với việc tổ chức những chuyến đi kết nối vòng tay nhân ái 1 năm 4 lần , Hội quán Miền Bắc tổ chức những chuyến đi “cực vất vả” cực khó khăn nhưng thật sự thiết thực đến tận nơi tận tay người cần. Cố gắng đi càng xa càng tốt , càng len lỏi càng vất vả càng tốt .
Đầu xuân năm mới Hội quán sẽ đến với các em học sinh cùng thầy cô trường tiểu học Châu Thắng .
Cỗ vũ, động viên và chia sẻ cùng các em học sinh ở trường Châu Thắng các mẹ nhé
Do đường sá xa xôi, tráng lãng phí nên Hội quán đã nhờ người quen ở Nghệ An đặt mua vở đồ dùng sách vở và đặc biết sách giáo khoa cơ bản .
Sách giáo khoa nhà trường cho các bé muợn dùng. Vở quy định là vở 4 ô ly, cùng bút chữ A màu đen.
Ngoài ra Hội quán đã mua đc 280 áo trắng đồng phục để tặng cho mỗi em. (Giá rất tốt)
Lần đi này với sự tham gia của ty ruoi, Ánh T& G và bánh răng bừa. Cảm ơn T&G đã cho mượn xe , cảm ơn vợ bạn Bừa đã cho mượn lái xe.
Xin cảm ơn những tình nguyện viên nhiệt tình và chúng ta cùng cầu chúc cho chuyến đi thành công.
Từ thành phố Vinh vào đến Quỳ Châu là 150km nên đoàn khởi hành lúc 4g sáng ngày thứ năm 26.02.2009 (Chọn đi ngày thường để được tận tay phát quà cho các em)

Mọi sự ủng hộ cho chuyến đi này của Hội quán xin được chuyển vào địa chỉ sau:

Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam - Vietcombank
Số Tài khoản : 0011000871618
Tên tài khoản: Ngô Thị Phương Loan
Hoặc liên lạc trực tiếp với chị Ngô Thị Phương Loan, ID AL&ML, tel. 0913569988-0932469988 , email: cstt.org@vnn.vngianghuong2212@yahoo.com.
19/02/2009, 04:43 PM
Chị ơi, cho em góp ít tiền mua dép cho các bé với ạ, chúc mọi người có chuyến đi thành công và may mắn ạ:LoveStruc:
19/02/2009, 05:10 PM
Từ thành phố Vinh vào đó là 150 Km. Không hiểu đường xá có dễ đi không. Có bạn nào biết cho mình ít thông tin để chuẩn bị phương tiện cho phù hợp.

Cảm ơn nhiều nhiều!!!
19/02/2009, 05:10 PM
Cho mình gửi 100k để mua quà cho các bé. Mai mình sẽ chuyển tiền vào tk của ALnML. Thật cảm động vì tấm lòng của hội quán và những thành viên. Mảnh đất NA nghèo khó nhưng hiếu học luôn khiến mình thấy rưng rưng.
19/02/2009, 05:12 PM
Cho chị tham gia đóng góp 1M L nhé. Quê hương chị đấy. Ước là có thể đi được cùng HQ. Chúc nhà mình chân cứng đá mềm cho chuyến đi thành công tốt đẹp. Đường xa nên chắc sẽ vất vả, mọi người giữ gìn sức khoẻ nhé.
19/02/2009, 07:56 PM
Cho em góp 200K nhé, mai em sẽ chuyển vào tài khoản của chị Loan.
19/02/2009, 08:24 PM
Chị Loan ơi , cho em góp vào cho các cháu 400k nhé , Tổng cộng 3 trường hợp là 1tr , em bận quá , con nhỏ lại đang làm nhà , vẫn chưa chuyển cho chị đc . Chị có thể cho em địa chỉ và nhận tiền qua Bưu Điện hộ em với được không ? Bưu điện gần nhà em nên em có thể bế em bé đi gửi tiền cũng được . Chị hết sức thông cảm và tạo đk giúp em với nhé . Cảm ơn chị nhiều nhiều . Chúc HQ ngày càng làm đc nhiều việc thiện hơn nữa
19/02/2009, 09:19 PM
Cảm ơn sự ủng hộ của các mẹ :LoveStruc:
Đã lấy được báo giá từ Nghệ An những thứ mà các bé cần dùng nhà trường đang thiếu
Vở ghi 2K
Bút chữ A 2K
Bút chì 2K
Thước kẻ 2K
Vở tập viết lớp 1 - lớp 2 - lớp 3 : 2,5K
Sách giáo khoa nhà trường đặc biệt cần sách lớp 4 và 5
Nếu các mẹ về thu gom được từng cuốn từng cuốn 1 ko cần đủ bộ hãy gửi cho chúng mình nhé.
Nếu ít quá Hội quán cũng đã lấy sẵn giá một số sách toán tiếng Việt ...lớp 4 và lớp 5 để gửi tặng nhà trường giúp các bé có sách để theo học.
19/02/2009, 11:44 PM
Chuyến đi này nghe đã thấy quá hay rồi, siêu kinh điển. Tiếc là đồng nát em không đi được cùng các bác. Em xin gửi tặng các cháu 100 bút và 100 vở ghinhé.
@BRB: Nếu cách Vinh hơn 100km thì bác sẽ đi tổng cộng hơn 800k/ngày đấy. Lái liền 16g thì quả là kinh. Chúc các bác có chuyến đi hiệu quả và an toàn:Rose::Rose::Rose:
20/02/2009, 12:16 AM
Ui, đi xa đấy ạ... nhớ là có em ngồi sau cổ vũ nhé :Laughing:.

Cho em gửi 100 bút chì cho các cháu nhé.

Mai lại đi vận động xem có được gì không, hihi...
20/02/2009, 08:21 AM
Từ thành phố Vinh vào đó là 150 Km. Không hiểu đường xá có dễ đi không. Có bạn nào biết cho mình ít thông tin để chuẩn bị phương tiện cho phù hợp.

Cảm ơn nhiều nhiều!!!

bác Bừa ơi, em có kể chuyện với ox em , ông ấy nói đi vào TP VInh thì đi theo đường mòn HCM ấy ạ, đường ấy dễ đi mà nhanh hơn rất nhiều đấy ạ.

mà em có ý kiến là đi 2 bác tài xế đi ạ, hai bác thay nhau cho đỡ mệt ạ, mong các bác đi gặp nhiềumay mắn ạ
20/02/2009, 09:34 AM
Nghệ An là quê em đó, nghe bố mẹ em bảo Quỳ Châu là 1 trong những huyện nghèo nhất ở Nghệ An. Em xin góp 300k mua sách vở cho các em học sinh ạ. Em sẽ chuyển khoản sớm cho bác Loan. Chúc các bác 1 chuyến đi thành công.
20/02/2009, 10:20 AM
Cảm ơn sự ủng hộ của các mẹ :LoveStruc:
Đã lấy được báo giá từ Nghệ An những thứ mà các bé cần dùng nhà trường đang thiếu
Vở ghi 2K
Bút chữ A 2K
Bút chì 2K
Thước kẻ 2K
Vở tập viết lớp 1 - lớp 2 - lớp 3 : 2,5K
Sách giáo khoa nhà trường đặc biệt cần sách lớp 4 và 5
Nếu các mẹ về thu gom được từng cuốn từng cuốn 1 ko cần đủ bộ hãy gửi cho chúng mình nhé.
Nếu ít quá Hội quán cũng đã lấy sẵn giá một số sách toán tiếng Việt ...lớp 4 và lớp 5 để gửi tặng nhà trường giúp các bé có sách để theo học.
Nhà em có rất nhiều sách vở lớp 4, 5 do các học sinh cũ của mẹ em qua các năm để lại để tặng cho các bạn học sinh mới, nhưng tháng 9 vừa rùi mẹ em nghỉ hưu và tặng sách cũ ko ai nhận. Em cũng không update được tình hình thay đổi của sách giáo khoa qua các năm. Nếu mẹ nào biết chỉ cho em biết sách in năm nào thì vẫn còn dùng được nhé để em soạn sẵn gửi lên Hà Nội.
@chị Loan: Hiện em có khoảng 100 cuốn vở tập viết lớp 1 và 2. Em sẽ tìm cách gửi lên cho chị nhé.
20/02/2009, 10:24 AM
Lại quên nữa, em có khoảng vài chục cuốn truyện kiểu như Mãi mãi tuổi hai mươi, Nhật ký Đặng Thuỳ Trâm,...và một số truyện trong hạt giống tâm hồn. Không biết thư viện nhà trường có nhận ko nhỉ. Em tặng cho các cháu luôn.
20/02/2009, 11:08 AM
NA là quê chồng em và quê thông gia tương lai nhà em đấy, mỗi lần đi về đấy thì thôi rồi là mệt. Em ko dám đi đâu ạ, em xin gửi các cháu 100 vở tập viết. Em gửi chị L sau nhé.
20/02/2009, 11:11 AM
Giá được đi với mọi người nhỉ ...
20/02/2009, 11:28 AM
Quê hương là chùm khế ngọt...
Cảm ơn tấm lòng của những anh /chị trong HQ rất nhiều.
Em xin đóng góp 300K để thêm chút quà cho các cháu.Cho em số TK Vietcombank để em CK ah?
Chúc chuyến đi thành công tốt đẹp.

Đúng là nên đi theo đường mòn HCM, từ Vinh đến Thị Trấn Quỳ Châu thì đường xá cũng ổn , đường nhựa hết , nhưng k biết từ đó lên trường thì thế nào vì em k biết chỗ đó xa lắm k?nếu mà gần Quế Phong thì mới khó đi ah.
20/02/2009, 12:11 PM
bác Bừa ơi, em có kể chuyện với ox em , ông ấy nói đi vào TP VInh thì đi theo đường mòn HCM ấy ạ, đường ấy dễ đi mà nhanh hơn rất nhiều đấy ạ.

mà em có ý kiến là đi 2 bác tài xế đi ạ, hai bác thay nhau cho đỡ mệt ạ, mong các bác đi gặp nhiềumay mắn ạ

Đi vào đấy nên đi đường mòn HCM, đường đẹp, vắng và không qua các khu đô thị nên không bị hạn chế tốc độ, không mất tiền mua vé cầu đường. Đi từ Hà nội qua Hà đông, Xuân mai. Nhà tớ hôm tết về quê ra đi đường đấy, đẹp lắm. Nhất là không lo bị công an bắn tốc độ. Chỉ cần chắc tay lái là được vì đường đẹp vắng nhưng hơi quanh co và có nhiều dốc. Chúc cả nhà thượng lộ bình an.
20/02/2009, 12:26 PM
Ui, đi xa đấy ạ... nhớ là có em ngồi sau cổ vũ nhé :Laughing:.

Cho em gửi 100 bút chì cho các cháu nhé.

Mai lại đi vận động xem có được gì không, hihi...

Em vừa chuyển cho chị 600k (...4563) của em và chị dâu cho 150 bút chì và 150 thước kẻ. Chị giúp em nhé, thanks chị

Lại đi câu kéo thêm xem thế nào nhé :Laughing:
20/02/2009, 12:40 PM
Em vừa chuyển 200K vào TK của chị Loan, chị kiểm tra hộ xem có đến không chị nhé vì em chuyển ở cây của techcombank không hiển thị tên chủ tài khoản chuyển đến nên hơi lo.
20/02/2009, 03:32 PM
Em muốn đi quá mà ko thể đi cùng mọi người được. Chúc mọi người thượng lộ bình an.
20/02/2009, 04:23 PM

Cảm ơn nhiều nhiều!!!

