(MS88.1b/TT) 22.8.2009 - CSTT đến khám chữa bệnh, tặng thuốc, chia sẻ lương thực với bà con bản Khe Nhồi, xã Trung Sơn, Yên Lập, Phú Thọ

10,148
29
48

ALnML

Super Moderator
Bản Khí Nhùi hay người Kinh gọi là Khe Nhồi một bản làng của người dân tộc H’mông nằm trên vùng núi cao thuộc xã Trung Sơn - huyện Yên Lập – Phú Thọ.. Bản Khe Nhồi là bản xa nhất, nghèo khó nhất của xã cũng xa nhất, khó khăn nhất thuộc huyện miền núi Yên Lập.

Đi đến huyện Yên Lập sẽ phải đi xe ôm khoảng 20 km nữa. Đó là 20km đường rừng gập ghềnh và rất nhiều khúc cua gấp nhưng mà cảnh vật 2 bên đường thì thật là hùng vĩ, lại còn được lội qua 2 con suối cực mát. Trên con đường này thì chỉ có xe Win của dân bản địa là mới leo lên được con đường lên bản.

Đoạn đường bằng phẳng nhất Khe Nhồi

Khi đến Khe Nhồi đập vào mắt là là những nóc nhà xơ xác. Không nhiều nhà lắm nhưng lại rất đông trẻ em
Khe Nhồi có khoảng 160 khẩu người Mông (26 hộ) và 160 khẩu người Dao (34 hộ).
Lớp học mới có 35 học sinh.

Đây là hình ảnh các lớp tiểu học Trung Sơn B ở Khe Nhồi .

Một dãy lớp học
... và một lớp học

http://chiasetinhthuong.org/hophuongthao28/blog/index.dml/tag/Khe%20Nh%E1%BB%93i

10,148
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: 22.08.2009 - Chia sẻ tình thương đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn - huyện Yên Lập – Phú Thọ. Khám chữa bệnh, tặng thuốc và chia sẻ lương thực, chia sẻ tình thương mến thương.

Đồng bào mình ở đó nào là thiếu ăn, thiếu mặc, lại còn thiếu cả chữ nữa. Đặc biệt mỗi gia đình lại rất đông con. Có những gia đình có đến 9 đứa con và độ tuổi của các em thì là không chênh lệch nhau là mấy. Chính vì trình độ dân trí chưa cao, người dân chưa ý thức được ý nghĩa của vấn đề kế hoạch hoá gia đình (và có lẽ cái cụm từ này họ cũng chưa hề nghe tới) nên tỉ lệ sinh con trong mỗi gia đình là rất cao. Không đủ ăn, không đủ mặc mà đông con thì cuộc sông đã khổ lại càng khổ hơn. Các em không có điều kiện để đến trường mặc dù trường học là những ngôi nhà lá tạm bợ gần nhà.
Không có chữ, không được học chữ thì rồi đây, cuộc sống của các em sẽ đi về đâu? Cứ bám vào rừng để sống tạm bợ rồi đến ngày rừng không còn cái ăn nữa thì sẽ ra sao?
Khó khăn trước mắt của người dân bản là nạn đói. Chất đất không tốt cộng với địa hình dốc không đồng đều đã là nguyên nhân không có đất sản xuất. đã có rất nhiều loại cây trồng được tròng thử nghiệm nhưng mà năng suất rất thấp và hiệu quả kinh tế lại không cao. Dần dần những diện tích thử nghiệm này bị bỏ hoang và người dân lại trở về với cuộc sống khó khăn như ban đầu.
Chính cái đói, cái khổ lại sinh ra lắm bệnh tật.
Cô bé Lý Thị Dâng 13 tuổi, nước da đen sạm, từ đầu đến cuối, Dâng chỉ kêu đau chân, hỏi vì sao Dâng bảo nhà nghèo không có tiền mua dép. Nhìn lòng bàn chân Dâng ôi đen đúa, nứt tếch nứt toác…

Chị Giàng Thị Dung bế theo đứa con vừa sinh được 4 ngày, tím tái, môi bị hở hàm ếch. Trời mùa hè nắng nóng , vậy mà đứa bé vẫn được mẹ quấn lụp xụp trong chiếc chăn thổ cẩm. Hỏi ra mới biết, năm nay mới 26 tuổi nhưng đây là đứa con thứ 4 của Dung, khi sinh ra biết bị hở hàm ếch, có người ác khẩu bảo bị ma làm. Dung sau khi “vượt cạn” được 2 ngày đã xắn chân quần xuống ruộng cấy, tối về băng huyết tưởng không qua nổi.
và vvvv..............vvv
Lý A Lợi - Bản Khe Nhồi - Xã Trung Sơn - Huyện Yên Lập - Tỉnh Phú Thọ