Đi đường Hồ Chí Minh đi Bác.
Nếu Bác đi từ Hà Nội, bác cứ chạy thẳng đường Hồ Chí Minh, hết địa phận tỉnh Thanh Hóa, sang đất Nghệ An khoảng 20-30km gì đó, sẽ có một ngã tư to đùng giao giữa đường Hồ Chí Minh với Quốc Lộ 48. bác rẽ phải theo Quốc Lộ 48 khoảng mấy km nữa là Thị xã Thái Hòa, địa phận đất Nghĩa Đàn. Bác cứ thẳng tiến theo đường Quốc Lộ 48 khoảng 30km gì đó thì rẽ gặp một ngã ba lớn có biển chỉ đường đi Quỳ hợp và Quỳ Châu. Bác cứ đi theo biển chỉ đường Quỳ Châu và hỏi tiếp nhé. Em thì chưa đi Quỳ Châu bao giờ, nhưng nhà em ngày bé ở Nghĩa Đàn, và nhà ông bà nội em ở Quỳ Hợp nên em chỉ biết chỉ đường cho các Bác đến đó thôi. Cũng xa lắm đấy bác ạ Nếu đi từ Hà Nội về đến Nghĩa Đàn, nhà em đi mất khoảng 6h (kể cả 1h nghỉ ăn cơm ở cuối Thanh Hóa). Nếu tính đường đi từ HN vào đến ngã ba Quỳ châu Quỳ hợp thì toàn đường to đẹp bác ạ, còn từ ngã ba đó đến trường học thì em ứ biết, bác hỏi thêm nhá.

Bác cho em xin cái số TK Việtcombank, em gửi ít tấm lòng về quê hương với.
Chúc các bác thượng lộ bình an.
20/02/2009, 07:46 PM
Chị Loan ơi . Em vừa chuyển cho chị 1tr . Chúc bác bác trong HQ thượng lộ bình an nhé
20/02/2009, 08:53 PM
chị Loan ơi, chửa có tên iem nà sao. Em đi nữa đấy nhá. :Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smil ing:
Quê nội em đó. Mình cách thành phố vinh khoảng 50km thì có 1 lối rẽ vào Yên Lý. Từ đó mình cứ đi thẳng đường. Sao rồi mình hỏi tiếp. Nếu không em sẽ alo cho cô ruột em đi tuyến Vinh - Quỳ Hợp đợi mình ở ngã 3 Yên lý và mình cứ đi theo xe cô em thôi.
:Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smil ing:
21/02/2009, 09:53 AM
chị Loan ơi, chửa có tên iem nà sao. Em đi nữa đấy nhá. :Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smil ing:
Quê nội em đó. Mình cách thành phố vinh khoảng 50km thì có 1 lối rẽ vào Yên Lý. Từ đó mình cứ đi thẳng đường. Sao rồi mình hỏi tiếp. Nếu không em sẽ alo cho cô ruột em đi tuyến Vinh - Quỳ Hợp đợi mình ở ngã 3 Yên lý và mình cứ đi theo xe cô em thôi.
:Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smil ing:

Cô LV có đùa ko đấy? Cô mà chỉ đường thì...:Laughing:
21/02/2009, 10:39 AM
Nhà mình ai rảnh PM giúp em cái TK Vietcombank của C.Loan với nhé, em không biết.Tks nhiều
21/02/2009, 11:32 AM
Mọi sự ủng hộ cho chuyến đi này của Hội quán xin được chuyển vào địa chỉ sau:

Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam - Vietcombank
Số Tài khoản : 0011000871618
Tên tài khoản: Ngô Thị Phương Loan
Hoặc liên lạc trực tiếp với chị Ngô Thị Phương Loan, ID AL&ML, tel. 0913569988-0932469988 , email: cstt.org@vnn.vngianghuong2212@yahoo.com.

đây nè bạn
21/02/2009, 12:02 PM
Cô LV có đùa ko đấy? Cô mà chỉ đường thì...:Laughing: Nào trật tự. Em ko chỉ mà đi theo xe nhà cô em. Xe khách nhà cô đi qua quỳ châu mà chị :p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p. Gì chứ về đất Vinh chẳng ngại giề nữa rồi nhá :p:p:p:p:p:p
21/02/2009, 02:32 PM
Em vừa chuyển 200K vào TK của chị Loan, chị kiểm tra hộ xem có đến không chị nhé vì em chuyển ở cây của techcombank không hiển thị tên chủ tài khoản chuyển đến nên hơi lo.

Có phải đuôi TK là 6970 ko em:LoveStruc:
Ngày 20.02 nhận từ TK... số tiền 200K của đài BB&C
Ngày 20.02 nhận từ TK...4563 số tiền 600K của Chip HL : "em và chị dâu cho 150 bút chì và 150 thước kẻ"
Ngày 21.02 nhận từ mẹ DiemNgoc số tiền 400K
Ngày 20.02 nhận từ mẹ Chíp Tôm Bi số tiền 1000K
Ngày 20.02 nhận từ mẹ Bimbi số tiền 100K
Ngày 20.02 nhận từ mẹ Mít và Nem số tiền 250K
21/02/2009, 02:49 PM
Hội quán dự tính sẽ mua cho mỗi em (Đồ bình dân các em ở đó vẫn dùng chứ ko phải đồ Hồng hà đâu các mẹ nhé - Phù hợp với hoàn cảnh mà) :
20 cuốn vở viết 2,5K (nếu em ko dùng hết có thể để dành năm học sau) + 5 cây viết 2K (dễ mất mát và mau khô mực) + 2 bút chì 2K+ 1 thước kẻ 2K + nhãn vở + 1 áo trắng đồng phục + gói bánh, kẹo, thạch rất ngon , đẹp được các mẹ trong hội quán gói sẵn mang theo= Tất cả gói trong tui nilon phát tận tay cho mỗi bé
Hôị quán đang nghĩ cách vẹn toàn để giúp mỗi em có một đôi dép (chắc nếu mua cũng sẽ mua ở trên đó cho đúng cỡ vừa chân). Trung bình là 12K một đôi dép (có lớn có nhỏ). Đường đi học rất xa có những bé quá nghèo chân đất đến trường thật tội nghiệp. Sẽ cố xin cố
Cố gắng quyên góp hoặc mua sách giáo khoa cũ để tặng nhà trường (cũ cho tiết kiệm) + vở tập viết lớp 1 -2 -3
Một ng chị của ALnML đã đến thăm trường sau đợt bão lũ trong sự vô tình và đã chụp đc những bức ảnh trên. Chị rất cảm kích tấm lòng yêu con, thương trẻ và sự tận tâm của các thày cô giáo ở đó.
Vì các bé đều là ng dân tộc , gia dình nghèo khó khăn về kinh tế nên các thây cô giáo trên đó rất cố gắng tạo mọi đk thuận lợi để các bé đc đến trường mở mang dân trí.
Sáng các bé học theo chương trình còn buổi chiều các thày cô dạy tự nguyện để giúp các em chứ ko thu tiền.
Khi nhận đc tin đoàn sẽ lên các cô mừng lắm.
Hội quán cũng nghĩ mãi nếu thuê xe chở đồ lên đó rất tốn kém và thật phí tiền xe nên đã bàn bạc nhờ mua ở trên Nghệ An giảm tối thiểu chi phí

Xin được nói thêm rằng để phát tận tay các bé nên HQ buộc lòng phải tổ chức ngày thường . Ty ruoi, T&G và BRB họp nhau và các bạn quyết định đi sớm hơn dự định. Thật lòng mà nói để tổ chức và để có được tình nguyện viên đi những chuyến này thật khó vì chúng mình đều là bố mẹ con "mọn" cả. Nên thật sự Hội quán rất rất cảm ơn các bạn - những thành viên nhiệt tình :LoveStruc:
22/02/2009, 05:45 PM
Từ mỗi tấm lòng hảo tâm trong chúng ta... nhiều cuộc đời nở hoa và cuộc sống lại thêm những nụ cười :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Em ủng hộ 200K cho các em học sinh nhé.
22/02/2009, 11:14 PM
Hội quán dự tính sẽ mua cho mỗi em (Đồ bình dân các em ở đó vẫn dùng chứ ko phải đồ Hồng hà đâu các mẹ nhé - Phù hợp với hoàn cảnh mà) :
...
Đường đi học rất xa có những bé quá nghèo chân đất đến trường thật tội nghiệp. Sẽ cố xin cố
Cố gắng quyên góp hoặc mua sách giáo khoa cũ để tặng nhà trường (cũ cho tiết kiệm) + vở tập viết lớp 1 -2 -3
...
Vì các bé đều là ng dân tộc , gia dình nghèo khó khăn về kinh tế nên các thây cô giáo trên đó rất cố gắng tạo mọi đk thuận lợi để các bé đc đến trường mở mang dân trí.
...
Xin được nói thêm rằng để phát tận tay các bé nên HQ buộc lòng phải tổ chức ngày thường . Ty ruoi, T&G và BRB họp nhau và các bạn quyết định đi sớm hơn dự định. Thật lòng mà nói để tổ chức và để có được tình nguyện viên đi những chuyến này thật khó vì chúng mình đều là bố mẹ con "mọn" cả. Nên thật sự Hội quán rất rất cảm ơn các bạn - những thành viên nhiệt tình :LoveStruc:
Cảm động với sự chu đáo của các mẹ HQ HN quá:LoveStruc:. Mình xin ủng hộ các bé 200k, vì hoàn cảnh nên không tham gia phát quà với các mẹ được. Số tài khoản có đuôi xxx4620 chị L. nhé.
23/02/2009, 12:01 AM
Chúc mọi người đi khỏe mạnh, mọi sự tốt đẹp :LoveStruc:

Nhớ mọi người quá :Kiss:

@bedauthuanhung: bạn đã chuyển được cho L chưa :Smiling:
23/02/2009, 10:57 AM
Chị Loan ơi, em gửi 300k chị nhé.
24/02/2009, 11:16 AM
Mình đã chuyển 100k làm quà cho các bé, số tk là xxx8701 nhé. Chúc cả nhà một chuyến đi tốt đẹp :Rose::Rose::Rose:
24/02/2009, 02:57 PM
Sáng nay em vừa chuyển 300k vao TK chi Loan. Chị check dùm em nhé. Đuôi TK là 2826443, cám ơn chị.
24/02/2009, 02:58 PM
Nhận từ mẹ phuonganh74 số tiền 200K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng
Nhận từ mẹ redrose74 số tiền 100K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng
Nhận từ mẹ Sóng số tiền 300K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng
Nhận từ Me cu Gau WWT số tiền 300K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Nhận từ mẹ 291179 số tiền 200K mua dép cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Nhận từ mẹ Khai Tâm số tiền 200K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An

Việc mua bán đầu cầu Nghệ An đã chuẩn bị xong, đặc biệt có cả 280 đôi dép cho các bé nữa. Tất cả đã đc đóng gói từng phần để chuyển đến tận tay từng con. Dép thì đã đc luu ý độ tuổi và cỡ to nhỏ sao cho con nào cũng đc một đôi dép vừa vặn.
Sách giáo khoa và vở tập viết thì Hội quán còn đang cân nhắc số lượng chút chút.

Tình hình có chút thay đổi. Thứ bảy tới nhà trường có tập trung học sinh để lao động và học tập ngoại khoá. Thường thì hàng tháng đều có và các con đi rất đầy đủ. Túm được điều đó nên Hội quán bàn bạc đi vào ngày thứ bảy này để ko ảnh hg đến giờ lên lớp của các con mà vẫn gặp đc tất cả các con.
Lịch của đoàn sẽ là thứ bảy ngày 28.02 .

Nghe nói nếu đi đưởng mòn Hồ Chí Minh đến huyện Nghĩa Đàn rồi 50km là đến Quỳ Châu. Đg rất dễ đi và nhanh nữa. (Đúng như đài BB&C nói)
Đi đường 1 qua Yên Lý - Nghĩa Đàn - Quỳ Châu
24/02/2009, 05:20 PM
PR mãi cuối cùng Bừa cũng đã rủ rê được Đồng Nát đi cùng chuyến này.
Cảm ơn ĐN đã thương Bừa sợ đi 1 mình "thân trai dặm trường" long thể bất an. :Drooling:
24/02/2009, 06:11 PM
Cảm ơn ĐN đã thương Bừa sợ đi 1 mình "thân trai dặm trường" long thể bất an. :Drooling:

Mọi người đang đợi bác Đồng Nát vào để bác Bừa ôm hôn thắm thiết :LoveStruc: :LoveStruc: :p
24/02/2009, 06:17 PM
Đi đường Hồ Chí Minh đi Bác.
Nếu Bác đi từ Hà Nội, bác cứ chạy thẳng đường Hồ Chí Minh, hết địa phận tỉnh Thanh Hóa, sang đất Nghệ An khoảng 20-30km gì đó, sẽ có một ngã tư to đùng giao giữa đường Hồ Chí Minh với Quốc Lộ 48. bác rẽ phải theo Quốc Lộ 48 khoảng mấy km nữa là Thị xã Thái Hòa, địa phận đất Nghĩa Đàn. Bác cứ thẳng tiến theo đường Quốc Lộ 48 khoảng 30km gì đó thì rẽ gặp một ngã ba lớn có biển chỉ đường đi Quỳ hợp và Quỳ Châu. Bác cứ đi theo biển chỉ đường Quỳ Châu và hỏi tiếp nhé. Em thì chưa đi Quỳ Châu bao giờ, nhưng nhà em ngày bé ở Nghĩa Đàn, và nhà ông bà nội em ở Quỳ Hợp nên em chỉ biết chỉ đường cho các Bác đến đó thôi. Cũng xa lắm đấy bác ạ Nếu đi từ Hà Nội về đến Nghĩa Đàn, nhà em đi mất khoảng 6h (kể cả 1h nghỉ ăn cơm ở cuối Thanh Hóa). Nếu tính đường đi từ HN vào đến ngã ba Quỳ châu Quỳ hợp thì toàn đường to đẹp bác ạ, còn từ ngã ba đó đến trường học thì em ứ biết, bác hỏi thêm nhá.

Chúc các bác thượng lộ bình an.

Vậy là đi đường HCM gần hơn rất nhiều. Cảm ơn Yến Linh nhé. Vậy YL có nhắn nhủ gửi gắm gì về cho ông bà nội không.???
25/02/2009, 12:32 PM
He he cám ơn các bác cho em đi ké nhé. Tiện thể em vào đó có tý việc luôn. Bác ALML ơi em thẻ VCB của em hỏng bác cho em nợ 100 vở ghi + 100 bút nhé. Hôm đi em trả cash sau.
25/02/2009, 01:53 PM
Chị ơi em mới chuyển 500k từ tk Pham Việt Cường nhé chị, số tiền này là tấm lòng của các mẹ trong hội các ngôi sao Mickey t7/2008 ủng hộ các bé! Chúc mọi người lên đường thuận buồm xuôi gió, thành công tốt đẹp! Cám ơn các mẹ đã thay mặt mọi người đi giúp đỡ các bé, hội chuột Mickey sẽ theo chân hội quán để có thể giúp đỡ được nhiều người hơn nữa!:)
25/02/2009, 02:05 PM
Cho mình góp 200K với nhé! Mình chuyển vào TK của Loan, số TK của mình là ...610890.
Chúc cả nhà mình chân cứng đá mềm, thượng lộ bình an! Đi về trong 1 ngày là vất vả lắm đấy. Các bố và các mẹ cố gắng nhé! Yêu và thương các bố mẹ lắm! :Kiss::Kiss::Kiss: và :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: tặng mọi người nhé!:Smiling:
25/02/2009, 03:17 PM
Chúc mọi người đi khỏe mạnh, mọi sự tốt đẹp :LoveStruc:

Nhớ mọi người quá :Kiss:

@bedauthuanhung: bạn đã chuyển được cho L chưa :Smiling:

Cảm ơn Hương.
Mấy hôm nay cột ATM gần nhà bị hỏng, chán chết, mà bận quá nên sáng nay mới CK được, trễ quá nên thấy ngại ghê.
C.Loan ơi check giúp em đuôi TK số ...7810/300K nhé.
Chúc chuyến đi thành công tốt đẹp !
25/02/2009, 04:06 PM
Ngày 25.02 nhận qua inin_xin_xin số tiền 500K tấm lòng của các mẹ trong hội các ngôi sao Mickey t7/2008 mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 25.02 nhận từ bedauthuanhung số tiền 300K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 25.02 nhận từ Mùa Đông số tiền 200K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 24/02/09 6194 - 0000013 + 200,000.00 tran thi thanh binh chuyen tien tu thien hoc sinh Nghe an
26/02/2009, 10:52 AM
huhu, em đang đi công tác. Tiếc quá, em không đi cùng các mẹ được. Chị Loan cho em gửi một chút quà cho các bé nhé, em sẽ cố gắng chuyển khoản cho chị trước thứ 7. Chúc các bố mẹ lên đường may mắn:Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc ::LoveStruc::LoveStruc:
26/02/2009, 05:59 PM
Cho em gửi 200.k ủng hộ các em học sinh ở đó nhé. So sánh các em học sinh thành phố, học sinh trường em với các em học sinh ở đây mà không khỏi chạnh lòng !
26/02/2009, 09:39 PM
Em mới chuyển 500k từ TK số ...58091 nhờ chị Loan mua đồ dùng học tập cho các con. Chúc các bác thuận buồm xuôi gió. Xin gửi thật nhiều tình yêu thương cho các em học sinh và các thầy cô giáo tại trường :Rose::Rose::Rose:
26/02/2009, 10:04 PM
Em định PM bác bừa là cho em đi mới để em săn sóc......các bác. Nhưng nay lại thấy thêm có bác Đông nát nữa thì thấy công việc có phần hơi vất vả.....Vậy hẹn các bác khi trở lại HN nhé. Chúc các bác đi thuận buồn xuôi gió, thượng lộ bình an.
26/02/2009, 11:47 PM
Em định PM bác bừa là cho em đi mới để em săn sóc......các bác. Nhưng nay lại thấy thêm có bác Đông nát nữa thì thấy công việc có phần hơi vất vả.....Vậy hẹn các bác khi trở lại HN nhé. Chúc các bác đi thuận buồn xuôi gió, thượng lộ bình an.
Ola lalaa nikita định chăm sóc bác nào thì cứ tiến hành thôi. ĐN sẽ không làm nikita vất vả hơn và hứa sẽ không khai báo gì :Donttella:
27/02/2009, 09:23 AM

Vậy là đi đường HCM gần hơn rất nhiều. Cảm ơn Yến Linh nhé. Vậy YL có nhắn nhủ gửi gắm gì về cho ông bà nội không.???

Hu hu hu :Crying::Crying::Crying: ông bà nội em mất hết rồi, chỉ còn có các bác ở trên đấy thôi.
Tý nữa em sẽ chạy ù ra ATM gửi chút tấm lòng về quê hương vậy, mấy hôm bận quá em quên mất.
Với cả hình như các bác đi từ Vinh hay sao ý ạ????? Nếu các bác đi từ Vinh thì em cảnh báo đoạn đường đi từ đường QL 1 ngã 3 Yên Lý vào điểm giao đường Hồ Chí Minh với Nghĩa Thịnh (Nghĩa Đàn) ấy ạ, đường cực xấu (vì đang làm), các bác đi sẽ nẩy tưng cả người lên ấy, nói chung đi đoạn đấy có hơn 20km nhưng em thấy mệt hơn cả đi từ Hà Nội vào đến đấy. :Sad:
27/02/2009, 09:39 AM
Theo mình thì nên đi theo đường HCM ngay từ ngoài Hà nội vào chứ đi từ Vinh lên thì xa lắm.Bác Bừa cứ đi vào Hà đông, xuân mai, hoà bình. Đường đẹp mà nhanh.
27/02/2009, 10:54 AM
Em vừa chuyển khoản cho chị Loan 500K, (số TK của em có đuôi 575745 ý ạ)
Nhờ các bác chuyển giúp tấm lòng em về quê hương. Cảm ơn các bác nhiều.:LoveStruc:
27/02/2009, 08:12 PM
Ola lalaa nikita định chăm sóc bác nào thì cứ tiến hành thôi. ĐN sẽ không làm nikita vất vả hơn và hứa sẽ không khai báo gì :Donttella:

:RaisedEye:RaisedEye:RaisedEye:92::92::92::92::92: :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::c ool::cool:
27/02/2009, 08:49 PM
Chúc cả nhà một chuyến đi an toàn, vui vẻ và đầy ý nghĩa nhé. Rất tiếc mình ko tham gia được cùng mọi người, nhưng thực sự, chuyến đi này gợi cho mình bao nhiêu kỷ niệm của những chuyến đi tương tự, những mái trường tương tự trước đây ......., nhớ, buồn, day dứt.

Đi cùng chú Bừa thì vui quá rồi. Bừa nhớ vô-lăng, take care chị en cẩn thận nhé.

:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
28/02/2009, 03:09 AM
Chúc các bác thượng lộ bình an:)
28/02/2009, 09:24 AM
Chúc các bác thượng lộ bình an, em đang theo sau các bác đấy :Kiss:
28/02/2009, 12:21 PM
Em ngồi nhà cổ vũ các bác đây ạ, chúc các bác thuận buồm xuôi gió, đi đến nơi về đến chốn đấy đừng léng phéng nghe không.:LoveStruc:
28/02/2009, 12:31 PM
Chúc tất cả chân cứng đá mềm nhé, thượng lộ bình an, đến nơi chưa, cho em xin chút tin đi.
28/02/2009, 12:52 PM
Cả nhà ơi, có tin rồi , nhưng mà đoàn nhà mình đang đói meo , thương qua' cơ . Đang trên đường về, xong xuôi rồi . Chỉ thương các bố mẹ trong đoàn chưa có gì vào bụng hết .
28/02/2009, 12:56 PM
Cả nhà ơi, có tin rồi , nhưng mà đoàn nhà mình đang đói meo , thương qua' cơ . Đang trên đường về, xong xuôi rồi . Chỉ thương các bố mẹ trong đoàn chưa có gì vào bụng hết .

Ớt đừng lo, đi với anh DDN là chỉ có ăn đặc sản trở lên thôi:Laughing:
28/02/2009, 01:33 PM
Em thập thò vào chúc từ đêm qua nhưng diễn đàn cứ báo lỗi gửi bài suốt thôi...

Sốt ruột chờ tin...:Smiling:
28/02/2009, 01:44 PM
Đi từ 2g sáng có một tên cầm lái phi một mạch . 8g đã có mặt tại trường và ...giờ mới đang vào hàng ăn cơm. Trên xe có đủ bánh mỳ thức ăn, trà nóng trà đá, caffe Mai ...ko thiếu thứ gì .....
28/02/2009, 01:54 PM
Đi từ 2g sáng có một tên cầm lái phi một mạch . 8g đã có mặt tại trường và ...giờ mới đang vào hàng ăn cơm. Trên xe có đủ bánh mỳ thức ăn, trà nóng trà đá, caffe Mai ...ko thiếu thứ gì .....

Nguyên văn bởi Mít và Nem Ớt đừng lo, đi với anh DDN là chỉ có ăn đặc sản trở lên thôi

Có người đang thèm ngủ , không biết ngủ có đặc sản kg nhà thông gia nhỉ ?
28/02/2009, 01:59 PM
Xin lỗi không vào thông báo với mọi người. Hội quán đã mua thêm 50 bộ sách giáo khoa lóp 4 + 50 bộ sách giáo khoa lớp 5 + 100 vở tập viết tập 1 và tập 2 của lớp 1 - 2 -3

Ngày 27.02 nhận từ TK....8091 số tiền 500K của 0021000658091 .Bi đi xe đạp mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 26.02 nhận từ TK....4804 số tiền 300K của hienvth mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 27.02 nhận từ TK....5745 số tiền 500K của .Yến Linh mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
28/02/2009, 02:37 PM
Nhà mình đã về chưa ạ? Đi xa thế chắc mọi ng mệt lắm.
28/02/2009, 03:31 PM
Trời mưa phùn khó chịu quá nhỉ? Các bác đi chuyến này vất vả quá. Hôm nào tổ chức ọp ẹp để chào mừng đội quân này đi chị Loan ơi!!!
28/02/2009, 04:07 PM
Cả nhà ơi về đến đâu rồi????
28/02/2009, 04:09 PM
sỏỏsỏỏnghe noi doan da ve den Thanh hoa. moi nguoi da an trua xong. tren duong troi van mua lat nhat. co the 8g30-9g la den Hanoi. hy vong som duoc gap moi nguoi. sorry ko co dau nhe.
28/02/2009, 04:19 PM
sỏỏsỏỏnghe noi doan da ve den Thanh hoa. moi nguoi da an trua xong. tren duong troi van mua lat nhat. co the 8g30-9g la den Hanoi. hy vong som duoc gap moi nguoi. sorry ko co dau nhe.

Bác DN mới lên đấy mấy tiểng đồng hồ mà sổ một tràng tiếng dân tộc kìa, chẳng hiểu bác nói giề đoạn đầu cả.:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:

Mong mọi người thượng lộ bình an. Sau chuyến đi này những người ở nhà phải mở tiệc cám ơn mấy bác không quản đường xa cách trở đã đến với Châu Thắng, cả nhà đồng ý không?
28/02/2009, 04:32 PM
Da an dac san roi, chua ngu dac san dau a.:-(
Mien Trung nang chay, gio Lao thoi ca mua he ma sao cac co giao nuoc da van cu trang qua. BRB da co vai tam hinh rat dep.
28/02/2009, 05:25 PM
Mien Trung nang chay, gio Lao thoi ca mua he ma sao cac co giao nuoc da van cu trang qua. BRB da co vai tam hinh rat dep.

Thấy đài BBC tường thuật là ĐN & Bừa tay tặng quà cho các cháu nhưng mắt chỉ liếc các cô :Laughing:.
28/02/2009, 05:29 PM

Bừa với Bang sao hợp nhau thế :Smiling:.
Vừa nhận được điện thoại của Đồng Nát, hỏi thăm các em có mệt không thì được trả lời : Có đánh nhau đâu mà mệt hả chị :Silly:... Thấy mọi người vui vẻ khoẻ mạnh là mừng rồi... Hy vọng sớm được xem phóng sự ảnh về chuyến đi :LoveStruc:
28/02/2009, 06:38 PM

Ôi giồi ôi khổ thân em, giờ này vẫn còn ở cơ quan làm việc, hóng hớt sáng sớm nay vì đêm qua làm việc cả đêm, rồi tự dưng lúc nãy thì thấy anh DDN gọi điện trách móc là em ơi, anh nghe đồn là bảo bọn anh đi ăn đặc sản, từ sáng giờ chỉ có nước thôi, rồi thì anh nghe đồn là bọn anh còn ngủ đặc sản nữa cơ...:Crying::Crying::Crying: làm em cứ định rảnh rảnh chạy vào nói lại là em trêu thôi, để xin lỗi anh Nát, mà bác L nói thế này thi hoá ra bác Nát trêu em nhá. :Crying::Crying::Crying:
Em còn nghe chị nào nói với anh Nát lúc anh ý nói chuyện với em là bật to lên nhá, hoá ra là định trêu em cả lượt nhá, em dỗi đây. Từ lúc nghe điện thoại của anh Nát em cứ lăn tăn mãi ko ngờ là bị lừa thế này đây hu hu.
Giọng anh Nát lúc nãy như doạ em ý, khiếp quá, sợ quá đi mất chị L ơi.
28/02/2009, 07:14 PM
về rồi về rồi !!cả nhà đã về đến HN rồi ạ, thôi chúng ta ko nhắc họ nữa để họ về với gia đình khỏi hắt xì hơi nhá, chúc mọi người một bữa tối đầm ấm bên người thương yêu, tối nay ngủ ngon và mai kể chuyện về chuyến đi nha:Rose:
28/02/2009, 07:15 PM
Thấy đài BBC tường thuật là ĐN & Bừa tay tặng quà cho các cháu nhưng mắt chỉ liếc các cô :Laughing:.

Chắc chắn rồi, vì không liếc các cô thì sao biết được các cô có làn da trắng mịn. Có oan uổng gì đâu.
28/02/2009, 08:08 PM
20g tat ca co mat o nha tung gia dinh tu an toi. cong lai la dung 700km chan. ::)
28/02/2009, 09:09 PM
Anh Đồng Nát ơi, Metyruoi ơi, Chị Ánh ơiiiiiiiiiiiiiiii. Mọi người đâu hết rồi. Cho em ngó nghiêng ảnh với nào.
Mọi người đi có dễ không. Mà đề nghị anh đồng nát về lắp ngay quả GPS cho xe đi nhá. ko lo bị lạc đường.
Mọi người có mệt hem.
01/03/2009, 02:48 PM
Anh Đồng Nát ơi, Metyruoi ơi, Chị Ánh ơiiiiiiiiiiiiiiii. Mọi người đâu hết rồi. Cho em ngó nghiêng ảnh với nào.
Mọi người đi có dễ không. Mà đề nghị anh đồng nát về lắp ngay quả GPS cho xe đi nhá. ko lo bị lạc đường.
Mọi người có mệt hem.
Do đi từ đêm hôm trước nên tối hôm qua các bác ấy đang ngủ bù hết cả rồi. Đường đi cũng không khó lắm trừ 50km cuối vào trong Quỳ Châu và gần 10km vào trường Châu Thắng. Trên đường quanh co có 1 cây cầu treo rất đẹp. ĐN đã chụp cho BRB và TG 1 bức ảnh rất đẹp để làm minh hoạ cho bài viết về Kỷ niệm 10 năm ngày cưới (chỉ là minh hoạ thôi nhé :p ). Nếu các bác đồng ý thì post lên cho bà con ngắm cảnh đẹp ở cái cầu treo nhé.
02/03/2009, 09:05 AM
Chúc mừng đoàn nhà mình đã thượng lộ bình an!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: Các bác nghỉ ngơi thư giãn rùi báo cáo tình hình đê! Cho chúng em ở nhà ngắm cầu treo thơ mộng với lại các cô giáo có nước da nõn nà tí nào!!!!
02/03/2009, 10:26 AM
Ôi giồi ôi khổ thân em, giờ này vẫn còn ở cơ quan làm việc, hóng hớt sáng sớm nay vì đêm qua làm việc cả đêm, rồi tự dưng lúc nãy thì thấy anh DDN gọi điện trách móc là em ơi, anh nghe đồn là bảo bọn anh đi ăn đặc sản, từ sáng giờ chỉ có nước thôi, rồi thì anh nghe đồn là bọn anh còn ngủ đặc sản nữa cơ...:Crying::Crying::Crying: làm em cứ định rảnh rảnh chạy vào nói lại là em trêu thôi, để xin lỗi anh Nát, mà bác L nói thế này thi hoá ra bác Nát trêu em nhá. :Crying::Crying::Crying:
Em còn nghe chị nào nói với anh Nát lúc anh ý nói chuyện với em là bật to lên nhá, hoá ra là định trêu em cả lượt nhá, em dỗi đây. Từ lúc nghe điện thoại của anh Nát em cứ lăn tăn mãi ko ngờ là bị lừa thế này đây hu hu.
Giọng anh Nát lúc nãy như doạ em ý, khiếp quá, sợ quá đi mất chị L ơi.

Hiiii, cái ngủ đặc sản là Ớt trêu đấy , kg phải nhà thông gia đâu nhá , các bác tha cho thông gia nhà em nha , em kiểm tra rồi , bằng mắt , không được sờ hiện vận nên kg biết có sứt mẻ gì không ? Ai ở gần mấy bác ý , ĐN, BRB thì kiểm tra hộ em nhé .
02/03/2009, 11:05 AM
Chúc mừng chuyến đi thành công!

Thứ 7 và chủ nhật nhà mình cũng đi về Nghệ An - Hà Tĩnh. Nhưng mà nghe các bác lên tận Quỳ Châu trong 1 ngày quả tình thấy bái phục. Mình ở xa chỉ có thể tặng :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: cho các thành viên trong đoàn thôi. Còn các em xinh tươi ở HN, Mit Nem, Lộc Vừng, Nikita... đâu hết cả rồi? Đến mat xa tẩm quất cho các bác ngay!
02/03/2009, 12:19 PM

Thứ 7 và chủ nhật nhà mình cũng đi về Nghệ An - Hà Tĩnh. Nhưng mà nghe các bác lên tận Quỳ Châu trong 1 ngày quả tình thấy bái phục. Mình ở xa chỉ có thể tặng :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: cho các thành viên trong đoàn thôi. Còn các em xinh tươi ở HN, Mit Nem, Lộc Vừng, Nikita... đâu hết cả rồi? Đến mat xa tẩm quất cho các bác ngay!

Đúng là lúc đi về chưa đau, bây giờ mới thấy đau ê ẩm hết cả người.
Có lẽ em rủ bác BRB đi vật lý trị liệu cái nhỉ.
02/03/2009, 01:44 PM
Hôm nay em mới vào mục này, thấy mọi người đã đi về rồi, không biết để mà đi cùng, quê em cũng ở trong đấy mà, anh BRB ơi sao đi mà khong ơi em một tiếng để em về thăm quê, giới thiệu quê với mọi người luôn....
02/03/2009, 02:40 PM
Đây có em matxa đây.....Pro lắm nhé, em vừa đi học năm ....kia mà mãi chưa có ai để thực hành...
Các bác đi về như thế nào.....tả cạnh cho chị em biết với ạ
02/03/2009, 03:05 PM

Chị gái có đùa ko đấy? Em mà matxa thì chỉ khóc thôi chứ ko cười sung sứơng đâu chị ơi:Laughing:. Chị nói thế các anh chạy mất dép giờ.
02/03/2009, 05:27 PM
Đúng là lúc đi về chưa đau, bây giờ mới thấy đau ê ẩm hết cả người.
Có lẽ em rủ bác BRB đi vật lý trị liệu cái nhỉ.

Chị gái có đùa ko đấy? Em mà matxa thì chỉ khóc thôi chứ ko cười sung sứơng đâu chị ơi:Laughing:. Chị nói thế các anh chạy mất dép giờ.

Mit Nem thấy bác ĐN kêu chưa? Chị nói chỉ đúng quá còn gì. Em cứ take care các anh ấy xem nào, chả ai chạy đâu mà em sợ.
03/03/2009, 08:38 AM
Anh Bừa bận bừa hay sao ý ,em đợi ảnh mãi mà chẳng thấy đâu hết ,

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
510
0
0

CSTT_VTNA

Ðề: 19.02.2009 - Thứ bảy 28.02 thăm và tặng sách vở đồ dùng học tập cho học sinh dân tộc trường tiểu học Châu Thắng- Quỳ Châu - Nghệ An

Bánh răng bừa
03/03/2009, 09:17 AM
Anh Bừa bận bừa hay sao ý ,em đợi ảnh mãi mà chẳng thấy đâu hết ,

Đúng 1h30 chuông đồng hồ réo. Bừa lọ mọ dậy, nói là dậy nhưng thực ra cả đêm hôm đó có được ngủ chút nào đâu. Cả đêm trằn trọc, 1 phần vì lo cho chuyến đi, 1 phần vì cái ngày 27.02 vô cùng trang trọng của “bà chị” đang nằm kè kè bên cạnh. Thôi thì biết là mệt nhưng cũng cố dăm ba phút cho nó gọi là có tý hương hoa ngày lễ

Nghe ĐT Nát gọi sắp tới nơi, mặc vội bộ quần áo rồi lao ra khỏi nhà. Đường phố vắng tanh, và xe của Nát cũng vừa tới.

Và rồi 4 anh em bắt đầu hành trình Nghệ An thẳng tiến

Trời hơi mưa nên đường rất vắng. Sau 30 phút xe bắt đầu tới đường HCM. Đường vắng, rộng, đẹp, lại được chị em ngồi cạnh tán dương nên tay lái cứ mềm như dải lụa.

Chị em bắt đầu “chiến dịch” tẩm bổ, bồi dưỡng lái xe. nào xôi nào bưởi, bánh ngọt cà phê …vv.. nói chung là đủ cả.
– Ôi phụ nữ khi không phải là vợ mình sao ai cung tốt bụng và đáng yêu thế. Liếc nhìn qua gương tôi gật gù tâm đắc. Nhưng rồi Bừa chợt chột dạ bởi con dao gọt hoa quả, đúng rồi cũng là con dao gọt hoa quả, cũng là cái tên Kim Anh, cũng ngồi ghế sau, cũng con xe đen (nhưng không phải Lexus). đường này lại vắng hơn đường Đội Cấn. Thôi cứ chụp lấy 1 kiểu ảnh cho chắc ăn. Cầm máy ảnh mà chân tay Bừa run như cầy sấy.

Chyện trò cười đùa trên xe làm cho không khí thêm vui hơn và đoạn đường dường như ngắn lại. Và chưa đến 7 giờ sáng anh em chúng tôi đã tới ngã 4 Thái Hoà lối rẽ sang TL48 và chỉ còn cách Quỳ châu khoảng 30km

Con đường TL48 rất đẹp chỉ có 1 vài điểm đang nâng cấp sửa chữa

Chỉ mất có 30 phút chúng tôi đã có mặt tại thị trấn Quỳ Châu. Qua điện thoại các thầy cô đều sửng sốt, sao mà đi nhanh thế.??? Mặc dù các cô cũng dậy từ sớm để chuẩn bị, nhưng các cô cũng không ngờ đoàn lại vào sớm như vậy.

Xuống xe rửa mặt chân tay, “hát hò” chán chê sau đó cùng cô Lang T’hị Diệu ngồi cùng lên xe dẫn đoàn về thăm trường.

Trường cách thị trấn hơn 10 km. Con đường vào bản thật đẹp và trong lành. Ngồi trên xe cô giới thiệu cho chúng tôi từng địa danh, từng bản làng, gương mặt cô thật đẹp nước da trắng như trứng gà bóc, càng nghe cô nói tôi càng thấy mình thêm lú lẫn. Thầm nghĩ không hiểu thằng Nát ngồi sau nó có giống mình không???? Chộp lấy mấy ảnh tôi lia vội mấy kiểu.

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/18.jpg[

Và rồi ngôi trường Châu Thắng cũng đã xuất hiện trước mặt chúng tôi. Từ bờ bên này lối sang là 1 chiếc cấu bê tông mới xây. Trước đây là chiếc cầu làm bằng tre và gỗ rất khó đi.
Thậm chí có nhưng đợt lũ ngập cả thấy và trò phải cởi cả quần áo để lội sang.

Trước mặt chúng tôi là con đường dẫn vào trường, đang được nâng cấp trải đá cấp phối.

Trong sân trường các thấy các cô và các em học sinh đã tập trung khá đông đủ. Xe vòng vào công trường, đoàn chúng tôi được đón nhân 1 tràng pháo tay nồng nhiệt.

Tập kết và phân chia các phần quà. Anh Nát được phân công làm tổ trưởng ra gõ trống cho các bạn tập thể dục nhịp điệu

Khi các bài tập thể dục xong, thì cũng là các gói quà được tập kết đầy đủ ra trước sân trường.

Thay mặt nhà trường cô: Lang Thị Tuyết hiệu trưởng, nói lời cảm ơn đến Nhóm Chia sẻ tình thương.

và cô Hồ Ngọc Ánh thay mặt đoàn gửi lời chúc tới các thấy cô và các em học sinh. Dặn dò các con chăm học để sau này được ra Hà "Lội".

Và các con thứ tự từng hàng đi theo vòng tròn lên trước sân để nhận quà

Sau đó lớp nào về lớp đấy để sinh hoạt lớp

và cô Diệu đã mời Bừa vào dự cùng với các bạn

Bừa thích lắm. Cô giáo xếp cho Bừa ngồi bàn đâu tiên và Bừa giơ tay xung phong kể chuyện và hát.

Các bạn vỗ tay khen Bừa đẹp trai, thông minh, lại còn hát hay, làm Bừa thấy run và xấu hổ quá. Thế nên đến lúc cô giáo ra mấy câu đố Bừa đoán toàn sai hết cả làm các bạn ở lớp cứ ôm bụng cười

Hết giờ các bạn dẫn Bừa đi xem những bức hoạ dọ chính tay các bạn vẽ, nhưng bài thơ hay và nét chữ đẹp

Bừa nhìn danh sách lớp mà thấy bạn nào cũng đạt học sinh giỏi, chữ bạn nào cũng rất đẹp.

Và đây là ảnh của toàn thể lớp của Bừa đấy

Hết giờ sinh hoạt. Ban giám hiệu nhà trường đã mời cả đoàn về phòng uống nước. UBND xã đã làm cơm và mời anh em trong đoàn.

Nhưng vì thời gian gấp rút nên anh hem chúng tôi phải cáo lỗi. Các anh chị của Uỷ Ban và các thầy cô trách móc hay là chê cơm không ngon…. Nhưng không phải vậy, vì quãng đường xa, vì thời gian và vì trên xe vẫn còn xôi, còn bánh. Nên phương án tối ưu nhất là vừa đi đường vừa ăn.

Đây là bức ảnh chụp chung cùng các thấy các cô của trường

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/IMG_1431.jpg

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/IMG_1430.jpg

11h30 cả đoàn lên xe khứ hồi về HN. Xong xuôi công việc, ngồi trên xe phóng tầm mắt ngắm nhìn những rừng cây xăng lẻ và tận hưởng không khí trong lành của sông suối miền tây xứ Nghệ. chúng tôi thấy người nhẹ nhõm hơn.

tạm biệt mái trường Châu Thắng thân yêu, mến khách. Tạm biệt Quỳ Châu mảnh đất của ruby hồng ngọc. Tạm biệt Xứ Nghệ anh hùng mảnh đất đã sản sinh ra Hồ Chí Minh - vị cha già dân tộc.

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/Picture007.jpg

và 2 thân trai lại thay phiên nhau chặng khứ hồi về HN. Trời bắt đầu tối, lại bắt đầu mưa giống hệt như lúc khởi hành, chỉ khác là …chế độ đãi ngộ lái xe chuyển sang chế độ tự túc. Trả bù cho lúc đi, chăm sóc tới tận chân răng… ho cũng hỏi, ngứa gãi cũng hỏi,, rồi đi vệ sinh cũng hỏi..

Thôi thì trước tiên cũng gọi là cảm ơn 2 em T&G và tyruoi đã hết lòng vì Bừa - Nát.
Cảm ơn các anh các chị đã ủng hộ chuyến đi.

Cảm ơn hội quán, cảm ơn WTT đã tạo nên chuyến đi thật ý nghĩa.

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/Picture010.jpg

Đoàn về tới HN đúng 20h. Xuống xe, vẫn với chiếc áo vắt vai xách theo chục quả dứa làm quà, bóng dáng Bừa vẫn xiêu vẹo in trên con phố.

Vừa đi vừa điện cho vợ… Đây đây anh về gần tới nhà rồi…tối anh cho cái này hay lắm.....

P/S: Cả nhà thông cảm vì bận quá nên giờ mới post được. Tranh thủ làm, nên có gì sai sót các bạn thông cảm nhé.
03/03/2009, 10:16 AM
Xem phóng sự ảnh của Bừa cảm động quá! cứ thấy nghèn nghẹn, nhất là đoạn chia quà cho các em học sinh, thấy việc làm của các bạn ý nghĩa biết bao! Cảm ơn Bừa - Nát! Cảm ơn T&G và Mẹ Tyruoi đã thay mặt mọi người mang đã mang đến niềm vui giản dị nhưng ấm áp tình thương cho các em học sinh ở nơi xa xôi nghèo khó! :Rose::LoveStruc:

Mạn phép Bừa cho em com-men 1 tí nhá!

Bừa thích lắm. Cô giáo xếp cho Bừa ngồi bàn đâu tiên. Bừa ngồi ngay ngắn, nét mặt không giấu được niềm hân hoan vui sướng, Bừa chăm chú nhìn cô giáo và nghe như nuốt từng lời cô giáo nói...

bạn các vỗ tay khen bừa đẹp chai, thong minh, lại còn hát hay, làm bừa thấy run và xấu hổ quá. Thế nên đến lúc cô giáo ra mấy câu đố Bừa đoán toàn sai hết cả. làm các bạn ở lớp cứ ôm bụng cười. Đứng trên bục giảng nhìn đàn em thơ ngây tròn xoe đôi mắt hướng lên bục giảng... cô thấy yêu người hon, yêu nghề hon...

Và đây , một hình ảnh khác của Bừa khi bước ra khỏi lớp học, vẫn với chiếc áo vắt vai xách theo chục quả dứa làm quà, bong dáng Bừa vẫn xiêu vẹo in trên con phố.

Vừa đi vừa điện cho vợ… Đây đây anh về gần tới nhà rồi…tối anh cho cái này hay lắm..

Bừa ơi là Bừa!

P/S: cả nhà thong cảm vì bận quá nên giờ mới post được. tranh thủ làm, nên có gì sai sót các bạn thong cảm nhé.
03/03/2009, 12:17 PM
Cảm giác của em cũng y như của chị Mùa Đông, thấy trong cổ cứ nghèn nghẹn khi xem ảnh trao quà cho các em, những gương mặt, ánh mắt, nụ cười. Xin cảm ơn tất cả mọi người vì một chuyến đi nữa đầy ý nghĩa :Rose:
03/03/2009, 12:49 PM
Mình thì chảy nước mắt thật rồi chứ không nghẹn nữa, cám ơn mọi người nhiều lắm:Rose::Rose::
03/03/2009, 01:04 PM
Em thì thấy rưng rưng ,thật cảm động và ý nghĩa cảm ơn mọi người :LoveStruc:
03/03/2009, 01:05 PM
Trường cách thị trấn hơn 10 km. Con đường vào bản thật đẹp và trong lành. Ngồi trên xe cô giới thiệu cho chúng tôi từng địa danh, từng bản làng, gương mặt cô thật đẹp nước da trắng như trứng gà bóc, càng nghe cô nói tôi càng thấy mình thêm lú lẫn. Thầm nghĩ không hiểu thằng Nát ngồi sau nó có giống mình không????

:D
03/03/2009, 01:15 PM

Bừa thích lắm. Cô giáo xếp cho Bừa ngồi bàn đâu tiên và Bừa giơ tay xung phong kể chuyện và hát.
Học trò Bừa này can tội mê cô giáo quá nên học bao nhiêu năm mà vẫn không lên nổi lớp. Cứ nhìn cái mặt hóng cô là biết ! :Laughing:
03/03/2009, 02:02 PM
– Ôi phụ nữ khi không phải là vợ mình sao ai cung tốt bụng và đáng yêu thế. Liếc nhìn qua gương tôi gật gù tâm đắc.
Ngồi trên xe cô giới thiệu cho chúng tôi từng địa danh, từng bản làng, gương mặt cô thật đẹp nước da trắng như trứng gà bóc, càng nghe cô nói tôi càng thấy mình thêm lú lẫn. Thầm nghĩ không hiểu thằng Nát ngồi sau nó có giống mình không???? Chộp lấy mấy ảnh tôi lia vội mấy kiểu.

Em chỉ nghĩ gần giống bác thôi nhé. Em nghĩ tới cô Lang Thị Bia em gái út cô Diệu, 21 tuổi vừa tốt nghiệp Cao đẳng sư phạm đang nhận công tác ở Phòng giáo dục huyện cơ. Em ấy vừa trẻ lại vừa xinh hơn cô chị đấy bác nhỉ

Cả cái cô áo đen này nữa chứ, cứ đòi ra chụp ảnh với bác Bừa nhà mình.

Nhưng Bừa kiên quyết không chịu, chỉ đứng chụp với cô Diệu thôi.
@BRB: cái ảnh cầu treo đẹp tuyệt do em chụp cho các Bác không qua được kỳ kiểm duyệt nội dung à. Tiếc quá.
03/03/2009, 02:41 PM
Đọc xong phóng sự lời và ảnh của anh Bừa mà thấy dưng dưng. Cảm ơn tyruoi, chị Ánh, anh Bừa và bác Nát. Ngưỡng mộ mọi người quá :Applause:
03/03/2009, 02:47 PM
“Con xin ạ!”
“Con cảm ơn cô ạ!”
“Con cảm ơn dì ạ!”
Hí hí...em chưa bao giờ có cháu gọi là dì!

Bọn trẻ thật đáng yêu! Ngoan ngoãn và nhút nhát!

Vừa trao quà, vừa tranh thủ hỏi, con tên gì? Con học lớp mấy? Nhà con có xa không? Mà đứa nào cũng ngượng nghịu, chả chịu nói, chỉ đưa hai tay bàn tay nhỏ xíu đỡ lấy túi quà và lí nhí cảm ơn!

Các con khổ quá! Thảng hoặc mới có 1 cháu ăn mặc tươm tất, gọn gàng còn thì đa phần quần áo xộc xệch, cũ rích, cáu bẩn, có những đứa lâu ngày không tắm, từ cổ tới chân, tay, ghét bám đầy. (Em xin lỗi, điều này rất thực ạ, nói lên mà thấy xót xa!)

Trẻ nhà chúng mình đi học sướng biết bao nhiêu, quần áo, sách vở, đồ dùng, xe đưa đón, phòng học thì có điều hòa, uống nước tinh khiết...Còn nơi đây, các con vẫn phải mang theo ghế đến ngồi tập trung ở sân trường, nhà vệ sinh là một manh cói được quây lại hở toang hoác, phòng học thì có vài bộ bàn ghế mới, dụng cụ học tập hoàn toàn thiếu, không thư viện, không sách báo...

Trường có 280 học sinh thì chỉ hơn 30 cháu là người Kinh, còn lại là người dân tộc thiểu số Thái, Mường... Ngôi trường mới xây cũng không đủ lớp cho các con, hơn nữa, nhà các cháu đều ở rải rác các thôn bản ven sông Hiếu hoặc trên các sườn núi...nên phải chia ra thành 3 điểm lẻ, mỗi điểm có 1, 2 lớp. Đến thứ 7 các con mới lại tập trung hết về trường chính sinh hoạt tập thể.

Các cô kể chuyện những năm trước, các con còn trốn học, ngại đến trường vì đường xa, vì không có tiền đóng học phí, các cô phải leo núi đến tận nhà thuyết phục bố mẹ cho các con đến trường. Mà nhiều bận, leo được lên đến nơi, còn bị phụ huynh mang dao ra dọa! Hiện giờ trong trường có đến hơn 100 em nhà quá nghèo, không có tiền đóng học phí, mua sách vở,...bố mẹ đành giao phó hết cho nhà trường. Hixxx...

Biết bao giờ miền núi mới theo kịp miền xuôi để các con đỡ khổ!

Sau mỗi chuyến đi, tình cảm của mọi người lại gắn bó, thân thiết hơn. Cảm ơn các mẹ ở nhà vẫn điện thoại, nhắn tin động viên , hỏi thăm đến nỗi cả 4 người chúng em hắt xì hơi liên tục:LoveStruc:! Cảm ơn hai vị phu nhân của anh Bừa và Đồng Nát đã tạo mọi điều kiện để các anh lái xe an toàn, đưa chị em đi đến nơi, về đến chốn. :LoveStruc:Các chị về có truy thu và phạt nộp chậm thì thấy vẫn nguyên đai, nguyên kiện không sứt mẻ gì nhé! Cảm ơn chồng chị Ánh đã thay vợ trông mẹ ở bệnh viện để chị yên tâm lên đường:LoveStruc:. Và xin lỗi cậu vì tớ đã để cậu lạc khắp phố phường Hà Nội bởi cái kiểu chỉ đường không giống ai của mình:Nerd:!

Trân trọng lắm tình yêu thương của tất cả mọi người!
03/03/2009, 02:55 PM
Cái phóng sự ảnh của anh Bừa cho em nhiều cảm xúc quá. Nhìn những đôi mắt trong veo của các em học sinh mà thấy nước mắt cứ chỉ trực để trào ra. Nếu con trai mình có thể xem và hiểu được nhỉ? Còn có bao nhiêu những khó khăn mà con trai không thể biết được...Cảm ơn các anh các chị đã mang những tình cảm thương yêu của bíết bao tấm lòng đến với các thầy cô giáo, các em học sinh ở nơi xa xôi...
03/03/2009, 03:48 PM
Xúc động quá... yêu các anh các chị lắm, đi xa mới thấy các con khổ quá, hồi em trai em còn đi dạy học ở huyện miền núi như thế này, các thầy cô còn phải đến từng nhà vận động bố mẹ cho các con đi học, nghèo đói đến khổ sở, cái ăn còn chưa có, nói gì đến đi học, các con còn như thế đến thầy cô giáo ở đây cũng khổ lắm, lương giáo viên ba cọc ba đồng không đủ để sống, tháng nào về nhà cũng xin tiền bố mẹ, nếu không có lòng nhiệt huyết, yêu nghề thì khó có ai cầm trụ được ở những để dạy học ở những huyện miền núi khắc nghiệt như thế này.....
03/03/2009, 04:10 PM
Đọc xong phóng sự lời và ảnh của anh Bừa mà thấy dưng dưng. Cảm ơn tyruoi, chị Ánh, anh Bừa và bác Nát. Ngưỡng mộ mọi người quá :Applause:

Gấu ơi, Gấu giỏi ngữ pháp hay là Gấu trêu các anh các chị đấy hở Gấu?:Laughing:

@đại bàng: anh Bừa anh ý làm em chết cười đoạn nêu tên của bác đấy.

Công nhận phải bái phục vì các bác tài đi tốc độ thật, nhà em mỗi lần về quê thế một chặng phải đi ít nhất là hai ngày, nghỉ lại Vinh một ngày chứ chưa bao giờ đi một mạch như các bác.
04/03/2009, 08:45 AM
Xúc động và thương quá những gương mặt trẻ thơ!!!

Cám ơn các bạn, các anh chị với tấm lòng nhân ái chia sẻ tình thương yêu :Rose:
04/03/2009, 09:15 AM
em dạo này ốm nghén quá không cập nhật tình hình, hôm nay vào đọc topic này rơi nước mắt. Cảm ơn moi người :Rose:
Bác BRB học sinh ngoan nhỉ, chăm học với cô giáo xinh ghê
04/03/2009, 10:55 AM
Càng đi càng thấy trẻ em vùng sâu vùng xa chịu nhiều thiệt thòi các mẹ ạ. Càng mong muốn được đi đến nhưng nơi còn nghèo khó, để được gặp bao gương mặt hồn nhiên, trong sáng:LoveStruc:. Nơi còn cần rất nhiều sự giúp đỡ, dù chỉ chút quà nhỏ nhỏ nhưng cũng có thể đã mang lại niềm vui cho nhiều người. Cảm thấy ánh mắt vui vẻ của các cháu khi nhận qua mà thấy lòng mình ấm áp. Mơ ước được đi nhiều hơn...xa hơn...

Rất cảm ơn mọi người đã quan tâm và ủng hộ cho chuyến đi này:LoveStruc:. Chúng mình sẽ phải cố gắng hơn nữa, cùng nhau siết chặt tay để tiếp tục chặng đường đi đến nhưng nơi đang rất cần được chia xẻ.

Cảm ơn các bạn đồng hành Tyruoi, BRB, Đồngnát đã nhiệt tình hết mình:LoveStruc:. Hy vong sẽ còn cùng nhau trong nhưng chuyến đi tiếp theo:Rose:.

Đây là tổng kết cho chuyến đi Quỳ Châu vừa qua: Tổng số 280 gói cho các cháu, HQ còn tặng Trường một số bộ SGK mới.

1. Vở ghi : 5.600q x 2.500 = 14.000.000đ
2. Thước kẻ : 280c x 2.000 = 560.000đ
3. Bút chữ A : 1.400c x 2.700 = 3.780.000đ
4. Bút chì : 5.600c x 200 = 1.120.000đ
5. Nhãn vở : 600c x 100 = 600.000đ
6. Dép nam : 165c x 9.300 = 1.534.000đ
7. Dép nữ : 115c x 8.300 = 954.500đ
8. SGK 4 : 50bộ x 63.500 = 3.175.000đ
9. SGK 5 : 50bộ x 65.500 = 3.275.000đ
10. Tập viết 1 : 200q x 2.500 = 500.000đ
11. Tập viết 2 : 200q x 2.500 = 500.000đ
12. Tập viết 3 : 200q x 2.500 = 500.000đ

Tổng cộng : 30.498.000đ
13. Tiền bánh keo, thạch cho 300 suất quà là 1.600.000đ

Tổng chi tiêu cho toàn chuyến đi là : 32.098.000đ
Mod sửa giúp em bảng tổng kết với, sao post lên nó lại chẳng thẳng hàng gì cả:Crying:
04/03/2009, 11:02 AM
Đêm qua 11 rưỡi đêm ông xã đi làm về bắt ông xã ngồi xem topic này. Cảm giác của mình khi xem phóng sự ảnh của Bừa cũng giống như các bạn, rrưng rưng, nghèn nghẹn, nhưng có lúc không thể không cười với Bừa. Cám ơn các bạn đã vất vả nhiều. Cám ơn Hội quán đã cho mình cơ hội được góp sức cùng mọi người làm 1 việc, không dám nói là to tát nhưng thật sự có ý nghĩa. Thương vì cuộc sống còn nghèo của biết bao người, cảm động vì sự sẻ chia của bao người, và bồi hồi với kỷ niệm ấu thơ. Quê nội mình ở Nam Đàn, nhưng chị em bố mình lại lên Nghĩa Đàn đi xây dựng vùng KT mới nên ngày nhỏ mình chỉ biết Nghĩa Đàn thôi. Gần ngay Quỳ Châu đó. Mình đã từng có cả mùa hè sống ở đây, chiều chiều đi bộ ra tắm ở sông Hiếu, thỉnh thoảng được o dắt lên thị trấn, ăn chiếc kem làm từ mật mía chua chua mà lúc đó thấy ngon thế. Chiều chiều khói bếp lại yên ả bay lên từ những mái bếp liêu xiêu. Càng khổ, càng nghèo lại càng nhớ lâu, nhớ da diết. Mod ơi cho mình gửi 1 bài thơ về quê lên đây với. Đừng mắng mình lạc đề nhé.

Quê nội

Con về quê nội chiều nay gió
Da diết sóng dồn mỗi bước chân
Đôi bờ sông Hiếu phù sa đỏ
Bến vắng đò xưa nắng tắt dần

Cây đa tựa bóng ngôi chùa cổ
Mái ngói rêu phong lặng lẽ buồn
Cổng làng dáng chếch im lìm đổ
Vai gầy ai bước cuối đường trơn

Con về quê nội chiều nay khóc
Tiếng hò gầy guộc thả dặt dìu
Lặn lội thân cò ven đồng vắng
Bữa nghèo dựng cột khói đìu hiu

Con về quê nội chiều nay nhớ
Tìm dấu chân cha buổi đi về
Con đường ngày ấy - giờ con bước
Bồi hồi bao nỗi nhớ thương quê...
04/03/2009, 11:17 AM

Em sì pam tí nhé: Cả nhà ơi cho em hỏi những cái này là những cái gì đấy ạ????
04/03/2009, 11:43 AM
Cảm ơn bác Bừa, bác Nát , Mẹ Tỷ rưỡi ,chị T&G. Cảm ơn rất nhiều, chuyến đi thật ý nghĩa, vất vả cho các bác quá. Mà em thấy bác Bừa và Bác Nát đi đợt này cũng kg bỏ công nhỉ ?
04/03/2009, 11:51 AM
Cảm ơn bác Bừa, bác Nát , Mẹ Tỷ rưỡi ,chị T&G. Cảm ơn rất nhiều, chuyến đi thật ý nghĩa, vất vả cho các bác quá. Mà em thấy bác Bừa và Bác Nát đi đợt này cũng kg bỏ công nhỉ ?