Em là Lý A Lợi 18 tuổi, em vừa học xong lớp 12, là con thứ 4 trong một gia đình có 11 anh chị em. Hai người em đã mất, hai người em bị biến chứng thần kinh do sốt rét.
Nhà em nghèo lắm. Vậy mà, lần đầu gặp em, em không hề kể về gia đình mình. Em cứ dẫn chị đi, thăm cụ già này, thăm gia đình kia. Em làm phiên dịch cho chị. Em kể về hoàn cảnh của các gia đình khó khăn trong bản, để rồi chị cứ bị cuốn đi và vô tình chẳng kịp hỏi chuyện gia đình em.
Lần này, gặp lại em, em lại làm phiên dịch cho chị đi thăm các gia đình trong bản.

Và cũng lần này, chị đã đến thăm gia đình em.
Em nói, "Em mong chị lên quá! Em muốn hỏi chị xem nên học gì tiếp?". Em đã biết, chỉ có học thì mới giúp mình thoát cảnh nghèo, và mới có hy vọng giúp gia đình, giúp bà con trong bản. :rose:

Em gái của Lý A Lợi, bị mắc bệnh thần kinh do biến chứng của một trận sốt rét. Cô bé vẫn còn may mắn hơn cậu em út của mình, vì vẫn còn có thể đi lại được

Cậu em út của Lý A Lợi.

Chỗ ngủ chật chội của các em gái Lý A Lợi.

Hàng xóm của Lý A Lợi

Cụ Vàng A Dở, 85 tuổi đang bế 1 trong 4 đứa cháu mồ côi mà cụ đang nuôi.

Các bạn ơi hãy cùng Chia sẻ tình thương chung tay sẻ chia cùng dân bản :love::kiss::rose:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,148
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: 22.08.2009 - Chia sẻ tình thương đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn - huyện Yên Lập – Phú Thọ. Khám chữa bệnh, tặng thuốc và chia sẻ lương thực, chia sẻ tình thương mến thương.

Ngày 22.08.2009 (khởi hành lúc 3:00am và về đến HN tầm 10:00pm) Chia sẻ tình thương sẽ tổ chức một chuyến tình thương đến với bản làng. Không như những chuyến đi khác đâu nên các mẹ hãy suy nghĩ thật kỹ khi đăng ký đi cùng nhé. :love:
Chị luongtam đã và sẽ giúp CSTT liên lạc với các bác sĩ để đến cùng mình khám chữa bệnh phát thuốc cho dân bản.
Đường đi khó khăn hàng hoá sẽ chở bằng xe ôm nên CSTT sẽ phải tính thật kỹ đồ mang đến cho dân bản.

1. 1 số loại thuốc chính yếu.
2. Lương thực cần thiết như gạo, mắm, muối, lạc, cá khô...
3. Dép nhựa cho trẻ con nếu có thể lấy được thông tin cụ thể.
4. SGK, đồ dùng học tập cho lớp tiểu học.
5..

Trưởng nhóm : Thanh Hà - mecunlinh 0903415455

Mọi sự ủng hộ xin chuyển tới các đầu cầu:

- Khu Giảng Võ trong giờ Hà mẹ cunlinh 0903415455 (ngoài giờ Hoàng văn Thái)

- Khu Đê La Thành ngoài giờ Kim Anh metyruoi 0983201166

- Khu Láng Hạ 7.30h - 19h Oanh OMM 091 3399 562

- Khu Kim Liên Phương Mai : Ánh T&G 0904070599

- Khu Lò Đúc - Hoàn Kiếm: AL&ML 0913569988

(Mẹ nào ko chuyển đến các đầu cầu được thì đt cho OMM, sẽ có người đến tận nơi nhận).

Rất mong các mẹ cùng đồng lòng và chung sức :rose:

349
0
0

bichthuyhn

Mình xin được đóng góp cho các con SGK, đồ cùng học tập, thuốc men và sẽ chuyển đến Loan vào tuần sau.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cho em gửi Cá khô chị Loan nhé. Em sẽ gửi ra sớm nhất ạh:smiling:

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: 22.08.2009 - Chia sẻ tình thương đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ. Khám chữa bệnh, tặng thuốc và chia sẻ lương thực, chia sẻ tình thương mến thương.

Các chị ơi chuyến đi này dự kiến mấy ngày ạ :rose:

1,904
0
36

291179

Active Member
Ðề: 22.08.2009 - Chia sẻ tình thương đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ. Khám chữa bệnh, tặng thuốc và chia sẻ lương thực, chia sẻ tình thương mến thương.

một ngày mà chị từ 3giờ sáng đến 10h tối

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Đi 1 ngày thôi em à, sáng sớm tinh mơ đi tối muộn về đến HN. (khoảng 3:00am ~ 10:00pm).