Đúng ạ, nhưng có lẽ về hai bác BỪa và Nát phải đi kiểm tra mắt đấy mẹ nó nhỉ
04/03/2009, 11:57 AM
Đúng ạ, nhưng có lẽ về hai bác BỪa và Nát phải đi kiểm tra mắt đấy mẹ nó nhỉ

Ý tưởng lớn gặp nhau
04/03/2009, 12:14 PM
Đêm qua 11 rưỡi đêm ông xã đi làm về bắt ông xã ngồi xem topic này. Cảm giác của mình khi xem phóng sự ảnh của Bừa cũng giống như các bạn, rrưng rưng, nghèn nghẹn, nhưng có lúc không thể không cười với Bừa. Cám ơn các bạn đã vất vả nhiều. Cám ơn Hội quán đã cho mình cơ hội được góp sức cùng mọi người làm 1 việc, không dám nói là to tát nhưng thật sự có ý nghĩa. Thương vì cuộc sống còn nghèo của biết bao người, cảm động vì sự sẻ chia của bao người, và bồi hồi với kỷ niệm ấu thơ. Quê nội mình ở Nam Đàn, nhưng chị em bố mình lại lên Nghĩa Đàn đi xây dựng vùng KT mới nên ngày nhỏ mình chỉ biết Nghĩa Đàn thôi. Gần ngay Quỳ Châu đó. Mình đã từng có cả mùa hè sống ở đây, chiều chiều đi bộ ra tắm ở sông Hiếu, thỉnh thoảng được o dắt lên thị trấn, ăn chiếc kem làm từ mật mía chua chua mà lúc đó thấy ngon thế. Chiều chiều khói bếp lại yên ả bay lên từ những mái bếp liêu xiêu. Càng khổ, càng nghèo lại càng nhớ lâu, nhớ da diết. Mod ơi cho mình gửi 1 bài thơ về quê lên đây với. Đừng mắng mình lạc đề nhé.

Quê nội

Cám ơn chị về bài thơ, tuy nó làm em chảy nước mắt.

Em cũng nhớ quê lắm........ Đúng như chị nói tuổi thơ càng nghèo khổ, đói rách thì kỷ niệm và ký ức về quê lại càng nhiều.

Xin lỗi mod vì em lại spam.
04/03/2009, 12:32 PM
Cảm ơn các anh các chị đã mang niềm vui đến cho các cháu , cảm ơn HQ đã chia sẻ và giúp đỡ . Cảm động với phóng sự của bác Bừa quá
04/03/2009, 06:48 PM
Cảm ơn rồi, nhưng như chưa đủ. Hai mẹ T&G và Tyruoi thơm giúp em mỗi bố Bừa và Đồng Nát mỗi bố 10 cái vào mỗi bên má. Nhờ là đừng quên việc em nhờ
04/03/2009, 09:15 PM

Hi hi cái này cực kì khó đoán nhé. Các mẹ thử đoán em nó là cái gì nhỉ????
05/03/2009, 08:09 AM
Em ko biết nói gì. Xúc động, nghẹn ngào... Cảm ơn các anh các chị, vì tất cả. :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
05/03/2009, 08:41 AM

Cái này thì độc nhất vô nhhị ở VN. 1 thị trấn nghèo nhưng lại rất văn minh ở chỗ này đấy.
05/03/2009, 08:47 AM
Xúc động quá... yêu các anh các chị lắm, đi xa mới thấy các con khổ quá, hồi em trai em còn đi dạy học ở huyện miền núi như thế này, các thầy cô còn phải đến từng nhà vận động bố mẹ cho các con đi học, nghèo đói đến khổ sở, cái ăn còn chưa có, nói gì đến đi học, các con còn như thế đến thầy cô giáo ở đây cũng khổ lắm, lương giáo viên ba cọc ba đồng không đủ để sống, tháng nào về nhà cũng xin tiền bố mẹ, nếu không có lòng nhiệt huyết, yêu nghề thì khó có ai cầm trụ được ở những để dạy học ở những huyện miền núi khắc nghiệt như thế này.....

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/212122334.jpg
05/03/2009, 08:49 AM

Quê nội

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/untitled-8.jpg

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
510
0
0

CSTT_VTNA

Ðề: 19.02.2009 - Thứ bảy 28.02 thăm và tặng sách vở đồ dùng học tập cho học sinh dân tộc trường tiểu học Châu Thắng- Quỳ Châu - Nghệ An

Me DiemNgoc
05/03/2009, 11:18 AM

Cái này thì độc nhất vô nhhị ở VN. 1 thị trấn nghèo nhưng lại rất văn minh ở chỗ này đấy.
Bác Bừa rơi thế chốt hạ cái đấy là cái gì vậy ạ ?????????
05/03/2009, 11:18 AM
Thật tuyệt vời....cám ơn các bác đã vất vả rất nhiều
05/03/2009, 11:30 AM
Em đoán khí không phải chứ nó là WC lộ thiên cho các bác giai đào giun hoặc là thùng rác. Nhưng mà thùng rác thì e là hơi nặng nhỉ?
05/03/2009, 11:31 AM
Theo em là thùng rác:Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling:: Smiling:
05/03/2009, 11:58 AM
Em đoán khí không phải chứ nó là WC lộ thiên cho các bác giai đào giun hoặc là thùng rác. Nhưng mà thùng rác thì e là hơi nặng nhỉ?

Không phải. Mít ơi WC lộ thiên đây cơ mà .:Drooling:

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/IMG_1653.jpg
05/03/2009, 12:02 PM
:Laughing::Laughing::Laughing:
05/03/2009, 12:20 PM
Khiếp sợ thật anh B này, thiếu mỗi show nốt ra là đủ bộ:Laughing: Có giả nhời thì giả nhời luôn lại còn úp mở kinh quá. Thôi em đi ăn, tý vào hóng tiếp.
05/03/2009, 12:22 PM
Khiếp sợ thật anh B này, thiếu mỗi show nốt ra là đủ bộ:Laughing: Có giả nhời thì giả nhời luôn lại còn úp mở kinh quá. Thôi em đi ăn, tý vào hóng tiếp.

Chỉ thấy úp, chứ có mở đâu. Hay là chỉ mỗi Mít nhìn thấy :Laughing:
05/03/2009, 01:18 PM
Hihi leo vào trong đấy để đi WC thì chắc là khó quá nhỉ :Laughing: Em đoán ấy là cái để hoá vàng :Thinking:
05/03/2009, 01:35 PM
Hihi leo vào trong đấy để đi WC thì chắc là khó quá nhỉ :Laughing: Em đoán ấy là cái để hoá vàng :Thinking:

hi hihi, leo chắc không ổn, chắc chỉ dành cho Men.:Laughing:
05/03/2009, 02:14 PM

Em đoán là thùng chưa nước.
Nói thật là dân Nghệ nhưng em "chưa khi mô nhìn thấy cấy chi giống cấy ni":)
05/03/2009, 02:17 PM

Chứa nước mưa hay nước gì? Vì có vẻ là thùng bằng sắt, gang, nếu chứa nước mưa thì bị gỉ ko?
05/03/2009, 03:13 PM
Không phải. Mít ơi WC lộ thiên đây cơ mà .:Drooling:

http://i260.photobucket.com/albums/ii24/banh_rangbua/IMG_1653.jpg

Anh giả vờ vào chụp ảnh loè chị em thôi, chứ anh mà vào đây thăm anh C thì có mà muỗi nó đốt cho sưng.

Em cũng đoán cái đó là cái hoá vàng. Đoán xong vẫn thắc mắc là ở đó làm cái này để hoá vàng thid giá thành đắt nhỉ??
05/03/2009, 03:14 PM

Trông thì hơi giống cái nồi hông của các cụ xưa :Laughing:

Nhưng chị đoán là cái đèn :Thinking:
05/03/2009, 03:30 PM
Zời ơi, Bừa ơi, Bừa trả lời phéng 1 cái đi cho nó xong. Hôm xem ảnh đã théc méc với ông xã. Ông xã bao nhiêu năm sống ở Nghệ An cũng "nỏ" biết là cái chi. Sáng hôm sau đi làm chưa kịp hỏi Mùa Đông thì Mùa Đông dã hỏi trước. Hic! Thôi Bừa ơi bọn chị ngại nghĩ lắm :100::100::100: Bừa đừng làm các chị đau đầu nữa. Sắp đến 8/3 rồi, để bọn chị tập trung vào chuyên môn tạo dáng, chỉnh trang sắc đẹp mà nhận quà. Bừa mà không nói mau mau thì :7::7::7: đừng có mà trách.
05/03/2009, 04:19 PM
Cái này lạ thật, em là Nghệ đây mà cũng nỏ biết cấy nớ là cấy chi.

Bác Bừa ơi, cấy chi rứa bác???
05/03/2009, 05:07 PM
Bác Bừa ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiii! Em gọi bác khàn cả cổ . Bác làm ơn cho chị em cái đáp án với
05/03/2009, 05:10 PM
em cũng nỏ biết cái đó là cái chi mô cả.
05/03/2009, 05:11 PM
Em đoán ra rồi........Bác Bừa đi qua, thấy hay hay thì chụp thôi chứ bác cũng "nỏ biết cấy chi" là chắc. Đúng không bác?
05/03/2009, 05:31 PM
Bừa và Nát khi nhìn thấy chúng đã hết sức tò mò. 2 anh em quyết định xuống xe, cứ đi xung quanh mãi mà không dám mở nắp vì nghĩ chắc là có cái gì đó của người ta. Đi 1 đoạn bừa bảo 2 em T&G và TR xuống chơi ngắm cảnh để anh và Nát quay lại có chút việc.

Thế rồi Nát thì trông người còn em thì chọc tay vào trong, lần sờ mãi mà Bừa không luận ra là cái gì. Nát thì sốt ruột ngồi nấp gốc cây hỏi.

- Anh thấy nó như thế nào???
- Tao thấy nó rậm rậm.
- Chọc sâu nữa xem sao.
- Có nước Nát ơi.
- Anh chọc tiếp xem nào, nhanh lên không người ta biết..
- Ừ..
- Có người anh Bừa ơi...chạy đi.
Thế là B vội vàng rút ra rồi chạy thục mạng. Vừa chạy vừa giữ ngón tay mang về xe cho Nát xem, nghi nghi hoặc hoặc soi đi soi lại mà không đoán ra cái gì.... mãi sau đưa lên mũi ngửi thấy Nát bảo
- Cái này em biết...

Đấy. Các bác đi hỏi anh Nát ý. Em thì chỉ thấy mùi nó giống mùi Phan Thiết.
05/03/2009, 06:03 PM
Bừa và Nát khi nhìn thấy chúng đã hết sức tò mò. 2 anh em quyết định xuống xe, cứ đi xung quanh mãi mà không dám mở nắp vì nghĩ chắc là có cái gì đó của người ta. Đi 1 đoạn bừa bảo 2 em T&G và TR xuống chơi ngắm cảnh để anh và Nát quay lại có chút việc.

Thế rồi Nát thì trông người còn em thì chọc tay vào trong, lần sờ mãi mà Bừa không luận ra là cái gì. Nát thì sốt ruột ngồi nấp gốc cây hỏi.

- Tao thấy nó rậm rậm.
- Chọc sâu nữa xem sao.
- Có nước Nát ơi.
- Ừ..
Thế là B vội vàng rút ra rồi chạy thục mạng. Vừa chạy vừa giữ ngón tay mang về xe cho Nát xem, nghi nghi hoặc hoặc soi đi soi lại mà không đoán ra cái gì.... mãi sau đưa lên mũi ngửi thấy Nát bảo
- Cái này em biết...

Các Bác này vui tính thiệt ha!
trên Quỳ Châu đâu có biển đâu mà ngâm mắm nhỉ? mà mắm sao phải để ngoài đường?mỗi nhà 1 cái?em đoán nó là thùng chứa nước mà k thấy Bác xác nhận gì hết, tức khí tel về quê hỏi thăm mới biết đó là cái thùng rác, làm theo dự án "xanh sạch" gì đó, cái đấy làm bằng cau su (lốp xe hỏng).Đấy là em nghe thế, k biết thực hư đúng chưa ah?
chết em thôi, lanh chanh trả lời kiểu này bị ném đá chắc luôn,nhưng kệ, sắp 8.3 rồi, có gì đại xá cho em nhá nhá...:Laughing::Laughing::Laughing:
05/03/2009, 08:12 PM
Đúng là e về quê bao lần nhưng cũng chưa thấy cái vật đen đen tròn tròn này?:Thinking: Hay là hũ tương nhỉ? Tương Nghệ nổi tiếng cả nước đấy! Nhưng tương thì chỉ ủ trong hũ sành thôi nên e đoán cái hũ này làm bằng sành
05/03/2009, 11:28 PM
Các Bác này vui tính thiệt ha!
trên Quỳ Châu đâu có biển đâu mà ngâm mắm nhỉ? mà mắm sao phải để ngoài đường?mỗi nhà 1 cái?em đoán nó là thùng chứa nước mà k thấy Bác xác nhận gì hết, tức khí tel về quê hỏi thăm mới biết đó là cái thùng rác, làm theo dự án "xanh sạch" gì đó, cái đấy làm bằng cau su (lốp xe hỏng).Đấy là em nghe thế, k biết thực hư đúng chưa ah?
chết em thôi, lanh chanh trả lời kiểu này bị ném đá chắc luôn,nhưng kệ, sắp 8.3 rồi, có gì đại xá cho em nhá nhá...:Laughing::Laughing::Laughing:
Chính xác là cái thùng đựng rác làm bằng lốp xe hỏng đấy. Đồng Nát tôi đã đứng sát 1 cái để xem liệu có thể áp dụng được ở Hà nội không nhưng kết luận là không vì cái chân nó bằng sắt, đem về Hà nội thì anh em nhà em cho vào quang gánh bán ngay :p
06/03/2009, 08:31 AM

- Tao thấy nó rậm rậm.
- Chọc sâu nữa xem sao.
- Có nước Nát ơi.
- Ừ..
- Cái này em biết...

Nghe anh Bừa diễn tả cho anh Nát cái cảm giác mình chạm vào cứ như là "...":Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::cool::coo l:. Các bác này thật là :Silly: thế mà cứ để các chị suy luận hoài:Nottalkin:
06/03/2009, 02:32 PM

- Tao thấy nó rậm rậm.
- Chọc sâu nữa xem sao.
- Có nước Nát ơi.
- Ừ..
- Cái này em biết...

:Laughing::Laughing::Laughing: Em c¬ười đau cả bụng.
06/03/2009, 02:44 PM
Bác Bừa ơi, em xin bác, bác tha cho bọn em ạ .:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
06/03/2009, 03:33 PM
Càng đi càng thấy trẻ em vùng sâu vùng xa chịu nhiều thiệt thòi các mẹ ạ. Càng mong muốn được đi đến nhưng nơi còn nghèo khó, để được gặp bao gương mặt hồn nhiên, trong sáng:LoveStruc:. Nơi còn cần rất nhiều sự giúp đỡ, dù chỉ chút quà nhỏ nhỏ nhưng cũng có thể đã mang lại niềm vui cho nhiều người. Cảm thấy ánh mắt vui vẻ của các cháu khi nhận qua mà thấy lòng mình ấm áp. Mơ ước được đi nhiều hơn...xa hơn...

Rất cảm ơn mọi người đã quan tâm và ủng hộ cho chuyến đi này:LoveStruc:. Chúng mình sẽ phải cố gắng hơn nữa, cùng nhau siết chặt tay để tiếp tục chặng đường đi đến nhưng nơi đang rất cần được chia xẻ.

Cảm ơn các bạn đồng hành Tyruoi, BRB, Đồngnát đã nhiệt tình hết mình:LoveStruc:. Hy vong sẽ còn cùng nhau trong nhưng chuyến đi tiếp theo:Rose:.

Đây là tổng kết cho chuyến đi Quỳ Châu vừa qua: Tổng số 280 gói cho các cháu, HQ còn tặng Trường một số bộ SGK mới.

1. Vở ghi : 5.600q x 2.500 = 14.000.000đ
2. Thước kẻ : 280c x 2.000 = 560.000đ
3. Bút chữ A : 1.400c x 2.700 = 3.780.000đ
4. Bút chì : 5.600c x 200 = 1.120.000đ
5. Nhãn vở : 600c x 100 = 600.000đ
6. Dép nam : 165c x 9.300 = 1.534.000đ
7. Dép nữ : 115c x 8.300 = 954.500đ
8. SGK 4 : 50bộ x 63.500 = 3.175.000đ
9. SGK 5 : 50bộ x 65.500 = 3.275.000đ
10. Tập viết 1 : 200q x 2.500 = 500.000đ
11. Tập viết 2 : 200q x 2.500 = 500.000đ
12. Tập viết 3 : 200q x 2.500 = 500.000đ

Tổng cộng : 30.498.000đ
13. Tiền bánh keo, thạch cho 300 suất quà là 1.600.000đ

Tổng chi tiêu cho toàn chuyến đi là : 32.098.000đ
Mod sửa giúp em bảng tổng kết với, sao post lên nó lại chẳng thẳng hàng gì cả:Crying:

Tổng kết để trích quỹ:
Ủng hộ

Ngày 20.02 nhận từ TK... số tiền 200K của đài BB&C
Ngày 20.02 nhận từ TK...4563 số tiền 600K của Chip HL : "em và chị dâu cho 150 bút chì và 150 thước kẻ"
Ngày 21.02 nhận từ mẹ DiemNgoc số tiền 400K
Ngày 20.02 nhận từ mẹ Chíp Tôm Bi số tiền 1000K
Ngày 20.02 nhận từ mẹ Bimbi số tiền 100K
Ngày 20.02 nhận từ mẹ Mít và Nem số tiền 250K
Nhận từ mẹ phuonganh74 số tiền 200K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng
Nhận từ mẹ redrose74 số tiền 100K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng
Nhận từ mẹ Sóng số tiền 300K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng
Nhận từ Me cu Gau WWT số tiền 300K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Nhận từ mẹ 291179 số tiền 200K mua dép cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Nhận từ mẹ Khai Tâm số tiền 200K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 25.02 nhận qua inin_xin_xin số tiền 500K tấm lòng của các mẹ trong hội các ngôi sao Mickey t7/2008 mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 25.02 nhận từ bedauthuanhung số tiền 300K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 25.02 nhận từ Mùa Đông số tiền 200K mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 24/02/09 6194 - 0000013 + 200,000.00 tran thi thanh binh chuyen tien tu thien hoc sinh Nghe an
Ngày 27.02 nhận từ TK....8091 số tiền 500K của 0021000658091 .Bi đi xe đạp mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 26.02 nhận từ TK....4804 số tiền 300K của hienvth mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày 27.02 nhận từ TK....5745 số tiền 500K của .Yến Linh mua đồ dùng học tập cho các bé ở Châu Thắng Quỳ Châu nghệ An
Ngày .......nhận của Đồng Nát 400K
Nếu có sai sót các mẹ hô hộ lên cái ạ:LoveStruc:

Thu 6.750.000đ
Chi Tổng chi tiêu cho toàn chuyến đi là : 32.098.000đ
Trích quỹ 25.348.000đ

Xin cảm ơn các bố các mẹ đã ủng hộ chuyến đi nghĩa tình của Hội quán. Đặc biệt cảm ơn hai bố hai mẹ đã "hy sinh " nhiều ... để giúp chúng mình mang tình thương tới tận tay các con. Rưng Nhìn những gương mặt thơ ngây cứ ngơ ngơ ngác ngác; cúi xuống chân thấy đôi dép các con rách bươm hàng ngày lặn lội đến trường xa xôi hiểm trở mà thương quá. ...Chị T của mình còn bảo ôi hồi chi qua đó trẻ con còn chả có đôi dép mà đi , thế là khá lắm rồi. Vâng thật may chúng mình đã tìm đc và tặng đc những đồ cần thiết và hữu ích cho các em.
Hội quán mong muốn được đến nhiều nơi hơn nữa, đc chia sẻ nhiều chỗ hơn nữa. Mong các mẹ chúng mình hãy mãi Chia sẻ tình thương nhé :Rose:
09/03/2009, 09:54 AM
Cảm ơn các bác vì một chuyến đi có ý nghĩa, tuần rồi em có việc nên không vào mạng update tình hình được. Hôm nay mới vào được. Xem phóng sự ảnh của Bác Bừa mà em ứa nước mắt :Crying::Crying::Crying: Nhớ quê hương, nhớ tuổi thơ của mình quá :Crying::Crying:
Các Bác thấy mảnh đất miền tây xứ Nghệ có đẹp không ạ???? Ngày xưa Nghĩa Đàn, Quỳ Hợp, Quỳ Châu được gọi là mảnh đất Phủ Quỳ, và vẫn còn mãi bài hát nếu ai là người con của mảnh đất này xa quê đều nhớ.

Ơ..... Ai đã qua đây đất miền tây xứ nghệ
Về thăm nông trường chín đỏ cà fe
Nắng chiều về, vàng rực những đàn bê
Mà ngắm đồng xanh, nương xanh với đồi chè
Phủ Quỳ ngày xưa rừng thiêng nước độc
Phủ Quỳ ngày nay bao nông trường đã mọc
Đẹp những chàng trai với bao cô gái
Họ yêu nhau tam tứ núi cũng trèo
Nghệ Tĩnh mình nghèo đất cằn đá sỏi
Nhưng đất miền tây là đất sinh sôi
Đổ mồ hôi ta xây dựng cuộc sống mới
Nghệ Tĩnh mình ơi gian khổ dạn dày
Núi rừng có điện nhờ có những bàn tay
Nghe tiếng máy cày là tiếng hát hôm nay
Tương lai hứa hẹn trên đất miền tầy
Tương lai hứa hẹn trên đất miền tây

Bác bừa có nói về mảnh đấy Quỳ Châu rubi đá đỏ, cái thời đấy bọn em còn bé tý à, à, cũng không bé lắm, lúc đấy đang học cấp 2, đủ để nhớ và nhận thức nhưng cũng chưa hiểu lắm về cái sự ham mê kiếm tiền làm giàu của người lớn....
Lúc đấy đứng trên con đường 48 ấy, 2 đoàn người đi bộ cứ rồng rắn nhau đi hai bên đường, bên này đi lên Quỳ Châu thì háo hức, gồng gồng gánh gánh đủ thứ, bên kia đường là đoàn người đi về xuôi trông nhếch nhác, bẩn thỉu. Hồi đấy bắt ô tô rất khó, nên họ cứ tranh thủ đi bộ, lúc nào bắt được ô tô thì càng tốt. Bọn trẻ con như bọn em lúc đấy cứ nghêu ngao mấy cái bài hát nhạc chế "tôi đi đào đá đỏ, ở mỏ Quỳ Châu, tôi biết tìm đâu, tìm đâu ra đá đỏ...."
Nhớ quả tuổi thơ của tôi..........:Crying::Crying::Crying:
09/03/2009, 10:29 AM

- Tao thấy nó rậm rậm.
- Chọc sâu nữa xem sao.
- Có nước Nát ơi.
- Ừ..
- Cái này em biết...

:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: Em đau cả bụng với bác.