1. Ánh T&G
2. Hà mecunlinh
3. Oanh OMM
4. Kim Anh tyruoi

...

1,557
0
0

Camellia

Đi 1 ngày thôi em à, sáng sớm tinh mơ đi tối muộn về đến HN. (khoảng 3:00am ~ 10:00pm).

1. Ánh T&G
2. Hà mecunlinh
3. Oanh OMM
4. Kim Anh tyruoi
5. Camellia (Em sẽ cố trừ khi đợt đó bị điều đi công tác)

177
0
0

metuquan

1. Ánh T&G
2. Hà mecunlinh
3. Oanh OMM
4. Kim Anh tyruoi
5. Camellia (Em sẽ cố trừ khi đợt đó bị điều đi công tác)
6.MeTuQuan( chắc chắn)

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

...
Cảm ơn chị nhé :love:, không hiểu mắt mũi đọc kiểu gì :smiling:
Em sẽ suy nghĩ kỹ rồi đăng ký sau nhé.

2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: 22.08.2009 - Chia sẻ tình thương đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ. Khám chữa bệnh, tặng thuốc và chia sẻ lương thực

Bác Hà cunlinh ơi, cho em ủng hộ 500K góp mua thuốc thiết yếu ủng hộ Khe Nhồi nhé.

Chẳng dám ủng hộ đồ, vì thấy nói chở bằng xe ôm. Nếu có danh sách đồ cụ thể mang đi thì bác thông báo nhé. Em chờ.

168
0
0

Rophi

Em cũng muốn tham gia quá nhưng e là không đi được. Các chị cho em biết là nếu các loại thuốc thiết yếu thì là loại gì được không ạ? Em xin đóng góp thuốc.

10,148
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: 22.08.2009 - Chia sẻ tình thương đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ. Khám chữa bệnh, tặng thuốc và chia sẻ lương thực

Ngày 05.06 nhận 500K của Khai Tâm già :love:

Không dám đâu chuyến này đi công tác đặc biệt như những chuyến đi Phú Thọ, Nghệ An lần trước. Rất cần người nhưng cũng rất cần sức khoẻ. Với quảng đường đi xe ôm khó đi, lo lắm đấy. Với thời gian đi cực sớm và về cực muộn những mẹ có con quá nhỏ khó có thể tham gia. Mỗi chuyến xe ôm đó mà năm ngoái đã là 150K/ 1 chuyến thì các mẹ hiểu nó khó khăn đến mức nào rồi đó.
Rất cần người để cùng sẻ chia nhưng cần suy nghĩ cho thật kỹ ạ

1. Ánh T&G
2. Bảo
3. Hà mecunlinh
4. Oanh OMM
5. Kim Anh tyruoi
6.

420
0
0

Sông Cấm

Mình rất rất muốn đi nhưng kẹt con nhỏ quá nên chịu vậy hy vọng những lần sau sẽ được tham gia cùng mọi người. Mình sẽ góp SGK và toàn bộ khoản bánh kẹo cho bọn trẻ con nhé. Sẽ liên lạc với tý ruồi.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Mình rất muốn tham gia. Nhưng sẽ cân nhắc kỹ như lời ALNML nói rồi đăng ký sau.

610
0
0

MinhMinh

1. Ánh T&G
2. Bảo
3. Hà mecunlinh
4. Oanh OMM
5. Kim Anh tyruoi
6. Minh Minh và OX nhé!

354
0
0

nikita24480

1. Ánh T&G
2. Bảo
3. Hà mecunlinh
4. Oanh OMM
5. Kim Anh tyruoi
6. Minh Minh và OX nhé
7.Nikita
Chị ơi cho em đăng ký đi với.
Đóng góp gạo mà nặng thế đi thế nào hả chị????

713
0
16

Virgo2007

Member

Chị ơi, thế sẽ vẫn đi giống như lần trước là tập trung ở Nguyễn Chí Thanh ạ? Mình đi otô lên đó rồi sẽ gửi xe ở thị xã và đi xe ôm vào phải không chị? em hỏi thế để em tính rủ ox em đi cùng nữa. Em nghĩ là những chuyến đi vất vả thế này nên có thêm nhiều đàn ông đi cùng sẽ giúp đỡ được chị em phụ nữ chúng mình nhiều đấy ạ.

5,621
9
38

metyruoi

Active Member

Em còn ít thuốc bổ xyro cho trẻ hôm trước Đông Á đưa. Chuyến này sẽ đi phát cho các cháu.

@ Đông Á: em xem còn ở đâu có thuốc nữa thì "xin xỏ" từ giờ đi, lúc đó chị chỉ việc đóng thùng mang đi thôi. Hì hì..:smilies: